Nandugu msikilizaji kwa ajili ya siku hii njema siku ambayo bwana ametupa na kwa neema yake ametuwezesha kuendelea kujifunza zaidi kuhusu hayo ambayo yanatupasa kama waumini hasa yale ambayo yanaambatana na imani yetu katika kristo somo letu leo latoka kwenye sura ya11 ya ya tatu hii ni sura ambayo kwenye biblia watu wengi hupenda kuisoma kwa kuwa ni sehemu ambayo yahimiza na kutia moyo sana jambo ambalo tutalizingatia au kipengele cha kwanza kwenye sura hii ni kuhusu yale ambayo kristo ametuletea kwa mujibu wa agano jipya yale ambayo ametuletea ni majukumu ambayo ni lazima sisi tuwajibike kwayo hii ikiwa ni pamoja na mibaraka inayoambatana na utekelezaji wa hayo majukumu pamoja na kumtii sura kumtiisaa 11 msikilizaji ni sehemu ya pili yenye umuhimu sana kwenye kitabu hiki cha neno la mungu kwenye sura zile za kutangulia zilizingatia mafundisho ila kwenye sehemu hii ambayo imesalia yale ambayo tutajifunza ni kuhusu hayo ambayo twafaa kuiga na kufuata kama mfano mwema kama vile unavyofahamu sura hii imeitwa sura ya imani ijapokuwa wengi hawafikiri kwamba imani ni jambo la kutenda hata hivyo unapoendelea kuwa pamoja nami tutaona na kufahamu zaidi kuhusu imani pamoja na sura hii kuitwa sura ya imani sura hii pia ina orodha ya mashujaa wa imani kile ambacho tutafanya msikilizaji ni kuona kile au yale ambayo imani ilitenda katika maisha ya wake kwa waume wa vizazi vyote katika hali yote tangu malango ya bustani ya edeni hadi wakati huwa sasa yaani wakati wa kizazi hiki sura hii itatuangazia kupitia maisha ya watu au kwa usawa kabisa watakatifu wa zamani jinsi ya kuishi kwa imani na kuwa washuhuda na mashahidi wa imani hiyo katika kristo ni rahisi sana msikilizaji kuyafanya maisha ya kikristo kuwa msururu wa sheria ndogo ndogo za hapa na pale sababu moja ya watu kupenda au kuzingatia mafundisho ambayo kristo alifundisha akiwa kwenye mlima pamoja na zile amri 10 ni kwa kuwa daima watu wanapenda kuishi kwa sheria jambo hili waliona katika maisha ya kawaida pia hasa unapomuuliza mtu jinsi ya kufika sehemu fulani mara moja utaanza kupata mlolongo wa visheria vidogo vidogo enda hatua tano kisha geuka kushoto chukua hatua kumi kisha geuka kulia rudi nyuma hatua mbili na kadhalika daima watu hupenda sheria ili kwamba wafanye yale ambayo wanataka kuyafanya lakini kwenye sura hii jambo ambalo tutalizingatia ni njia tofauti ambayo watu wa mungu walitumia naam walitembea na kutenda yote kwa imani na wakampendeza mungu kwa hiyo na ni kwa jinsi hiyo ambayo watu hao walienenda yaani kwa jinsi ya imani ndivyo mungu anavyotuhitaji kuenenda na kutenda maishani mwetu katika sura hii jambo au dhambi ambayo ni mbaya sana tutakayoiona ni hiyo dhambi ya kutokuamini elewa kwamba kwa kila dhambi mungu anayo tiba yake yaani hiyo damu ya yesu kristo hii ni ikiwa kuna toba ila mtu anapodumu katika hali ya kutokuamini nasikitika kwamba hakuna lolote ambalo mungu yuaweza kufanya hakuna tiba au msamaha kwa dhambi hiyo ya ndugu msikilizaji huenda hujui kwa nini dhambi ya kutokuamini ni chukizo machoni pake mungu basi subiri nami nitakufahamisha kwa ufupi kabisa kwa nini hali ni jinsi hiyo fahamu kwamba mungu ameahidi mambo mengi na moja ambayo ni muhimu zaidi ya yote ni uokovu ambao ametupa kwa imani katika mwana wake yesu kristo lakini jambo