jambo hiki ni kipindi cha neno na ninaamini ushakitambua kwa kitambulisho hicho mimi ni pamela la y na kabla hatujaendelea hebu tupate wimbo w ufuatao kisha mchungaji jeffrey wanjala njala munialo atubariki na neno la bwana karibu nakusalimu ndugu msikilizaji katika jina la bwana na mwokozi wetu yesu kristo nitumaini langu kwamba katika yote ambayo yamo katika maisha yako mungu amekuwa pamoja nawe na zaidi amekuimiza moyoni mwako ili uendelee katika hayo ambayo ya kupasa kama mtoto wake kwangu ni furaha hasa unapojumuika pamoja nami kwenye kipindi hiki ikiwa ni ishara ya jinsi ambavyo wataka kumjua mungu na kuenenda katika mapenzi yake daima karibu kwenye mafundisho yetu ya leo ambapo twaendelea katika kitabu hiki cha nabii habakuki somo letu likianzia kwenye aya hiyo ya tano ya sura ya kanza hadi aya hiyo ya 1b kumbuka kwamba kwenye sura hii lile ambalo twalizingatia ni jinsi nabii huyu alivyopigwa butwa au kushangaa kwa nini mungu hafanyi lolote hasa kuwahukumu wale watu waovu watu ambao walikuwa wakitenda dhambi na kutokea kwenye aya ya ano ya sura hii ya kwanza mungu amjibu kwa kumwambia kwamba kuna hilo taifa analoliandaa ili kuadhibu watu wale nalo na taifa hilo ni hilo la babeli neno la mungu kwenye aya ya yaa yasema hivi angalieni enyi mlio kati ya mataifa katazameni kastajabuni sana kwa maana mimi natenda tendo siku zenu ambalo hamtaliamini hata mkiambiwa hili ambalo mungu anena na nabii habakuki hasa ni kumuuliza ayafungue macho yake kusudi ayaone matendo yake miongoni mwa mataifa hali tofauti zilikuwa zimekuwepo ufalme huo wa ashuru tayari ulikuwa umehukumiwa pamoja na mji wake mkubwa wa ninawi kuharibiwa kabisa na kisha kwenye kingo za mto furati kuna utawala ambao anauinua ambao tayari umeshinda taifa la misri kwenye sehemu iitwayo karkameshi huyo mshindi ni nebukadreza naye ndiye atafanya utawala huo kusonga mbele na kuwa wenye uwezo mkuu sana katika ulimwengu wote mungu anamwambia habakuki atazame hayo ambayo anayatenda katika mataifa ila hilo ambalo analitenda sio kwa kushurutishwa bali ni katika mpango wake kwa kuwa yeye ndiye mungu mwenyezi nam anayo mengi tu ambayo anayatenda msikilizaji wangu kuhusu mambo yote ambayo yanatendeka ambayo hasa hutokana na dhambi ni kwa msingi wa hili ndipo asema kwamba hilo analolitenda ikiwa kwamba wataambiwa hawataliamini nikana kwamba anamwambia habakuki ya yakuwa yeye hafanyi kitu tu bali afanya hilo ambalo ni kuu sana kupita fahamu zake au fahamu za watu wote hii ni kwa kuwa kama vile nimesema atatenda tendo la kustajabiwa ambalo hawataliamini hata kama wataambiwa sehemu hii ya maandiko ndiyo ambayo mtume paulo ainukuu katika hotuba yake kule antiokia ya pisidia hili ndilo ambalo lipo kwenye sura ya13 ya kitabu hicho cha matendo ya mitume aya a8 neno la mungu kwenye sehemu hiyo yasema hivi basi naijulikane kwenu ndugu zangu ya kuwa huyo mnahubiriwa msamaha wa dhambi na kwa yeye kila amwaminiye huhesabiwa haki katika mambo yale yote ambayo asiyoweza kuhesabiwa haki kwa torati ya musa angalieni basi isiwajilie ile habari iliyonenwa katika manabii tazameni enyi mnaodharau