you <laughs> jambo hiki ni kipindi cha neno na ninaamini ushakitambua kwa kitambulisho hicho mimi ni pamela ya omodo na kabla hatujaendelea hebu tupate wimbo ufuatao kisha mchungaji jeffrey wanjala njala munialo atubariki na neno la bwana karibu Kilizaji, kwani kila mara tunapokutana wakati huu najua kwamba mungu ametuandalia hayo ambayo ni mema ili tushiriki pamoja hasa kutoka kwenye neno lake yani biblia ni imani yangu kwamba umeendelea kubarikiwa hasa kutokana na haya mafundisho yanayotoka kwenye kitabu hiki cha yakobo nami sina lingine ila kukukaribisha ili tuendelee na somo letu linalotoka kwenye sura ya1 bado anaendelea kuzingatia suala la mungu kuruhusu majaribu katika maisha yetu na jinsi ambavyo yanakusudi katika maisha yetu kama watoto wa mungu anabainisha wazi kabisa kwamba mungu hayaruhusu haya majaribu kutupata kwa kuwa hivyo ndivyo anavyotaka tu bali kuna kusudi katika hilo ambalo analiruhusu kuyajia maisha yetu neno lake bwana hivi kwenye aya ya mkifahamu kujaribiwa kwa imani yenu, huleta saburi kama vile neno hili linavyotunenea kwa hakika katika kila ambalo mungu analiruhusu katika maisha yetu kuna kusudi msikilizaji lile ambalo hasa twahitaji kujifunza katika kila hali hasa majaribu maishani mwetu ni hiyo nia ambayo twafaa kuwa nayo wakati huo kwenye kile kitabu cha waibrania sura ya 1b tulijifunza na kuona jinsi ambavyo mungu huwanidhamisha wale ambao ni watoto wake Liche ya majaribu kuwa magumu tena yenye uchungu lakini mungu anasema kwamba kuna sababu na kusudi nzuri kuhusu hili ambalo lipo katika maisha yako ndiposa kwenye kile kitabu cha warumi sura ya 8 aya hiyo ya 28 neno lake latwambia kwamba nasi twajua ya kuwa katika mambo yote mungu hufanya kazi pamoja na wale wampendao kuwapatia mema ani wale walioitwa kwa kusudi lake rafiki mpendwa majaribu hayo yamekufinyilia unapopitia katika moto wa majaribu niya ya imani yako ni lazima iwe kwamba mungu ameyaruhusu haya kwa kusudi maalum ambalo analitimiza katika maisha yangu nam kwa hili twafahamu kwamba mungu yu kazini katika maisha yetu kuleta hilo ambalo ni bora kama vile ayubu alipokuwa katika shida na majonzi alisema kwamba lakini yeye aijua njia niiendeyayo akisha nijaribu nitatoka kama dhahabu ni ya hii ambayo ayubu alikuwa nayo ndiyo ambayo wafaa kuwa nayo mwenzangu elewa hili hasa jambo lililopo hapa ni kwamba lile ambalo lajaribiwa ni imani yako kwa kuwa twaenenda kwa imani na siyo kwa kuona waweza basi kujiuliza kusudi la majaribu ni nini kwenye kitabu hiki cha yakobo majaribu hujaribu imani hiyo iwapo ni ya kweli au sivyo kwa mfano ndege inapotenezwa katika kiwanda hawaanzi mara moja kwa kuiunda bali ni lazima kufanya mchoro wa jinsi ambavyo wanataka ndege hiyo kuwa na baada ya hatua hiyo ya kwanza watachukua hatua ya pili ambayo hasa ni kuunda ndege ya majaribu lakini kumbuka kwamba ndege hiyo ya majaribu bado haijapaa angani kwa hiyo swali ambalo huwa katika mawazo ya wataalamu ni hili je ndege hii itaruka itastahimili dhoruba na upepo ili kuyajibu maswali yao ni lazima