ambalo twaona miongoni mwetu ni kwamba watu wengi wanafanya bidii ya kuwa na matendo mema kwa lengo la kukubalika mbele zake mungu au kupokea uokovu huo kwa kutenda jambo kama hili ni wazi au dhihirisho kwamba yeyote anayetenda hilo hana imani katika njia ambayo mungu amechagua kwa ajili ya uokovu kwa hivyo kumfanya mungu kuwa ni mwongo jambo ambalo si kweli hata kidogo kama vile nilisema wakati huo ambapo tulikuwa tukijifunza kwenye sura hiyo ya 4 ya hiki kitabu cha webrania tuliona na kudhihirishiwa kwamba hakuna mtu awaya yeyote atakayeingia jehanamu kwa sababu ya dhambi hii ni kwa kuwa sote tu wenye dhambi kwa mujibu wa kitabu cha warumi sura ya3 ya 3 ambaye yasema kwamba kwa sababu wote wamefanya dhambi na kupungukiwa na utukufu wa mungu kwa hivyo lile ambalo litawafanya wengi kupotea ni dhambi hiyo ya kutokuamini kwenye aya ya ndugu msikilizaji hadi ile aya ya6 katika sura ya tatu ya kitabu cha warumi neno la mungu latuambia hayo ambayo hufanyika mara mtu anapomwamini yesu kristo au lile ambalo mungu amenena hasa kupitia neno lake yani biblia neno la sema haya kuhusu habari ya imani wanahesabiwa haki bure kwa neema yake kwa njia ya ukombozi uliyo katika kristo yesu ambaye mungu amekwisha kumweka awe upatanisho kwa njia ya imani katika damu yake kwa sababu ya kuziachilia katika ustahimili wa mungu dhambi zote zilizotangulia kufanywa apate kuonyesha haki yake wakati huu ili awe mwenye haki na mwenye kumhesabu haki yeye amwaminiye yesu basi ndugu yangu ikiwa uokovu ni kwa imani na neema yake mungu katika kristo yesu hamna nafasi hata kidogo ya matendo mema au matendo ya haki nitakuuliza utazame au kusoma kile kitabu cha isaya sura ya6 aya hiyo ya 6, nawe utamakinika zaidi kuhusu hayo matendo mema au matendo ya haki maana matendo hayo unapoyatenda yaani matendo ya haki ni kama vitambaa vilivyo na jisi machoni pake mungu hiyo ikiwa ndiyo hali hebu basi tuingie kwenye somo letu ambapo kipengele cha kwanza ambacho twakutana nacho ni maelezo kuhusu imani maneno ya kufungua sura hii yani aya ya kwanza ni maelezo kuhusu imani kwa maneno ya biblia neno la mungu lasema hivi basi imani ni kuwa na hakika ya mambo yatarajiwayo ni bayana ya mambo yasiyoonekana kwa kumsogea au kumkaribia mungu mungu amewapa watu njia mbili za kufanya hivyo leo hii naam ni kweli kwamba iwapo utayapeleka matendo yako mema ila hakuna hata mmoja ambaye amemudu jambo hili hii ni kwa kuwa ndugu msikilizaji hakuna yeyote ambaye iwaweza kuhesabiwa haki kwa matendo ya sheria adamu hakuweza wala ibrahimu wala daudi hata danieli pamoja na wengine wengi ambao hatuwezi tukataja majina yao kwa sasa hawakuweza kuyatumia matendo yao kwa msingi wa kuhesabiwa haki mbele za mungu kwa sababu hiyo njia ya kumwendea au kumkaribia mungu si katika matendo ila watu wengi hawatosheki kwa kupitia njia hii ya imani hii ni kwa kuwa imefikiriwa kwa muda mrefu kwamba imani ni kuamini hicho usichokijua au kuchukua hatua ambayo yaweza kukutumbukiza gizani ni kama vile kucheza karata au bahati nasibu rafiki yangu iwapo hilo ndilo ambalo waamini imani kuwa basi wewe hauna imani hata kidogo kwa kuwa imani ni kuwa na hakika ya mambo yatarajiwayo ni bayana au cheti ya mambo yasiyoonekana jambo ambalo laonyesha au kutufundisha kwamba ni lazima imani iwe na msingi ila ni huzuni