We'll be right back. limu ndugu msikilizaji katika jina kuu la bwana na mwokozi wetu yesu kristo kwa imani naamini kwamba u mzima katika roho yako kwa kuwa wamtegemea mungu katika kila jambo ambalo la yahusu maisha yako kwa jumla siku zote ni baraka kwetu kulitazama neno hili ili tupate mwelekeo katika hilo ambalo mungu yuataka tufanye au hilo ambalo mungu ywataka tujitahadhari kwalo kama ilivyokuwa kwenye kipindi kilichopita tuliona na kujifunza kwamba yule ambaye amkana yesu kuwa ni kristo basi huyo ndiye mpinga kristo na pia ndiye mwongo nakumbuka nikikwambia kuwa kama ilivyokuwa katika siku hizo za yohana mtume kwamba kulikuwepo na hao wapinga kristo hivyo ndivyo ilivyo hata leo hii katika kizazi chetu rafiki msikilizaji kuna wengi sana ambao katika mazungumzo yao wamkubali au kumkiri yesu kuwa ni mwalimu mkuu tena wa ajabu aliyeishi lakini kwa habari za uokovu wa mwanadamu jambo hilo ha- hawalipokei hata kidogo nam wanamkana huyo yesu kwamba si kristo na vivyo kumkana huyo aliyemtuma ambaye ni mungu baba leo kwenye mafundisho yetu nataka tuendelee kuona hayo ambayo neno la mungu latufundisha katika kitabu hiki cha waraka wa kwanza wa yohana sura ya pili, tukianzia ya tukianzia aya hadi 29. kwenye sehemu hii ambayo pia ni ya kumalizia sura hii ya p neno la mungu laendelea kutuelezea huyo ambaye ni mpinga kristo neno lasema hivi kwenye aya ya 2 kila amkanaye mwana hanaye baba amkirie mwana anaye baba pia najua kwamba ndugu msikilizaji umewasikia watu wengi wakisema kwamba wamwamini mungu ila ukiwauliza iwapo wamwamini yesu kuwa ndiye kristo mara moja utapata kwamba nyuso zao zitabadilika na pia wao watakuuliza iwapo una maana kwamba hawamwamini mungu tukio kama hilo ni lazima kuwepo maana neno hili jinsi linavyotwambia ni kweli kwamba iwapo wamwamini mungu wa biblia ni lazima kwanza umwamini huyo ambaye ni mwana wake yesu kristo hakuna njia yoyote ile ambayo waweza kumwamini mungu kisha ukane uungu wa kristo ukifanya hivyo basi kile ambacho kipo ni kwamba huyu mungu ambaye wamwamini siyo mungu wa biblia aliyeziumba mbingu na nchi iwapo yesu hakuwa mungu basi angelikuwa mmoja wa watenda dhambi yaani kama sisi tulivyo naam kweli ndiyo hiyo na wala hakuna njia nyingine ya kunena kuhusu jambo hili ni lazima alikuwa hicho ambacho alisema kuwa ni au alikuwa mwenye dhambi sijui wewe wamfikiria vipi kwangu mimi huyo yesu ndiye kristo na wangu. hili ambalo mtume yohana aliandika ni hilo ambalo laweza kutulinda sote kutokana na huyo mpinga kristo neno la mungu la tunaenea waziwazi kuwa ukimkana mwana fahamu kwamba baba pia hunaye na ukimkiri mwana unaye baba usijidanganye mwenzangu kwa kuwa licha ya kutenda mengi ambayo yaweza kuonekana kuwa mazuri kwa vyovyote vile ni lazima msingi wake uwe kwenye uungu wa kristo tunapogeukea kwenye aya ya 24 neno la mungu laendelea kutwambia hivi kwenye sura ya pili ya kitabu hiki cha waraka wa kwanza wa yohana ninyi basi hilo mlilosikia tangu mwanzo na likaye ndani yenu ikiwa hilo mlilosikia tangu mwanzo la kaa ndani yenu ninyi nanyi mtakaa ndani ya mwana na ndani ya baba kwa kunena habari ya mwanzo neno hili lalenga wakati huo ambapo neno lilifanyika mwili kwa hivyo hili