you mm-hmm. nikipawa kutoka kwake mwenyezi mungu nami namshukuru kwa tunuku hii maana kama ufahamuvyo si lazima kuwa hai ndiposa twamshukuru pia naomba nikushukuru kwa kuniruhusu kuwa pamoja nawe wakati huu ili tujifunze kutoka kwenye biblia ambalo ni neno lake mungu neno hili ni uzima wetu ramani maishani na mwongozo ambao bila huo ni vigumu kuendelea vyema katika imani basi katika somo letu endelevu linalotoka kwenye kitabu cha webrania twazingatia sura ya 9 aya ile ya sita, hadi aya ya 27 neno la mungu latuambie hivi kwenye aya ya s basi vitu hivi vikiisha kutengenezwa hivyo makuhani huingia katika hema hiyo ya kwanza daima wakiyatimiza mambo ya ibada kulingana na aya hii twaona kwamba walioingia katika hema hiyo ya kwanza ni makuhani hawa waliingia kwa zamu kwani kazi hiyo hawakuimaliza kwa mpigo mmoja kwa kurudiwarudiwa kwa sadaka hiyo ni thibitisho kwamba sadaka hiyo au sadaka walizozitoa hazikukamilisha kazi hiyo iliyokusudiwa kutendwa hata hivyo tutamwona bwana wetu yesu kristo akiingia mara moja tu katika hema hiyo iliyokamilifu na mara moja kutoa sadaka iliyotosha kusudi kuu la haya yote ilikuwa ni ibada kwa mungu yani watu wamwabudu mungu hii ni ibada halisi wala siokwenda kanisani ambako kuna taratibu ya ibada ibada halisi inapofanyika msikilizaji watu huvutwa kwake kristo na kumwabudu huyo aliye bwana bwana yesu astahili ibada yetu na sifa zetu siku zote haiwezekani kuwasukuma watu kuwalazimisha au kufanya lolote kama hilo iwapo watu wanashiriki katika ibada halisi kwa kristo ibada halisi ndugu msikilizaji huelekea au hufanya mtu afanye huduma bila ya kusukumwa kwa vyovyote vile au kuona kwamba anashurutishwa kufanya hivyo ibada kama hiyo yawezekana tu kwa njia moja nayo ni njia ya yesu kristo kwenye aya ya sahaba, maandiko yaendelea kusema hivi lakini katika hema hiyo ya pili kuhani mkuu huingia peke yake mara moja kila mwaka wala si pasipo damu atoayo kwa ajili ya nafsi yake na kwa dhambi za kutojua za hao watu katika hili lililopo hapa mwandishi anena kuhusu siku hiyo kuu ya upatanisho nayo ndiyo yaitwa katika lugha ya kihibrania yomkipur katika taifa la israeli hata leo hi. hii ilikuwa siku ya kuhani mkuu kuingia katika patakatifu papatakatifu kwa niaba ya taifa hilo nzima kwa msingi wa kufanya hili taifa hilo lilikubalika kwa muda wa mwaka mmoja kuhani wetu mkuu aliingia katika patakatifu papatakatifu katika uwepo wake mungu ameingia humo na wala hajatoka naye atakwemo humo mradi sisi tupo hapa ulimwenguni mara atakapotoka humo basi atakuja kuwachukua walio wake kwani sisi ni mwili wake kusudi la hili msikilizaji ni kufanya halisi kwa moyo wako na wangu kuhusu uwepo wa bwana wetu yesu kristo je nikuulize swali hili ulianza siku naye kumbuka kwamba huu ni ulimwengu usio lolote kumuusu katika shughuli zako za siku je amekuwa pamoja nawe je umemwabudu wewe nami twahitaji kudondoa mioyo yetu kwake kristo kwa kumsifu na kumwabudu huyo aliye bwana na kulitukuza jina lake takatifu sasa kuhani wetu ameingia patakatifu papatakatifu kwa niaba yetu hata kufikia siku hii na kama ilivyo hii ni bora zaidi ya ile ya kwanza ambapo kuhani aliingia mara moja tu kila mwaka na hakukaa humo maana kweli