mm <laughs> katika katika jina la bwana wetu yesu kristo mafundisho yetu kutoka kwenye kitabu hiki cha nabii mika kwahakika ni baraka kuwa pamoja nawe na kwani hakuna njia yoyote ile ambayo twaweza kuhimizana sisi kwa sisi ila kwa njia hii ya kuumega mkate huu wa uzima yaani neno lake bwana somo letu la leo latoka kwenye sura ya lo t wene sraya1huu ni ujumbe wa pili wa huyu nabii ambao hasa walenga dhambi hizo walizokuwa wakifanya watu wale waliokuwa wakiishi katika nchi hiyo ya israeli dhambi hizo ndizo atazitaja kwenye sehemu hii hapo awali kwenye sura ya kwanza mika alinena ujumbe uliowafikia watu wote na kutangaza hukumu ya mungu juu ya hao waliokuwa wakiabudu sanamu nam hao watu walimwacha mungu na kuingilia hayo yote ambaye yaenenda sambamba na hiyo ibada ya sanamu ambayo hasa ilikuwa ni dhambi ya zinaa ambayo ni chukizo mbele zake bwana fedha walizozipata katika uzinifu wao ndizo walitumia kuendesha ibada yao kwenye sehemu hizo zinani jambo ambalo halingekosa katika ibada zao hali ambayo ipo pia kati ya hao ambao inadaiwa kwamba wanamwabudu shetani mambo hayo yaliyokuwa yakitendeka katika siku ya nabii mika ndiyo yaliomo kwenye kizazi chetu cha leo nyumba za vunjika wadogo kwa wakubwa waathiriwa kwa sababu ya zina katika umma watu wanapoendelea kuvunja maagizo yake mungu kuhusu tendo hili la ndoa katika nchi yoyote ile basi nchi hiyo yaelekea mwisho wake na kwa habari ya dhambi ambazo nabii azikemea ni dhambi ambazo watu hutendeana mmoja dhidi ya mwenzie na udhalimu ambao watu wanao juu ya wanadamu wenzao huku ikiwa kwamba dhambi ambayo nabii alikuwa akinena kwenye sura ya kwanza ni kuhusu huo ushirika uliovunjika kati ya mwanadamu na mungu na kama nilivyotaja hapo awali hapa tutayaona mabaya ambayo mwanadamu humtendea mwenzake la muhimu kwako kufahamu ni kwamba hakuna wakati wowote wa ule ambapo ikiwa ushirika wako na mungu ni mbaya utakuwa na ushirika mwema na mwanadamu mwenzako lakini mtu anapokuwa na ushirika mwema na mungu kuna uwezekano wote wa yeye kuwa na ushirika ulio mzuri na mwanadamu mwenzie rafiki yangu haiwezekani hata kidogo uwe na ushirika mbaya na mungu kisha ushirikiane vyema na watu wengine sura hii ya pili kama tutakavyoona haitakuwa nzuri au ya kupendeza katika maneno yake lakini ni muhimu sana kwa kuwa yatuelezea hayo ambayo hufanya taifa lolote lile kuanguka na kama vile maandiko haya yaliwafaa watu wa siku zile nasi pia maandiko haya yanatufaa binafsi na pia kama taifa ili tusije tukaingia kwenye shimo hilo ambalo israeli iliingia neno la mungu lafungua ujumbe huu wa pili wa nabii mika kwa maneno yafuatayo katika aya ya kwanza kwenye sura hii ya pili olewao wakusudiawo mambo maovu na kutenda mabaya vitandani mwao kunapopambazuka asubuhi huyafanya kwa sababu ya katika uwezo wa mikono yao kwa mujibu hili ambalo twalisoma kwenye aya hii ndugu yangu kuna huo uwezekano kwamba neno la mungu lanena kuhusu mambo mawili hapa huenda ni habari za uzinzi au uashirati au maovu mengineyo ambayo watu huyatenda watu wa wakati huo wanabii mika walipopanda vitandani mwao hawakwenda kulala bali kuwaza na kupanga jinsi ambayo watatenda yaliyo maovu kwa kweli hili ni jambo ambalo