jambo hiki ni kipindi cha neno na ninaamini ushakitambua kwa kitambulisho hicho mimi ni pamela y omodo na kabla hatujaendelea hebu tupate wimbo w ufuatao kisha mchungaji jeffrey wanjala njala munialo atubariki na neno la bwana karibu karibu ndugu mpendwa katika jina la bwana wetu yesu kristo nitumaini langu kwamba umzima na ya kwamba umeendelea kuuona ukuu wake mungu maishani mwako hasa kwa kuwa wewe ni mtoto wake na kwamba amekujalia fadhili zake na neema zake siku hii na kama ilivyo leo hii kwenye kipindi chetu twaanza mafundisho kutoka kwenye kitabu cha nabii nahumu humu kumuhusu na humu, ni machache sana ya kibinafsi yanayojulikana huku mada yake ikiwa ni moja tu ambayo ni hukumu ya mungu juu ya ninawi mji mkuu wa ashuru huu ndio unabii ambao tutaupata kwenye kitabu hiki na kwa ufahamu wako tayari umekwisha kutimia kikamilifu swali lingine ambalo lipo ni kuhusu umuhimu wa kitabu hiki katika kizazi chetu cha leo pamoja na kujua ujumbe wake kwetu naam lile ambalo ni muhimu kwako kufahamu ni ya kwamba iwe ni lile ambalo halijatimia au lile ambalo tayari limekwisha kutimia daima linalo ujumbe kwa ajili yetu kwenye kitabu hiki kuna mengi ambayo ni yetu na pia yameandikwa kwa ajili yetu mwandishi wa kitabu hiki ambaye ni nahumu jina lake lina maana ya faraja licha ya ujumbe wake kuwa ni wahukumu nalo na swali ambalo lipo hapa ni kwamba itawezekanaje kwa nahumu kuishi kulingana na jina lake awezaje kuleta faraja kati ya ujumbe wa hukumu jibu la swali hili litategemea ni upande upi ambao upo ikiwa huyo anayehukumiwa ni adui yako basi hukumu hiyo itakuwa ni faraja kwako nahumu atambulika kutokana na aya hiyo ya kwanza ambayo yasema hivi ufunuo juu ya ninawi kitabu cha maono aliyoyaona nahumu mwelkoshi kwa hili ambalo twalisoma kwenye aya ya kwanza twaona ya kwamba nahumu alikuwa na mji wake nao huo mji ulikuwa unaitwa elkoshi ila mji huu ndugu msikilizaji haujulikani mahali ambapo upo leo hii katika mawazo yaliyopo la kwanza ni kwamba kuna huo mji wa elkoshi uliokuwepo katika milki ya waashuru hii ilikuwa ni maili chache kaskazini mwa ninawi kuna hawo ambao wamefikiri kwamba nahumu aliishi kwenye mji huo na kuutabiri mji ule kama ilivyokuwa kwa danieli aliyetabiri na kuishi huko babeli wazo la pili nalo na ni kwamba elkoshi ni jina la kijiji cha zamani huko ngʼambo za galilaya kisha wazo la tatu ni huo mji ambao ulikwepo yuda hata hivyo elewa hili ya kuwa jina hilo elkoshi lilikuwa jina lililotumika kwenye sehemu nyingi katika nchi tofauti pamoja na hili ni wazo la wasomi wengi kwamba nahumu alizaliwa kaskazini mwa israeli kisha akahamia elkoshi mji uliokuwa katika ufalme wa yuda wakati ambapo nahumu aliandika unabii huu ni dhahiri kwamba alifahamu kuhusu uvamizi wa senekerebu mfalme wa ashuru dhidi ya yerusalemu hili ndilo ambalo tutaliona kwenye sura ya kwanza ambayo yaonyesha ya kuwa nahumu alikuwa shahidi aliyeona kila jambo hapo yerusalemu ilipovamiwa na jeshi hilo la ashuru hii ilikuwa ni katika utawala wa huyo mfalme aitwaye hezekiya mfalme wa yuda matukio haya yamfanya nahumu awe ni nabii ambaye alihudumu pamoja na manabii wengine kama vile mika na isaya nahumu yakadiriwa aliyeandika unabii huu au kutabiri kati ya mwaka wa 720 na ule mwaka wa 636 kabla ya kuzaliwa kwa kristo hili huenda alitabiri miaka 