jambo hiki ni kipindi cha neno na ninaamini ushakitambua kwa kitambulisho hicho mimi ni pamela ya omodo na kabla hatujaendelea hebu tupate wimbo w ufuatao kisha mchungaji jeffriy wanjala njala munialo atubariki na neno la bwana karibu ajili ya siku hii njema aliyotupa ili tuendelee kujifunza kutoka kwenye neno lake bwana neno lake kama vile ilivyo ni taa ya miguu yetu na tunaposoma neno hili twajifunza mengi ambayo yatatuongoza katika uhusiano wetu naye basi karibu kwenye somo letu la leo linalotoka kwenye kitabu cha nahumu kwenye sura hiyo ya tatu kulipiza kulipiza kisasi au bwana mungu kulipiza kisasi jambo ambalo ni haki kwake kutenda sura ya tatu yatupatia kisa na maana ama haki ya mungu kuharibu huo mji wa ninawi kuharibiwa kwa ninawi ni mfano walile tulipatalo kwenye kitabu cha wagalatia sura ya aya ya 6:7 ambayo yasema kwa sehemu kile apandacho mtu ndicho atakachovuna hivyo ndivyo ilivyo kwa taifa pia utapata kwamba katika njia nyingi mungu amefanya hivi hivi na watu kama vile amefanya pia au kushughulikia mataifa kuna wale ambao wamekuwa wakipinga sura hii ya tatu hasa kutokana na maelezo ya jinsi mji huo utakavyoharibiwa maelezo ambayo kwa hakika ni ya kuogofya huwezi kupata lolote linaloelezea jinsi ambavyo mambo yatakavyotukia mahala pengine na katika lugha kama hii kuliko kwenye kitabu hiki cha nahumu maandiko matakatifu yasema hivi hivi ndivyo neno la bwana lasema kwenye aya ya kwanza ole wake mji wa damu umejaa mambo ya uongo na unyang'anyi mateka hayaondoki katika aya hii twapata hali ya undani kabisa ya mji huu wa ninawi maandiko yasema kwamba ole wake mji wa damu ninawi ulikuwa mji mkuu wa taifa hilo au milki ya ashuri nao ulijulikana kwa udhalimu wake katika siku hizo waliogopwa sana na kuhofiwa na mataifa mengine jeshi la washuri ijapokuwa jeshi la ashuri lilikwenda kwa, kama... kwa upole lilikuwa kama kibunga ambacho kilimeza kila kitu kilichokuwa katika njia yake kama nilivyotajia hapo awali jamii zingine zingeliamua kujimaliza au kujiua kuliko kuanguka katika mikono dhalimu ya waashuri mji huo pia pitaelezew kwamba ulijaa uongo ashuri lilikuwa taifa ambalo halingeweza kutegemewa halikuwa aminifu kwa ahadi zozote alizotengeneza na mataifa mengine kuwasaidia au kuwalinda hivyo ndivyo ilivyo pia kwa mataifa mengi ya kwamba wanaweza kuahidi kwamba watasaidia au kufanya jambo fulani kwa ajili ya taifa fulani lakini wakati unapowadiwa kufanya hivyo hawafanyi hivyo hata kidogo mojawapo ya sababu ambayo mungu alihukumu mji wa ninawi ni kwamba ninawi ilijaa uongo na unyang'anyi mambo haya ni tabia ya maisha ya mjini kama vile ilivyo leo hii utapata kwamba ni vigumu sana kuwepo na usalama daima usalama ni jambo linalojadiliwa jambo ambalo linawahangaisha wengi ambao ni viongozi wetu si rahisi uondoke katika nyumba yako na urudi kwenye masaa unayotaka kurudi ni lazima urudi kwenye masaa unayotazamia kwamba utakuwa na usalama wa wewe kurudi katika nyumba yako na hata kama utarudi wakati mwingine hao wanyang'anyi wanasilaha kali mno kiasi kwamba hakuna mtu awezaye kukusaidia iwapo utaanguka mikononi mwao vitabu vya yona na nahumu vyatufunulia jinsi mungu anavyoshughulikia mataifa na jinsi alivyofanya katika agano la kale pia yaonyesha jinsi ambavyo serikali ya mungu yafanya kazi katika maisha au serikali ya mwanadamu leo hii