kwenye kipindi chetu cha leo ni furaha yangu kuwa mwenyeji wako katika hili ambalo lawapa watu tumaini na uzima kwenye ulimwengu huu ambao una magumu yake nam hili ambalo nanena hasa ni kuhusu neno lake bwana ambalo latupa uzima sio uzima tu wa milele lakini pia latushughulikia katika maisha yetu kwenye kipindi kilichopita tuliona jinsi ambavyo mungu alishughulika na watu wa israeli na kuwaambia makosa ambayo walikuwa wameyafanya walikuwa wametenda mambo ambayo ni yaaibu sana hata kuyataja lakini kwa kuwa mungu anayataja ni vyema tufahamu kwamba hakuna lolote ambalo mungu analificha maana iwapo mtu atatenda mema hivyo ndivyo ambavyo mungu atataja na iwapo mtu atatenda lile ambalo siyo jema hivyo ndivyo ambavyo mungu atalitaja mpendwa jambo hili ni jambo la kututia moyo maana latufahamisha kwamba hakuna lolote linaloweza kuyapita macho yake mungu kwa sababu hiyo basi ni vyema kuishi kwa kicho chake bwana na kutenda hayo ambayo mungu ametuagiza maana kwa kuyatenda hayo ndipo twapokea baraka na zaidi ya yote maisha yetu yanakuwa ni maisha ambayo yana msifu huyo aliyetuokoa huyo anayetujali jina lake yehova kama vile tumekuwa tukijifunza kutoka kwenye kitabu cha amosi hivyo ndivyo ambavyo twaendelea hata siku ya leo naam somo letu la leo latoka kwenye sura ya tatu tukianzia aya ya kwanza hadi ile aya ya sita kwenye sehemu hii jambo ambalo hasa twalipata ni kuhusu malalamiko ya mungu kuhusu nyumba ya israeli neno lake bwana kwenye aya ya kwanza lina haya ya kutwambia lisikieni neno hili alilolisema bwana juu yenu enyi wana wa israeli juu ya jamaa yote aliyowapandisha kutoka nchi ya misri nikisema kwa hili ambalo twalisoma katika aya hii hasa tuona kwamba mungu ananena kuhusu watu wa mungu yaani wote kwa jumla na wala sio kwa jinsi ambavyo walikuwa wametawanyika kumbuka kwamba ufalme wa israeli baada ya kifo cha mfalme sulemani uligawanyika mara mbili kuka kukakuwepo na ule ufalme wa kaskazini ambao uliitwa ufalme wa israeli au efrahimu na kukakuwepo na ule ufalme wa kusini ambao uliitwa pia ufalme wa yuda ufalme huo wa yuda ulikuwa na kabila mbili yani kabila la yuda pamoja na la benjamini na kisha ule ufalme wa israeli ulikuwa na zile kabila kumi zilizosalia lakini katika macho yake mungu mungu haoni taifa mbili bali anaona taifa moja ndiposa ananena kwenye aya hii akinena kuhusu wana wa israeli na juu ya jamaa yote aliyowapandisha kutoka nchi ya misri mungu alipowatoa wana wa israeli misri hakutoa falme mbili bali alitoa taifa nzima ambalo halikuwa limegawanyika naye alilifanya taifa hilo kuwa ni taifa kuu kama vile ambavyo wewe pamoja nami tunavyofahamu katika aya ya anaendelea kwa kusema maneno yafuatayo ni ninyi tu niliyowajua katika jamaa zote zilizo duniani kwa sababu hiyo ninyi maovu yenu yote aya hii kama vile ambavyo tumeisoma huenda yaweza kuzua swali toka katika moyo wako kujiuliza kwa nini mungu anasema kwamba yeye aliwajua tu katika jamaa zote zilizoko duniani nam swali hilo ndugu msikilizaji nitakujibu moja kwa moja ili ufahamu lile ambalo hasa mungu ananena kuhusu ningelipenda kurudi nyuma kidogo kwenye kile kitabu cha mwanzo katika kitabu hicho twapata kwamba baada ya mafuriko yaliyoikumba dunia yote mwanadamu alizidi kuishi katika dhambi hali yake ya kuendelea kuishi katika dhambi yaonekana katika uwasi wao maana mungu alikuwa amewaagiza kwamba