je hujambo hiki ni kipindi cha neno na ninaamini ushakitambua kwa kitambulisho hicho mimi ni pamela y omodo na kabla hatujaendelea hebu tupate wimbo ufuatao kisha mchungaji jeffrey wanjala njala munialo atubariki na neno la bwana karibu mshukuru mungu aliye baba wa bwana wetu yesu kristo kwa ajili ya fadhili zake ambazo nimpya kila siku kwetu pamoja na hili natambua kwamba imemgarimu mkono wake ili tuwe pamoja hii ikiwa pia ni jambo ambalo limetokana na uamuzi wa moyo wako kwa kuwa wampenda bwana wako na ungelipenda kusikia iwakuambia nini sana wakati kama hii katika ulimwengu kama ilivyo ndugu msikilizaji mara nyingi wawasikia viongozi na karibia kila mtu akinena kuhusu habari za upendo ila swali ambalo lipo ni hili je upendo huo ambao ulimwengu wanena kuhusu ndio upendo ambao neno la mungu lina maana nayo au ni nini jambo lililo tofauti jibu la swali hili twalipata mara moja kutokana na aina za upendo zilizodhahiri kwetu kwanza ni ule upendo wa mume na mke kisha kuna huo upendo kati ya marafiki halafu kuna huo upendo kati ya mzazi na mwana na mwisho kuna huo upendo ambao ni wa kiungu usio na masharti yoyote huu ndio upendo ambao twausoma kwenye kitabu cha warumi sura ya5 ya inayosema kwamba bali mungu aonyesha pendo lake yeye mwenyewe kwetu sisi kwa kuwa kristo alikufa kwa ajili yetu tulipokuwa tungali wenye dhambi kutokana na hili ambalo tumelisoma kutoka kwenye neno hili ni wazi kwamba upendo ambao ulimwengu wanena kuhusu ni tofauti sana na huo upendo ambao ulimwengu wadai kuwa unao habari hizi za upendo ndizo ambazo tuataka kujifunza leo hii kutoka kwenye hiki kitabu cha waraka wa wa pili yohana aya aya ile ya ya kwanza hadi ya tano elewa hili ya kwenye sehemu hii lile ambalo twalizingatia ni kuhusu jinsi ya kudhihirisha pendo katika mipaka ya kweli ya neno la mungu tunapoyaanza mafundisho haya napenda ufahamu kwamba kitabu hiki chaendelea kutufafanulia hilo ambalo tulijifunza kwenye waraka wa kwanza wa yohana hapa tutaona hayo yaliyo ya muhimu sana katika maisha ya mkristo yani upendo na kweli zikishughulikia iwapo upendo au kweli Dio wafaa kutangulia au kupewa umuhimu basi kwenye kitabu hiki neno la mungu lasema hivi kwenye aya ya kwanza mzee kwa mama mteule na watoto wake ni wapendao katika kweli wala si mimi peke yangu bali na wote waijuao ile kweli jinsi ambavyo neno hili la mungu latutangulizia kwenye aya hii ni wazi kwamba mtume alikuwa akimwandikia mtu binafsi ambaye hapa hatuna jina lake kamili ila hilo jina la mama mteule mtume anajijulisha kwenye kitabu hiki mzee jina hilo mzee lina maana mbili maana ya kwanza ikiwa ni hiyo ya umri na ile ya pili ikiwa ni cheo ambacho yohana alikuwa nacho katika kanisa kama mtume yaminika miongoni mwa mitume wa bwana wetu yesu kristo ya kwamba yohana ndiye alikufa wa mwisho na yakadiriwa kwamba alikufa akiwa nayapata miaka 1 jambo ambalo latufanya kufikiri kuwa jina mzee pia latokana na umri wake yohana hatumii jina la mtume kwa kuwa wale waliokuwa chini ya uongozi wake walikubali mamlaka yake kama mtume na pia kama mzee