Kweli katika maisha ya mwanadamu ndugu msikilizaji hakuna mtu ambaye anatarajia mambo mema kutoka katika wakati wa wadhike au mateso lakini namshukuru mungu kwamba hiyo sio jinsi ya wewe kama mtoto wa mungu kwa kuwa katika kila ambalo la kupata mungu anakusudi nalo ili kukutenda mema naam kwenye kipindi kilichopita tuliona na kujifunza kuhusu jinsi ambavyo mateso huwatenganisha hao ambao ni waumini katika kristo na watu wengine hiyo ilikuwa ni kwenye sura ya pili leo hii kwenye somo letu tutaona jinsi ambavyo mateso hufanya tabia na utu wa mkristo kubadilika na kuwa bora na pia kumpendeza mungu katika hili ambalo tutakuwa tukilizingatia leo hii ningelipenda ufahamu kwamba kuna sehemu mbili ambazo ni lazima mabadiliko hayo kudhihirishwa kwanza ni kwenye nyumba na pili ni katika maabada au kanisa hebu basi tuingie kwenye somo letu la leo ambalo latoka kwenye aya ya hadi 9 katika sura ya ya neno la mungu lasema hivi kwenye aya kadhalika ninyi wake watiini waume zenu kusudi ikiwa wako wasioliamini neno wavutwe kwa mwenendo wa wake zao pasipo lile neno aya hii kama vile ambavyo tumesoma msikilizaji yaanza kwa neno hilo kadhalika hii hasa ina maana kwamba pamoja na yale ambayo mtume amenena kuyahusu hapo awali ni lazima basi hili ambalo anataka kulinena kuhusu lijumuishwe pamoja kwa hivyo aya hii ni sehemu moja na yale yaliyoko kwenye sura ya pili ambayo hasa tulijifunza kuhusu kutengwa kwa ajili ya mungu na sasa lile ambalo lipo hapa ni kwamba ni lazima hali hiyo ya kutengwa kuambatana na tabia au utu ndugu msikilizaji unaposoma kwenye kitabu cha waefeso sura ya twampata huyo mke aliyeko nyumbani ila lile ambalo ningependa ufahamu ni kwamba mambo au swala ambalo petro anashughulika nalo siyo swala ambalo paulo anashughulika nalo maana paulo hasa kile ambacho alizingatia ni uhusiano wa mume na mke ambao wote ni waumini au ni wakristo na pia wamejazwa roho mtakatifu kwa sababu hiyo neno la mungu kwenye sehemu hiyo laanza kwa kusema maneno haya kwenye sura ile ya5 aya ya1 sehemu ya pili kwamba bali jazweni roho na suali ambalo laebuka mara moja ni hili je baada ya ujazo wa roho ni lipi hilo ambalo lafuatia aya ya 2 ina jibu la swali hili kwa kuwa neno hilo lasema kwamba enyi wake watiini waume zenu kama kumtii bwana wetu hili mwenzangu ni dhihirisho kwamba hawa ni mume na mke ambao mungu amewajaza roho wake na ndiposa kwenye aya ile a5 pia neno la mungu lanena na wanaume kwa kuambia kwamba enyi waume wapendeni wake zenu kama kristo naye alivyolipenda kanisa paulo ananena kuhusu nyumba hiyo ambayo mume na mke wote ni waumini katika bwana yesu kristo uhusiano ambao upo pale ni uhusiano wa upendo kwa upande wa mume kwa mke wake upendo ambao wamfanya mume huyo kuwa tayari kufa kwa ajili ya mke wake hivyo ndivyo ambavyo kristo alilipenda kanisa na hata kujitoa kwa ajili yake na nandiposa hapa neno lake mungu latuhimiza hasa wale ambao ni waume kuwapenda wake zao kwa jinsi hiyo na wajibu wa mke ni kujitiisha kwa mume wake kwa ajili ya utaratibu ndugu yangu ni lazima uongozi uwepo katika nyumba na hasa uongozi huo umepewa mume naye mwanamke anaagizwa kutii ila la muhimu la kufahamu mwenzangu ni kwamba utiifu ambao neno