wasambaye ulimwenguni kote lakini kwa kuwa hawakutaka kufanya hivyo waliamua kujenga huo mnara kusudi wasitawanyike kinyume na vile ambavyo mungu alikuwa amewaamuru kutenda na ndiposa kama vile nimekuelezea hapo awali mungu alichanganya lugha zao na hiyo ikawa ni hukumu juu yao lingine pia ambalo wafaa kufahamu ni kwamba watu hawo wa walipokuwa wakijenga mnara ule lengo lilikuwa ni kwamba wajijengee jina lao jambo hilo pia ni jambo ambalo lilimfanya mungu kuwahukumu ni baada ya hukumu hiyo na watu kutawanyika ndiposa mungu aliingia huko uru katika nchi ya wakaldayo na kumwita mtu mmoja aitwaye abrahamu alimwambia aondoke katika nchi yake nchi yake ambaye walikuwa wanaabudu sanamu ili aende sehemu ambayo atamwonyesha mwenyewe abrahamu alitii hayo ambayo mungu alimwambia maana pia mungu alimwambia kuwa atamfanya awe taifa kubwa sana katika uso wa nchi na pia katika ibrahimu ulimwengu wote utabarikiwa na jamii zote zitabarikiana katika yeye lengo hasa ambalo mungu alikuwa nalo ni kwamba kutokana na uhusiano ambao atautengeneza na ibrahimu na lile taifa ambalo litatoka katika viuno vya ibrahimu wanadamu wote wa ulimwengu wafahamu kwamba kuna mungu ambaye wanawajibika kwake na hivyo wapate kuishi jinsi ambavyo mungu huyo anawahitaji kuishi hilo ndilo lilikuwa lengo lake mungu kuhusu hilo taifa la israeli lakini baada ya watu hawa kufanyika taifa wao walikosa kuyafuata hayo maadili yake mungu walikosa kuendelea kuishi jinsi ambavyo mungu aliwahitaji kuishi na hivyo kufanya hayo ambayo hawakupaswa kuyafanya ndiposa mungu anasema kwamba aliwajua wao katika jamaa zilizo duniani na kwa sababu walikosa kuyafuata maagizo yake ni lazima kuwapatiliza maovu yao juu yao kikamilifu hili wazo ambalo lipo hapa ndugu yangu laonyesha kwamba iwapo wajua kile ambacho wafaa kutenda au lile ambalo mungu anakuagiza utende nawe ukose kulitenda hilo ni lazima utahukumiwa nam jambo hili ndilo ambalo bwana wetu yesu kristo alisema kuwa kuna wale ambao watapata mijeledi mingi na kuna wengine ambao adhabu yao itakuwa ni mijeledi michache ni heri ndugu msikilizaji uwe kafiri unayeabudu sanamu kuliko kujiita kuwa ni mkristo na kwenda kanisa kila jumapili au jumamosi au siku nyingine yoyote ya maabada lakini unakosa kutii neno lake mungu kama vile ambavyo la kuamuru mtu yule ambaye analisikia neno la mungu hukumu kubwa ya mungu ii juu yake maana ana kweli hiyo ambayo anafaa kuitenda au kuifuatilia mungu anasema wazi kwamba anatarajia kuwa hukumu kwa sababu ya udhalimu wao watu wengi hupenda kusikia juu ya upendo wa mungu nam upendo wa mungu ndugu msikilizaji ni kweli kwamba ni waajabu na hakuna mwalimu yeyote anayeweza kuelezea kuhusu upendo huo kikamilifu upendo huo ni sehemu ambayo twapata utulivu na pia kwa ajili ya pendo lake bwana upendo huo wa mungu umedhihirika katika msalaba ambao bwana yesu kristo alisulubiwa juu yake ili kwamba wewe pamoja nami tunapomwamini tupokee huo uzima wa milele nam mungu alifunua upendo wake katika msalaba na iwapo yeyote atakosa kuamini au kupokea ule upendo basi ndugu yangu hakuna lingine lolote isipokuwa adhabu na hukumu ya mungu juu yake watu wengi hudai kuwa mungu hatakiwi kuadhibu lakini fahamu kwamba hautampangia mungu mipangilio yako maana mungu amesema waziwazi kwamba yeye ni mtakatifu na mwenye haki na kwamba atamhukumu yeyote yule ambaye atakosa kuenenda na