hiki ni kipindi cha neno na ninaamini ushakitambua kwa kitambulisho hicho mimi ni pamela ya omodo na kabla hatujaendelea hebu tupate wimbo w ufuatao kisha mchungaji jeffrey wanjala njala munialo atubariki na neno la bwana karibu hapo ulipo ndugu msikilizaji ni baraka kwangu kwa imani kufahamu kwamba mungu tena baba wa bwana wetu yesu kristo huyo mchungaji wetu mwema amekulinda na kuyabariki maisha yako katika kila njia na hali najua kwamba mafundisho kutoka kwenye kile kitabu cha petro wa pili umeyafuatilia ili kuyatenda kwa kuwa wampenda bwana yesu kristo elewa kwamba hakuna njia yoyote ile ambayo waweza kukuwa katika neema na kumjua bwana wetu na mwokozi yesu kristo ila ni kwa njia hiyo pekee yan kulisoma neno lake bwana ambalo ni biblia na pia kulitenda nami na ninao ujasiri kukuhusu kwamba hayo ndiyo ambayo wayatenda maana roho mtakatifu wa mungu ambaye hutuwezesha kuyatenda mapenzi yake yuu pamoja nawe jambo la kuufanya moyo wako kumsifu na baada ya mafundisho ambayo tumeyapata kutoka kwenye agano jipya katika kile kitabu cha petro wa pili ni furaha yangu leo kukuwasilishia mafundisho mapya kutoka kwenye kitabu cha nabii obadia ambacho kipo kwenye agano la kale jinsi ilivyo desturi yetu kwanza kabisa ni lazima kuanza na huo utangulizi ili tuwe na msingi wa kuelewa ujumbe ambao mungu iwataka kunena nasi kwenye unabii huu jina hili obadia lina maana ya mtumishi wa yehova au yule ambaye humwabudu yehova katika agano la kale kuna watu 13 ambao wana jina hili hii ni kuanzia wakati wa daudi mfalme hadi wakati ambapo watu hawa walirudi kutoka utumwani huyu obadia ni mmoja wa hao manabii wanne ambao hatujui mengi zaidi kuwahusu ila hili moja tu kwamba aliandika unabii huu hii ni kwa kuwa msikilizaji mara kwa mara kwenye vitabu vya hao manabii utapata jina la huyo nabii ambaye huwa ndiye mwandishi wa hicho kitabu pamoja na jina la baba yake sehemu anayotoka na pia uzao wake na ikiwezekana mji ambao iwatoka hili hatulipati katika kitabu cha obadia pamoja na habakuki hagai na malaki manabii hawa hatuna habari zaidi kuwahusu ni kana kwamba hawajulikani hata kidogo hasa kuhusu maisha yao ya kibinafsi obadia ni kama mwandishi asiye au yupo lakini hatumfahamu ila kuna hili ambalo ni dhahiri aliishi kikamilifu katika wito wa jina lake maana alikuwa ni mtumishi wa yehova na kama vile inavyohitajika kwa mtumishi yeyote mtumishi hana haja ya kujidai kuhusu uzao wake ujuzi na hayo ambayo ameyatenda wala hajikwezi bali kwa kila hali na mali ni lazima kupigania sehemu hiyo ya utumishi kutokana na hilo ambalo analitenda kwa hivyo huyu nabii obadiya ni mmoja kati ya hao manabii ambao waliandika mambo makuu ya kinabii ambayo mungu alimfunulia na ni mapenzi ya mungu kwamba jina la huyu mtumishi na unabii huu ujulikane kwa ulimwengu wote licha ya kuwa ni ujumbe mfupi kwenye biblia hasa kwenye agano la kale ujumbe huu msikilizaji ni kama kombora lenye nguvu nyingi na kama vile wafahamu kombora yenye nguvu nyingi huwa na matokeo makubwa kwa habari za wakati ambapo kitabu hiki kiliandikwa ni vigumu sana kukiingiza katika historia ya israeli ijapokuwa hali ni jinsi hiyo kuna vidokezo ambavyo kisio kuhusu wakati kitabu hiki kiliandikwa kwanza ni kuhusu matukio ya historia katika kitabu hiki na pili ni sehemu ya kitabu hiki katika biblia yan ile biblia ya kiyahudi na hii yetu na tatu ni hayo maandiko ambayo yamenukuliwa kutoka kwenye sehemu nyingine kwenye agano la kale unaposoma kwenye kitabu hiki cha obadia wapata kwamba anatajia hilo