aya hii ndugu msikilizaji yanena habari ya huyu mama mteule ambapo jina hilo mteule laweza kuwa ni jina lake au ni cheo aliyokuwa nayo huyo mama kutokana na yale aliyokuwa akitenda pale kanisani huyu ndiye ambaye mtume asema kwamba ampenda katika kweli neno hili kweli kama nilivyokuelezea hapo awali lazingatiwa sana kwenye kitabu hiki isitoshe kutokana na hili twaona wazi kabisa ya kuwa upendo wowote ule ni lazima uwe katika fungu au mipaka ambayo imewekwa na kweli ile ambayo ni neno la mungu naam upendo wa kikristo waweza kudhihirishwa tu miongoni mwa hao ambao ni wa jamii ya mungu yani hao wanaomwamini yesu kristo hayo yasome kwenye kitabu cha yohana sura ya kwanza, ya aya ile kristoe kumbuka hili ya kuwa kweli hii ambayo nimesema kuwa ni neno la mungu ambalo ni biblia yanena kuhusu huyo ambaye ni kweli jina lake ni yesu kristo unaposoma kwenye hicho kitabu cha injili ya yohana utafahamu ya kuwa biblia haineni kumuhusu mwingine bali kumuhusu huyo aliye neno naye ni kristo yesu aliyekuja ili kutuokoa siye tuliyokuwa tumepotea katika dhambi kuna mambo mawili ambayo yohana anena hapa la kwanza likiwa hili ya kuwa pendo la muumini ni lazima liwepo na kumwelekea muumini halisi katika yesu kristo na pili ni kwamba huyo anayekiri upendo asifanye tu kwa sababu ya kujionyesha au kuwa ni mtu wa kidini au kiroho bali pendo hilo litoke katika moyo na uwe ni pendo linalomaanisha upendo huo huwezi tu ukawa kwa hao ambao walikuwa karibu nawe kama muumini lakini kwa kila mmoja anayemwamini yesu kristo kwa hivyo iwapo umefundishwa kwamba dhehebu lenu ndilo la mungu pekee fahamu huo tayari ni uongo na ikiwa pendo lako ni kwa hao ambao mpo pamoja nao kwa kiwango kwamba hakuna awai yote yayoweza kujiunga nanyi katika ibada kwa mungu basi kwa ufahamu wako kuna kasoro katika ushirika wenu ni lazima kila mtoto wa mungu akiingia hapo mnapokutana ajue kwamba amefika miongoni mwa ndugu zake tunapoendelea katika maandiko haya kwenye aya ya pili neno la mungu la hivi kwa ajili ya hiyo kweli ikayo ndani yetu nayo itakuwa pamoja nasi hata milele katika hili tuliyo kwenye aya hii tuona kwamba kweli iliyo ndani yako ni lazima kulindwa viwavyo ni lazima kusimama wima katika kweli ya neno la mungu na kwa ajili ya neno hilo la mungu pia kuna wengi ambao leo hii wanapofunza jambo wao hufunza kwa hofu ya watu hawasemi kweli jinsi ilivyo bali hutafuta njia ya kukwepa kunena kweli hiyo na kwa hili nataka ufahamu jambo hili muubiri mwenzangu ya kuwa unawakosea watoto wa mungu iwapo hutawaambia kweli jinsi ilivyo katika neno lake mungu isitoshe mwisho utahukumiwa kwa ubaya na uovu huu ambao umewatendea na pia aibu ulioionea kweli ya neno la mungu ni vyema uige mfano wa paulo kama vile tunavyoona kwenye kitabu cha warumi sura ya, kwanza, ya 16. Sikiliza, anasema nini kwa maana siionei haya injili kwa sababu ni uweza wa mungu huuletaa uokovu kwa kila aaminie kwa myahudi kwanza na kwa myunani pia ndugu yangu usionee haya injili yake bwana hubiri neno la mungu jinsi lilivyo nawe utakuwa nimbarikiwa na watu wa mungu