la bwana ndugu msikilizaji hasa nikiwa na ufahamu kwamba mungu amekuwa pamoja nawe na zaidi ya yote amekupa wakati huna nafasi hii kusudi uendelee kujifunza kutoka kwenye neno lake nam ni imani yangu kwamba mungu amezidi kunena pamoja nawe na umezidi kuuona mkono wake katika maisha yako ndugu msikilizaji leo mskzaohii waingia kwenye sura ya nne, ya hiki kitabu cha danieli mali ambapo tutapata ushuda wa nebukadreza na ndoto aliyoiota kuhusu mti mkubwa jambo lingine ambalo pia tutaliona kwenye sura hii ni kuhusu ndoto hiyo ambayo danieli aliitafsiri na pia tutaona ugonjwa wa akili wa nebukadreza na ile ndoto kutimia sura hii itatupa habari zaidi hasa kuhusu huyu mtu nebukadreza kwa hakika jambo ambalo lipo hapa ni kwamba huenda ilikuwa ni siri katika jumba la kifalme kwamba nebukadreza alikuwa na aina fulani ya kupagawa au kuwa na kichaa hili ambalo twalisoma kwenye sura hii ya4 ni jambo ambalo lnatokana na historia ya wale watu wa babeli nebukadreza alikuwa na aina ya kichaa ambayo pia ii katika maisha ya viongozi wengi ambao wanatawala ulimwengu huu siku hii ya leo ndugu msikilizaji twaishi katika siku ambazo watu wengi wanashughulikia hayo magonjwa ya akili pamoja na tabia tofauti tofauti ambazo zaonekana kuwa si za kawaida nami hushangaa kwa kujiuliza kwamba je ni nani ambaye hana kichaa katika ulimwengu huu uliojaa kichaa wanasaikolojia watakwambia kwamba wengi wa wanadamu kwa hakika wao hawana kasoro yoyote ila kuna wachache ambao si sawa na kuna wengine ambao wana akili zaidi au wana akili pungwani nami swali ambalo ninalo ni hili je ni nani huyo ambaye iwaweza kusema kwamba huyu hana kichaa na huyu ni kichaa kiwango au kanuni inayotumika ili kufahamu kwamba huyu mtu ni kichaa au siyo kichaa ni kutokana na kuangalia tabia za watu wengi ambao wanaitwa kwamba wao hawana kichaa yani wana akili timamu ndugu msikilizaji kwa hakika katika ulimwengu huu watu wengi watasema kwamba kile ambacho watu wengi wanakifanya basi icho ndicho ambacho ni sawa kabisa najua kwamba jambo hili ambalo nimelisema ni jambo ambalo lina mjadala wake msikilizaji hebu nikupe hadithi kidogo ya mtu mmoja ambaye alikuwa na shida ya kulala usiku huyu mtu alikuwa na shida ya kulala kwa kuwa alifikiri kwamba kila mara anapoenda kitandani kuna mtu ambaye yu chini ya kitanda chake na anamtazama yeye aliendelea kukosa usingizi wake na kwa hivyo aliamka mara nyingi sana na kuangalia chini ya kitanda ili ahakikishe kwamba hamna mtu aliyekuwa mvunguni mwa kitanda baada ya kuona kwamba jambo hili linaendelea katika maisha yake alikwenda kwa wale wataalamu ambao wanashughulikia magonjwa ya akili kisha alipofika kwa yule mtaalamu alimwambia shida yake naye yule mtaalamu akamwambia kuwa kwa hakika ana shida ambayo ni lazima aweze kushughulikiwa ijapokuwa itakuwa ni vigumu sana arudi katika hali yake ya kawaida yule mtaalamu aliendelea kumwambia kwamba atahitaji kuwa pamoja naye kwa darasa kama 1 hivi na katika kila darasa atalipa karibia shilingi 1205. ndugu msikilizaji huyo mtu aliondoka mahali pale na akamwambia yule mtaalamu kwamba ataenda kufikiria jambo hilo na kisha atamjulisha uamuzi wake