ni lile ambalo lahusu bwana yesu kuja katika mwili huu mauti yake na kufufuliwa kwake hilo walilosikia tangu mwanzo ni hilo neno ambalo mitume walihubiri yani injili ya yesu kristo hilo ndilo ambalo mtume yohana anawahimiza kwa kuambia kwamba likikaa ndani yao basi wao watakaa ndani ya mwana na ndani ya baba unapolishika hili ambalo neno la mungu la kunenea na kuishi kwa kuliamini basi litakupa hakikisho la uwana katika jamii ya mungu kwa hivyo ni vyema au bora kuwa na imani iliyo hai kwenye msingi wa huyo aliyekuja hapa ulimwenguni zaidi ya miaka 200 iliyopita kwenye kile kitabu cha injili ya yohana sa a 1 neno la mungu latwambia kwamba neno lilifanyika mwili na likakaa kwetu kisha unapoendelea kusoma neno hilo kwenye aya ya18 haya, ya haya ndiyo twayapata kumuhusu mwana neno hilo latuambia hivi hakuna mtu aliyemwona mungu wakati wowote mungu mwana pekee aliye katika kifua cha baba huyo ndiye alimfunua mwana wa mungu yesu kristo amemfunua mungu au twaweza kusema kwamba amemleta mungu hadi hapo ambapo wewe pamoja nami twaweza kumwona hii ikiwa ni katika ule mwili neno hili ndugu yangu halizingatii hali hiyo ya kuwa na uzima kwa imani katika yesu kristo bali kwa kumfunua mungu kwa jinsi hiyo la muhimu ni huo ushirika kati yako kama mwana katika jamii ya mungu pamoja na mungu baba na mungu mwana hilo ndilo la muhimu naloladumishwa kwa msingi wa neno hili kwamba hilo mlilosikia tangu mwanzo na likae ndani yenu ikiwa hilo mlilosikia tangu mwanzo la kaa ndani yenu ninyi nanyi mtakaa ndani ya mwana na ndani ya baba kwenye aya ya 25 maandiko matakatifu yaendelea kutuambia hivi na hii ndiyo ahadi aliyotuahidia yaani uzima wa milele hapa mwenzangu hii ndiyo aina ya uzima ambao mungu huwapa wale wanaomwamini iwapo utaipoteza kesho wiki ijayo au mwaka ujao basi fahamu kwamba hauna huo uzima wala hukuwa nao kisha aya ya 26 neno hili linaendelea kutuambia kwamba nimewaandikia haya katika habari za watu wale wanaotaka kuwapoteza kulingana na hali jinsi ilivyokuwa wakati ule msikilizaji ilikuwa ni wajibu wa yohana kama mtume kuwatahadharisha wapendwa kuhusu hali iliyokuwepo hasa mafundisho ya uongo kwenye siku zile ulikuwepo na hao ambao walimkana mungu na mwana wake yesu kristo nao walitaka kuwapoteza waumini wengine hiyo walitumia kwa maneno ya uwerevu isiyo ya kweli naye mtume yohana awaambia kwamba mungu aliwaahidi uzima wa milele hiyo ni iwapo watashikilia imani yao katika kristo naam kama ilivyokuwa wakati ule leo pia ndivyo ilivyo kwani kuna hao ambao hufundisha kwamba yesu hakuwa kristo pamoja na kufundisha kwamba kuna njia tofauti za kumfikia mungu ni kama wale tuliowaita wanostiki waliojiona kwamba wana maarifa zaidi ya muumini wa kawaida lakini maarifa yao yalikuwa potovu maana walimkana yesu kuwa ni kristo na kwa kuwa walitumia maneno ya kuvutia ingelikuwa rahisi kwa waumini kuyafuata mafundisho yale kwa msingi huo ndiposa yohana awaambia kwamba hawahitaji lolote kutoka kwa hao ambao wamepotoka ila walishikilie hilo ambalo walilisikia tangu hapo mwanzo yani yesu ndiye kristo na hatari hii ambayo ilikuwepa wakati ule rafiki yangu ndiyo ipo hata leo hii kwenye kizazi chetu jiadhari na hao ambao wajiona kuwa