hi njema ambaye ametupa huku nikiwa na hakikisho katika moyo wangu kwamba kwa neema ya mungu uu mzima wa roho na afya na kwamba katika lolote ambalo lipo maishani mwako mungu huyu unayemwamini amekuwa pamoja nawe wala hajakupungukia kwa kuwa hiyo ndiyo ahadi yake kwa kila mtoto anayemwamini karibu mwenzangu katika somo letu la leo ambalo latoka kwenye kitabu cha yona sura ya aya ya tisa na 91 kama nilivyokuahidi kwenye kipindi kilichopita kwenye somo letu la leo twataka kuchambua suala la mungu kugairi au kubadili niya bila ya kuchukua muda zaidi hebu tusome maandiko haya ambayo huenda ndiyo magumu kabisa kwenye neno la mungu ambalo ni biblia neno la mungu latwambia hivi kwenye aya ya tisa na ni nani ajuaye kwamba mungu hatageuka na kugairi na kuiacha asira yake kali ili msiangamizwe mungu akaona matendo yao ya kuwa wameiacha njia yao mbaya basi mungu akaligairi neno lile baya ambalo alisema atawatenda asilitende kwa ukumbusho wako ndugu msikilizaji haya maneno ambayo neno la mungu linatuambia kwenye aya hii ya1 na 10, hasa aya hiyo ya 9, ni maneno ambayo yatoka kwa kinywa cha mfalme wa ninawi ambaye baada ya kusikia neno la mungu kuhusu hukumu ya mungu ambayo itawajia watu wa ninawi aliwaambia watu wajinyenyekeze wafunge na wasile chochote au kunywa chochote hiyo ikiwa ni pamoja na wanyama wao kuonyesha kwamba wamenyenyekea kwa hilo ambalo mungu alikuwa akiwanenea rafiki msikilizaji kulingana na aya hii neno hili linatuonyesha kwamba mfalme huyu ambaye pia alikuwa amevalia nguo za magunia alitarajia kwamba kwa watu hawo kunyenyekea kwa jinsi hiyo basi mungu aweza kubadili nia yake na ni hilo ambalo alilinena kwenye aya hii msikilizaji ndilo ambalo latuletea swali hili iwapo mungu yuaweza kubadili niya yake na kwenye aya ya1 twamuona mungu akiligairi hilo neno baya ambalo alisema kwamba atawatenda asilitende je neno hili kugairi basi lina maana ya nini je mungu yuaweza kugairi neno hilo kugairi katika agano la kale na agano jipya limetumika na maana ya kubadili nia kwa hilo ambalo lilikuwa limekusudiwa hapo awali ili lisitendeke na hapo ndipo swali letu lipo unapo tafakari habari za mungu pamoja na utu wake neno la mungu latuambia wazi kwamba yeye habadiliki naam hakuna sababu yoyote ya mungu kubadilika maana ywafahamu yote toka mwanzo hadi mwisho mpango wake waendelea kama alivyopanga taratibu yake toka hapo mwanzo hadi mwisho ni lazima itatimia na lingine hapa ni kwamba mpango huo ambao aliupanga tangu mwanzo ndiyo ambao anaufuatilia ili kuutimiza kwa wakati wake hakuna lolote ambalo ni kasoro kwenye huo mpango pamoja na taratibu yake kama vile ambavyo twafahamu kwamba mungu hawezi akabadilika kwa hivyo ndugu msikilizaji katika yote mungu habadiliki yeye ndiye yule jana leo na hata milele lakini hapa neno hili linatambia kwamba mungu aligairi au alibadilisha nia yake kwa hili msikilizaji na kuhitaji unisikie kwa umakini ninapokuelewesha kwa jambo hili tembea nami wala usikimbie nam unaposoma kwenye maandiko utapata kwamba kuna maneno yanayotumika ili kuelezea hali ya mungu kama vile ambavyo