lakini hata hivyo huyo mtu hakurudi tena baada ya majuma kadhaa kupita walikutana tena na yule daktari naye akamuuliza kwa nini hakurudi tena na bila kusita yule mtu alimwambia kwamba yeye tayari alikwisha kupona maana alipata usaidizi kutoka kwa rafiki yake ambaye alikuwa ni seremala alimwambia kwamba rafiki yake seremala alisuluhisha shida yake maana alikwenda katika nyumba yake na kukata miguu ya kitanda chake chakena alipokata miguu cha kitanda chake basi huyu mtu alifahamu kwamba yule mtu ambaye angependa kuenda chini ya kitanda chake ili amtazame usiku hangeliweza hata kidogo naamini kwamba ndugu msikilizaji hapa waona kwamba kulikuwepo na mtu ambaye alikuwa na shida kwelikweli na hivyo ndivyo ilivyo miongoni mwetu wengi lakini huyu mtu nebukadreza alikuwa na shida kwelikweli kipengele cha kwanza ambacho napenda tushughulike nacho ni kuhusu ushuhuda wa huyu nebukadreza neno lake bwana latwambia yafuatayo kwenye aya ya kwanza hadi ile aya ya tatu nalo neno lasema hivi mfalme nebukadreza kwa watu wa kabila zote na taifa zote na lugha zote wanaokaa katika dunia yote amani iongezeke kwenu mimi nimeona vema kutangaza habari za ishara na maajabu aliyonitendea mungu aliye juu ishara zake ni kubwa kama nini na maajabu yake yanauweza kama nini ufalme wake ni ufalme wa milele na mamlaka yake ni ya kizazi hata kizazi hata kwa mujibu wa maandiko haya rafiki msikilizaji ni wazi kwamba huu ni ushuhuda wa ajabu ambao nebukhadrezar aliandika yeye mwenyewe na kisha ukanakiliwa na danieli hii haonyesha hasa hali yo ya kuendelea kukuwa katika imani katika maisha ya huyu mtu katika kitabu hiki cha danieli sura ile ile ya 3 aya ya aya 3:29 twamuona huyu mfalme nebukadrezar akitoa amri iliyoonyesha kwamba moyo wake ulikuwa umeamini na sasa tuaona kwamba anatoa ushuhuda wake tulikuwa na amri kwenye sura ile ya tatu na sasa tunaona uamuzi ambao alikuwa ameuamua nebukadreza anatuma ujumbe wa amani kwa watu wa lugha zote mataifa yote na makabila yote katika ufalme wake amani anayoizungumzia mahali hapa msikilizaji siyo amani katika mataifa yake kwa kuwa tayari alikuwa ametimiza na kufanikisha jambo hilo kwa kutumia uwezo wa jeshi lake hapa anazungumzia juu ya amani ya moyoni ambayo humjia kila mwenye dhambi anapofikia ufahamu kwamba amekubalika mbele za mungu na kwamba ana amani na mungu ndugu msikilizaji anazungumzia juu ya maajabu ya mungu aliyoyaona hii ikiwa ni ushuhuda wa binafsi sasa mungu si mungu wa wale vijana wa kiyahudi bali anakiri juu ya uwezo na ishara na mamlaka ya ufalme wa mungu ulio wa milele anatambua na kukiri kwamba kuna utawala wa mungu na kwamba ufalme wa mungu huu juu ya falme zote za ulimwenguni ndugu msikilizaji hili ni jambo ambalo watawala wote wa mataifa yote ya ulimwengu wanafaa kufahamu amani ambayo yanaenwa mahali hapa yani amani ambayo mfalme nebukadreza aliizungumzia ni amani ipatikanayo katika moyo wa mwanadamu wakati ambapo wanamjua mungu. ndugu msikilizaji amani hii ni amani inayotokea pale msalabani shida zote zilizoko duniani na dhiki na mioyo yenye kusumbuka hutokana na dhambi mwanadamu akiwa na amani moyoni mwake anaweza pia kuwa na