ndege hiyo kujaribiwa nayo na yajaribiwa kwa kurukishwa katika kila hali na baada ya kuonekana kwamba yaweza kufanya kazi katika hali yoyote ile hapo ndipo yaweza kutumiwa kama ndege ya kubeba abiria au mizigo na kwa jinsi hiyo basi ndege hiyo inapotumika huleta faida kwa wale ambao wameinunua ndugu yangu katika lolote ambalo litakupata ni vyema kwako kuwa na nia hiyo kwamba mungu anaifanyia kazi imani yako ili iwe jinsi yahitajika utu na tabia yako iwe kama vile anavyopenda mwenyewe hii ikiwa ni pamoja na kutekeleza hilo ambalo ni kusudi lake maalum maishani mwako kwa utukufu na sifa ya jina lake naamini kwamba kama vile ilivyokuwa kwa ayubu wewe pia katika hali zako zote utamtazama bwana na kusema kwamba baada ya haya yote nitakuwa safi kama dhahabu iliyosafishwa kikamilifu ukiwa na niye hii basi utakuwa mshindi maisha yako yatakuwa himizo kwa waumini wenzako ambao wamo katika shida mbalimbali mbali. ndugu msikilizaji kama vile unavyofahamu mtume paulo aliangukia majaribu na mateso mengi maishani mwake lakini ana haya ya kutwambia kuhusu yale yote ambayo yalimpata naye anasema hivi na ahimidiwe mungu baba wa bwana wetu yesu kristo baba wa rehema mungu wa faraja yote atufarijie katika dhiki zetu zote ili nasi tupate kuwafariji wale walio katika dhiki za namna zote kwa faraja hizo tulizofarijiwa na mungu maandiko haya ni kwa mujibu wa wa kile kitabu cha wakorintho aya ya tatu. Na, kuna kusudi katika kila jambo ambalo mungu uliruhusu liwe katika maisha yetu au kutupata hilo ambalo paulo ananena pamoja na hili ambalo huyu mtumishi wa mungu yakobo ananena ni kati ya zingine nyingi ambazo mungu anakusudia tuwe nazo katika maisha yetu mtumaini bwana katika yote nawe utapata faida ya hayo ambayo mungu ameyaruhusu maishani mwako kwa kuwa na nia hiyo ya kumwamini katika kila jambo majaribu msikilizaji ni kama vile wakati ambapo mawe yenye madini huangaliwa au kupimwa ili ijulikane ni kiasi kipi cha madini yaliyomo kwenye mawe yale kile ambacho mtaalamu wa madini hufanya ni kumwaga asidi kwenye mawe yale iwapo mawe yale yalifikiriwa kuwa na dhahabu basi yote ambayo si dhahabu huchomwa na asidi hiyo nayo na dhahabu hujitokeza na hivyo ndivyo ambavyo mungu huifanya imani yetu ili uhakika wake ujulikane asidi ya majonzi shida matatizo na mateso ya kila namna hubainisha imani uliyo kisha kwenye aya ya4 neno lake bwana lasema hivi saburi na iwe na kazi kamilifu mpate kuwa wakamilifu na watimilifu bila kupungukiwa na neno ndugu yangu aya hii yatufunza na kutuonyesha jinsi ambavyo subira yaweza kutufanya kuwa wakamilifu au kukomaa katika maisha yetu ya imani lakini swali ni hili jambo hili lafanyikaje katika maisha yetu kwanza kabisa saburi ni tunda la roho je hii ina maana kwamba ni roho ndiye atakayeleta subira na kuiweka maishani mwetu au ina maana kwamba, tuwa... kwamba ni lazima sisi wenyewe kujitahidi na kuwa na subira la sivyo hata kidogo subira huja kwa njia ambayo neno la mungu latuambia hapa yani katika mateso na majaribu mbalimbali mbali. hauna jinsi ambayo utakuwa