alibariki jina la bwana ndugu msikilizaji kwa ajili ya siku hii njema ambayo kwa neema yake ametuwezesha kuiona na zaidi ya yote kutupatia fursa ya kusikia neno lake na kujifunza hayo ambayo yanatupasa kama watoto wake ndugu msikilizaji napenda kukukaribisha kwenye kipindi cha leo ili tuendelee na mafundisho yetu ambayo yanatoka kwenye kitabu hiki cha danieli sura ya nane, kwanzia aya ya 1 hadi ile aya ya kumalizia ya 27 ningelipenda ufahamu kwamba katika mafundisho haya ambayo yanatoka kwenye sura hii ya nn twazingatia maono ambayo danieli aliyaona kuhusu yule kondoo mume ambaye twafahamu kwamba ni yule utawala wa wamedi na waajemi na yule beberu ambaye twafahamu kwamba ni yule utawala wa iskanda mkuu au utawala wa kiyunani ili tupate msingi wa mafundisho yetu nitaanza kusoma neno la mungu tokea kwenye aya hiyo ya 4 hadi ile aya ya 14 nalo neno la mungu lasema hivi nikamwona huyo kondo mume akisukuma upande wa magharibi na upande wa kaskazini na upande wa kusini wala hakuna mnyama yeyote awezaye kusimama mbele yake wala hakuna mnyama yeyote awezaye kupokonya mkononi mwake lakini alitenda kama alivyopenda mwenyewe akajitukuza nafsi yake nami nilipokuwa nikifikiri tazama beberu akatoka upande wa magharibi juu ya uso wa dunia nzima bila kuigusa nchi na beberu yule alikuwa na pembe mashuhuri kati ya macho yake naye akamwendea huyo kondoo mume mwenye pembe mbili niliyemuona akisimama karibu na mto akamshambulia kwa gadhabu za nguvu zake nikamuona akimkaribia kondoo mume akamwonea hasira kali akampiga kondoo mume akazivunja pembe zake mbili na huyo kondoo mume alikuwa hana nguvu kusimama mbele yake bali akamwangusha chini akamkanyagakanyaga wala pakuwepo awezaye kumwokoa kondoo mume katika mkono wake na yule beberu akajitukuza sana na alipokuwa na nguvu pembe ile kubwa ilivunjika na badala yake zikazuka pembe nne mashuhuri zilizoelekea pepo nne za mbinguni na katika moja ya pembe hizo ilitokea pembe ndogo iliyokuwa sana upande wa kusini na upande wa magharibi na upande wa nchi ya uzuri nayo ikakuwa kiasi cha kulifikilia jeshi la mbinguni ikaangusha chini baadhi ya jeshi lile na ya nyota ikazikanyaga na ikajitukuza hata juu yake aliye mkuu wa jeshi hilo ikamwondolea sadaka ya kuteketezwa ya daima na mahali pa patakatifu pake pakaangushwa chini na jeshi likatolewa kwake pamoja na sadaka ya kuteketezwa ya daima kwa sababu ya makosa nayo na ikaiangusha kweli hata chini ikatenda ilivyopenda na kufanikiwa ndipo nikamsikia mtakatifu mmoja akinena na huyo mtakatifu mwingine akimuuliza huyo aliyenena haya maono katika habari ya sadaka ya kuteketezwa ya daima na lile kosa lifanyalo ukiwa yataendelea hata lini kukanyagisha patakatifu na jeshi akamwambia hata nyakati za jioni na asubuhi e2 na ndipo patakatifu patakapotakaswa kwa mujibu wa maandiko haya ambayo tumeyasoma ndugu msikilizaji jambo ambalo llajitokeza hapa ni kwamba neno hili la mungu hali neni kuhusu mmoja wa wale majemedari ambao walichukua utawala au kugawanya ule utawala wa iskanda mkuu la hasha maana hakuna mtu awaye yeyote yule ambaye yuaweza kuinuka hata kufikia