ni wenye hekima na wala hakuna mwingine aliye na maarifa kama wao maarifa au hekima ya kweli msikilizaji haimfanyi mtu kuwa mwenye kiburi bali hufikie kiwango hicho alichofikia yohana mbatizaji aliyesema kwamba yeye hanabudi kuzidi bali mimi kupungua yohana mbatizaji alisema hayo alipokuwa kinena habari za kristo anazidi kuzidi na yeye apungue je hali yako ii vipi wajiona kuwa u zaidi ya ndugu zako au wamtaka yesu kuzidi nawe upungue naamini kwamba utachagua kupungua ili kristo azidi katika maisha yako mtoto wa mungu amua kwamba katika maisha yako licha ya kiwango hicho ambacho umefika utatafuta zaidi kumjua kristo kwa njia hiyo ya neno lake daima hili ndilo jambo la busara tena la muhimu ambalo mtume yohana aliwaambia wapendwa katika siku zile ambalo pia ni kwetu kumbuka kwamba ni vyema kujiweka kwenye kiwango bora cha kuendelea kujifunza neno hili na wala sio kujiona kwamba tayari wayafahamu mambo yote kwenye aya ya 27 maandiko matakatifu yaendelea kutuambia hivi nanyi mafuta yale mliyoyapata kwake yanakaa ndani yenu wala hamna haja mtu kuwafundisha lakini kama mafuta yake yanavyowafundisha habari za mambo yote tena ni kweli wala si uongo na kama yalivyowafundisha kaeni ndani yake iwapo kuna hilo ambalo watu hunena sana leo hii ni jinsi ambavyo fulani amepakwa mafuta na mungu ila swali ni hili je jambo hili lina maana ya nini ili tupate jibu ambalo ni sawa kabisa kwanza ni lazima kurudi au kutafuta historia ya hili tunalolisoma hapa kwenye agano la kale mungu aliamuru kwamba kuhani wote wapakwe mafuta upako huo ulikuwa dhihirisho kwamba walikuwa wametengwa na mungu kutekeleza majukumu yao katika hekalu au shughuli nyingine yoyote ambayo iliwahusu kama makuhani kwa uwezo wa roho mtakatifu yaani waliwezeshwa na roho wa mungu kutenda mambo fulani msikilizaji hii ndiyo maana ya upako ndiposa neno hili lasema kwamba wewe kama muumini umepokea upako kutoka kwa mungu mara unapomwamini yesu kuwa ni bwana na mwokozi wa maisha yako roho wa mungu hukupaka mafuta yake hukupaka ili uelewe kweli ya mungu ambayo hapo awali haingeliwezekana uelewe neno hili la mungu linasema kwamba kwa kuwa tunayo upako huo hamna haja ya mtu kutufundisha ila kwa hili nataka uwe maakini kwa kuwa neno la mungu halina maana ya kutohitaji walimu la hasha twahitaji waalimu lasivyo paulo hangelipokea ufunuo kuhusu vipawa tano ambavyo twavipata katika kitabu cha waefeso sra11 na kuendelea hii ni kwa kuwa vipawa hivyo vipo ili kuwakamilisha waumini kwa kazi za huduma pamoja na kuujenga mwili wa kristo ninapotazama nyuma namshukuru mungu kwa hao watu wa mungu ambao katika maisha yangu nilikutana nao wao walihusika kwa njia moja au nyingine kuniwezesha kuwa jinsi nilivyo leo hii naamini kwamba wewe pia ndugu yangu kuna watu ambao waweza kuwaita kuwa baba au mama katika imani naam yohana haneni lolote kuhusu habari za kutokuwepo kwa wanafunzi ila anasema hilo ambalo ni muhimu sana kwa mtoto wa mungu leo hii nalo ni kukaa katika mafundisho ya neno lake mungu na hilo atafanya kwa njia ya roho wake mtakatifu ambaye ni mwalimu wetu kama vile maandiko yanavyotwambia kwenye sura ya 14, ya 12 Kwenye kitabu cha Injilia yohana kwa maneno yafuatayo lakini