ni kwamba aliharakisha kutoka humo la kubariki moyo msikilizaji tena lililo ajabu na lenye utukufu mwingi ni kwamba kuhani wetu mkuu ameingia katika uwepo wa mungu kwa ajili yako na mimi na yu kule hadi leo hii hii ni kama vile twapata kwenye aya ya2 kwenye sura hii ya 9 inayosema hivi kwa sababu kristo hakuingia katika patakatifu palipofanyika kwa mikono ndio mfano wa patakatifu halisi bali aliingia hasa aonekane sasa usoni pa mungu kwa ajili yetu musa aliomba kuuona uso wa mungu lakini alijulishwa kwamba hakuna mwanadamu awezaye kuuona uso wake mungu ila wewe nami tuna kuhani mkuu aliyeingia katika uwepo wake mungu yule mwanamke msamaria aliyekuwa katika kisima cha yakobo alimuuliza bwana yesu ni wapi hapo ambapo yastahili kumwabudu mungu naye bwana akamjibu na kumwambia lakini saa inakuja nayo sasa ipo ambayo waabuduo halisi watamwabudu baba katika roho na kweli kwa maana baba anawatafuta watu kama hao wamwabudu yote hayo ni kwa mujibu wa kitabu cha injili ya yohana mtakatifu sura ya ya aya ni vyema uelewe kwamba lolote utendalo kwa wazo la kukusaidia kufanya ibada itakuwa kwamba humwabudu mungu katika kweli na uhalisi unaohitajika laiti ungeliingia katika uwepo wake na kunusa harufu nzuri ya uwepo wake si kwa kutumia mapua yako bali kwa moyo wako na nafsi yako na nia yako naomba kwamba uwe hai kwa utamu wa uwepo wake mungu ili utembee katika mwanga wa neno lake na kwamba kweli hii iwe halisi katika maisha yako kila siku maandiko matakatifu hivi kwenye aya ya nane? roho mtakatifu akionyesha neno hili ya kwamba njia ya kupangia patakatifu ilikuwa haijadhihirishwa bado hapo hema ya kwanza ilipokuwa ikisimama kwa maneno mengine yote haya ilikuwa ni taswira na mfano wa njia ya kuingia katika uwepo wa mungu au usoni mwake nayo haikuwa imefunguliwa aya ya ya na hiyo zaendelea hivi ambayo ndiyo mfano wa wakati huu uliopo sasa wakati huo sadaka na dhabihu zinatolewa zisizoweza kwa jinsi ya dhambi kumkamilisha mtu aabuduye kwa kuwa ni sheria za jinsi ya mwili tu vyakula na vinywaji na kutawadha kwingine kwingine zilizoamriwa hata wakati wa matengenezo mapya kulingana na aya hizi tuona kwamba njia ya kumwendea mungu ilizuiwa kwa milango mitatu na vyumba vitatu hii ina maana kwamba waabuduo wangelifikia tu nje ya hema walipoleta sadaka zao iwapo mtu angelimleta mwana-kondoo kama sadaka ya dhambi baada ya kuweka mkono wake kwenye kichwa cha sadaka hiyo kama ishara ya kujitambulisha na mnyama huyo atakayekufa kwa niaba yake kuhani angelimchukua kutoka hapo hadi madhabahu ya shaba ambako angelimchinja yule aliyeleta sadaka hiyo hangeliingia zaidi ya kufikia mlango wa hema ya makutano kwa habari ya mahali patakatifu ni kuhani tu ndiye aliruhusiwa kuingia humo kwa hivyo hema ya makutano ilikuwa ya mpito haikwa ya kudumu taratibu ya sadaka ilikuwa ni ya muda tu pia katika hili tuona kwamba ni kristo tu ndiye awezaye kutuleta kwa mungu wala hakuna mwingine diposa kristo akinena na wanafunzi wake kwenye kitabu cha injili ya yohana sura ya aya ile ya 6 asema kwamba hakuna ajaye kwa baba ila kwa njia ya mimi elewa kwamba msikilizaji kwa njia ya huyo kristo aliyesulubiwa twamsogea mungu na kumwabudu katika utakatifu