umzima ndugu msikilizaji na kwamba mungu ameendelea kuyabariki maisha yako kadri ya vile ambavyo umekuwa mtifu kwa neno lake kwa kila njia na kila hali hakuna njia nyingine yoyote ambayo waweza kumpendeza mungu ila kwa kutenda hayo ambayo ni maadili yake taifa la israeli licha ya kuahidiwa baraka zake mungu walikosa baraka hizo kwa kuwa walimwacha mungu na kuiabudu miungi ya kigeni walijiingiza katika kuabudu sanamu na kufanya hayo ambayo hayakuwastahili hata kidogo kwa sababu hiyo mungu aliwahukumu ila katika hukumu hiyo kulikuwepo na pendo kwao kama vile tutaona kwenye somo letu la leo msikilizaji karibu tuendelee na somo letu kutoka kwenye kitabu hiki cha hosea kuanzia sura ya11 hadi ile sura ya1 hili ni somo ambalo litatamatisha mafundisho kutoka kwenye kitabu hiki sura ya yafungua somo letu kwa wazo tofauti ambalo pia ndilo twalipata kwenye sura ya12 wazo lenyewe lahusu hukumu ya mungu juu ya israeli ila mungu hatawaachilia kabisa hapo awali kwenye mafunzo tuliyokuwa nayo tuliona jinsi ambavyo watu hao walikuwa wakikaidi neno lake mungu lakini kuanzia sasa sisitizo ni kuhusu huo upendo wa mungu ambao anawapenda kwayo na kwa pendo hilo atawavuta kwake neno la mungu kwenye aya ya kwanza hivi israeli alipokuwa atambiahival alipoku nikimpenda mwanangu atoke misri kama vile tumesoma aya hii ndugu yangu hili ambalo lanenwa hapa hasa lahusu hilo taifa la israeli aya hii yatufunulia na kutuonyesha jinsi ambavyo israeli walikuwa na huo uhusiano wa karibu sana na mungu hakuwakomboa toka utumwani kwa kuwa walikuwa spesheli au juu zaidi ya mataifa mengine ila alifanya hilo kutokana na upendo wake kwao ni kwa sababu kama hiyo rafiki yangu ndipo mungu alikuokoa nam sio upendo ndiyo uliokuokoa bali upendo ndio uliomwamsha mungu na kwa neema yake akatuokoa israeli waliokolewa toka misri au kukombolewa kwa msingi huo pia na sio kwa msingi wa jambo linginelo lolote kwenye kitabu cha mathayo mtakatifu sura ya pili aya hii ambayo tumeisoma yatumiwa kumuhusu bwana wetu yesu kristo hii ni mfano wa jinsi ambavyo baadhi ya maandiko kwenye agano la kale yanatumiwa kuhusu hayo ambayo ambayo bado ya au yale yatatendeka baadaye kwenye aya ya pili ndugu msikilizaji neno lake bwana liendelea kwa kutwambia hivi kadiri walivyowaita ndivyo walivyo na kuwaacha waliwatolea dhabihu mabaali na kuzivukizia uvumba sanamu za kuchonga kama vile unavyofahamu mungu aliwahukumu watu waliokuwa wakikaa kanani kwa sababu ya ibada zao za sanamu na dhambi zao ambazo walikuwa wamezitenda watu hawo waliabudu baali nao waisraeli walipoingia katika nchi hiyo walivunja agano lake la kumtumikia na kuanza kuabudu miungu hiyo ya mataifa haya tatu ndugu msikilizaji neno lake lakebwa naliendelea kutwambia hivi lakini nalimfundisha ifrahimu kwenda kwa miguu naliwachukua mikononi mwangu hawakujua jua ya kuwa naliwaponya kwa mujibu wa neno hili ndugu yangu mungu aliwabariki watu hawa licha ya wao kumwacha na kutanga mbali na maadili yake na kuvunja sheria za agano lake nao bila shaka hivyo ndivyo mungu anashughulika nasi hasa wewe ambaye haujamwamini mwana wake kutokana na hayo ambayo amekutendea tangu ulipozaliwa