maadili yake kama vile ambavyo anaamuru katika neno lake kwa msingi huo twaona kwamba amosi anahusika na maisha ya watu hawa maana aliwaambia hali jinsi ilivyokuwa na ukweli wa mambo yote hivyo ndivyo ambavyo wewe mubiri wastahili kuwa wastahili kuhubiri neno la mungu jinsi ambavyo linahitajika kuhubiriwa na pia wewe unayelipokea neno la mungu hauhitaji neno hilo kupambwa kwa vyovyote vile bali kulipokea jinsi lilivyo kusudi liweze kuyabadilisha maisha yako fahamu kwamba iwapo ndugu msikilizaji neno la mungu halita maisha yako basi utakuwa katika hatari maana neno hilo litakuhukumu ni jukumu lako kuchagua ni lipi hilo ambalo utaamua kulifuatilia au kulitenda watu hao walikuwa wametenda maovu mungu aliwajua mungu aliwakomboa lakini walikosa kuenenda kwa jinsi hiyo ambayo mungu aliwahitaji kuenenda wewe ambaye mungu amekuokoa wewe unayekiri kwamba ni mkristo ni lazima uwe na ushuhuda sio wa mdomo bali ushuhuda wa yale matendo unayoyatenda kusudi neno hilo ambalo walinena liweze kudhihirishwa kwa, matendo kwa kuwa ndugu msikilizaji hakuna njia nyingine yoyote ile ambayo waweza kuthibitisha kwamba wampenda mungu isipokuwa kwa kuzitii amri zake hilo ndilo ambalo bwana wetu yesu kristo alitunenea pia katika kitabu cha yohana sura ile surail15 nam unapokaa ndani ya yesu kristo utakuwa ni mmoja wa wale ambao wanatenda mapenzi yake na kuzaa matunda ya heri matunda ambayo yanamletea mungu sifa popote katika kila hali msikilizaji wewe ni mtu wa aina gani je wewe ni mtu ambaye wakiri tu lakini hauna lolote lile ambalo walitenda ni lazima imani ulio nayo katika kristo ni lazima hilo ambalo walikiri kuonekana katika matendo maana imani pasipo matendo imani hiyo imekufa na sina uhakika kwamba ndugu yangu ungelipenda imani yako iwe ni imani ambayo haina matunda au matendo bali ungelipenda imani hiyo iwe ni imani ambayo mungu anajisifia kwayo kama vile alivyojisifia ayubu maana ayubu alikuwa na imani lakini pia alikuwa na matendo hivyo ndivyo ilivyokuwa na manabii pamoja na watu wote wa mungu na hivyo ndivyo ambavyo yahitajika kuwa maishani mwako tunapogeukia aya ya yatatu neno la mungu latupa swali ambalo ni la muhimu sana kwetu kujiuliza neno hili ambalo lili neno kwa hawo wana wa israeli ndilo ambalo pia mungu anatunenea leo hii neno hili lasema hivi je watu wawili waweza kutembea pamoja wasipokuwa wamepatana swali hili ambalo twalipata kwenye sehemu hii najua kwamba tayari una jibu lake ni kweli kwamba watu wawili hawawezi kwenda pamoja isipokuwa wamepatana ni lazima kuwepo na ile hali ya kuelewana iwapo mtakwenda katika njia moja au kuwa na na kusudi lengo moja katika hili ni vyema pia ufahamu kwamba mungu ananena na watu hawa huku akinena pamoja nasi kwamba iwapo twahitaji kutembea naye ni lazima kupatana naye katika kanuni zake na wala siyo kanuni zetu hii ni kwa kuwa yeye ndiye mungu na hawawajibiki kwako bali wewe ndiwe wawajibika kwake mungu anasema waziwazi kwamba hakuna lolote lile ambalo lnaweza kufanyika kati ya watu wawili pasipo kupatana kwa hivyo ni lazima ujichunguze mwenyewe na kuangalia maisha yako iwapo kuhakika mmepatana na mungu au haujapatana na mungu waweza kuniambia kwamba kuna mengi tu ambayo unayatenda yanayoonyesha kwamba umepatana na mungu lakini msingi wa wewe kupatana na mungu ni kupitia kwa mwana wake yesu kristo kama vile ambavyo neno lake mungu