Tuna nyingine tena ndugu msikilizaji hatuna budi kulishukuru jina lake mwenyezi mungu kwa ajili ya yale yote ambayo ameendelea kutufundisha na zaidi ya yote kutufahamisha yale ambayo yanatupasa kama watoto wake hakuna jambo ambalo laweza kubariki moyo wa mtu hasa wewe ambaye wamwamini bwana yesu kristo kwa kuyafahamu hayo ambaye yanakupasa kutoka kwa huyo aliyekuokoa katika ulimwengu huu najua kwamba siyo jambo rahisi hata kidogo kuelewa kwamba mungu hulalamika kuhusu watu wake huenda waweza kujiuliza itakuwaje kwamba mungu atalalamika kuhusu watu wake lakini mungu hulalamika kwa kuwa iwapo wewe kama mtoto wake hauta hayo ambayo anakuagiza ni lazima atakuwa na malalamishi juu yako hayo ndiyo ambayo tuliyaona kwenye kipindi kilichopita kuhusu taifa hilo la israeli kwamba walifanya mambo ambayo hawakuagizwa licha ya kuwa mungu aliwatoa katika nchi ya utumwa ya misri na kuwafanya wanawiri katika nchi ambayo alikuwa amewaandalia kwa sababu ya hayo ambayo walikuwa wameyafanya mungu hakuwa na lingine bali kuwahukumu kwa sababu hangi aliweza kuyafunga macho yake dhidi ya dhambi hizo ambazo walikuwa wamezitenda ndiposa kwenye aya ya 3 hadi 6 tuliona jinsi ambavyo mungu alikuwa akiuliza maswali maswali ambayo yalikuwa akionyesha kwamba hakuna lolote ambalo laweza kutendeka katika taifa au katika maisha ya mtu binafsi bila ya mungu kuruhusu jambo hilo lingine ambalo lipo ni kwamba chochote ambacho wakitenda iwe ni wewe binafsi au taifa kwa jumla lazima kutakuwepo na matokeo ambayo ni sambamba na yale ambayo umeyatenda kwa hilo basi ningelipenda tuendelee kwenye somo letu la leo ambalo lipo kwenye sura ya tatu yake kitabu cha amosi7 na kugusia sura ya aya ya kwanza. ndugu msikilizaji neno lake bwana latuambia hivi kwenye aya ya bawe hakika bwana mungu hatafanya neno lolote bila kuwafunulia watumishi wake manabii siri yake kwa mujibu wa haya ambayo neno lake bwana latwambia mungu anatufahamisha kwamba hakuna lolote ambalo iwaweza kulitenda au kuleta hukumu juu ya nchi au mtu awaye yeyote yule bila kwanza kufunulia manabii siri yake na kumpa mtu huyo nafasi ya kutubu au kugeuza niya yake na kuishi kama vile ambavyo ujumbe huo onyo umemfikia hili ndilo hasa jambo ambalo limemfanya mungu asituhukumu sisi leo hii maana bado anatupa nafasi na wakati tuweze kuyatubu hayo ambaye ni makosa kuyaacha hayo yaliyo machukizo mbele zake na kufuata hayo ambayo anatuagiza ndiposa anasema hapa kwamba hakuna lolote ambalo mungu atafanya kabla ya kumfunulia mtumishi wake hebu nikukumbushe tu kwamba kabla ya mungu kuhukumu ulimwengu wakati ule wa nuhu alitangulia kwanza kumfahamisha nuhu lile ambalo litatukia na kwa miaka 2 nuhu aliendelea kuhubiri na kuwaambia watu wa kizazi chake kwamba mungu atahukumu ulimwengu miaka 2 ndugu msikilizaji siyo siku 20 bali ni muda mrefu tu ambao watu hao wa walikuwa na nafasi ya kutubu dhambi zao na hivyo mungu kugairi mabaya ambayo alikuwa amenuia kuwatenda pamoja na hili waweza kukumbuka kwamba abrahamu naye alijulishwa lile ambalo litapata sodoma na gomora kwa sababu ya dhambi zao mungu alikuwa amewapa watu hawa nafasi ili kwamba wabadili nia zao na kuacha maisha yao ya uovu wayaishi maisha ambaye yanampendeza mungu lakini kama vile wale wa kizazi cha nuhu watu wale wa sodoma na gomora hawakutubu dhambi zao bali waliendelea katika udhalimu na mambo ambayo