Kwa fursa hii ndugu mpendwa kulibariki jina la bwana kwa hayo mema ambayo ametutenda kwa neema yake hakuna hilo ambalo lambariki mwanadamu hasa mara anapofahamu kwamba kuna baraka ambazo za msubiri katika maisha haya lakini ikiwa kwamba ni laana na hukumu ndizo za msubiri mara nyingi hali hiyo humfanya mtu kuwa na hofu maishani mwake kwa kuwa uhukumu au laana siyo hilo ambalo waweza kulitarajia katika maisha hata hivyo ni jambo la kushangaza kwamba licha ya mungu kunena na mwanadamu kwa vinywa vya manabii na sasa kwa mwana wake kwa neno hili yani biblia mwanadamu bado iwapuuza maagizo yake mungu karne nyingi zilizopita msikilizaji mungu alinena kwa kinywa cha nabii yeremia na hosea kwa hayo mataifa ambayo yalikuwa yakitazama hukumu ya mungu ikiwaelekea ijapokuwa ujumbe wa hao manabii ndugu msikilizaji uliwalenga wale waisraeli ujumbe huo pia watufaa sisi wakati huu katika biblia baadhi hayo ya hayo maandiko ambayo yanatuhusu sisi kama taifa na jamii ni haya ambayo yanapatikana katika kitabu hiki cha hosea na hicho kitabu cha yeremia mataifa hayo yaliyokuwa yakipokea maonyo yake mungu kupitia hawa manabii hawakuzingatia hayo ambayo walikuwa wakiambiwa na hivyo kusababisha hukumu ya mungu kumwagwa juu yao nitumaini langu kwamba unaposikia haya ambayo mungu ananena nawe kupitia neno hili utasikia na kutenda kulingana nalo na kwa njia hiyo basi utapata baraka zake mungu na wala si hukumu kama vile ilivyokuwa kwa mataifa hayo ya yuda na israeli karibu basi mwenzangu ili tuendelee na somo letu leo ambalo latoka kwenye kitabu iki cha hosea sura sura ya nane, ya ya aya kwanza hadi sa aanz wazo kuu ambalo tutalizingatia kwenye sehemu hii ni kuhusu jinsi ambavyo israeli waligeuka na kuanza kuabudu sanamu ya dhahabu iliyokuwa imefanywa kwa mfano wa ndama na pia ya dhambi msikilizaji kadri ya vile ambavyo israeli ilivyotanga mbali na mungu ndivyo walivyomtazamia mfalme wao na mali waliokuwa nayo ili wapate ukombozi neno lake bwana latuambia hivi kwenye aya ya kwanza hadi nne katika kitabu hiki cha hosea sura ya n tia baragumu kinywani mwako kama tai anakuja juu ya nyumba ya bwana kwa sababu wamelihalifu agano langu wameiasi sheria yangu watamlilia mungu wangu sisi israeli tunakujua israeli ameyatupa yaliyo mema adui watamfuatia wamesimamisha wafalme lakini si kwa shauri langu wamejifanyia wakuu lakini nalikuwa sina habari kwa fedha yao na dhahabu yao wamejifanyizia sanamu kusudi wakatiliwe mbali kwenye aya hii mwenzangu mungu anaelezea sababu ya yeye kwa hukumu hawa wana wa israeli kwa kuwapeleka uhamishoni neno hili lilatuambia kwamba wao wamelihalifu agano lake wameasi sheria zake hapo awali kwenye sura ya kwanza tulisoma orodha ya dhambi hizo ambazo mungu alikuwa akiteta na hao wana wa israeli kama vile inavyofahamika mungu alikuwa amefanya agano na ibrahimu agano ambalo liliwahusisha moja kwa moja pia agano hii ilifanywa upya wakati ambapo musa alikuwa akiwatoa kwenye nchi ya misri na nayo hasa ilihusu jinsi ambavyo watu hao watakavyoishi katika nchi hiyo ambayo mungu aliwapa kuwa urithi wao katika hayo walijua jinsi ambavyo waweza kuzipokea baraka zake mwenyezi mungu kwa njia ya kutii neno lake kwenye agano lile mungu aliwaahidi kwamba iwapo watatenda kinyume na hayo ambayo amewaagiza basi laana itakuwa juu yao na pia wataondoshwa na kupelekwa utumwani pamoja na agano