you <laughs> hapo ulipo ndugu mpendwa namshukuru bwana na, na mwokozi wetu yesu kristo kwa kutupa siku nyingine kwa neema yake neno la mungu natuambia kwamba fadhili zake ni mpya kila siku hivyo natarajia kwamba fadhili hizo na neema yake ni sehemu ya baraka hizo ambazo waendelea kufurahia katika maisha yako nami hapa nakutakia zaidi kwa hayo ambayo mungu amekuandalia kama mtoto wake kwenye kipindi chetu kwenekipindi chetukilichopita nilisema kwamba kuna njia hizo ambazo watu waweza kumfikia mungu au wadhani kuwa waweza kufanya hivyo lakini ni njia moja tu ambayo mwanadamu ywaweza kuitumia na kufika kwake mungu leo hii rafiki yangu napenda tutazame njia hizo kwa umakini kusudi tusije tukajipata katika mojawapo ya hizo njia ambazo hazitatufikisha kwake mungu basi iwapo biblia yako ii karibu geuka pamoja nami kwenye kile kitabu cha waraka wa kwanza wa yohana maana somo letu latoka hapo kwenye sura hiyo ya ya ya kwanza aya aya hadi ile smo kumbuka msikilizaji wangu kwenye sura hii ya kwanza twashughulika na jinsi ambavyo wewe kama mtoto wa mungu waweza kuwa na ushirika na huyo mungu aliye nuru ila swali letu lipo hapa je huyo mungu aliye mtakatifu twawezaje kuwa na ushirika naye kwenye aya ya tano, neno lake bwana latuambia hivi na hii ndiyo habari tuliyoisikia kwake na kuihubiri kwenu ya kwamba mungu ni nuru wala giza lolote hamna ndani yake kwenye aya hii neno la mungu latufahamisha kwamba kwa kuwa mungu ni nuru yeye ni mtakatifu huyu mungu ndiye ambaye wewe pamoja nami na twahitaji kuwa na ushirika naye lakini twafahamu ugumu uliopo kwa kuwa mwanadamu siyo mtakatifu tena ndani yake mna giza tele kuna bonde hili ambalo lipo kati ya mungu na na mwanadamu mwanadamu je mungu watapatanishwa vipi hili ndilo ambalo ayubu alilia akisema kwamba hapana mwenye kuamua katikati yetu awezaye kutuweka mkono sote wawili hilo ndilo ambalo walipata katika kile kitabu cha ayubu sura ya, ya naye nabi isaya kwenye sura ya 55 atuambia jinsi ambavyo mungu alivyo kwa haya maneno ambayo mungu alinena kwa kinywa chake neno au aya hiyo yasema hivi kwa habari za mungu maana mawazo yangu si mawazo yenu wala njia zenu si njia yangu asema bwana kwa maana kama vile mbingu zilivyo juu sana kuliko nchi kadhalika njia zangu zi juu sana kuliko njia zenu na mawazo yangu kuliko mawazo yenu kwa mujibu wa maandiko haya mwanadamu ni mwenye dhambi naye hana na lolote lile ambalo ywaweza kufanya ili kupatana na mungu katika ushirika yohana anatuambia kwamba mungu ni nuru iwapo wataka maelezo kumuhusu mungu basi hapo wapata hilo ambalo lamwelezea mungu hebu niseme hili mwenzangu kwamba katika kitabu hiki au barua hii ya yohana wa kuna sehemu tatu ambazo zaelezea hali ya mungu wetu hii ikiwa ni kwamba mungu ni nuru mungu ni upendo na mungu ni uzima licha ya kujua hayo yote suali letu bado lipo hapa ni kwamba twawezaje kuwa katika ushirika na mungu kama huyu. na kwa hili rafiki msikilizaji ni lazima kutenda mojawapo ya mambo haya aidha tutamshusha mungu hadi kufikia kiwango chetu au tujiinue sisi wanadamu ili tufikie kiwango hicho ambacho mungu yupo kama vile imekuwa katika karne nyingi kizazi baada ya kingine mwanadamu daima amejaribu kutenda haya lakini asiweze yohana aliuona ugumu wa kumshusha mungu hadi kiwango chetu naye akatangaza