lake mungu lasema hapa sio ule ambao ni kama wa mtoto na mzazi wake la msingi hapa ni hili mme yuahitaji kumpenda mke wake naye mkewe ni lazima kuona kwamba anamtii mumewe hiyo ndiyo nyumba ya kikristo katika ndoa kuna viwango vitatu ambavyo ni lazima viwepo iwapo ndoa hiyo itasimama wima au kuendelea jinsi ambavyo neno la mungu linavyotuagiza kiwango cha kwanza ni kile kiwango ambacho ki katika mwili nacho kiwango hicho ni chenye umuhimu sana na iwapo kiwango hiki kitapuuzwa kwa vyovyote vile lile ambalo litatukia siyo nzuri hata kidogo maana nyumba yaweza kusambalatika hasa hili ni jambo ambalo watu hupenda kunena sana kulihusu yani tendo hilo la ndoa pili kuna kiwango hicho ambacho chahusu nia au mawazo na hisiya za mtu na hasa lile ambalo lipo hapa ni kwamba ni lazima nia au mawazo na hisia za mtu ziwemo katika ndoa hiyo ili ndoa hiyo iweze kufaulu kama vile ambavyo mungu anahitaji ndoa hiyo kufaulu na jinsi ambavyo kiwango cha kwanza ni muhimu vivyo ndivyo ilivyo kwa kiwango hiki pianam ni jambo la kubariki tena la kutia fora sana wakati ambapo mume na mke wanapenda kuyafanya mambo yao kwa pamoja jambo hili ni jambo ambalo kama vile nimesema hapo awali ni lazima nia au mawazo na hisia za mtu ziwemo katika ndoa ile kusudi ndoa hiyo ipate kufanikiwa na kuendelea mbele na kuona ufanisi mwingi katika siku za baadaye hata wakati ambapo hakuna tumaini lolote pasipokuwa na nia moja katika ndoa msikilizaji lile ambalo hasa hufanyika ni kwamba mtu yuaweza kumwacha mkewe au mumewe kwa sababu ya mambo mawili au matatu ambayo yamekosa kuwa jinsi ambavyo alikuwa akiwazia hapo awali ndiposa ni lazima hatua hii ya pili kuzingatiwa maana pasipo jambo hili ndugu yangu haitawezekana hata kidogo kusimamisha ndoa hiyo lingine ambalo lipo hapa ambalo ni lenye umuhimu kabisa ni kwamba kuna hicho kiwango ambacho ni cha kiroho katika ndoa hali hii hasa ni kwa wale ambao ni waumini wote wawili yani mke na mume wakati ambapo kuna shida na matatizo na hawawezi kumgeukia mwingine awa yeyote au hali imekuwa ni mbaya kabisa basi kwa kuwa wao ni wana wa huyo ambaye ni mchungaji mkuu na mwangalizi yani yesu kristo basi huyo ndiye ambaye wanamgeukia ili wapate msaada wa hitaji hilo nirahisi kuvunja viwango hivyo viwili vya kwanza lakini kiwango hiki cha tatu ni vigumu wala huwezi kukivunja kwa kuwa kamba ya nyuzi tatu kama vile neno la mungu latwambia haikatiki upesi hiyo ni kwa mujibu wa kile kitabu cha muubiri, sura ya aya kle kitabucmub ningelipenda kuendelea kwa kukwambia hivi ndugu msikilizaji kwamba viwango hivi vyote vitatu ni viwango ambavyo ni lazima viwe katika maisha yako iwapo hakuta kuwepo na hali hiyo ya kwanza yani kumpenda huyo mke wako au mume wako basi apo tayari kuna hatari hiyo ya mmoja wenu aidha mume au mke kukosa kuwa mwaminifu katika hilo ambalo alitoa nadhiri kwayo ndugu msikilizaji ni vyema utazame jambo hilo na ulizingatie katika maisha yako maana tumeona ndoa nyingi zikivunjika unapotafuta kujua ni lipi ambalo lilifanya ndoa hizo kuvunjika wapata kwamba tendo la ndoa lilitupiliwa mbali na hivyo kumfanya aidha mume au mke kuondoka nje na kufanya uhashirati jambo ambalo ni chukizo mbele zake mungu jambo