1 mia au zaidi baada ya unabii wa yona na ujumbe wake kwa mji huo wa ninawi kuna kila uwezekano kwamba nahumu aliona uharibifu wa huo ufalme wa kaskazini jambo ambalo lilimgusa sana ninaposema habari za ufalme wa kaskazini ni na maana ya zile kabila 10 ambazo zilijitenga na kufanya ufalme wao kaskazini mwa yerusalemu nayo mada kuu kwenye kitabu hiki ni kuhusu hukumu ya mungu juu ya mji huwo wa ninawi na kuharibiwa kwa taifa hilo la ashuru kabisa nahumu katika ujumbe wake asimamia hili ya kuwa hukumu ya mungu ni ya haki juu ya taifa lolote lile nitakuuliza ndugu yangu kwamba tunapoendelea kujifunza kutoka kwenye kitabu hiki cha nahumu soma pamoja na kile kitabu cha yona hii ikiwa ni kwa msingi kwamba baada ya yona kuhubiri kwenye mji huwo waninawi ndipo nahumu nabii alikuja baada ya miaka 1 mia au zaidi na kutabiri haya ambayo twayapata kwenye kitabu hiki mungu alipomtuma yona kwenye mji huwa waninawi jambo la ajabu lilitendeka kwa kuwa asilimia kwa mia ya watu waliokuwa wapagani na makafiri walimrudia mungu kwa toba na kujinyenyekeza katika historia ya ulimwengu wote hakuna mji uliomgeukia mungu kama mji huo wa ninawi na kwa kuwa ninawi ndiyo ulikuwa mji mkuu wa ashuru ni lazima ushawishi mkubwa wa mabadiliko ulitokea huko na kusambaa katika pembe zote za taifa hilo licha ya uvuvio huo uliokuwepwo wakati ule swali ambalo ni lazima kujiuliza ni hili je hali hiyo yatoba na uvuvio iliendelea kuwepo na ikiwa kwamba iliendelea iliendelea hadi wakati upi pamoja na hili yafaa kujiuliza iwapo taifa hili au utawala wa ashuru baada ya huo ujumbe wa yona iwapo lilibadilika na kuwa taifa ambalo latembea katika utawa. jibu ambalo ni wazi kabisa ni la taifa hilo la ashuru halikubadilika muda ulivyoendelea kuyoyoma watu wale waliendelea kurudia njia zao za kale na kuwa wadhalimu kama hapo awali au zaidi kumbuka kwamba ndugu msikilizaji taifa hili lilikuwa limepokea ujumbe kutoka kwa nabii yona na sasa kuna ujumbe mwingine kutoka kwa nabii na waweza kukumbuka ujumbe ule wa mara ya kwanza mungu alimtuma yona kwa mji huo ulio mkubwa wa ninawi mji uliokuwa na uovu mwingi ambao hukumjua mungu na mara waliposikia ule ujumbe walitubu na kumgeukia mungu toba yao ilikuwa toka juu ya kiti kile cha enzi kufikia maskini kwenye sehemu yake naye mungu akawasamehe na kuhifadhi taifa lile lakini baada ya zaidi ya miaka1 na wao wakiwa wamezirudia njia zao za kale walipokea ujumbe mwingine ambao hasa ulikuwa kwenye msingi huu wao waliijua kweli walikuwa nayo nuru ya mungu lakini hawakutembea katika nuru ile kwenye kitabu hicho cha mathayo sura ya ya aya bwana yesu asema hivi kwa habari ya kuikana nuru neno lasema haya lakini jicho lako likiwa bovu mwili wako wote utakuwa giza basi ile nuru iliyomo ndani yako ikiwa giza si giza hilo swali ambalo lipo hapa ni kuhusu hiyo nuru ambayo ni giza nam nuru hiyo ambayo ni giza Kutokana na kukana kweli ya neno la mungu kama ilivyo kwenye biblia nam kuna biblia nyingi sana katika nchi hii na pia biblia miongoni mwa vitabu vyote ulimwenguni ndiyo yanunuliwa sana lakini ni kitabu ambacho hakisomwi jinsi inavyohitajika ashuru ilikuwa ni taifa ambalo lilikuwa na nuru ya mungu lakini waliikana kweli hiyo na ikawa kwamba nuru iliyokuwa ndani yake ilikuwa ni giza kuu basi siyo ilikuwa ni giza kweli taifa