hadi wakati huu unaonisikiza jambo hili ambalo mungu amekutendea ni la kukufahamisha kwamba anakusubiri ili ugeuke na kumfuata maana pasipokufanya hivyo hukumu yake ndiyo itakayokaa juu yako naamini kwamba hili hautaliruhusu maana unayo hekima na busara ya kulifuatilia neno hili na kulitenda kama vile anavyokuagiza aya yanne nayo ndugu msikilizaji yaendelea kwa kutwambia hivi naliwavuta kwa kamba za kibinadamu kwa mafungo ya upendo nami nalikuwa kwao kama hao waondoao kongwa tayani mwao nikaandika chakula mbele yao kuhusu yale ambayo mungu anayanena kwenye aya hii ndugu msikilizaji ni wazi kwamba yeye hakuwashurutisha hata kidogo watu hawa ili wamtumikie na hivyo ndivyo ambavyo mungu anafanya nawe sasa hivi hawezi kukushurutisha hata kidogo kumtii au kumtumikia kamba ambayo atatumia kukuvuta siyo nyingine bali ni hiyo ya upendo alisogeza kuzimu na mbingu ili aufikie mlango wa moyo wako lakini hapo yeye anabisha akisema kwamba tazama na simama mlangoni na bisha hapo ndipo alipo na hawezi kuuvunja mlango wa moyo wako kwa vitisho au kukushurutisha hadi wakati huwo ambapo utamruhusu aingiye ndani je ndugu yangu utafanya nini kuhusu pendo hili ambalo amelidhihirisha kwa njia ya mwana wake pale msalabani kisha kwenye aya ya yaa neno lake bwana liendelea kwa kutwambia hivi hatarudi tena nchi ya misri bali huyo mwashuri atakuwa mfalme wake kwa sababu walikataa kurejea na israeli walikimbilia misri ili kutafuta msaada lakini walipata kutambua kwamba misri alikuwa adui yake baada ya kuyaona hayo aligeuka na kukimbilia ashuru naye mungu akasema kwamba huyo mwashuri atakuwa mfalme wake israeli walikwenda uhamishoni wakawa watumwa huko walikotafuta usaidizi je ndugu yangu utakimbilia wapi ili upate msaada wako kumbuka kwamba mungu wako yani yehova kimbilio lako la karibu wakati wa shida na taabu aya ya7 na yaendelea ya kwa kutuambia hivi na upanga utayiangukia miji yake utayaharibu makomeo yake na kuyala kwa sababu ya mashauri yao wenyewe na watu wangu wamejipinda kuniacha ingawa wa wawaita kwenda kwake aliye juu hapana hata mmoja atakayemtukuza hii ni mara ya pili ndugu msikilizaji kwahosea kutaja habari za watu hawa kurudi nyuma hasa ikiwa na maana ya huyo ndama mkaidi nam mtu anapokosa kulisikia na kutenda neno la mungu basi ayeuwa kama ndama aliyemkaidi naamini kwamba wewe sio miongoni mwa hao ambao ni wakaidi thidi ya neno lake mungu yaani biblia kwenye aya ya nane na 89 mungu anaendelea kwa kusema hivi kwa habari hizi niwezeje kukuacha efrahimu niwezeje kukuponya israeli niwezeje kukufanya kama adma kukuweka kama moyo wangu umegeuka ndani yangu huruma zangu zimewaka pamoja sitatumia ukali wa hasira yangu sitarudi kumwangamiza ifrahimu kwa maana mimi ni mungu si mwanadamu mimi mimi ndiye aliye mtakatifu katikati yenu wala sitaingia ndani ya mji kwa mujibu wa haya ambayo tumesoma mwenzangu twaona kwamba nikana kwamba mungu amefikia njia panda kwani anauliza kwamba atamwachaje ifrahimu jambo hili laonyesha upendo wake kwao ila aliichukia dhambi yao na kwa hivyo ilikuwa ni lazima kuwahukumu nalo hili la kufahamisha kwamba ijapokuwa mungu anakupenda ana njia