kwamba mungu ni nuru kwa hili ambalo yohana anena kuhusu mungu kwamba yeye ni nuru jambo hilo latuonyesha baadhi ya hayo ambayo yanatuelezea kumuhusu mungu wetu nuru hiyo ina maana ya utukufu wake pamoja na huo uwezo aliyo nao wa kuyatambua yote ambayo yapo mbele zake hii ni kusema kwamba hakuna lolote ambalo si safi lolote lisilo takatifu ambalo laweza kumsogea nitakuuliza usome kile kitabu cha injili ya yohana sura ya kwanza aya ya 4 hadi 5 kisha uende kwenye aya ya sa hadi t kisha ugeukie sura ya nane kwenye hicho kitabu cha injili ya yohana usome aya ile ya 12 na kwenye sura ya tisa aya ya a pamoja na sura ya kwanza aya hiyo ya 35 hadi 36 pamoja na ile aya ya 46 kisha ugeukie kitabu cha ufunuo wa yohana sura ya 21 aya hiyo ya 37 kama vile nuru huweka kila kitu peupe nayo pia hujitokeza hivyo ndivyo ambavyo sote tupo mbele zake bwana nuru huonekana popote ilipo nayo na hudhihirisha hilo ambalo si nyofu na dhambi hii ni kama vile wasoma kwenye kitabu cha injili ya yohana pamoja na hiki kitabu cha waraka wa kwanza sura ya kwanza aya ya 5 hadi 56 na pia unapogeukia kwenye sura ya aya hiyo ya 8 hadi 9 a hili unapofanya kazi kwenye sehemu iliyo nagiza mara nyingi hauwezi kuona hilo ambalo umelishika au jinsi ambavyo umejipakapaka uchafu lakini mara unapotoka kwenye sehemu hiyo na kuingia hapo ambapo kuna nuru ndipo unafahamu kwamba hali yako si kama vile ulivyoingia unaposoma kwenye kile kitabu cha yohana mtakatifu sura ya aya hiyo yohanaakaf19 mungu ni nuru neno hilo lasema hivi na hii ndiyo hukumu ya kuwa nuru imekuja ulimwenguni na watu wakapenda giza kuliko nuru kwa maana matendo yao yalikuwa maovu maana kila mtu atendaye mabaya huichukia nuru wala haji kwenye nuru matendo yake yasija yakakemewa bali yeye aitendaye kweli huja kwenye nuru ili matendo yake yaonekane wazi yakuwa yametendwa katika mungu maneno hayo ambayo toyasoma ni yale ambayo bwana wetu yesu kristo alikuwa akinena pamoja na yule nikodemo mwalimu wa israeli jambo hilo latufahamisha kwamba mungu ni mtakatifu ndiposa yohana anasema kwamba yeye ni nuru na kama vile ambavyo tumesoma kwenye aya hii msikilizaji mtu yeyote ambaye anafanya lile ambalo ni kweli huyo hupenda nuru na wala hawezi akakimbia nuru ile lakini mtu anapochukia nuru mtu anapojifichaficha na kutenda mambo maovu mtu huyo daima hataki kupatikana katika hayo maovu ambayo anayatenda je si hiyo ndiyo sababu rafiki yangu mara nyingi watu ambao niwezi huficha silaha zao na pia huwavamia watu wakati wa usiku maana katika giza ndimo ambapo wamejificha humo na kwa wao kujificha kwa jinsi hiyo wanaweza kuvizia na kuvamia lakini mchana inakuwa ni vigumu sana ndugu yangu mungu ni nuru na kama vile ambavyo neno hili linavyotuelezea hivyo ndivyo ilivyo nitakuuliza usome kwenye zaburi ya 27zaburi ya kwanza, zaburi ya 369 kisha uende kwenye kile kitabu cha nabii isaya sura ya49:6 ya, 49, aya ya 6. na kile kitabu cha yohana sura ya9 aya ya 9. kwa mungu kuwa nuru twafaa kufahamu kwamba kama nuru ilivyo na nguvu pamoja na kutoa nguvu hizo kwa hao wanaohitaji hivyo ndivyo ilivyo kwa yeyote aliye katika nuru ya mungu mambo haya ndiyo twayapata katika injili ya yohana sura hiyo ya 8 12 ambapo kristo alitangaza kwamba yeye ni nuru na yeyote anayetembea katika nuru yake hataenda