hilo la ashuru lilikuwa na nuru ya mungu mungu alikuwa amezungumza nao kwa mtumishi wake yona na kwa muda walimgeukia mungu wa kweli na kumtumikia naam hilo ambalo lilifanyika wakati ule halikuwa la kudumu maana walirudia njia zao mbaya njia za uovu na kwa sababu hiyo mungu hakuwa na lingine bali kuwahukumu viwavyo swali ambalo laweza kuwepo ni hili je mungu atenda haki kwa kuwahukumu watu kama hawa au taifa kama hili nahumu kama tutakavyoona baadaye jibu lake ni kwamba mungu atenda hilo ambalo ni sawa na la haki kwa kuhukumu taifa hilo na tena ni tendo jema kwake anapowahukumu watu kama wale kitabu hiki kwa upande mwingine kitatufahamisha kwamba mungu ni mwenye haki ni mtakatifu na pia ni mwema pamoja na hili tutaona ya kuwa mungu ni mtawala katika mataifa yote na mambo ya wanadamu jambo ambalo latuhusu sisi moja kwa moja basi kwa muktasari haya ndiyo ambayo tutajifunza kutoka kwenye kitabu hiki cha nabii na kwanza kwenye aya ya kz hadi aya ile ya 8 katika sura ya za tutaona na kujifunza kuhusu wema na haki yake mungu kisha jambo la pili tutaona haki na wema wake mungu inavyodhihirishwa kwa kauli yake ya kuharibu mji huwa wa ninawi pamoja na kunena hayo ambayo ni ya habari njema hilo ndilo twalipata kwenye aya hiyo ya 9 hadi 15 kwenye sura ya kwanza kisha jambo la tatu ni kuhusu haki na wema wa mungu jinsi unavyoonekana katika utekelezaji wa hilo alilonena kwalo yani kuharibiwa kwa ninawi hiyo ni kwenye sura ya pili na hiyo sura ya tatu kwenye sura ya pili tutajifunza na kuona jinsi ninawi ilivyoharibiwa kikamilifu pamoja na taifa lake ambalo ni ya shuru kisha kwenye sura ya tatu tutaona asira na kujilipizia kisasi kwa upande wake mungu jinsi ni halali na kuhesabiwa kuwa ni haki basi ndugu yangu hebu tugeukie kwenye sura ya kwanza aya ya kwanza ambapo twanza na hicho kipengele cha kwanza kinachohusu haki na wema wake mungu neno la mungu lasema hivi kwenye aya hii ya kwanza ufunuo juu ya ninawi kitabu cha maono aliyoyaona mwelkoshi ufunuo nuoambo neno la mungu mungulanena kuhusu ninawi ni hukumu ya mungu ambayo ilikuwa tayari kuwa juu ya taifa hilo la ashuru hapo awali nabii yona alikuwa ameleta habari za ujumbe ambao baada ya watu wale kutubu na kuacha udhalimu ya mikono yao mungu aliwasamehe na wala hakuwahukumu basi kwa hili twaona upendo wa mungu kwenye hicho kitabu cha yona ila kwenye kitabu iki cha nahumu twaona hukumu ya haki ya mungu juu ya taifa hili haya mawili yaani upendo pamoja na hukumu ni mambo mawili yasiyowachana ndugu yangu msikilizaji lile ambalo lafanya hukumu ya mungu kuwa ni ya kutisha ni kwa kuwa mungu hahukumu kwa hasira wala kukasirika na wala sio kwa kujilipizia kisasi ila huhukumu kwa kuwa ni mungu mwenye haki na mungu ni upendo lakini pia ni mwenye haki jambo ambalo ni lazima alitekeleze kwa wakati wake na kwa kuwa ni mwenye haki iwapo dhambi itakuwepo hata katika maisha ya wale awapendao ni lazima ataihukumu hili ni jambo ambalo rafiki msikilizaji unaposoma kwenye kile kitabu cha isaya pamoja na kile kitabu cha yeremia licha ya kuwa israeli walikuwa ni wateule wa mungu na bado wao ni wateule wa mungu hata leo hii mungu aliwahukumu kwa sababu ya dhambi hizo ambazo walikuwa wametenda hakuna yeyote aliye mtoto wa mungu atakayetenda dhambi naye aishi bila kuadhibiwa au kuhukumiwa