yalikuwa ni machukizo mbele zake mungu na hivyo mungu akawahukumu hili linatuonyesha kwamba mungu hakimbilii kuhukumu yeyote yule lazima kwanza kutuma wajumbe wake na onyo kusudi yule anahitajika kuhukumiwa apate onyo inayomfaa neno la mungu liendelea kutwambia hivi kwenye aya ya nn simba amekwisha kunguruma ni nani asiyeogopa bwana mungu amenena na ni nani awezaye ila kutabiri manabii ndugu msikilizaji ndiyo walionena neno la mungu huko israeli hii ni kutokana na aya hii ambayo tumeisoma maana mungu anaponena hakuna mwingine anayeweza kufanya jingine ila kutabiri hilo ambalo amepewa kunena shida iliyoko siku hizi sio kwamba watu hawana neno la mungu bali ni kwamba watu hawataki kulisikia neno la mungu onyo hii imetolewa katika neno la mungu neno hili la mungu ambalo lafaa wakati wote siku zote fahamu kwamba gazeti ambalo waweza kulinunua leo hii kufikia majira mengine gazeti hilo halitakuwa na maana yoyote ile maana habari hizo zitakuwa zimekwisha isitoshe msikilizaji magazeti ua yana ripoti mambo ambayo tayari yamekwisha kutukia yani mambo ambayo tayari yamekwisha pita hakuna gazeti hata moja ulimwenguni ambalo la kunena yale ambayo yatatukia siku zijazo kwa hivyo neno lake mungu ndilo ambalo wafaa kulitegemea maana la kuambia yale ambayo yametukia na yale ambayo wafaa ya kuyatenda leo hii na yale ambayo pia yatatukia siku za baadaye daima mungu huwafunulia watu wake yale ambayo yatatendeka tayari nimekwisha kuelezea habari za nuhu jinsi ambavyo mungu alimfunulia kuhusu hukumu ya mafuriko ambayo itakuwepo juu ya nchi na kwa miaka 120 alitumia muda huo kujenga ile safina pamoja na kuonya kizazi chake pamoja na hilo hii ikiwa ni pamoja na abrahamu ambaye mungu alimjulisha habari za kuangamizwa kwa sodoma na gomora waweza kukumbuka ndugu msikilizaji kwamba mungu pia alimpa yusufu onyo kuhusu ukame ambao utakuwepo juu ya nchi ya misri naye eliya alionywa pia kuhusu ukame ambao utakuwepo juu ya nchi ya israeli yote haya ndugu msikilizaji ni mambo ambayo mungu aliyafanya na kuwaarifu watu wake kusudi waweze kujiandaa na kufanya lile ambalo walihitajika kufanya kwa wakati huo mkumbuke bwana yesu kristo kwamba alinena na wanafunzi wake akiwaambia kwamba hawaiti tena kuwa wao ni watumwa kwa maana mtumwa hajui atendalo bwana wake lakini aliwaita rafiki kwa kuwa yote aliyoesikia kwa baba mungu aliwaarifu kinaga ubaga haya ndiyo ambayo wayapata kwenye kitabu cha yohana sura ya 1 aya hiyo ya 15 msikilizaji lolote ambalo mungu alinuia kulifanya hilo alihakikisha kwamba amewaonya watu tayari kupitia kwa vinywa vya manabii au watumwa wake na hivyo ndivyo ambavyo amosi alivyokuwa akifanya katika kizazi chake licha ya kuwa kulikwepo na wale waliomrukia na kumkemea ili asihubiri au kutabiri yale ambayo mungu alinuia kuyatenda hilo ndilo ambalo lipo leo hii ndugu yangu kwamba watu hawapendi kusikia kuhusu yale ambayo mungu atayatenda kwa sababu ya dhambi ambazo wanazifanya je wajua kwamba kuna watu ambao hawataki kwenda kwa daktari eti kwa sababu hawataki kuhakikishiwa kuwa wana ugonjwa ya mwanadamu ndugu yangu siku zote haitaki kusikia habari ambazo ni mbaya au kuhusu hukumu ijayo ukiwahubiria ukweli wao watasema kwamba unawashtua na kwamba unawanyima furaha yao na kwamba wewe ni nabii wa kutangaza mabaya tu lile ambalo leo hii watu wangelipenda kusikia sana ni kuhusu jinsi