mara nyingine tena ndugu msikilizaji nachukua fursa hii kulibariki jina la bwana kwa kuwa fadhili zake ni za milele pamoja nawe na naamini kwamba kwenye moyo wako kuna sifa na shukrani kwa ajili ya hayo ambayo mungu amezidi kukufundisha kutoka kwenye neno lake ambalo ni biblia leo hii tena nataka tuendelee na mafundisho yetu kutoka kwenye hiki kitabu cha nabii mika tukianzia sura hiyo ya 6 aya ya kwanza hadi ile aya ya 5 kwenye sura hii ndugu msikilizaji nabi mika ujumbe wake watatu na mwisho kwa ulimwengu wote hasa ukilenga israeli sura hii ya sta na ile sura ya s zote zinazo ujumbe mmoja kipengele au mada iliyopo kwenye sura hii ni ushawishi wa kuleta toba kwa sababu ya ukombozi ambao mungu alikuwa amewafanyia siku zilizopita neno la mungu kwenye aya ya kwanza linalo haya ya kututanguliza kwenye sura hii ya st basi sasa sikieni asemavyo bwana simama ujitetee mbele ya milima vilima navyo na visikie sauti yako fahamu kwamba rafiki yangu licha ya ujumbe huu kuwa ni kwa huo ufalme wa kaskazini yani israeli ujumbe huu ni wa watu wote sasa mungu anataka kuleta mateto yake juu ya israeli kama vile ambavyo tutakavyoendelea kuona kwenye sura hii mungu anayo mateto kwa hao watu na kutoka kwa hayo kuna mafundisho ya ajabu tena makuu sana kwetu aya hiyo yaendelea zaidi kwa kusema kwamba vilima navyo navisikie sauti yake lugha ambayo yatumiwa kwenye aya hii ni lugha ambayo manabii wengi pia wametumia kwenye maandiko yao huu ni mwito kwa maumbile yashuhudie hayo yote ambayo mungu washuhudie hata hivyo kumbuka kwamba kwenye maandiko neno hilo milima na vilima mara nyingi huwakilisha taifa au ufalme mlima huwakilisha taifa lenye nguvu kama ilivyokuwa wakati wa utawala wa babeli navyo na vilima vyakilisha falme hizo ambazo hazina nguvu au zile ambazo ni ndogo kwa hivyo mwitohusi kwa maumbile tu bali ni kwa mataifa falme na watu wote wa ulimwengu kwa jumla kisha aya ya ya ya pili ndugu yangu neno lake bwana bwana kwa hivi sikieni enyi milima mateto ya buwana, na ninyi misingi mano endelaakutama kwa maana bwana ana mateto na watu wake naye atahojiana na israeli ujumbe huu kwa mujibu wa aya hii ni kwa watu wote wa ulimwengu wenye nguvu watu ambao kwa milinia ya miaka wamekuwa mbali na mungu watu hao mungu sasa awapa ujumbe wao pamoja na hili ndugu yangu mungu anayo mateto juu yao na anawaita kwenye mahakama jambo ambalo mungu anashangaza hapa ni kwamba kwenye mateto yake mahakamani haleti shtaka la mara moja dhidi ya watu wake bali awauliza hatia yake ni nini je rafiki msikilizaji waweza kufikiria hili ya kwamba mungu mwenyezi ajishusha hadi kufikia kiwango cha kumuuliza mwanadamu swali kama hilo hebu sikia hili ambalo nalisema kwenye aya ya ta katika sura hii ya 6 yaiki kitabu cha mika neno lake bwana lasema hivi enyi watu wangu nimewatenda nini nami nimewachosha kwa habari gani shuhudieni juu yangu kama nilivyokwambia ndugu msikilizaji hapa mungu ananena na watu hao kama vile anavyonena nasi leo hii akiuliza swali hili kwa nini tumemwacha au kwa nini umemwacha ndugu msikilizaji kwa nini umemkataa mungu kwani mungu amekutenda nini haya maswali ambayo mungu aliwauliza watu wakati ule ndiyo maswali ambayo pia mungu anakuuliza wewe msikilizaji siyo nabii mika tu