kwa ajili yako ndugu msikilizaji kwamba umechagua kutumia muda wako wa sasa kulisikia neno la mungu ambalo latoka kwenye biblia rafiki mpendwa uamuzi huo ambao umeufanyani wa busara kwani neno hili ndilo kimbilio uzima na baraka kwa kila mwanadamu hasa kwa huyo ambaye analiamini neno hili na kulifuatilia kwa kulitenda hakuna sehemu yoyote ile ambayo siyo wanadamu toweza kupata tumaini la maisha yetu katika siku ya leo isipokuwa katika neno hili kama tulivyojifunza kwenye kipindi kilichopita ilibainika wazi kwamba kwa kuwa yona aliasi hilo ambalo mungu alikuwa amemwagiza shida iliwapata hao ambao walikuwa karibu naye jambo lililotufunza kwamba mara tunapomwasi mungu kwa kukosa kumtii kwa njia yoyote ile ni lazima kutakwepo na matokeo mabaya maishani tunapotazama katika jamii na umma kwa jumla kwa sababu ya kutomtii mungu maafa yamezidi kutukumba lakini kwako uliyemwamini kristo unalotumaini ambalo halitakuahibisha hilo ndilo ambalo neno la mungu lunatuambia kwamba yeyote anayemtumaini bwana hata tahayarika nami msikilizaji nina furaha moyoni mwangu nikijua kwamba umiongoni mwa hao ambao wanamtumaini kristo mwana wa mungu aliye hai kwa hivyo sina budi ila kukukaribisha kwenye mafundisho yetu ya leo ambapo tuendelea kujifunza kutoka kwenye kitabu hiki cha nabii yona somo kwenye sura ya ya yona, ya moja, sura ya pili, ya ya ya ya kwanza kitabu hiki cha nabii yona aya aya hadi pili kwenye sehemu hii yona atafikia kwenye kituo cha kwanza baada ya kujaribu kutoroka uso wa bwana mungu kituo chenyewe msikilizaji siyo sehemu nyingine bali ni kwenye tumbo la samaki na ili tupate mwelekeo au msingi wa lile ambalo lilikuwa likiendelea hapo awali nitaanza kusoma neno la mungu kutoka kwenye aya aya ya saba, hadi hiyo ya hadi hiyo nalo neno la mungu lasema hivi wakasemezana kila mtu na mwenzake haya na mpige kura mpate kujua mabaya haya yametupata kwa sababu ya nani basi wakapiga kura nayo na kura ikamwangukia yona ndipo wakamwambia tafadhali utuambie wewe ambaye mabaya haya yametupata kwa sababu yako kazi yako ni kazi gani nawe umetoka wapi nchi yako ni nchi ipi nawe wa kabila gani akawaambia mimi ni muebrania nami na mcha bwana mungu wa mbingu aliyeziumba bahari na nchi kavu ndipo watu wale wakaogopa mno wakamwambia ni jambo gani hili ulilolitenda kwa maana watu wale walijua ya kuwa amekimbia ajiepushe na uso wa bwana kwa sababu alikuwa amewajulisha basi wakamwambia tukutende nini ili bahari itulie kwa maana bahari ilikuwa inazidi Kuchafuka. swali hili ambalo lipo hapa kwenye aya hiyo ya11 msikilizaji latokana na hao mabaharia kufahamu kwamba yona alikuwa mcha mungu mungu ambaye ni dhahiri kwamba walimwogopa na hivyo hawakutaka kutenda lolote juu ya mtu huyo ambaye alikuwa mtumishi wake ndiposa katika ugumu wa kukata kauli kumhusu walimtaka yona anene hilo ambalo angelipenda wao kutenda ili bahari itulie kwa ajili yao yona alimjua mungu wake kwa hivyo ni yeye tu ndiye ambaye angeliweza kuwaelekeza viwavyo naye yona aliwaambia maneno yafuatayo kwenye aya ya 1nbl neno hilo lasema hivi naye akawaambia nikamateni mnitupe baharini basi bahari itatulia kwa maana najua jua ya kuwa ni kwa ajili yangu tufani hii imewapata jibu hili ambalo yona aliwapa mabaharia hawa yaonyesha kwamba nabii huyu alikuwa ametambua mkono huo wa mungu katika yote yakitendeka wakati