kastajabuni mkatoweke kwa kuwa natenda kazi mimi siku zenu kazi ambayo msinge kabisa ijapo mtu akiwasimulia sana kama vile ilivyo kwenye kitabu hiki cha matendo ya mitume ni dhahiri kwamba mtume paulo anukuu hili ambalo lipo kwenye kitabu cha nabii habakuki hasa hicho ambacho paulo anena kuhusu ni kwa habari za mungu kumletea mwanadamu uokovu na hilo halikufanyika katika sehemu moja ya faraga bali alilitenda waziwazi ulimwengu wote ukitazama hapo yesu kristo aliposulubiwa kwenye ule msalaba wakati huo kama ufahamuuvyo wayahudi kutoka pembe zote ulimwenguni mwote walikuwa wamekusanyika kwa sababu ya sherehe yao ya pasaka na alipokufa yesu kristo na siku ya tatu akafufuka watu wale walieneza hili ambalo lilikuwa limetendeka hili ni jambo ambalo lilirudiwa tena kwenye siku hiyo ya pentekoste na kwa hawa watu wa mataifa neno la mungu kwao ilikuwa ni kwamba mungu anatenda jambo ambalo iwapo wataambiwa wao hawatasadiki licha ya jambo hilo kusimuliwa kabisa tena kwa ustadi kama ilivyo ulimwengu wauliza iwapo mungu atenda lolote lile kuhusu dhambi naam mungu alitenda hilo zamani sana zaidi ya miaka 20 iliyopita alimtoa mwana wake wa pekee ili afe pale msalabani kwa ajili yako na yangu kusudi tusiendelee kuishi katika dhambi bali tuishi katika haki hiyo ambayo yapatikana kutoka kwake fahamu hili ndugu yangu ya kuwa licha ya mabaya ambayo yaendelea katika ulimwengu wa sasa vita ukosefu wa haki na kila aina ya udhalimu mungu yu usukani na ajua hilo ambalo analitenda wakati huo ambapo habakuki aliishi mungu alikuwa akitenda kazi yake ya hukumu tunapoendelea kwenye aya ya neno hili la mungu laendelea kwa kutwambia hivi kwa maana angalieni na waondokesha nawaondokeshawakaldayo taifa lile kali lenye haraka kupita kiasi wapitao katikati ya dunia ili wayamiliki makao yasiyo yao kwa mujibu wa hili ambalo twaliona kwenye aya hii twapata maelezo kuhusu haa wakaldayo na hasa kile ambacho mungu anaena kwa mtumishi wake habakuki ni kwamba wakaldayo watachukua nchi hiyo ya yuda jambo ambalo lilimshtua sana nabii huyu kwa mujibu wa hili ambalo twaliona kwenye aya hii twapata maelezo kuhusu hao wakaldayo na hasa kile ambacho mungu amnenea mtumishi wake habakuki ni kwamba wakaldayo watachukua nchi hiyo ya yuda jambo ambalo lilimshutua sana nabii huyu wale wakaldayo walijiona kwa wao ndio kipekee katika ulimwengu wote na wala hakuna hao ambao wangeliwekwa kwenye mizani moja na wao neno la mungu kwenye aya ya 7 laendelea kwa kutwambia hivi hao ni watu wa kutisha sana wa kuogofya sana hukumu yao na ukuu wao hutoka katika nafsi zao wenyewe hili ambalo neno la mungu latuambia kwenye aya hii ni hali hiyo ambayo yaonyesha kuwa wao watakuwa watu wa kujitegemea wenyewe ujasiri wao pamoja na ushujaa watokana na wao wenyewe na wala hawamtegemei yeyote ili kufanya vita vyao jambo ambalo twaliona likiwemo katika mfalme wao nebukadreza zaidi twendelea kupata habari kwahusu kwenye aya ya 8 ambapo neno hili lasema hivi farasi zao ni wepesi kuliko chui ni wakali kuliko mbwa mwitu wa jioni na wapanda farasi wao hujitapa naam wapanda farasi wao watoka mbali