ambalo lilikuwa limetendeka hivi karibuni kwenye historia ya israeli hasa ni wakati huo ambapo hao watu wa taifa la edomu walipojifurahisha au kushangilia adui zake israeli wakati ambapo yerusalemu ilipovamiwa hiyo ni kwenye aya ya11 hadi 14, pamoja na aya hiyo ya16 ya hiki ya kitabu cha obadia ambayo tutaiangalia kwa kina tutakapokuwa tukijifunza na kama vile ambavyo tumekuwa tukijifunza katika historia ambayo manabii wameandika ni mara saba mji huo wa yerusalemu ukivamiwa na adui zake na kushindwa ni lazima iwe kwamba ni mojawapo ya nyakati hizo ndiyo nabii obadiya anena kuhusu hebu basi nikupe orodha ya mara hizo saba ambazo yerusalemu ilivamiwa yerusalemu ilivamiwa mara ya kwanza wakati wa utawala amu, wa rehoboamu aliyetawala mwaka wa 930 a913 kabla ya kuzaliwa kwake kristo hayo ndiyo ambayo wayapata katika kile kitabu cha wafalme wa kwanza sura ya 1 aya hiyo ya 25 na 26 pamoja na mambo ya nyakati ya pili sura ya 12 aya ya p hadi9 kisha mara ya pili ilikuwa ni wakati wa utawala wa yehoramu kabla ya kuzaliwa kwake kristo waweza kupata habari hizi katika kitabu cha wafalme wa pili sura ya 8 aya hiyo ya 20 hadi 22. pamoja na hii ni kwenye kile kitabu cha mambo ya nyakati ya pili sura ya 21 ayahiyo a 8 hadi 10, 19 na 197 pamoja na kile kitabu cha amosi sura ya kwanza aya ya 6 kisha mara ya tatu msikilizaji wangu ambapo yerusalemu ilivamiwa ni wakati wa utawala wa mfalme amazia aliyetawala kuanzia mwaka wa799 hadi 767 habari ambazo wazipata katika kitabu cha wafalme wa pili sura ya1 aya hiyo ya1 hadi1 pamoja na taarifa nyingine ambayo yapatikana kwenye mambo ya nyakati ya pili sura ya 25 aya hiyo ya2na2 kisha uvamizi wa nne ulikuwa ni wakati ambapo ahazi alikuwa akitawala huyu ahazi alitawala kutokea mwaka wa 723 hadi mwaka wa715 waweza kupata habari hizi katika kitabu ya mambo ya nyakati ya pili sura ya 28 aya hiyo ya 16 hadi 18 kisha mara ya tano ilikuwa ni wakati wa utawala wa yohakimu aliyetawala kuanzia mwaka wa 69 hadi mwaka wa598 kabla ya kuzaliwa kwake kristo habari zake wazipata kwenye kitabu cha wafalme wa pili sura ya 24 aya hiyo ya kwanza hadi nne pamoja na kile kitabu cha mambo ya nyakati sura ya 36 aya ya6 hadi sa na mara ya sa ilikuwa ni wakati wa utawala wa yehoakini aliyetawala kuanzia mwaka wa 598 hadi mwaka wa597 nazo habari zake wazipata kwenye kitabu cha wafalme wa pili sura ya 24 ukianzia aya ya 1 hadi 16 na kwenye kitabu cha mambo ya nyakati ya pili sra ya 6 na mara ya saba ambayo ilikuwa ni mara ya mwisho israeli kuvamiwa ilikuwa ni wakati wa zedekia mfalme aliyetawala kuanzia mwaka wa 597 hadi ule mwaka wa586 kabla ya kuzaliwa kwake kristo nazo habari hizi wazipata kwenye kitabu cha wafalme wa pili sura ya 25 aya ya 3, hadi saba. pia waweza kupata habari hizi kwenye kitabu cha mambo ya nyakati ya pili sua a6 aya hiyo ya152 hadi 20, pamoja na kile kitabu cha maombolezo sura ya4 aya ya2122 na ile zaburi ya 137 haya ya 7. katika haya lile ambalo hasa ni sambamba na tabia ya hao watu wa edomu wakati wa kuvamiwa kwa yerusalemu ni wakati wa mfalme yoharamu na kule kuharibiwa kwa yerusalemu na huyo mfalme wa babeli nebukadreza jambo hilo lilitendeka mnamo mwaka wa56 kabla ya kuzaliwa kwake kristo ila kuna hilo wazo la pili kuhusu kuharibiwa kwa mji huwo yerusalemu katika utawala wa yohazi jambo la pili msikilizaji wangu ambalo lahusu wakati ambapo kitabu hiki kiliandikwa ni sehemu ambayo kitabu hiki cha pewa kwenye biblia ya kiyahudi huyu nabii ni miongoni mwa hao wanaoitwa manabii wadogo hii