hilo la pili nililonena kuhusu kwamba kuna hitaji kubwa sana nia au mawazo na hisia za mtu ziwe pamoja na mke wake au mume wake maana hilo ndilo ambalo litawawezesha nyinyi wawili kuweza kupigana vita na kuweza kushinda mbali na vile ambavyo mawazo ya watu huwa kwamba ndoa ni maua mtupu ni lazima ufahamu kwamba ndoa ina milima yake ndoa ina mabonde yake na pia ina wakati ambapo kuna hali hiyo ya utambarari hili hasa ni jambo ambalo iwapo mtapitia katika hali hizo zote basi ni lazima kuweza kuwa na nia moja kuweza kuingiana katika hisia na kuweza kufahamu kwamba lile ambalo mlinuia ndilo ambalo mtaendeleza hadi siku zitakapofikia mwisho na jambo hili hasa ni jambo ambalo wahitajika kutuwa nguvu kabisa katika kiwango hicho cha tatu kiwango kilicho cha juu yaani kiwango hicho cha kiroho kiwango hicho msikilizaji ni kiwango ambacho chaunganisha vyote hivi viwili ili viwe vitatu na siyo vitatu bali ni kuwa moja hili hasa nina maana kwamba mara mtu anapotambua haya na kumhusisha mungu katika ndoa yake ndoa hiyo husimama wima na wala hakuna lolote ambalo laweza kufanya ndoa hiyo kuanguka msikilizaji mtegemee mungu kwa kuwa yeye ndiye mwanzilishi wa ndoa na anajua kila jambo ambalo ndoa ya husu na kila hitaji ambalo ndoa ya hitaji je rafiki yangu unapitia katika hali ngumu katika ndoa yako unapitia katika hali ambayo inaleta mawazo mengi maishani mwako mgeukie mungu wako maana yeye hawezi kukutupa mbali kwa kuwa ameahidi kwamba hakuna yeyote atakayemwendea ambaye atamtupilia mbali mgeukie mungu nawe utaona ukuu wake maishani mwako na utaona ndoa yako ikiponywa maana hivyo ndivyo ambavyo neno lake mungu latuagiza au kutuahidi nam uponyaji wa ndoa yako ndugu yangu haipo katika kutafuta mke wa pili au watatu wala uponyaji wa ndoa yako haipo katika fedha au jambo lingine lolote bali uponyaji wa ndoa yako ii katika yesu kristo ambaye ni mwokozi wetu na pia ni mchungaji wetu mara nyingi watu wanaposikia kwamba kristo ni mchungaji wao hufikiri kwamba yeye hutuchunga tu katika mambo ya kiroho lakini hivyo si ndivyo ilivyo maana unapotazama mambo yake yesu kristo utafahamu kuwa yeye aliwachunga watu katika hali za kiroho pamoja na hiyo aliwachunga watu katika hali za kimwili na ndiposa nakwambia kwamba yeye ndiye muumbaji wako yeye ndiye aliyemuumba huyo mke wako ndiye aliyekuumba wewe anawafahamu kwa undani kabisa hata kuliko vile ambavyo mwajifahamu wenyewe iposa nawaambia kwamba rudini kwake bwana yesu kristo mtafuteni bwana yesu kristo muulizeni kile ambacho mwahitaji naye kristo atawashughulikia maana mapenzi yake ni kwamba ndoa yenu ifanikiwe na kuwa imara dhidi ya mawimbi yote na dhuruba zote za maisha mpendwa msikilizaji haya yote yakiwa katika ndoa yako basi una uhakika wa kuendelea mbele hata katika uzee wako na huyo mpenzi wako mara nyingi leo hii wakuta kwamba viwango vimebadilika na hasa ndiyo sababu ya kuvunjika kwa ndoa nyingi kama vile ambavyo nimesema hapo awali badala ya hatua hizi ambazo neno la mungu latufahamisha sasa imekuwa ni kwamba hela mali cheo masomo na mengineyo ndiyo ambayo yanajaribu kushikilia ndoa na mara tu haya yote yanapoondoka ndivyo ambavyo upendo nao huondoka ni lazima ndugu yangu