sana huruka kama afanyaye haraka ale lile ambalo twalipata kwenye aya hii ndugu msikilizaji ni picha kamili jinsi ambavyo jeshi hilo litakavyokuwa jeshi hilo kama vile laonekana ni jeshi ambalo lilikuwa limejiandaa lilikuwa na mafundisho ambayo jeshi nyinginezo ulimwenguni wakati ule hawakuwa na mafundisho kama yale neno la mungu natuambia kwamba farasi zao ni wepesi kuliko chui ni wakali kuliko mbwa mbwamwiti wa jioni na pia wapanda farasi ambao hujitapa wao watoka mbali sana na huruka kama tai afanyaye haraka ili ale haya yote ni mambo ambayo yatuelezea jinsi ambavyo taifa hilo au jeshi hilo la nebukadreza lilikuwa na wepesi katika kutenda kazi yao na ni kama vile kwamba walikuwa na njia ya kutekeleza hayo ambayo walitaka kuyatekeleza ndiposa neno hili la tuambia kwamba wale wapanda farasi wao ambao walitoka mbali huruka kama tai afanyaye haraka ili ale tai kama vile unavyofahamu ni ndege aliye kasi miongoni mwa ndege wengine wote hili ndugu msikilizaji ni jambo ambalo latuelezea jinsi ambavyo taifa hilo litakapovamia yuda litafanya kazi hiyo kwa haraka unaposoma kwenye kitabu cha mambo ya nyakati pamoja na kitabu cha yeremia utafahamu ili ambalo neno la mungu kuhusu na kwenye aya ya ayay neno hili linaendelea kwa kutuambia hivi waja wote ili kufanya udhalimu nyuso zao zimeelekezwa kwa bidii yao kama upepo wa mashariki nao hukusanya mateka kama mchanga ni kweli kwamba ndugu msikilizaji watu wa mungu walikuwa wamejihusisha na udhalimu lakini hawakuwa wameona udhalimu hata kidogo mungu kwa hukumu yake kwao atawapa hilo ambalo walikuwa wamezoea kutenda an yani udhalimu huo na kama ilivyo yakuwa ni lazima kuku kurudi nyumbani jioni hivyo ndivyo ambavyo nabii huyu aambiwa kuhusu habari za mungu kuhukumu taifa hilo la yuda nam kile apandacho mtu hicho ndicho atakachovuna katika hali yao ya kivita wale wakaldayo neno la mungu lasema kwamba nyoso zao zimeelekezwa kwa bidii yao kama upepo wa mashariki jambo ambalo loonyesha au kutujulisha ya kuwa kama vile hauwezi kuzuia upepo hivyo ndivyo itakuwa kwa jeshi hili la wakaldayo pamoja na hayo watawakusanya mateka kama mchanga jambo ambalo walitenda katika nchi hiyo au ule ufalme wa yuda pamoja na mataifa mengine yote ambayo waliyashinda katika vita lengo na kusudi lao moja ilikuwa ni kushinda mataifa mengi iwezekanavyo na kuwafanya mateka ili wawatumikie kama watumwa kwa hivyo rafiki yangu iwapo ulifikiria ya kuwa mungu hatendi lolote kwa habari za hao wadhalimu au waovu fahamu kwamba mungu yu kazini na kwa wakati wake atatekeleza hilo ambalo lipo katika ratiba yake tena kwa ukamilifu yeye ni mungu na ni lazima kufanya hilo ambalo ni sambamba na matakwa yake katika ulimwengu wake kwa hili basi ningelipenda ufahamu kwamba iwapo wajihusishe katika hali ya uovu wowote ule udhalimu fahamu ya kuwa siku yaja ambapo mambo yako yatafikia mwisho kama ilivyokuwa kwa mataifa mengine na watu pia lako la kufanya ni kumwangalia mungu ili akusamehe dhambi zako nawe utakuwa ni mmoja wa hao ambao wataona mema yake bwana katika nchi ya walio hai pasipo ya kufanya hivyo ni lazima mungu atakuhukumu