katika giza waweza kuona hapa kwamba mungu au bwana wetu yesu kristo ambaye ni nuru huwawezesha wote wamfuatao kuenenda katika nuru yake na wala sio katika giza tena nitakuuliza usome zaidi kwenye kitabu cha injili ya yohana sura ya1235 aya ya kwenye kile kitabu cha waefeso sura ya aya hiyo ya14 na kisha kwenye kile kitabu cha injili ya yohana sura ya ya aya aa1921 nuru msikilizaji daima ni kinyume ya giza au kwa usawa twaweza kusema kwamba giza ii katika hali ya kupinga na kupigana na nuru nuru na utakatifu wa mungu daima hukabiliana na yote hayo yaliyoyagiza na uharibifu ulimwenguni kwa mara nyingine tena twaona kwamba kuna hili ambalo bado latupa swali nam sisi ni wanadamu ambao tumejaa dhambi na maovu kwa hivyo hali yetu itakuwaje kwa habari za ushirika wa mwanadamu na mungu mtume paulo alisema kwamba anajua ya kuwa hakuna lolote jema alilo nalo katika mwili wake na kama ilivyo hakuna yeyote atendaye mema hata mmoja mawazo na nia zetu ni adui kwake mungu na wala haziwezi kutii sheria zake mungu ikiwa basi hali ndiyo hii na licha ya kuwa tumeokolewa je ushirika huu na mungu tutauwezaje je mimi nitawezaje kutembea naye wewe pia ndugu yangu utawezaje kutembea naye nam kuna njia tatu kama vile nilivyokuelezea hapo awali ambazo mwanadamu amejaribu hasa ikiwa kwamba mbili ya njia hizo ni ubatili maana haziwezekani njia ni moja tu ambayo yakubalika tutatangulia kuona njia ya kwanza ambayo ni kujaribu kumshusha mungu hadi afikie kiwango cha mwanadamu nalo Na hili ndilo ambalo twalipata kwenye aya ya6 ambayo yasema hivi tukisema ya kwamba twashirikiana naye tena tukienenda gizani twasema uongo wala hatuifanyi iliyo kweli neno hili ni moja kwa moja kwetu msikilizaji ila kuna hao ambao hufikiri pamoja na kukiri kwamba wanaoushirika na mungu lakini kweli ni kwamba ukweli wowote ule au kutembea katika nuru ni sumu katika maisha yao hii ni iwe katika maneno yao au katika vitendo vyao lakini kuna hao ambao wanayo shida kuu sana nao ni wale ambao waweza kunena hilo ambalo ni kweli kwa vinywa vyao lakini mioyoni mwao wanafahamu kwamba hawana nia ya kutenda hilo ambalo wamelinena msikilizaji lolote ambalo walitenda sehemu yoyote ile iwapo ni jambo la uongo basi fahamu kwamba hauna ushirika na mungu hata kidogo tena watembea katika giza maana hutaki kutembea katika nuru maana wayatenda hayo ambayo hayampendezi mungu mungu ni nuru wala giza lolote hamna ndani yake yeye ni mtakatifu na ikiwa utafikiria kuhusu kuwa na ushirika naye ni lazima uamue mapema kwamba utatembea katika nuru nuru yake mungu ambayo hasa ni neno lake bwana kwa msingi wa hili ambalo nalinena ningelipenda ufahamu kwamba unaposikia kwamba kuna wale ambao wanajiita wakristo lakini wanatenda hayo ambayo ni maovu usishangae maana kweli ndiyo hii wao hawamo katika ushirika na mungu kwa kuwa wanaenenda katika giza kwa hili mwenzangu ni vyema kwako kujua kwamba iwapo wataka kutembea na mungu ni lazima kutembea katika nuru dhambi ikiwepo katika maisha yako basi hautembei ya naye na kwa hili twafahamu moja kwa moja kwamba hakuna njia yoyote ambayo twaweza kumshusha mungu au kumleta afikie kiwango chetu kwenye aya ya 7 neno lake bwana liendelea kwa kutwambia hivi bali tukienenda nuruni kama yeye alivyo katika nuru twashirikiana sisi kwa sisi na