ufanye uamuzi wa daraja au viwango ambavyo utatumia hili ndoa yako idumu mungu kwenye neno lake tayari amekupa hilo ambalo wafaa kutumia nawe utachagua ni lipi ambalo utachagua wajibu ndugu msikilizaji ni wako hasa jambo ambalo twaliona kwenye kitabu hiki cha petro msikilizaji ni kwamba kulikuwepo na jamii ambazo mke wa nyumba ile alikuwa mwongofu lakini mume hakuwa ameliamini lile neno kimsingi jambo hili aliikufaa kuwepo ila kwa hali ya mtu ambaye walikutana kabla ya kumwamini kristo ndiyo ambayo neno la mungu lajihusisha nayo kwenye aya hii nam muumini haruhusiwi hata kidogo kumwoa mtu ambaye si wa imani moja naye iwapo hili litatendeka basi hali ya wote wawili itakuwa ni ngumu mno hasa huyu ambaye anakiri kwamba yeye anamwamini bwana yesu kristo kama mwokozi wa maisha yake pamoja na hiyo watoto ambao watakaowapata watakuwa kwenye shida kubwa mno ni nihuzuni ndugu msikilizaji kwamba kuna wengi tu ambao wamefanya mambo kama hayo na sasa wanajuta rafiki litii neno la mungu nawe utakuwa salama maana mungu ni mwenye hekima na anafahamu kile ambacho anakitenda lakini ikiwa hiyo ndiyo hali lile ambalo wafaa kujiuliza ni je huyu mwanamke ambaye aliongoka baada ya kuolewa atafanya nini kuhusu mume wake atakuwa muubiri kwenye nyumba ile la hasha neno la mungu lasema kwamba ni uungu kwake kuendelea katika hali hiyo ya utii aliyokuwa nayo hapo awali hili hasa kuliko maneno ambayo yaweza kunena ndiyo ambayo yaweza kumvutia huyo mume wake hata alitii neno hili la uzima hakuna lile ambalo la mbariki mwanamke ndugu msikilizaji kama kumwona mume wake kamwamini kristo hii huwa ni furaha kuu sana katika maisha ya huyo dada nawe rafiki yangu msikilizaji uliye na mume ambaye hajalitii neno hili waishi katika hali gani u mtiifu na wamuheshimu mumeo wewe ndiwe wafahamu vyema na lile ambalo utalitenda ndilo litakalokuwa baraka maishani mwako au kuwa shida katika maisha yako iwapo hali yako ni ngumu fahamu kwamba wahitaji kujiangalia wewe mwenyewe kama vile ambavyo neno lake mungu latwambia kwenye aya ya pili katika kitabu hiki cha petro sura ya a sikia neno la mungu lasema vipi wakiutazama mwenendo wenu safi na wahofu hilo ndilo ambalo yule mume aliona katika maisha ya mke wake bila ya kunena maneno mengi alipata kumwamini bwana yesu kristo na akaishi kulingana na jinsi ambavyo neno la mungu lamwagiza hapa taona kwamba ndugu msikilizaji petro anawashauri hawa kina dada kwamba mwenendo wao ndio utakaotangaza kwamba kuna mabadiliko katika maisha yao huo ndio utakaokuwa ushuhuda kwa yule mume asiyelitii neno la mungu kwamba kristo yookoa na kubadilisha hii ndiyo dawa ambayo wahitaji ili mume wako amwamini yesu kristo na wala hakuna njia nyingine kwa lugha rahisi hubiri kwa kutumia matendo yako mno na maneno yako yawe machache mno kwenye aya ya yata neno lake bwana liendelea kwa kusema hivi kujipamba kwenu kusiwe kwa nje yani kusuka nywele na kujitia dhahabu na kuvalia mavazi kwa mujibu wa hili ambalo twalisoma hapa msikilizaji ni vyema ufahamu kwamba aya hii imekuwa ni kati ya sehemu hizo ambazo wengi wa waumini wamekosoana kwa kusema hili na lile kwa habari za mapambo lakini lile ambalo nila wazi hapa ni kwamba hakuna amri