maana iwapo jambo kama hilo litatendeka basi mungu hatakuwa mungu tena rafiki yangu iwapo mungu aliyeadhibu na kuhukumu israeli habari gani wewe ambaye unakosa kumfuata na kufuata hayo ambayo amekufunulia kwenye neno lake ni vyema ufahamu kwamba mungu anapohukumu ni lazima atakuhukumu kikamilifu iwe unamwamini au haumwamini hili ni jambo ambalo tuliliona kwenye kile kitabu cha danieli sura hiyo ya ano unaposoma mahali pale utaona kwamba mungu alimhukumu belshazar pamoja na taifa lake la babeli kwa sababu ya maovu ambayo walikuwa wakiyatenda rafiki yangu hauna udhuru wowote ule wa kuendelea katika dhambi au kufanya hilo ambalo si katika maadili yake mungu maana wakati utafika ambapo mungu atakuhukumu kama vile ilivyo kwenye kile kitabu cha yona msikilizaji twaona kwamba mungu alipenda taifa hilo la waashuru kama vile alivyomwambia yona licha ya yona kutaka sana kuona taifa hilo likiwa limeharibiwa chini ya hukumu ya mungu kwenye aya ya ya sura ya nne ya hicho kitabu cha yona mungu amjibu yona akimwambia hivi na mimi je haikunipasa kuhurumia ninawi mji ule mkubwa ambao ndani yake wamo watu zaidi ya mia 2 wasioweza kupambanua kati ya mkono wao wa kulia na mkono wao wa kushoto tena wamo wanyama wa kufugwa wengi sana mungu kwa huruma yake aliwahurumia hao wa mji wa ninawi pamoja na yote yaliyokuwemo kwa sababu ya jinsi mioyo yao ilivyokuwa baada ya kusikia ujumbe ule lakini sasa hakuna tena ujumbe mwingine bali ni hukumu ya mungu juu ya taifa hilo hili litawapata kwa kuwa watu wale walikuwa na mwanga huo wa jinsi wanavyohitaji kuishi lakini waliendelea katika udhalimu wao yona alikuwa amewahubiri na mji huo ukatubu na kuacha njia zao mbaya lakini ilikuwa ni kijujuutu na kwa subira yake mungu mungu hakufanya lolote lile bali aliwaachilia hata kizazi kilichofuatia ili waweze kutenda hilo ambalo ni sawa lakini hivyo si ndivyo ilivyokuwa na sasa siku hizo za neema zilipokwisha ndipo hukumu ya mungu ikatangazwa juu yake kwa kinywa cha nabii nahumu unaposoma kwenye aya ya19 ya sura ya tatu ya hiki kitabu cha nabii nahumu neno la mungu lasema hivi kwa habari ya hukumu hiyo ya mungu itakayokuwa juu yao jeraha yako ni nzito sana wote wasikiao habari zako wapiga makofi juu yako kwa maana ni nani ambaye uovu wako haukupita juu yake daima kutokana na hili ambalo litaupata mji huu wa ninawi pamoja na ashuru kwa jumla ni jambo ambalo laweza kumpata awayi yoyote yule anayeendelea katika hali ya udhalimu na kutenda dhambi maishani mwake nam sijui ni wapi hapo ambapo mungu huamua kwamba yatosha bali jambo ambalo lipo ni kwamba kuna hiyo sehemu ambayo mtu yafikia na hapo ndipo ambapo mungu huamua kwamba imetosha unapoendelea katika dhambi ndugu yangu ni rahisi kufikia mahali kama hapo ambapo neema ya mungu haiwezi kukufikia hii ikisababishwa na hali ya ugumu wa moyo wako na kutokuamini hili msikilizaji kama ilivyokuwa kweli kwa ninawi na taifa lote la ashuru ndivyo yaweza kutendeka katika maisha ya mtu binafsi kumbuka hili miongoni mwa hao ambao walitoka misri neno la mungu latwambia kwamba hawakuingia katika raha yake bwana kwa sababu ya kutokuamini watu wale kama vile unavyosoma kwenye kile kitabu cha kutoka pamoja na kile kitabu cha hesabu na hata katika kitabu cha yoshua utapata kwamba wale watu mara nyingi walirudi nyuma na