ndiye aliyekuwa na maswali kama hayo kwa kuwa malaki pia alikuwa na maswali kama yale baada ya utumwa wao kule babeli watu hao walirudi kwenye nchi yao wakawa wamejituliza na hata kusahau hayo yote yaliyowapata kule babeli mji huo wa yerusalemu ulikuwa umejengwa nao walifurahia ufanisi waliokuwa nao wakati ule malaki alipozungumza nao nikana kwamba walimwambia kuwa wamechoka na desturi za dini hilo ni jambo ambalo nakubaliana nalo kwa kuwa shida haikuwa kwake mungu bali shida ilikuwapo na wao binafsi naye mika atanena moja kwa moja kuhusu shida ambayo walikuwa nayo watu wale mungu amewauliza watu hao wamshuhudie ni nini hilo ambalo aliwatenda lililo baya sasa kwenye aya inayofuatia atasema hilo ambalo walitenda je mungu aliwatendea nini je aliwadhulumu kwa njia yoyote ile aliwatoa misri na hakuwasahau naam angelifanya hivyo lakini hakulitenda jambo hilo wala haikuwa lazima yeye kuwakomboa toka kwenye nchi hiyo lakini kwa kuwa aliwapenda aliwakomboa kwa ajili ya jina lake hebu twende kwenye aya hiyo ya nn kusudi tupate hilo ambalo neno la mungu lanena kwamba mungu aliwatendea naye anataka kujua ni lipi hilo baya ambalo aliwatendea neno la mungu kwenye aya hiyo ya nne, la maneno ya kwa maana nalikupandisha kutoka nchi ya misri na kukukomboa utoke katika nyumba ya utumwa nami naliwapeleka musa na haruni na miriamu watangulie mbele yako mungu akinena na watu hao anawaambia waziwazi kwamba alikuwa amewakomboa toka misri na hilo awauliza iwapo aliwatenda baya kwa kuwatendea jema watu hao walikuwa sio wakutamanika walikuwa watumwa walikuwa kwenye kiwango cha chini mno miongoni mwa wanadamu lakini mungu kwa neema yake aliwakomboa na kuwanunua na kuwafanya kuwa taifa kubwa hili ndugu msikilizaji hili ndugu msikilizaji twalipata kwenye hicho kitabu cha kutoka sura hiyo ya tatu ambapo mungu anena kuhusu jinsi watu hao walivyokuwa na shida kwenye nchi hiyo ya misri nalo neno la mungu lasema hivi kwenye aya ya kwanza na kuendelea katika sura ya tatu ya hiki kitabu cha kutoka basi huyo musa alikuwa akichunga kundi la yethrom kwewe kohani wa midiani akaliongoza kundi nyuma ya jangwa akafika mpaka mlima wa mungu hata horebu malaika wa bwana akamtokea katika mwali wa moto uliotoka katikati ya kijiti akatazama na kumbe kile kijiti kiliwaka moto nacho kijiti hakikuteketea musa akasema nitageuka sasa niyaone maono haya makubwa na sababu kijiti hiki hakiteketei bwana alipoona ya kuwa amegeuka ili atazame mungu akamwita kutoka katikati ya kile kijiti akasema musa musa akasema mimi hapa naye akasema usikaribie hapa vua viatu vyako miguuni mwako maana mahali hapo unaposimama ni nchi takatifu tena akasema mimi ni mungu wa baba yako mungu wa ibrahimu mungu wa isaka na mungu wa yakobo musa akaficha uso wake kwa maana aliogopa kumwangalia mungu bwana akasema hakika nimeona mateso ya watu wangu walioko misri nami nimekisikia kilio chao kwa sababu ya wasimamizi wao maana nayajua maumivu yao nami nimeshuka ili niwaokoe na mikono ya wamisri niwapandishe kutoka nchi ile hata nchi njema kisha pana nchi ijaayo maziwa na asali hata mahali pa mkanani na mhiti na mwamori na mperezi na mhivi na myebusi basi tazama kilio cha wana wa israeli kimenifikilia tena nimeyaona hayo mateso ambayo