sahii ndugu msikilizaji kukukaribisha katika somo letu la leo nikiwa naimani kwamba mungu amekuwa pamoja nawe na zaidi yeyote umeendelea kuuona mkono wake wa ajabu ukikulinda kutokana na maafa yote katika hili msikilizaji twafahamu kwamba hakuna yeyote ambaye iweweza kutusaidia au kutuelekeza katika hilo ambalo ni sawa isipokuwa mungu anayetujali ningelipenda ufahamu kwamba hakuna sehemu ambayo waweza kukosea na upate msamaha na kupewa nafasi au fursa ya pili mara nyingi kama vile ilivyo iwapo mtu alikuwa akifanya kazi katika kampuni fulani kisha afanye kosa mtu huyo hufutwa kazi mara moja na iwapo kuna njia ambayo oweza kushtakiwa basi kampuni hiyo hufanya jambo hilo kwa haraka sana lakini hivyo si ndivyo alivyo mungu wetu kwa kuwa licha ya sisi kumkosea mara kwa mara yeye hutupa fursa ya pili na ya tatu na hata zaidi ya vile ambavyo tuweza kuhesabu kusudi tutende hilo ambalo iwahitaji tutende jambo hili ndilo ambalo tutaliona katika somo letu la leo katika kitabu hiki cha nabii yona kumbuka kwamba yona alihitajika kwenda ninawi hii ikiwa ni kulingana na ratiba yetu ambayo twaipata kwenye sura ya tatu na atatoka katika pwani ile ambapo samaki alimtapika na kuelekea huo mji mkubwa wa ninawi safari yake ilibadilishwa na kuelekea sehemu ambayo alitakiwa kuwepo hapo mungu alipotumia samaki yule somo letu ambalo lapatikana kwenye kitabu iki cha nabii yona lapatikana kwenye sura ya aya ya ya na pili. ndugu yangu kabla ya kuingia kwenye somo hili napenda y kusema maneno ambayo kristo aliyenena katika kizazi chake maneno haya ni yale ambayo yapatikana katika kitabu cha luka mtakatifu sra a11 3 nalo neno hilo hivi maana kama vile yona alivyokuwa ishara kwa waninawi ndivyo atakavyokuwa mwana wa adamu kwa kizazi hiki na kwa hayo naamini kwamba sasa ni wakati wa kumtazama huyu mtu yona baada ya kutapikwa na yule samaki kwenye pwani kisha kupewa fursa ya pili na mungu na kuamuriwa kutenda lile ambalo anahitajika kulitenda neno neno la la mungu kwenye aya ya ya ya kwanza lina haya bwana likamjia yona mara ya pili kusema katika aya hii ya kwanza kwenye sura hii ya tatu msikilizaji twakutana na mungu ambaye humpa mtu nafasi ya pili katika kutekeleza hilo ambalo anahitajika kutekeleza hili ni jambo la ajabu tena la kubariki jina la bwana kwa kuwa mara nyingi siye huanguka na ikiwa mungu hangi alikuwa huyo mwenye huruma na wakutupa fursa ya pili katika maisha haya basi wengi wetu tungelikuwa tumepotelea mbali naye hatupi tu fursa ya pili bali hutupa nafasi nyingi zaidi ulio nyakati ambazo mawazo yetu yaweza kufikiria yeye ni mwingi wa rehema tena ni mwenye uvumilivu mwingi kwetu ni kawaida kwamba wakati wowote wa ambapo mtu yafanya kazi mahali popote kama vile nilikuwa nimetajia hapo awali iwapo atatenda hilo ambalo limeleta hasara katika shirika hilo basi mara moja hufutwa na iwapo kuna lolote ambalo anaweza kushtakiwa kwalo hivyo ndivyo huwa naam hiyo ndiyo hali ya ulimwengu na jinsi ya mwenendo wake kwa hao ambao kufikia malengo fulani lakini hivyo sivyo mungu hutufanya sisi tuliyo watoto wake bali kama baba anayetupenda yeye hutusaidia na kutuongoza kutenda hilo ambalo ni sawa machoni pake hata iwe kwamba tulikuwa tumekosea hapo awali mkumbuke petro alikosea kwa kumkana kristo lakini alipotubu