damu yake yesu mwana wake yatusafisha dhambi yote kuna wengi ambao wamesoma maandiko haya na kufikiri kwamba maandiko haya yana maana ya iwapo tutatembea kulingana na nuru basi damu ya yesu kristo mwana wake itatusafisha dhambi yote jambo hili au wazo hili limewaelekea wengi wa watoto wa mungu kufanya lolote lile ili kuhakikisha kwamba hawafanyi hilo ambalo ni kinyume ya nuru la muhimu ambalo wafaa kuelewa kuhusu aya hii ni kwamba neno la mungu halituulizi kutembea kulingana na nuru bali kuenenda nuruni ikiwa ingelikuwa kwamba twahitajika kutembea kulingana na nuru basi tungelipaswa kuwa bila dhambi jambo ambalo haliwezekani hata kidogo kile ambacho twahitaji hasa ni kutembea katika nuru hiyo na sio kulingana na nuru kumbuka kwamba nuru ni mungu na hatuwezi kutembea kulingana na nuru hiyo maana ni juu sana kuliko jinsi twaweza kufikiri lakini tunapotembea katika nuru nuru hiyo yatuangazia nasi twaweza kuona ni wapi ambapo twafaa kutembea nalo na hili twalifanya kwa kulipokea neno hili na kuliruhusu litende kazi katika maisha yetu hili ndilo ambalo bwana yesu kristo alisema kwamba yeye ni nuru ya ulimwengu yule amfuataye hata kwenda gizani kamwe bali atakuwa na nuru ya uzima ndugu msikilizaji ni kwa hili ndipo twaweza kuwa na huo ushirika pamoja na mungu hebu nikupe kisa ambacho kitakuwezesha kuelewa hili ambalo neno la mungu latuambia kwenye aya hii siku moja rafiki wawili waliondoka kwenda mawindoni na kwa kuwa mmoja wao hawakufahamu njia ya kwenda kwenye msitu huo rafiki yake alimwambia kwamba kuna hiyo njia ambayo ataifuata hadi hapo ambapo walikuwa wamesimama basi kila mmoja akachukua njia yake na kuanza kutafuta mawindo muda baada ya kuachana huyo ambaye hakuwa anafahamu sehemu hiyo vyema aliyasikia matono ya mvua yakimwangukia alipotazama angani hakuona mawingu mengi naye akaendelea kutafuta mawindo yake punde si punde mvua ilianza kunyesha lakini akaona ni afadhali arudi sehemu hiyo ambayo walikubaliana na rafiki yake kwamba watakutana mvua nayo ilizidi kunyesha sana asiweze kuendelea na hilo ambalo alikuwa amekusudia alipokuwa akitafuta mahali pa kujizuia ili asinyeshewe aliona pango lililokuwa karibu naye naye akaamua kuingia humo huku mvua ikiendelea kunyesha mno pango hilo lilimzuia kunyeshewa lakini lilikuwa na giza ndani yake baada ya muda kama wa dakika 3 hivi alianza kusikia baridi ambayo ilimbidi aweze kuasha moto kusudi apate joto baada ya kukusanya matawi makavu na vijiti alikoka moto moto ulipowaka alifahamu kwamba kwenye pango hilo hakuwa peke yake bali wapangaji walikuwa ni wengi kulikwepo na buibui mijusi na hata nyoka alkuwamo humo yule jamaha kukawia mle hata kidogo aliondoka humo mara moja maana alijua kwamba wale wapangaji ambao walikuwa humo ni wale ambao walikuwa wameingia hapo awali na hivyo atafanya vyema kuwaachia nafasi yao rafiki msikilizaji najua kwamba hilo ndilo ambalo wewe pamoja nami tungelitenda fikiria hili kwa muda wa dakika hizo ambazo alikuwa humo kwenye ile giza hakuwa na shida yoyote ile lakini mara ule moto ulipowaka na mwanga wake ukaangaza ile pango yote yaliyokuwamo humo yalidhihirishwa ufunuo ambao ulitokana na mwanga huo haukumruhusu tena yule jamaa aendelee kukaa katika lile pango rafiki yangu nasikitika kwamba wengi huenda katika maabada