ya wao kufanikiwa na amani ambayo itakuwepo siku baada ya nyingine lakini nasikitika kwamba ndugu msikilizaji hilo si ndilo ambalo mungu anatufundisha wala si ndilo ambalo neno lake bwana latuagiza kuhusu yale ambayo yatakuwepo maana neno lake mungu lanena kuwa popote ambapo kuna dhambi ni lazima hukumu ya mungu itatangazwa na kutekelezwa juu ya wote wanaotenda dhambi kwa msingi huo basi fahamu kwamba iwapo dhambi itaendelea kuwepo hapo ulimwenguni ni lazima hukumu ya mungu itakuwepo dhambi itakapoondolewa hapo ndipo furaha na amani itakuwepo na ufanisi utakuwepo na hayo hayatatendeka wakati ambapo mwanadamu anatawala bali yatatendeka wakati ambapo kristo atakuwa akitawala katika ufalme wake ufalme ambao ni wa haki ambao utadumu milele hata milele kwenye aya hii ambayo tumeisoma yani aya ya neno lake bwana latuonyesha kwamba ni jukumu la nabii kutabiri ujumbe ambao mungu amempa hii ni bila kujali vile ule ujumbe ulivyo na kwa kusema kweli nabii anatakiwa kuhofu asipounena ule ujumbe wa mungu kama vile ambavyo anahitajika kunena nam simba amenguruma ni nani asiyeogopa mungu amenena kwa hivyo ni lazima nabii au mtumishi wa mungu kunena neno la mungu jinsi lilivyo bila kuhofu au kuogopa lolote lile shida kubwa siku hizi ndugu msikilizaji siyo umaskini bali ni dhambi iliyo mioyoni mwa wanadamu kwenye aya ya9 neno lake bwana laendelea kwa kutwambia hivi tangazeni habari katika majumba ya ashdodi na katika majumba ya nchi ya misri mkaseme kusanyikeni juu ya milima ya samaria katazameni ni mishindo mikubwa kwa nini iliyomo humo na udhalimu mwingi kama nini ndani yake katika hili ambalo twalisoma msikilizaji watu hao wa samaria ndugu msikilizaji walikuwa wamejenga majumba ya ajabu hasa hii ikiwa ni kwenye enzi ya ahabu na yezebeli lakini katika majumba hayo pamoja na miji hiyo yote haki haikwa ikitekelezwa maskini walikuwa wanaonewa na wale ambao ni wanyenyekevu walipotoshwa yani walinyimwa haki zao hili ndugu msikilizaji ndilo ambalo mungu anaagiza haya mataifa waweze kusimama kwenye milima ya samaria na kutazama mishindo iliyo ndani yake mikubwa mishindo ambayo ilisababishwa na wale maskini maana walifanya maandamano na kufanya fujo kwa sababu walikuwa wamenyimwa haki zao ikiwa nchi za mataifa kama misri na wafilisti walihukumu israeli je ndugu msikilizaji mungu aliye mtakatifu angewahukumu vipi ni lazima ufahamu kwamba mungu ni lazima ahukumu dhambi ndiposa anaweka waziwazi yale ambayo watu hao walikuwa wakiyatenda mambo ambayo hata huenda yale mataifa mengine hayakuwa yakiyatenda tunapoendelea kwenye aya ya kumi neno lake bwana alaendelea kwa kutwambia hivi kwa maana hawajui kutenda haki asema bwana hawa wawekao akiba ya jeuri na unyang'anyi katika majumba yao tazama ndugu yangu kwamba hayo ndiyo ambayo yalikuwa yakitendeka watu hawa ijapokuwa walikuwa ni matajiri walikuwa wanaonekana kuwa wamefanikiwa lile ambalo walikuwa wakitenda walikuwa wakiweka akiba ya kila kitu walichoiba na hili siyo jambo ngeni leo hii katika kizazi chetu maana kuna wengi ambao wametajirika sio kwa sababu wamefanya bidii au kwa sababu wametenda haki lakini ni kwa sababu wamewapora maskini na hata kufanya ufisadi katika nchi ndiposa wamekuwa jinsi ambavyo wamekuwa na kwa sababu hiyo mungu atawahukumu hebu tutazame kwenye aya ya1 tuone ni nini hicho ambacho neno lake bwana laendelea kutwambia