tunaweza kumwelezea mwanadamu maneno hayo yajumuisha hali ya hisia zake kwanza hebu tuyaangalie hayo ambayo neno la mungu lanena mungu kwa kutumia maumbile ya kibinadamu kwenye kitabu cha mambo ya nyakati ya pili sura ya16 ya neno la mungu nasema kwamba kwa maana macho ya bwana hukimbiakimbia duniani mwote ili ajionyeshe mwenye nguvu kwa ajili ya hawo waliokamilika moyo kuelekea kwake je kwa neno hili kusema kwamba macho ya mungu hukimbia duniani mwote ina maana kwamba mungu anayo macho kama yangu na yako mungu ni roho msikilizaji na wala hana macho kama yetu ila kile ambacho ningependa ufahamu ni kwamba huyo aliyeteneza macho fahamu kwamba yuaweza kuona bila macho na kama vile ilivyo ndugu msikilizaji ingelikuwa ni vigumu kumwelewa mungu jinsi alivyo isipokuwa katika kutumia maneno haya ambayo twaweza kuhusiana nayo mara moja kwa hivyo neno la mungu linaponena haya ambayo twayasoma ni kwamba mungu yuataka tufahamu na kujua kwamba yeye kama mungu kuona kila kitu na wala hakuna chochote ambacho kimejificha machoni pake pamoja na hili neno la mungu kwenye sehemu nyingine yanena kuhusu mkono wa mungu hili ambalo lapatikana kwa jinsi hii ni neno ambalo latuelewesha kwamba aliyeumba mkono hana mkono kwa kuwa yeye ni roho lakini ywaweza kutenda kazi kama vile ambavyo wewe pamoja nami twaweza kutenda kazi kutumia mikono yetu unaposoma kwenye zaburi ya 19 aya ya aya neno la mungu lasema kwamba mbingu zahubiri utukufu wa mungu na anga laitangaza kazi ya mikono yake hasa hili ambalo lanenwa hapa ni kazi ambayo haikuwa kubwa kwa mungu yani ni kama hilo ambalo waweza kusema kwamba ni kazi ya kidole chake lakini unapowaza kuhusu hilo ambalo lipo kwenye kitabu cha isaya sura ya 53: aya ya kwanza, neno la mungu lasema kwamba ni nani aliyesadiki habari mliyoileta na mkono wa bwana umefunuliwa nani aya hii rafiki msikilizaji yanena kuhusu wokovu unaotoka kwa mungu nalo hili andiko latuelewesha kwamba licha ya mbingu na nchi kuwa ni kazi ya mungu wokovu wa mwanadamu ulikuwa wa gharama mno kuliko kuumba ule ulimwengu maneno ambayo twayapata hapa yaani hayo ambayo yanamwelezea mungu kwa njia ya kibinadamu hasa yapo hapo kwa lengo na kusudi la kutusaidia ili siyo wanadamu katika mawazo yetu tupate kuelewa hilo ambalo twastahili kulielewa Toka neno la mungu, mungu isitoshe ndugu mpendwa unaposoma zaidi kwenye neno la mungu wapata kwamba kuna hisia ambazo neno la mungu la tajia linalomuhusu mungu hisia hizi hasa ni zile ambazo katika maisha ya mwanadamu hupatikana kwa kawaida mfano ambao naweza kukupa kuhusu hisia hizo ni hasira huenda wajiuliza je mungu hukasirika ndiyo mungu hukasirika na hasa wakasirikia wale ambao ni wenye dhambi wale ambao hutenda kupanga maovu na kuyatekeleza hayo ila hasira yake ndugu msikilizaji siyo kama hiyo uliyo nayo au ile ambayo ninayo mimi mtu anaponisengenya ni lazima nitasikia vibaya lakini sivyo alivyo mungu hata kidogo hasira yake ni tofauti kabisa na ni kinyume na yote ambayo ni maovu na yenye udhalimu pia maandiko yanena kuhusu upendo na hilo ni jambo ambalo moja kwa moja