alifanyika baadaye kuwa kati ya hao ambao walihesabiwa kuwa nguzo katika kanisa la wakati ule pamoja na petro kuna huyu ambaye wafahamu habari zake yaani yakobo katika kile kitabu cha mwanzo yakobo alikosea mara kwa mara hata kufikia kiwango cha kumwaibisha mungu lakini mungu hakumtupilia mbali licha ya kuwa yakobo alikuwa ni mtu mjanja mwenye uwerevu mwingi ambaye alijaribu kuishi kwa njia yake mwenyewe akitumia akili zake tokea utotoni mwake hadi alipokwenda kuishi na mjomba wake labani hata hivyo alimpata labani kuwa ni mtu aliyekuwa mjanja kumliko na siku moja ikambidi aondoke na kutoroka huku mjomba wake akimfukuza yakobo alimkasirisha babake mkwe pamoja na ndugu yake esau hapo aliponyakua baraka yake ila katika haya yote haikuwa radhi kuendelea kwa jinsi hiyo kwa kuwa alikuwa ni mtu wa mungu alitaka sana kama wengi wetu kumtumikia mungu lakini lile ambalo alifanya badala yake halikuwa sawa hata kidogo iwapo ungelikuwa katika nafasi ya kubadili mambo basi ninauhakika kwamba ungelimwondosha yakobo na kumpata mtu mwingine badala yake lakini mungu hakufanya hivyo na wala hakuwa na wazo kama hilo alipofika penieli mungu alikutana naye na hapo akamenyana mieleka usiku kucha mara nyingi umewasikia watu wakisema kwamba yakobo alimenyana na mungu mieleka lakini msikilizaji wangu yakobo hakumenyana na mungu hata kidogo kwani wakati huo babake mkwe alikuwa akimfuata nyuma sio kwa wema bali ilikuwa ni kwa ubaya na mbele yake alikuwepo esau ambaye pia hakuananiya njema kwake ukweli wa mambo ni kwamba sidhanii kuwa yakobo alikuwa akitazamia kumenyana tena kwani alikuwa tayari amechoka kukimbia na alikuwa na shida za kutosha kwenye kapu lake kwa hivyo ni mungu ndiye aliyemenyana naye mieleka wakati ule pale penieli usiku huo ilimbidi yakobo kujifunza jambo ambalo hakuwa amejifunza toka utotoni mwake mungu alimgusa katika uvungu wa paja lake kabla ya kumshinda naye yakobo alipoona kwamba anashindwa alimshikilia ili ambariki kutoka siku hiyo ndugu yangu yakobo alikuwa ni mtu tofauti kabisa alibadilika kabisa kama vile ambavyo twamuona alipokutana na wajukuu wake kule misri hao wana wa yusufu badala ya kunena maneno mengi aliwabariki akisema kwamba naye malaika aliyeniokoa na maovu yote na awabariki vijana hawa kwa hakika yakobo alikuwa amebadilika kabisa alikuwa ni mtu mnyenyekevu na sasa kituo chake hakikwa tena katika ujanja na uerevu wake bali katika mungu aliyembadilisha kwa kumpa fursa ya pili maishani mwake kisha kuna hadithi kuhusu mfalme daudi ambaye najua kwamba kuna watu wengi ambao wamenena kinyume cha mtu huyu hata leo hii siku moja mtu fulani alikuja na kuniuliza kwa nini mungu alisema kuwa daudi alikuwa ni mtu aliyeifuata roho yake jinsi ambayo mtu huyu alikuwa akizungumza kulikuwepo na dhihaka na hali hiyo ya kukashifu nami nikamuuliza iwapo hasa alikuwa na maana kuwa tendo ambalo daudi alitenda la uasharati na uwaji ndilo lililomfanya mungu kusema maneno yale naye akajibu kwa jeuri akisema yaonekana hivyo ni wazi kwamba mtu huyo hakuwa amesoma neno hilo au habari za matukio hayo na huenda alitegemea lile ambalo alikuwa ameambiwa ni kweli kwamba daudi alitenda maovu lakini mungu alimwadhibu kwa hilo mungu alimwadhibu vikali mno hata alikaribia kuyapoteza maisha yake na mwisho