wataokolewa wa sababu ya neno hilo ni vyema kusimama wima wima katika kweli ya neno la mungu na kutaja dhambi kuwa ni dhambi lakini usiseme kwamba hilo ni kosa ikiwa haupo tayari kusimamia kweli ya neno la mungu basi ondoka na utafute kufanya jambo lingine naam watu wamechoka na mambo ya watu mambo ya kupendeza na huku wao wenyewe wanaumia ndoa zipo mashakani kwa sababu ya dhambi watoto hawaelekei kwa sababu baba na mama hawaelewani waajiri wanaendelea kuwanyanyasa waajiriwa na lile ambalo limebakia katika midomo ya wahubiri wengine ni jinsi ya kufanikiwa katika maisha haya na kubarikiwa na hili au lile lakini hiyo si ndio injili tu injili ni kuwahubiri watu wampokee kristo na baada ya hili kutendeka ni lazima wao kubadilika wakuu waambiwe kinaga ubaga ya kuwa lolote ambalo si la haki kumtendea mtu awaye yeyote ni dhambi na hao walio wadogo kufahamu ya kuwa ni lazima kuwajibika katika hayo ambayo yapo chini yao jukumu muubiri mwenzangu letu sisi kuelimisha watu wanaokaa chini yetu kutusikiliza ili kristo atukuzwe na wao waumini kutembea katika kweli ya neno la mungu ni sharti kusimama katika kweli ya neno la mungu na pia kusimamia kweli hiyo kwa maneno na matendo yetu kweli ya neno la mungu tunayo katika biblia na pia roho wa kweli ambaye ni roho wa mungu yu pamoja nasi daima ili kutuongoza katika kweli yoyote ya neno la mungu kweli hii ijapokuwa watu hujaribu kuitia najisi siku zote na hata milele itabakia jinsi ilivyo wala haitabadilika elewa hili yakuwa hilo ambalo ni kweli siyo jipya bali hilo ambalo ni jipya mara nyingi si kweli nalo lahitaji uchunguzi wako tunapogeukia aya ya tatu mtume paulo aleta salamu ambayo ni tofauti sana na salamu za mtinda wa petro na paulo hebu tusome neema na rehema na amani zitokazo kwa mungu baba na kwa yesu kristo mwana wa baba zitakuwa pamoja nasi katika kweli na upendo salamu hizi msikilizaji za tupa maneno matatu ambayo ni lazima kuyaelewa vyema maneno haya ni upendo rehema na neema ili tufahamu salamu hizi na maana yake la msingi ni kujua tofauti uliopo kati ya maneno haya yaani upendo rehema na neema kwenye hicho kitabu cha waefeso sura ya ya aya aya na ya 45 neno la mungu lasema kwamba lakini mungu kwa kuwa ni mwingi wa rehema kwa mapenzi yake makuu aliyotupenda hata wakati tulipokuwa wafu kwa sababu ya makosa yetu alituhuhisha pamoja na kristo yani tumeokolewa kwa neema naam paulo asema wazi kwamba kwa kuwa mungu ni tajiri kwa rehema na kutokana na upendo wake alituokoa kwa neema swali ambalo mtu ywaweza kujiuliza ni hili je upendo wa mungu ni nini je upendo ni nalojibu mwenzangu ni hili mungu ni upendo kabla ya mbingu na nchi kuumbwa mungu ni upendo katika ule utatu mtakatifu twafahamu hili kwa sababu ya huo upendo uliokwako kati ya baba na mwana kabla ya kuumbwa kwa ulimwengu nitakuuliza uyasome hayo kwenye kitabu cha injili ya yohana sura ya 17 upendo ni hilo lililokuwa ndani ya mungu hata kabla ya yeye kuonyesha rehema na neema mungu ni upendo na hivyo ndivyo ilivyo ila hata katika upendo huo upendo huo huwezi kumwokoa awae