kubwa tunapowaona watu wengi wakijikakamua kwa hali zote kupitia njia hiyo ya matendo kwa sababu hiyo njia ya pekee ya kumkaribia mungu ni kwa imani hiyo ndiyo njia ya kwenda kwa mungu isitoshe mwenzangu kuna baadhi ya wa waumini ambao hufikiri kwamba imani ni siri kubwa au kuwa mmoja wa kilabu cha siri ambacho kwa matendo ya namna fulani mungu anampokea huyo aliyetenda hayo matendo nao wale ambao hufanya mambo kama haya wao hufanya bidii ili kuamini kusudi jambo litendeke maishani mwao kwao imani ni bahati nasibu na siyo njia ya maisha ikiwa wewe wafanya mambo kama haya wewe basi hauna imani fahamu kwamba siyo jinsi ambavyo wamshikilia kristo ndiyo wapata wokovu bali kristo ndiye anaokoa siyo furaha yake ndiyo ya kuokoa bali ni kristo na hata siyo imani yako katika kristo ndiyo ya kuokoa licha ya kuwa ni njia inayotumika ili upate wokovu bali ni katika damu yake ndipo twapata na kupokea wokovu rafiki msikilizaji haya yote ndiyo ambayo imani hushikilia nam imani siyo kitu kilichosiri bali imani ni kumwamini yesu kristo na yote aliyoyasema kujihusu na kumuhusu mungu napenda ufahamu kwamba imani siyo kachumbari ya kuongezea juu ya matendo mema au matendo ya haki iwapo hilo ndilo ambalo wafanya basi elewa kwamba hiyo si imani hata kidogo ni lazima imani ikuwezeshe wewe kama muumini kuishi kana kwamba siku zijazo tayari zimefika na yale yasiyoonekana kana kwamba tayari yaonekana tazama jinsi ambavyo neno hili linavyosema yaani imani ni kuwa na hakika ya mambo ya tarajiwayona hii ina maana kwamba ndugu msikilizaji imani ni msingi wa yote hayo mengine hasa kweli hujijenga juu yake au kwa lugha nyingine imani ni hati ya kumiliki mtu anapokuwa na hati ya kumiliki chochote kile basi ni sawa kwake kuwa na uhakika kwamba anacho hicho ambacho hati yake yasema kwamba anacho uhakika huo uwa msikilizaji yaani uhakika wa imani yako ni lazima uwe na msingi kwenye neno lake mungu hii ni kusema kwamba iwapo imani yako si katika neno la mungu yani biblia basi hiyo si imani ya kibiblia ni lazima imani yako msikilizaji kuwa na msingi wake katika neno la mungu au kwa kifupi imani ni kumwamini mungu ni kwa msingi huu ndipo mtume paulo aliandika na kusema haya kwenye kile kitabu cha wakolosai sura ya aya :9 akiwaambia wale watumishi wa mungu pamoja na kanisa la kolosai kwa maneno yafuatayo kwa sababu hiyo sisi nasi tangu siku ile tuliposikia hatuachi kufanya maombi na dua kwa ajili yenu ili mjazwe maarifa ya mapenzi yake katika hekima yote na ufahamu wa rohoni mpendwa kama vile tumesoma neno hili kuyajua mapenzi ya mungu ni kulijua neno lake twamwona paulo akiwaombea hawa watu na kusema kwamba walijue neno la mungu haya yalikuwa ni kwa lengo moja tu nalo ni hili yote hayo ambayo wanayoyajua toka kwenye neno lake mungu yawe ni dhahiri katika maisha yao yaani neno hilo liwe hai na kutenda kazi yake ndani ya maisha yao na kuleta hayo mabadiliko yanayohitajika naamini kwamba hili ndilo ambalo ndugu msikilizaji twatarajia katika maisha yetu katika kizazi hiki elewa kwamba ni wewe tu ndiwe ambaye waweza kuchukua hatua ya kwanza kuliruhusu neno la mungu likaye ndani yako na kuweza kukuwa hata kuzaa matunda kusudi wengine waone na kubadilisha njia zao na mwenendo wao na kuanza kuishi kwa kulitegemea neno la mungu na kufahamu kwamba yote