kwamba wanawake wasivalie mavazi au kujipamba wakati huo kama vile ilivyo leo hii katika ule utawala wa kirumi ilikuwa kawaida kwa wanawake kujipamba na kujaribu kuwapendeza waume wao kwa njia hiyo na leo hii hilo ndilo ambalo lipo pia na hapa tunaona kwamba mtume petro anawafahamisha kwamba sio kwa njia hiyo ndipo huyo mume asiyemwamini kristo ndipo atafikilia kuitii kweli ya neno lake mungu niposa kwenye aya inayofuatia yani aya ya nne neno lake mungu latwambia hivi bali kuwe utu wa moyoni usiyoonekana katika mapambo yasiyoharibika yaani roho ya upole na utulivu iliyo ya thamani kuu mbele za mungu jambo hili hasa ndugu msikilizaji lina maana kwamba lile ambalo ni nzuri au bora zaidi ni hali hiyo ya kuvalia mavazi na mapambo hayo yasiyoharibika ya upole na utulivu dada msikilizaji ni vyema usikie neno hili kwa usawa kabisa maana ili ni neno ambalo najua linakufikia vyema na unalipokea kwa usawa kabisa kati ya wanawake waliokuwa na hali hiyo kwenye biblia ni kama vile ruthu yule mwanamke aliyetoka moabu huyu alikuwa na tabia na utu nzuri na sifa kwa ajili ya hayo ambayo alishuhudiwa kuwa aliyatenda lako wewe kama mtoto wa mungu wahitaji kuvaa nadhifu katika kila hali kwa kuwa lile ambalo humfanya mtu kuwa tofauti sio nguo bali ni utu wa ndani aya ya ano yatuelezea kuhusu habari za hao wanawake wa zamani kwa kusema hivi maana hivyo ndivyo walivyojipamba wanawake watakatifu wa zamani waliomtumaini mungu na kuwatii waume zao hapa twaona kwamba ndugu msikilizaji zaidi ya vile ambavyo walijivalia nadhifu lile ambalo lilikwepo ni kwamba walimtegemea mungu katika maisha yao na wala si katika lile ambalo walikuwa wakitenda kwa nje waliwatiiwaume zao kama vile ambavyo twaona kwenye aya ya sita kumuhusu mama wa imani yani yule sara neno lake mungu lasema hivi kwenye aya ya sita kama vile sara alivyomtii ibrahimu akamwita bwana nanyi ni watoto wake mfanyapo mema wala hamkutishwa kwa hofu yoyote kwa mujibwa hili ambalo twalisoma hapa ndugu msikilizaji neno lake mungu latuelekeza hadi kwenye kile kitabu cha mwanzo ambapo ukisoma utaona kwa uhakika kwamba sara alikuwa ni mrembo sana kwa kuwa wafalme kadhaa walitaka kumchukua awe mke licha ya hayo yote ndugu msikilizaji twaona kwamba neno la mungu latuambia hapa kwamba alimtazama mume wake na kumwita bwana wangu sijui habari za wanawake wa leo ila ikiwa wewe wajiita kuwa ni mtoto wa mungu na umeolewa ni vyema kulitii neno hili kama vile ambavyo tuaona sara alivyotii nawe utakuwa ni mbarikiwa maishani mwako lingine ambalo ningependa kukwambia ndugu yangu ni kwamba pamoja na hayo yote sarai hakuwa ni mtu aliyekuwa amejiachilia hivi hivi maana iwapo wafalme walimtazama na wakatamani awe mke basi ni lazima iwe kwamba alikuwa amejivalia na dhifu alikuwa sawasawa sawa kabisa pamoja na hiyo ndani yake ayakekuieo na hali hiyo ya kumtii ibrahimu mume wake jambo hili ndilo jambo ambalo wahitaji kulishika kama mke na kulitilia maanani maana li katika neno lake mungu na hivyo lahitajika kutiliwa maanani aya ya saba msikilizaji neno la mungu laendelea kwa kutuambia hivi hasa kuhusu wanaume sikia neno lasemaje kadhalika ninyi waume kaeni na wake zenu kwa akili na kumpa mke heshima