ule alifahamu kwamba suluhisho ya tufani hiyo kutulia ni lazima aondoke toka kwenye merekebu hiyo rafiki yangu mungu aliyazimu kwamba ni lazima mtu huyu kutii na kutenda hilo ambalo alikuwa amemwagiza kutenda lakini ikiwa kwamba alitaka kumtii mungu basi angelirudi huko yafa au kuwaambia hao mabaharia kurudi yafa nayetokea hapo nawi toba yake ndugu msikilizaji ngilimfanya mungu kutowahukumu hao mabaharia kama wale watu waninawi watakavyookolewa na hukumu yake kwa sababu ya toba yao kutokana na hilo ambalo yona aliamua kulitenda ndugu msikilizaji yaonekana kana kwamba hakuwa tayari kumtii mungu hata hivyo huruma zake kwa hao mabaharia zilimfanya awape huo mpango wa kumtupa katika bahari na wao kuokolewa nabii huyu alichagua mauti kuliko kumtii mungu maana moyo wake ulikuwa bado ni mgumu kuhusu uokovu wa watu ule wa mji wa ninawi hii ni licha ya kutambua kwamba ile tufani ilikuwa ni nidhamu ya mungu juu yake nabii yona alitangaza hukumu yake sio kwa kuwa mungu alikuwa amempa ujumbe bali kama mwebrania alifahamu jinsi hukumu ya mungu ilivyo katika utakatifu kutokana na sheria ambazo walikuwa nazo pamoja na historia ya nchi yake wakati wowote wa ambapo walimkosa mungu yona alifahamu kosa alilolitenda ndi posa aliona yafaa afe maji alikuwa ni mwenye hatia na hivyo alikuwa amehukumiwa baada ya kuagiza mabaharia kumtupa baharini neno la mungu liendelea kwa kutwambia yafuatayo kwenye aya ya1 nalo neno lasema hivi lakini wale watu wakavuta makasia kwa nguvu ili wapate kurudi pwani wasiweze kwa maana bahari ilizidi kuwachafukia sana kulingana na aya hii ambayo tumeisoma ndugu msikilizaji ijapokuwa mabaharia hao walikuwa kafiri wao hawakutaka kumtupa yona baharini walijaribu kila wawezalo kuvuta makasia yao kwa nguvu ili wamwache kwenye pwani iliyokuwa karibu lakini yote hayo ambayo walifanya hawakuweza kama vile neno hili linavyotwambia kwenye aya hii watu hawa walikuwa na moyo wa kuhusika na huruma kwa yona mbali na moyo wa huyu nabii ambaye hakujali maelfu ya watu waliokuwako katika mji wa ninawi uliokuwa unatazamia kuhukumiwa na mungu hali hii ilipoendelea kuwa ngumu mno hata wasiweze kufikia pwani neno la mungu liendelea kutwambia yafuatayo kuhusu kile ambacho kilifuatia neno lasema hivi basi wakamlilia bwana wakasema twakuomba e eh, bwana twa tusiangamie kwa ajili ya uhai wa mtu huyu wala usitupatilize kwa ajili ya damu isiyo na hatia kwa maana wewe bwana umefanya kama ulivyopenda kwa mujibwa hili ambalo twalisoma kwenye aya hii rafiki msikilizaji jambo hili ambalo watu hao walifanya yaani maombi haya yaonyesha imani yao katika ukuu wake mungu mwenyezi jambo ambalo kwa tabia yake yona ni kana kwamba alikuwa akikana ukuu huo ni ajabu kwamba watu wale walimwomba mungu huku nabi aliyemjua mungu huyo hakuna nakala kwamba alifanya dua yoyote walimwomba mungu msamaha kabla ya kutekeleza tendo hilo la yona baharini hii ni kwa kuwa walifahamu kwamba yona atazama na kufa maji hawakutaka hatia yoyote iwe mikononi mwao mauti ya yona hayangi aliweza kuhepukika licha ya wao kutojua iwapo hilo ambalo wananuia kutenda lipo katika mapenzi ya huyo mungu au la hawakutaka kuanguka katika hukumu ya mungu kwa kumwangamiza mtumishi wake kulingana na wao yona hakuwa na hatia yoyote ile ambayo ingelimfaa auawe kwa mkono wa mwanadamu kama vile ilivyo kuhusu udhalimu