jeshi la mbinguni na kuweza kutenda haya ambayo neno la mungu latwambia hapa kile ambacho wafaa kufahamu ni kwamba neno hili la mungu ambalo lilitimia kwa kiwango fulani kwa huyo antiokia ambaye kwa hakika alikuwa mtu mbaya mtu ambaye alifanya na jisi hekalu lake mungu lakini utimilifu wake kamili hasa utakuwepwa wakati huo ambapo huyo mpinga kristo atakapochukua mamlaka hapa duniani iwapo tutachukua siku ambazo zimetajiwa kwenye ayahiya 14 iwe ni siku za kawaida ndugu msikilizaji basi itakuwa kwamba siku ambazo zatajiwa hapa ni miaka 6 au 7 na tunapofanya hivyo basi twafikia wakati wa antioko ambaye alianza kuwatesa wayahudi na kuwaangamiza katika mwaka wa 17 kabla ya kuzaliwa kwake yesu kristo hadi wakati ambayo yuda makabayo aliyekuwa kuhani myahudi alipolishinda jeshi lake au jeshi la waashuri wakati huo pia ndipo hekalu lilitakaswa na kuzinduliwa tena baada ya kule kunajisiwa kwake kutakaswa kwa hekalu husherekewa katika karamu ya kutabaruku tunasoma jambo hili katika kitabu cha yohana sura ya1:yi22 aya ile ambayo yasema hivi basi huko yerusalemu kulikuwa na siku kuu ya kutabaruku ni wakati wa baridi ndugu msikilizaji hii ni kati ya siku ambazo zilisherekewa wakati wa yesu na hata siku hizi wayahudi wanasherekea pia tunapogeukia aya ya15 ndugu msikilizaji katika sura ya nane ya iki kitabu cha danieli twaingia kwenye kipengele cha kutufungia sura hii ya nne ambayo yausu tafsiri ya maono hayo neno lake mungu latuambia hivi kwenye aya ya151 na kuminasita. ikawa mimi na mimi danieli nilipoyaona maono hayo nalitafuta kuyafahamu na tazama alisimama mbele yangu mmoja mfano wa mwanadamu nikasikia sauti ya mwanadamu katikati ya mto ulai iliyoita na kusema gabrieli mfahamishe mtu huyu maono haya ndugu msikilizaji danieli ya maono yale na alitamani kujua maana yake malaika gabrieli alikuja mbele zake ili kumjulisha na kumfahamisha maana ya maono yale hii ni mara ya kwanza katika biblia kumpata huyu malaika gabrieli akitambulishwa kwetu neno lake mungu uliendelea kutuambia afuatayo katika aya ya 1 basi alipakaribia mahali niliposimama nami naliogopa alipokaribia nikaanguka kifudifudi lakini aliniambia fahamu ee eh, mwanadamu kwa maana maono haya ni ya wakati wa mwisho ndugu msikilizaji kama vile nilivyokuwa nimekuelezea hapo awali neno hili ambalo twalisoma hapa lilitimia kwa kiwango kidogo sana wakati huo ambapo antioko alikuwa akitawala yerusalemu lakini hasa maono haya yanahusu wakati ule wa mwisho katika aya ambazo nafuatia gabrieli ataendelea kuelezea wazi kwamba antioko epifani ni mfano wa mpinga kristo atakayekuja katika siku za baadaye tunaona maandiko yakitwambia kwamba hayo yatafanyika katika nyakati za mwisho lakini siyo mwisho wa wakati hakuna mahali popote katika biblia ndugu yangu ambapo twambiwa kuhusu mwisho wa wakati maono haya yatatimizwa katika nyakati za mwisho na huu ndio ule wakati ambao bwana wetu yesu kristo aliuita wakati wa dhiki kuu antioko epifani ni mfano tu wa ile pembe ndogo itakayokuja katika miaka ya mwisho ya majira ya mataifa kisha tunapogeukia aya ya 18 neno lake mungu lina haya ya