kama chombo kisicho na nguvu na kama warithi pamoja wa neema ya uzima kusudi kuomba kwenu kusizuiliwe kwenye aya hii hasa lile ambalo lnajitokeza ni kwamba mtume amemaliza kunena habari za hao ambao ni jamii iliyo na mke mwongovu pekee na sasa ananena na wale ambao wote ni waumini neno hili lahimiza mume kumtunza au kukaa na mke wake kwa akili na kumheshimu tazama hakuna hilo ambalo mwanamke anapigania kwenye habari hizi bali mungu anamwamuru mume kumheshimu kwa kuwa yeye ni kama chombo kisicho na nguvu rafiki yangu ni lazima hilo ambalo neno la mungu lanena kuhusu Lionekane katika maisha yako hasa wewe uliyeoa je hili utalifanya vipi msikilizaji fahamu kwamba una fursa ya kufanya hayo ambayo yaonyesha kuwa wewe wamlinda na kumjali mke wako na pia unampenda katika kila njia kwa mfano sio vyema hata kidogo kwako wewe kama mume kuingia kwenye basi mbele ya mke wako au kukaa kwenye kiti mkahawani na huku mkeo bado amesimama anatafuta ni wapi ambapo ataketi ni lazima kuwatunza hawa ambao mungu alitupa hii ni kuanzia kwenye mavazi na kila ambacho chahitajika ni lazima mwanamke kuonekana kuwa ni mwanamke na kuheshimika kwa jinsi hiyo jukumu ni lako mwenzangu ulipomuoa yule mwanamke ulisema kwamba utachukua hatamu yako na kuweza kumlinda na kuwajibika katika kila jambo ambalo la muhusu. pamoja na hili ambalo nalinena hapa msikilizaji elewa kwamba mambo hayo yote ambayo wahitajika kuyatendea mke wako ni mambo ambayo mungu anakuamuru uweze kuyatenda ni lazima kumtunza mke wako kama vile ambavyo kristo analitunza kanisa lake nam neno hili la mungu natuambia kwamba waume wanafaa kukaa na wake zao kwa akili na kumpa mke heshima kama chombo kisicho na nguvu na kama warithi pamoja wa neema ya uzima madhumuni ambayo yamo kwenye aya hii ni kwamba maombi yako kwa kama mume yasija yakazuiliwa hasa mwenzangu jambo ambalo petro ananena hapa ni kwamba ni lazima pawepo na mawasiliano na hali nzuri ya uhusiano maana pasipo hiyo hakuna njia ambayo maombi yako yaweza kupokelewa na mungu yesu kristo alipokuwa akifundisha alisema kwamba iwapo wafahamu kwamba mmekosana na ndugu yako nawe waenda kutoa dhabihu acha hiyo dhabihu madhabahuni ondoka rudi kwa ndugu yako omba msamaha kisha rudi na utoye dhabihu hiyo kwa msingi huo basi msikilizaji usiruhusu jambo lolote lile ambalo laweza kufanya uhusiano wako na mke wako kuharibika maana uhusiano wako unapoharibika basi maombi yako pia yanazuuliwa lakini naamini kwamba kwa kuwa neno hili la kufikia wewe pamoja na mke wako basi kila mmoja atawajibika sehemu yake kusudi baraka zionekane katika nyumba yenu kwenye aya ya mtume petro ananena hivi mwe na nia moja wenye kuhurumiana wenye kupendana kama ndugu wasikitivu wanyenyekevu kulingana na hili ambalo twalisoma hapa ndugu yangu twaona kwamba neno la mungu latupa himizo la lile ambalo twahitaji kufanya kama watoto wake hasa ni vyema kuwa na nia moja wenye kuhurumiana wenye kupendana na mambo kama hayo ambayo neno la mungu latuagiza nia hiyo ndiyo ambayo wafaa kuwa nayo kama muumini kwa kila mmoja ambaye amemkiri bwana yesu kristo kama mwokozi wake nam usisahau kwamba hili ndilo ambalo bwana yesu kristo alitunenea katika yale mafundisho ambayo