twamuona absalomu mwanake akifa kwa sababu ya hukumu ya mungu iliyokuwa juu ya daudi absalomu ni huyo mwana ambaye aliongoza uwasi dhidi ya baba yake nam alimsaliti baba yake kama vile ambavyo baba yake alimsaliti mungu basi niliendelea kumwambia huyo mtu kwamba ni vyema kwake kufurahia hilo ambalo mungu alisema kuhusu uhusiano wake na daudi hii ni kwa kuwa iwapo mungu yuaweza kumwokoa mtu kama daudi basi anaweza kumwokoa awaa yeyote na kwako msikilizaji hilo ndilo ambalo nataka ufahamu kwamba kwa kuwa ni mungu ndiye anayetupa fursa ya pili na zaidi katika maisha yetu twafaa kumshukuru daima na kufanya lile liwalo kuishi kulingana na neno lake katika habari hizi najua kwamba wamkumbuka petro ambaye alianguka na kumkana mwana wa mungu kwamba hamjui naam baada ya kufahamu tendo hilo baya alilomtendea bwana wake alitoka nje na kulia sana kwa uchungu na kisha bwana wetu alipofufuka toka katika wafu alimtokea simoni petro nao wakatatua mambo yao faragani taarifa hiyo ndiyo ambayo waipata katika kile kitabu cha injili ya yohana sura ya 21 kwanzia aya ya kwanza hadi ile aya ya17 nitakuuliza usome habari hizo ili ufahamu kwamba mungu hawatupilii watu mbali mradi wamrudie na kutubu hayo maovu ambayo walikuwa wameatenda ikiwa wewe ni mtoto wa mungu rafiki yangu na umeingia au kuangukia katika dhambi fahamu kwamba waweza kurudi kwake kwa ukunjufu wa moyo na kweli waweza kumwendea na kumwambia hilo ambalo hakuna mwingine ambaye waweza kumwambia na kama vile ambavyo amesema katika neno lake hakuna yeyote atakayemwendea atakayemtupilia mbali daima moyo na mikono yake mungu ni wazi kumpokea huyo ambaye hutubu na kumrudia kama inavyodhihirika katika historia hasa kwenye biblia kuna mtu mwingine ambaye pia alikosea lakini akapata nafasi ya pili naye jina lake ni yohana marko hili lilitendeka wakati ambapo alikwenda katika safari ya umishinari katika ushirika wa paulo pamoja na barnaba lakini alifikia sehemu fulani naye akashindwa na hivyo akarudi nyumbani barnaba aliyejulikana kwa jina lingine kama mwana wa faraja alitaka kumchukua tena kwenye safari nyingine kwa kuwa alikuwa amemsamehe hilo alilolitenda wakati ule lakini paulo hakutaka kwenda naye hata hivyo baada ya muda ilimbidi paulo kubadili niya yake kumuhusu yohana marko kwa kuwa kwenye kitabu cha timotheo wa pili sura 4 aya ya ya aya paulo anamwagiza timotheo kwa kumwambia kwamba amtoe marko maana anamfaa kwa utumishi yohana marko alipata nafasi ya pili katika utumishi jambo hili ni jambo ambalo la kutia moyo ili uendelee kumtafuta mungu hata katika nyakati hizo ambazo ni ngumu habari hizi ambazo twapata kumhusu yona ni funzo kuu jinsi ambavyo mungu anahusika katika maisha ya kila mtoto wake hasa hii ikiwa ni wakati huo ambapo huyo ambaye amemwamini kristo ametenda dhambi na kutanga mbali na mapenzi yake yeyote ambaye ni mpotevu kama yule mwana mpotevu anaporudi nyumbani msikilizaji hapati adhabu wala mateke bali anaandaliwa karamu na kuoshwa na kufanyika safi na kukaa katika meza tena na baba yake tayari kutenda mapenzi ya baba yake hilo ndilo ambalo hufanyika kwa kila mmoja ambaye anamrudia mungu maana huyo ndiye mungu wetu nam mungu wetu ambaye twamwabudu na kumwamini ni mungu ambaye humpa mtu fursa ya pili na hata zaidi ikiwa ulikuwa