amani na wenzake siku hizi msikilizaji kuna mafundisho ya aina nyingi katika shule zetu lakini mahubiri ya kweli yametupiliwa mbali neno la mungu tu ndilo linaweza kuleta amani katika moyo wa mwanadamu na wala hakuna njia nyingine yoyote ile ambayo mwanadamu ywaweza kupata amani moyoni mwake mungu tayari amefanya amani nasi kwa njia hiyo ya imani katika kristo yesu kwa sasa anakungojea ili ufanye amani naye ukifanya hivyo hautakuwa na haja ya kumwona daktari wa magonjwa ya akili au kupata mpigo wa damu kwa sababu ya mambo ambayo yanakukumba maana amani ya mungu ipitayo fahamu zote italinda akili zako na pia italinda moyo wako ndugu msikilizaji umekuwa ukitafuta amani katika maisha yako basi amani ambayo wahitaji haitatoka kwenye chupa wala kwa wanaume au wanawake au kutoka katika mali uliyo nayo amani ambayo yapita fahamu zote ni amani inayopatikana kupitia yesu kristo mwana wa mungu aliye hai unapomwamini yesu kristo yani unapookoka basi wewe utakuwa ni mchangamfu kabisa maana amani inayopita fahamu zote itakuwa katika maisha yako tunapogeukia aya ya nne ndugu msikilizaji twaingia kwenye kipengele cha pili ambacho chanena kuhusu ndoto ya nebukadreza kuhusu ule mti mkubwa nalo neno lake bwana lasema hivi kwenye aya ya nne mimi nebukadreza nalikuwa nikistarehe katika nyumba yangu nikisitawi katika nyumba yangu ya enzi msikilizaji wangu napenda utazame na kuweza kuona maneno ambayo yalikuwa yakitoka kinywani mwake nebukadreza maneno hayo ni kama ifuatavyo yangu na mimi maneno haya yanatumiwa mara tatu katika aya hii ya nne yake ukichunguza kwa makini utaona kwamba tangu aya hii ya nne hadi ile aya ya kumi maneno haya yanatumiwa karibu mara tatu katika kila aya hebu tutazame kwenye ile aya ya neno la mungu lasema hivi nikaota ndoto iliyonitia hofu mawazo niliyokuwa nayo kitandani mwangu na njonzi za kichwa changu zikanifadhaisha ndugu msikilizaji tena hapa twendelea kupata huo ugonjwa ambao nitauita ugonjwa wa mimi na yangu na changu kwenye aya ya6 hadi tisa, neno lake bwana laendelea kwa kutwambia hivi basi nikatoa amri kwamba wenye hekima wote wa babeli waletwe mbele yangu ili kunijulisha tafsiri ya ndoto ile ndipo wakaingia waganga na wachawi na wakaldayo na wanajimu nikawahadithia ile ndoto wao wasiweze kunijulisha tafsiri yake bali hatimaye danieli akaingia mbele yangu ambaye jina lake ni belteshaza kwa kufuata jina la mungu wangu tena ndani yake inakaa roho ya miungu watakatifu nikamuhadithia ile ndoto nikisema e belteshaza mkuu wa waganga kwa sababu ninajua ya kuwa roho ya miungwa takatifu inakaa ndani yako na ya kuwa hapana neno la siri likushindalo niambie njozi za ndoto yangu niliyoiona na tafsiri yake kwa mara nyingine tena ndugu msikilizaji wenye hekima wa babeli waliitwa mbele ya mfalme na wakashindwa kutafsiri ndoto yake ni mungu aliyetoa ndoto hizo zote mbili naye tu ndiye angetoa tafsiri zake mwisho wa yote danieli aliitwa nebukadreza alitambua kwamba danieli alijaa roho mtakatifu na kwamba ni yeye tu ambaye angeliweza kutafsiri ndoto hiyo nebukadrezar alieleza jonsi aliyoiona na hapa pia twapata kwamba anatilia mkazo wa neno hilo mimi ili wewe