ambayo mungu ameyasema ni lazima atayatimiza na kwa hivyo yatupasa siku zote kumtazamia kumtumaini kumwabudu na kumsubiri mungu kwa sababu hiyo basi ndugu msikilizaji msingi na udhabiti wa imani ni lazima uwe kwenye neno la mungu yani biblia ni sharti kwamba hayo ambayo twayaamini yawe yanatoka kwenye kitabu hiki na wala siyo maneno ya watu au maneno mengine yoyote licha kwa ya kwamba yaweza kuonekana kuwa ni maneno ambayo mungu amewanenea watu ni lazima chochote ambacho wakisikia rafiki msikilizaji uweze kukiweka kwenye mizani ya neno lake mungu na kuchunguza na kudadisi iwapo yale ambayo yamenenwa ni sawa kabisa kulingana na neno hili ni kwa sababu hii ndipo mwandishi wa kitabu hiki kwenye ile sura ya 1 aya ile il 39 anasema kwamba lakini sisi hatumo miongoni mwao wasitao na kupotea bali tumo miongoni mwa hao walio na imani ya kutuokoa roho zetu rafiki msikilizaji njia ni mbili tu na waruhusiwa kutumia njia moja ni lazima iwe kwamba waenenda kwa imani au hauenendi kwa imani neno hili msikilizaji lasema kwamba imani ni bayana au ushuhuda wa hayo yasiyoonekana neno hilo bayana ama ushuhuda ni neno ambalo hutumiwa kisheria hasa katika kesi kotini inaposhuhudiwa kikamilifu na shahidi pamoja na ushahidi wote ambao upo ni huo ushahidi ndio utakaomfanya mshtakiwa kuachiliwa huru au kuhukumiwa kwa hivyo ushuhuda au ushahidi ni hicho au hayo ambayo wayapeleka kotini ili kujitetea kwamba hicho ambacho wakisema ni kweli mtupu na kwa taarifa yako ulimwengu wote wa biashara pamoja na hali ya maisha ya kawaida ni lazima kufanya yote kwa imani ndugu yangu imani siyo kubahatisha lolote bali imani ni kuwa na uhakika wa mambo ya tarajiwayo ni bayana au ushuhuda cheti ukitaka ya mambo yasiyoonekana kwa hivyo ukitaka kuamini basi waweza kuamini ni rahisi kuamini mambo mengi yasiyo na msingi wowote mambo ya upuzi lakini mungu hakutaki wewe kufanya hivyo anataka imani yako iwe katika neno lake yani biblia na hii ni kukuachia wewe chaguo ili kwamba lile chagua, hilo ndilo litakuwa wokovu wako au litakuwa hukumu yako tunapogeukia aya ya pili neno lake mungu uliendelea kwa kusema hivi maana kwa hiyo wazee wetu walishuhudiwa rafiki msikilizaji labda swali la kujiuliza hapa ni hili hawa wazee ni kina nani na kuna huo uwezekano kwamba ni mojawapo ya vikundi vitatu yaani wazee waliokuwepo miongoni mwao au wale ambao twasoma habari zao kwenye agano jipya au mwisho kabisa ni wale watakatifu wa agano la kale kwenye sura ya kaza aya ya kwanza, neno la mungu lafungua kitabu hiki cha waibrania kwa maneno haya mungu ambaye alisema zamani na baba zetu kwa hivyo hawa wkina baba huenda ndio wazee ambao wanatajiwa kwenye aya hii hawa walimwamini mungu na walaha wa lolote lile imani yao ilikuwa na msingi katika hayo ambayo tumetajia kwamba ni ushuhuda wa yote ambayo walikuwa wanayaamini nuhu alijenga ile safina kwa imani hakuota jambo hilo bali kwa kuwa alikwenda pamoja na mungu maishani mwake mungu alimpa ushahidi na ushuhuda wa hayo ambayo yatakuwa baadaye hapa ndipo wengi wetu ndugu msikilizaji twapata shida sana maana mara tunapokumbwa na shida yoyote ile hatulitegemei neno la mungu sababu ikiwa ni kwamba hilo sio jambo ambalo tumekuwa tukifanya maishani mwetu au hatujakuwa katika ushirika wa kuendelea na mungu na hilo ni jambo ambalo la mfanya