latendeka daima hata kwenye kizazi chetu ikiwa unayo wazo tofauti kuhusu hili ambalo nalisoma hapa au lile ambalo nalisema basi utasema nini kwa habari za uezi wauaji wafisadi waongo na wale wengineo kwa kila ambalo mtu iwatenda ni lazima iwe kwamba amelipangia viwavyo kusudi aweze kulitekeleza kwa kutumia huo uongo na ufisadi watu wengi wamekuwa matajiri naam hawa ni wale ambao wamejipatia pesa kwa njia hizo za kulagai na kutumia fedha hizo kutawala au kuwa na ushawishi mkubwa katika sehemu walizomo watu wasio na kichwa chake bwana inapokuwa kwamba wao ndio wanayo fedha nyingi basi nchi hiyo mara nyingi huelekea hukumu yake mungu nam nabii mika alinena kuhusu filosofia ya utawala ambayo yakubalika mbele zake mungu iwapo wataka kufahamu kile ambacho chakubalika ni lazima utasoma historia za mataifa jinsi zilivyokuwa na jinsi zilivyoanguka na kile utakachokipata hasa ni jinsi ambavyo watu walivyokuwa na fedha nyingi au walikuwa na mali nyingi na wakaanza kutenda hayo ambayo hayakumpendeza mungu hata kidogo elewa ndugu msikilizaji mungu ndiye anayetawala katika mambo yote ya wanadamu na ndiye huinua taifa na pia kulishusha taifa lolote ambalo haliwezi kuenenda sambamba na filosofia yake ni lazima itashushwa kama vile yale mataifa ambayo karne nyingi zilizopita yalikuwa na uwezo mkubwa lakini sasa hayana uwezo na wala hayapo tena mali na fedha zinapokuwa kwenye mikono ya hao wasiomjua mungu ni lazima kama vile nimesema hukumu ya mungu kushuka juu ya nchi kama hiyo baada ya kuona hayo ndugu msikilizaji hebu tuendelee kwenye aya ya pili kusudi tupate hayo ambayo neno lake bwana latwambia hasa kile ambacho kipo hapa ni kwamba neno lake bwana lanena kuhusu wale ambao tabia na utu wao au asili yao ni kutenda maovu tangu asubuhi hata jioni neno lasema hivi nao hutamani mashamba na kuyashika na nyumba pia nao huzichukua nao humuonea mtu na nyumba yake nam mtu na urithi wake najua kwamba hili ambalo nimelisoma ni hilo ambalo latendeka kila sehemu ni rahisi kufikiri kwamba nimesoma kwenye gazeti la leo lakini siyo hivyo hata kidogo kwa kuwa haya ni maneno ambayo yapatikana kwenye neno lake mungu na kama ilivyokuwa wakati wa miika ndivyo ilivyo hata leo hii katika kizazi chetu kwa kuwa kuna hao ambao hunyakuwa ardhi iwe ni barabara nyumba za watu sehemu za watoto kuchezea au shamba lililotengwa kwa kusudi fulani unaposoma kwenye kitabu cha wafalme wa kwaza sura hiyo ya 21 utapata habari kuhusu ahabu na jinsi alivyotamani shamba la mizabibu la nabothi myezrili shamba hilo lilikuwa ni urithi ambao ulikuwa umepita kutoka mikono ya baba hadi mwana naam hilo ndilo ambalo lilikuwa limetendeka katika jamii ile na kwa kuwa shamba hilo lilikuwa ni urithi basi haingewezekana na bothi kumuuzia na wala hangeliweza kununua naye akawa mgonjwa kwa sababu hangeweza kupata hilo ambalo alikuwa akilitaka lakini mke wake yezebeli alimnyakulia shamba hilo baada ya kumuuwa na bothi kwa hivyo lile ambalo alitenda huyo mwanamke ni hilo ambalo wakuu wa serikali walianza kutenda na wale waliokuwa katika ngazi za chini waliiga mfano huo na kutenda kama vile ilivyotendeka kwa maisha ya nabothi hivyo ndivyo ilivyotendeka wakati ambapo