mungu aweza kubatili dhambi ya mwanadamu kama vile anaweza kubatili taifa lolote lile unapotazama katika historia utakuta kwamba kulikuwepo na mataifa na milki moja baada ya nyingine zilizoanguka kwenye mavumbi na leo hii hazipo ila ni magofu tu kwa nini kwa sababu mungu alihukumu mataifa hayo sababu ni moja tu kwamba walikuwa watu wenye damu nyingi waongo na wanyang'anyi hivyo ndivyo itakavyokuwa kwa taifa lolote lile tunapoendelea ndugu msikilizaji maandiko matakatifu yasema hivi kwenye aya ya pili kelele za mjeledi kelele za magurudumu yafanyayo kishindo na farasi wenye kuparapara na magari ya vita yenye kurukaruka nahumu katika aya hii atupa maelezo kuhusu magari ya vita magari haya ya vita ni kama zile vifaru vya vita ambavyo vilitumika katika siku hizo za zamani walipoingia katika mji wowote ule jeshi hilo la ashuri lilisikika kama vile mijeledi ambayo yana parapara juu ya farasi unaposikia kelele ya magurudumu kelele hizo za farasi ndugu msikilizaji basi utajua kwamba kila kitu chini ya magari hayo kitakuwa kimekufa yani mili iliyokufa kwenye aya hizi mbili twapata hali inayoelezewa ni iyo hali ya ndani ya mji wa ninawi uongo na unyang'anyi ilikuwa ndiyo tabia na tamaduni na hali ya mji huo hii ndiyo sababu ya wao kuwa jinsi walivyokuwa mara walipofikia adui zao walikuwa na udhalimu na hawakuwa na lolote la kuajali mataifa mengine wakifanya lolote lile kuwadunisha na kwa katika kila hali kwa sababu mitindo yao na njia zao ndani zilikuwa mbaya ndivyo wao wenyewe pia walikuwa elewa kwamba ndugu msikilizaji ya kwamba mwanadamu si mwenye dhambi kwa sababu anatenda dhambi mwanadamu hutenda dhambi kwa kuwa yeye ni mwenye dhambi kimsingi katika undani wake mwanadamu mwanadamu ni mwenye dhambi ndiposa matendo yake ya jinsi hivyo watu hawa walikuwa hawajaendelea hata kidogo ndani ya miji yao kulijaa uongo na unyang'anyi hawakwa na lolote lile ambalo ungesema ya kwamba lilikuwa la kutamanika katika maisha yao kumbuka kwamba ndugu msikilizaji miaka nyingi iliyopita watu walipenda kweli walisimama na kile ambacho walisema lakini si ndivyo ilivyo leo hii hili ni jambo la kuogofya sana kwa kuwa hivyo ndivyo hawa watu wa ninawi walivyokuwa na haitapita muda mrefu mungu atahukumu mataifa kama vile alivyohukumu mji huu wa ninawi maandiko matakatifu ninawiaandiko hivi kwenye aya ya a mpanda farasi akipanda na upanga ukimetameta na mkuki ukimemetuka na wingi wa waliouawa na chungu kubwa ya mizoga mizoga haina mwisho wanajikwaa juu ya mizoga yao kutokana na, na aya hii ndugu yangu kwa kweli nahumu aelezea jinsi ambavyo watu hawa walivyo maandiko yasema kwamba hesabu ya mizoga yao ni hiyo isiyoaminika nikana kwamba bomu ilikuwa imeangushwa sehemu fulani katika nchi hiyo kuna mataifa ambayo hujifanya kana kwamba wao ni marafiki mmoja na mwingine lakini mara wanapokosa kuelewana kwa jambo fulani lile linalotukia ni kuangusha mabomu katika nchi hiyo jambo ambalo linasababisha mauti ya watu wengi ndugu yangu haya ni mambo ambayo yalikuwepo na yatakuwepo hadi yesu atakapokuja na kuanzisha ufalme wake utakaokuwa ni ufalme wa amani katika dunia hicho ndicho kilikuwa kitambulisho cha ndani ya mji wa ninawi na, na sasa tunapogeukia aya ya 4 na kuendelea tutaona jinsi walivyokuwa hali yao ya nje maandiko yasema hivi kwenye aya ya kwa sababu ya wingi wa