yeyote ile kuwa na ugumu wa kumtegemea mungu wakati kama huo hata hivyo unapojifunza kumtumaini mungu wakati wa usiku wa shida na matatizo kunapopambazuka pia utaendelea kumtumaini mungu kwa kuwa mungu aliyeumba mchana ndiye aliyeumba usiku pia swali lingine la kujiuliza kuhusu hawa wazeni hili je walishuhudiwa kwa ajili ya matendo waliyotenda la haikuwa hivyo bali wao walimwamini mungu naam unapofikiria habari za ibrahimu ni kweli kwamba alikuwa mtu wa ajabu tena mwema na huenda alitenda vema zaidi kuliko wengi wetu wa kristo leo hii hata ulimwengu wa kwa jambo hili lakini si haya ndiyo yaliyomfanya awe na ushuhuda huo ambao twanena habari zake maana neno la twambia kwamba alimwamini bwana naye akamhesabia haki nitakuuliza usome kile kitabu cha mwanzo sura ya ya aya pamoja na hii pia usome kile kitabu cha warumi sura ile ya4 kuanzia hiyo aya ya kwanza na kuendelea mungu alimwhesabia haki siyo kwa sababu ya matendo yake mema bali kwa kuwa alimwamini naam wazee hawo walishuhudiwa kwa sababu ya imani yao kwamba walimwamini mungu bila kujali kile ambacho kilikuwa kinawazunguka au yale ambayo watu wangeliyasema ni kwa njia hii rafiki msikilizaji diyo mungu tutaka tutembee na siyo tu kuokolewa yani kama vile tumeokolewa kwa imani katika kristo yesu twahitaji kutembea kwa imani hiyo hiyo ni lazima kila siku kutembea kwa imani tukimtazama huyo kristo aliye hai tunapogeukia aya ya tatu ndugu msikilizaji neno lake mungu liendelea kutuelezea afuatayo kwa imani twafahamu ya kuwa ulimwengu uliumbwa kwa neno la mungu hata vitu vinavyoonekana havikufanywa kwa vitu dhahiri kuhusu jambo hili la kumbwa kwa ulimwengu kuna fikira za aina mbili ambazo watu wamezishika kuwa ni za kweli moja ya fikira hizo ni wazo la kukisia au kubahatisha na wazo lingine latokana na ufunuo kwa imani twapokea ule ufunuo na kwa imani rafiki yangu utapokea hilo wazo ambalo ni la kubahatisha au kukisia kuhusu mwanzo wa ulimwengu huu mawazo haya ya kukisia au kubahatisha ni mengi mno ila nyingi yazo kwa sasa ni duni na wala watu hawazifuatii tena hasa kumekuwepo na hilo wazo kwamba ulimwengu huu uliumbwa kwa mageuko ya mamilioni ya miaka tokea vijidude vidogo hata ikawa jinsi ilivyo licha ya wazo hili kuwepo kwa muda kwa sasa wazo hilo limetupiliwa mbali na ni watu wachache tu ndiyo wanaendelea kushikilia wazo hilo ambalo hasa ni kubahatisha na kukisia maana hawana chochote kile ambacho waweza kusimamisha kama msingi au thibitisho ya kile ambacho wananena au kuwazia kwa imani ndugu msikilizaji twafahamu ya kuwa ulimwengu uliumbwa kwa neno la mungu pia twaweza kusema kwamba kwa imani nyakati ziliumbwa na mungu hii ni kwa msingi wa lile ambalo twafahamu kuhusu neno la mungu kwamba lii hai tena lina nguvu tena lina ukali kuliko upanga uwao wote ukatao kuwili rafiki yangu neno hili la mungu lina nguvu kuu sana kuliko chochote ambacho waweza kufikiria jambo hili linalishuhudia kwa kuwa neno hilo limeyabadilisha maisha yangu pamoja na maisha ya mamilioni kwa mamilioni ya hao ambao wamemwamini yesu kristo ufahamu huo ndugu msikilizaji ndipo yafaa iwe kwamba wakati wowote ambapo twasogea neno hili hatuna chaguo mara mbili ila kuamini kwamba hapo mwanzo mungu aliziumba mbingu nanchi. na nchi na iwapo hatuwezi kuamini hilo basi kukana na kulikataa kata katakata