nabii mika alikuwa akihudumu na pia ndivyo ambavyo yatendeka katika siku zetu za leo wenye nguvu na mali wanyakua mashamba hata na ya wale ambao ni masikini kwa sababu ya tamaa na uwezo wa kuyatenda hayo hili lililotendeka karne nyingi zilizopita bado halijakoma kwenye kizazi hiki ni wazi kwamba wale walioko chini ni vigumu sana wao kuinuka ni wale tu walioko juu wale wenye uwezo ndiyo waendesha mambo kwa ajili ya faida yao wenyewe ambayo kwa hakika ni tamaa mbaya walio nayo rafiki msikilizaji sielewi kwa nini mtu mmoja awe na mamilioni ya pesa na bado aendelee kutafuta milioni nyingine zaidi nilifikiri kwamba pesa zikiwa nyingi mfukoni basi yatosha lakini wazo hilo langu halikuwa sawa hata kidogo kwa maana mtu akiwa nayo milioni moja leo atahitaji mbili na kuendelea kuhitaji zaidi hali hii ambayo yaelekea kwa njia hii maskini waendelea kuwa maskini siku baada ya nyingine nao matajiri waendelea kutajirika siku baada ya nyingine nam hii ndiyo hali na hadithi ya mwanadamu na mungu kama vile alivyonena kwa kinywa chake kwa mtumishi wake nabii mika hivyo ndivyo anavyonena nawe leo hii tazama watu waovu watatamani mashamba na nyumba na kunyakua kwa nguvu mungu kama vile ilivyo hakuwapa tu hawo waisraeli nchi hiyo ili wamiliki bali kila kabila ilikuwa na urithi wake na katika kila kabila kila jamii ilipokea urithi wake baada ya hapo mungu aliwafanyia sheria ambazo hakuna mtu yote angelipoteza urithi wake katika mwaka huo uliojulikana kama mwaka wa jubilii kila deni iliondolewa na mashamba yaliyokuwa yametwaliwa kwa, ya kwa sababu ya deni kuregeshwa kwa wenyewe na wale watumwa wote wa, wa kihebrania kuachiliwa huru ila mwaka huo wa jubilii ulikuja kila baada ya miaka 50 nao matajiri walitumia hata na sheria hizo za kuwalinda maskini kujitajirisha wenyewe ndugu msikilizaji hiyo ndiyo hali ya mwanadamu hali ambayo siyo nzuri hata kidogo tunapoendelea kwenye aya ya tatu, neno lake bwana liendelea kwa kutwambia hivi basi bwana asema hivi angalia nakusudia jambo baya juu ya jamaa hii ambalo hamtazitoa shingo zenu wala hamtakwenda kwa kiburi kwa maana ni wakati mbaya kumbuka rafiki yangu watu hawa ndio waliokuwa wakipanga maovu kwenye vitanda vyao na sasa mungu asema kwamba anakusudia jambo baya juu yao je ana maana ya nini ni kweli ya kuwa mungu atatenda hilo ambalo ni baya la hasha ila ilikuwa ni lazima kwamba mungu atawaadhibu hawa watendao wa maovu licha ya wao kutazama au kufikiria kwa upande wao ya kwamba hilo ambalo mungu atalitenda litakuwa ni jambo baya lakini hivyo si ndivyo ilivyo kwani mungu atatenda hilo ambalo ni haki yaani hukumu jambo ambalo kwao litaonekana kuwa ni tendo baya iwapo wataendelea kumtenda mungu dhambi pamoja na udhalimu kwa ndugu zao basi atawatendea jambo hilo baya wasiloweza kutoa shingo zao mungu alinuia kuwaweka watu hawa utumwani watachukuliwa mateka na hawo waashuru taifa katili na dhalimu ambalo lilikwepwa wakati ule na wala hakuna taifa lingine lililokuwa kama taifa hilo kwa udhalimu na kwa kuwa hilo ndilo ambalo litatendeka basi hawatapata tena nafasi nyingine ya kuenenda kwa kiburi ilikuwa ni lazima israeli kwenda utumwani lakini kwako msikilizaji sijui itakuwa