hizi kuna hilo ambalo alifanya na mfalme daudi na kama vile ambavyo tumekuwa tukisoma na kuona kwenye kitabu hiki watu hawa ndugu msikilizaji tayari walikuwa wameyavunja hayo yote walioagizwa kuyatii ijapokuwa hivyo ndivyo hali ilivyokuwa mungu hakuvunja agano lake kwao hasa agano kati ya mungu na ibrahimu na ile agano kati yake na daudi zilikuwa agano ambazo hazikuwa na masharti yoyote bali agano alilofanya na musa kwa niaba ya wana wa israeli lilikuwa na masharti kwenye hilo agano msikilizaji wakati wowote wa ambapo wato hao wangeliasi basi walihukumiwa nam waliondoshwa katika nchi kwa sababu ya hayo ambayo waliyafanya kinyume chake mungu lakini hakuna lolote ambalo lilibadilika kuhusu ahadi yake kwamba atawapa nchi hiyo kuwa urithi wao milele kizazi kile kilichotenda ukaidi dhidi ya mungu ndicho ambacho kiliondoshwa toka kwenye nchi hiyo lakini kuna hicho ambacho kitarudishwa hadi kwenye nchi hiyo kwa mujibu wa agano lake na hilo neno ambalo alimwahidi ibrahimu hii ni kwa kuwa mungu ni mwaminifu na hawezi kulivunja neno lake maana ameliinua zaidi ya jina lake kwa kuwa mungu ndiye aliyekuwa kiongozi wao aliwachagulia huyo ambaye atawaongoza naye alikuwa daudi pamoja na uzao wake lakini yeroboamu alifanya watu wa makabila hayo mengine kuasi na hivyo kusababisha taifa hilo kuvunjika au kugawanyika mara mbili kulikuwepo na ule ufalme wa kaskazini ambao ulikuwa na majina kadhaa kama vile efrahimu samaria au israeli na huo ufalme wa kusini ambao uliitwa kwa jina lingine yuda wale wafalme wote ambao walitawala ufalme wa kaskazini walikuwa ni waovu na hakuna ambaye alijaribu kuwageuza watu ili wamrudie bwana mungu wao badala yake waliwaelekeza watu kuabudu sanamu za mataifa na kufanya vitendo hivyo ambavyo mataifa yaliyofukuzwa mbele zao walikuwa wakitenda mwanzo kabisa katika utawala wa yeroboamu huyu mfalme alifanya sanamu mbili za dhahabu mfano wa ndama moja aliiweka samaria na nyingine kule betheli haya aliyafanya ili kuwazuia watu wasiende kuabudu kule yerusalemu kwenye hekalu ya bwana mungu wao ili mioyo yao isije ikamrudia rehoboamu mwana wa sulemani aliyekuwa akitawala wakati huo niye yake hasa yaikuwa ibada bali ilikuwa kujiimarisha kisiasa kwa hili mungu aliwahukumu maana walijifanyia wakuu lakini si kwa shauri lake hii ikiwa ni pamoja na kuwafanya watu wa mungu kuiabudu miungu ambayo hawakuijua kwenye aya ya yaa neno lake bwana liendelea kwa kutwambia hivi amemtupa ndama yako e samaria hasira yangu imewaka juu yao siku ngapi zitapita kabla ya hao kupata hali isiyo na hatia msikilizaji hali ya watu wa taifa hili ilikuwa mbaya mno kwani mungu anasema kwamba hawange liweza kukaa bila ya kutenda hilo ambalo ni chukizo machoni pake mji huo wa samaria ulifanyika kuwa mji mkuu hapo omri baba yake ahabu alipokuwa mfalme wa taifa hilo ahabu naye alimuoawa binti wa sidoni jina lake yezebeli ambaye baba yake alikuwa kuhani wa baali mojawapo ya miungu ya wasidoni huyu mwanamke yezebeli aliwachukua makuhani wa baali kwa mamia na kuwaleta israeli jambo ambalo baadaye liliwafanya waisraeli kugeuka na kuanza kuiabudu miungu hiyo na hili ndilo ambalo lilifanya hasira ya mungu kuwaka juu yao nam hasira hiyo ilipomwagika juu yao nchi hiyo ilibakia ukiwa kama ilivyo leo hii na hili ndilo ndugu msikilizaji hufanyika mara watu wanapoyaacha maadili ya neno lake mungu na kufuata miungu