unatuambia la kwenye kitabu cha wakorintho wa pili sura ya tano, ya aya hiyo hadi 5172 kwa amaneno yafuatayo ya hata imekuwa mtu akiwa ndani ya kristo amekuwa kiumbe kipya yakale yamepita tazama yamekuwa mapya lakini vyote pia vyatokana na mungu aliyetupatanisha sisi na nafsi yake kwa kristo naye alitupa huduma ya upatanisho yani mungu alikuwa ndani ya kristo akiupatanisha ulimwengu na nafsi yake asiwahesabie makosa yao naye ametia ndani yetu neno la upatanisho basi uwajumbe kwa ajili ya kristo kana kwamba mungu anasii kwa vinywa vyetu twawaomba ninyi kwa ajili ya kristo mpatanishwo na mungu yeye asiyejua dhambi alimfanya kuwa dhambi kwa ajili yetu ili sisi tupate kuwa haki ya mungu katika yeye mpendwa msikilizaji huo ndio msingi wako wa kufanya lolote lile ambalo wataka kulitenda kwa jina lake mungu kwenye aya ya katika kitabu hiki cha amosi sura ya neno lake mungu liendelea kutupa habari kuhusu mambo haya ambayo mungu anayanena huku akiwalalamikia hawa wana wa nyumba ya israeli anasema hivi je simba atanguruma mwituni asipokuwa na mawindo mwana simba atalia pangoni mwake ikiwa hakupata kitu kama vile ilivyo ndugu msikilizaji simba hawezi kunguruma mwituni ikiwa hana mawindo simba hutembea kwa kunyemelea bila makelele na huenda nyatunyatu huku akivizia windo lake katika hali hiyo anaposhika mawindo yake ndipo yeye huanza kunguruma vivyo hivyo mwana simba hawezi kulia katika pango iwapo mama simba hajashika chochote kile ili apate kitu chakula nam anapoona kwamba mama yake ameshika mawindo basi yeye huanza kupiga makelele amosi pia anaendelea kuuliza swali lingine kwenye aya ya yaao kwa kusema maneno yafuatayo je ndege ataanguka mtegoni juu ya nchi mahali tanzi mtego utafiatuka juu ya nchi bila kunasa kitu chochote najua kwamba maswali haya ambayo amosi anayauliza ni maswali ambayo ni ya moja kwa moja ambayo wayaelewa sawasawa kabisa na tayari una majibu kwa ajili ya maswali yale ni kweli kwamba ndege hawezi kuanguka mtegoni mahali ambapo hakuna mtego maana ni lazima kuwepo na mtego ndiposa ndege aweze kuingia katika mtego ule ndugu msikilizaji itakuwaje kwamba mtego utafyatuka bila kunasa chochote hakuna mtu yeyote ambaye anaweza kutega mtego iwapo utakuwa ukifiyetuka bila kunasa chochote ikiwa itakuwa kwamba mtego huo utafyetuka bila kunasa chochote basi mtego huo ndio utakaokuwa na kasoro lakini iwapo mtu ni stadi kabisa mtu ambaye anajua kutega chochote kile hawezi kuweka mtego wake mahali ambapo anafahamu kwamba hakuna mawindo hata kidogo tunapogeukia aya ya sita, maswali bado yanaendelea kutoka kwenye kinywa chake mungu kupitia kwa mtume wake au nabii amosi nalo na swali lenyewe ndilo hili je tarumbeta itapigwa mjini watu wasiogope mji utapatikana na hali mbaya asiyoileta bwana haya yote ambayo mungu amekuwa akiuliza maswali kwayo ni mambo ambayo yalikuwa yakielekea katika sehemu moja hasa lile ambalo mungu analitenda juu ya taifa hilo ndiposa twaona hapa kwamba mungu amesema kuwa atawahukumu watu hawa na kwa hivyo hukumu ilikuwa ni lazima ije juu yao jambo hili ambalo ananena hasa ananena kwa msingi wa yale ambaye yamekuwa yakitendeka hapo awali ndiposa amekuwa akiyauliza yale maswali ameyauliza hayo maswali kusudi watu hawa wafahamu kwamba hakuna lolote ambalo limekuwa likitendeka kwa bahati mbaya bali yote ambaye yamekuwa yakitendeka ni kwa kuwa mungu