ambayo ametupa kwa neema yake hasa kusudi likiwa kwamba twahitaji kuyafahamu yale yanayotupasa msikilizaji hili tutalifanya leo kwa kuyanza mafundisho kutoka kwenye kitabu cha nabii amosi la msingi ikiwa ni utangulizi ambao utatupa mwelekeo wa mafundisho tutakayoyapata sura baada ya nyingine katika hili ningependa ufahamu ya kwamba maana ya unabii ni kuhusu hilo ambalo mungu ametabiri kwamba litatendeka hiyo ni kupitia kwa kinywa cha wanadamu wale waletunaowaita manabii unabii wagawanyika mara mbili yaani huo ambao ulinenwa na ukatimia kwa mfano isaya alitabiri kuzaliwa kwa yesu nabikira na huo unabii ukatimia kisha kuna unabii huo ambao bado haujatimia nao hasa wahusu mambo ya usoni kama vile ambavyo bwana wetu yesu kristo kurudi mara ya pili kwenye kitabu hiki cha amosi kuna hayo tutakayoyapata hasa mambo yakiwa ni mawili huduma ya huyu nabii ilikuwa katika siku za utawala wa yeroboamu wa pili huyo alikuwa mfalme wa israeli au alikuwa mfalme wa ufalme wa kaskazini nauzia wakati huo alikuwa mfalme wa yuda au ufalme wa kusini amosi alihudumu wakati mmoja na nabii hosea na yona ambao walitabiri kule israeli na isaya na mika waliohudumu kwenye ufalme wa kusini nao ndio pia waitwa yuda wazo kuu ambalo huyu nabii anashughulika nalo ni kumuhusu mungu na kwamba yeye ndiye mtawala wa ulimwengu wote naam kila taifa la wajibika kwake kulingana na nuru ya kweli waliyo nayo hasa uwajibikai huu kama vile ulivyo kwa taifa ndivyo ulivyo kwa kila mtu binafsi andiko la mwongozo kuhusu hili wazo ni lile linalopatikana kwenye sura ya3 3 ya linalosema hivi je watu wawili waweza kutembea pamoja wasipokuwa wamepatana najua kwamba unalojibu la swali hili tayari nabii huyu alihudumu wakati ambapo watu walikuwa wamefanikiwa sana na kila mtu alijisikia kuwa yu sawa kabisa ni miongoni mwao ndipo mungu alituma mja wake na ujumbe kwamba atawahukumu wote wanaoishi katika raha na dhambi kama vile itakavyokuwa kwa taifa ndivyo itakavyokuwa kwa kila mtu kwa habari za mwandishi ni wazo langu kwamba amosi ndiye aliandika kitabu hiki hii ni kwa mujibu wa aya ya kwanza sehemu ya pili kwenye sura ya kwanza ambapo neno la mungu lasema hivi maneno ya amosi aliyekuwa mmoja wa wachungaji tekoa sehemu ya tekoa ni mashariki mwa mji mdogo wa bethlehemu efrata amosi alikuwa mwenyeji wa mji huo wa wachungaji mji huu haujulikani sana kama vile bethlehemu kama vile amosi hataji kwenye sehemu nyingine katika biblia kwenye kile kitabu cha samueli w a 14 daudi alipokea ujumbe kutoka kwa nabii mwanamke alipokuwa mkimbizi kutoka kwa sauli tekoa ni mji ulio kwenye vilima vinavyokabili jangwa ambayo yapakana na bahari ya chumvi kusudi tufahamu huyu mtu zaidi msikilizaji itatubidi kwenda mbele hadi sura ya aya ya 7:a1-l15 akapeleka habari kwa yeroboamu mfalme wa israeli akisema amosi amefanya fitina juu yako kati ya nyumba ya israeli nchi haiwezi kustahimili maneno yake kwa maana amosi amesema hivi yeroboamu atakufa kwa upanga na bila shaka israeli atachukuliwa mbali hali ya kufungwa atoke katika nchi yake tena amazia akamwambia amosi ewe mwonaji nenda zako ikimbilie nchi ya yuda ukale mkate huko ukatabiri huko lakini usitabiri tena huku betheli kwa maana ni mahali patakatifu pa mfalme nayo na ni nyumba ya kifalme ndipo amosi akajibu akamwambia amazia mimi sikuwa nabii wala sikuwa mwana wa nabii bali nalikuwa mchungaji