mkristo aliyekomaa na mkamilifu bila ya kuwa na subira na hiyo ndiyo sababu kuna hili himizo kwamba saburi na iwe na kazi kamilifu mpate kuwa wakamilifu na watimilifu bila ya kupungukiwa na neno kwa msingi huu nasikitika kwamba kuna wakristo wengi ambao bado hawajakomaa hii ni kwa kuwa mara kwa mara wana malalamiko vinywani mwao ni wapingamizi na pia ni wenye kujitakia makuu jambo ambalo limefanya maabada kuwa na hali ngumu sana leo hii mtume daudi kwenye ile zaburi ya 131 aya ya kwanza na yapili, ya pili alisema maneno yafuatayo bwana moyo wangu hauna kiburi wala macho yangu hayainuki wala sijishughulishi na mambo yanishindayo nguvu zangu hakika nimeituliza nafsi yangu na kuinyamazisha kama mtoto aliyeachishwa kifuani mwa mama yake kama mtoto aliyeachishwa ndivyo roho yangu ilivyokwangu kwa lugha nyingine daudi alikuwa akisema kwamba yeye amekomaa na sasa ywahitaji kuyaacha maziwa na kula chakula kigumu alihitaji kula mkate wa uzima na daudi alionja na baada ya kufanya hivyo alikomaa unaposoma kwenye kile kitabu cha warumi sura ya 5 aya hiyo ya tatu na nune, utapata ufahamu kwamba saburi ni mojawapo ya matokeo ya kufanyika haki kwa imani neno lake bwana lasema hivi kwenye sehemu hii wala si hivyo tu ila tufurahi katika dhiki pia tukijua kuwa dhiki kazi yake ni kuleta saburi na kazi ya saburi ni udhabiti wa moyo na kazi ya udhabiti wa moyo ni tumaini ndugu msikilizaji hili ndilo hufanyika katika nyakati hizo ambazo huonekana kuwa ni za giza ya dhiki na mateso licha ya uchungu ambao waweza kuwa unaupitia ninauhakika kwamba iwapo wataka kukomaa katika imani yako sharti hili ambalo tumejifunza kudhihirika katika maisha yako hakuna haja ya kuvunjika moyo kwa kuwa mungu yu pamoja nawe katika hayo yote majaribu kama hayo ni yale ambayo mungu anawapa hao ambao ni wake tu na nafikiri kwamba hilo ndilo ambalo mtume anawaambia waumini hawa kwamba wafurahi katika haya yote kisha kwenye aya ya neno lake bwana laendelea kwa kutwambia hivi lakini mtu wa kwenu akipungukiwa na hekima na aombe dua kwa mungu awapaye wote kwa ukarimu wala hakemei naye atapewa hekima hii ambayo neno la mungu lanena kuhusu ni hiyo ambayo yahitajika kutumiwa wakati huwo wa majaribu naam ni kweli kwamba wewe pamoja nami hapa ulimwenguni ni lazima tutapatwa na shida nyingi na matatizo ya kila namna lakini lile ambalo ni la muhimu ni jinsi ya kutatua shida hiyo je mwenzangu utafanya nini wakati ambapo wakutana na mambo kama haya na iwapo ni mtu ndiye anakupa shida na matatizo utayasuluhisha kwa jinsi gani hili ndilo ambalo neno la mungu latuhimiza kumwomba mungu dua ili tupokee hekima ya kufanya hilo ambalo li katika mapenzi yake mungu hekima ni jinsi ya kutumia maarifa ulio nayo na hili ndilo ambalo mungu atakupa ili ufanye uamuzi wa busara katika kila hali ndiposa neno hili la mungu latwambia kwamba mtu yoyote ambaye amepungukiwa na hekima naombe dua kwa mungu awapaye wote kwa ukarimu wala hakemei naye atapewa tunapokuwa na hitaji lolote wakati wa majaribu tuna mahali pa kukimbilia yani kwa