kwa habari za hao watu wa israeli neno la mungu lasema hivi basi haya ndiyo asemayo bwana mungu atakuwako adui kuizunguka nchi pande zote naye atazishusha chini nguvu zako zikutoke na majumba yako yatatekwa nyara tayari hapa ndugu yangu tuaona kwamba mungu ananena kuhusu uharibifu ambao utatekelezwa juu ya taifa hilo la israeli pamoja na mji wake mkuu uitwao samaria kwa wale ambao wamefika sehemu hiyo au unapotazama picha za sehemu hiyo hakuna lolote ambalo unaloliona ambalo ni majumba bali ni magofu ambayo yapo ya huo mji wa samaria pamoja na vitongoji vyake dhambi ndugu msikilizaji haiwezi kuacha taifa limesimama maana neno la mungu ulatwambia kuwa dhambi ni aibu kwa taifa lolote lile ni chukizo kwa watu lakini haki huinua taifa je wewe uliye raiya wa nchi hii wataka taifa hili liinuliwe wataka taifa hili libarikiwe na mungu basi ni lazima kuachana na maovi yako ni lazima kuachana na yale ambayo ni udhalimu achana na ufisadi anza kutenda yale ambayo ni mema tenda hayo ambayo ni haki na taifa hili litabarikiwa na wewe pia utabarikiwa na watu wa mungu watajibariki katika mungu ambaye amewabariki amani ndugu msikilizaji haitokani na juhudi za wanadamu bali inatokana na wewe kumtii mungu huyo ambaye hufanya nchi kudumu katika amani kwenye aya ya12 neno lake bwana laendelea kwa kutwambia hivi haya ndiyo asemayo bwana kama vile mchungaji apokonyavyo kinywani mwa simba miguu miwili au kipande cha sikio ndivyo watakavyopokonywa wana waisraeli wakao samaria katika pembe ya semedari na juu ya mito ya hariri ya kitanda msikilizaji hili ambalo neno lake bwana lanena hapa ni hilo ambalo lilitendeka baada ya hukumu ya mungu kuja juu ya samaria wale watu ambao walikuwa wamebakia wanalinganishwa na kipande cha sikio na miguu miwili iliyobaki baada ya simba kumla kondoo adhabu ya mungu ndugu msikilizaji ilikuwa kali juu ya samaria kwa sababu walikuwa na nuru itokayo mbinguni ambayo ilifanya jukumu lao kuwa kubwa licha ya hayo hawakutekeleza jukumu hilo ndiposa waliadhibiwa kwa jinsi hivyo hata hivyo twaona kwamba mungu hakuwamaliza kabisa kabisa maana katika aya hii ananena kuhusu wale ambao atawakomboa wale ambao wataponea chupuchupu kisha kwenye aya inayofuatia ya11 na 14, neno lake bwana liendelea kwa kutuambia hivi sikieni mkashuhudu juu ya nyumba ya yakobo asema bwana mungu wa majeshi kwani katika siku zile nitakapompatiliza israeli makosa yake nitazipatiliza pia madhabau za betheli na na pembe za zitakatiliwa mbali na kuanguka chini hili ambalo twalisoma hapa ni jambo ambalo mungu alikuwa ananuiya kulitenda yani kile ambacho hasa alikuwa na ibada hiyo ya sanamu madhabau ya betheli kama vile tulivyotangulia kuona ni sehemu ambapo kulikwepo na ibada ya sanamu sanamu ile ya dhahabu iliyofanywa kwa mfano wa ndama hili ndilo ambalo mungu anasema kwamba atakatilia mbali madhabau yale kusudi kusikwepo tena na hali ya kuabudu sanamu wale wana wa israeli waliambiwa kwamba wasiwe na miungu mingine kando na mungu wao lakini kwa kuwa watu hawa hawakumsikia mungu basi ilimbidi mungu kuwahukumu katika hili twaona pia kwamba mungu ataondosha mbali ibada hizo za sanamu na watu hawa hawataabudu tena sanamu na hivyo ndivyo ilivyo leo hii msikilizaji maana samaria au israeli ilipoharibiwa hakuna yeyote aliye muisraeli anayeabudu sanamu yoyote ile naam neno lake bwana ni kweli na hivyo