moja tu ya kukukomboa nayo na ni kwa mwana wake yesu kristo miji hiyo ambayo yatajiwa hapa ni miji ambayo mungu aliihukumu wakati mmoja na miji ya sodoma na gomora mungu hakutaka kuwafanya israeli kama miji hiyo lakini ilimbidi kufanya hivyo kwa sababu ya dhambi za watu hawa pamoja na hukumu hiyo alikuwa na kusudi la kuwarejesha tena katika nchi yao na kuwafanikisha nayo aya ya km msikilizaji yatupa maneno yafuatayo watakwenda kumfuata bwana atakayenguruma kama simba kwa maana ataguruma nao watoto watakuja kutoka magharibi wakitetemeka hili andiko ndugu msikilizaji nanena kuhusu habari za taifa hilo kukusanywa tena mbele zake bwana aya hiyo ya na kwa kusema hivi watakuja wakitetemeka kama shomoro toka misri na kama huwa toka nchi ya ashuru nami na nitawakalisha katika nyumba zao asema bwana ifrahimu amenizinga kwa maneno ya uongo na nyumba ya israeli kwa udanganyifu na yuda hata sasa anasitasita kwa mungu na kwake aliye mtakatifu naye ni mwaminifu ndugu msikilizaji aya hizi ambazo tumezisoma ambazo pia zamalizia sura ya1 zatufahamisha kusudi alilonalo mungu kwa ilo taifa la israeli kwani yeye ndiye atakayewaleta nyumbani na kuwatuliza katika nyumba zao na wala sio mwanadamu awayeyote hili bado halijatendeka lakini lipo njiani laja sura ya b msikilizaji yaendelea kwa swali hilo la hukumu ya mungu kwa taifa hili na upendo wake kwao neno lake bwana hivi kwenye aya ya kwanza eno hujilisha upepo na na kuandamana na upepo wa mashariki hachi kuongeza uongo na uharibifu nao wafanya agano na ashuru na mafuta huchukuliwa kwenda misri kwa hili ambalo twalisoma hapa mungu bado ananena kuhusu hukumu yake atakayowatumia kwa mkono wa mfalme wa ashuru kwenye aya ya pili hadi nne, neno lake bwana aliendelea kwa kusema hivi bwana naye ana mateto na yuda naye atamwadhibu yakobo kwa kadiri ya njia zake kwa kadiri ya matendo yake atamlipa tumboni alimshika ndugu yake kisigino na alipokuwa mtu mzima alikuwa na uwezo kwa mungu nam alikuwa na uwezo juu ya malaika akashinda alilia na kumsihi alimuona huko betheli naye akasema nasi huko ndugu msikilizaji kuna watu wengi ambao wameuliza kwa nini mungu aliruhusu jambo hili la yakobo kushika kisigino cha ndugu yake kuandikwa kwenye maandiko kwa taarifa yako sayansi leo imetambua kwamba mtu anapokuwa katika tumbo la mama yake huko huanza kuwa na tabia na utu wa namna fulani yakobo alitaka kuwa mzaliwa wa kwanza na hata kama esau alitangulia yakobo alitumia hila na kumnyang'anya haki ya mzaliwa wa kwanza na pia baadaye katika maisha yake kama mtu mzima neno la twambia kwamba alishinda malaika huyo je alishinda vipi yakobo alishinda kwa kuwa alijisalimisha mikononi mwa mungu ndugu yangu waweza kupigana na mungu siku zako zote lakini hutashinda hadi wakati huo ambapo utajisalimisha mikononi mwake na kama vile huyo malaika alivyombariki yakobo pale penieli hivyo ndivyo ambavyo mungu atakavyokubariki aya ya ao ndugu msikilizaji yaendelea kwa kusema hivi nam bwana mungu wa majeshi bwana ndilo kumbukumbu lake majina haya ambayo yatajwa hapa ni kumbukumbu kwa taifa la israeli kuhusu uhusiano wake nao kuhusu agano alilofanya nao hakuna haja ya