ikiwa yalenga urefu wa ujumbe wao kwa kuwa jumbe zao zilikuwa nifupi na wala kuitwa kwao kuwa ni manabii wadogo haina uhusiano wowote ule na ujumbe wao kumbuka kwamba kitabu hiki cha obadia ndicho kina ujumbe uliomfupi katika vitabu vingine vyote kwenye agano la kale lakini ujumbe wake una umuhimu mkuu sana unaposoma kwenye kitabu hiki cha nabii obadia kuanzia aya ya knza hadi6 na kile kitabu cha yeremia sura ya 49 aya ya 9 na ile aya ya 14 hadi 17 utapata kwamba kuna hali hiyo ya kufanana pia hali hii ndiyo twaipata kwenye aya ya 1 hadi 18 ambayo ni sambamba na hicho ambacho twakipata kwenye kitabu cha yoweli sura ya kanza aya ya 15 sura ya pli aya ya kanza pamoja na ile aya ya 32 na pia kwenye sura ya tau aya ya tatu na nne, pamoja na aya hiyo ya saba na 171 unaposoma kwenye kitabu cha amosi sura ya knza aya ya pili na yapnas aya ya moja na 1112 pamoja na sura ya tsa aya ya1 utapata kwamba kuna hayo ambayo yanafanana na, na aya ya9 kumi, na kwenye kitabu hiki cha obadia hili ambalo twaliona kwenye kitabu hiki cha obadia pamoja na hivyo vitabu ambavyo nimevitajia ni jinsi ambavyo mungu aliwatumia watu wake katika nyakati tofauti au wakati mmoja kwenye sehemu tofauti ili kunena neno lake kwa watu wake kama alivyopenda mwenyewe kulingana na haya ambayo tumeyasoma ni rahisi kwetu kukisia kwamba kitabu hiki kiliandikwa mnamo mwaka wa 586 kabla ya kuzaliwa kwa kristo bali fahamu kwamba kujua siku au wakati ambapo kitabu hiki kiliandikwa sio msingi wa mtu awa yeyote kufahamu unabii huo ni lazima roho mtakatifu wa mungu akuongoze katika kweli ya neno hilo kwa kuwa watu wa kale manabii waliongozwa naye ili kuandika haya ambayo twayasoma leo jambo kuu ambalo lashughulikiwa kwenye kitabu hiki cha obadiya ni kuhusu wakati ambapo wana wa esau au taifa la edomu walifurahia kuangushwa kwa yerusalemu na hao adui zake kwa lugha nyingine watu hao walikuwa upande wa adui yake yerusalemu au israeli huenda huyu nabii alikuwa katika ufalme wa kusini au uliojulikana kwa jina lingine kama ufalme wa yuda dobadia alinena kuhusu hukumu ya mungu juu ya taifa hilo la edomu na kuwapa tumaini watu wa israeli mara nyingi msikilizaji wangu unabii unapokuwepo ambao wawalenga wasiomcha mungu kwa upande wa pili hiyo huwa ni himizo na tumaini kwa hao ambao wanamcha mungu maishani mwao jambo hili ndilo ambalo tuliliona katika kumalizia kile kitabu cha petro wa pili kwenye sura hiyo ya yaa kwanzia aya hiyo ya1hili ambalo tutajifunza kutoka kwenye kitabu hiki cha obadiya ni jinsi ambavyo taifa moja linapotabiriwa kuondoshwa mungu naye afungua njia ya kurejesha taifa la israeli na jinsi ilivyokuwa kama uwa la kondeni hapo awali hivyo ndivyo itakavyorejeshwa miongoni mwa yote ambayo mungu kapanda ujumbe huu wa obadiya wafikiana na hali hii ambayo nimeitaja sasa hivi na pia huenda kwa muktasari ananena hayo yote ambayo manabii waliyanena taifa hilo la edomu tangu hapo awali yani kuanzia wana wa israeli watoke nchi ya misri hadi mwisho yani baada ya wakati wa utumwa wao walikuwa na uchungu sana na israeli jambo hili ndilo ambalo lafanya taifa hili kuendelea kutajwa mara kwa mara katika neno la mungu ila kuna hili ambalo ni muhimu kwako kufahamu ya kuwa mbali na mataifa mengine ambayo yalihukumiwa kwa sababu nyinginezo sana edomu alikuwa kakake israeli nitakuuliza usome kile kitabu cha mwanzo sura ya 25 nawe utapata ufahamu wa hili ni kwambialo kuna jumla ya mambo matatu ambayo yalifanya taifa hilo la edomu kuwa miongoni mwa adui zake israeliz ni huo