wake ikiwa umekuwa katika uwepo wa mungu kwa ibada utakuwa na furaha katika moyo wako na pia utakuwa na wimbo katika moyo wako wengine wetu tutakuwa na ugumu wa kupata wimbo huo katika vinywa vyetu lakini katika mioyo yetu wimbo huo upo ni ajabu tena ya kupendeza sana kumwabudu huyu mungu nikirejelea hilo nililokuwa nimesema hapo awali kuhusu maabada au hema ya kukutania hema hiyo ilitengenezwa kwa vitu vya dunia ambavyo bila shaka vilikuwa hafifu maabada haya jambo la kwanza yalikuwa katika ulimwengu hapa duniani yaani ilitengenezwa kwa vitu vya hapa ulimwenguni na kuwezekwa hapa ulimwenguni jambo la pili ni kwamba maabada haya yalikuwa kivuli cha mambo yatakayokuja yani hayakuwa halisi hata kidogo wengi wetu huchanganya haya yani huyarudia yahusuyo hema ya kukutania hema hiyo ya kwanza na kuyasoma kisha kuyaonea shauku licha ya kuwa ni kivuli tu picha ya yaliyo halisi ya mbinguni kisha jambo la tatu ni kwamba watu hawakuruhusiwa kuingia humo hata kidogo hata kama ulikuwa mwisraeli haungeliingia humo yani kuingia katika uwepo wa mungu ungelisimamishwa kwenye mlango wa kwanza na kisha ungelihitaji kutoa sadaka yako na hungeliingia zaidi ya hapo kwa kuwa kuhani angelichukua sadaka hiyo na kuendelea kufanya ibada kwa niaba yako leo hii msikilizaji sisi ni waumini na makuhani huku kila mmoja wetu akiwa na uwezo wa kuingia katika uwepo wake mungu yeye yu pale na yu hapo kwa ajili yetu yani yeye yesu kristo lingine nalo na ambalo ni jambo la nne ni kwamba maabada hayo yalikuwa yampito kinyume na hili bwana yesu kristo ataweka maabada wazi kwa siku zote yani milele kisha jambo la tano ni hili ya kwamba maabada hayo hayang liweza kuwakamilisha hao walioabudu wala kubadili mioyo ya walioabudu humo hili ndilo zingatio langu hasa mabaada yaliyoezekwa katika dunia hayakuwa na sehemu yoyote katika kuyabadilisha maisha ya watu hasa mioyo yao lakini leo waweza kumjia kristo na maisha yako yakabadilishwa ni yeye tu ndiye awezaye kukuwezesha umwabudu mungu katika roho na katika kweli na kumfanya kuwa halisi kwako kuna wengi ambao wanaigiza mchezo wa kanisa kama vile tuliigiza mchezo wa unyumba tukiwa wachanga wao hukaa kwenye halmashauri za kanisa hufundisha somo la jumapili na huwa na bidii mithili ya nyuki kwenye mzinga wakifikiri ndiyo njia ya kumwabudu mungu rafiki yangu ni vigumu sana kumtumikia mungu ikiwa hujamwabudu aya ya yatuingiza katika mada nyingine dhabihu iliyo bora lakini kristo akiisha kuja aliye kuhani mkuu wa mambo mema yatakayokuwapo kwa hema iliyo kubwa na kamilifu zaidi isiyofanyika kwa mikono maana yake isiyo ya ulimwengu huu katika hili tuliyo hapa yesu ni kuhani wa mambo mema mema ambayo tumeyapata kwa yeye hema ya kukutania si lolote alilolifanya mwanadamu kwa vitu vya hapa duniani jambo lifanyalo kazi ya kristo pamoja na maabada yake kuwa bora katika kila hali yote tuyaongezayo katika maabada huhudumia hisia za kimwili wala si za kiroho twahitaji kutambua kwamba kuna hema kamilifu iliyoko mbinguni na kuhani mkuu halisi na pia ibada ya kiroho naam waweza kumwabudu mungu popote ulipo ingawaje ni vyema pia kufanya ibada ya pamoja na watoto wengine wa mungu katika kanisa au sehemu nyingine yoyote