kutwambia basi alipokuwa akisema nami nalishikwa na usingizi mzito na uso wangu ulielekea nchi lakini alinigusa akanisimamisha wima rafiki msikilizaji kama vile inavyoonekana hapa kwenye maandiko haya ni wazi kwamba maono ambayo danieli alikuwa akiyaona yalimgusa sana hadi akawa hana nguvu hata ya kusimama wima jambo hili ni jambo ambayo laonyesha waziwazi kwamba lolote ambalo mungu yuyataka kufanya katika maisha yako au kukujulisha jambo lolote lile mwili hauna nguvu wa kusimama mbele zake na ni lazima mwili huo upate nguvu kutoka kwake mungu ili uweze kupokea hilo ambalo mungu amekusudia ulipokee ndiposa neno hilo latwambia kwamba lakini alimgusa akamsimamisha wima kwenye aya ya1 neno hili laendelea kutwambia jinsi mambo yalivyoendelea nalo neno lasema hivi akaniambia tazama nitakujulisha yatakayokuwa wakati wa mwisho wa ghadhabu maana ni ya wakati wa mwisho ulioamriwa kwa mara nyingine tena ndugu msikilizaji gabrieli anaendelea kumfahamisha danieli kwamba maono ambayo anayaona siyo ambayo yatatimia wakati wa antioko tu bali haya ni maono ambayo yatatimilika wakati wa mwisho wa mataifa kwenye aya ya ishirini, neno lake mungu laanza sasa kutuambia tafsiri ya maono yale kama vile gabrieli alivyomfunulia danieli nalo neno lasema hivi yule kondoo mume uliyemwona mwenye pembe mbili hizo ndizo wafalme wa umedi na uajemi rafiki msikilizaji hatuhitaji kufikiria jambo lolote lile au kubuni tafsiri yoyote ile maana neno la mungu limetuonyesha na kutuambia waziwazi wazi kwamba pembe mbili ambazo zanenwa hapa ni wale wafalme wa wajemi pamoja na wamedi kumbuka kwamba wakati ambapo danieli alikuwa akiona maono haya ule ufalme wa wamedi na uajemi haukuwepo hata kidogo lakini kwa kuwa mungu ni mungu anayefahamu mambo yote ndiposa anamfahamisha danieli kuhusu yale mambo ambayo yatatukia kisha kwenye aya ya21 neno lake mungu uliendelea kutwambia zaidi kuhusu tafsiri ya maono haya nalo neno lasema hivi na yule beberu mwenye manyoya mengi ni mfalme wa uyunani na ile pembe waiiokaya co wa kwa mujibu wa maandiko haya ndugu msikilizaji twaona kwamba beberu huyu mwenye manyoya mengi ni mfalme wa uyunani na pembe ile kubwa ni mfalme wa kwanza yani iskanda mkuu na kama vile waweza kusoma kwenye historia ya kawaida utafahamu kwamba hapakuwepo na wafalme wawili katika utawala wa kiyunani maana baada ya iskanda mkuu kufariki ule ufalme wake uligawanyika mara nnena liposa kwenye aya ya 22 neno lake mungu laendelea kwa kutwambia hivi tena katika habari ya pembe ile iliyovunjika ambayo badala yake zilisimama pembe nne falme nne zitasimama kutoka katika taifa lile lakini si kwa nguvu kama zake kwa maneno mengine ndugu msikilizaji neno hili la mungu ulatwambia kwamba baada ya huyo iskanda mkuu falme nne ambazo zitatoka katika taifa lile hazitakuwa na nguvu kama zake wala kufanana naye hata kidogo jambo hili ni jambo ambalo lilifanyika ndugu msikilizaji maana ufalme huo uligawanyika mara nne na wala haukuwa na nguvu kama vile iskanda mkuu alivyokuwa na nguvu tunapogeukia aya ya2 neno lake mungu natuambia la hivi na wakati wa mwisho wa ufalme wao wakosao