ukahaba wa yule kahaba mzuri yule bibi wa mambo ya uchawi auzae mataifa kwa ukahaba wake na jamaa za watu kwa uchawi wake mji huu wa ndugu msikilizaji maandiko ya ufananisha na kahaba kahaba huyu ni yule ambaye mataifa yote yalimwendea ni vyema uangalie vizuri yale yanayonenwa kumuhusu kahaba huyu maana mungu amfananisha na kahaba ambaye alipendwa na wengi jambo ambalo anaonyesha kwamba ulimwengu uliwaendea hawa waashuri na kukaa kana kwamba walikuwa wakimposa neno lasema kwamba kaaba huyu aliuza mataifa kwa ukahaba wake na jamii kwa uchawi wake uchawi watajwa mara mbili hapa kwa muda ningelipenda ufahamu hili ya kuwa ibada ya sanamu katika ulimwengu wa kale haukuwa batili tu mtume paulo akiandika kwenye kitabu cha wakorintho wa kwanza sura ya ya aya a: asema kwamba sanamu si kitu katika ulimwengu lakini nyuma ya sanamu ndugu msikilizaji kuna shetani na nyuma ya kila aina ya ibada ya sanamu kuna hilo ambalo ni la kishetani sihitaji kunena mengi zaidi kuhusu jambo hilo iwapo hujalifahamu lile ambalo linafanyika leo hii katika ulimwengu wa uchawi basi ya kubidi ufahamu ya kwamba hivyo ndivyo ilivyo watu wamejitoa kwa uchawi leo hii haijalishi kwamba hata wengine wamejitokeza na kusema waziwazi wazi kuwa shetani iwapo wewe wanunua gazeti na jambo la kwanza unalolifanya ni kuangalia nyota yako ya s0 ama umevaa vipuli na vitu vingine ambavyo ni hirizi na mambo ya kukuletea bahati nzuri basi wewe huu tayari katika mikono ya huyo ibilisi maana hivyo ndivyo vitu anavyotumia rafiki yangu msikilizaji yote hayo ni mambo ambayo yalikuwa akitendeka katika mji huo mkuu wa ninawi na mungu anasema kwamba yeye ana haki ya kuhukumu mji huo kwa kuwa ulijihusisha na ukahaba na uchawi katika kitabu cha ufunuo maandiko matakatifu yatuambia kuhusu ule mwisho utakaokuja wakati ambapo kanisa yani dini itakayokuwepo itafanyika kuwa kahaba na kuingia katika jambo hili hili yani katika uchawi mimi maoni yangu ni kwamba leo hii twaelekea upande huo hivyo ndivyo ilivyo na ni hatari kwa jinsi hiyo kuna watu wengi ambao leo hii licha ya kutojua au kwa kujua wamejiingiza katika mambo ambayo kawaida ni mambo, ni mambo yenye maswali kwa sababu ya jinsi wanavyojielekeza ni vyema uwe mwangalifu ujue ni lipi ambalo waliamini na katika kuwa mwangalifu ufuate maandiko ni maandiko tu ndiyo yatakayokuokoa ujue ni lipi unaloamini na kwa kulifuata hilo uwe salama kutokana na hayo ambayo yaendelea leo hii katika dunia mungu atoa sababu ya kuhukumu mji huu yeye ana haki ya matendo yake ya kuharibu mji huo naye asema hivi kwenye aya ya tano tazama mimi ni juu yako asema bwana wa majeshi nami nitafunua marinda yako mbele ya uso wako nami nitawaonyesha mataifa uchi wako na falme aibu yako bwana asema kwamba yu juu yake hii ni mara ya pili mungu amesema hili kwa mji huu wa ninawi hili ndilo aambia ule mji wa gogi na magogi kwenye kitabu cha hezekieli sura ya38 39 twamini kwamba anaponena kuhusu gogi na magogi anena kuhusu taifa hilo la urusi mungu kwamba na taifa hilo tukirudia taifa hilo la ashuri bwana mungu asema kwamba yu juu yao kwa sababu ya hali yao ya kutoamini au ya, ku, ya kuona kana kwamba hakuna mungu tukirudia habari za ashuri tuona kwamba bwana mungu yuu juu yao si kwa sababu hawakuamini kuwa hakuna mungu lakini kwa sababu waliamini miungu mingi ashuru ilijitoa na katika