ni nini kwa sababu ya hayo mabaya ambayo umeyatenda fanya hima ubadilishe njia zako badilisha mwenendo wako badilisha hali hiyo yako ya kutendea wenzako mabaya na kuanza kutenda mema la sivyo ni lazima mungu atakuhukumu kwa hayo ambayo umeyatenda tunapoendelea kwenye aya ya neno lake bwana laendelea kwa kutwambia hivi siku hiyo watatunga mithali juu yenu na kuomboleza kwa maombolezo ya huzuni nyingi na kusema sisi tumeangamizwa kabisa yeye analibadili fungu la watu wangu jinsi anavyoniondolea hilo awagawia waasi mashamba yetu kwa ajili ya hayo ambayo watu hao walikuwa wametenda hukumu ya mungu ilikuwa juu yao kwa hicho kiwango cha wao kuona na kusema kwamba wameangamizwa kabisa hawakuwa tumaini hata kidogo kwa kuwa mungu anapohukumu yeye huhukumu kikamilifu aya ya yasema hivi kwa hiyo hutakuwa na mtu atakaye itupa kamba kwa kura katika mkutano wa bwana kulingana na hili ambalo twalisoma kwenye aya hii hukumu hiyo itakuwa ni kali mno hata itakuwa kwamba hakuna mtu atakayefanya hili ambalo neno la mungu la tajia yani kutupa kamba ya kura katika mkutano wa bwana huenda kutupa kamba kwa kura katika mkutano wa bwana ilikuwa ni mojawapo ya hayo yaliyokuwa yakitendeka wakati ambapo watu wa mungu walikutana kwa ajili ya ibada na kwa kuwa hili halita kuepo, ni sawa na kusema kwamba ibada kwa mungu haitakuwepo kama ilivyokuwa hapo awali matukio hayo yalimfanya mika kunena maneno yafuatayo kwenye aya ya sit na ya sb ambayo yasema hivi msitabiri ndivyo watabirivyo wasiyatabiri mambo haya lawama hazikomi je litasemwa neno hili enyi nyumba ya yakobo roho ya bwana imepunguzwa je haya ni matendo yake je maneno yangu hayamfai yeye aendaye kwa unyofu hali ambayo neno la mungu latajia hapa ni hali ambayo ilikuwa ni mbaya sana hata kwa mungu kukatilia mbali roho wa unabii miongoni mwao kwa nini alifanya jambo hili hili alilifanya kwa kuwa licha ya watu kulisikia neno hili hawakulifuata ili kulitenda bali waliendelea katika uwasi wao hapo ndipo njaa ya neno la mungu ilizuka katika nchi hiyo watu hao walikuwa na mshangao wasijue kama hayo yaliyokuwa yakitendeka ni matendo ya mungu au la kwa kuwa mungu alikuwa amepanga kuwatenda maovu kama wanavyohesabu maovu kwa kuwa hukumu yake ilikuwa juu yao licha ya hukumu ya mungu kuwa kwa jinsi hivyo kwa watu wale wale waliokuwa wakienenda katika unyofu maneno hayo yatawafaa nao watamtii mungu kwa ahilo awambialo na hili ambalo nanena hapa ndilo ambalo hutendeka kwa kila mmoja anayemwamini mungu maishani mwake ila kwa huyo asiyeamini basi neno la mungu halitakuwa nzuri kwake bali hukumu na majonzi jambo ambalo mtu huchagua binafsi anapokosa kumtii mungu katika hayo ambayo amemwambia kisha kwenye aya ya nn neno lake bwana laendelea kwa kusema hivi lakini siku hizi mmeinuka kama adui joho ilio juu ya nguo za hao wapitao salama kama watu vita kwa ajili ya hayo ambayo watu hao walikuwa wametenda na hilo ambalo mungu alikuwa alitenda kama hukumu kwao watu hao waliinuka na kuwa kama adui yake mungu naam walibadilika na kuwa adui yake mungu hasa kutokana na jinsi ambavyo walikuwa wakiwatesa na kuwadhulumu wapita njia pamoja na masikini mwenzangu hili ambalo watu hao walikuwa wakitenda