watakapotimia mfalme mwenye uso mkali afahamuye mafumbo atasimama kulingana na andiko hili ambalo tumelisoma ndugu msikilizaji jambo ambalo lajitokeza hapa ambalo twafaa kufahamu ni kwamba kama vile gabrieli alikuwa amemwelezea danieli maono ambayo aliyoyaona yalikuwa ni maono ya siku za mwisho diposa neno hili linatwambia kwamba na wakati wa mwisho wa ufalme wao wakosao watakapotimia mfalme mwenye uso mkali afahamuye mafumbo atasimama ningelipenda kukufahamisha kwamba kile ambacho neno la mungu linaposema hapa kuhusu mwisho wa ufalme wao hasa neno hili la nena kuhusu mwisho wa utawala wa mataifa hapa ulimwenguni ni wakati huo ndipo ambapo huyo mfalme mwenye uso mkali atasimama mtu ambaye anafahamu mafumbo kwa mujibu wa jambo hili rafiki msikilizaji ningelipenda ufahamu kwamba jambo hili lilitendeka kwa kiwango kidogo tu wakati ambapo antioco epifane alikuwa akitawala sehemu hiyo ya siria au sehemu iitwayo ya shamu nam kile ambacho historia yatwambia kuhusu mtu huyu ni kwamba huyu mtu alikuwa amepagawa pepo wachafu na ni kwa njia hiyo ndivyo anavyofanana na yule mpinga kristo bwana yesu kristo akinena kuhusu jambo hili alisema yafuatayo katika kile kitabu cha mathayo sura ya 24:aya le a24 kwa maana watatokea kristo wengi wa uongo na manabii wa uongo nao watafanya ishara kubwa na maajabu na ikiwezekana watawapoteza hata wale wateule ndugu msikilizaji haya ni mambo ambayo yatatukia wakati ambapo ulimwengu wote utakuwa chini ya yule mpinga kristo ambaye mwanzo kabisa atakuwa kama mmoja anayeleta suluhisho katika ulimwengu kutokana na shida ambazo zitakuwepwa wakati ule lakini baada ya kutambua kwamba mambo yote ambayo anayataka hayawezekani atabadilika na kuwa huyo mfalme mwenye uso mkali mtu wa uharibifu ambaye hata ikiwezekana atawapotosha wateule lakini namshukuru mungu kwamba ndugu msikilizaji wakati ambapo haya yote yatakuwa yakitendeka watu wa mungu yani wale ambao wamemwamini yesu kristo au kwa maneno mengine kanisa la yesu kristo halitakuwepo maana litakuwa tayari limenyakuliwa nami lile ambalo lina uhakika ni kwamba iwapo jambo hili laweza kutukia wakati wowote wa ule wewe utakuwa miongoni mwa wale ambao watakuwa wamenyakuliwa na kwenda kuwa pamoja na bwana yesu kristo rafiki msikilizaji tunapoendelea kwenye aya ya 24, neno lake mungu kwa hivi na nguvu zake zitakuwa nyingi mno lakini si kwa uwezo wake mwenyewe naye ataharibu kiasi cha kustajabisha watu na kufanikiwa na kutenda apendavyo naye atawaangamiza hao walio hodari na watu watakatifu kulingana na jinsi ambavyo neno hili la mungu linavyotwambia ni wazi kwamba huyu ambaye atakuwa ni mfalme mwenye uso mkali atatenda mambo ya ajabuajabu ajabu, mambo ambayo yatawashtua wengi na kuwastaajabisha naam neno la mungu latwambia kwamba atawaangamiza hawa waliohodari na watu watakatifu neno hili la mungu linaponena habari za watu watakatifu lanena kuhusu watu wa israeli jambo hili ambalo twalisoma hapa yani kwa habari za kuwaangamiza hawa waliohodari na watu watakatifu ni jambo ambalo lilifanyika kwa kiwango kidogo tu wakati ule ambapo huyu antioko epifano