ni lazima nasi tufahamu kuwa iwapo mungu aliwahukumu wale ambao waliitwa kwa jina lake wale aliowateua wawe taifa lake habari gani sisi ambao ni wa mataifa na la ziada likiwa ni kwamba habari gani wewe ambaye sasa haujakataa maadili yake mungu tu bali umemkana huyo ambaye mungu alimtuma ili ndugu msikilizaji hukumu ya mungu iju ya mungu kila mmoja ambaye amelikataa neno lake mungu ambaye anakataa kuliamini neno lake mungu na kufuata njia zake mwenyewe usifuate njia zako maana neno la mungu latuambia kwamba kuna njia hiyo ambayo huonekana kuwa ni sawa kwa mwanadamu lakini mwisho wake ni mauti waweza kuniambia kwamba njia hii ambayo inaifuata ni njia ambayo babu zangu wameifuata milele lakini ndugu yangu unauhakika kwamba babu zako walifuata njia iliyo sawa maana waweza kuona kwamba unaelekea katika njia iliyo sawa au waweza kujishawishi kwamba njia unayoenenda kwayo ni njia iliyo sawa lakini mwisho wa yote utajipata kwamba umepotea je msikilizaji wangu utayafuata mambo ya watu kwa sababu ulikuta kwamba yanatendeka jinsi hiyo au utafuata yale ambayo watu wanayatenda kwa sababu wao ni jamii fulani la hasha ni lazima kwa kuwa wewe ni mtu binafsi uchunguzi hayo ambayo wanayafanya uyaangalie kwa umakini kabisa na iwapo kuhakika yale ambayo wanafanya ni kweli basi yafuate lakini iwapo unayafuata kwa kuwa ulizaliwa katika hali hiyo au ulijipata katika jamii hiyo wewe unajikosea na unamkosea mungu ambaye alikuweka katika jamii hiyo ni vyema wewe mwenyewe kuangalia na kujiuliza iwapo kuhakika njia ndiyo hii au watu hawa wamepotea kwa kumalizia wamepoteaauaizia ya a neno la la hivi kwenye aya ya 1 nami nitaipiga nyumba ya wakati wa baridi pamoja na nyumba ya wakati wa hari na hizo nyumba za pembe zitaangamia nazo nyumba kubwa zitakuwa na mwisho asema bwana kutokana na haya ambayo tuayasoma kwenye aya hii ningelipenda ufahamu ndugu msikilizaji kwamba wakuu au watawala wa israeli hasa ahabu na yezebeli walikuwa wamejenga nyumba juu ya milima ya samaria nyumba yao ya enzi ilikuwa katika mahali ambapo palikuwa panapendeza sana naisi toshe walipamba nyumba hizo kwa kutumia pembe za ndovu kwa hivyo nyumba hizo zilikuwa ni nyumba za starehe nyumba ambazo zilionyesha kwamba walikuwa wamestawi ndugu msikilizaji sehemu yoyote sasa hivi haina chochote bali ni magofu kama vile ambavyo nilikuwa nimekuelezea hapo awali naam mungu aliharibu ufalme huo na kuharibu nyumba hizo zote kama vile ambavyo neno lake bwana kwenye aya hii ya ya ya katika sura hiki ya ya kitabu cha amosi kwa hivyo basi twaona hapa kwamba msikilizaji hakuna lolote ambalo mungu ywaweza kunena nasilitende maana mungu ameliinua neno lake kuliko jina lake mungu si kama wewe pamoja nami ambao twaweza kunena jambo na tukose kulitenda kwa hivyo msikilizaji wangu usifikiri kwamba mungu anafanya mzaha anaposema kwamba atahukumu taifa hivyo ndivyo atakavyofanya na anaposema kwamba atawahukumu wanadamu hivyo ndivyo atakavyofanya licha ya kuwa siku zaweza kuonekana kwamba zimekwenda nyingi na mungu inaonekana kana kwamba hafanyi lolote lakini lile ambalo anasubiri ni kwamba amekupa nafasi kusudi utubu dhambi zako uache njia zako mbaya uanze kutenda haki na kufanya lile ambalo amekuamuru hasa wewe wa kizazi hiki wamba umwamini yesu kristo awe bwana na mwokozi wako ili uwe na msingi wa kusimama mbele zake au kutenda yale ambayo