ambayo haina uhai miungu ambayo haiwezi kuwasaidia hata kidogo kisha kwenye aya ya sita, Leno lake mungu kwa hivi maana katika israeli kimetokea hata ni kitu hiki fundi ndiye aliyekifanya nacho si mungu kamwe nam ndama ya samaria itavunjika vipande vipande rafiki msikilizaji kama vile tumesoma kwenye aya hii ni wazi kwamba hukumu ya mungu haikuwa tu kwa hawo waliokuwa wakiabudu sanamu lakini hata sanamu hizo zilihukumiwa leo hii hata ukitafuta vipi ndama hizo hauwezi kuzipata ishara kwamba wote wanaoabudu sanamu na vitu vingine watafanana na miungu hiyo kisha kwenye aya ya7 neno la mungu laendelea kwa kusema hivi kwa maana wao hupanda upepo nao watavuna tufani nafaka haina bua machipuko yake hayatoi masuke hata ikiwa yatoa wageni watayameza hili ambalo twalisoma hapa ndugu msikilizaji latuonyesha na kutufahamisha kwamba kwa sababu ya dhambi za watu hawa mungu atawahukumu kwa njaa na ukame na hata kukiwepo na mavuno ya aina yoyote wageni ndiyo watakaokula jambo hili la faa sisi kulifahamu vyema kabisa na kujiepusha na haya yote ambaye ni chukizo au dhambi machoni pake mungu maana mshahara wa dhambi ndugu msikilizaji daima itakuwa ni mauti na haitabadilika hata siku moja haijalishi kama unamwamini mungu wa israeli au la bali kile ambacho kipo ni kwamba huyo ndiye mungu naye anatawala katika mambo ya falme zote na katika mambo ya wanadamu na dhambi ataihukumu maana dhambi ni chukizo machoni pake nayo aya ya yaendelea kwa kutwambia kwamba israeli amemezwa sasa wamo miongoni mwa mataifa kama chombo kisichopendeza ndugu msikilizaji hili ambalo twalisoma hapa ni jambo ambalo nataka usikize kwa umakini kabisa kwa neno la mungu mungu alisema kwamba israeli imemezwa na hivyo ndivyo ilivyo leo hii basi nitasema nini kuhusu jambo hili nitasema kwamba kwa msingi wa hili ambalo twalisoma hapa na matukio ambaye yamedhihirishwa katika ulimwengu wetu leo hii basi hunabudi kuliamini neno hili yani biblia kwamba ndilo neno lake mungu israeli amemezwa na sasa yumo miongoni mwa mataifa na kwa ufahamu wako ndugu msikilizaji waisraeli walioko katika mataifa ni wengi mno kuliko wale walioko katika nchi hiyo sasa hivi tunapoangalia kwenye aya ya kufuatia yani aya ya neno lake mungu laendelea kwa kutwambia hivi kwa maana wamekweya kwenda ashuru mfano wa punda wa mwituni aliye peke yake ifrahimu ameajiri wapenzi nam hapa tena ndugu yangu twapata hilo ambalo lilimfanya mungu kuhukumu israeli hasa jambo hili lahusu wakati huo ambapo israeli alienda kwa ashuru ili kutafuta usaidizi kutoka huko badala ya kumgeukia bwana mungu wao licha ya wao kutafuta uhusiano na ashuru kwa njia hiyo jambo hilo halikuwezekana kwani mungu alilitumia taifa hilo la ashuru ili kuwahukumu kwenye aya ya na 111 neno lake mungu liendelea kutupatia maelezo zaidi kuhusu yale ambayo yalikuwa yakitendeka nalo neno lasema lasemahiv na ijapokuwa waajiri kati ya mataifa sasa nitawakusanya nao wanaanza kupunguka kwa sababu ya mzigo wa mfalme wa wakuu kwa kuwa ifrahimu ameongeza madhabau kwa dhambi madhabau zimekuwa dhambi kwake kama vile sote twafahamu madhabau ndugu msikilizaji ni sehemu ya ibada kwa mungu naye aliwapa wana wa israeli ili kwamba watumie madhabau kwa kumwabudu yeye hili ndilo ambalo tuliliona kwenye kitabu cha webrania hasa kwamba kanisa lina madhabau ambayo ni dhahiri nayo yako huko mbinguni kristo akiwa