bariki jina la bwana mungu wetu ndugu msikilizaji kwa kuwa neema na fadhili zake ni nyingi kwetu leo hii ndiposa tumepata fursa hii ya kulisikia neno pamoja na kujifunza hilo ambalo latupasa ni furaha yangu kuwa mwenyeji wako kwenye kipindi hiki nikiwa na hilo tumaini katika kristo kwamba mungu atanena nawe na kukinua katika kila hali kwa kuwa ndiye mchungaji wetu mwema basi karibu tuendelee kwenye somo letu ambalo lipo kwenye kitabu cha waraka wa kwanza wa yohana sura ya tano, tukianzia aya ya kwanza hadi ile aya ya nne. kwenye sura hii ya tano lile ambalo tutajishughulisha nalo ni kwamba mungu ni uzima vipengele vingine ambavyo vimo humu ni huo ushindi ulio nao kama mtoto wa mungu dhidi ya ulimwengu na pia hakikisho la uokovu ambao umeupokea kutoka kwake hapo awali kwenye sura zilizotangulia tulifahamu na kujifunza kwamba mungu ni nuru mungu ni upendo na sasa tunapokaribia mwisho wa kitabu hiki tutajifunza ili ambalo tayari nimelitaja yaani mungu ni uzima kwenye aya za kwanza tano za kutangulia kwenye sura hii ya tao neno la mungu lanena kuhusu ushindi wako wa msikilizaji dhidi ya ulimwengu ulimwengu kama vile ambavyo neno la mungu lanena ina maana ya mipangilio yote iliyomo uchoyo uliomo ulafi majonzi magonjwa na dhambi neno la mungu kwenye sura hii aenda kutufahamisha kwamba wewe kama mtoto wa mungu unayo ushindi dhidi ya hayo yote liposa neno la mungu lafungua sura hii ya a kwa maneno yafuatayo kwenye aya ya kwanza neno lasema hivi kila mtu aaminiye kwamba yesu ni kristo amezaliwa na mungu na kila mtu ampendaye mwenye kuzaa ampenda hata yeye aliyezaliwa na yeye kulingana na aya hii iwapo ulikuwa na swali ya jinsi watu au mtu anavyozaliwa mara ya pili hapa kuna jib nalo ni kwamba mtu aaminie kwamba yesu ni kristo huyo amezaliwa na mungu au amezaliwa mara ya pili ili ufanyike kuwa mwana wa mungu ni kwa njia hiyo iliyo rahisi ya kuwa na imani katika yesu kristo aliye bwana ndiposa kwenye injili ya yohana sura ya1 neno la mungu lasema kwamba bali wote waliompokea aliwapa uwezo wa kufanyika watoto wa mungu ndiyo wale waliaminilo jina lake ndugu yangu hili ambalo neno la mungu latunenea ni yakuwa, kristo, ya kuwa unapomwamini kristo wayaamini hayo aliyo yanena kujihusu pamoja na yote aliyotenda kwa niaba yako elewa hili iwapo hakuwa jinsi alivyosema basi yote aliyotenda ni bure tena ni ubatili na kwa mara nyingine ni lazima nirudie hili kwamba kuzaliwa kwa yesu na huyo bikira lilikuwa ni jambo la muhimu sana je ni nani huyo aliyekufa kwa ajili ya dhambi za ulimwengu ulimwenguna haikuwa mtu wa kawaida kwa kuwa mtu wa kawaida mwanzo kabisa ni mtenda dhambi na haiwezekani hata kidogo kwake hata akifa kwa sababu ya dhambi zake kujiokoa mauti ambayo mtu wa kawaida anaruhusiwa kufa ni katika hukumu na kutengwa na mungu milele kwa msingi huo kila mmoja anayemwamini kristo yesu huyo huzaliwa mara ya pili na kufanyika mtoto wa mungu je unapozaliwa mara ya pili wafahamuje kwamba hilo limetendeka je kuna hilo ambalo wahisi nam kuna hao ambao huhisi mabadiliko lakini la muhimu ni huo ufahamu kwamba kila mtu aaminiye kwamba yesu ni kristo huyo amezaliwa na mungu na kila mtu ampendaye mwenye kuzaa ampenda hata yeye aliyezaliwa na yeye unapomwamini bwana yesu kristo basi huwa umezaliwa mara ya pili na mungu afanyika kuwa baba yako yeye ndiye mungu baba na kwa imani au kwa msingi wa ungamo la kinywa chako anakuwa baba yako mbinguni rafiki yangu ikiwa huyo mungu ndiye baba yako wa mbinguni nawe umezaliwa naye basi utampenda lakini hapo si ndipo mwisho maana itakulazimu umpende hata yeye