hili ambalo neno hili la sema kuwa na imani rafiki yangu ina maana ya kufahamu kikamilifu mwanzo ulimwengu huu je ndugu yangu imani yako ii wapi ikiwa imani yako ii katika neno la mungu basi lolote ambalo wataka kufanya chochote unachohitaji kutoka kwa mungu sharti iwe kwa msingi wa imani katika yesu kristo ambaye ni mwanzilishi wa imani yetu na pia mkamilishaji elewa kwamba katika maisha haya yatubidi siku zote kutembea kwa imani na siyo kwa kuona hivyo ndivyo ambavyo mungu ywatuhitaji sisi tulio wake kuenenda chaguo lako ndugu yangu ni lipi ni imani yangu kwamba unachagua kuenenda kwa imani katika kristo ambaye ni neno la mungu na pia mwokozi wako ni kwa kufanya hivyo tu ndipo utaweza kushuhudiwa kama vile wale wazee walivyoshuhudiwa kwamba walimpendeza mungu kwa sababu ya imani ambayo walikuwa nayo katika hayo yote ambayo mungu aliyanena tutakapokuwa tukiendelea na mafundisho yetu tutaona jinsi ambavyo maisha ya watu binafsi yalivyokuwa walipoamua kutembea kwa imani yaani kumwamini mungu katika yale yote ambayo ameyasema kwa sasa rafiki msikilizaji nitaomba pamoja nawe ili mungu aweze kukuandaa na pia kuniandaa mimi ili tuweze kujifunza haya na zaidi ya yote kuyaweka katika mioyo yetu kwa kusudi na lengo kwamba maisha yetu pia yatakuwa ni maisha yenye ushuhuda maisha ambayo ni ya kumbariki mungu na kumtukuza na tuombe baba mtakatifu mungu tena baba wa bwana wetu yesu kristo twashukuru kwa kuwa wewe ni mungu na kwa mapenzi yako umejifunua na kujidhihirisha kwetu kwa njia ya neno lako katika hili imekuwa kwamba kuna wengi wasiyoamini ambao nawaombea sasa kwamba utafungua macho yao ili kwa imani wapate kuyaona haya makuu ambayo umetuandalia kama watoto wako pia ni ombi langu kwamba ndugu yangu msikilizaji ataendelea kutafakari haya na zaidi ya yote kuamini hili neno lako maana ni kwa kuliamini neno hili ndipo imani yetu yapata msingi katika hayo ambayo umetuagiza haya naomba nikijua kwamba utamtendea maana umemtuma roho mtakatifu wa mungu ili aweze kutusaidia na kuweza kutuongoza katika kweli yote kweli ambayo ni yesu kristo jina lako libarikiwe milele na milele maana wewe ndiwe ambaye hutenda kazi ndani yetu kutaka kwetu na kutenda kwetu ili kusudi lako jema haya ni katika jina la yesu kristo ambaye ni bwana na mwokozi wetu Amen. kwa mujibu wa hayo ambayo tumepata yaani maelezo kuhusu imani nina uhakika kwamba utayari kutembea kwa imani na wala si kwa kuona mungu akusaidie unapoweka imani yako kwenye maandiko haya yaani biblia maana ni kwa njia hiyo tu ndipo waweza kuwa na hakikisho la hilo unaloliamini pamoja na kuruhusu imani hiyo kufanya kazi maishani mwako tukutane tena kwenye kipindi kijacho kwa mafundisho mengi zaidi hadi wakati huo na kutakia heri na baraka zake mwenyezi mungu mimi ni mchungaji wako jofre wanjala munialo na neno litaendelea Zaji wangu neno ni lazima liendelee kwa hivyo hebu tuandikie barua utueleze jinsi hili neno la bwana linakubariki anwani yetu ndiyo hii ifuatayo kwa mtayarishi kipindi cha neno sanduku la posta ni 251 nirob kenya kumbuka msikilizaji wangu waweza kununua kanda ya kipindi hiki ambacho umekisikiza leo ikiwa tu utatuandikia barua ili utuambie hivyo na hadi wakati mwingine ndimi mtayarishi wa kipindi hiki pame la ungodo nikikwaga nikikutakia mema leo neno litaendelea