ile kisha aya ya maandiko yasema hivi wala si kwa damu ya mbuzi na ndama bali kwa damu yake mwenyewe aliingia mara moja tu katika patakatifu akiisha kupata ukombozi wa milele ni kwamba aya hii yathibitisha kuwa kristo alichukua damu yake halisi mbinguni ikiwa si hilo ndilo mwandishi anena kuhusu basi sijui asema nini kwani asema kuwa si kwa damu ya mbuzi na ndama ambayo ni damu halisi maandiko yatwambia kwamba aliingia kwa damu yake mwenyewe yeye ndiye alikuwa sadaka bora aliyestahili kuhudumu katika hema hiyo isiyofanywa kwa mikono ya mwanadamu nayo ndiyo iliyo mbinguni lingine kuu katika hili ndugu msikilizaji mbali na kuhani mkuu aliyeingia katika hema ya mpito kristo aliingia katika hema hii na kupata ukombozi wa milele kumbuka utofauti hapa ni kwamba kuhani aliyehudumu katika hema ya kwanza aliingia mara moja kwa mwaka na kupata hilo lililokuwa la muda tu lakini kristo aliingia mara moja katika hema halisi iliyoko mbinguni na kutuletea ukombozi wa milele maandiko maandio endeleauama hiv wene ayaa1 kwa maana ikiwa damu ya mbuzi na mafahali na majivu ya ndama ya ng'ombe walionyunyiza wenye uchafu hutakasa hata kuusafisha mwili kwa kunena kuhusu majivu hasa ni kwa habari ya ndama tusomazo habari zake kwenye sura ya 19 ya kitabu cha hesabu ndama huyo wa ng'ombe alichomwa na majivu yake kuwekwa mahali pasipo najisi yaani mahali safi majivu haya yalitumika kuwatakasa waliokuwa na jisi kwa njia moja au nyingine ikiwa mtu angelimgusa mfu basi majivu hayo yangetiwa katika maji na kumtakasa kama huyo kazi hiyo ilifanywa na kuhani ili arejeshwe katika ushirika wa jumuiya ya waumini au israeli naam katika udhaifu wetu kristo alikuja kutuokoa kwa ndama mwekundu kutumiwa nafikiri kwamba yanena kuhusu kristo kufanyika dhambi kwa ajili yetu twajuaje kwamba nyekundu ni rangi ya dhambi ili twaliona au kulifahamu tunaposoma kwenye kitabu cha isaya sura ya kwanza aya yaa 18 inayosema hivi haya njoni tusemezane asema bwana dhambi zenu zikiwa nyekundu sana kama bendera zitakuwa kama sufu kwa msingi huu ndipo nasema kwamba dhambi yaakilishwa na rangi hiyo nyekundu mnyama yule pia hakuwa na lawama yoyote haingeliwezekana imwakilishe kristo iwapo ingelikuwa na lawama kwa vyovyote vile alikuwa mtakatifu asiye najisi na aliyetengwa na wenye dhambi katika hili tunapicha kamili kwamba bwana yesu ni sadaka hiyo na pia kuhani mkuu aliyejitoa nafsi yake zaidi ni kwamba sadaka ya kristo inayoakilishwa hapa ilikuwa kamilifu na isiyohitaji kuongezewa chochote y yani toleo moja alilotoa kristo ilishughulikia kila mmoja wa viumbe vya mungu ambao wameguswa na dhambi sadaka au dhabihu aliyotoa yesu ya nafsi yake ilikuwa ukombozi wa siku za usoni ukombozi wako na ukombozi wangu pia ukombozi huo wawajumuisha wale watakatifu wa agano la kale kwani wao kama sisi waliokolewa kwa imani tunapogeukia aya ya1 neno la bwana laendelea hivi kwenye kitabu hiki cha waebrania sura ya 9 sikiliza basi si zaidi damu yake kristo ambaye kwamba kwa roho wa milele alijitoa nafsi yake kwa mungu kuwa sadaka isiyo na mawaa itawasafisha dhamiri zenu na matendo yenu mafu mpate kumwabudu mungu aliye hai kulingana na andiko hili ndugu msikilizaji tuaona kwamba