hata wengine wakatamani kurudi misri hilo ni jambo ambalo unaonyesha kwamba hawakumwamini mungu hata kidogo na pia walikuwa na roho hiyo ya kutokuamini jambo ambalo liliwafanya mungu awahukumu kwa kutokuingia katika raha yake ambayo alikuwa amewaahidia sijui hali yako sasa na wala huwezi kujua ni wapi hapo ambapo mungu atasema kwamba yatosha na mara ujipata mbele zake kwa hukumu lile ambalo wahitaji kujua ni kwamba baada ya yona kunena kwenye nchi ile ilipita zaidi ya miaka 1 mia ndipo mungu akanena kwa kinywa cha naumu kwamba ataihukumu ashuru kama wewe pamoja nami tunavyofahamu hatujui hilo ambalo lipo mbele zetu na hilo ni jambo la kutufanya tuwe wenye busara katika yote tuyatendayo subira na uvumilivu wa mungu kwako ni kwa msingi huu kwamba upate nafasi ya kufahamu kuwa yeye ni mwenye haki na akupenda ndiposa akutaka ubadili mwenendo na tabia yako hili hautalifanya ya kwa njia nyingine bali ni kwa kumfuata yeye tu kwa kuwa ndiye anayefahamu ni njia gani ambayo wahitaji kufuata ili kufikia hapo ambapo wahitaji kuwa yani kuwa upande wake njia hiyo msikilizaji wangu ametuonyesha nayo na ni katika mwana wake yesu kristo hakuna njia nyingine ambayo utatafuta wala hakuna lolote utakaloweza kutenda ili uwe jinsi ambavyo mungu hakutaka ni lazima upitie kwenye njia hiyo ambaye ni yesu kristo kwa kuwa yeye ndiye njia nayesiye njia tu bali ndiye kweli na uzima wala hakuna yeyote ambaye iwaweza kwenda kwa mungu baba ila kwa njia ya yeye sote ndugu msikilizaji neno la mungu lasema kwamba ni wenye dhambi wastahil kuhukumiwa lakini kwa kumwamini yesu kristo twafanyika na kuhesabiwa haki bure mbele za mungu hili ambalo nalisema ndilo ambalo twalipata kwenye kitabu cha warumi sura ya chawarumisaya i a 21 kuendelea ambapo neno la mungu linatujulisha kwamba ni katika yesu kristo tu ndipo twahesabiwa haki na siyo kwa sababu ya lingine lolote ambalo twaweza la lakini sasa haki ya mungu imedhihirika pasipo sheria inashuhudiwa na torati na manabii ni haki ya mungu iliyo kwa njia ya imani katika yesu kristo kwa wote waaminio maana hakuna tofauti kwa sababu wote wamefanya dhambi na kupungukiwa na utukufu wa mungu wanahesabiwa haki bure kwa neema yake kwa njia ya ukombozi ulio katika kristo yesu ambaye mungu amekwisha kumweka awe upatanisho kwa njia ya imani katika damu yake ili aonyeshe haki yake kwa sababu ya kuziachilia katika ustahimili wa mungu dhambi zote zilizotangulia kufanywa apate kuonyesha haki yake wakati huu ili awe mwenye haki na mwenye kumhesabu haki yeye amwaminiye yesu ku wapi basi kujisifu kumefungiwa nje kwa sheria ya namna gani kwa sheria ya matendo la bali kwa sheria ya imani basi twaona ya kuwa mwanadamu huhesabiwa haki kwa imani pasipo matendo ya sheria au je mungu ni mungu wa wayahudi tu siya mungu wa mataifa pia nam ni mungu wa mataifa pia kama kwa kweli mungu ni mmoja atakayewahesabia haki wale waliotahiriwa katika imani nao wale wasiotahiriwa atawahesabia haki kwa njia ya imani hiyo hiyo basi je twaibatilisha sheria kwa imani hiyo hasha kinyume cha hayo twaithibitisha sheria hayo ambayo tumeyasoma kwenye kitabu hiki cha warumi msikilizaji ni mambo ambayo yatuonyesha waziwazi kwamba haki ambayo wahitaji kuwa nayo haitatokana na matendo yako ya, ya sheria au matendo mema bali yatokana na wewe kumwamini