alipowaua watu hawa kwa wingi mno alikuwa ni mtu mbaya kuliko yule mtawala wa kijerumani aliyeitwa hitla aliye wayahudi wa wapatao milioni 6 hata hivyo ndugu msikilizaji utimilifu wa hili ambalo twalisoma hapa ndilo ambalo twalipata katika kitabu cha ufunuo sura ya13i ya nitaanzia kusoma kwenye ile aya ya kwanza nalo neno la mungu lasema hivi kisha nikaona mnyama akitoka katika bahari mwenye pembe 1 na vichwa sab na juu ya pembe zake ana vilemba 1 na juu ya vichwa vyake majina makufuru na yule mnyama niliyemwona alikuwa mfano wa chuwi na miguu yake ilikuwa kama miguu ya dubu na kinywa chake kama kinywa cha simba yule joka akampa nguvu zake na kiti chake cha enzi na uwezo mwingi nikaona kimoja cha vichwa vyake kana kwamba kimetiwa jeraha la mauti na pigo lake la mauti likapona dunia yote ikamstajabia mnyama yule wakamsujudu yule joka kwa sababu alimpa huyo mnyama uwezo wake nao wakamsujudu yule mnyama wakisema ni nani afananaye na mnyama huyu tena ni nani awezaye kufanya vita naye naye akapewa kinywa cha kunena maneno makuu ya makufuru akapewa uwezo wa kufanya kazi yake miezi arobaini na miwili akafunua kinywa chake amtukane mungu na kulitukana jina lake na maskani yake na hawo wakao mbinguni tena akapewa kufanya vita na watakatifu na kuwashinda akapewa uwezo juu ya kila kabila na jamaa na lugha na taifa ndugu msikilizaji haya ambayo twayasoma kwenye kitabu hiki cha ufunuo sura ya13 ni mambo ambayo tayari yamekwisha nenwa katika kitabu hiki cha danieli sura ya 8 aya hii ya2 tunapogeukia aya ya25 neno la mungu uliendelea kutwambia hivi katika sura ya nne ya iki kitabu cha danieli na kwa mashauri yake atafanikisha hila mkononi mwake naye atajitukuza nafsi yake moyoni mwake naye atawaangamiza wengi katika hali yao ya salama naye atasimama kushindana naye aliye mkuu wa wakuu lakini atavunjika bila kazi ya mikono ndugu msikilizaji maandiko haya jinsi ambavyo tumeyasoma ni maandiko ambayo yanaonyesha jinsi ambavyo yule mpinga kristo atakavyokuwa kuna mambo manne ambayo napenda kukuelezea ambayo yule antioko aliyafanya ili kutimiliza jambo hili kwa kiwango kidogo tu yani kama mfano wa yale ambaye yatakayotukia mara tu yule mpinga kristo atakapoingia katika uwanja ila napenda ufahamu kwamba ndugu msikilizaji haya yote ambayo atakuwa akiyafanya huyu mpinga kristo hatayafanya kwa nguvu zake bali mambo haya yote atawezeshwa kwa nguvu zake shetani ndiposa neno la mungu natwambia kwamba na kwa mashauri yake atafanikisha hila mikononi mwake unapowaza zaidi kuhusu sentensi hiyo neno hili laonyesha kwamba kutakwepo na huyo ambaye atafanikisha hila mikononi mwa huyu mfalme mwenye uso mkali ambaye twamfahamu kama mpinga kristo mambo manne ambayo yanajitokeza hapa ni kwamba huyu mpinga kristo hila itafanikishwa mikononi mwake na hilo ndilo ambalo twambiwa katika kile kitabu cha ufunuo sura ya17 aya ya kwamba hakuna mtu awa yeyote atakayeweza kununua au kuuza isipokuwa yule ambaye atakuwa na alama ya huyo mnyama na mpinga kristo atakuwa na usukani au atatawala uchumi wote naye atafanya hivyo kwa ujasiri wote kisha jambo la pili ndugu