baba mungu wetu nasi tutapata hekima hiyo ya kutusaidia kuchagua hilo ambalo twahitaji kulitenda katika mapenzi yake msikilizaji nenda kwake nawe utapata hekima ya kukusaidia katika maisha yako nayo aya ya yaendelea kwa kusema hivi ila na aombe kwa imani pasipo shaka yoyote maana mwenye shaka ni kama wimbi la bahari lililochukuliwa na upepo na kupeperushwa huku na huku hapa mwenzangu twapata himizo la jinsi ambavyo twahitaji kuyaisha maisha yetu katika kila hali sio kuishi kwa shaka wakati huwa wa majaribu bali kuwa na imani watu wengi huishi maisha ya kusononeka kwa kuwa hawamwamini mungu katika hali zao binafsi kuna kijana mmoja ambaye alikuwa kwenye chuo cha biblia huyu alitoka kwenye jamii masikini na kila muhula ilikuwa shida kwake kulipa karo kwa sababu hiyo maisha yake yalikuwa na wasiwasi kwani hakujua kama atamaliza masomo yake au atayaachia katikati alifanya kila kazi pale shuleni ili apate karo hiyo lakini bwana alikuwa mwaminifu kulingana na neno lake na mwisho alimaliza masomo yake alipotazama jinsi alivyoyaishi maisha yake kwenye chuo alijuta kwa nini hakuishi kwa imani na kumtumaini mungu katika kila hali aliyokuwa nayo angelifanya hivyo basi maisha yake yangelikuwa tofauti kabisa kwani angelikuwa na furaha katika shida hiyo aliyokuwa nayo nawe rafiki msikilizaji ni vyema kwako kuomba dua kwake mungu bila shaka kwa kuwa mungu ambaye ni baba yako anafahamu yote anafahamuote ambay wahitajiaishan mwako jambo hili ni lazima ulifanye kwa imani kwa kuwa usipofanya hivyo basi utakuwa kama wimbi la bahari ambalo lapeperushwa na upepo usiwe jinsi hiyo bali mtegemee mungu katika yote nawe utaimarika katika imani yako neno lake bwana laendelea kutwambia hivi kwenye aya ya sb hasa kuhusu mtu huyo mwenye shaka katika moyo wake neno hivi maana mtu kama yule asidhani ya kuwa Hatapokea kitu kwa bwana ndugu yangu mara nyingi kile ambacho humfanya mtu asipokee kutoka kwa bwana ni hali hiyo ambayo mtu hufikia na kuona kwamba ywaweza kusuluhisha shida zake mwenyewe na iwapo basi itakuwa hivyo mungu hana lingine ila kukuacha ili ujishughulikie mwenyewe na katika kujitegemea mwenyewe hakuna hilo jema ambalo utalipata katika maisha yako basi hili ndilo ambalo neno hili hasa la nena hapa kwa nini usimtwike bwana fedheha zako zote kwa nini usimwombe hekima kwa imani ili akupe hayo maarifa ya kusuluhisha hilo ambalo limekupata omba kwa imani nawe utapata maana pasipo imani huwezi kumpendeza mungu kwenye aya ya nane ndugu msikilizaji neno lake bwana lasema hivi mtu wa nia mbili husitasita katika njia zake zote andiko hili ndugu msikilizaji najua kwamba la kukumbusha israeli ambao walikuwa na shida hii hosea alisema kwamba wao walikuwa kama njiwa mpumbavu kwanza aliruka na kwenda misri na baadaye akaenda ashuru lakini la ajabu ni kwamba hakumgeukia mungu ambaye ni msaada wake wa karibu na mara nyingi sisi hufanya mambo yetu kwa jinsi hiyo wakati ambapo twapatwa na shida na twarukaruka hapa na pale hadi wakati huwo ambapo tutagutuka kwamba hatujawasilisha shida hiyo