yeyote ni huo upendo ndugu msikilizaji ndiyo ulimsukuma mungu aelekee katika hali yake kama mwenye rehema na neema ndipo wewe pamoja nami tupate kuokolewa utofauti utofauti kati ya rehema na na neema bado lipo je huu na nini rehema msikilizaji ni hilo ambalo lilimfanya mungu kutoa kwa ajili ya hitaji la mwanadamu hasa hitaji hilo la kuokolewa ila rehema hazikumwokoa mwanadamu nayo neema ni hilo ambalo lamfanya mungu kuokoa kwa kuwa matakwa yote ya haki ya mungu yalikuwa yametimizwa kama tulivyo sisi ni wenye dhambi ambao haiwezekani hata kidogo kuwa na chamkononi cha kumpa mungu lakini kwa neema mungu aweza kutusogea na kusema kwamba yeye ni upendo na kuwa yeye ni mwingi wa rehema na neema pia na kwamba anatupenda jinsi tulivyo na iwapo tutapokea rehema zake kwa njia ya mwana wake yesu kristo na kumwamini basi tutaokolewa kwa neema kwa njia ya imani ambayo hiyo haitokani na nafsi zetu bali ni kipawa cha mungu kuna utofauti uliopo kati ya haya maneno utofauti unaoonekana waziwazi wokovu msikilizaji watokana na upendo wa mungu lakini mungu haokoi kwa upendo au rehema yake twafahamu vyema ya kwamba mungu wetu ni mungu mtakatifu na hata neno la mungu la twambia ya kuwa kwa maana jinsi hii mungu aliupenda ulimwengu hata akamtoa mwanaye pekee waelewa hili ya kuwa mungu hakuupenda ulimwengu hata akauokoa hilo ambalo lilitendeka ni kwamba mungu aliupenda ulimwengu na kwa rehema yake alimtoa mwana wake wa pekee ambaye ni mwokozi wa ulimwengu na kwa neema yake sasa kuna ukombozi na uokovu kwa kila mmoja aaminie pamoja na hili ndugu yangu msikilizaji kuna hili ambalo sitaki likupite nalo ni kwamba wokovu si jambo ambalo laonyesha mapenzi ya mungu tu bali laonyesha haki na hukumu yake haitupasi tu kusoma kile kitabu cha yohana 316 bali twafaa kusoma kwenye hicho kitabu cha warumi 326 ambapo neno la mungu lasema kwamba apate kuonyesha haki yake wakati huu ili awe mwenye haki na mwenye kuhesabu haki yeye amwaminie yesu ni dhahiri kwamba msikilizaji ili kwamba mungu akuhesabu kuwa mwenye haki unapomtumaini kristo yesu ni lazima yeye mwenyewe kuwa mwenye haki na mtakatifu hakuna njia yoyote ile ambayo yoweza kukupitishia kwenye mlango wa nyuma fahamu kwamba mara adamu alipotenda dhambi ikawa kwamba hatufai kuwa na uhusiano wa mungu kwa kuwa hilo halingewezekana maana yeye ni mtakatifu na lolote ambalo ni dhambi ni lazima alihukumu alihukumua apate kuonyesha haki yake wakati huu na awe mwenye haki na mwenye kuhesabu haki yeye amwamini ye yesu rehema yake ilimtoa yesu ambaye neno la tuambia kwamba ni mwana mwanakondo wa mungu achukwaye dhambi za ulimwengu ni kwa msingi wa hili ambalo nimelinena ndiposa mtume yohana aandika na kusema kwamba kwa jinsi hiyo ambayo mungu anatuokoa yani kwa neema hiyo na kwa rehema ambayo ilimfanya amtoe mwana wake ndipo twapata amani yake mungu ipitayo fahamu zote ni kama alivyosema hapo awali kwamba kwa ajili ya hiyo kweli ikayo ndani yetu nayo itakuwa pamoja nasi hata milele hili ni jambo ambalo latuonyesha kwamba kweli hizi ambazo mungu ametunenea sio hizo