ambao mwanadamu huhukumiwa na mwenzie kwa mauti mbali na yote kwa kuwa yona alikuwa memwasi mungu alistahili kufa kwa hili ndugu msikilizaji ndilo ambalo twalipata kwenye kile kitabu cha ezekieli sura ya1:42 aya hiyo na ambaye yanena kuhusu nafsi itendayo dhambi kwamba hiyo ndiyo ambayo itakufa nayo dhambi ni ile hali ya kuvunja au kutotii sheria zake mungu yona alikuwa ni mwenye hatia na kwa msingi huo ilikuwa ni lazima auhukumiwe kisha kwenye aya ya1 neno lake bwana aliendelea kwa kutuambia yafuatayo basi wakamkamata yona wakamtupa baharini nayo na bahari ikaacha kuchafuka kulingana na aya hii ndugu msikilizaji ni wazi kwamba mungu alikuwa anahusika katika yote, yote yaliyokuwa yakitendeka kwa kuwa mara yona alipotupwa baharini bahari ilitulia ni mungu ndiye aliutuma huo upepo mkali uliyofanya tufani katika bahari nayo na bahari kuchafuka kwa hili ndugu msikilizaji mungu alijidhihirisha kwa hawa mabaharia kwamba yeye ndiye ambaye yuwatawala katika mbingu na pia katika bahari na sehemu nyingine yoyote kwenye aya ya16 neno lake bwana bwanaliendelea kwa kutwambia ndipo wale watu atu bwana mno wakamtolea bwana sadaka na kuweka nadhiri watu hawa wa msikilizaji hawakuogopa miungu yao tena bali huyo mungu wa israeli aliyemtawala wa yote nchi kavu pamoja na bahari na vyote vilivyomo walimtolea mungu sadaka ambayo tuaweza kusema kwamba ni kivuli cha sadaka ambayo kristo aliitoa pale msalabani ikiwa ni pamoja na hiyo nadhiri ambayo waliweka na mungu huyo waliyemwogopa kumbuka kwamba watu hao walikuwa na miungu yao na kupitia kwa haya yaliyotendeka nadhiri yao ilikuwa kwa mungu huyo na wala siyo kwa mwingine sidhani kwamba ndugu yangu hofu waliokuwa nayo kumuhusu mungu wa israeli ingewaruhusu tena kuabudu miungu mingine hii ni kwa kuwa iwapo wewe ndiwe ungekuwa katika bahari na mambo kama yale ya kupate hautakuwa na lingine bali kumfuata huyo ambaye kwa akika amekushuhudia waziwazi kwamba yeye ndiye mtawala wa bahari na pia ndiye mtawala wa nchi kavu jamini watu hawa wakuhakika walikutana na hilo ambalo hawakuwa wametarajia lakini naamini kwamba walifaidika kufahamu kwamba kuna mungu ambaye juwatawala mbingu nchi pamoja na bahari huyo siye mwingine bali ni mungu wetu ambaye ni yehova mungu wa israeli tunapoendelea kwenye aya ya17 ambayo pia yamalizia sura ya kwanza ya kitabu iki cha yona neno lake bwana aliendelea kwa kutwambia haya bwana akaweka tayari samaki mkubwa ili ammeze yona naye yona akawa ndani ya tumbo la samaki yule muda wa siku tatu mchana na usiku kama vile ilivyo kwenye aya hii msikilizaji wangu twaona kwamba mungu alikuwa ametayarisha samaki mkubwa ambaye katika kile kitabu cha mathayo mtakatifu sura ya aya ya 124 lataja kuwa ni nyangumi hii ilikuwa ni miujiza kwani samaki hiyo iliandaliwa kwa kusudi moja tu nayo na ilikuwa ni kummeza yona neno hilo llatuambia kwamba yona alikuwa katika tumbo la samaki yule siku tatu mchana na usiku hakuna lolote ambalo latajiwa kuwa alikuwa hai au alikuwa amekufa kwa hivyo jambo hili ni jambo ambalo linapita ufahamu wetu na lile ambalo lipo ni kufahamu kwamba hilo ndilo lilitendeka huenda wajiuliza ni kwa njia gani rafiki yangu mungu ni mungu mkuu na kama alimtayarisha samaki ili kummeza yona basi yeye ndiye ambaye yojua jinsi ambayo yona alikuwa katika tumbo la samaki yule na kama nilivyotaja