aliyezaliwa na yeye hii ina maana kwamba utawapenda watoto wengine wa mungu mliozaliwa nao kwa imani katika kristo kuwapenda watoto wa mungu ni jambo ambalo lipo kwenye kitabu hiki kama ilivyo kwenye sura ya tatu ya ya cha waraka wa wa kwanza yohana aya hiyo ya moja, ambapo neno la mungu lasema haya maana hii ndiyo habari mliyoisikia tangu mwanzo kwamba tupendane sisi kwa sisi na kwenye kile kitabu cha injili ya yohana sura ya ya aya 15 yesu akinena na wanafunzi wake wakati ule aliwaambia hivi hivyo watu wote watambue ya kuwa ninyi mmekuwa wanafunzi wangu mkiwa na upendo ninyi kwa ninyi ndugu yangu ni lazima kuwapenda hao waliozaliwa katika nyumba ya mungu kama wewe unavyotaka kupendwa kuzaliwa mara ya pili haina maana ya kufuata desturi za kanisa au dini ni kweli hata hivyo kwamba ukiwa umezaliwa mara ya pili utahusika na hayo ambayo yanakupasa hasa kuwa mshirika wa ushirika fulani ambao una msingi wake katika neno hili ila unapokuwa mshirika haina maana kwamba kuhusika kwako ndiko kumeleta uokovu maishani mwako au kufanyika kwako kuwa mwana wa mungu hili lishika kabisa ndugu yangu maana wengi wamepotoka kwa kufikiri kwamba wanapohusika katika mambo ya dini wao wameokolewa au wanakibali na mungu naam waweza kuwa na kibali lakini sio mbele zake mungu ila ni mbele za hao ambao mwatumika pamoja nao iwapo utakubalika mbele zake mungu iwapo utaitwa mwana wa mungu ni sharti ufuate hayo maagizo ambayo neno la mungu la kunenea waziwazi wazi, nayo na ni kukiri kwamba yesu ni kristo na kwamba alikufa kwa ajili ya dhambi zako ili wewe ambaye ulikuwa umehukumiwa mauti yani kutengwa milele na mungu upatanishwe na mungu hakuna njia nyingine yoyote ambayo utaifanya kusudi ukubalike naye mungu isipokuwa njia hiyo ambayo neno la mungu la kuambia ni kwamba wampenda mungu wampenda huyo mungu aliyekuzaa na pia wawapenda hao waliozaliwa na yeye kwa kuwa ni ndugu na dada zako katika bwana hawa ndugu na dada zako sio hao ambao mnashirikiana nao kila siku ya ibada au wakabila lako au nchi yako au kikundi chenu wewe uliyezaliwa mara ya pili utawapenda hao waliozaliwa mara ya pili bila ya kujali ni wapi ambapo wanatoka ndugu yangu unapofanya hivyo basi hilo ndilo litakuwa thibitisho kwamba wewe kwa hakika umuumini na pia kwamba wampenda bwana katika hili ningelipenda pia ufahamu kwamba kuna hakikisho la uokovu na uwana wako kwenye maandiko haya baadhi ya hayo ambayo ni dhihirisho la uwana ni kama ifuatavyo unaposoma kwenye hiki kitabu cha waraka wa kwanza wa yohana sura ya pili aya saa a29 neno lake bwana lasema hivi kama mkijua ya kuwa yeye ni mwenye haki jueni ya kuwa kila atendaye haki amezaliwa na yeye mwenzangu kama mtoto wa mungu daima wafaa kutenda haki utendaji wa haki sio hilo geni ambalo watenda sasa na baada ya muda watenda tofauti haki ni lazima iwe ni utu wako ila kwa sababu ya udhaifu waweza kuanguka na kumkosea mungu lakini fanya lengo lako daima kuwa utendaji wa haki kwa kuwa huu mtoto wake la pili ambalo nataka kukwambia ndugu msikilizaji ambalo lahihirisha kwamba uu mwana wa mungu a yani uwana wako ni neno hilo ambalo twalipata kwenye sura ya ta ya hiki kitabu cha waraka wa kwanza wa yohana aya ya tisa. nalo neno hilo hivi kila mtu aliyezaliwa na mungu hatendi dhambi kwa sababu uzao wake wakaa ndani yake wala hawezi kutenda dhambi kwa sababu amezaliwa kutokana na mungu uelewa kwamba ndugu msikilizaji neno la mungu linaposema kwamba kila mtu aliyezaliwa na mungu hatendi dhambi haina maana kwamba hautakosea hapa na pale bali kile ambacho hasa kinamaanishwa hapa ni kwamba kama