umetanga mbali naye kwa kutenda dhambi au kwa kuwa mvivu katika ushirika naye basi wakati wako wakumrudia ni sasa naye atakupokea kwa kuwa yeye ni mungu atupendaye kisha tunapogeukia aya ya pili neno lake bwana laendelea kwa kutwambia haya baada ya neno lake bwana kumjia yona mara ya pili neno hilo lasema hivi ondoka uende ninawi mji ule mkubwa ukaihubiri habari nitakayokuamuru tangu hapo awali kwenye kitabu hiki neno la mungu limetuelezea kwamba mji huo wa ninawi ulikuwa ni mji mkubwa unaposoma kwenye kitabu cha mwanzo sura ya aya hiyo ya 1 na 111 neno la mungu latupa habari zifuatazo kuhusu sehemu hiyo ya mji wa ninawi neno la sema hivi akatoka katika nchi akenda mpaka ashuru akajenga ninawi na rehobothi iri na kala na reseni katika ninawi na kala nao ni mji mkubwa kama vile ilivyo kwenye neno la mungu mji huo wa ninawi ulikuwa ni mji mkubwa kweli mmoja kati ya hao wana historia wa zamani jina lake tesia alisema kwamba mji huo ulienea maili 27 mraba ila haukuwa tu mji mkubwa bali ulikuwa mkubwa pia katika dhambi ambazo watu hao walikuwa wakitenda humo mji hu waninawi msikilizaji ulikuwa na hatia ya dhambi ambazo miji nyingi kwenye biblia ilihukumiwa kwayo katika vitabu vya nabii hosea na amosi twapata mungu alihukumu nchi zile kwa sababu ya anasa na uasherati kukosa kichwa chake mungu ulevi na hayo mengine yote yanayoambatana nayo na hali hiyo ya kujiona kwamba hawamuhitaji mungu maishani mwao kwamba wanaweza kuishi bila mungu hayo yote ndiyo ambayo mji huwa wa ninawi ulikuwa umejihusisha yaani kama vile ibada ya sanamu udhalimu na uhasama wao dhidi ya adui zao uliokuwa hauwezi kusemwa kwa jinsi ulivyokuwa wa kinyama ulikuwa ni mji wa pombe na uzinzi mvinyo na ukahaba chakula na uashirati huo mwenzangu ndiyo ulikuwa ushuhuda wa mji huo mkuu wa ninawi mji huu haungeliweza kuepuka hukumu ya mungu kama ule mji wa sodoma na gomora labda iwe kwamba watatubu na katika mji huo ndipo mungu alimtaka yona akahubiri habari ambayo atamwamuru na kwa mungu kumwagiza yona kuhusu hilo ambalo iwamtaka atende ni jambo ambalo laonyesha ukuu na uwezo wake kuhusu ujumbe ambao aliwataka watu hawa kusikia hii ni kanuni ambayo twaipata kwenye neno hili la mungu hasa kwa manabii maana nabii hakufaa kunena lingine lolote ila neno lile ambalo mungu alimwagiza anene ndugu yangu hasa wewe uliye mtumishi wa mungu je hayo ambayo wayatenda na kunena ni mungu amekuagiza kuyatenda na kunena au wafanya hayo ambayo moyo wako wakuelekeza kumbuka kwamba sio wewe uliye na ujumbe bali ni mungu ndiye anayo ujumbe ambao unafaa kuunena kwa wanaohitajika kuupokea yona aliambiwa kwamba aondoke na kwenda ni nawi akaihubiri habari ambayo mungu mwenyewe atampa hubiri neno la mungu mwenzangu na siyo maneno ya watu au hayo ambayo wataka watu kuyasikia kama vile ilivyo katika siku hii ya leo maneno yako au ya watu hayana uwezo wa kuokoa au kuponya kwa hivyo lihubiri neno lake mungu hili ndilo msikilizaji walipata kwenye kile kitabu cha injili ya marko kwamba wale wanafunzi wa yesu wakatoka wakaubiri kotekote bwana akitenda kazi pamoja nao na kulithibitisha lile neno kwa ishara zilizofuatana nalo ishara hizo ndugu yangu hazikufuata maneno yao bali zilifuata neno la mungu unaposoma kwenye kitabu cha wakorintho wa sura ya 4 aya