wamisri wanawatesa haya basi nitakutuma sasa kwa farao ili upate kuwatoa watu wangu hao wana wa israeli katika misri hili ambalo twalisoma kwenye aya hizi ndugu msikilizaji naonyesha waziwazi kwamba mungu aliwajali watu hawa ndiposa anena kwamba ni kitu kipi kibaya hicho ambacho aliwatenda je ni kuwakomboa kutoka nchi hiyo ya misri je ni kuwatenda mema hili ambalo mungu aliwauliza watu wale ndilo ambalo anakuuliza wewe pia leo hii waweza kuniambia kwamba mimi sina uhusiano wowote na mungu lakini suali nililo nalo kwako ni hili ni nani aliyekupa huo uzima ulio nao mungu ndiye aliyekupa na hata yote ulio nayo ndiye ameshughulika ili uwe katika hali hiyo ulio nayo sasa je kwa kuwa amekutenda mema hayo yamegeuka na kuwa mabaya kwako kwa nini hutaki kumwabudu mungu huyo ambaye ni muumba wako watu hawo waisraeli walikuwa wamemwacha mungu na kusema kwamba hawamhitaji hata kidogo ila mungu aendelea kuwakumbusha hayo aliyowatendea tunapogeukia aya hiyo ya tano ambayo yasema hivi kumbukeni sasa alivyouliza balaki mfalme wa moabu na alivyojibu balamu mwana wa beori kumbukeni toka shitimu hata gilgali mpate kuyajua matendo ya haki ya bwana hili ambalo neno la mungu latajia kwenye aya hii ndugu msikilizaji ni hilo ambalo lilitendeka hapo wana wa israeli walipokuwa wametoka kwenye nchi hiyo ya misri wakielekea kwenye nchi yao ya ahadi iliwabidi wao kupita kandokando kando ya nchi ya waedomi kwa kuwa wale waedomi ruhusu kupitia katika nchi yao na kwa jinsi hiyo iliwabidi wao kufikia nchi hiyo ya moabu wakati huo mfalme wa moabu alikuwa mtu aitwaye balaki naye alitaka kuwa laani hao wana wa israeli naye akamchukua mmoja aitwaye balamu nabii aliyependa fedha balamu alikuwa muubiri wa kulipwa na mtu ambaye aliweza kupokea ujumbe kutoka kwa mungu mungu alimtumia kama chombo chake lakini mwisho alimhukumu ili tupate hilo ambalo mungu wanena kuhusu hebu tugeukie kitabu hicho cha hesabu ambacho kitatupa hali jinsi ilivyokuwa na vile ambavyo mungu aliwalinda watu hawa nitachagua sehemu sehemu kwenye sura ya22 hadi ile sura ya24 kusudi upate hilo ambalo neno la mungu lanena kwa habari ya aya hiyo inayotaja habari za balaki pamoja na shitimu hata gilgali ndugu msikilizaji kwenye sura ya 22 neno lake bwana latufahamisha maneno yafuatayo kwanzia aya ya kwanza hadi ile aya ya1 kisha wana wa israeli wakasafiri na kupanga katika nchi tambarare za moabu ng'ambo ya pili ya yordani karibu ya yeriko na balaki mwana wa sinori akaona mambo yote ambayo israeli wamewatendea waamori moabu akawaogopa hao watu sana kwa kuwa walikuwa wengi moabu akafadhaika kwa sababu ya wana wa israeli moabu akawaambia wazee wa midiani sasa jeshi hili la watu litaramba vitu vyote vinavyotuzunguka kama vile ng'ombe arambavyo majani ya mashamba na balaki mwana wa sipori alikuwa mfalme wa moabu zamani zile basi akatume wajumbe kwa balamu mwana wa beori hata pethori ulio kando ya mto mpaka nchi ya wana wa watu wake kwenda kumwita akisema tazama kuna watu waliotoka misri tazama wanaofunika uso wa nchi tena wanakaa kunikabili mimi basi njoo wewe na kusihi unilaania watu hawa maana wana nguvu kunishinda mimi labda nitaweza tupate kuwapiga niwafukuze watoke katika nchi yangu kwa maana najua jua ya kuwa yeye