mtoto wa mungu huwezi kuendelea kuishi na kugagaa katika dhambi haiwezekani hata kidogo mtu asiye mtoto wa mungu yeye hutenda dhambi mtindo wa maisha yake ni dhambi jambo ambalo hatarajiwi kubadilisha wakati wowote wa ule hadi wakati huo ambapo kristo atamwokoa maisha yake nasi wakati mmoja tuliishi katika dhambi hadi wakati huo ambapo kristo alituokoa na kuyabadilisha maisha yetu na hivyo hatuishi tukiendelea katika dhambi bali kwa uwezo wa roho mtakatifu ambaye mungu ametushirikisha sisi twawezesha kuishi katika hayo ambayo ni ya kumpendeza mungu kisha kwenye sura ya aya ya as katika kitabuiki cha waraka wa kwanza wa yohana neno la mungu liendelea kutwambia hivi kama dhihirisho la uwana wetu katika jamii ya mungu neno hivi wapenzi nampendane kwa kuwa pendo latoka kwa mungu na kila apendaye amezaliwa na mungu naye anamjua mungu wewe kama mtoto wa mungu ni lazima kuwapenda ndugu zako katika kristo hili rafiki yangu ni hilo ambalo tayari nimelitajia na ni lile ambalo hasa na ni lile ambalo hasa lahusu matendo yako na jinsi ambavyo wawachukuwa watoto wa mungu yale unayowatendea watoto wa mungu ndiyo ambayo yatakupa hakikisho kwako mara ya pili je wawapenda wa kristo wenzio hebu tuendelee ndugu yangu kwenye aya ya nne, katika kitabu hiki cha waraka wa kwanza wa yohana sura ya tano, tuone ni nini hilo ambalo ladhihirisha uwana wetu neno la mungu kwenye sehemu hii lasema hivi kwa maana kila kitu kilichozaliwa na mungu huushinda ulimwengu na huku ndiko kushinda kuushindako ulimwengu hiyo imani yetu hili ambalo twalisoma hapa msikilizaji ni wazi kabisa kwamba wewe uliye mtoto wa mungu ni lazima kuwa mshindi na ni kwa imani ulio nayo katika kristo wewe mwenyewe peke yako daima hautaweza kuushinda ulimwengu maana ulimwengu bila kristo hatuwezani nao hata kidogo kisha kwenye aya ya18 katika sura ya 5 ya iki kitabu cha waraka wa kwanza wa yohana neno la mungu latuambia hivi kwa habari za udhibitisho la uwana wetu katika jamii ya mungu neno hivi twa jua ya kuwa kila mtu aliyezaliwa na mungu hatendi dhambi bali yeye aliyezaliwa na mungu hujilinda wala yule mwovu hamgusi rafiki msikilizaji haya ni baadhi ya yale ambayo yamtambulisha mtoto wa mungu lakini kadiri ya jinsi tutakavyokuwa tukiendelea kujifunza kutoka kwenye kitabu hiki kuna mengi zaidi ambayo utayafahamu neno la mungu litatunenea kuhusu upendo utii na kweli kama alama za mtoto wa mungu na vile ufahamuvyo hakuna anayeweza bisha na haya matatu niliyoyataja yataja yani upendo utina kweli ambavyo ni kitambulisho cha mtoto wa mungu hebu tuendelee mbele kwenye aya ya pili tuone neno la mungu latuambia nini katika kitabu hiki cha waraka wa kwanza wa yohana sura ya a neno lasema hivi katika hili twajua kwamba twawapenda watoto wa mungu tumpendapo mungu na kuzishika amri zakeaa ilivyo ndugu msikilizaji neno la mungu lasisitiza upendo kati ya hao walio watoto wa, wa mungu hii ni kwa kuwa pendo linapokwepo miongoni mwa watoto wa mungu ni wazi kwamba lile ambalo limetangulia ni kumpenda mungu katika maisha ya binafsi ya kila mmoja wao mtume anena habari za kuzishika amri za mungu ambazo huenda wajiuliza ni amri gani hizo amri hizi haiwezekani ziwe zile ambazo aliwapa wana wa israeli bali ni hizo ambazo kristo aliwapa wanafunzi wake alipokuwa pamoja nao mfano mzuri ni zile amri ambazo twazipata kwenye kile kitabu cha wathesalonike sura ile ya 5 idadi yake ikiwa ni kama 22 hivi nitakuuliza usome neno hili kusudi ufahamu hayo ambayo ya kupasa kama mtoto wa mungu amri hizo ndizo wewe kama muumini wafaa kuzifuata nakumbuka kwamba ni lazima