ameruhusu mambo hayo kutendeka kutokana na haya mungu anadhihirisha huruma zake kwa kuwaambia watu hawa kwamba yote haya yamekuwa yakitendeka kwa sababu mimi nimeyaruhusu yatendeke yamkini mpate ufahamu huo na muache njia zenu mbaya na kugeuka na kufuata maadili ambayo nimewaagiza lakini kama vile ilivyo watu hawa hawakutii hayo ambayo mungu alikuwa amewagiza bali waliendelea kuishi kama mataifa ambayo yalikuwa yamewazunguka jambo hili ndugu yangu ni jambo ambalo twafaa kuwa macho kabisa maana kuna mengi tu ambayo wakristo au waumini wanaweza kuwa wakiyatenda yasiyoambatana na mapenzi yake mungu ni vyema ufahamu hilo ambalo unalitenda kwamba ni lazima liwe latoka katika maadili ya neno lake bwana isije ikawa kwamba unatenda tu mambo kwa sababu mchungaji wako alikwambia au ulisikia kwamba hilo ni jambo nzuri la kutenda ni jukumu lako kudadisi na kuchunguza iwapo yote unayohubiriwa yote unayoambiwa yanatokana na kanuni zake mungu ili usije ukajipata kwamba umeingia katika sehemu ambayo mungu atakuhukumu msikilizaji hauna udhuri wowote wa, wa kusema kwamba ulidanganywa au kwamba hukujua hilo ambalo ulikuwa ukitenda mambo kama yale hayana msingi hata kidogo maana mungu amekupa maarifa ya kufahamu hilo ambalo la kupasa kama mtoto wake ni imani yangu kwamba kwa lolote lile ambalo utaamua kulitenda lolote lile ambalo utakuwa ukilisikia itakuwa kwamba utamtegemea bwana utamwangalia bwana utalitegemea neno la mungu ili upate mwongozo katika maisha yako watu wengi wamepotoka siku hizi za leo watu wengi wameingia katika mitego nyingi kwa kuwa wameacha njia zake mwenyezi mungu kwa kuyafuata maneno ya watu ndiposa neno hili la mungu latuonyesha waziwazi kwamba hakuna lolote ambalo laweza kutendeka Pasipo mungu kuliruhusu itakuwa ni jambo la kipumbavu kabisa iwapo umelisikia neno la mungu umesikia kwamba utahukumiwa lakini wewe bado unaendelea katika dhambi zako unaendelea kufanya kama vile wana waisraeli walivyoendelea kufanya na mwishowe ukajipata kwamba umeingia katika hukumu ya mungu na hakuna yeyote wa kukutoa ndugu msikilizaji una fursa hii ambayo mungu amekupatia kusudi uyabadili maisha yako ubadili mwenendo wako na kuishi jinsi ambavyo mungu abaouu kuishi hakuna sehemu nyingine yoyote ambayo waweza kupata maandiko yanayokufunulia hayo ambayo mungu anakuhitaji kuyatenda isipokuwa katika biblia soma biblia ndugu msikilizaji litie neno lake mungu ndani ya moyo wako litegemee neno hili katika maisha yako nawe na utaona kwa hakika kwamba mungu anakujali mungu ni mwenye huruma naye anakushughulikia anakushughulikia kwa nini kwa sababu umelitii neno lake unapokosa kulitii neno lake atakupa muda wa kutubu atakupa muda wa kubadili mwenendo wako lakini siku yaja ambapo ni lazima kila mmoja atahukumiwa kwa yale yote ambayo ameyatenda mpendwa hakuna njia ya mkato hakuna kutetewa na mtu awayi yeyote yule isipokuwa yule ambaye yuwaweza kukutetea siye mwingine bali ni bwana yesu kristo ambaye alikufa pale msalabani ili kwamba wewe upatane na mungu na uweze kuishi maisha hayo ambayo ni ya kupatanishwa na mungu kwa kulitii neno hili je wajisikia kwamba una udhaifu katika kulitii neno la mungu wajisikia kwamba huwezi fahamu kwamba msikilizaji sote hatuwezi kwa nguvu zetu lakini twaweza yote katika kristo anayetupa nguvu tena hatuwezi jambo lolote lile isipokuwa kwa nguvu za roho mtakatifu