umbarikie hubarikiwa na yeye umlaanie hulaaniwa wazee wa moabu na wazee wa midiani wakaenda wakichukua ujira wa waganga mikononi mwao wakamfikilia balamu wakamwambia maneno ya balaki akawaambia kaeni hapa usiku huu nami nitawaletea jawabu kama bwana atakavyoniambia waku wa moabu wakakaa na balamu mungu akamjia balamu akasema ni watu gani hawa ulio nao pamoja nawe balaamu akamwambia mungu balaki mwana wa sipori mfalme wa moabu amewatuma kwangu akisema tazama kuna watu waliotoka misri wanaofunika uso wa nchi basi njo unilaania watu hawa labda nitaweza kupigana nao na kuwafukuza mungu akamwambia balaamu usiende pamoja nao wala usiwalaani watu hawa maana wamebarikiwa balamu akaondoka asubuhi akawaambia wakuu wa balaki enendeni zenu hata nchi yenu kwa maana bwana amekataa kunipa ruhusa niende pamoja nanyi wakuu wakaondoka wakaenda kwa balaki wakasema balaamu anakataa kuja pamoja nasi ndugu msikilizaji tayari hapa twaona lile ambalo lilitendeka ambalo mungu ananena kuhusu habari za huyo balaki jinsi alivyomuuliza balamu Awalani watu hao ambao walikuwa ni waisraeli tunapoendelea kwenye sura hiyo ya22 neno la mungu latuambia hivi kwenye aya ya 21 na aya ya 22 sehemu ya kwanza sehemu hiyo hasa ndugu msikilizaji yahusu jinsi ambavyo balamu alimwasi mungu na pia utakumbuka kwamba ujumbe au jibu ambalo balamu aliwapa wale wazee haukwa ujumbe kamilifu maana mungu alimwambia balaamu awaambie kwamba watu hao hawawezi kulaaniwa kwa kuwa tayari wamebarikiwa alificha ujumbe kwa sababu alikuwa na ajenda tofauti katika moyo wake hebu tusome kwenye aya ya2122 na sehemu yake ya kwanza ili tupate yale ambayo balamu aliyatenda nalo neno lake bwana lasema hivi balaamu akaondoka asubuhi akatandika punda wake akaenda pamoja na wakuu wa moabu hasira ya mungu ikawaka kwa sababu alikwenda malaika wa bwana akajiweka njiani ili kumpinga rafiki msikilizaji tayari kama vile nilivyokwambia balamu amemwasi mungu na amekwenda kinyume na mapenzi yake mungu hebu tutelemke kidogo kwenye sura ya 23 tuone ni nini hilo ambalo litaendelea kwenye sehemu hiyo kumbuka kwamba msikilizaji twendelea na somo letu kwenye kitabu hicho cha mika tupo kwenye sura hiyo ya6 aya ya ambapo mungu anawaambia wale watu yaani watu wa israeli wakumbuke jinsi ambavyo aliwatetea wakati ambapo mfalme wa moabu alimuuliza balamu awalaani jambo ambalo halikutendeka neno lake bwana latwambia hivi kwenye aya ya kwanza hadi aya hiyo ya11 nalo na neno lasema hivi balamu akamwambia balaki nijengee hapa madhabau saba ukaniandalie hapa ng'ombe wa ume saba na kondoo wa ume saba balaki akafanya kama balaki na balaamu wakatoa sadaka ngombe mme mmoja na kondo mme mmoja juu ya kila madhabahu balaamu akamwambia balaki simama karibu na sadaka yako nami na nitakwenda labda bwana atakuja kuonana nami na lolote atakalonionyesha nitakwambia akaenda hata mahali peupe juu ya kilima mungu akakutana na balaamu naye balamu, na balamu akamwambia nimetengeneza madhabahu saba nami na nimetoa sadaka ngombe mume mmoja na kondomume mmoja juu ya kila madhabahu bwana akatia neno katika kinywa chake balaamu akasema umrudie balaki ukaseme maneno haya akarudi kwake na tazama amesimama karibu na sadaka yake ya kuteketezwa yeye na wakuu wote wa moabu