hiyo ya na nakuendelea neno la mungu natuambia jinsi ambavyo mtume paulo alivyojihesabu kwa habari za utumishi kwake mungu neno hilo asema hivi mtu na atuhesabu hivi kuwa tu watumishi wa kristo na mawakili wa siri za mungu hapo tena inayohitajiwa katika mawakili ndiyo mtu aonekane kuwa mwaminifu naam kwa mujibu wa hili andiko msikilizaji ni wazi kwamba katika hilo ambalo mungu amekupa kutenda kama mtumishi wake ni lazima liwe katika uaminifu kwa kuwa uwakili wa siri za mungu siri hizo ambazo watakiwa kuzitunza vyema sio kwa kuzificha bali kwa kunena sawasawa sawa na mapenzi ya mungu kulingana na neno lake ndiposa katika kitabu cha warumi sura ya12 aa y 51 neno la mungu lanena hivi kwa habari za huduma ambazo mungu ametupa wa kama watoto wake sehemu hiyo yatuambia hivi vivyo hivyo na sisi tulio wengi tu mwili mmoja katika kristo na viungo kila mmoja na mwenzake basi kwa kuwa tuna karama mbalimbali kwa kadiri ya neema tuliyopewa ikiwa unabii tutoe unabii kwa kadiri ya imani ikiwa huduma tuwemo katika huduma yetu mwenye kufundisha katika kufundisha kwake mwenye kuonya katika kuonya kwake mwenye kukirimu kwa moyo mweupe mwenye kusimamia kwa bidii na mwenye kurehemu kwa furaha rafiki yangu haya ambayo tumeyasoma kwenye neno lake bwana ni yale ambayo iwapo mungu amekupa kama karama maishani mwako ni lazima kutenda kulingana na matakwa yake ambayo ni wazi kabisa hakuna hilo ambalo ni jema katika maisha ya mtoto wa mungu kuliko kujua na kufahamu kwamba yote ambayo anayatenda yamo katika mapenzi ya mungu baba yake unaposoma neno la mungu ni wazi kwamba utaona kuwa ikiwa utayaona matunda katika maisha ya huduma yako au katika maisha yako kama muumini ni lazima kulitegemea neno la bwana na kulitenda maana hiyo ndiyo kanuni ambayo mungu ameiweka daima kwa ajili yetu mpendwa hakuna njia nyingine ambayo waweza kufurahia maisha yako katika kristo ila katika kulitii neno hili jambo ambalo biblia imerudia kulisema mara kwa mara bwana na mwokozi wetu yesu kristo alipokuwa akinena na wanafunzi wake aliwaambia kwamba ni lazima kukaa katika neno lake ili wawe na matunda yatakayompendeza mungu kwa kuwa pasipokukaa katika neno lile basi hawataweza lolote na kama ilivyokuwa kwa hawa wanafunzi ndivyo ilivyokwako leo hii na ndivyo ilivyo kwangu mimi mpendwa ni hilo ambalo mungu amekuamuru unene ndilo litakaloleta mabadiliko katika maisha ya wale ambao wanakusikia na wala sio maneno yako matupu nasikitika kwamba katika madhabau ya sasa lile ambalo lazingatiwa sana ni kuhusu ufanisi katika mali ufanisi katika mambo ya hapa duniani na kadhalika huenda utasema kwani ufanisi mchungaji si katika mapenzi ya mungu kwetu la sina maana ya hiyo hata kidogo bali kile ambacho nataka ufahamu ni kwamba injili ya kristo siyo ufanisi peke yake kuna mambo mengi tu ambayo yanahusu injili ya kristo nayo ufanisi ni baadhi ya hayo machache ambayo ni baadhi ya yale machache ambayo yanapatikana katika injili ya kristo. injili ya kristo ni kuhusu wanadamu waliohukumiwa kufa kwa sababu ya dhambi zao na wanaelekea jehanamu lakini mungu ambaye aliwaumba akamtuma mwana wake wa pekee ili afe kwa ajili yao na kila mmoja anayemwamini huyo mwana basi anapokea uzima wa milele niposa kwenye neno la mungu twapata haya ambayo kristo aliyatenda