kila mtoto wa mungu kuzifuata hizi amri na kuzitenda kama sehemu ya maisha yake hili ni jambo ambalo daima ndugu msikilizaji lazima utamani kutenda na isitoshe sio tu kwenye wathesalonike ndipo wapata amri hizo bali ni kwenye neno lake bwana kwa jumla soma biblia yako naye roho mtakatifu wa mungu atakuongoza kwa hayo ambayo wayafaa ya kuyatenda kama mtoto wa mungu tunapoendelea kwenye aya ya tatu neno lake bwana liendelea kwa kutwambia hivi kwa maana huku ndiko kumpenda mungu kwamba tuzishike amri zake wala amri zake si nzito hapa rafiki msikilizaji twapata himizo kutoka kwa mungu kwamba katika kuzishika amri hizi tutafahamu kwamba si nzito hii haina maana kwamba zitakuwa ni rahisi ila lile ambalo lipo ni kwamba katika kuziweka au kuzitimiza amri hizi utaelewa kwamba sio jambo ambalo litakuwa ni la kungʼangʼania kama vile mzigo huwa bali itakuwa ni furaha kwako katika moyo wako kwa hili basi kila aliye mtoto wa mungu licha ya ugumu ambao waweza kuwepo kwa ajili ya udhaifu wa namna fulani daima atatafuta kutenda hilo ambalo ni la kumpendeza mungu nalo na ni kuzishika amri hizi nakumbuka kisa kimoja ambapo msichana mmoja aliyeonekana kuwa ni mdogo lakini alimbeba mtoto mwingine aliyeonekana kuwa ni mzito msichana huyo alipoulizwa iwapo mtoto huyo siyo mzito kwake alijibu na kusema kwamba siyo mzito kwa kuwa ni ndugu yake yakena kuna utofauti katika kumbeba ndugu yako na huyo asiye ndugu yako kwa hivyo unapowaza habari za kuzishika amri za mungu ijapokuwa walimwengu wataona kwamba ni jambo gumu lakini kwa kuwa wampenda mungu aliye baba yako nawe wataka kumpendeza uzito huo hautauona bali utatimiza hilo ambalo neno la kuagiza kwa, kwa maana huku ndiko kumpenda mungu kwamba tuzishike amri zake wala amri zake si nzito ndugu yangu kati ya amri ambazo neno lake mungu limekuwa likirudia kwenye kitabu hiki ni kwamba ni lazima tuwapende wale walio watoto wa mungu kumbuka kwamba mtoto wa mungu hawezi kutazamatazama na kuona ni nini hicho ambacho watu watamtendea bali ni lazima yeye mwenyewe kutanguliza upendo kabla upendo huo hajauona kwa hili basi rafiki yangu ni kweli kwamba kama mtoto wa mungu ni lazima kutanguliza kutenda hayo ambaye neno la mungu la kuagiza sio kuwaangalia watu wengine waanze kutenda hilo ambalo wahitajika kutenda mabadiliko ni lazima yaanze nawe iwapo watarajia mabadiliko kristo alisema kwamba hivyo watu wote watatambua ya kuwa ninyi mmekuwa wanafunzi wangu mkiwa na upendo ninyi kwa ninyi ikiwa wampenda bwana yesu kristo na mungu baba basi ni lazima kuwapenda hao waliozaliwa naye na kwa kufanya hili utakuwa ukimtii mungu na kuzishika amri zake bwana yesu kristo alisema kwamba nira yake ni laini na mzigo wake mwepesi ukikosa pendo kwa bwana yesu basi yote ambaye ni matakwa yake kwako ni lazima yatakuwa ni mazito mno kwako na wala huwezi kumtumikia lakini ukiwa na hilo pendo kama vile alivyosema kwenye hicho kitabu cha mathayo sura ya11 aya iyo ya28 ndivyo itakavyokuwa maishani mwako na hata katika huduma yako nam lile ambalo wafaa kufahamu amri zake siyo nzito ikiwa wampenda baada ya kuyaona hayo hebu tutelemke kwenye aya ya ambayo yasema hivi kwa maana kila kitu kilichozaliwa na mungu huushinda ulimwengu na huku ndiko kushinda kuushindako ulimwengu kuhu hiyo imani yetu kwa mujibu wa maandiko haya rafiki msikilizaji twapata jinsi ambayo sisi kama watoto wa mungu tunao ushindi nayo na ni kwa hiyo imani yetu ni kwa jinsi hiyo ndipo twaushinda ulimwengu twaokolewa kwa imani na pia twaendelea katika uokovu kwa imani tumezaliwa mara ya pili kuwa watoto wa mungu