muhudumu wayo maana yeye ndiye kuhani mkuu anayetushughulikia na kutuombea lakini hapa twamsikia mungu akisema kwamba madhabahu ambayo waisraeli walikuwa nayo haikuwa sehemu ya ibada kama vile yahitajika bali ilikuwa ni madhabau ya dhambi efrahimu alikuwa amegeukia dini aligeukia ibada ya sanamu ambayo haikwa ya msaada wowote ule bali ilifanya hukumu ya mungu juu ya mungu juu taifa hilo kwenye aya ya 1b neno lake bwana latuambia hivi ni japo mwandikia sheria yangu katika amri 1 zimehesabiwa kuwa ni kitu kigeni hakika msikilizaji watu hawo walikuwa wamepotea kabisa kwani hawakujua lolote kumhusu mungu wao licha ya mungu kuwapa sheria zake wao waliona sheria hizo kuwa ni kitu kigeni hukumu ya mungu juu ya watu hawa ni sawa na hiyo ya kizazi hiki watu wa siku hizi wanapolisikia neno la mungu wao huliona kuwa ni kitu kigeni kabisa na kwako kwa wewe msikilizaji ningelipenda kukuimiza ulisome neno la mungu bila ya kukoma kwa kuwa hili neno ndilo uzima wako ndiyo ngao yako ndiyo maji ya kupoza kiu chako neno hili litakupa maarifa ya kuyaishi maisha haya kwa ushindi na pia katika baraka zake mwenyezi mungu soma neno tenda neno naye mungu atakupenda na atafanya maskani yake ndani yako na bila shaka utakuwa kisha kwenye aya ya1 neno lake bwana aliendelea kutwambia hivi kwa habari za dhabihu za matoleo yangu hutoa dhabihu ya nyama na kuila lakini bwana hawakubali sasa ataukumbuka uovu wao na kuwapatiliza dhambi zao watarudi kwenda misri ndugu yangu kutokana na aya hii watu hao walifanya ibada zao kama desturi bila ya kuwa na moyo huo ambao ulitokana kwa kumpenda mungu na kumfanyia ibada kwa heshima na kwa kuwa mungu alikuwa akiyaona haya yote hakukubali dhabiu zao hata kidogo jambo hili ni jambo ambalo pia latendeka leo hii katika sehemu nyingi za ibada yaani mtu yuwaweza kuwa kwenye ibada lakini mawazo yake ni mbali sana na hayo yote ambaye yanaendelea ni tabia mbaya sana ndugu yangu kuwa na hali kama hiyo na huku ulikuwa umefika kwenye sehemu hiyo ili kumwabudu mungu kwa hawa watu wa efrahimu neno lasema kwamba mungu atakumbuka uovu wao na dhambi zao na isitoshe pia watarudi misri jambo ambalo lnaonyesha kwamba watarudi katika utumwa hili ambalo mungu hasema kwamba litawapata ndilo ambalo humpata kila mmoja ambaye huwa na mwenendo kama huo mbele zake mungu ni imani yangu kwamba utakuwa miongoni mwa hao ambao wanamwabudu bwana katika kweli na roho kwa kuwa mungu anawatafuta kama hawo ili wamwabudu neno la mungu la hivi kwenye aya ya kuminane. maana israeli amemsahau mumba wake naye amejenga nyumba za enzi na yuda ameongeza miji yenye maboma lakini nitapeleka moto juu ya miji yake nao utaziteketeza ngome zake watu hawa ndugu msikilizaji waliamua kutenda hayo ambayo mungu hakuagiza kwani walijaribu kujenga miji ili kujisalimisha lakini mungu alileta hukumu juu yao wote haya yote yalitendeka wakati ambapo washuri walipouteka mji wa samaria na kisha baadaye wakaldayo walipouteka mji wa yerusalemu na kuuchoma kwa moto na kuwachukua mateka hadi babeli tunapogeukia sura ya yat neno la mungu la tuingiza kwenye kipengele kinachohusu israeli na jinsi alivyoanza kutazamia ufanisi wake kutokana na mazao ya nchi kwa hili nina maana kwamba kwa kuwa walikuwa na mazao mazuri walijiona kwamba mambo yao ni shwari kabisa na wala hakukuwepo na shida yoyote ile lakini mungu aliyewabariki kwa njia