kwenye utangulizi wa kitabu hiki yona alihitajika kwenda ni nawi lakini kituo chake cha kwanza ilikuwa ni kwenye tumbo la samaki kama ilivyokuwa nyakati zile watu wengi waliamini kwamba miungu hutawala sehemu tofauti tofauti kama vile ilivyo kwenye kile kitabu cha wafalme wa kwanza aya ya 23, ambapo kuna wazo kwamba miungu ya milimani haina nguvu katika nchi tambarare ni kwa msingi huo ndipo watu hao walidhani kwamba ni lazima kulikuwepo na mmoja ambaye alikuwa amekosea miungu ya baharini ila kwa yona kunena kwamba mungu wake ndiye aliumba nchi kavu na bahari iliwafanya watu hao wasiofie tufani ile tu lakini zaidi sana mungu huyo ambaye tawala yake ni juu ya kila kitu yona alikuwa ni mtu wa ajabu kwani katika tabia hii ambayo twamuona akiwa nayo ni kana kwamba hakuwa akimwogopa mungu lakini hawa mabaharia ambao hawakuwa na ufahamu wa mungu aliye hai walimwogopa na kumcha kama tulivyoona wakifanya dua na sala kwamba wasiwe na hatia kwa sababu ya mauti ya mtu yule na pia kumtolea mungu dhabihu baada ya ile bahari kuacha kuchafuka tunapogeukia sura sura ya ya pili pili ndugu msikilizaji kulingana na taratibu yetu sura hii yona ataondoka kwenye tumbo la huyo samaki kumbuka kwamba kituo ambacho yuwafaa kufikia ni ninawi lakini atajipata kwenye nchi kavu lakini kabla ya hilo najua kwamba ungelipenda kufahamu hayo ambayo yalimpata yona kwenye hilo tumbo la samaki nalo neno la mungu latwambia yafuatayo katika aya ya kwanza kwenye sura ya pili ya hiki kitabu cha yona neno lasema hivi ndipo yona akamwomba bwana mungu wake katika tumbo la yule samaki kwa mujibu wa aya hii ni mara ya kwanza kwa huyu mtumishi wa mungu yona kumwomba mungu tangu hapo awali kazi ambayo alikuwa akifanya ni kujaribu kumkimbia mungu na sasa katika hali ya ugumu mwingi na shida analiitia jina la bwana mauti ya mara moja ilikuwa afadhali kwa yona lakini kuliwa na kuyaona mauti kwa upole hilo lilikuwa ni jambo lingine msikilizaji lile ambalo hatufahamu ni kuhusu hali yake ilivyokuwa kabla ya samaki yule kummeza isipokuwa twafahamu kwamba alikuwa na hofu ambayo ilimpata wakati ule na huenda hilo ndilo ambalo lilichangia toba yake na kwenye aya ya pili neno lake bwana aliendelea kwa kutwambia hivi akasema nalimlilia bwana kwa sababu ya shida yangu naye akaniitikia katika tumbo la kuzimu naliomba nawe ukasikia sauti yangu fahamu hili mwenzangu kwamba neno hili ambalo latajwa hapo kuwa kuzimu katika lugha yetu ni sehemu hiyo ambayo wafu huenda ni mahali hapo ambapo walio hai hawaruhusiwi kwenda wala hawamo kutokana na hili ombi ambalo yona alifanya kwake mungu ni rahisi kwa mtu yeyote kufikiri kwamba yona alikuwa hai katika tumbo la yule samaki lakini hilo ni jambo ambalo nataka tuliangalie kwa umakini sana tutakapokuwa tukiendelea katika mafundisho yetu katika haya yote naamini kwamba ndugu yangu jambo hili la kufunza kwamba haiwezekani hata kidogo kumkimbia mungu na kama vile rafiki yangu mmoja huniambia kila mara mungu atakumulika popote ulipo hasa wewe mtoto wa mungu ili uyafanye mapenzi yake kwa siku tatu yona alikaa katika tumbo la huyo samaki mchana na usiku sidhanii kwamba hilo ndilo ambalo ungelitaka likupate katika maisha yako maana hayo yote yalimpata kutokana na hali yake ya ubishi wa moyo pamoja na hayo ambayo huenda alifikiri kwamba mungu haihitaji kuyatenda yani