lakini hawasikii hilo ambalo li katika neno la mungu au kulifuata kwa kulitenda matokeo ya hali hii ni kwamba wao hukaa katika giza wanaposikia maneno ya watu ambayo hayawasaidii kwa vyovyote vile na kwenye giza hiyo wao wametulia raha mstarehe lakini iwapo watafanya kama yule mtu yaani watakapoingia katika nuru ya neno lake mungu hii ikiwa ni wewe pamoja nami tutajiona jinsi tulivyo na jinsi ambavyo tulivyowatenda dhambi na tunavyohitaji kuokolewa kwa neema ya mungu na hili litamfanya yeyote aliye katika nuru hiyo kufahamu kwamba mungu hawezi kushushwa hadi kiwango chake ni kwa msingi huu ndipo mtumishi wa mungu yohana asema kwamba ikiwa awa yeyote iwasema kwamba anao ushirika na mungu lakini anaishi katika dhambi huyo ni mwongo tena anayenenda katika giza kwa lugha nyingine lile ambalo nanena hasa ni kwamba mtu akiwa ni mnafiki huyo hawezi kuwa katika ushirika na mungu pamoja na na na kuwa ushirika wapendwa wengineo ni mara nyingi ambapo utampata mtu kwa ajili ya unafiki wake anajaribu kusawazisha dhambi hata mbele za mungu lakini hilo halimfanye mungu kushuka hadi kiwango chake maana mungu ni mtakatifu na wala hawezi kufanya hilo ambalo ni kinyume na mapenzi yake au kinyume na kanuni zake ikiwa rafiki yangu waishi katika dhambi fahamu kwamba huwezi kuwa na ushirika na mungu ndiposa napenda kukujulisha kwamba iwapo mtoto wa mungu amekuwa akishi katika dhambi na kisha kwenye mwanga wa neno la mungu aone kwamba amekuwa akishi katika dhambi ni lazima akiri dhambi hiyo na kutubu mbele zake bwana hii ni kama wakati huo ambapo wafanya kazi kwenye sehemu iliyokuwa na giza kisha ukajipaka uchafu au vumbi mara unapotoka humo kama nilivyosema hapo awali hautaenda mjini na kutembea na kufurahia kwamba umekuwa ukifanya kazi bali utaenda mara moja na kutafuta sabuni na kunawa mikono yako au kuoga mwili wote kusudi uwe safi hilo ndilo ambalo neno la mungu hutenda katika maisha ya mtoto wa mungu yeyote anayeacha njia zake mbaya au dhambi ambazo amekuwa akitenda na kuamua kuishi katika njia ambayo ni nyofu ambayo ii katika nuru yake bwana yani nuru ya neno la mungu hutuonyesha na kutufahamisha jinsi tulivyo na tunapojua hali yetu ni lazima kwenda kwa yesu kristo ambaye damu yake hutusafisha na dhambi yote hili ni jambo ambalo damu ya yesu kristo hutenda kila mara dhambi humfanya mtoto wa mungu kukosa huwa ushirika na mungu ambao anauhitaji sana elewa hili msikilizaji wangu mtu yule aliye nje ya ushirika wa mungu hii ikiwa ni maana ya mtu ambaye hamwamini kristo huyo ni mtenda dhambi lakini ikiwa kwamba amemwamini kristo naye ametenda dhambi basi hali huwa ni tofauti kabisa kwa kuwa huyu ni mwana ambaye amefanya kosa na lile ambalo lipo ni kwamba ni lazima kunidhamishwa kama ilivyokuwa kwa, kwa daudi mfalme anania na safira kwa hili basi ni lazima tufahamu kwamba njia yetu ya kujaribu kumleta mungu chini kwa kiwango chetu haiwezekani hata kidogo na isitoshe huo ni unafiki hata hivyo njia hii ndiyo wa watu wengi hutumia kwa kujaribu kuziba pengo kati yao na mungu mtakatifu na huyo mwanadamu mwenye dhambi sijui wewe mwenzangu waangukia upande upi lakini langu ni kukujulisha kwamba njia hiyo ambayo watu wengi hutumia haina lolote ambalo laweza kumfanya mwanadamu kumsogea mungu au kuwa na ushirika na mungu