msikilizaji ni kwamba huyu mpinga kristo atajitukuza nafsi yake moyoni mwake hilo ndilo ambalo kwenye kile kitabu cha ufunuo sura ya 13, ya aya ile ambao aliaa kwee maneno yafuatayo naye akapewa kinywa cha kunena maneno makuu ya makufuru akapewa uwezo wa kufanya kazi yake miezi 4 na miwili jambo hili ndugu msikilizaji laonyesha kwamba kati ya sifa ambazo huyu mtu atakuwa nazo au huyu mpinga kristo sio unyenyekevu hata kidogo yeye atakuwa kama shetani ambaye alikuwa amejawa na kiburi na kwa ukumbusho wako ndugu msikilizaji neno la mungu kwenye kitabu hiki cha danieli sura ya 8 aya ya na 111 yaonyesha jinsi ambavyo huyo ambaye anaakilishwa hapa kama pembe ndogo au mpinga kristo atakavyokuwa neno hilo latwambia kwamba yeye atakuwa kiasi cha kufikilia jeshi la mbinguni ataangusha chini baadhi ya jeshi lile na yanyota na kuzikanyaga na pia atajitukuza hata juu yake aliye mkuu wa jeshi hilo je ndugu yangu wafikiria huyo ni nani kama siyo mpinga kristo huyo ndiye ambaye atakuwa na kinywa hicho cha kunena maneno hayo ambayo ni ya kumkufuru mungu jambo la tatu ambalo pia huyu mpinga kristo atafanya ni kwamba atawaangamiza wengi katika hali yao ya salama ataingia kama kondoo lakini atatoka kama simba katika kitabu cha ufunuo sura ya 6 yeye ndiye yule mpanda farasi wa ile farasi nyeupe lakini baada ya yeye mara moja kuna yule farasi mwekundu ambaye anawakilisha vita ataingia katika utawala wa ulimwengu kama mfalme wa amani lakini atakuwa ni mwongo maana ataleta amani isiyo dumu na kisha ataonekana waziwazi jinsi alivyo na hivyo kuwaangamiza wengi katika hali yao ya salama ndugu msikilizaji jambo la nne ambalo pia lajitokeza hapa ni kwamba atasimama ili ashindane na mkuuwa wakuu hili ambalo neno lake bwana latajia tajia mahala hapa ndilo ambalo tayari tumekwisha litajia ndugu msikilizaji na huyu mpinga kristo atasimama na kupigana dhidi yake kristo lakini kama vile neno la mungu latwambia hapa kwamba hataweza hata kidogo maana atavunjwa bila kazi ya mikono hilo ndilo ambalo litampata shetani pamoja na wale wote ambao wanamfuata nitakuuliza usome sura ya13 ya kitabu hiki cha ufunuo wa yohana nawe utaona kwa kina kabisa haya yote ambayo neno la mungu latunenea katika kitabu hiki cha danieli yakiwa yametafsiriwa waziwazi kwenye hiki kitabu cha ufunuo kwa kumalizia sura hii yanane ndugu msikilizaji neno lake mungu latuambia hivi katika aya ya aaa na, na maono ya hizo nyakati za jioni na asubuhi yaliyosemwa ni kweli lakini wewe yafunike maono hayo maana ni ya wakati ujao baada ya siku nyingi na mimi danieli nikazimia nikaugua siku kadha wa kadha kisha nikaondoka nikatenda shughuli za mfalme nami na niliyastaajabu yale maono ila hakuna aliyeyafahamu ndugu msikilizaji kwa mara nyingine tena gabrieli anamfahamisha danieli kwamba maono ambayo ameyaona siyo maono ambayo ni ya muda mfupi baadaye bali ni ya maono ambayo ni ya siku nyingi baadaye na hili ni jambo ambayo latufahamisha kwamba maono ambayo danieli aliyaona licha ya kwamba yule mtawala antioco epifana alieyatimiza kwa kiwango kidogo ni lazima tujue kwamba bado utimilifu wake haujaja