uielewe sura hii vyema kabisa msikilizaji nitakuuliza usome aya hiyo ya17 ambayo twaweza kuhitajia kuwa ni msingi wa sura hii neno hilo lasema hivi hukumu hii imekuja kwa agizo la walinzi na amri hii kwa neno la watakatifu kusudi walio hai wapate kujua ya kuwa aliye juu anatawala katika ufalme wa wanadamu naye humpa amtakaye tena humtawaza juu yake aliye mnyonge kwa mujibu wa andiko hilo ndugu msikilizaji ni wazi kwamba mungu anasema kuwa yeye ndiye ambaye anawainua wale watawala na kuweka hata wale ambao ni wanyonge katika viti vya kutawala kwa maneno mengine ijapo kuwa watu wanaweza kupiga kura na kufanya kila aina ya mambo ili wawe na kiongozi ni mungu tu ndiye ambaye huwapa wanadamu viongozi nam kumekuwepo na viongozi wengi katika ulimwengu huu ambao wamefikiri kwamba wao ndio ambao wamejifikisha mahali pale na pia wamejidumisha katika sehemu hiyo yaani sehemu ya utawala lakini neno la mungu latuambia kwamba ni yeye aliye juu ndiye utawala katika ufalme wa wanadamu naye humpa amtakaye tena juu yake aliyemnyonge kwa hivyo ndugu msikilizaji iwapo ulikuwa ukifikiri kwamba ni wanadamu ndiyo ambao huchagua viongozi wewe umepotea kabisa maana neno hilo latuambia kwamba mungu ndiye ambaye huinua viongozi yaani hata wale ambao ni wanyonge na kuwaweka wawe watawala yapata sasa miaka 250 katika historia ya mwanadamu tangu huyo nebukhadreza alipothibitisha na kudhihirisha kweli hii kwamba neno la mungu ndilo kweli msikilizaji tawala zote ambazo zipo hata iwe ni utawala mbaya kiasi gani fahamu kwamba ni mungu tu ndiye ambaye iwaweza kushughulika na tawala hiyo sisi kama wanadamu ijapokuwa tutafanya yale ambayo twaweza kufanya ni mungu tu ndiye ambaye iwaweza kuruhusu jambo lolote liweze kutendeka na hilo ndilo ambalo twaliona katika neno lake mungu na pia katika historia ya leo hii kwenye aya ya kumi msikilizaji wangu neno lake bwana lasema hivi jonzi za kichwa changu kitandani mwangu zilikuwa hivi na liona natazama palikuwa na mti katikati ya nchi urefu wake mkubwa sana tutakapokuwa tukiendelea ndugu msikilizaji tutaona jinsi ambavyo nebukadreza aliendelea kunena habari za ndoto yake nam mti huu ulikuwa mrefu hadi mbinguni na ukapanuka na kuenea dunia nzima ulikuwa mti wenye majani mabichi na tena ulikuwa unazaa matunda matunda yake yaliliwa na kila mtu na wanyama walikaa chini ya kivuli chake na ndege wa angani walituwa juu ya matawi yake kwa ufahamu wako ndugu msikilizaji katika maandiko mti ni mfano wa vitu kadhaa wa kadhaa kwa mfano tunapoingia katika zaburi ya kwanza twapata kwamba mtu anafananishwa na mti neno lake bwana lasema hivi kwenye zaburi hii ya kwanza heri mtu yule asiyekwenda katika shauri la wasio haki wala hakusimama katika njia ya wakosaji wala hakuketi barazani pa wenye mizaha bali sheria ya bwana ndiyo impendezayo na sheria yake huitafakari mchana na usiku naye atakuwa kama mti uliopandwa kandokando ya vijito vya maji uzaao matunda yake kwa majira yake wala jani lake halinyauki na kila tendo alitendalo litafanikiwa ndugu msikilizaji zaburi hiyo ya ya ya kwanza kwanza aya ile hadi ya tatu yatuonyesha jinsi ambavyo mtu anafananishwa na mti maandiko