ambazo mungu atazibadilisha hata siku moja siku zote mungu atabaki kuwa mungu licha ya watu kunenda na kufanya mambo tofauti yeeye habadiliki wala maoni ya watu hayawezi kumbadilisha kweli yake abaki ya jinsi hiyo moja yaani mungu ni upendo pamoja na haya neno hili lataja na kusema kwamba hayo yote yatakuwa pamoja nasi katika kweli na upendo hapa msikilizaji wangu neno hili laweka kweli mbele ya upendo na kama nilivyokufundisha hapo awali hakuna njia yoyote ile ambayo upendo utadhihirishwa nje ya kweli ya neno la mungu upendo ni lazima kuongozwa na kweli na sio vinginevyo kwenye aya ya a neno la mungu naendelea kutuambia hivi kwenye aya ya nne, kwenye waraka huu wa pili wa yohana sikiliza nalifurahia mno kwa kuwa nimewaona baadhi ya watoto wako wanaenenda katika kweli kama vile tulivyopokea amri kwa baba kwa mujibu wa aya hii mtume anena habari za hao watoto wa huyu dada ambao walikuwa wakitembea kulingana na amri ya baba ambayo hasa ni kutembea katika kweli kama ilivyotakikana hili ndugu yangu ni jambo ambalo lahitajika kutendeka katika maisha yako daima kwa kuwa neno hili halineni habari za hali waliokuwa wakinena bali ina maana ya tabia na mwenendo wao kama waumini watoto wale walitembea kwa njia hiyo ambayo ilikuwa ni wazi kabisa ya kuwa kuna huyo ambaye wanamtii yaani baba wa mbinguni habari gani kwako ewe msikilizaji je kuna hao ambao waweza kusema kwamba unatembea kulingana na amri ya mungu baba au kuna maswali mengi tu na wala hakuna mtu ajuaye kwamba wamwamini yesu kristo ndugu yangu ni lazima hili ambalo lilionekana katika maisha ya hao wapendwa lionekane maishani mwetu pia kwa kuwa hakuna njia yoyote ambayo tuwaweza kusema kwamba tuna uhuru wowote ule ni lazima kweli hiyo kuonekana katika maisha yetu pale nyumbani kazini na kila sehemu ambayo tupo yote hayo ni kwa sifa na utukufu wa jina lake mungu aliye baba yetu baada ya kuona hayo neno la mungu kwenye aya ya yaa laendelea kutuambia yafuatayo na sasa mama nakuomba si kwamba nakuandikia amri mpya bali ile tuliyokuwa nayo tangu mwanzo kwamba, tupendane. aya hii jinsi ambavyo yaanza kwa kusema habari za mwanzo hii ina maana ya mwanzo wa huduma yake yesu kristo alipokuwa hapa ulimwenguni fundisho ambalo kristo aliwafundisha wanafunzi wake ni kwamba iwapo wanampenda basi watazishika amri zake hayo ni maandiko tuyapatayo kwenye injili ya yohana mtakatifu sura ya 14 ya 15. na hapo awali utayapata kwenye sura ya 13 aa35 aliposema kwamba wakipendana wao kwa wao watu wote watajua kwamba wao ni wanafunzi wake hiyo ndiyo amri iliyokuwepo tangu mwanzo hili ambalo neno la mungu lanena kwao ndilo lahitajika katika kila ushirika wa watoto wa mungu kutembea katika kweli na upendo miongoni mwa hao waliyo waumini ni rahisi kwa mtu yeyote kusema kwamba wanao upendo wa mungu kwa kila mmoja ila swali ni hili je watembea katika kweli ya neno hili unaenenda kulingana na ufunuo na ufahamu ambao mungu amekupa kwa neno lake waliotutangulia yani mitume wote walisisitiza kwamba tutembee katika kweli na upendo hili linalolitaja sasa hivi ni