kwa hivyo kilichopo ni wewe ndugu msikilizaji kufahamu kwamba siku yaja ambapo haya yote ambayo twyasoma leo hii yatatimia rafiki msikilizaji unakimbiliwa katika kristo yesu ambaye ni mwana wa mungu aliye hai mara tu unapomwamini kwa kuwa unapofanya hivyo wewe utakuwa salama ndani yake sio tu katika maisha haya bali pia katika maisha yajayo yaani utapokea uzima wa milele kwa ajili ya haya yote ambayo twajifunza msikilizaji langu ni kukuhimiza uendelee kumtumaini bwana yesu kristo na kuendelea kusoma neno lake mungu na kufahamu kwamba yote ambayo mungu ameyanena kupitia neno lake ndiyo ambayo yatakuja kutimia yawezekana kwamba utimilifu wake ni kwa kiwango kidogo tu lakini utimilifu wa mambo haya yote yatatimia kwa wakati ambao mungu ameweka mikononi mwake msikilizaji kama vile tunaendelea kujifunza kwenye kitabu hiki ni jambo ambalo ni wazi kabisa kwamba mengi ambayo danieli aliyatabiri yalitimia na hiyo ni kusema kwamba biblia ndilo neno lake mungu neno ambalo la mataifa na pia la kuhusu wewe kama mwanadamu liamini neno hili nawe utakuwa salama salamini maana neno hili ni ngome imara ambayo haitatingizika milele na milele ndugu msikilizaji mimi sina la ziada ila kuomba pamoja nawe maana najua kwamba neno hili limeingia moyoni mwako nawe umefahamu kwamba kwa akika haya ambayo yamenenwa hapa hayana budi kutimia kwa wakati wake natuombe mungu wetu mungu uishie milele twakushukuru kwa ajili ya mafunuo mapya ambayo waendelea kutupa katika biblia niombi langu kwamba katika maisha ya ndugu yangu msikilizaji utamwinua na kumpa ufahamu huo wa kuelewa kwamba yote ambayo umeyanena kwenye neno lako ni lazima yatatimia kwa wakati wake hata hivyo watuhitaji kujiandaa hasa kwa kutii neno hili na kuishi kulingana na neno hili kama vile limefunuliwa kwetu kupitia kwa neno lako kwa mwana wako yesu kristo ni ombi langu kwamba yote ambayo twahitaji kutenda mungu utatusaidia utamsaidia ndugu yangu msikilizaji maana ni mapenzi yako kwamba neno lako ambalo twalisikia tupate kulitenda nakushukuru ewe bwana maana najua kwamba utatutendea utamtendea ndugu yangu msikilizaji kwa kuwa haya ndiyo mapenzi yako naomba haya nikiamini katika jina la yesu kristo ambaye ni bwana na mwokozi wetu amen rafiki msikilizaji imekuwa ni furaha sana moyoni mwangu kuwa pamoja nawe katika ushirika wa neno hili la mungu neno ambalo litadumu milele na kualika tena kwenye kipindi kijacho ili tuendelee kujifunza haya ambayo mungu ametukirimia na zaidi ya yote kuweza kuyatenda yale yote ambayo anatuagiza hadi wakati huo mimi ni mchungaji wako jofre wanjala munialo na neno litaendelea sana msikilizaji wangu kwa kuwa pamoja nasi na iwapo una swali au pendekezo tafadhali tuandikie barua ukitumia anwani ifuatayo andika kwa mtayarishi kipindi cha neno transword radio sanduku la posta ni 2o4 nairobi kenya pia waweza kutumia anwani yangu ya email ambayo ni kni nimengojea barua yako kwa hamu msikilizaji wangu na hadi wakati mwingine ndimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela umodo ambaye ninakuwaga nikikutakia baraka za mwenyezi mungu neno litaendelea