tuyapata kwenye vile vitabu vya injili kwamba tupendane maana tutakapopendana ulimwengu utafahamu kwamba sisi ni wanafunzi wake je ndugu msikilizaji wampenda ndugu yako wewe una huruma wewe una nia moja na ndugu yako wewe ni msikitivu na mnyenyekevu hilo ni jambo ambalo wafaa kujirudia na kuangalia katika maisha yako iwapo hivyo ndivyo ilivyo unapoendelea kwenye aya ya neno lake mungu liendelea kwa kutwambia jinsi ambavyo twahitajika kuwa neno lasema hivi watu wasiolipa baya kwa baya au laumu kwa laumu bali wenye kubariki kwa sababu hayo ndiyo mlioitiwa ili mrithi baraka kwa mujibu wa aya hii lile ambalo neno la mungu llatujulisha ni jinsi ambavyo twahitaji kuishi katika ulimwengu huu wenye mashaka na shida nyingi kile ambacho sasa twaona hapa ni kutolipiza kisasi kwa lolote baya ambalo laweza kukupata au kulipiza lawama kwa lawama au kulaumu yule ambaye amekulaumu fahamu hili mungu ndiye anayefahamu yote na ndiye hakimu mwenye haki katika yote utakapofanya haya ambayo neno la mungu lasema hasa miongoni mwa ndugu basi kutakwepo na uhusiano mzuri ushirika mzuri ambao neno la mungu lasema kwamba mungu huamuru baraka juu ya ushirika kama ule naamini kwamba baada ya kuomba pamoja nawe sasa hivi mungu atakutenda mema atakusaidia kusudi uweze kutekeleza haya ambayo tumejifunza leo natuombe mfalme tena mungu uishie milele na nalibariki jina lako kwa kuwa wewe ndiwe mwokozi wetu na wayajali maisha yetu katika kila hali mengi ambayo ni magumu kwetu bwana twaomba nema na nguvu za kushinda ili tuyaishi maisha ambayo yanakupendeza naamini pamoja na ndugu yangu kwamba utamwezesha utamwinua na kumsimamisha wima katika hayo ambayo ni maadili yako kwa utukufu na sifa ya jina lako na iwapo anayo jamii bwana naomba kwamba haya ambayo tumeyaona kwenye maandiko haya utamsaidia kuweza kuyatenda ili kwamba jamii hiyo iweze kusimama imara na kupokea baraka zako kama vile ambavyo waamuru baraka juu ya nyumba ambazo zinakucha wewe asante bwana najua kwamba haya ndiyo utakayoyatenda kwa kuwa nimeomba katika jina la yesu kristo ambaye ni bwana na mwokozi wetu Amen. rafiki yangu hatuna lingine ambalo tuaweza kutegemea isipokuwa neno hili la mungu na neema yake ili tuweze kuyatekeleza haya yote ambayo tumejifunza nam ninaimani kwamba kama vile tumemwomba mungu hivyo ndivyo itakavyokuwa neema na wema wa mungu uwe pamoja nawe hadi tutakapokutana tena kwenye kipindi kijacho ni mimi mchungaji wako jofre wanjala munialo na neno litaendelea ha neno kimedhaminiwa na wakristo kama wewe nami kote nchini ukiwa ungependa kuwa kati ya waumini ambao wanachangia fedha zao kuona kwamba hiki kipindi cha neno kimeendelea andika hundi kwa Trans World radio kisha uitume kwa anwani yetu ambayo ndiyo hii ifuatayo kwa mtayarishi kipindi cha neno transworld radio sanduku la posta ni mbili moja nairobi kenya hebu nirudie anwani hiyo kwa mtayarishi kipindi cha neno transworld radio sanduku la posta ni2154 nairobi kenya kumbuka hakuna kiasi hakuna kiwango wewe toa tu jinsi mungu atakavyokuongoza na hadi kipindi kingine kijacho ni mimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela omodo nikikuaga nikikutakia amani ya mwenyezi mungu neno litaendelea