lenye umuhimu sana hasa katika siku zetu za leo nami natumai kwamba utatembea kwa njia hiyo ambayo neno la mungu la mungu kuagiza mpendwa msikilizaji imani ya kikristo na maisha ya kikristo ni lazima kuegemea upande huo wa kweli na upendo mtume yohana asisitiza upendo katika waraka wake wa kwanza ila upendo huo alisema kuwa ni kwa ndugu wapendwa hao waliowaumini na kwa hao ambao wamo katika yesu kristo na kwa habari za hao ambao si waumini tunaweza kuonyesha kwamba twawajali iwapo tutawahubiri neno hili la mungu yani injili ya yesu kristo iletayo uokovu kwa yeyote aaminiye tutakapotenda hili kwa njia yake mungu upendo kwa hao ambao waweza kuwa adui zetu utazaliwa kwa kuwa pendo la mungu lipo katika mioyo yetu zaidi fahamu ya kuwa mungu ni upendo na upendo huo ndio ulimfanya atuonee huruma au rehema ambayo ilimfanya kumtoa mwana wake ili kwa neema tupate kuokolewa ila katika haya yote kweli ni yenye umuhimu sana na wala hakuna njia yoyote ile tuwezayo kuweka upendo uwe zaidi ya kweli utakapolifanya hili ni lazima basi utatupilia mbali kweli jambo ambalo litakufanya ukosee katika maisha yako ya kikristo na kama nifahamuvyo huungelipenda kukosea hata kidogo kwa hivyo tembea katika upendo na utembee katika kweli ya neno lake mungu nawe utakuwa nimbarikiwa kwa hayo machache ndugu yangu hebu tuombe pamoja mungu wetu katika jina la mwana wako yesu kristo nalibariki na, na kuliinua jina lako nikiwa na furaha ya kuwa wewe ndiwe mungu na kwamba hakuna kivuli cha kubadilika wewe ni yule jana leo na hata milele asante kwa haya mema ambayo tumejifunza kuhusu jinsi ambavyo tunahitaji kuwa na upendo kwa ndugu zetu na kwamba upendo huo uongozwe na kweli ya neno lako kusudi tusijikwaye katika imani yetu naomba pamoja na ndugu yangu msikilizaji kwamba haya tuliyojifunza utaendelea kutuhekimisha ili tuyafuate kwa umakini na kutenda kila jambo kwa kweli na upendo haya najua kwamba utatuwezesha kwa kuwa nimeyaomba katika jina la bwana wetu yesu kristo na mwombezi wetu Amen ndugu yangu ni mengi ambayo tumejifunza leo hii ila la muhimu ni kwamba wahitaji kujua kuwa neno hili limezingatia sana upendo katika kweli na si vinginevyo ni kwa jinsi hiyo ndivyo wafaa kuishi na watoto wengine wa mungu nami nina uhakika kwamba kwa neema ya mungu utaweza tutakapokutana tena kwenye kipindi kijacho tutayaona hayo ambayo yapo kwa ajili yetu ili tutembee kulingana na kweli ya neno la mungu najua kwamba utakubali niwe pamoja nawe na wakati huo kusudi upate kupokea neno hilo na hadi wakati huo ni mimi mchungaji wako jofrei wanjala munialo na neno litaendelea Kia hapo msikilizaji wangu najua kwamba baraka umezipokea na iwapo una swali au pendekezo uitume kwa anwani ifuatayo radio sanduku la posta ni2 nairobi kisha uandike uandikemb ambayo ni kenya nitarudia tena radio sanduku la posta sandukulapostni 54nairobi kisha uandike namba ambayo ni55 kenya hebu tukutane tena kwenye kipindi kijacho kwa mibaraka zaidi ni mimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela omodo ni kikwaga kwa heri na neno litaendelea