hiyo aliwaambia kwamba wao ni taifa ambalo ni kaidi lililorudi nyuma na kuacha njia ya kweli yaani mungu muumba wao hali yao ya kiroho ilikuwa mbaya sana licha ya ufanisi uliokuwepo na ukweli uliokuwa karibu sana ni kwamba walikuwa wamekaribia hukumu ya mungu yani kuchukuliwa uhamishoni hadi ashuru neno lake bwana kwenye aya ya kwanza yafungua sura hii ya tisa kwa maneno yafuatayo usifurahi israeli kwa sababu ya furaha kama hawa mataifa kwa kuwa umezini juu ya mungu wako umependa ujira katika kila sakafu ya nafaka ijapo kuwa watu hao walikuwa wakifanikiwa msikilizaji waliendelea kutenda dhambi na furaha yao katika dhambi ilikuwa ikipunguka siku baada ya nyingine wao walikuwa wakizini juu ya mungu wao yaani waligeukia miungu mingine ujira wa nafaka yao haikuwa baraka kwao bali ilibadilika na kuwa hukumu kulikuwepo na kila kitu kwa wingi lakini hawangi aliweza kufurahia huo wingi kwani mungu alikuwa akisubiri kuwahukumu jambo hili linasikitika kwamba ndilo ambalo wahubiri wengi wanalihubiri wakisema kwamba mtu anapofanikishwa maishani basi yeye ya yu sawa kabisa huo mwenzangu ni uongo mtupu habari gani wale ambao ni wezi na wafisadi je wao ni sawa mbele zake mungu ni vyema kulihubiri neno la mungu kikamilifu na siyo kusema kweli nusu ufanisi mwenzangu waweza kuwa hukumu ya mungu katika maisha ya mtu au taifa kumbuka sodoma na gomora wao walikuwa wamefanikiwa kabisa lakini walihukumiwa na mungu maana walikula na baada ya kula na kushiba walifanya hayo ambayo yalikuwa machukizo kwake mungu kwa sababu hiyo mwenzangu ufanisi siyo alama au sahihi ya wewe kuwa mwenye haki mbele zake mungu bali ni kwa kumwamini bwana yesu kristo na kuishi kulingana na neno lake mungu ndipo hafanyika haki mbele zake mungu aya ya pili nayo ndugu msikilizaji yaendelea kwa kutwambia kwamba sakafu na shinikizo hazitawalisha na divai mpya itapungukia kwa lugha nyingine baada ya huwo ufanisi kutakuwepo na hali ya kupungukiwa kwelikweli nayo aya ya tatu ndugu msikilizaji neno la bwana laendelea kwa kutwambia kwamba hawatakaa katika nchi ya bwana lakini ifrahimu atarudi misri nao watakula chakula kinajisi katika ashuru kwa mujibu wa aya hii ndugu msikilizaji ni wazi kwamba mungu anawaambia watu hawa kuwa atawaondosha kwenye nchi hiyo ijapokuwa alisema kwamba hata sau agano walilofanywa na ibrahimu musa na daudi lakini siku zote kwa israeli kukaa katika nchi hiyo hasa ilitegemea utii wao kwa sheria zake mungu lakini kwa kuwa walikuwa wamevunja sheria na agano lake mungu mungu hakuwa na lingine ila kwa hukumu kwa kuwaondoa kutoka kwenye nchi hiyo anayoiita nchi ya bwana hili jambo rafiki msikilizaji la watu hawawakuvunja sheria na maadili ya agano la mungu lilimfanya mungu kuwaambia kwamba watakula chakula kilicho na jisi huko ashuru hawataendelea tena kufurahia dhambi ambazo walikuwa wamezoea kuzitenda aya ya ya hadi neno lake bwana lina haya ya hawatammiminia bwana divai wala hazitampendeza sadaka zao mkate wao utakuwa kama chakula cha matanga kwao wote watakao watakaokila watatiwa unajisi kwa maana mkate wao utakuwa kwa shauku zao hautaingia katika nyumba ya bwana mtafanya nini katika siku ya mkutano wa idi na katika siku ya karamu ya bwana kwa maana tazama wamekwenda zao ili kukimbia uharibifu lakini misri itawakusanya nofu itawazika vitu vyao vya fedha vya magugu yatavimiliki aguatakmiba itakuwa