ndilo ambalo lipo katika ulimwengu hu wa sasa na yeyote anayefanya jambo hilo basi yeye ni adui yake mungu je uhusiano wako na watu wengine u vipi mtu akiwa yu chini yako katika madaraka wewe wamwonaje jinsi unavyomwona na kumtendea ndiyo itakuwa dhihirisho kwamba uu adui yake mungu au rafiki yake watu hawo walikuwa ni wadhalimu mno hata wakachukua joho la mtu lililo juu ya nguo yake kwa ufahamu wako joo za wakati ule zilitumika kama kitanda au hilo ambalo mtu yajifunika anapolala je ni mara ngapi umesikia kwamba mtu na jamii yake wamelala nje kwa sababu moja au nyingine je hilo ni jambo ambalo kwa hakika la mtukuza mungu ni wakati wako mpendwa kujiuliza hasa kuhusu jinsi unavyowatendea ao waliowahitaji lile ambalo wawatendea kumbuka kwamba mungu ndiye wakili wao nawe utasimama na kutoa hesabu ya jinsi ambavyo uliwatendea tunapotelemka kwenye aya ya tisa neno lake bwana liendelea kwa kutwambia hivi wanawake wa watu wangu mwawatupa nje ya nyumba zao nzuri watoto wao wachanga mwawanyang'anya utukufu wangu milele maandiko haya msikilizaji yanena kuhusu hao ambao ni wajane waliokuwa wamerithi nyumba za waume zao naam uovu wa watu wale haukuwaruhusu kufahamu kwamba mjane anahitaji kulindwa bali moja kwa moja waliwanyang'anya mali zao nasikitika kwamba tabia hiyo ambayo ilikuwepo katika jamii hizo yani katika nchi hiyo ya israeli ndiyo tabia ambayo twaiona hata leo hii miongoni mwetu mara tu mwanamume wa nyumba anapokufa shemejize mjane yule huja na kumnyang'anya mali yote na hata huenda kwa kiwango kile ambacho wanawanyang'anya pia watoto sio kwamba wanawajali wale watoto bali wanataka kuwatumia wale watoto kama njia yayo ya kufikia mali ile na kuwapora hata wale watoto mali ya baba yao mbali na kumfanya yule mjane kuwa mhitaji siku zote na kama vile walivyofanya katika siku zile za miika ilikuwa kwamba watoto wa wajane wale walionyangʼanywa hilo ambalo lilikuwa ni utukufu ambalo hasa ilikuwa ni urithi wao waligeuka na kuwa waasi dhidi ya mungu na mamlaka je wewe ndugu msikilizaji unafanya nini ili kuwalinda wajane na mali ambazo wanazo lile ambalo utakalolifanya ndilo ambalo litafanya nchi yetu kubarikiwa lakini iwapo kwamba utakuwa miongoni mwa wale ambao wanawanyang'anya wajane vitu vyao basi laana ya mungu i juu yako pamoja na hukumu yake na je utastahimili hukumu na laana yake mungu hauwezi kwa hivyo hebu walinde wajane na kutetea hao ambao ni yatima nayo aya ya 1 yaendelea kwa kutwambia hivi ondokeni ondokeni mwende zenu maana pasipo mahali pa raha yenu kwa sababu ya uchafu mtaangamizwa nam kwa maangamizo mazito sana kama ilivyo na mwanadamu watu hawa baada ya kumkosea mungu walitaka kusuluhisha shida zao kwa kuyatatua wenyewe walitaka kuleta hali ya amani miongoni mwao lakini wasiweze kwa kuwa mungu hakuwa pamoja nao kwa sababu ya dhambi na uchafu wao nchi ni lazima kuwatapika wakazi wake kisha kwenye aya ya kinm twapata maneno haya ambayo mungu ananena kwa watu hawa kama vile anena nasi wa kizazi hiki naye asema hivi mtu akienda kwa roho ya uongo akinena maneno ya uongo akisema nitakutabiri habari ya mvinyo na kileo mtu huyu atakuwa nabii wao watu hawa kulingana na aya hii ndugu yangu