yesu kristo ambaye mungu alimtoa awe upatanisho kwa njia ya imani katika damu yake kwa hivyo unapomwamini yesu kristo hautakuwa na hofu hata kidogo ya hukumu ya mungu kwa kuwa unayo anayesimama mbele za uso wa mungu siku zote akikufanyia maombezi jina lake ni yesu kristo nawe unapomwamini huyu utakuwa ni salama sasa na hata milele ndugu yangu naamini kwamba hilo ndilo utakalotenda yani kumwamini huyo aliyechukua nafasi yako ili uhesabiwe haki bure mbele zake mungu na kufanyika mwana wake hakuna mahali pengine popote pale ambapo waweza kupata thibitisho hili au fursa kama hii isipokuwa ufuata hili ambalo neno lake bwana limetwambia kwa leo na kwa hili ningelipenda kukukumbusha kwamba hatujui ni wakati upi ambapo twaweza kusimama mbele zake mungu na kama ilivyo hatuwezi kusimama na chochote ambacho tumekitenda maana hicho ambacho tumekitenda au lolote ambalo twafikiri kwamba naweza kututetea halina msingi hata kidogo Jee, utaweza je utawezaje kusimama mbele ya mungu na kusema kwamba haya matendo niliyoyatenda ndiyo ambayo yanipa haki mbele zako je hilo litawezekana kweli huku wewe mwenyewe wafahamu kwamba mungu alimtoa mwana wake ambaye amemweka awe upatanisho kwa njia ya imani katika damu yake je wataka kubatilisha hilo ambalo mungu tayari ameliweka haiwezekani hata kidogo hauna udhuru hauna njia nyingine wala hauna sehemu yoyote ile ambayo waweza kukimbilia ili ufanyike haki mbele za mungu isipokuwa katika yesu kristo usipofanyika haki mbele za mungu fahamu kwamba tayari umehukumiwa lakini imani yangu ni kwamba utachagua hilo ambalo halitakuweka chini ya hukumu yake mungu hasa kwa kumwamini yesu kristo na kwa hili hebu tuombe pamoja na tuombe baba mungu katika jina la bwana wetu yesu kristo nalibariki jina lako kwa kuwa wewe si mungu aliyejificha ambaye tutende hayo ambayo hajatufunulia bali bwana umejifunua kwetu nasi kwa kwa hilo asante kwa kuwa sasa tunao ufahamu wa jinsi ambavyo pendo lako halitangamani na haki yako nalo hili twaliona kwa kuwa wewe ulimtuma mwana wako ili aje na kufa kwa ajili yetu kusudi tufanyike na kuhesabiwa haki bure mbele zako bwana naomba ya kuwa katika haya msikilizaji wangu anapoendelea kuyatafakari ngonyeshe mengi ambayo umemtendea ili afahamu ya kwamba subira na uvumilivu wako ni faida yake ya kutambua upendo wako na haki yako unapohukumu hili naliomba katika jina la yesu kristo aliye bwana na mwokozi wetu wetumen mpendwa msikilizaji naamini kwamba katika haya ambayo tumeanza kujifunza kwenye kitabu hiki cha nahumu tutaona makuu zaidi ambayo yamehusu mungu wetu na yale ambayo twahitaji kutenda na kutakia kila naheri unapofuata hilo ambalo ni haki na la kumpendeza mungu maishani mwako na hadi twakapokutana tena kwenye kipindi kijacho ni mimi mchungaji wako jofre wanjala munialo na neno nitaendelea wangu neno ni lazima liendelee kwa hivyo hebu tuandikie barua utueleze jinsi hili neno la bwana linakubariki anwani yetu ndiyo hii ifuatayo kwa mtayarishi kipindi cha neno transworld radio sanduku la posta postani 21514 nairobi kenya kumbuka msikilizaji wangu waweza kununua kanda ya kipindi hiki ambacho umekisikiza leo ikiwa tu utatuandikia barua ili utuambie hivyo na hadi wakati mwingine ndimi mtayarishi wa kipindi hiki pame la umodo nikikwaga nikikutakia mema leo neno litaendelea