maana dhambi ni lazima ataihukumu kisha tunapogeukia aya ya k neno la mungu laendelea kwa kutwambia hivi haki na wakuu ni kitu cha kudharauliwa kwake huidharahu kila ngome kwa maana hufanya chungu ya mavumbi na kuitwaa kama ilivyo watu hawa wababeli kutokana na jinsi ambavyo neno hili linavyonena ni watu ambao waliamini sana miungu yao na walikuwa na ujasiri katika hilo ambalo walilitenda kama waashuru waliowatangulia watu hawa ni watu wenye kutakabari na majivuno kutokana na ushindi wao dhidi ya mataifa mengi na kwa kila mji uliokuwa na ngome wao waliudharau kwa kuwa muda si muda walitwa mji ule na kuwachukua watu wake mateka kuna hili jambo ambalo singelipenda rafiki yangu ukose kufahamu ya kuwa lilitendeka jinsi ambavyo mungu alimwelezea habakuki hasa ni wakati huo ambapo mji huo wa yerusalemu ulihusuriwa na nebukadreza mfalme wa wakaldayo hebu nikusomee matukio ambaye yalikuwepo kwenye kitabu hiki cha yeremia sra a 52 kuanzia aya ya kwanza kwenye sehemu hii utapata hilo ambalo neno la mungu lasema kwenye aya hii ya kmi ya kuwa watu wale huwadhihaki wafalme na wakuu ni kitu cha kudharauliwa kwake neno la mungu lasema hivi sedekia alikuwa na umri wa miaka 2a hapo alipoanza kumiliki naye akamiliki miaka knammoja huko yerusalemu na jina la mama yake aliitwa hamutali binti yeremia wa libna naye alitenda yaliyo mabaya machoni pa bwana sawasawa na yote aliyoyatenda aliyoyatendayhyiu maana kwa sababu ya asira ya bwana mambo haya yalitokea katika yerusalemu na katika yuda hata akawaondosha wasiwe mbele za uso wake naye sedekia akamwasi mfalme wa babeli ikawa katika mwaka wa kenda wa kumiliki kwake katika mwezi wa kumi na siku ya kumi ya mwezi huo nebukadreza mfalme wa babeli akaja yeye na jeshi lake lote juu ya yerusalemu akapanga hema zake juu yake nao akajenga ngome juu yake pande zote basi mji huo ulihusuriwa hata mwaka wa11 wa mfalme sedekia katika mwezi wa wanne siku ya kenda ya mwezi njaa ilizidi sana ndani ya mji hata hapakuwa na chakula kwa watu wa nchi ukuta wa mji ukabomolewa watu wote wa vita wakakimbia wakatoka mjini usiku kwa njia ya lango lililokuwa katikati ya zile kuta mbili karibu na bustani ya mfalme basi wale wakaldayo walikuwa wameuzunguka mji pande zote kwa njia ya araba lakini jeshi la wakaldayo wakamfuatia mfalme wakampata sedekia katika nchi tambarare ya yeriko na jeshi lake lote walikuwa wametawanyika na kumwacha nao wakamshika mfalme wakamchukua kwa mfalme wa babeli aliyekuwa huko ribla katika nchi ya hamathi naye akatoa hukumu juu yake ndipo mfalme wa babeli akawaua wana wa sedekia mbele ya macho yake pia akawaua wakuu wote wa yuda huko ribla akampofusha macho sedekia tena mfalme wa babeli akamfunga kwa pingu akamchukua mpaka babeli akamtia gerezani hata siku ya kufa kwake basi katika mwezi wa tano siku ya kumi ya mwezi ndiyo mwaka wa kumi na kenda wa mfalme nebukadreza mfalme wa babeli nebzaradani amiri wa askari walinzi aliyesimama mbele ya mfalme wa babeli aliingia yerusalemu akaiteketeza nyumba ya bwana na nyumba ya mfalme na nyumba zote za yerusalemu na kila nyumba kubwa aliiteketeza kwa moto