kuwa na sanamu za kutukumbusha mungu wetu maana jina lake la tosha nayo aya ya s ndugu msikilizaji yaendelea kwa kutwambia maneno yafuatayo basi mrudie mungu wako shika fadhili na hukumu ukamgojee mungu wako daima kwa mujibu wa hili ambalo neno la watu hawo walihitaji kutenda hilo ambalo walikuwa wakihubiri katika kizazi chetu msikilizaji kuna hayo ambayo watu wanayatenda yasiyo ya haki udhalimu na kukosekana kwa haki na mengineyo yote haya yaweza kuondoshwa iwapo watu watamjua mungu wao maana kwa kumjua mungu kuna huo uhuru wa kutenda hilo ambalo ni la kufadhili na haki kwenye aya ya71 hadi neno la mungu liendelea kwa kutwambia hivi ni mchuuzi mizani ya udanganyifu mkononi mwake anapenda kuulm naye ifrahimu alisema kweli nimekuwa tajiri nimejipatia mali nyingi katika kazi zangu zote hawataona kwangu uovu wowote uliokuwa dhambi lakini mimi ni bwana mungu wako tangu ulipotoka katika nchi ya misri nitakukalisha tena katika hema kama siku za karamu ya idi tena nimenena na hao manabii nami na nimeongeza maono yao na kwa utumishi wa manabii nimetumia mifano maandiko haya ambayo mifanoaiy msikilizaji yanena kuhusu hali ya kutokuwa na uaminifu iliyokuwepo katika nchi ile ni jambo ambalo pia twaliona katika siku zetu hizi kwani watu hutaka utajiri kwa njia ya kuaibia watu kwa kutumia mizani kama hizo au njia za hila pamoja na hili ule uponyaji uliofaa kuwepo pale gileedi badala yake dhambi ndiyo ilikuwepo msikilizaji ni lazima kuendelea kuwa katika hali ambayo mungu amekuweka bila ya kubadilika kama vile ilivyokuwa gileedi aya ya12 yaendelea kutupa maneno yafuatayo na yakobo alikimbia mpaka padan-aramu na israeli alitumika apate mke ili apate mke alichunga kondoo na kwa nabii bwana alimtoa israeli katika misri na kwa mkono wa nabii alihifadhiwa ndugu msikilizaji neno hili linatuambia hasa yale ambayo yalitendeka mwanzo wa taifa hilo na jinsi ambavyo mungu alivyowahifadhi kwa mkono wa nabii jambo ambalo linaonyesha kuwa walitii kwa muda lakini tunapomalizia sura hii ya12 neno lake bwana lasema hivi kwenye aya ya1 ifrahimu amenitia hasira kali sana kwa sababu hiyo damu yake itaachwa juu yake na bwana wake atamrudishia lawama yake kwa kuwa watu hao walimwasi mungu basi mungu hakuwa na lingine ila kulihukumu taifa hili tunapogeukia sura ya13 ndugu msikilizaji lile ambalo hasa tutalizingatia ni kuhusu hukumu ya mungu sasa juu ya israeli neno la mungu latuambia hivi kwenye aya ya kwanza ifrahimu aliponena palikuwa na tetemeko alijitukuza katika israeli lakini alipokosa katika baali alikufa kwa lugha nyingine ndugu msikilizaji wakati ambapo ifrahimu alimwabudu mungu wa kweli mungu alimwinua akambariki lakini mara alipogeuka na kuabudu baali siku hiyo alikufa na hilo ndilo ambalo hasa hufanyika kwa wale wote ambao huwabudu miungu mingine na siyo huyo yehova mungu wa kweli aya ya pili nayo msikilizaji yaendelea kwa kutwambia hivi na sasa wanazidi kufanya dhambi nao wamejifanyizia sanamu kwa fedha yao nam sanamu kwa kadiri ya akili zao zote pia ni kazi ya mafundi nao huzitaja hivi wanaume watoao dhabihu na wanazibusu ndama kama vile tumesoma kwenye aya hii neno la mungu