kuwaokoa wale watu waninawi mwenzangu fanya bidii kila mara kulitii neno ambalo mungu amekuagiza hata ikiwa hutaki au huoni kwamba ni la maana kwako kutenda wewe tenda hilo maana katika utii wako kwake ndimo kuna baraka yako usijaribu kufanya hilo ambalo hujaruhusiwa kutenda au kuongezea kwa hilo ambalo wafaa kutenda napenda nikupe mfano wa sauli aliyekuwa mfalme wa israeli na hilo ambalo lilimpata baada ya kumuasi mungu sehemu hiyo yapatikana kwenye kile kitabu cha samueli wa kwanza, sura ya 1 ambapo nitasoma vifungu kadhaa ili ufahamu kwamba mara unapomwasi mungu hali yako ya mwisho itakuwa ni tofauti kabisa ndugu msikilizaji neno lake bwana lasema hivi kwenye aya ya msikilizajitauc amaa15 wa wakati huo samueli akamwambia sauli bwana alinipeleka nikutie mafuta uwe mfalme wa watu wake israeli basi sasa isikilize sauti ya maneno ya bwana bwana wa majeshi asema hivi nimeyatia moyoni mwangu mambo hayo ameleki waliowatenda israeli jinsi walivyowapinga njiani hapo walipopanda kutoka misri basi sasa enda ukawapige ameleki na kuviharibu kabisa vitu vyote walivyo navyo wala msiwaachilie bali waueni mwanamme na mwanamke mtoto naye anyonyaye ngombe na kondoo ngamia na punda ndipo sauli akawaita watu akawahesabu huko telemu askari waliopanda farasi 2 na watu wa yuda 1 sauli akaufikiria mji wa ameleki akauvizia bondeni sauli akawaambia wakeni haya enendeni zenu mkashuke ili kujitenga na wameleki nisije nikawaangamiza ninyi pamoja nao maana mliwatendea wana wa israeli mema walipopanda kutoka misri basi hao wakeni wakaondoka wakajitenga na wameleki sauli akawapiga wameleki toka havila uendapo shuri unaokabili misri akamkamata agagi mfalme wa ameleki yu hai akawaangamiza hao watu wote kwa upanga lakini sauli na watu wake wakamwacha agagi hai na katika kondoo walio wazuri na ngombe na vinono na wana kondou na chochote kilichochema wala hawakubali kuangamiza bali chochote kilichokuwa kibaya na kibovu ndicho walichokiangamiza kabisa ndipo neno la bwana likamjia samueli kusema na juta kwa sababu nimemtawaza sauli awe mfalme maana amerudi nyuma asinifuate wala hakufanya nilivyomwamuru samueli akasikitika akamlilia bwana usiku kucha sameli akaondoka aonane na sauli samueli akaambiwa ya kwamba sauli alifika karmeli na tazama akajisimamishia ukumbusho akageuka akapita akatelemkia giligali samueli akamwendea sauli naye sauli akamwambia ubarikiwe na bwana nimeitimiza amri ya bwana samueli akasema maana yake nini basi hiki kilio cha kondoo masikioni mwangu na huu mlio wa ng'ombe ninao usikia sauli akasema wamewaleta kutoka kwa wameleki maana watu waliwaacha hai kondo na ng'ombe walio wazuri ili wawatoe dhabihu kwa bwana mungu wako nao waliosalia tumewaangamiza kabisa ndipo samueli akamwambia sauli ngoja nami nitakwambia neno aliloniambia bwana usiku huu naye akamwambia haya sema basi samueli akasema ingawa ulikuwa mdogo machoni pako mwenyewe je hukufanywa kuwa kichwa cha kabila za israeli naye bwana akakutia mafuta uwe mfalme wa israeli kisha bwana akakutuma safarini akasema enenda ukawangamize kabisa wale waameleki wenye dhambi upigane nao hata watakapoangamia mbona basi haukuitii sauti ya bwana bali ukazirukia nyara ukafanya yaliyo maovu machoni pa bwana sauli akamwambia samweli hakika mimi nimeitii sauti ya bwana nami nimemleta agagi mfalme wa ameleki tena