pamoja naye akatunga mithali yake akasema balaki amenileta kutoka aramu mfalme wa moabu kutoka milima ya mashariki njo unilaania yakobo jo unishitumie israeli ni mlaanije yeye ambaye mungu hakumlaani ni mshutumuje yeye ambaye bwana hakumshutumu kutoka kilele cha majabali namuona na kutoka milimani na mtazama angalia ni watu wakaao peke yao wala hawatahesabiwa pamoja na mataifa ni nani awezai kufanya idadi ya mavumbi ya yakobo au kuhesabu robo ya israeli na nife kifo cha mwenye haki na mwisho wangu uwe mfano wa mwisho wake balaki akamwambia balamu umenitendea nini nimekuleta ili uwalaani adui zangu na tazama umewabariki kabisa kabisa haya ndugu msikilizaji ambayo twayasoma hapa ni yale ambayo mungu alimwagiza balamu kunena wakati huo ambapo balaki alitaka wana wa israeli walaaniwe mungu anawakumbusha watu hawa kwamba yeye ndiye ambaye amewalinda kutokana na maovi yote na anashangani kwa nini watu haw wanaona kwamba amewatendea maovu nam mungu kwa kusema haya awakumbusha kwamba yeye ni mwenye haki na kwamba aliwalinda siku zote maana aliwachagua wao kwa hili basi mungu aliwataka watu hawa kwa msingi wa yale ambayo aliwatendea yani kuwakomboa kutoka misri kuwahifadhi jangwani na kuwahifadhi kutokana na zile laana ambazo balaki alitaka kuwa laani kwa kutumia balamu wao wafahamu kwamba yote ambayo alikuwa akitenda alinuiya kuwatenda mema kwa hivyo ni jambo jema kwao kutubu na kumrudia ndugu msikilizaji ni mengi tu ambayo mungu amekutendea ni mengi ambayo kwa hakika unapoyatazama waona kwamba mungu amekuwa mkarimu kwako jambo ambalo la kufaa ufahamu kuwa hakuna lolote baya ambalo amekutenda ila kile ambacho anakuuliza ni kumgeukia kumrudia kusudi azidi kukutenda mema nawe ulichukuze jina lake elewa kwamba ndugu yangu yule ambaye mungu amembariki hakuna yeyote anayeweza kumlaani lakini ni wewe mwenyewe ndiwe waweza kujitoa kutoka kwenye baraka ambazo mungu anazo kwa ajili yako hizo baraka utajitoa kwa njia gani utajitoa kwa njia moja unapoyaacha maadili yake mungu unapoacha neno lake bwana na kufuata hayo ambayo mungu hajakuagiza watu wengi wamefuata mambo ya watu wamefuata mambo ya dini zao wameishi kana kwamba mungu amewachosha na wala hawana haja yoyote na mungu aliyewaumba tazama maisha yako yapo mikononi mwake lolote ulitenda lolipo mikononi mwake na iwapo utadumu katika baraka zake na kufurahia hayo ambayo mungu amekupa ni sharti utubu dhambi zako ni sharti ufahamu kwamba yote ambayo yamo mkononi mwako na jinsi ulivyo leo hii ni kwa sababu mungu amekurusu uwe navyo ndugu yangu hawezi ukajidai kwamba ni kupitia nguvu zako au kupitia akili yako ndiposa uu jinsi ulivyo maana leo hii vyaweza kuwepo kesho vyaweza kuwa havipo hata kidogo na hata usahau hali ambayo ulikuwemo kwa sababu ya jinsi utakavyokuwa katika hali tofauti rafiki yangu ni vyema ufahamu kwamba kwa hakika mungu amekutenda mema mungu amekurusu uwe jinsi ulivyo kwa sababu anakujali kwa kuwa wewe ni kiumbe chake lakini iwapo hautajali maadili yake mungu mungu hana lingine bali atakuhukumu maana yeye ni mwenye haki na dhambi haiwezi ikadumu mbele zake hata kidogo una fursa yako kwa kuwa umelisikia neno hili kwamba mungu amewauliza watu hao ni nini hicho alichowatenda kibaya naye alikuwa