na mtunzamikuyu naye bwana akanitwaa katika kufuatana na kundi bwana akaniambia uwatabirie watu wangu israeli nabii huyu amosi ndugu msikilizaji anena moja kwa moja kwamba yeye alikuwa mchungaji pamoja na mtunza mikuyu kazi hii aliyokuwa nayo ni lazima ilimfanya kuwa mtu anayehamia sehemu baada ya sehemu kwenye jangwa ile kwa sababu ya kundi lake nabii huyu ni kati ya mashujaa au watu wakuu wa mungu miongoni mwa wale wanaohesabiwa kwa jinsi hiyo hili twaliona katika majibu aliyompa huyo amazia kuhani wa betheli kwenye aya ya15 akimwambia kwamba bwana alimtua katika kufuatana na kundi aende awatabirie watu wake israeli mungu alimtuma kutoka kwenye jangwa hilo la tekoa hadi betheli ambayo ilikuwa ni mojawapo ya mji mkuu wa ufalme huo wa israeli mungu alimwita atabiri naye akampa ujumbe na kumwongoza hadi mji huo yani betheli kituo cha ujumbe ule jambo ambalo hakuhofu hata kidogo rafiki msikilizaji licha ya upinzani aliyopata nabii amosi na namosi alikuwa na ujasiri alijua ni nani aliyemtuma alijua ni ujumbe upi anaofaa kuutoa na hivyo japo huyu kuhani alisimama mbele zake na kujaribu kuwa mpinzani alimjibu jinsi ilivyohitajika kwa kumwambia kwamba yeye ametumwa na mungu na hivyo hatikisiki wala hasongi mfalme wa kwanza wa israeli yeroboamu ndiye aliyeufanya mji huo wa betheli kuwa mji mkuu wa ufalme huo wa israeli ni huyu mfalme ndugu msikilizaji ndiye aliteneza sanamu ya dhahabu mfano wa ndama na hapo watu wale wakaiabudu hili ni kati ya hayo machukizo ambayo watu hawa walifanya kinyume na maadili yake mungu kama alivyowaagiza kwa lugha nyingine walimpa mungu kisogo huko betheli ndipo wangwana waliishi watu waliostaarabika wenye hali ya maisha ya juu wasomi wana thiolojia na thiolojia ambayo hasa ilikuwa ya kuabudu miungu ya kigeni betheli ndugu yangu ndipo mitindo yote ilitoka na kile ambacho ulihitaji kufanya ni hicho ambacho kilikuwa kikitendeka betheli iwapo hukujua ni mitindo ipi ya nguo au viatu vitakavyokuwepo mwaka kesho betheli mwenzangu ndipo mahala pa kwenda kwani huko ungelijua mara moja kama ni belbotomndio itavaliwa au ni ile ya pipe watu wa siku hiyo walijua kwamba betheli ndiyo sehemu ambayo ulihitajika kuwepo lakini amosi alipoingia kule ni lazima watu walimshangaa kwani hakuwa wamevalia kulingana na mtindo wa wakati ule au mtindo wa kibetheli na kama vile alivyokuwa tofauti ndivyo ulivyokuwa ujumbe wake kumbuka kwamba huyu ni mtu aliyetoka jangwani kwenye mji mdogo usiojulikana watekoa baada ya muda wale wazee waliokuwa kwenye mji ule hawakupendelea ujumbe wake na hili ndilo lamfanya amazia kuhani wa betheli kwenda kwa mfalme na kunena kwa jinsi hiyo kama vile tumesoma kwenye sura hiyo ya7 ya kumi unapotazama kwa umakini kile ambacho amazia alikuwa akimwambia mfalme yote hayo yalikuwa ni uongo mtupu nitakuuliza urudie kusoma sehemu hiyo nawe utamakinika kwa jambo hilo kama vile hii ndivyo ilivyokuwa nyakati za amosi na amazia alikuwa na dukuduku duku moyoni kwamba huenda sehemu yake ikachukuliwa na huyu muubiri mgeni aliyekuwa na ujumbe wa kuchoma na iwapo hilo ndilo litatendeka basi posho lake halitakuwepo tena diposa amwambia kwamba ewe mwona nenda zako ikimbilie nchi ya yuda ukale mkate huko ukatabiri huko lakini usitabiri tena huku betheli e msikilizaji si hayo ndiyo tunayoyaona leo hii kuna uwezekano kwamba kwa kuwa una cheo kwenye