mbele zake bwana msikilizaji ni vyema tena ni busara kwako kama mtoto wa mungu kwa lolote hilo ambalo laweza kukupata katika maisha yako kwanza liwasilishe kwake bwana ili akupe hekima ya kufanya uamuzi uliyo katika mapenzi yake kwenye aya ya tisa msikilizaji wangu neno lake bwana laendelea kwa kutwambia haya lakini ndugu asiye na cheho na afurahi kwa kuwa amechukuzwa huenda kwa kusoma andiko hili umewaza kwamba wewe ni masikini na wala hauna chochote kile ambacho unacho katika maisha haya nisikie vyema mwenzangu wewe ni mtoto wa mungu nawe unahuwa utajiri ambao ulimwengu hauwezi kuupata una hazina yako mbinguni je umewahi kufikiri kuhusu hilo ambalo unalo hapa ulimwenguni katika kristo nam tunavyo vyote katika kristo paulo akiwaandikia wale wapendwa wa kanisa la korintho aliwaambia hivi basi mtu yeyote na asijisifie wanadamu kwa maana vyote ni vyenu kwamba ni paulo au apolo au kefa au dunia au uzima au mauti au vile vilivyopo sasa au vile vitakavyokuwapo vyote ni vyenu nanyi ni wa kristo na kristo ni wa mungu hii ni kwa mujibu wa kile kitabu cha wakorintho wa kwanza sura ya tatu aya hiyo ya 21 hadi nam wewe ni wakristo ndugu yangu ya na vyote ambavyo ni vyake wewe wafanyika kuwa mrithi wa hivyo unayouzima na baraka nyingi tu ambazo wazipata katika bwana wako yesu kristo kwa sababu hiyo iwapo wewe ni kati ya hawo walio chini kabisa katika hali ya kimaisha au masikini ulimwenguni mwote usiwe na wasiwasi kwani wewe ni tajiri katika huyo ambaye ni mrithi wa vitu vyote yesu kristo bwana wako kwa hakika hili ni jambo la kufurahia na kumtukuza bwana maana mungu amekuinua kuliko vile ambavyo vitu vya hapa ulimwenguni vyaweza kukuinua hebu ni ndugu msikilizaji kuhusu hili ambalo paulo analinena tunapogeukia kitabu kile cha waefeso sura ya kwanza, aya ya aya yaya nitasoma neno lake bwana atukuzwe mungu baba wa bwana wetu yesu kristo aliyetubariki kwa baraka zote za rohoni katika ulimwengu wa roho ndani yake kristo kama vile alivyotuchagua katika yeye kabla ya kuwekwa misingi ya ulimwengu ili tuwe watakatifu watu wasio na hatia mbele zake katika upendo kwa kuwa alitangulia kutuchagua ili tufanywe wanawe kwa njia ya yesu kristo sawasawa na uradhi wa mapenzi yake ndugu msikilizaji hiyo haitoshi hebu tena nikuelekeze kwenye sehemu nyingine ambayo hasa yanena kuhusu jinsi ambavyo wewe umebarikiwa sikia neno lake bwana kutoka kwenye kitabu cha waraka wa pili wa petro sura ya kwanza aya hiyo ya pili hadi nne nalo neno lake bwana lasema hivi kuhusu yale ambayo wewe kama mtoto wake amekubariki nayo neema na iwe kwenu na amani iongezwe katika kumjua mungu na yesu bwana wetu kwa kuwa uwezo wake wa uungu umetukirimia vitu vyote vipasavyo uzima na utaua kwa kumjua yeye aliyetuita kwa utukufu wake na wema wake mwenyewe tena kwa hayo ametukirimia ahadi kubwa mno za thamani ili kwamba kwa hizo mpate kuwa washirika wa tabia ya uungu mkiokolewa na uharibifu uliomo duniani kwa sababu ya tamaa ndugu msikilizaji sina habari a lingine ambalo waweza kulitaka maishani mwako isipokuwa hili