mungu afundua hali na mioyo ya watu hao jinsi ilivyokuwa nam watu hao walitaka nabii atakayenena hayo ambayo ni ya kuwapendeza yale ambayo masikio yao pamoja na niya yao itafurahia paulo alizungumzia jambo hili aliposema kwamba siku za mwisho watu watatafuta waalimu wanaofundisha hayo ambayo masikio yao yatamani kusikia katika madhababu mengi ulimwenguni kuna hata hao ambao wanahubiri na kuambia watu kwamba wanaweza kunywa vileo kwa kuwa twaishi katika nyakati mpya na wala hatupo chini ya sheria za musa nam ni kweli kwamba hatupo chini ya sheria hizo bali twaishi kwa neema jambo ambalo la kufanya kumcha bwana na kuchukia hicho ambacho anakichukia yeye hasa mvinyo na kileo hili utalitenda kwa kuwa wampenda bwana na wataka kumpendeza kwa kila njia hili ambalo neno la mungu latuambia kwenye aya hii ni dhihirisho kwamba wale ambao walikuwa wakihudumu neno la mungu wakati ule hawakuwa wakikemea dhambi za watu wale bali walikaa na kunena hayo ambayo watu walitaka kuyasikia kusudi wapate fedha au sifa wao walikuwa ni wahubiri maarufu ambao kila mtu alitaka kuwasikia kwa kuwa walinena hayo ambayo ni ya kuwafurahisha watu je ndugu yangu mhubiri umaarufu wako watokana na nini e umaarufu wako watokana na haki na kweli uitendayo au ni kwa hayo ambayo wayanena ili uwafurahishe watu jibu lako kwa swali hili ndilo litakusaidia kufahamu iwapo umtumishi wa mungu au wajitumikia wewe mwenyewe mungu akusaidie ili katika yote uyatendayo yawe ni katika mapenzi yake daima sasa nataka tuombe pamoja kwa ajili ya haya ambayo tumejifunza leo hii na tuombe baba mfalme katika jina la mwana wako yesu kristo nalibariki jina lako kwa kuwa wewe ndiwe mungu na siku zote bwana huchoki kutufahamisha hilo ambalo ni lazima kulijua na kulifanya namuombea ndugu yangu kwamba katika hayo yote tuliyojifunza utamsaidia kuyakumbuka ili atende hilo ambalo ni sawa machoni pako tena la kukutukuza ninaimani kwamba haya niliyoyaomba ndiyo utakayoyatenda kwa kuwa nimeyaomba katika jina la yesu kristo aliye bwana na mwokozi wetu amen kutokana na mafundisho haya ndugu yangu mpendwa naamini kwamba kuna mengi ambayo umejifunza yatakayokusaidia katika maisha yako hasa kujua ni jinsi gani wahitaji kuishi kwa njia hiyo ambayo ni ya kumtukuza mungu pamoja na hili najua kwamba utawatendea watu wengine mema kama vile mungu amekutendea mema kwa njia ya mwana wake yesu kristo kama ufahamuvyo yule aliyetendewa mema ajua wema ni nini naye hanabudi kutenda vivyo hivyo kwa mtu awaye yote kwa majaliwa yake mwenyezi mungu tukutane tena kwenye kipindi kijacho kwa mafundisho zaidi na hadi wakati huo ni mimi mchungaji wako jofre wanjala munialo na neno litaendelea matumaini yangu ya kwamba umebarikiwa na hilo neno la bwana na uko tayari kutuuliza maswali yako hebu tuandikie ukitumia anwani ifuatayo kwa mtayarishi kipindi cha neno Trans World radio sanduku la posta ni254 nairobi kenya na kumbuka waweza kununua kanda ya kipindi hiki ambacho umekisikiza leo tumia anwani hiyo hiyo ambayo nimekupa ili tukupatie maelezo zaidi na hadi wakati mwingine ndimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela omodo nikikwaga nikikutakia amani ya bwana neno litaendelea