dini umetumia nafasi hiyo kuwadhulumu watoto wa mungu je msikilizaji si hayo ndiyo twayaona leo je kuna wezekano kwamba kwa kuwa unacheo kwenye dini umetumia nafasi hiyo kuwadhulumu watoto wa mungu licha ya mambo haya kuwepo nina furaha kwamba mtumishi wa mungu anayejijua atayaangalia haya yote na kuyajibu kwa ujasiri kama amosi alivyomjibu huyu amazia kwa kumwambia kwamba mimi si kuwa nabi wala sikuwa mwana wa nabii bali nalikuwa mchungaji mtunzamikuyu naye bwana akanitwaa katika kufuatana na kundi bwana akaniambia enenda uwatabirie watu wangu israeli kisha akaendelea na huduma yake kama vile ambavyo mungu alimtuma kufanya kwa kulinena neno la mungu barabara licha ya israeli kuonekana kuwa ni wenye dini hii haikuwa na maana kwamba mungu hata hukumu dhambi hizo walizokuwa wametenda kwa kuwa walimkataa mungu na maadili aliyowapa na wakakumbatia hila husuda wizi wa kimabavu mauwaji na kunyanyasa maskini mungu alichukia dhabihu zao na vyote walivyovifanya kwa jina la ibada mbele zake alikataa nyimbo zao maana zilikuwa kama kelele masikioni mwake alichokitaka ni hukumu itelemke kama maji na haki kama mito mungu hakuwa na nafasi kwa ajili ya unafiki wao ndugu msikilizaji na hivyo ndivyo ilivyo leo hii kwamba mungu hana nafasi ya unafiki rafiki yangu wewe wajifahamu vyema kwa sababu hilo ni jukumu lako kuchagua hilo utakalotenda nam kwenye ufalme huo kulikuwepo na amani lakini kaskazini mwa huo ufalme mungu alikuwa anaandaa upanga kwa kuwatuma wale wa ashuru ili awahukumu israeli walikuwa wakijifariji kwa kuendelea kuhubiri amani lakini msikilizaji macha ya bwana mungu ii juu ya ufalme utandao dhambi ili kuuondosha toka usoni mwa ulimwengu kwa kweli ujumbe huu haukuwapendeza watu wa israeli lakini mungu alimtuma huyu nabii kusudi awaonye kwamba kuwa hukumu wenye dhambi na hivyo ndivyo ilivyo hata sasa maandiko matakatifu hivi kwenye aya ya kwanza hebu sikiliza maneno ya amosi aliyekuwa mmoja wa wachungaji wa tekoa maono aliyoyaona katika habari za israeli siku za uzia mfalme wa yuda na siku za yeroboamu mwana wa yoashi mfalme wa israeli miaka miwili kabla ya tetemeko la nchi kama vile ilivyo hapa maandiko yatuambia kwamba maneno haya au maono yalimjia amosi katika siku za yeroboamu mwana wa yoashi mfalme wa israeli huyu ndiye pia ajulikanaye kwa jina lingine kama yeroboamu wa pili pia maono haya au maneno haya yalikuja miaka miwili kabla ya tetemeko la nchi tetemeko hili la nchi ndilo nabii zekaria ataja Karibia miaka baadaye kulingana na mwanahistoria yusiphus tetemeko hili lilitukia wakati wa utawala wa uzia jambo la muhimu linalotusaidia hapa ni kuona kwamba huyu amosi alitabiri wakati mmoja na hosea aliyekuwa mmoja wa wale manabii waliotumwa kwa huo ufalme wa kaskazini nao ndio ufalme wa israeli baada ya kuona hayo hebu kwenye aya ile ya saba, ambapo maandiko matakatifu hivi lakini nitapeleka moto juu ya ukuta wa gaza nao utayateketeza majumba yake baada ya kuona hayo yaliyoko kwenye aya hiyo ndugu msikilizaji hebu tugeukie sasa tuone hayo ambayo yapo kwenye aya ya sb na ili tupate mtiririko wa hilo wazo lililoko tutasoma maandiko kutoka kwenye aya ile ya pli hadi aya ya neno la mungu lasema hivi naye alisema bwana atanguruma toka sayuni atatoa sauti yake toka yerusalemu na malisha ya wachungaji yataomboleza na kilele cha karmeli kitanyauka haya ndiyo asemayo bwana