natwambia yale ambayo watu hao walikuwa wakiyafanya watu hawo walikuwa wamejiingiza kabisa katika kuabudu sanamu zile na kufanya mambo ambayo ni acko mbele zake bwana aya ya tatu na ya yanne yaendelea kwa kutwambia hivi kwa sababu hiyo watakuwa kama wingu la asubuhi na kama umande utowekao upesi kama makapi yaliyopeperushwa na tufani sakafuni na kama moshi utokao katika mabomba lakini mimi ni bwana mungu wako tangu nchi ya misri wala hutamjua mungu mwingine ila mimi wala zaidi ya mimi hakuna mwokozi rafiki msikilizaji ni rahisi kwako kufanya mpango wa uokovu ila hakuna mwokozi mwingine isipokuwa yeye pekee na kwa kuwa hivyo ndivyo ilivyo ni busara kwako kuacha njia yako na kumfuata yeye kisha aya hii ya tano na sita yatuambia maneno yafuatayo mimi nalikujua katika jangwa katika nchi yenye kiu nyingi kwa kadiri ya malisho yao kwa kadiri hiyo hiyo walishiba walishiba na moyo wao ukatukuka ndiyo sababu wamenisahau mimi hili ambalo msikilizaji twaliona hapa ndilo ambalo mungu aliwatendea aliwajua na wala hawakutaka kuwaachilia au kuwatupilia mbali lakini walipokula walimsahau mungu jambo hili ndilo hufanyika mara nyingi ndugu msikilizaji watu wanapofanikiwa na kutajirika humsahau mungu na kuanza ibada za sanamu yani kuabudu hivyo vitu walivyo navyo jihadhari usije ukajipata kwenye mtego huu ambao umewanasa wengi na hukumu ikawa juu yao aya7 ya yaendelea kwa kutwambia hivi kuhusu habari za hawa waisraeli basi nimekuwa kama simba kwao kama chui nitavizia njiani nitakutana nao kama dubu aliyenyangʼanywa watoto wake nami na nitararua nyama ya mioyo yao na huko nitawala kama simba huyo mnyama mkali atawararua sehemu hii ya maandiko msikilizaji ina mwanga wa kinabii ambayo twapata habari zake kwenye kile kitabu cha danieli kwenye hicho kitabu utawala wa babeli ulifananishwa na simba naye yule aleksander mkuu alikuwa kama chui na yule dubu aliwakilisha ule utawala wa wamedi na waajemi hasa jambo ambalo nataka uone hapa ni kwamba mungu alisema kuwa atakwenda kwao kama simba dubu na chui na kama vile wafahamu tawala hizi zote zili watawala waisraeli haya ndiyo maangamizo yako e israeli ya kuwa wewe u kinyume changu mimi kinyume cha msaada wako kulingana na aya hii naamini kwamba umeelewa waziwazi kuwa si sawa kumlaumu mungu kwa chochote hicho ambacho chakupata kwa kuwa mara nyingi mabaya haya hutokana na mizizi ya ukaidi wako dhidi yake mungu na kumkana huyo ambaye ni msaada wako husijaribu kumkana mungu bali nenda kwake nawe utapata msaada unaokufaa kwa kuwa anajua kinachokufaa kwenye aya ya na 111 neno lake mungu natuambia hivi yuko wapi sasa mfalme wako apate kukuokoa katika miji yako yote na hawa uamuzi wako uliowanena hivi nipe wafalme na wakuu nimekupa mfalme katika hasira yangu nikamwondoa katika ghadhabu yangu kulingana na hili neno najua kwamba wamkumbuka sauli ambaye mungu aliwapa kwa sababu watu hawo walitaka kutendewa hivyo ili wawe kama mataifa mengine na alifanya hivyo kwa asira na katika ghadhabu yake alimwondoa mfalme wa mwisho wa israeli jina lake hosheya hii ikiwa ni pamoja na yule mfalme wa yuda na ufalme wake mfalme zedekia nitakuuliza usome aya