mtegemee roho mtakatifu wa mungu ambaye ni mwalimu wetu mshauri wetu ambaye yu pamoja nasi milele zungumza naye na atakuonesha lile ambalo unahitaji kutenda na atakupa nguvu ya kutekeleza hayo ambayo ni ya yesu kristo maana kama vile kristo alivyotwambia kwamba atakapokuja roho wa kweli atayachukua yaliyo yake naye atatufunulia hayo na kutuongoza katika kweli yote kusudi tuweze kuyatenda hayo ambayo kristo anatuhitaji kuyatenda hakuna udhuru wowote ule ya kufanya hayo ambayo hayatupasi bali tuna kila sababu ya kufanya yote ambayo mungu ametuagiza kuyatenda msikilizaji wangu usifuate mfano wa israeli maana waliacha maadili yake mungu na kufuata mambo ambayo mungu hakuagiza na hivyo wakahukumiwa kama vile ambavyo yaonekana hata leo hii wewe wahitaji baraka zake mungu ni lazima kulitii neno lake mungu kulifuata neno lake maana mungu ndiye atakayekuwezesha iwapo utajitolea kwake je ndugu yangu wataka nini katika maisha haya wataka kumtii mungu wataka kuenenda katika mapenzi yake basi litii neno hili kaa karibu naye katika kulitenda nawe utaona haya ambayo nimekunenea kwamba baraka zake mungu zitamiminika juu ya maisha yako msikilizaji tuombe pamoja kwa sababu mungu mungu wetu ni anayetujali na yeye yu tayari kutusaidia wakati wowote tunapoliitia jina lake nauombe baba mfalme mungu uishiye milele nakushukuru kwa kuwa wewe ndiwe bwana wewe ndiwe mungu wa miungu na wewe ndiwe unayejifunua kwa watu wako tazama umejifunua kwetu kupitia kwenye neno lako ambalo tumejifunza leo hii umetufundisha mengi zaidi ambayo twahitaji kuyafahamu hasa utii ambao ni lazima tuwe nao iwapo tutapatana nawe iwapo tutatembea pamoja nawe katika maisha yetu niombi langu kwamba haya yote bwana utatusaidia kuyatenda tunapojitolea kwako kwa kulisoma neno hili na hata kulitenda kwa nguvu za roho mtakatifu namwombea mpendwa msikilizaji kwamba macho yako ya huruma na neema yatakuwa juu yake na pia uwezo wako bwana utakuwa pamoja naye kumsaidia katika yote kusudi aweze kuwa ni ushuda wa yale ambayo wayatenda katika maisha ya hawo wanaokuamini naomba haya kwa imani katika jina la bwana wetu yesu kristo ambaye ni mwokozi wetu men mpendwa msikilizaji mungu akubariki mungu awe pamoja nawe zingatia kulisoma neno lake bwana zingatia pia kulitii maana roho mtakatifu wa kristo yu hapo pamoja nawe kusudi akusaidie uweze kuyatenda hayo ambayo ni mapenzi yake mungu lako wewe ni kujitolea kwake maana unapojitolea kwake hapo ndipo ambapo utapokea nguvu za kutekeleza neno hilo ambalo utakuwa umelisoma hadi tutakapokutana tena kwenye kipindi kijacho na kutakia neema na baraka zake mungu na ufanisi mwingi katika neno lake bwana na hasa katika kulitenda ni mimi mchungaji wako jofre wanjala munialo na neno litaendelea matumaini yangu ya kwamba umebarikiwa na hilo neno la bwana na ikiwa una swali au pengine ungependa kuinunua kanda ya kipindi hiki ambacho umekisikiza leo hebu tuandikie barua ukitumia anwani ifuatayo kwa mtayarishi kipindi cha neno Trans World radio sanduku la posta ni 2154 nairobi kenya pia kumbuka waweza kutumia anwani yangu ya email ambayo ni pomodo twr coke na pengine ungependa tu kutumie vijitabu vya kukuinua kiroho hivyo basi utuandikie barua na utueleze hivyo na hadi wakati mwingine ndimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela omodo nikikwaga nikikutakia mema leo neno litaendelea