unaposoma kwenye kitabu cha warumi sura ya nane, ya aya hiyo kwanza na kuendelea sehemu hiyo yatuambia hivi sasa basi hakuna hukumu ya mungu ya adhabu juu yao walio katika kristo yesu kwa sababu sheria ya roho wa uzima ule ulio katika kristo yesu imeniacha mbali na sheria ya dhambi na mauti maana yale yasiyowezekana kwa sheria kwa vile ilikuwa dhaifu kwa sababu ya mwili mungu kwa kumtuma mwanawe mwenyewe katika mfano wa mwili ulio wa dhambi aliihukumu dhambi katika mwili ili maagizo ya torati yatimizwe ndani yetu sisi tusiyoenenda kwa kufuata mambo ya mwili bali mambo ya roho hili ambalo tumelisoma ndugu msikilizaji ndilo ambalo injili ya kristo yatufundisha na kwa msingi huo ujumbe wetu ndiyo huo kama vile ilivyo mtu anapotumwa na bwana wake hana ruhusa ya kubadili lolote lile maana kwa kufanya hivyo atakuwa mwasi kama yona alivyokuwa mungu kwa mara ya pili alimwambia aende kwenye huo mji mkubwa wa ninawi na akanene hilo ambalo ataamuriwa je rafiki msikilizaji wafanya hilo ambalo mungu amekuamuru au wayafanya hayo ambayo wayapiga muri kwa kusema kwamba ni mungu amekutuma ni vyema ufahamu kwamba kuna baraka katika kutenda hilo ambalo mungu amekuagiza naamini kwamba kadri ya jinsi utakavyoendelea kusoma neno lake mungu ndivyo utafahamu ujumbe ambao wahitaji kuunena langu sasa ni kuomba pamoja nawe kutokana na haya ambayo tumejifunza leo hii natuombe mungu tena mfalme uliyeinuka na kukaa mahali palipo juu sana tazama neno lako limetufikia kwa njia iliyowazi kabisa kwamba huchoki kutusubiri ili tugeuke na kufuata hayo ambayo yamo katika mapenzi yako naomba kwamba utatusamehe katika yote ambayo tumeyatenda kinyume cha neno lako na kutusaidia kuwa wasikivu wa hilo ambalo twahitaji kutenda naomba kwa ajili ya ndugu yangu msikilizaji pia kwamba bwana utamkumbuka na kumpa nguvu na uwezo wa kuyatenda haya ambayo umemkadiria kwa neema yako mweleweshe jinsi ambavyo anahitaji kutenda maana peke yake hawezi haya najua kwamba utamtendea kwa kuwa yamo katika mapenzi yako naomba kwa imani nikijua kwamba tayari umeatenda kwa utukufu na sifa ya jina lako kwa kuwa ni kwa njia ya yesu kristo aliye bwana na mwokozi wetu Amen. mpendwa msikilizaji naamini kwamba iwapo ulikuwa umetanga mbali na mapenzi ya mungu umefahamu kwamba mungu anayo fursa nyingi sana kwa ajili yako wewe ili ujirekebishe maishani mwako kwa kuyafuata hayo ambayo yamo katika neno lake pamoja na hili ni kwamba katika huduma yako utatafuta kutenda hilo ambalo amekuamuru maana hilo ndilo mwanadamu anahitaji kwa uokovu wake natazamia uungane pamoja nami tena katika kipindi kijacho ili tuendelee kujifunza zaidi kuhusu haya ambayo mungu anataka tuyajue hadi wakati huo ni mimi mchungaji wako jofre wa njala munialo na neno litaendelea niyangu ya kwamba umebarikiwa na hilo neno la bwana na uko tayari kutuuliza maswali yako hebu tuandikie ukitumia anwani ifuatayo kwa mtayarishi kipindi cha neno Trans World radio sanduku la posta ni2154 moja, moja, nairobi kenya na kumbuka waweza kununua kanda ya kipindi hiki ambacho umekisikiza leo tumia anwani hiyo hiyo ambayo nimekupa ili tukupatie maelezo zaidi na hadi wakati mwingine ndimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela omodo nikikwaga nikikutakia amani ya bwana neno litaendelea