katika hema zao ndugu msikilizaji unaposoma kile kitabu cha yeremiya utapata kwamba kuna hawo ambao walitelemka hadi misri na huko hawangeliweza kumwabudu mungu kama vile ambavyo wangelifurahia au kupenda pamoja na hiyo mali zao zote zilibadilika na kuwa vitu ambavyo havingeweza kuwasaidia hata kidogo ndiposa neno hili natwambia kwamba vitu vyao vya fedha viwapendezavyo magugu yatavimiliki miiba itakuwa katika hema zao mungu alinuia kuhukumu taifa hili kama vile ilivyo wakati huu israeli walikuwa wamempa mungu kisogo na kwa hivyo hakuna aliyejua kwamba hukumu ya mungu ilikuwa ikiwajia hakukwepo na yeyote ambaye angepambanua mambo hayo kwani wote walikuwa wamezama katika dhambi ndugu msikilizaji iwapo kuna hilo ambalo wafaa kulifanya ni kusoma neno la mungu maana kwa kufanya hivyo moyo wako utakuwa na huwo utayari wa hilo ambalo mungu atanena nawe kutojua neno la mungu ndilo janga kubwa sana ambalo muumini yuwaweza kujipata ndani usiwe miongoni mwa hawo maana upumbavu unaotokana kwa kuta ulijua neno lake mungu ndiyo ambao umefanya watu wapotee na kutanga mbali na maadili yake bwana kwa kweli rafiki yangu mungu alikuwa amemaanisha kuwahukumu watu hawa iwapo hawatageuka na kuyaacha maovu yao na hili ambalo twalisoma hapa ndilo ambalo lilitendeka kwa hawa watu wa israeli na isitoshe jambo hili ndilo ambalo humpata yeyote yule anayekosa kulipokea neno lake mungu kuna huwo uwezekano wa kupuuza neno hili wakati huu lakini siku yaja ndugu yangu ambapo utasimama mbele ya neno hili ambapo utasimama mbele ya neno hili hili na kutoa hesabu yako je hesabu yako itakuwa ipi je itakuwa kwamba ulipuuza neno hili au itakuwa kwamba neno hili litakutetea na kusema kwamba ulitenda kulingana na maadili yake hilo nitakuachia ulitafakari linapoomba pamoja nawe natuombe baba mfalme katika jina la mwanao yesu kristo asante kwa kuwa wewe ni mungu na wala hakuna mungu kama wewe neno lako bwana nimelinena kama vile ulivyoniagiza na sasa namwombea ndugu yangu msikilizaji kwamba kwa haya yote ambayo tumejifunza siku ya leo atayachukua na kuyaweka moyoni mwake na kuyatenda kwani hayo ndiyo mapenzi yako mbariki na kumwinua katika kila hali hasa anapofanya jitihada ya kuyatii maandiko haya kwa uwezo wa roho mtakatifu na kwa neema yako kwa kuwa ni mtoto wako naomba haya nikijua kwamba ndiyo utakayoyatenda kwa kuwa nimeomba katika jina la yesu kristo aliye bwana na mwokozi wetu amen ndugu yangu hakuna lile ambalo ni la muhimu sana maishani kuliko kulijua neno lake mungu na kulitenda maana kwa kufanya hivyo utafanyika rafiki yake kristo naye atakusaidia siku zote za maisha yako mtegemee kristo naye kristo atakulinda na hayo yote ambayo yaweza kukuletea hukumu katika maisha yako hadi kipindi kijacho na kutakia heri na baraka zake mungu tutakapokutana mimi ni mchungaji wako jofre wa njala munialo na neno litaendelea sana msikilizaji wangu kwa kuwa pamoja nasi na iwapo una swali au pendekezo tafadhali tuandikie barua ukitumia anwani ifuatayo andika kwa mtayarishi kipindi cha ja neno Trans World radio sanduku la posta ni 2moao 4 nairobi kenya pia waweza kutumia anwani yangu ya email ambayo ni kni nimengojea barua yako kwa hamu msikilizaji wangu na hadi wakati mwingine ndimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela umodo ambaye ninakuwaga nikikutakia baraka za mwenyezi mungu neno litaendelea