huyo msaidizi huyo roho mtakatifu ambaye baba atampeleka kwa jina langu atawafundisha yote na kuwakumbusha yote niliyowaambia msikilizaji roho mtakatifu atatufunza yote yani hayo ambayo wewe pamoja nami twaweza kupokea upako huu ambao umeupokea kama mtoto wa mungu uu juu yako ili kukuwezesha uelewe kweli yote ya mungu kwa kuwa mtu wa tabia ya asili hayapokei mambo ya roho wa mungu maana kwake huyo ni upuzi wala hawezi kuyafahamu kwa kuwa yatambulikana kwa jinsi ya rohoni hayo ni maandiko uyapatayo kwenye kitabu cha waraka wa kwanza kwa wakorintho sura ya pili ya 1 hapo awali kwenye kitabu hiki cha wakorintho wa91 kwanza sura ya pili ya hadi neno hilo lasema hivi lakini kama ilivyoandikwa mambo ambayo jicho halija yaona wala sikio kuyasikia wala hayakuingia katika moyo wa mwanadamu mambo ambayo mungu aliwaandalia wampendao basi mwenzangu haya ndiyo ambayo hutendwa na roho huyo ambaye ni mafuta waliopakwa waumini kwa hii linakuhimiza kulisoma neno la mungu na kulitafakari kwa kuwa upako ambao umeupokea ndio utakaokuongoza kumjua yesu zaidi haitakuwa kama ilivyoleo hii katika maisha yako kwani mara nyingi kile ambacho chatendeka mtu anaponena habari za upako ni mambo ya kusisimua tu na wala hakuna hatua zaidi ya kumjua kristo na katika kumjua kristo kile ambacho hufanyika katika maisha ya muumini ni hilo ambalo twalipata katika kitabu cha petro wa Kwanza, sura ya3 y 15 ambayo yasema hivi muwe tayari siku zote kumjibu kila mtu awaulizaye habari za tumaini lililo ndani yenu lakini kwa upole na hofu hili ndilo ambalo tunahitaji kufikia katika maisha yetu kama watoto wa mungu kiwango hiki ambacho nanena kuhusu ni hicho ambacho muumini humtazama roho mtakatifu katika mafundisho yote yaliyo kwenye neno la mungu mradi wasoma neno hili la mungu ni vyema siku zote kumuuliza roho mtakatifu awe mwalimu wako na wakati wowote ambapo hutaelewa jambo katika neno hilo basi fanya sala kwa mungu na kumuuliza akuwezeshe uelewe hilo ambalo ulikuwa ukisoma jambo hili ni lenye umuhimu sana katika maisha yako liposa mtume asema kuwa nanyi mafuta yale mliyo kutoka kwake yeye yakaa ndani yenu wala hamna haja mtu kuwafundisha kuna mambo mengine ambayo hakuna mtu yuwaweza kukufunza ila roho wa mungu pekee kwa hivyo ni vyema kumtegemea siku bwana na mwokozi wetu yesu kristo alisema kwamba kwa maana watatokea makristo wa uongo na manabii wa uongo nao watatoa ishara na maajabu wapate kupoteza kama yamkini hata waliyo wateule hayo ni maandiko uyapatayo kwenye kitabu cha injili ya mathayo mtakatifu sura ya, 24 ya 24. hata hivyo wateule hawatapotezwa na huyo mpinga kristo atakayekuja hapa duniani na hata leo hii hakuna mteule ambaye yuaweza kupotezwa na mpinga kristo yeyote yule kuna habari za hawa watu wawili ambao walikuwa wameokoka hivi karibuni na kwa kuwa walihitaji kuwa katika ushirika na watoto wengine wa mungu iliwabidi kuingia katika kanisa lililokuwa karibu ila walipokaa humo ilikuwa wazi kwao kwamba mafundisho yaliyokuwa yakiendelea katika kanisa hilo hayakuwa sawa basi walitembeatembea mwisho akafikia kanisa ambalo waliliona kuwa ni lenye mafundisho ya kweli ya neno la mungu watoto wa mungu hata ikiwa ni wadogo kiasi kipi