mengine pia waweza kuyapata kwenye kile kitabu cha yeremia sura ya kumi na saba aya ya nane na kile kitabu cha isaya sura ya haa6 aya ya tatu mti pia waweza kuwakilisha taifa kama vile twaona katika kile kitabu cha ezekieli sura ya haa kwanzia aya ya tatu hadi kumi na nne na kile kitabu cha mathayo sura ile ya ishiria aya ya na b na msikilizaji huwo mti wa haradali ambao unatajwa katika mathayo 1 ayail 31a32 ni mfano wa imani ya ukristo siku hizi nao mti wa mtini ni mfano wa taifa la israeli nao mti ambao wanenwa katika sura hii ya 4 ya kitabu hiki cha danieli ni mfano wa huyu mfalme nebukadreza rafiki msikilizaji ningelipenda ufahamu kwamba kuna jambo ambalo lipo mahali hapa ambalo ni lazima tuweze kujifunza jambo lenyewe hasa lahusu mazungumzo au maongeo au mawazo ambayo huyu mfalme alikuwa nayo kumbuka kwamba huyu mfalme mara kwa mara alikuwa akinena kuhusu mimi changu na yangu kwa kutumia maneno kama hayo ndugu msikilizaji yaonyesha waziwazi kwamba huyo ambaye anatumia maneno kama yale ni mtu ambaye amejawa kiburi haya ndiyo ambayo twayaona katika kitabu cha isaya sura ya 14, ya aya ile nalo neno la mungu lasema hivi uhusu yule aliyeitwa nyota ya alfajiri mwana wa asubuhi au lusifa neno lasema hivi jinsi ulivyoanguka kutoka mbinguni ewe nyota ya alfajiri mwana wa asubuhi jinsi ulivyokatwa kabisa ewe uliowaangusha mataifa nawe ulisema moyoni mwako nitapanda mpaka mbinguni nitakiinua kiti changu juu kuliko nyota za mungu nami na nitaketi juu ya mlima wa mkutano katika pande za mwisho za kaskazini nitapaa kupita vimo vya mawingu nitafanana na yeye aliye juu lakini utashushwa mpaka kuzimu mpaka pande za mwisho za shimo ndugu msikilizaji haya ambayo tunasoma kwenye hiki kitabu cha isaya ni mambo ambayo ni lazima tuyaangalie kwa umakini na zaidi ya yote tujitahadhari katika maisha yetu katika maisha ya watu wengi wao hupenda kunena na kusema kwamba mimi ndiye nimefanya hili mimi ni hili mimi ni haya na mimi ni yale maneno kama hayo ndugu msikilizaji ni maneno ambayo huwashusha watu wengi tazama yeyote anayeinua kinywa chake na kusema kwamba mimi ndiye nimefanya hivi mimi ndiye nimefanya hili mimi ndiye nimetenda haya na yale huyo mtu anajitahadharisha maisha yake maana kama vile tunavyojua kwenye neno lake mungu kiburi huja kabla ya mtu kuanguka na maneno hayo ya kusema kwamba mimi na mimi maneno hayo ndiyo ambayo humwangusha mtu ndugu msikilizaji jiepushe na kusema mimi na uanze kutumia maneno tofauti kama vile kusema kwamba nimewezeshwa na mungu kufanya jambo hili au kwa uwezo wake mungu mungu ameniwezesha kutenda neno hili rafiki yangu hili nalisema kwa kuwa wewe kama mwanadamu hauna uwezo wowote ule wa kujidumisha mwenyewe na hata ile pumzi unayoitumia siyo yako mwili huo ulio nao sio wako na hata hakuna chochote kile ambacho ulikuja nacho duniani na kuongezea hakuna chochote ambacho utachukua toka hapa ulimwenguni kwa hivyo lililopo ni kwamba fahamu kwamba mungu ndiye amekunehemisha ili uwe jinsi ulivyo leo hii kwa ajili ya utukufu wake kiburi kisije kikakupanda moyoni mwako maana kiburi hutangulia kabla ya kuanguka hata hivyo nashawishika katika moyo