ambalo neno lake bwana lasema kwamba wewe umebarikiwa katika ulimwengu wa kiroho na baraka zote za kirohoni pamoja na hili ambalo neno la mungu linatuambia hapa kwamba mungu amekukirimia kulingana na uweza wake vyote ambavyo wastahili kuwa navyo katika maisha haya na pia zaidi ya yote kushiriki tabia ya uungu kwa hakika wewe ni mbarikiwa na hivyo ndivyo ambavyo ulivyo na hivyo ndivyo utakavyoendelea mradi utasimama wima katika yale yote ambayo mungu amekuagizia kwenye neno lake tunapoendelea ndugu msikilizaji neno lake bwana liendelea kwa kutwambia hivi kwenye aya ya1 bali tajiri kwa kuwa ameshushwa kwa maana kama ua la majani atatoweka aya hii ndugu msikilizaji atuwekea jambo ambalo mara nyingi watu hawapendi kulinena lakini huu ndio ukweli na hivyo ndivyo itakavyokuwa siku zote kuna hao ambao walikuwa ni matajiri wa hapa ulimwenguni lakini sasa wamelala kwenye makaburi hakuna lolote la kufanya wao walikuwa kama uwa la majani walichanua na kuenea katika kila sehemu ukuna uwezo wao ulijulikana kwa hao waliokuwa karibu nao pamoja na hawo waliokuwa mbali lakini sasa hamna tena mambo kama hayo usifurahie sana kwamba wewe ni tajiri msikilizaji wangu kwa kuwa hizo fedha ulizo nazo hutakuwa nazo siku zote kuna uwezekano kwamba umenunua hisa za beikali mno ambazo wafikiri kwamba huwezi kuzipoteza ni kweli kwamba waweza kutozipoteza lakini hisa hizo zaweza kukupoteza hii nina maana kwamba katika mauti hutazishikilia tena na isitoshe sidhani kama utakuwa na haja nazo usisahau msemo ule wa zamani ambao wasema kwamba suti ya maiti haina mfuko na tajiri kama ua la majani atatoweka nayo aya ya ay yaendelea kwa kutwamia hivi maana jua huchomoza kwa hari huyakausha majani ua lake huanguka uzuri wa umbo lake hupotea vivyo hivyo naye tajiri atanyauka katika njia zake sidhani kwamba msikilizaji wangu hili ambalo neno la mungu latunenea hapa ni jambo ambalo ni jipya kwako ni kweli kwamba leo upo kesho haupo uwe ni tajiri au maskini uwe ni tajiri au masikini lakini kuna uheri hasa kwa yule ambaye ni maskini lakini anamwamini bwana yesu kristo furahi hasa kwa ajili ya mwokozi wako yesu kristo maana amekuokoa ili urithi uzima huo wa milele na pia hapa katika maisha haya atakusaidia katika kila njia mwenzangu la msingi hapa ni kwamba utajiri siyo jambo la kutegemea kwa kuwa huo utajiri hautakuwa nawe katika hali zako zote za, za baadaye ni vyema kwako kumtumaini bwana yesu kristo maana huyo milele kitabu hiki msikilizaji ni mwalimu ambaye anatuhimiza na kutufahamisha kile ambacho twahitaji kufanya wakati huwo wa shida na dhiki mungu anakutaka uwe mkomavu katika maisha yako na kwa msingi huo ni lazima kuleta hayo ambayo yatakuelekeza kwenye lengo hilo kama vile nilivyokuwa nimesema hapo awali majaribu haya yanakutofautisha wewe na hao ambao ni watoto haramu basi haiwi sawa kwetu kufikiri kwamba majaribu hayo lidhihirishwa kuwa sisi si watoto wake lakini kinyume chake kwamba kwa hakika imani yetu ni ya kweli na kwamba yaendelea kusafishwa rafiki yangu kwa msingi wa hili ambalo