wataisikia sauti ya mchungaji na kuifuata hawawezi kamwe kufuata sauti ya huyo asiye mchungaji wao maana roho mtakatifu aliye mwalimu wa kweli huwaongoza naomba nikwambie hili msikilizaji wangu tena ndugu mpendwa katika kristo kwamba katika kila sehemu utakayokwenda kulisikia neno la mungu ni vyema kwako kujua jibu la swali hili je mafundisho hayo ambayo yafundishwa yatoka kwenye neno la mungu au la jibu la swali hili litakusaidia kujua iwapo umahali ambapo ni sawa au la zaidi utafahamu iwapo mafundisho ni sawa au la mradi utakuwa mwanafunzi mzuri wa neno la mungu yani biblia tuendelee basi tuone lililoko kwenye aya ya28 ambapo neno la mungu lasema hivi kwenye sura ya pili ya kitabu hiki cha waraka wa kwanza wa yohana na sasa watoto wadogo kaeni ndani yake ili kusudi atakapofunuliwa muwe na ujasiri wala msiaibike mbele zake katika kuja kwake mtume yohana bado aendelea na suala la ushirika ambao wafaa kuwepo kati ya watoto wa mungu na mungu na mwenyewe himizo hapa ni kuendelea kudumu katika ushirika ule ndiposa arudia kwa kusema kaeni ndani yake na bila shaka msikilizaji wafahamu jinsi ambavyo waweza kukaa ndani yake na hiyo ni kwa njia ya kulitii neno la mungu pamoja na kuzishika amri zake na katika kufanya hivyo basi kile ambacho kitatendeka ni kwamba wakati huo ambapo kristo atakuja mioyo yao itakuwa na ujasiri mbele zake hali ambayo mtoto wa mungu afaa kuwa nayo ni hiyo ya utayari kwa kuwa hatujui ni lini ambapo bwana wetu yesu kristo atadhihirishwa au kufunuliwa naam hii ndiyo hali ambayo yatuhitaji kuwa nayo kila mara kwa kiwango hicho kwamba iwapo kristo hatarudi kwa miaka efu nawe upewe neema ya kuishi miaka hiyo yote utaishi ukimtarajia daima kuja wakati wowote ule ingelikuwa vyema jinsi gani mwenzangu iwapo kristo atakuja na kukupata ukisoma neno lake au kwenye maombi naamini kwamba hili ni jambo ambalo litakufurahisha mno na hata kukupa ujasiri mbele zake lakini iwapo atakupata ukitenda lisilo sawa basi kwa kweli utaaibika aibu itakayowapata watu wengi au watu wengine wakati wa kuja kwa kristo ni kwa kuwa maisha yao si sambamba na hayo ambayo wanayanena kumbuka kwamba dhawabu yake imkononi kumpa kila mtu kulingana na matendo yake watu wengi watatafuta dhawabu zao lakini hazitakuwepo kwa kuwa kazi zao zitakuwa zimeungua kama vile neno la mungu linavyotwambia katika kitabu cha wakorintho wa kwanza sura ya ya aya u:15 kwamba kazi ya mtu ikiteketea atapata hasara ila yeye mwenyewe ataokolewa lakini ni kama kwa moto ni vyema sana ndugu yangu kuishi katika hali hiyo inayoleta sifa kwa injili ya kristo kile ambacho yohana anena hapa ni hilo ambalo petro alinena aliposema kuwa mafundisho ya uongo na maisha ya unafiki ni lazima kuwa pamoja siku moja siku zote na kwa jinsi hiyo moja mafundisho ya kweli humwongoza mtu kuishi katika hali hiyo ya kweli bila unafiki hakuna lile ambalo laweza kuyafanya maisha yako kubadilika hasa kwa ufahamu kwamba utasimama mbele za kristo katika siku hiyo ya uhukumu na kutoa hesabu zako mbele zake hilo ni kwa kila mmoja wetu kila muumini ni lazima atasimama mbele zake kwa kuwa hili ndilo twalipata katika kitabu cha wakorintho wa sura ya aya ya 51 inayosema hivi kwa maana