wangu kwamba utazingatia kuwa mnyenyekevu mbele zake bwana maana mungu huapinga wenye kiburi nahuwainua wale ambao ni wanyenyekevu nam nyenyekea kwa kutambua kwamba hakuna lolote ambalo waliweza ila tu mungu akuwezeshe na kukupa neema ya kutenda hayo ambayo umeyatenda msikilizaji wangu hilo ni jambo ambalo ni hakika tena ni jambo ambalo la dumu milele maana tutakapokuwa tukiendelea kwenye somo hili tutapata kwamba huyu mfalme nebukadreza ambaye alikuwa ni mtawala wa ulimwengu mzima alitambua jambo hilo je ndugu yangu wataka kutambua jambo hilo kama vile nebukadrezar alivyotambua au utajifunza na kuweza kuenenda kwa njia tofauti uamuzi ni wako maana wewe ndiwe ambaye waweza kuamua kuenenda katika unyenyekevu ili mungu aweze kukutumia kwa jinsi anayotaka rafiki msikilizaji hili ndilo ambalo twalipata kwenye hiki kitabu cha mika sura ya 6 aya ya8 kuhusu jambo hili neno lake bwana lasema hivi e, mwanadamu yeye amekuonyesha yaliyo mema na bwana anataka nini kwako ila kutenda haki na kupenda rehema na kwenda kwa unyenyekevu na mungu wako rafiki yangu hilo ndilo ambalo bwana anataka kutoka kwako na itakuwa kwa upande wako kuona kwamba mambo haya ambayo yamekunenea yametimia katika maisha yako ndugu yangu usipitie njia ambayo nebukadres alipitia maana njia hiyo kama vile tutakavyotambua haikuwa ni njia nzuri wewe tafuta kutembea na bwana kwa unyenyekevu wote hebu tuombe pamoja baba mungu katika jina la mwanao yesu kristo nakushukuru kwa ajili ya mafundisho haya mema ambayo unatupa mara kwa mara kupitia kwenye neno lako bwana tazama kwa wema wako na fadhili zako tumefahamu kwamba kiburi ni jambo ambalo unalichukia na kwamba ni vyema tutembee nawe katika unyenyekevu wote mungu wangu najua kwamba ni vigumu kwetu sisi kutembea katika unyenyekevu lakini tunapojitoa kwako jambo hilo lawezekana namwombea ndugu yangu msikilizaji kwamba haya ambayo tumejifunza siku hii ya leo yatakolea katika maisha yake na zaidi ya yote matunda ya unyenyekevu yataonekana maishani mwake na jina lako litatukuzwa niombi langu kwamba anaposoma neno lako anapozingatia maombi mambo haya yatatendeka maishani mwake kwa kuwa hili ni jambo ambalo litampa raha nafsini mwake na zaidi ya yote litakutukuza ewe mungu huishie milele naomba haya nikijua kwamba kwa nguvu za roho mtakatifu wewe utamtendea haya ni katika jina la yesu kristo ambaye ni bwana na mwokozi wetu amen rafiki msikilizaji mimi sina la ziada ila kukwambia kwamba usije ukafuata njia hiyo ya mimi mimi maana njia hiyo siyo njia njema hata kidogo ina gharama kubwa gharama ambayo hautapenda kuilipia hadi kipindi kijacho tutakapoendelea kujifunza neno hili mimi ni mchungaji wako jofre wanjala munialo na neno litaendelea ndiyo msikilizaji wangu ninaamini umepata hizo baraka vyema na iwapo ungependa kuwasiliana nasi tafadhali tumia anwani ifuatayo kwa mtayarishi kipindi cha neno transworld radio sanduku la moja 2154 nairobi kenya pia waweza kutumia anwani yangu ya emeil ambayo ni pomodo at twr na hadi wakati mwingine ndimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela la umoro nikikwaga nikikutakia mema mchana wa leo neno litaendelea