walielewa kwenye kitabu cha ruthu twamuona mungu akinena nasi kwa hao wawili waliopendana yani boazi na ruthu hii ilikuwa ni picha yake ya kuonyesha upendo wake kwetu wanadamu kanisa nalo laitwa bi biarusi na kwa msingi huo jambo hilo latuonyesha kuhusu upendo wa mungu ulio mwingi kwetu kama vile ambavyo neno la mungu latuambia katika kile kitabu cha yohana mtakatifu sura ya3 aya hiyo ya167 na 17, ambayo yasema hivi kwa maana jinsi hii mungu aliupenda ulimwengu hata akamtoa mwanawe pekee ili kila mtu amwaminie asipotee bali awe na uzima wa milele maana mungu hakumtuma mwana ulimwenguni ili auhukumu ulimwengu bali ulimwengu uokolewe katika yeye ndugu msikilizaji maandiko hayo ambayo tumeyasoma ni maandiko ambaye yaonyesha upendo wa mungu ulioupeo kwa ajili yako na kwa ajili yangu nam mungu amekupenda upeo na hakuna njia yoyote ambayo waweza upendo wake kwako na sasa baada ya kuona hayo twafikia swali hilo kuhusu mungu kugairi au kubadili nia yake lakini sababu ya mungu kufanya hilo ilikuwa na makusudi yapi kusudi kuu ambalo wafaa kuliona hasa katika kitabu hiki cha yona kuhusu mji huo wa ninawi pamoja na wakazi wake ni kwamba walikuwa na chaguo la hilo ambalo walihitajika kufanya hii ilikuwa ni mara yona alipoingia katika mji huo na kwanza kutangaza hukumu ya mungu ambayo itamwagiwa watu hao iwapo hawatatubu na kuziacha njia zao mbaya na udhalimu wa mikono yao nam wangeliamua kupuuza hilo ambalo yona alikuwa akinena au kulikana na kwa msingi huo mungu angeliuangamiza kwa hili basi mungu hakuwa amebadilika kuhusu suala la kuwahukumu watu hawa kwa ajili ya mabaya yao lakini ikiwa kwamba watu hao watausikia ujumbe na kunyenyekea na kupokea ujumbe huo basi mungu angeliwasamehe dhambi zao na hilo ambalo alikuwa amekusudia kulitenda hata watenda mungu habadiliki na ikiwa watu watalikataa neno lake na kuishi jinsi ambavyo wao wenyewe wanataka basi wao hupotea au kuhukumiwa kama vile ambavyo yahitajika ila kila mmoja ambaye hulipokea neno hili na kulifuata hupokea huo uzima wa milele pamoja na neema yake mungu ni kawaida kwa watu kusema kwamba kwa kuwa mungu ni mungu mwenye upendo hawezi kuwahukumu watu waliotenda mabaya kwa kuwatupa jehanamu iwakayo moto na kiberiti wao huwa na swali ambalo kwa hakika ni tamu kwelikweli kweli, swali ambalo lapendeza mawazo ya watu lakini mwisho wake ndugu msikilizaji huwa ni sumu kali kuliko sumu ya swila wao huuliza hivi je yawezekana vipi kwamba mungu mwenye upendo kuwatupa watu aliowaumba jehanamu kwa hakika huo ni udhalimu na mungu hawezi kutenda tendo kama hilo nami rafiki msikilizaji nataka kukuhakikishia kwamba mungu huyo aliyejawa na upendo ndiye mungu atakaye hukumu ulimwengu hakuna sehemu yoyote katika biblia ambapo utapata kwamba mungu amesema kuwa atapuuza neno lake kwa kukeuka hilo ambalo ameliweka kama kanuni lahasha haupati hata kidogo tena unaposoma kwenye kile kitabu cha zaburi wapata kwamba neno la mungu latwambia kuwa mungu ameliinua neno lake kuliko jina lake na iwapo hivyo ndivyo ilivyo basi mwenzangu ogopa iwapo wafikiri kwamba mungu hawezi