uadui ambao neno la mungu la tajia kwenye kitabu cha ezekieli s55 kulikuwepo na hali o ya kuzidisha uhasama kwa upande wa edomu dhidi ya israeli kama vile ilivyo kwenye kitabu cha obadiya aya ya 1 a na natau ni hali yao ya kusaliti undugu kwa kushikilia hasira daima nayo na hii ni kwa mujibu wa kitabu cha amosi sura ya Kwanza, ya ya11 hakuna taifa lingine msikilizaji ambalo lilikuwa na tabia kama hii isipokuwa edomu miongoni mwa hayo mataifa ya wakati huo ambayo hayakuwa na nguvu hii ikiwa ni mbali na misri shamu na babeli edomu rafiki yangu ni miongoni mwa hayo mataifa ambayo mungu amenena kinyume yake kama vile twapata kwenye kitabu cha isaya sura ya moja, ya aya hiyo sa a21:1112kitabu cha yeremia sura ya 49 aya ya saba hadi 72ezekieli sura ya 25 aya ya12 hadi 1 pamoja na aya hiyo ya 35 na kisha kwenye kitabu cha amosi kwenye sura ya kanza aya hiyo ya11 na 12, na kisha kitabu hiki cha obadia pamoja na kile kitabu cha malaki pamoja na hili kuna taarifa kuhusu uhasama waliokuwa nao kama vile unaposoma kwenye kitabu cha isaya sura ya 11 aya hiyo ya1 kitabu cha yeremia sura ya 25 ya 21 na kile kitabu cha maombolezo sura ya aya ya 21 na yoweli suaa319 hakuna taifa lingine ndugu yangu miongoni mwa mataifa twapata habari kama hizi ila taifa hili la edomu daima watu hawa wa edomu walikuwa na uhasama dhidi ya israeli ndiposa edomu ndiyo somo kuu kwenye kitabu cha obadiya kama vile ni somo kuu kwenye hicho kitabu cha nahumu kwa kuwa kitabu hiki kina sura moja tu jambo hili lafaa kutuamsha nia zetu ili tufahamu umuhimu wa ujumbe uliomo humu hii ni kwa kuwa iwapo ujumbe huu haungelikuwa na umuhimu wowote basi mungu hangeliuhifadhi na hivyo haungelikuwepo urefu wake pia watupunguzia kazi ya kutafuta kujua ujumbe au mada ambayo yanenwa humu na kama vitabu vingine vyote katika biblia ujumbe huu watufaa sisi wa kizazi hiki kama vile ambavyo uliwafaa ao waliousikia wakati ule mtumishi wa mungu obadia anatuonyesha jinsi ambavyo hali hiyo ya ubishi na uhasama uliokuwepo kati ya hawa mapacha wawili uhasama ambao uliendelea kuwepo kati ya wana wao hao waisraeli na watu wa edomu uhasama huu unatokana na mafarakano ambayo yalianza kitambo sana kwani katika tumbo la mama yao rebeka zaidi ni kwamba mungu alimpenda yakobo na akamchukia esau haya ndugu msikilizaji ndiyo ambayo wayapata kwenye kile kitabu cha malaki sura ya kwanza, ya aya na ya tatu. najua kwamba una swali ambalo wajiuliza itakuwaje kwamba mungu amchukie esau na kumpenda yakobo tulia tu ndugu msikilizaji kwani jibu lako ndilo ambalo tutalishughulikia katika vipindi vyote ambavyo vimesalia lako la kufanya ni kwamba ni lazima ujiulize wewe utakuwa ni mtu wa aina gani maana esau na yakobo walizaliwa na mama mmoja lakini mwisho ilikuwa ni kwamba mmoja alichukiwa na mwingine akapendwa ndiposa unapoangalia kwenye aya ya6 utapata andiko ambalo nalitaja kuwa ni kuu katika kitabu cha obadia nalo andiko hili lasema hivi jinsi watu wa esau wanavyotafutwa tafutwa jinsi hazina zake zilizofichwa zinavyoulizwaulizwa jambo hili ndugu msikilizaji hasa la nena kuhusu hukumu ya mungu ambayo itakuwa juu ya taifa hilo la edomu hebu kwa kifupi ni kupe muktasari wa hilo ambalo litakuwa likitendeka au mafundisho ambayo tutakuwa nayo katika kitabu hiki cha obadia kipengele cha kwanza ambacho tutashughulika nacho ni kuhusu hukumu au kuharibiwa kwa edomu nayo na hiyo yapatikana kwenye aya ya kanza hadi ile aya ya 16 katika maandiko hayo tutapata shtaka ambalo edomu analo nalo na lapatikana kwenye