kwa makosa matatu ya dameski na kwa manne, sita sitaizuia adhabu yake isimpate kwa sababu ameipura gileedi kwa vyombo vya kupuria vya chuma lakini nitapeleka moto uingie katika nyumba ya hazaeli nao utayateketeza majumba ya benhadadi nami nitalivunja komeo la dameski na kuwakatilia mbali wenyeji wa bondeni mwa aveni na yeye aeshikaye fimbo ya enzi katika beth adini na watu washamu watakwenda hali wamefungwa hata kiri asema bwana haya ndiyo asemayo bwana kwa makosa matatu ya gaza kwa manne sitaizuia adhabu yake isimpate kwa sababu waliichukua katika hali ya kufungwa kabila nzima wawatie katika mikono ya edomu lakini nitapeleka moto juu ya ukuta wa gaza nao utayateketeza majumba yake nami nitamkatilia mbali mwenyeji katika ashdodi na yeye aishikaye fimbo ya enzi katika ashkeloni nami nitaugeuza mkono wangu uwe juu ya ekroni na mabaki ya wafilisti asema bwana katika hili tulionalo hapa ndugu msikilizaji twaona kwamba kutakuwepo na hukumu juu ya filistia kwa kuwachukua watu na kuwafanya watumwa maandiko yasema kwamba kulikuwepo na makosa matatu na zaidi ya hapo kulikuwa na makosa manne neno la mungu lasema kwamba kwa makosa matatu ya gaza nam kwa manne hasa msemo unaoonyesha kwamba yale yaliyoandikwa ni machache tu kati ya mengi kile kilichopo hapa ni kwamba maovu ya watu hawa yalikuwa yamejaa kikombe chao na kilichokuwa kimesalia si kingine bali ni kuhukumiwa gaza ndiyo filistia au ule utawala wa kifilistia hukumu juu ya wafilisti ilikuwa ni kwa sababu waliwafanya watu kuwa watumwa walichukua baadhi ya waisraeli na kwa wauza kama watumwa kwa na wale wafaonike. hawa watu ambao wajulikana kama wafaunike walikuwa biashara ambao waliwachukua hawo waliouziwa na kuwachukua kama mateka wa kivita katika utumwa nao walifanya biashara hiyo katika sehemu yote ya bahari kuu yani bahari iitwayo mediterrnean kwa hilo mungu asema kwamba atawahukumu jambo tulionalo hapa moja kwa moja kwa ndugu msikilizaji ni kwamba mungu atahukumu mataifa yote ambayo yametajwa pale kwa sababu ya makosa yao zaidi tunaporuka kidogo tunapogeukia aya ile ya1 kumi, hadi 12 maandiko matakatifu yasema hivi lakini nitapeleka moto juu ya ukuta wa tiro nao utayateketeza majumba yake haya ndiyo asemayo bwana kwa makosa matatu ya edomu kwa manne sitaizuia adhabu yake isimpate kwa sababu alimfuatia ndugu yake kwa upanga akatupilia mbali huruma zake zote hasira yake ikararuararua daima akaishika ghadhabu yake milele lakini nitapeleka moto juu ya temani nao utayateketeza majumba ya bosra katika hili tulisomalo ndugu msikilizaji moja kwa moja kwamba una hukumu ambayo mungu anatangaza juu ya tiro tiro ilivamiwa na ashuru mara ya kwanza lakini hawakuweza kuuteka ule mji lakini baadaye wale wakaldayo chini ya nebukadnezar haijulikani kama waliochukua ule mji au la hata hivyo mji huo wa tiro uliweza kujitoa kwa nebukadnezar wale watu wa tiro walijenga mji wao lakini nebukadnezar aliuharibu ule wa zamani katika bara miaka 250 baadaye alekxander mkuu alikuja naye akaona jinsi ulivyokuwa na ufanisi mji wenye mali nyingi uliokwekwa kwenye kisiwa na akajenga barabara kuu kuufikia katika kufanya hivyo alitimiza unabii wa ezekieli ambao mungu alikuwa amesema kwamba ataondoa kabisa tiro ya zamani na kuitupa katika bahari soma hayo kwenye ezekieli sura ya na iskandaria alifanya njia kufikia kisiwa kile akakichukua na