nimewaangamiza waameleki kabisa ila watu waliteka nyara kondoo na ngʼombe walio wazuri katika vitu vilivyowekwa wakfu kusudi wavitoe dhabihu kwa bwana mungu wako huko giligali naye samueli akasema je bwana huzipenda sadaka za kuteketezwa na dhabihu sawasawa na kuitii sauti ya bwana angalia kutini bora kuliko dhabihu na kusikia kuliko mafuta ya beberu kwani kuwasi ni kama dhambi ya uchawi na ukaidi ni kama ukafiri na vinyago kwa kuwa umelikataa neno la bwana yeye naye amekukataa wewe usiwe mfalme ndugu msikilizaji hilo ndilo ambalo lilimpata sauli baada ya kumwasi bwana katika neno hilo ambalo alimwagiza kutenda na hilo ni jambo ambalo nabii yona na alilitenda lililokuwa ni hatari kabisa kwa maisha yake lakini kama vile ambavyo nataka kukwambia sana ndugu yangu ni kwamba jambo hili la kutahadharisha usiige jinsi ya watu wengine bali fanya hilo ambalo wafaa kulitenda kwa utii kwake mungu hasa unaposoma neno lake na kulitenda jinsi ambavyo limekuagiza kutenda naamini kwamba utii utakuwa ni sehemu moja katika maisha yako daima hasa unapolifuatia na kulitenda neno hili la mungu kwa kuwa kama vile neno la mungu limetuambia kwenye hiki kitabu cha samueli kwamba kuasi ni kama dhambi ya uchawi na ukaidi ni kama ukafiri na vinyago ndugu msikilizaji mungu alimkataa sauli kwa sababu ya uwasi wake na mungu atamkataa yeyote kwa sababu ya uwasi wake jamani usifuate mfano wa sauli wala usifuate mfano wowote ule ambao utakuongoza katika njia ya kutomtii bwana mtii bwana siku zote nawe utabarikiwa na tuombe, mungu mfalme wa mbingu na nchi tazama bwana wewe ndiwe mtawala wa yote aliyomo duniani wala hakuna chochote kisicho chini ya utawala wako neno lako hili limetufundisha kwamba kuna baraka katika utii na majonzi katika kutotii na uwasi zaidi ya yote bwana hasa kwetu wa kizazi hiki naomba kwamba utatusaidia uwezo wa kutenda hayo ambayo yamo katika mapenzi yako tunapolisoma neno lako na kufanya bidii ya kukutii pamoja na haya namwombea ndugu yangu msikilizaji kwamba katika maisha yake atafanya bidii kutii neno hili ambalo umemwagiza kwa utukufu na sifa ya jina lako haya anayaomba kwa imani katika jina la mwana wa pendo lako yesu kristo men kwa sasa ndugu msikilizaji hilo ambalo tumelipokea kutoka katika sehemu hii ya maandiko ni jambo ambalo la faatulizingatie katika maisha yetu nam tafakari kuhusu baraka ambazo zatokana na kumtii mungu na hali ambayo ni ya majonzi na shida inayotokana na kumwasi mungu ishi katika hali hiyo ambayo ni ya kumpendeza mungu ukifahamu kwamba hakuna yeyote ambaye anamtii mungu atakayeaibika baraka ndugu msikilizaji ni zako iwapo utalitii neno lake bwana na kulitenda kama anavyokuagiza hadi twakapokutana tena kwenye kipindi kijacho na kutakia heri na baraka zake mwenyezi mungu ni mimi mchungaji wako jofre wanjala mnialo na neno litaendelea ndiyo msikilizaji wangu neno ni lazima liendelee kwa hivyo hebu tuandikie barua utueleze jinsi hili neno la bwana linakubariki anwani yetu ndiyo hii ifuatayo kwa mtayarishi kipindi cha neno Trans World radio sanduku la posta ni2 nairobi kenya kumbuka msikilizaji wangu waweza kununua kanda ya kipindi hiki ambacho umekisikiza leo ikiwa tu utatuandikia barua ili utuambie hivyo na hadi wakati mwingine ndimi mtayarishi wa kipindi hiki pame la umodo nikikwaga nikikutakia mema leo neno litaendelea thank you