damu ya wanyama ingeliondoa unajisi je habari gani damu ya yesu kristo damu ya yesu kristo yaondoa hatia ya dhambi kwa ajili ya sadaka aliyotoa kristo twaweza kulala tukijua kwamba dhambi zetu zimeondolewa na tumesamehewa kwenye aya ya maandiko matakatifu ya hivi na kwa sababu hii ni mjumbe wa agano jipya ili mauti ikisha kufanyika kwa kukomboa makosa yaliyokuwa chini ya agano la kwanza haa walioitwa waipokee ahadi ya urithi wa milele sisitizo hapa ni kweli hii kwamba yeye yani kristo ni mjumbe wa agano jipya wale walioitegemea agano la kale waliokolewa kwa kuwa walitazamia kuja kwake kristo walipozileta dhabihu zao sijui ni kiwango kipi walikuwa na ufahamu wa hili lakini yesu asema haya kwenye sura ya 8 ya kitabu cha injili ya yohana aya ya 56 kama ifuatavyo ibrahimu baba yenu alishangilia kwa vile atakavyoiona siku yangu naye akaiona akafurahi kitabu cha mwanzo hakitwambii lolote kama hilo lakini kristo alitwambia naamini kwamba mungu aliokoa kama vile kwa kukopesha aya ya 16 na 17, hivi maana agano la urithi lilipo lazima iwepo mauti yake aliyelifanya kwa maana agano la urithi lina nguvu palipotukia kufa kwa mtu kwa kuwa halina nguvu kabisa akiwa yu hai yeye aliyelifanya hili ni jambo lililo wazi kabisa kwani ufanyapo agano la urithi agano hilo au wosia haina nguvu unapokuwa hai mithili inayotumiwa hapa ni ya wosia ya mtu aliye hai yaani hawezi kumwokoa yeyote akiwa hai usinielewe vibaya sina maana kwamba uhai wa kristo hauwezi kukuokoa lakini ni mauti yake ndiyo ya kuokoa zaidi maandiko yaendelea kutujulisha haya kwenye aya ya 18, hadi 12 kwa hiyo hata lile la kwanza halikuanzwa pasipo damu maana kila amri ilipokwisha kunenwa na musa kwa hao watu wote kama ilivyoamuru sheria aliitwaa damu ya ndama na ya mbuzi pamoja na maji na sufu nyekundu na hisopo akinyunyiza kitabu chenyewe na watu wote akisema hii ni damu ya agano mlioamriwa na mungu na ile hema nayo na vyombo vyote vya ibada alivinyunyiza damu vivyo hivyo na katika torati karibu vitu vyote husafishwa kwa damu na pasipo kumwaga damu hakuna ondoleo neno damu kwenye sehemu hii latumiwa mara sita kuonyesha nafasi na uwezo wa damu katika taratibu ya sadaka kwenye agano la kale pia katika agano jipya damu ni muhimu sana kama alivyoimba mtunzi wa tenzi kwamba imo nguvu ya ajabu katika damu ya yesu katika kitabu cha ufunuo maandiko yatujulisha kwamba twapata ushindi kwa damu ya mwanakondoo kwa si kwa umahiri au nguvu za yote yote wala si kwa uwezo wa kiroho wa kiroho mambo ya mbinguni yahitaji kusafishwa kwani dhambi ilianzia kule hii ni kama vile unavyotazama kwenye aya ile ya 11 ni wazi kwa kila mmoja wetu kwamba mbinguni hakuna damu za mafahali au mbuzi lakini kwa habari ya damu ya kristo yesu tunaamini kwamba ii kule hii linathibitishwa na aya hii ya 24 inayosema hivi kwa sababu kristo hakuingia katika patakatifu palipofanyika kwa mikono ndiyo mfano wa patakatifu halisi bali aliingia mbinguni hasa aonekane sasa usoni pa mungu kwa ajili yetu hema hii iliyokuwako duniani ilikuwa nakala au mfano wa hilo lililo halisi mbinguni hapa twaona kwamba yesu hakuingia katika hema iliyofanywa kwa mikono ya mwanadamu lakini hiyo iliyo halisi na kiroho alikufa