kuwahukumu watu wanaotenda mabaya na pia kumbuka kwamba kwa sababu ya dhambi ilimbidi mungu amtoe mwana wake wapekee yesu kristo hapo msalabani afe kwa ajili ya dhambi zetu na afufuliwe siku ya tatu ili wewe pamoja nami tuhesabiwe haki bure mbele zake mungu swali langu kwako msikilizaji basi ni hili je itawezekanaje kwamba mungu aliyemtoa mwana wake afe msalabani apuuze dhambi ambazo watu wamefanya yeye mwenyewe hakupuuza dhambi hizo nawe mwanadamu uunani kufikiri kwamba atafanya hivyo kwa kutowa hukumu wanadamu tazama katika kumwokoa mwanadamu ili mbidi huyo asiyekuwa na dhambi kufanyika dhambi na kwa mara ya kwanza katika historia yote ya umilele kulikuwepo na utengano kati ya mungu mwana na mungu baba jambo ambalo lilimwelekea mwana kulia pale msalabani na kusema baba baba mbona umeniacha naye mungu kwa kuwa ni mtakatifu hangi aliweza kumwangalia mwana kwa kuwa dhambi zako na zangu zilikuwa zimemfunika siku hiyo msikilizaji jua lilishuhudia kuwa kristo ni mwana kondoa wa mungu achukwaye dhambi za ulimwengu kwa kutokwaka kwa muda wa nusu siku nayo na miamba ikapasuka pazia la hekalu ikararuka kwa ushuhuda kwamba okovu umepatikana kwa mwanadamu sasa mwanadamu yaweza kwenda kwake mungu bila hukumu yoyote ile au hofu yoyote kwa maana kristo ndiye njia ya kufikia kwake mungu haya yote yalitendeka ndugu yangu ili wewe pamoja nami tupate kufahamu kwamba dhambi ni mbaya kiasi cha kumwangamiza mwana wa mungu na kwa hivyo mungu hawezi hata kidogo kupuuza dhambi na ikiwa hivyo ndivyo ilivyo je itawezekanaje kwamba mungu akose kuwahukumu wote ambao hawaliamini neno hili hakika mungu atawahukumu ni kweli kwamba iwapo katika kulisikia neno hili awa yeyote anayeamini hilo ambalo mungu alitenda hasa kupitia mwana wake pale msalabani basi atapokea uokovu ambao mungu ameuandaa kwa njia hiyo ambayo ni ya mwana wake yesu kristo ndiposa nataka ufahamu kwamba hilo lililotendeka katika mji huo wa ninawi haikuwa kwamba mungu alibadili nia yake au kutubu bali watu hao ndio walibadili njia zao na kutubu udhalimu wa mikono yao na kwa jinsi ya kumfanya mungu asilitende hilo ambalo alikuwa amekusudia kulitenda mji huo ulikuwa na mambo mawili ya kuchagua kama ilivyokwetu leo hii kulisikia neno la uokovu na kupokea uokovu ule au kusikia neno hilo la uokovu na kulikana ambapo mwisho wake ni kuangamizwa Milele. watu waninawi walichagua hilo ambalo liliwafaa wakati ule nalo na ni kwamba walichagua kuamini neno lile na kulipokea na hivyo kusamehewa dhambi zao na kuepuka hukumu ya mungu nawe ndugu yangu kuna hilo ambalo ni lazima ulitende ambalo la kufaa katika maisha yako siyo sasa tu bali hata maisha ya umilele kumbuka kwamba kuna huwo wakati ambapo hili ambalo laonekana kama hadithi halitakuwa hadithi tena kama vile wengi wanavyofikiri kwa kuwa mambo yote yatakuwa dhahiri katika ulimwengu wote hapo wanadamu watakaposimama mbele yake kristo na kuhukumiwa kwa ajili ya hayo ambayo walitenda katika miili yao la muhimu kwako kufahamu ni kwamba hakuna mtu yeyote atakayehukumiwa kwa kuwa ni mwenye dhambi hili kwa kuwa neno la