kwa imani katika yesu kristo na ni kwa njia hiyo ya imani tu ndipo tutaweza kuushinda ulimwengu huu mara tunaposikia habari za ushindi ni lazima kuwepo na hilo ambalo lilikuwa pingamizi au adui kwenye sura ya pili ya iki kitabu ndugu msikilizaji aya hiyo ya15 na kufuatia alitaja yale ambayo ni adui kwa mtoto wa mungu mambo ambayo yaliyomo katika dunia hii au ulimwengu katika ulimwengu kuna hayo yaliyo ya ulimwengu yani tamaa ya macho tamaa ya mwili na kiburi cha uzima zote hizi zikiwa zatokana na huyo shetani nam ni kweli kwamba ulimwengu na mambo yake vi pamoja nasi lakini twajijua ya kuwa ijapokuwa tu katika ulimwengu sisi si wa huu ulimwengu mfano kuhusu haliyetu kama waumini ni habari za yoshua kwenye agano la kale hii ilikuwa ni wakati ule ambapo alikuwa akielekea kuingia kanani najua kwamba kuna wengi ambao wamefikiri kwamba maisha ya kanani ni kama hayo ya mbinguni na pia kuna nyimbo nyingi ambazo zimeimbwa kuhusu jambo hili ila hiyo si sawa kwa kuwa kanani ni hayo maisha ambayo muumini iwafaa kuishi sasa hapa ulimwenguni hili nalisema kwa kuwa unapofikiri habari za yoshua hakuingia kanani kama mtu aingiavyo katika nyumba yake bali alipigana vita na kushinda vivyo hivyo wewe pamoja nami iwapo tutafurahia haya ambayo neno la mungu la au kufurahia uokovu wetu ni lazima kutambua kwamba kuna vita vya kufanya adui yupo na ni lazima kumshinda kabla ya kupata baraka hizo ambazo zipo kwa ajili yetu yoshua kabla ya kuketi na kufurahia mema ya nchi ilimbidi kupigana na adui watatu yeriko ai na wale wagibioni je wewe ndugu msikilizaji wafahamu kwamba unaye adui najua kwamba wafahamu hilo lakini swali ni hili je utamshinda majibu ya maswali haya ndiyo tutakayoyashughulikia kwenye kipindi kijacho kwa sasa ndugu msikilizaji nataka tuombe pamoja na tuombe, mungu baba katika jina la mwana wako yesu kristo twakushukuru kwa kuwa hakuna mungu kama wewe na wala hajakuweko leo hii twayainua macho yetu kwako tukiomba kwamba utatupa hekima na maarifa kusudi tuzidi kufahamu na kutenda hayo ambayo ni ya kukupendeza hasa kuzishika amri zako ambazo si nzito kwa kuwa twakupenda namwombea ndugu yangu msikilizaji ya kwamba anapokutazamia katika kila jambo bwana utasimama naye na kumpa hekima na maarifa hiyo ya kuyafuata hayo ambayo umemwagiza katika neno lako haya nayaomba kwa imani nikijua kwamba ndiyo utakayomtendea kwa kuwa nimeomba katika jina la yesu kristo aliye bwana na mwokozi wetu Amen. rafiki yangu iwapo kuna hilo ambalo kila mmoja wa watoto wa mungu ahitaji ni ushindi katika maisha yayo ya kila siku katika kila nyanja je hili kwa akika lawezekana au ni maneno tu ndiyo twasoma huku hali kamili ni mambo mengine ungana nami kwenye kipindi kijacho ili kwa pamoja tutazame na kujua ni jinsi gani ambayo tuweza kuuchukua ushindi tuliopewa na mungu na kuudhihirisha katika maisha yetu ya kila siku hadi tutakapokutana tena kwenye kipindi kijacho neema yake bwana iwe pamoja na roho yako na kukusaidia katika kila njia ni mimi mchungaji wako jofre wanjala munialo na neno litaendelea ndiyo msikilizaji wangu neno ni lazima aliendelee kwa hivyo hebu tuandikie barua utueleze jinsi hili neno la bwana linakubariki anwani yetu ndiyo hii ifuatayo kwa mtayarishi kipindi cha neno radio sanduku la posta ni mbili moja 21514 nairobi kenya kumbuka msikilizaji wangu waweza kununua kanda ya kipindi hiki ambacho umekisikiza leo ikiwa tu utatuandikia barua ili utuambie hivyo na hadi wakati mwingine ndimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela la umodo nikikwaga nikikutakia mema leo neno litaendelea