kujitoa kwa ibada ya sanamu, sanamu walijitoa pia kwa uchawi uchawi ndugu msikilizaji ni jambo ambalo watu wengi wamelikumbatia sana leo hii kuna wale ambao ni viongozi watu ambao ni watabaka za juu kwenye serikali na tabaka za juu katika jamii ambao wamejiingiza katika mambo haya haya ili waweze kuwa na uwezo na ushawishi mkubwa glipenda ufahamu hili kwa kuwa mwanadamu daima ndugu msikilizaji ametaka kujua hali yake ya usoni amegeukia mambo kama hayo yani uchawi ili aweze kufanya hivyo hilo ndilo lilitendeka katika mji wa ninawi na ndiposa mungu asema kwamba atawahukumu watu hawa kwa sababu hiyo asema kwamba atainua marinda juu ya uso wake kwa lugha nyingine ataonyesha uchi wake katika hili ningependa kusema kwamba ndugu msikilizaji mambo haya ambayo tuyasoma hapa ni mambo ambayo yatendeka leo hii yani watu wamegeukia uchawi ili kuweza kutafuta kujua ni jambo lipi litakalotendeka maishani mwao haijalishi watafanya gani haijalishi ni kama watatoa kafara ya namna gani mradi wapate kujua hilo ambalo litatendeka lakini je wataweza watawezasha hawawezi ndugu yangu himizo langu la kwako ni hili ya kwamba lolote litakalotendeka maishani mwako fahamu kwamba mungu anajua siku zako na wahitaji kumtegemea kwa sababu yeye yo pamoja nawe katika hili asema kwamba bwana ataonyesha uchi wake yai uchi wa ashuru kwa mataifa yote na pia aibu yake kwa falme yani mungu atafanya taifa hilo liondolewe katika uso wa nchi na ni kweli kwamba leo hii ndugu msikilizaji taifa hilo halipo leo hii na wala halitainuka tena kwa sababu ya lile ambalo mungu alitenda kwa taifa hilo alihukumu taifa hilo na leo hii taifa hilo halipo kisha kwenye aya ya sita, matakatifu ya hivi nami nitatupa uchafu uchuki zao juu yako kwa kufanya uwe mchafu nami na nitakufanya kuwa kitu cha kutazamwa kwa dharau jamani mungu hapa hana mchezo na kama wengine wasemavyo hacheki na taifa hili la ashur mungu asema kwamba atamshusha huyu atamwondosha kabisa atamwondoa katika ulimwengu mambo ambayo kutokana na wale wachimbuzi kile ambacho kimeonekana ni kwamba hakika mungu asema waziwazi kwamba atashusha taifa hilo la ashuru ataliondolea mbali kabisa kutokana na wale ambao huchimbua mambo kale yani wale ambao hutafuta kujua historia za taifa zilizopita wasema kwamba ni nawi ulikuwa ni mji mkubwa lakini kama vile ilivyo mungu alifanya kama vile alivyoahidi alishusha taifa hilo aliliondoa na kulifanya lisiwe kitu hata kidogo katika maelezo haya yote ndugu msikilizaji tuaona kwamba hatuwezi tu kuyadunisha na kuyapitia hivi hivi kwa vile ni maelezo ambayo pia tunaweza kujifunza kutoka kwayo kitabu hiki cha kwayoitabuhikchanahumu chatufunulia jinsi ambavyo mungu iyajihusisha na kushughulikia mataifa ya ulimwengu nasidhanii hata kidogo kwamba amebadili mtindo au njia yake na kama hajabadili basi niwazi kwamba tu katika shida na shida kubwa sana rafiki yangu yetupasa ya tuombee mataifa mengine na katika kuyaombea tuombe kwamba mungu atawasaidia wawe jinsi inavyostahili wawe yaani kusiwepo na umwakikaji wa damu katika mitaa yake wala kusikuwepo na uongo wala unyangani. ila kuwepo na hayo ambayo ni ya kumpendeza munguumbuka ya kwamba kutokana na haya maandiko twaona waziwazi kwamba mji huu ni nawi ulijawa uongo mji huu ni nawi ulijawa unyang'anyi mji huwa ninawi ulijaa udhalimu mji huu ni nawi haukuwa