mungu kwenye kitabu cha warumi sura ya3 a na kuendelea ina haya ya kutufahamisha kuhusu mwanadamu neno hilo lasema hivi kama ilivyoandikwa hakuna mwenye haki hata mmoja hakuna afahamuye hakuna amtafutaye mungu wote wamepotoka wameoza wote pia hakuna mtenda mema la hakuna hata mmoja ko lao ni kaburi wazi kwa ndimi zao wametumia hila sumu ya fira ii chini ya midomo yao vinywa vyao vimejaa laana na uchungu miguu yao ina inambio kumwaga damu uharibifu na mashaka yamo njiani mwao wala njia ya amani hawakuijua kumcha mungu hakupo machoni pao basi twajua ya kuwa mambo yote inenayo torati huyanena kwa hawo walio chini ya torati ili kila kinywa kifumbwe na ulimwengu wote uwe chini ya hukumu ya mungu kwa sababu hakuna mwenye mwili atakayehesabiwa haki mbele zake kwa matendo ya sheria kwa maana kutambua dhambi huja kwa njia ya sheria kulingana na haya ambayo tumeyasoma msikilizaji ni vyema kwako kujua na kuelewa kwamba hukumu ya mungu hii juu ya kila mmoja wetu kwa kuwa maandiko yanena wazi kwamba hakuna mtu awaye yote atakayehesabiwa haki kwa matendo ya sheria kwa maana sheria haiwezi kumfanya mtu kuwa mwenye haki kwa kuwa kazi ya sheria ni kuhukumu tunapoendelea kusoma kwenye hicho kitabu cha warumi neno la mungu natuambia haya kwenye aya ya 21 hadi 25 nayo na haya ambayo soma, ni kuhusu wa mwanadamu neno hivi lakini sasa haki ya mungu pasipo sheria inashuhudiwa na torati na manabii ni haki ya mungu iliyo kwa njia ya imani katika yesu kristo kwa wote wamwaminio maana hakuna tofauti kwa sababu wote wametenda dhambi na kupungukiwa na utukufu wa mungu wanahesabiwa haki bure kwa neema yake kwa njia ya ukombozi uliyo katika kristo yesu ambaye mungu amekwisha mwweka awe upatanisho kwa njia ya imani katika damu yake ili aonyeshe haki yake kwa sababu ya kuziachilia katika ustahimili wa mungu dhambi zote zilizotangulia kufanywa apate kuonyesha haki yake wakati huu ili awe mwenye haki na mwenye kumhesabu haki amwaminie yesu na nitumaini langu kwamba katika maandiko haya umeona na kufahamu kwamba wokovu una mungu na kwamba huyo anayemwamini mwana wa mungu yesu kristo ndiye huhesabiwa haki bali asiyeamini tayari amehukumiwa chagua msikilizaji ni lako iwapo utajaribu kwenda kuhesabiwa haki kwa njia yako mwenyewe au kuchagua njia ambayo mungu ameiweka wakfu kwa ajili ya kusudi hilo na kwa hilo utakalochagua matokeo yatakuwa ni yako ukichagua njia yako basi hukumu ndiyo ya kusubiri si kwa kuwa uu mwenye dhambi la maana kama vile ambavyo tumesoma neno la mungu sote tu watenda dhambi lakini mtenda dhambi anapomwamini kristo huyo huhesabiwa haki mbele za mungu bila ya kufanya neno lolote lile kwa hivyo utahukumiwa kwa sababu ya kutokuamini kwako na mwenye dhambi ambaye aliamini neno hili hatahukumiwa kwa kuwa yeye amechagua njia hiyo ya uokovu ambao watokana na njia ya mungu kwa hivyo langu hapa ni kukwambia kwamba mungu habadiliki hata kidogo bali hiwafuata mpango wake ambao daima ni kwamba huyo anayefanya hayo ambayo ni ya kumpendeza hasa kumwamini kristo huyo atapata neema ya uokovu lakini anayepuuza neno hili la