imetupasa sisi sote kudhihirishwa mbele ya kiti cha hukumu cha kristo ili kila mtu apokee ijara ya mambo aliyoyatenda kwa mwili kadiri alivyotenda kwamba ni mema au mabaya aya hii msikilizaji aonyesha jinsi ambavyo hali itakavyokuwa iwapo mtu atapokea ijara au la hii ni kwa kuwa habari za waokovu tayari zimekamilika na tu katika uwepo wake kuna wengine ambao huenda hawatapata lolote lile kama ijara na kwa ajili hiyo mtume paulo kwenye aya ya11 katika kitabu cha wakorintho wa kwanza anaendelea kwa kusema hivi kwa sehemu basi tukijua hofu ya bwana twawavuta wanadamu kwa ufahamu huu wakati huo wa kunyakuliwa haitakuwa raha kwa kila mtu hasa kwa waumini ambao maisha yao hayakuambatana na neno la mungu hapa duniani kwa kumalizia sura hii ya pili neno lasema hivi kwenye aya ya 29 kwenye sura ya pili ya kitabu hiki cha waraka wa kwanza wa yohana kama mkijua ya kuwa yeye ni mwenye haki jueni ya kuwa kila atendaye haki amezaliwa na yeye kwenye aya hii lile ambalo twaliona hapa ni kwamba watoto wa mungu daima hufanana naye iwapo hawatafanana na baba yao basi wao si watoto wake ndugu yangu hiki ni kipimo cha hali tunayofaa kuwa nayo siku zote iwapo tu wake je unapowaza kuhusu maisha yako uhali gani kwa habari za kufanana na mungu waweza kusema kwamba umezaliwa naye huenda jibu lako ni la au haujui usiwe na wasiwasi kwani mungu atujua tu dhaifu na kwa hilo ametupa huyo roho mtakatifu ambaye atatuwezesha katika udhaifu wetu ili tuishi kama watoto wake waaminifu hili ndilo ambalo lipo na zaidi la kufanya ni kuendelea kusoma neno hilo na kulitenda nawe utakuwa ni kati ya hao ambao wanafanana na mungu hebu natuombe mungu wetu utupendaye upeo na libariki jina lako kwa kuwa hakuna mungu kama wewe siku baada ya nyingine bwana umekuwa pamoja nasi ukiendelea kutufunza hilo ambalo twahitaji kutenda kama watoto wako naomba kwamba katika kila hali utatusaidia hasa kulitii neno lako katika udhaifu wetu na bwana utuinue na kutupa nguvu za kutekeleza hayo ambayo tunahitaji kutekeleza naungana na, na ndugu yangu kwamba utasimama naye na kumuwezesha kuishi katika njia hiyo ambayo ni katika mapenzi yako kwa kuwa amezaliwa nawe yote haya nimeyaomba katika jina la bwana na mwokozi wetu yesu kristo rafiki msikilizaji nmskzaakia mungu atujali, kwa kuwa siku zote neno hili lake atufunza jinsi hiyo ambayo yatupasa kukaa hasa tukiwa waangalifu kwa hayo ambayo yafanana na yetu lakini siyo ya kwetu ni imani yangu kwamba mungu ambaye twamwabudu atakuwa pamoja nawe unapozingatia haya tuliyojifunza leo hii natazamia kuwa nawe baadaye kwenye kipindi kijacho kwa mafundisho zaidi mimi ni mchungaji wako joffri wanjala munialo na neno litaendelea kufikia hapo msikilizaji wangu najua kwamba baraka umezipokea na iwapo una swali au pendekezo uitume kwa anwani ifuatayo radio sanduku la posta ni bmoja tanmoja nairobi kisha uandike kod nambe ambayo ni aa kenya nitarudia tena radio sanduku la posta ni 2moja amoa nairobi kisha uandike kod nambe ambayo ni sifuri, sifuri, tano, sifuri, tano, kenya hebu tukutane tena kwenye kipindi kijacho kwa mibaraka zaidi ni mimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela la umodo ni kwa heri na neno litaendelea