yanakupasa fahamu kwamba msikilizaji ni watu wengi ambao wamemwamini bwana yesu kristo na maisha yao yakabadilishwa kumekuwepo na wauaji wezi walaghai wafisadi watu ambao wametenda mambo maovu tu lakini kwa kuwa walipolisikia neno na wakaamua kumfuata bwana yesu kristo maisha yao yalibadilishwa na sasa wanaishi kwa furaha katika mioyo yao maana hukumu ya mungu haipo tena juu yao hukumu ya mungu hii juu ya wale ambao wamekosa kuliamini neno lake bwana tunapogeukia sura ya nne kuna haya ambayo ningependa uyafahamu kwamba sura tatu ambazo zafuatia ni sura ambazo zajihusisha hasa na israeli yani zile kabila kum za ule ufalme wa kaskazini katika sura hii ya nne, tutakumbushwa jinsi ambavyo mungu aliwahukumu wana wa israeli kwa ajili ya makosa yao na kisha kwenye sura ya tano tutaona jinsi ambavyo mungu ataihukumu israeli kwa sababu ya makosa ambayo watayatenda na kisha kwenye sura ya s tutaona jinsi ambavyo amosi nabii anawahimiza wale walio wa kizazi chake wauache uovu na kumgeukia mungu haya tutakayokuwa tukijifunza au kuyaona ni mambo ambayo ni ya moja kwa moja au mambo ambayo yalihitajika kutendeka katika maisha ya kila mmoja na kama vile ilivyokuwa katika siku za amosi hivyo ndivyo ilivyo katika siku zetu za leo maana ni lazima sisi pia tuweze kusikia hayo ambayo mungu anatuonya kupitia mtumishi wake nam tutaomba pamoja kwa ajili ya haya ambayo tumejifunza ili mungu atusaidie kuyatenda hayo ambayo ni sawa machoni pake natuombe tazama haya ambayo tumejifunza kutoka kwenye neno lako ni maneno ambayo ni mazito maneno ambayo twayaona yakitendeka katika kizazi chetu masikini wameonewa wahitaji wamepondwa kwa sababu ya wale ambao wametaka kujitajirisha na kuyaishi maisha ya starehe lakini kama vile ambavyo neno lako limetufundisha na kushukuru kwa kuwa msikilizaji amesikia vyema na iwapo alikuwa akinenda katika hali hiyo bwana msaidie ageuke na kuanza kuwasaidia maskini na kuwainua wale ambao ni wahitaji hili najua kwamba atalitekeleza maana utamsaidia kwa uwezo wa roho mtakatifu pamoja na uamuzi huo ambao ameufanya asante bwana maana hukumu yako haitakaa juu yake kwa kuwa amegeuka na kulifuata neno lako na kuamini yale ambayo umemwambia haya nayaomba kwa imani katika jina la mwana wake yesu kristo namshukuru mungu kwamba umelisikia neno lake na katika yote ambayo umeyapokea utatekeleza hilo ambalo li katika mapenzi yake mungu na mapenzi yake mungu ni kwamba utende haki iwe ni kwa masikini au kwa tajiri iwe ni kwa mtu muhitaji au asiye mwhitaji naye mungu atapendezwa nawe na atakulinda kutokana na mengi ambayo huwapata wale ambao ni waasi mungu awe pamoja nawe baraka zake ziandamane pamoja nawe unapoyatenda haya ambayo tumejifunza siku hii ya leo hadi tutakapokutana tena kwenye kipindi kijacho ni mimi mchungaji wako jofre wanjala munialo na neno litaendelea ni matumaini yangu ya kwamba umebarikiwa na hilo neno la bwana na ikiwa una swali au pengine ungependa kuinunua kanda ya kipindi hiki ambacho umekisikiza leo hebu tuandikie barua ukitumia anwani ifuatayo kwa mtayarishi kipindi cha neno Trans World radio sanduku la postani 21514 nairobi kenya na pengine ungependa tu kutumie vijitabu vya kukuinua kiroho hivyo basi utuandikie barua na utueleze hivyo na hadi wakati mwingine ndimi mtayarishi wa kipindi hiki pame la umodo nikikwaga nikikutakia mema leo neno litaendelea