hiyo ya12ha15 ambayo inaendelea kutuelezea zaidi kuhusu yale ambayo mungu alikuwa akinena na hawa watu neno lake mungu ulatuambia hivi kwenye aya ya16 ambayo pia ni aya ya kumalizia sura hii ya13 Neno hivi samaria atachukua hatia yake kwa maana amemwasi mungu wake wataanguka kwa upanga watoto wao wachanga watavunjwa vipande vipande na wanawake wao wenye mimba watatambuliwa ndugu msikilizaji hukumu ya mungu kwa taifa hili ilikuwa kali na hata leo hii unapotembea sehemu hizo za samaria utapata ushuhuda kwamba mungu alihukumu taifa hiyo unapoyaona magofu ya miji hiyo kwa kweli yeyote anayejihusisha na dhambi hiyo huwa ni uharibifu wake mwenyewe ndugu yangu usijiharibu kwa kutenda dhambi maana hukumu ya mungu hii juu ya kila mmoja anayetenda maovo lakini baraka na amani kwa kila mmoja anayemcha bwana kwa kuyatii maagizo yake kutoka kwenye neno lake kwa kumalizia kitabu hiki ndugu msikilizaji twaingia kwenye sura ya 1 na pia twapata wazo jipya kabisa kwa maana mungu hapa anena habari za ukombozi wa israeli katika siku za usoni neno la mungu lasema hivi kwenye aya ya kwanza na ya pili e israeli mrudie bwana mungu wako maana umeanguka kwa sababu ya uovu wako chukueni maneno pamoja nanyi mkamrudie bwana mkamwambie ondoa maovu yote uyatakabali yaliyomema na hivyo ndivyo mtakavyotoa sadaka za midomo yetu kana kwamba ni ng'ombe hili ambalo twalisoma hapa ndugu msikilizaji mungu ananena na watu hawa akiwaambia sababu ya wao kwenda uhamishoni jambo hilo hasa lilikuwa ni kwa kuwa wao walijihusisha na uovu na kutenda machukizo mbele zake kwa neema yake na huruma zake anawahimiza kutubu dhambi zao ili wakubalike mbele zake na hayo yote watakayoyatenda nayo aya ya tatu yasema kwamba ashuru hata tuokoa hata tupanda farasi wala hatutaiambia tena kazi ya mikono yetu ninyi ndinyi miungu yetu maana kwako wewe wasio na baba hupata rehema yaonekana kwamba ndugu msikilizaji watu hawo watakuwa wamepata funzo kwelikweli kweli. hebu fikiri mtu humwambia fundi kuteneza kitu fulani na kisha kuanguka mbele ya kitu hicho na kukiabudu je si hiyo ni kuwa na tatizo katika akili zako nam waweza kukubaliana nami kwamba hivyo ndivyo ilivyo lakini habari gani wewe unaabudu unaabudu mali yako au au vile ulivyo navyo Unabudu hekima maarifa yako basi ndugu msikilizaji iwapo wewe wafanya mambo kama yale wewe hauna tofauti na wale ambao wanaanguka na kuabudu sanamu na kwa sababu hiyo ni lazima mungu atakuhukumu tunapoendelea ndugu msikilizaji neno lake bwana latuambia hivi kwenye aya ya nne hadi saba mimi nitawaponya kurudi nyuma kwao nitawapenda kwa ukunjufu wa moyo kwa maana hasira yangu imemwacha nitakuwa kama umande kwa israeli naye atachanua maua kama nyinyoro na kuieneza mizizi yake kama lebanoni matawi yake yatatandaa na uzuri wake utakuwa kama uzuri wa mzeituni na harufu yake kama lebanoni na wao wakao chini ya uvuli wake watarejea watafufuka kama ngano na kuchanua maua kama mzabibu harufu yake itakuwa kama harufu ya divai ya lebanoni la msingi hapa mwenzangu ni kwamba watu hawo watakapoacha wata njia zao mbaya na kumrudia bwana bwana atawaponya atawafufua atawafanikisha tena na hili ndilo