ulimwenguni kutuokoa na yaishi mbinguni kutuendeleza katika wokovu naye yupo huko kwa ajili yetu aya ya ya ya na ile ina haya wala si kwamba ajitoe mara nyingi kama vile kuhani mkuu aingiavyo katika patakatifu kila mwaka kwa damu isiyo yake kama ni hivyo ingelimpasa kuteswa mara nyingi tangu kuwekwa msingi wa ulimwengu lakini sasa mara moja tu katika utimilifu wa nyakati amefunuliwa azitangue dhambi kwa dhabihu ya nafsi yake kuhani mkuu aliingia katika hema ya makutano kwa damu ya wanyama na si damu yake hii ni tofauti na alilotenda yesu kwani yeye aliingia mara moja katika hema halisi ya mbinguni kushughulikia swala la dhambi na kuzitangua kama ilivyo mara moja nayo aya ya 27 ya ina haya kutujulisha na kama vile watu wanavyowekewa kufa mara moja na baada ya kufa hukumu mauti msikilizaji ni kawaida katika maisha ya mwanadamu kwa mtu ambaye hajamwamini mara mauti yanapomfikia basi kinachofuata ni hukumu kama mauti ya kristo hayawezi kukuokoa ndugu msikilizaji hakuna lolote au chochote mbele yako kinachoweza kukuokoa kutokana na hukumu ya mungu namshukuru mungu kwamba si watu wote wameandikiwa kufa naam imewekewa mtu kufa mara moja lakini kuna hao ambao hawatakufa kuna hao wazee ambao husema wanasubiri wafe ili waingie katika uwepo wake mungu lakini kuna wazee wasio na haraka ya kufa bali wamngojea bwana ikiwezekana aje wakiwa hai hii ni wazi kwamba tuna tumaini la uzima wa milele kwa njia ya yesu kristo kwa kuwa yu hai yeye ndiye hakikisho la tumaini letu nakushukuru na ewe mungu uliye baba wa bwana wetu yesu kristo kwa muda ambao umetupa ili tuweze kujifunza neno lako la kutuonyesha waziwazi jinsi ambavyo watujali ulivyotujali hata kabla ya kuzaliwa kwetu naomba kwamba kutokana na haya tuliyojifunza utatusaidia tuweze kuabudu katika hali ya uhalisi wote katika roho na katika kweli maana hivyo ndivyo wapendezwa asante kwa ajili yako yesu kristo kujitoa kwa ajili yetu maana ni upendo mkuu ulioje kwamba uje na kufa kwa ajili yetu ili utufanyie njia ya kupatana na mungu baba asante tena jina lako libarikiwe jina lako litukuzwe milele hata milele amen ndugu yangu imekuwa ni baraka sana wewe kuniruhusu kuwa pamoja nawe nami nasema asante sana kwa kuchukua muda wako neno lake mungu kumbuka kwamba haya tuliyojifunza leo hii ni muhimu sana katika maisha yako na unapoendelea kuyazingatia hautakosa kuziona baraka zake mungu na hasa kuona uhalisi wa ibada yako kwake mungu iwapo ulikuwa na maswali yoyote kuhusu jinsi ambavyo mungu amekuokoa kwa njia ya yesu kristo neema na naamiyakmba kristo iwe pamoja nawe hadi takapokutana tena kwenye kipindi kijacho mimi ni mchungaji wako jofrei wanjala munialo na neno litaendelea fikia hapo msikilizaji wangu najua kwamba baraka umezipokea na iwapo una swali au pendekezo uitume kwa anwani ifuatayo radio sanduku la posta ni 2 nairobi kisha uandike uandikenamb ambayo ni sifuri, sifuri, tano, sifuri, tano, kenya nitarudia tena radio sanduku la post ni mbili moja, 54 nairobi kisha uandike namb ambayo ni55 kenya hebu tukutane tena kwenye kipindi kijacho kwa mibaraka zaidi ni mimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela umodo ni kikwaga kwa heri na neno litaendelea