na jeshi lote la wakaldayo waliokuwa pamoja na huyo amiri wa askari walinzi wakazibomoa kuta zote za yerusalemu pande zote kisha nebzaradani amiri wa askari walinzi akawachukua wafungwa baadhi ya watu waliokuwa maskini na mabaki ya watu walioachwa katika mji nao wale walioasi na kumkimbilia mfalme wa babeli nao mabaki ya vibarua lakini nebzaradani amiri wa askari walinzi akawaacha watu walio masikini kabisa ili wawe watunza mizabibu na wakulima hili ambalo tumelisoma ndugu msikilizaji ni kama vile ambavyo neno hili la mungu lilivyotwambia kwenye kitabu hiki cha habakuki kwanzia aya hiyo ya ano hadi aya hiyo ya 10 tunapogeukia aya ya1 neno hili la mungu liendelea kwa kutwambia hivi kisha atapita kwa kasi kama upepo atapita na kuwa ana hatia yeye ambaye nguvu zake ni mungu wake kwa hili ambalo twalisoma kwenye aya hii hasa lanena kumuhusu mfalme huyo nebukadreza kama kwenye hicho kitabu cha danieli sura ya nne aya hiyo ya thahi naam maneno yaliyotoka katika kinywa cha mtu huyu ndiyo haya kama vile ilivyoandikwa kwenye sehemu hiyo ya kitabu cha danieli neno hilo lasema hivi mfalme akanena akasema mji huu siyo babeli mkubwa niliyoujenga mimi uwe kao langu la kifalme kwa uwezo wa nguvu zangu ili uwe utukufu wa enzi yangu maneno haya ambayo mfalme huyu aliyo yanena yalitokana na kiburi na hali yake ya kutakabari nam alijitumaini mwenyewe na wala sio mungu hili ni jambo ambalo nasikitika kwamba bado lipo miongoni mwetu leo hii kuna hao ambao wanajitumaini sana bila ya kufahamu kwamba wao ni viumbe na wakati wowote waweza kuondolewa kama vile ambavyo nebukadreza mfalme wa wakaldayo alivyoondolewa hasa hicho ambacho nataka ufahamu ni kwamba mungu alikuwa akimwambia nabii huyu ya kuwa kuna hilo ambalo alikuwa akiliandaa kwa ajili ya watu wake hasa ikiwa ni hukumu kwa kutumia taifa hilo la babeli iwapo hawatatubu na kuziacha njia zao mbaya na tayari tuwapata maelezo kuhusu hayo yatakayowapata kwa msingi wa utu na hali ya watu wale jinsi ilivyokuwa kisha tunapogeukia aya ya kmina mbili neno la mungu la tuingiza kwenye kipengele ambacho hasa chahusu shida ya pili ya nabii huyu shida yake ya pili ni swali kuhusu jinsi ambavyo mungu aliamua kwamba atatumia taifa hilo la babeli ili kuadhibu taifa hilo la yuda mara moja nabii anayo shida kubwa naye auliza hivi kwenye aya hii ya kumi na mbili bwana mungu wangu mtakatifu wangu wewe si wa milele hatutakufa wamilele Hatuta bwana umemwandikia hukumu nawe naweejabali umemuweka imara ili aadhibishwe suala kuu lililokuwa likimsumbua habakuki ni hali hiyo ya mungu kuchagua kutumia taifa hilo ambalo ni dhalimu na ovu ili kuwaadhibu watu wake yuda ambao kwa kiwango wao walikuwa ni heri kuliko wapagani waliokuwa wakiabudu miungu kwa mungu kutumia taifa lililo ovu kuadhibu watu wake sio jambo ongeeni msikilizaji kwa kuwa alitumia taifa hilo la ashuru ili kuadhibu watu wake kwenye ule ufalme wa kaskazini nabii isaya aliita ashuru kuwa ni fimbo ya ghadhabu ya mungu kwa lugha nyingine mungu alitumia taifa hilo kama njia yake ya kuhukumu mataifa ambayo yalihitajika kuhukumiwa wakati ule na baada ya mungu