twalisoma hapa itakuwa bora kwako kuyaangalia maisha yako na ikiwa hauna shida yoyote ile au majaribu basi tafakari sana kuhusu imani yako je ni ya kweli au si ya kweli kama kuna ishara ya majaribu basi furahi kwa kuwa wewe ni wake la muhimu ni kwako kufahamu kwamba licha ya kuwa yakobo anazingatia subira ambayo mungu huifanya katika maisha yetu hasa wakati huwa wa majaribu mungu ana malengo zaidi na siyo hili moja peke yake kuna mengi ambayo yameandikwa kuhusu lengo au kusudi la majaribu kuna huyo aliyesema kwamba bila mwiba hakuna kiti cha enzi bila siki hakuna utukufu na bila msalaba hakuna taji mpendwa ni vyema uwe na hii katika maisha yako siku zote maana lolote ambalo litakufikia halitakuvunja moyo katika kristo wayaweza yote mtegemee nawe utayaona haya yakitendeka jambo hili ndilo ambalo twalipata kwenye aya hii hiiy1 ambayo yasema hivi mtu ajaribiwapo asiseme ninajaribiwa na mungu maana mungu hawezi kujaribiwa na maovu wala yeye mwenyewe hamjaribu mtu ndugu msikilizaji jambo ambalo mtume yakobo anena ni kuhusu hayo majaribu ambayo humvutia mtu ili atende dhambi ni jambo la kawaida kumsikia mtu akisema kwamba mungu ndiye kamjaribu lakini kweli ni hii mungu hakumjaribu mtu huyo bali yeye mwenyewe kutokana na tamaa yake alivutiwa kwa dhambi hiyo na ufahamu wa hili ni muhimu sana katika maisha yako kama mtoto wa mungu kwenye aya za kutangulia tuliona na kufahamu kwamba mungu anawajaribu watoto wake kwa njia hiyo ya majaribu lakini sasa yakobo anabainisha kwamba mungu hatumii uovu na dhambi ili kumjaribu mtu unapochunguza neno ambalo mtume analitumia haneni habari za hali hiyo ya majaribu bali anena kuhusu hilo ambalo mtu analitenda katika majaribu kama vile ilivyo kawaida mwanadamu hupenda kumlaumu mungu kwa maafa yoyote yanayompata na hili ndilo ambalo twamuona adamu kwenye ile bustani ya edeni akimwambia mungu kwamba ni huyo mwanamke aliyemleta kwake ndiye aliyemfanya kula lile tunda na hivyo kuvunja ile amri naye mwanamke bila kusita alisema kwamba ni nyoka ndiye aliyemdanganya ila jambo ambalo lilikuwa wazi ni kwamba wote watatu walihusika katika kuivunja ile amri ambayo mungu alikuwa mewagiza. msikilizaji waweza kusoma habari hizi katika kile kitabu cha mwanzo sura ya azo nawe utaona jinsi ambavyo watu hupenda kumlaumu mungu na hata kuwalaumu wenzao kwa lile ambalo wao wenyewe wamefanya mara nyingi utawasikia watu wakiuliza kwa nini mungu ameruhusu jambo hili kutendeka nam kweli ndiyo hii hapa msikilizaji mpendwa kwamba siye wanadamu twamlaumu mungu kwa hayo ambayo yanatokana na tamaa yetu wenyewe na choyo toka mioyoni mwetu kwa mfano wale ambao wanahusika na usafiri mara nyingi kwa ajili ya tamaa ya pesa watendesha gari hizo za abiria kwa kasi kisha gari zenyewe hawazitunzi ajali inapotokea mara moja wanadamu huanza kumlaumu mungu hali hilo ambalo walilifanya walifanya wakijua kwamba ni hatari kwa maisha yao je ndugu yangu una haki ya kumlaumu mungu kwa vyovyote hivyo hauna haki hata kidogo hata iwapo wewe mwenyewe ndiwe umejiingiza katika janga