unawajali watu wake rafiki yangu hilo ni jambo ambalo twaliona siku baada ya nyingine lakini iwapo sisi ambao ni watoto wa mungu tutachukua nafasi ya kuomba nafasi ya kumwambia mungu kuhusu habari hii na kulihubiri neno lake na kuwaleta watu wengi kwa kristo mambo haya hakika yatapunguka na mungu huyo ambaye ni mwingi wa rehema mungu huyo ambaye ni tajiri wa neema atarehemu nchi yetu atarehemu nchi zile tunazoombea na kufanya kuwepo na uamsho wa watu kumrudia mungu na hivyo haki itatiririka na kutelemka kama maji na kutenda kweli kutakwepo miongoni mwa watu iwapo kuna nchi ambayo imebarikiwa ni nchi ambayo haki inatendwa iwapo kuna nchi ambayo itafanikiwa ni nchi ambayo haki yaonekana ikiwepo mahala ambapo mjane anapewa haki yake yule yatima anapata haki yake na pia watu wote wanapata haki yao kama vile inavyostahili unyanyasaji na unyanyapaa ambao twauona ndugu yangu ni mambo ambayo huleta hukumu ya mungu juu ya mataifa na isiwe hivyo juu ya taifa letu wewe kama mwanadamu wewe jinsi ulivyo waweza kuleta utofauti mahala hapo ulipo maana wewe unawajibika kutenda hilo ambalo la kupasa hapo ulipo niombi langu kwamba kutokana na hili ulilojifunza leo hii mungu atakusaidia na kukuwezesha utende kama vile umejifunza leo hii yaani hautafuata njia ya watu wa ninawi bali utafuata njia ya haki njia ya kutenda wema njia ambayo itakuletea mibaraka zake mungu natuombe twakushukuru ee mungu uliye baba wa bwana wetu yesu kristo kwa ajili ya siku hii uliotupa siku ambayo tumejifunza makuu yanayohusu habari za mji huo wa ninawi mji huo wa ninawi ulikuwa na watu kama sisi leo hii na pia mji huo ulikuwa na mambo yaliyokuwa yakitendeka kama vile tuona mambo yakitendeka katika miji yetu katika nchi yetu niombi umbi langu kwamba katika kila hali utatusaidia tufahamu ya kuwa kwa sababu tupo katika mji ambamo umetuweka basi ni juu yetu kuombea mji wetu kuombea taifa letu ili kwamba mambo yaliyokuwa yakitendeka katika ninawi yasionekane wala kutendeka katika maisha ya nchi yetu Buana, najua kwamba mahala ambapo umetuweka popote tulipo utatusaidia tuwe watu ambao tutaishi maisha ya haki maisha ambaye yatavutia wengine kuishi hivyo na kwa jinsi yo kukupa sifa na utukufu jina lako libarikiwe jina lako litukuzwe unapotusaidia kutenda haya maana tumeyaomba haya kwa jina la yesu kristo aliye bwana na mwokozi wetu Amen. ndugu yangu wewe ni mbarikiwa kwa sababu umelisikia neno hili wewe nimbarikiwa kwa sababu utatenda neno hili usisahau kwamba kile apandacho mtu ndicho atakachovuna nawe najua kwamba kwa kuwa umelipokea neno la mungu basi hilo ndilo utalipanda katika moyo wako na ndilo utakalovuna maana utatenda kulingana na neno hili kwa sifa na utukufu wa jina lake mwenyezi mungu na hadi twakapokutana tena kwenye kipindi kijacho ni mimi mchungaji wako jofrei wanjala munialo na neno litaendelea Kia hapo msikilizaji wangu najua kwamba baraka umezipokea na iwapo una swali au pendekezo uitume kwa anwani ifuatayo sanduku la posta postani2 moja, moja, nairobi kisha uandike uandikenamb ambayo ni 005, 05, kenya nitarudia tena sanduku la lapost ni mbili moja, 4nairobi kisha uandike d namba ambayo ni5 kenya hebu tukutane tena kwenye kipindi kijacho kwa mibaraka zaidi ni mimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela omodo nikikwaga kwa heri na neno litaendelea