amewachosha kwa habari gani sina uhakika kwamba ndugu yangu kuna hilo ambalo waweza kusimamisha mbele za mungu na kumwambia kwamba mungu umenichosha kwa sababu ya hili kwa kuwa mungu daima amekushughulikia hapo ulipokuwa haujifahamu katika tumbo la mama yako ulipokuwa mtoto mdogo kwenye kifua cha mama yako na hata wakati huu ndugu yangu mungu bado anashughulika nawe kwa sababu anakupenda upeo je utasema kwamba amekuchosha je utasema kwamba amekutenda neno lolote baya la hasha ni wewe peke yako ndiwe wachagua lile ambalo litakutendekea baya kwa sababu mungu ni mwenye haki naye hutenda ya haki baada ya kunena na watu wale watu hao walikuwa na maswali manne ambayo ni ya muhimu sana na jibu ya kila moja yao yenye manufaa kwetu leo hii hayo maswali ndiyo ambayo yapo pia katika kizazi chetu leo maswali haya ndiyo tutakayazingatia kwenye kipindi kijacho ili tuweze kuyashughulikia viwavyo kwa sasa tafakari hayo ambayo mungu amekutendea nawe ugeukie njia hiyo ambayo ni sawa yani ya kumtafuta mungu na kuishi kulingana na matakwa yake yaliomo kwenye biblia na wakati unapoendelea kutafakari hebu tombe pamoja ili mungu akuwezeshe kuona haya ambayo tumeshiriki pamoja na tuombe baba mfalme katika jina la mwanao yesu kristo nalibariki jina lako na kulitukuza siku hii ya leo ambayo umetupa ili tuweze kufahamu kwamba wewe ni mungu na siku zote watutakia mema na wala siyo mabaya tazama mabaya huja tu maishani mwetu tunapokosa kuyafuata hayo ambayo ni ya haki hayo ambayo bwana umetutengea ili tutende kwa kuwa sisi ni viumbe vyako ambavyo vyahitaji kukutii wewe katika kila njia na kila hali naomba kwa ajili ya ndugu yangu msikilizaji ya kuwa yote haya ambayo tumeyasikia mungu utamsaidia kufahamu kwamba pasipo usaidizi wako pasipo kukucha wewe pasipo kuenenda katika njia hiyo ambayo umeiweka mbele zetu kama wanadamu ni lazima tutapata shida katika maisha yetu naomba kwamba utamwezesha kwa roho wako mtakatifu kuyaona hayo ambayo ohahitaji kuyatenda na hayo ambayo hahitaji kuenenda nayo ili kwamba aishi kwa kukutukuza wewe maana wa stahili sifa na utukufu haya anayaomba kwa imani katika jina la bwana wetu yesu kristo aliye bwana na mkombozi wetu me ni imani yangu kwamba yote haya tuliyojifunza yamekuwezesha kufahamu kwamba mungu hakujali jinsi ulivyo kwa hivyo tenda hilo ambalo litaonyesha kwamba wamthamini mungu na yote aliyokutendea kwa kuwa yeye ni mungu mwema isitoshe kuna mengi tu ambayo anuia kukutenda hasa hayo yaliyomema na siyo sasa tu bali hata milele nam mfuate mungu nawe utaona haya yote yakitendeka maishani mwako neema na rehema zake ziwe pamoja nawe hadi utakapoonana kwenye kipindi kijacho ni mimi mchungaji wako jofre wanjala muniadho na neno licaendeleandiyo msikilizaji wangu neno ni lazima liendelee kwa hivyo hebu tuandikie barua utueleze jinsi hili neno la bwana linakubariki anwani yetu ndiyo hii ifuatayo kwa mtayarishi kipindi cha neno radio sanduku la posta postani 2154 nairobi kenya kumbuka msikilizaji wangu waweza kununua kanda ya kipindi hiki ambacho umekisikiza leo ikiwa tu utatuandikia barua ili utuambie hivyo na hadi wakati mwingine ndimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela la umodo nikikwaga nikikutakia mema leo neno litaendelea