uokovu katika kristo huyo tayari amehukumiwa na kwa mara nyingine tena utaamua hilo ambalo walitaka kutoka kwa mungu iwe ni hukumu au uokovu kwa njia ya mwana wake yesu kristo mungu habadiliki kuhusu kanuni zake na wala hatabadilika ni wewe ndiwe ambaye wahitajika kubadilika je utaamua kufuata njia ai chaguoni lako kwa sasa hebu tuombe pamoja ee mungu mwenye enzi jina lako litukuzwe mbinguni na hata ulimwenguni mwote kwa kuwa u mungu na wala hakuna mungu kama wewe katika muda huu ambao umenipa pamoja na ndugu yangu msikilizaji neno lako limetufunza na kutufahamisha kwamba wewe hubadiliki au kugairi bali siye ndiyo ambao twahitajika kubadilika na asa mpango wako wako wako kwa kwa ajili yetu hasa mpango kuhusu wetu ambao umetutendea njia ya mwana wako, ambaye ni yesu kristo kwa hili pia naomba kwamba katika yote haya ambayo tumejifunza kuhusu watu waninawi bwana umetuonyesha waziwazi kuwa sio wewe ndiwe ambaye wabadilika bali tunapobadilika na kufuata neno hilo ambalo umelinena na kulitenda jinsi ambavyo latuelekeza basi lile ambalo ulikuwa umenuia kutenda hautalitenda lile ambalo ni baya bali utatenda hilo ambalo ni jema kama vile ulivyowatendea hawa watu waninawi twamkumbuka mtumishi wako yona alipobadilika na kutenda hilo ambalo ulimhitaji kutenda haikumpasa tena kupitia magumu aliyoyapitia bali alipata neema yako maana ulimwinua toka uharibifu katika tumbo la samaki naomba kwamba ndugu yangu msikilizaji atalizingatia neno lako na kubadilika jinsi ambavyo neno hilo linavyohitaji abadilike na siyo kwa uwezo wake bali kwa nguvu za roho mtakatifu ambaye umempa nakushukuru bwana maana najua kwamba haya ambayo nimeyaomba ndiyo utakayeyatenda kwa utukufu na sifa ya jina lako kwa kuwa tumeyaomba katika jina la yesu kristo aliye bwana na mwokozi wetu amen katika maisha ya mwanadamu ndugu msikilizaji hakuna lile ambalo nafurahisha moyo wake kuliko kufahamu kwamba mungu anayemwabudu ni mungu asiyebadilika kwa kweli hiyo ni baraka kuu mno ambayo huwezi kuitupilia mbali kwa sababu ya kutokuamini neno la mungu ni wazi kwako naye mungu amejifunua kwako kupitia hili neno je msikilizaji utakaa hata lini katika hali ya kutokuamini kuhusu hili ambalo mungu amenena kuhusu uokovu wako mwamini kristo nawe utayafurahia maisha ya kumjua mungu siku baada ya nyingine maishani mwako naamini kwamba utachagua hilo ambalo ni bora kwako yaani imani katika kristo na kwa hayo naomba tukutane tena kwenye kipindi kijacho kwa neema yake mungu na hadi wakati huo ni mimi mchungaji wako jofre wanjala munialo na neno litaendelea yangu ya kwamba umebarikiwa na hilo neno la bwana na uko tayari kutuuliza maswali yako hebu tuandikie ukitumia anwani ifuatayo kwa mtayarishi kipindi cha neno Trans World radio sanduku la posta ni 254 moja, moja, nairobi kenya nakumbuka waweza kununua kanda ya kipindi hiki ambacho umekisikiza leo tumia anwani hiyo hiyo ambayo nimekupa ili tukupatie maelezo zaidi na hadi wakati mwingine ndimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela omodo nikikwaga nikikutakia amani ya bwana neno litaendelea