pamoja na mwana wake yesu kristo na wale wote ambao wamemwamini kristo mpendwa msikilizaji swali la kumpatanisha mungu na mwanadamu bado lipo na sasa ni njia ipi ambayo itatumika Hili mwanadamu awe na ushirika na ushirika huyo mungu mtakatifu hili ndugu msikilizaji ndilo swali ambalo dini nyingi ulimwenguni zajaribu kusuluhisha lakini njia hizo zote kwa hakika ni njia ambazo zaweza kutusaidia swali hili ni swali ambalo limekuwepo tangu hapo awali mara mwanadamu alipoumbwa tafuta kufahamu kwamba lolote lile ambalo utalifanya katika maisha yako hasa unapojaribu kujipatanisha na mungu ni njia ambayo nisambamba na kujaribu kumshusha mungu akufikie wewe au pengine itakuwa kwamba utajaribu kujinua hadi kwake mungu ungana nami tena kwenye kipindi kijacho ili tuendelee kutazama suali hili kwa sasa hebu tuombe pamoja kusudi mungu aweze kutusaidia katika hili nitaomba mungu mkuu tena baba wa bwana wetu yesu kristo na kushukuru kwa ajili ya wema wako kwetu siyo watoto wako hasa kwa haya ambayo umetufahamisha kwenye neno lako kwamba twahitaji kutembea katika nuru yako na wala si katika hilo ambalo twalifikiri katika maisha yetu ombi langu ni kwamba kila mtoto wako hasa ndugu yangu msikilizaji atafanya bidii kwa uwezo wako kuishi na kukaa katika nuru ya neno lako daima kwa kuwa katika kukaa katika neno lako hapo ndipo yuwapata nuru nuru ya mwanga wa neno lako ambalo litamwonyesha jinsi ambavyo anahitaji kuenenda na kutembea maishani mwake najua kwamba kuna wengi ambao amewaona ambao wamedai kwamba wanatembea katika nuru ila katika matendo yao imekuwa ni jambo la kuhuzunisha jambo la kufisha na hata kushusha moyo ya hao ambao wanataka kutembea katika nuru yako bwana mungu wa israeli naomba kwamba ndugu yangu asivunjike moyo kwa lolote lile bali akuangalie ewe mwana wa mungu yesu kristo ambaye ni mwanzilishi na mkamilishaji wa imani yetu anapokuangalia aweze kutiwa moyo kwamba katika yote anafaa kukuangalia wewe na sio kuangalia sehemu nyingine yoyote ile maana kando atapata majaribu na pia akiangalia nyuma ataona yale ambayo ni ya kumshusha moyo lakini anapokutazama wewe basi hapo ndipo atapata ushindi wa kuenenda katika nuru ya mwana wako yesu kristo haya nayaomba nikijua kwamba ndiyo utakayomtendea maana yamo katika mapenzi yako kwa ajili ya kila mmoja ambaye amemwamini kristo naomba haya kwa imani katika jina la yesu kristo aliye bwana na mwokozi wetu amen mungu akubariki sana mpendwa kwa kuwa naamini kwamba utalichukua neno hili na kulitilia maanani sana katika maisha yako natazamia kuwa pamoja nayo kwenye kipindi kijacho ili tuendelee kuangalia ni jinsi gani ambavyo mwanadamu mwenye dhambi yueweza kupatanishwa na mungu neema ya kristo iwe nawe hadi wakati huo ni mimi mchungaji wako jofre wanjala munialo na neno litaendelea yangu ya kwamba umebarikiwa na hilo neno la bwana na uko tayari kutuuliza maswali yako hebu tuandikie ukitumia anwani ifuatayo kwa mtayarishi kipindi cha neno Trans World radio sanduku la posta postani 2154 nairobi kenya nakumbuka waweza kununua kanda ya kipindi hiki ambacho umekisikiza leo tumia anwani hiyo hiyo ambayo nimekupa ili tukupatie maelezo zaidi na hadi wakati mwingine ndimi mtayarishi wa kipindi hiki amela omodo nikikwaga nikikutakia amani ya bwana neno litaendelea