ambalo hufanyika katika maisha yeyote anayemgeukia bwana na kuishi jinsi ambavyo mungu anamhitaji kuishi kwa kumalizia sura hii ndugu msikilizaji pamoja na kumalizia kitabu hiki cha hosea neno lake bwana latuambia hivi kwenye aya ya nne na ya tisa ifrahimu atasema mimi nina nini tena na sanamu mimi nimeitika nami nitamwangalia mimi ni kama mberoshi wenye majani mabichi kwangu mimi hapatikana ya matunda yako ni nani aliye na hekima naye atafahamu mambo haya ni nani aliye na busara naye atayajua kwa maana njia za bwana zimenyoka nao wenye haki watakwenda katika njia hizo bali waasio wataanguka ndani yake baada ya kuabudu sanamu na miungu ya kigeni efrahimu atakinaye habari hizo kabisa imbowa ushindi wapatikana hapa mungu alikuwa amesema hapo awali atamwachaje efrahimu ijapokuwa alikuwa amejiunganisha na sanamu sasa ifrahimu mwenyewe asema kwamba nina nini tena na sanamu lo uvumilivu wa mungu kwa hakika ni wa ajabu maana hakumwachilia na mwishoye amemrudia na huo ndio msingi ambao umemfanya asikuachilie wewe pia mgeukie bwana naye atakusaidia kuyashinda hayo yote ambayo yanakusumbua katika maisha yako ndugu msikilizaji upendo wa mungu utashinda na watu watamwabudu huyo mungu wa kweli na kristo wake milele na milele je wewe utamwabudu au utasubiri kuhukumiwa naye fanya uamuzi wa kumpokea bwana yesu kristo kwa kuwa yeye ndiye njia yako ya kumpendeza mungu na pia ndiye njia yako ya uokovu nitaomba pamoja nawe maana najua kwamba neno lake bwana limekufikia nawe u tayari kupokea hilo ambalo mungu anataka kutenda mwako tuombe baba mungu katika jina la mwanao yesu kristo nakushukuru kwa kuwa wewe ndiwe mungu na wala hakuna mungu aliye kama wewe hasa bona tunashukurani katika mioyo yetu kwa kufahamu kwamba wewe ni mwingi wa rehema na neema na hutatuacha bali tunapoliitia jina lako utatufanyia uokovu kwa njia ya yesu kristo ni ombi langu kwamba ndugu yangu msikilizaji atafikia hapo ambapo atakutii maishani mwako na yote asiyokupendeza maishani mwake atayatupilia mbali ili aweze kuwa karibu nawe maana wewe ndiwe msaada wake na pia wewe ndiwe uhai wake naomba kwa imani nikijua kwamba utamtendea maana nimeomba katika jina la yesu kristo ambaye ni bwana na mwokozi wetu men rafiki msikilizaji hapo ndipo twafikia mwisho wa mafundisho yetu kutoka kwenye kitabu hiki cha hosea nitumaini langu kwamba umejifunza hayo ambayo yamekujenga katika imani yako na hayo ambayo yamekusogeza kwa mungu wako tukutane kwenye kipindi kijacho katika mafundisho mapya kutoka kwenye kitabu cha yakobo hadi wakati huo neema yake bwana iwe pamoja nawe mimi ni mchungaji wako jofre wa njala munialo na neno litaendelea sana msikilizaji wangu kwa kuwa pamoja nasi na iwapo una swali au pendekezo tafadhali tuandikie barua ukitumia anwani ifuatayo andika kwa mtayarishi kipindi cha ja neno transwordradio sandukula posta ni 2m4 nairobi kenya pia waweza kutumia anwani yangu ya email ambayo ni rokni mengojea ya barua yako kwa hamu msikilizaji wangu na hadi wakati mwingine ndimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela umodo ambaye ninakuwaga nikikutakia baraka za mwenyezi mungu neno litaendelea