aya ya kwanza hadi 9 kisha kwenye aya ya 1 hadi 1 tutaona uhasama wa edomu na mwisho kuhusu edomu au uharibifu wake kwenye aya hiyo ya 15 na 16 lile ambalo alitenda hilo ndilo ambalo alitendewa pia na kwenye kipengele cha pili tutamuona nabii wa mungu obadiya akinena kuhusu kurejeshwa kwa israeli hasa kwenye aya hiyo ya17 hadi21 aya hiyo ya 17 itatupa hali ya israeli na kisha aya hiyo ya 18 itanena kuhusu kuharibiwa kwa nyumba ya esau na aya ya1921 hadi na moja, itanena kuhusu mwisho wa kila kitu au kwa usawa kabisa mambo yote kumrudia mungu naye mungu awe ni mtawala na kurejesha vyote viwe jinsi ambavyo yeye mwenyewe yotaka hasa jambo ambalo litakuwepo ni kuhusu jinsi ambavyo israeli watarejeshwa na kupewa kumiliki kulingana na ahadi ambayo mungu alimwapia ibrahimu mpendwa msikilizaji lile ambalo ningependa uendelee kulitafakari mara tu tutakapoanza mafundisho yetu ni hili je wewe utakuwa kama esau au yakobo kumbuka yakobo hakuwa mkamilifu hata kidogo lakini mungu alimbadilisha akawa israeli ambayo ina maana ya mfalme na mungu utofauti uliopo kati ya ndugu hawa wawili na mataifa yaliyokuwa uzao wao ni kwamba yakobo alidhamini ahadi za mungu kuhusu maisha yake ya usoni lakini esau alidhamini hicho ambacho alikihitaji mara moja nayo ilikuwa ni bakuli ya ndengu kama vile yakobo alidhamini hayo ambayo ni ya kiroho esau alidhamini hayo ambayo ni ya kimwili ndugu msikilizaji tafakari hili ili tutakapofikia mwisho wa mafundisho ya kitabu hiki cha obadiya utakuwa umefahamu wewe uu upande upi kwa hilo basi ni imani yangu kwamba mungu atakusaidia kutokana na matokeo ambayo utayaona kwenye mafundisho haya kuchagua ni upande upi ambao wataka kuwa maana bado una wakati maanabado nawakahuonauombe mungu tena baba wa bwana wetu yesu kristo mungu uishie milele nalibariki na kulitukuza jina lako kwa kuwa wewe ndiwe mungu kabla yako hapajawa mungu na wala hapata kuwepo mungu mwingine milele na milele tazama tumejifunza kutoka kwenye utangulizi wa kitabu hiki ambacho ni hayo maneno uliyomnenea mtumishi wako obadia tayari tumeona hali yetu kama wanadamu ilivyo na kwa msingi huo naomba neema yako ituwezeshe ili tufuatilie hilo ambalo ni sawa tena la kukupendeza nalo na hasa ni kuwa na imani katika wewe mungu wa kweli na yesu kristo uliyemtuma naomba kwamba utambariki ndugu yangu msikilizaji anapo tafakari haya ambayo amesikia atahimizika moyoni mwake na kuendelea kuishi katika kicho chako na kutafuta hayo ambayo ni ya kirohoni haya nayoomba kwa jina la yesu kristo aliye bwana na mwokozi wetu Amen. rafiki yangu kwa sasa najua kwamba utayari kwa mafundisho yanayotoka kwenye kitabu hiki cha obadia kumbuka hili kwamba katika yote mwanadamu atendayo ni lazima atatoa hesabu yake mbele za mungu natazamia kuwa pamoja nayo kwenye kipindi kijacho kwa majaliwa yake mwenyezi mungu ili tufahamu ni kwa nini mungu alimpenda yakobo lakini akamchukia esau hadi wakati huo ni mimi mchungaji wako jofre wanjala munialo na neno litaendelea kufikia hapo msikilizaji wangu najua kwamba baraka umezipokea na iwapo una swali au pendekezo uitume kwa anwani sanduku la posta ni mbili moja, tano moja nne, nairobi kisha uandike uandikenmb ambayo ni 0, 0, 0, 0, 0, kenya nitarudia tena transworld radio sanduku la posta ni mbili moja, tano moja nne, nairobi kisha uandike od namba ambayo ni 55 kenya hebu tukutane tena kwenye kipindi kijacho kwa mibaraka zaidi ni mimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela umodo likikuaga kwa heri na neno litaendelea