kutumia ashuru kama fimbo yake ya kuadhibu alihukumu ashuru kwa sababu ya dhambi zake mwenyewe na hili msikilizaji ndilo ambalo larudiwa kwenye kitabu hiki mungu atatumia taifa hilo dhalimu la babeli ili kuwaadhibu watu wake ambao walikuwa wamemwacha na kumwasi na kutenda maovu dhidi ya maagizo yake pamoja na amri ambazo alikuwa amewapa na baada ya kumaliza shughuli yake na babeli basi babeli nayo na itahukumiwa kwa ili tuona waziwazi wazi kwamba mungu atawala katika maisha ya wanadamu pamoja na serikali na falme zote daima ila swali ambalo lipo hapa ni kwamba kwa nini mungu mtakatifu atumie taifa ambalo ni dhalimu na lenye kuabudu miungu mingine ili aadhibu watu wake kwa kusudi la kutimiza matakwa yake rafiki yangu hili ndilo ambalo nataka tushughulike nalo kwenye kipindi kijacho hasa lile ambalo nitakuuliza uendelee kutazama jinsi ambavyo mungu amekuwa akitenda kazi miongoni mwa mataifa huku ukilinganisha historia pamoja na neno la mungu kwenye biblia nawe lile ambalo utalifanya ni kumtii huyu mungu na kuenenda katika matakwa yake maana mungu huyu ni mungu mwenye haki ni mungu mtakatifu na lolote analolitenda yeye kikamilifu kwa sasa nataka tuombe pamoja nawe eye na baba mungu katika jina la mwana wake yesu kristo leo hii twakushukuru kwa kuwa wewe ndiwe mungu na wala hakuna mungu kama wewe mioyoni mwetu kuna faraja kwa ajili ya yote ambayo umetufunza siku hii ya leo licha ya kuwa kuna masuali ambayo bado yapo katika maisha yetu kuhusu hayo ambayo yaendelea kutendeka ulimwenguni hasa uovu na udhalimu wa sisi wanadamu dhidi ya wenzetu ni ombi langu kwamba katika haya yote utatushika mkono kusudi tusiteleze kutokana na hayo ambayo ni ya kutuhumiza mioyo yetu wala tusiwe na tashwishi mioyoni mwetu kwa hayo ambayo tuhayaamini kukuhusu hasa tusaidie kufahamu kwamba siku zote hu pamoja nasi na daima watupenda na wala hutatuacha namwombea ndugu yangu msikilizaji ya kuwa katika yote hasa hayo ambayo ni magumu maishani mwake kwamba utampa hekima ya kufahamu ya kuwa unakusudi katika kila tendo ulitendalo na hasa kwa wale walio wako unalokusudi jema maishani mwao hili naliomba nikijua kwamba ndilo utakalomtendea ndugu yangu kwa kuwa, kuwa tumeomba katika jina la yesu kristo aliye bwana na mwokozi wetu en mungu awe pamoja nawe na mwenzangu kwa kuwa katika ulimwengu huu ni yeye tu ndiye iwaweza kutuwezesha kushinda hayo ambayo ni magumu mtumaini bwana katika yote nawe utamwona akikutendea mema na hadi takapokutana tena kwenye kipindi kijacho neema ya bwana iandamane nawe ni mimi mchungaji wako jofre wa njala munialo na neno nitaendelea wangu neno ni lazima liendelee kwa hivyo hebu tuandikie barua utueleze jinsi hili neno la bwana linakubariki anwani yetu ndiyo hii ifuatayo kwa mtayarishi kipindi cha neno transworld radio sanduku la lapostani 21514 nairobi kenya kumbuka msikilizaji wangu waweza kununua kanda ya kipindi hiki ambacho umekisikiza leo ikiwa tu utatuandikia barua ili utuambie hivyo na hadi wakati mwingine ndimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela umodo nikikwaga nikikutakia mema leo neno litaendelea