hilo lile ambalo wafaa kujiuliza ni hili shida na matatizo ulio nayo leo hii je yatokana na kile ambacho waamini kumuusu yesu kristo au latokana na, na tamaa na choyo ya moyo wako basi ikiwa kwamba ni kwa sababu ya tamaa yako wewe umevutwa na hiyo tamaa na hayo unayoyapitia au janga ambalo limekupata ni kwa msingi huo mungu hausiki hata kidogo na hilo ambalo wewe mwenyewe umevutiwa kwalo kwa ajili ya tamaa yako mwenyewe chunguza maisha yako nini hicho ambacho cha kuongoza ikiwa si bwana yesu basi yote yatakayokupata yatakuwa ni kulingana na hilo chaguo lako lakini bwana akikuongoza yote hayo yatakuwa ya faida maishani mwako ni ombi langu kwamba mungu atakusaidia ili unapopitia majaribu yale ambayo unayapitia itakuwa kwamba majaribu hayo hasa yatakujenga wewe na yatakusogeza kwake mungu ili uhusiano wako naye uwe ni uhusiano ambao ni thabiti kabisa uhusiano usiyoweza kutikiswa na lolote lile ndugu msikilizaji lakini iwapo kwamba majaribu ambayo utakuwa nayo yatakuwa ni yale ambayo yanatokana na tamaa yako mwenyewe ole wako maana kama vile neno lake bwana limetuambia hapa waziwazi wazi, mungu hawezi kukujaribu na wala hawezi kutumia maovu ili kukujaribu wewe mungu ni mwenye hekima na najua lile ambalo lahitajika maishani mwako na kwa jinsi hiyo basi yeye anahusika na lile ambalo litakujenga katika maisha yako na kukuinua katika maisha yako maana wewe ni mtoto wake ndugu msikilizaji jitazame tena maana unapojitazama na kujichunguza utafahamu ni kwa nini hilo ambalo unalipitia limekuja katika maisha yako nitaomba pamoja nawe kwa kuwa mungu wetu yu karibu nasi kuliko miungu ingine yote tena yu tayari kujibu dua na sala zetu natuombe baba tena mungu wetu asante kwa kuwa wewe ndiwe mungu wetu na wala hakuna mungu mwingine wewe ndiwe mwokozi wetu na katika jina lako bwana twatumaini naomba hasa kwa ajili ya ndugu yangu msikilizaji kwamba katika hali hiyo aliyonayo sasa hivi wewe waifahamu vyema na pia wajua kusudi na lengo lako katika hilo ambalo limempata msaidie ili awe na saburi katika yale yote ambayo wataka kumkamilisha ili awe mkamilifu naomba haya kwa imani katika jina la bwana wetu yesu kristo aliye bwana na mkombozi wetu Amen. ndugu mpendwa mungu awe pamoja nawe unapokuwa na nia iliyo sawa kuhusu hayo ambaye yamekupata katika maisha haya usisahau majaribu ni njia ya imani yako kuthibitishwa na pia ni hilo ambalo laonyesha kwamba mungu yu kazini maishani mwako akukamilishe usipungukiwe na kitu na katika haya yote neema yake iwe pamoja nawe hadi tutakapokutana tena kwenye kipindi kijacho mimi ni mchungaji wako jofre wa nja munialo na neno litaendelea sana msikilizaji wangu kwa kuwa pamoja nasi na iwapo una swali au pendekezo tafadhali tuandikie barua ukitumia anwani ifuatayo andika kwa mtayarishi kipindi cha neno Trans World radio sanduku la posta ni 2 kenya ni barua yako kwa hamo msikilizaji wangu na hadi wakati mwingine ndimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela umodo ambaye ninakuaga nikikutakia baraka za mwenyezi mungu neno litaendelea