kukiharibu kabisa na hivyo kuiondoa tiro toka uso wa ulimwengu kwa jinsi hiyo basi msikilizaji wangu unabi wa amosi kuhusu tiro ulitimika moja kwa moja katika maandiko tuliyoyasoma tuliona kwamba kuna hukumu juu ya edomu kwa sababu ya roho yao ya kulipiza kisasi katika lile ambalo lipo katika kulipiza kisasi kuna hali hiyo ya wivu hawa waedomi ni watu ambao walikuwa na wivu juu ya ndugu zao edomu ni wa uzao wa esau esau ni ndugu ya yakobo ambaye kwa jina lingine ajulikana kama israeli yakobo na esau walikuwa mapacha wana wa isaka mji wa petra uliokuwa mji mkuu wa edomu ulioko kwenye sehemu ya temani kila kitu kiliharibiwa na kuchomwa kwa sababu hukumu ya mungu ilikuwa imewajia majumba makuu ya bozra yaliharibiwa na hata yakaondoshwa kabisa kwa sababu unabii ulikuwa umetimia juu yao msingi wa unabii huo ni kwa sababu watu hao walikuwa na roho ya kulipiza kisasi walikuwa na wivu juu ya ndugu yao israeli ndugu msikilizaji maandiko haya yataonyesha waziwazi kwamba wivu wao ulitokana na jinsi ambavyo yakobo ambaye ni israeli alipokea baraka za baba yake lakini esau ambaye pia aliitwa edomu hakupokea na hivyo wivu hiyo iliendelea kuwepo kati ya uzao wa edomu na uzao wa israeli katika wao kutupilia mbali huruma za kindugu mungu asema kwamba atawahukumu na hivyo aliwahukumu ndugu msikilizaji elewa kwamba iwapo kuna jambo unalohitaji kufanya ni kuweza kuangalia na kujua kwamba lile unalotenda la kupasa ulitende kulingana na neno lake mungu yawezekana kuwa liwe ngumu liwe nzito lakini katika yote wahitaji kujua kwamba mungu yu pamoja nawe na yuwaweza kukusaidia utende kama vile ambavyo atakuwezesha yeye ni mwema tena ni mwingi wa fadhili na atakufadhilia ili uweze kutimiza hilo linalokupasa natuombe twakushukuru ewe mungu uliye baba wa bwana wetu yesu kristo maana hakuna mungu aliye kama wewe wewe umekuwa pamoja nasi umetuwezesha wakati huu kuweza kulisikia neno lako na kuweza kujifunza kwamba lile unalonena sharti litatimia iwe ni leo iwe ni kesho iwe ni siku nyingine bwana lazima neno lako litatimia kwa kuwa linapotoka kinywani mwako haliwezi kukurudia hadi hapo litakapokuwa limetimiza hilo ulilokuwa umelituma moja tuweze kutenda kulingana na neno lako na hivyo mkono wako a fadhili kuwa juu yetu najua kwamba hili msikilizaji wangu akubaliana wa nalo maana tumeomba katika jina la yesu kristo aliye bwana wetu amen ndugu yangu imekuwa ni baraka kubwa sana kuwa pamoja nawe hasa kwako kuniruhusu niweze kushiriki nawe maandiko matakatifu kwa somo hili linalotoka kwenye kitabu hiki cha amosi nitakuimiza uweze kusoma maandiko matakatifu ili uweze kujua mengi yanayokupasa kama mtoto wa mungu nawe unapoyafahamu uyatende kwa kuwa yatayabariki maisha yako na kukufanya umpendeze mungu unayempenda bwana akubariki hadi tutakapokutana tena kwenye kipindi kijacho mimi ni mchungaji wako jofri wanjala munialo na neno litaendelea fikia hapo msikilizaji wangu najua kwamba baraka umezipokea na iwapo una swali au pendekezo uitume kwa anwani ifuatayo sanduku la posta postani2 nairobi kisha uandike uandikenamb ambayo ni 005, 05, kenya nitarudia tena sanduku la lapost ni mbili moja, 4, nairobi kisha uandike d namba ambayo ni5 kenya hebu tukutane tena kwenye kipindi kijacho kwa mibaraka zaidi ni mimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela umodo ni kikwaga kwa heri na neno litaendelea