helo habari karibu sana katika pdast yetu mpya ambayo inaitwa mienendo ya familia leo tuna mada nzuri sana tumewaandalia ili wewe msikilizaji uweze kupata tip 2l3 kwa ajili yako kusaidia kwenye malezi na makuzi na tunazungumza mahusiano cha kuhakikisha tu uwe na ap yako ya rfli mimi naitwa salome mofongo siko peke yangu niko na aziza ibrahim aziza yo mambo vipimambo vipi. <laughs> kabisa msikilizaji anataka kujua ni mada gani tunaizungumza leo um, leo tutakuwa tunazungumza zaidi kuhusiana na kama hivi wesalomi mm-hmm. ni mke wa mtu ni mama watoto wawili mm-hmm. lakini let's say, mume wako ana mtoto mwingine kabla yako mm-hmm. kwa hiyo yule mtoto unatakuwa ukainae hapo sasa Okay. kwa hiyo kwa kifupi tunasema tunazungumza kuhusu watoto wa kuwalea exactly ambao sio lazima awa watoto wa ume right? yeah. hey, hey, watu wana watoto wa kuwalea bwana si tumelelewa na mashangazi mm-hmm. wajomba hey, hey. na mwingine sio lazima uwe uwe mke au mume wa mtu unajua mm. unaweza ukamlea mdogo wako idiomduna ee, ndugu zetu wanatutegemea yeah. o, kwa ujumla tunazungumza kuhusu watoto wa kuwalea yes. wewe aziza unasemaje kuhusu watoto wa kuwalea hivi ni sawa kabisa kuwa na watoto ambao ni nje ya wale ambao umewazaa na usawa huu wa uchumi mm, kwa namna moja au nyingine kwa mila zetu za kitanzania mm-hmm. na kiafrika kwa ujumla ni sawa <laughs> ini pia kwa upande mwingine sio sawa kwa usawa huu kwa sababu pia watu wanaangalia na mambo ya matukio yanayojitokeza sasa hivi lakini pia wanaangalia na kiuchumi ila mimi kama mi personally mi nimekulia kwenye nimekaa na mamaangu lakini pia nimebahatika kukaa na mama yangu mkubwa kwa hiyo ile experience namna na moja au nyingine, nyingine imenifanya imeni niwe hapa nilipo kwa sababu unajua unapokuwa unakaa sehemu nyingine yani, ukae na wazazi wako laa mama ako samh unakuwa unajifunza vitu tofauti tofauti so kwa mimi nafkiri kwa, kwangu ulikuwa ni very so mi naagri kwamba sm kwenye familia zetu alikwepeki ilo swala la kukaa na ndugu alikwepeki kabisa iwe ni mdogo wako iwe ni mtoto wa mjomba mtoto wa shangazi alikwepeki ila sasa ni vile unavyoenda kukaa naye wewe unavyoichukulia na ule mtoto anavyoichukulia ndo mnaweza mkasafavi kwenye h okay. yes. na ukiangalia kabisa katika familia zetu za tanzania Uh, swala la family tunasema familia ambayo unakaa zaidi ya baba mama na mtoto wa kumzaa ndo tunaita kwenye somo la urahia tuliangalia sana hayo mambo yes. na hili jambo kwa sisi ni kitu cha kawaida kwa sababu kuna sababu mbalimbali mbali. n yeah. au watoto wakulelewa wanakuja kwenye nyumba hizo kwa sababu tofauti tofauti kuna wengine ambao wamepoteza wazazi mm-hmm. kuna ambao wazazi wao wamekimbiwa na wazazi wenza yes. e, unakuta ni mama huko alizalishwa mm. ama baba unakuta amesusiwa mtoto k unakuta wakati huo yuko masomoni hana uwezo wa kumpa malezi bora yule mtoto kwa wakati huo kumpa mm. muda wake inabidi ampeleke kwa bibi yeah, e, sure. kwa hiyo miongoni mwetu unakuta kuna watu ambao wamelelewa kwa bibi wengine wameenda kwa mashangazi wajomba dada kaka mm. naona ndo hapo kama ambavyo hu umesema mamkubwa lakini pia kuna sababu za shule yaziza yeah. kuna watu wanaenda kulelewa kwa ndugu huko kwa sababu ya shule na wengine kuonekana kutolewa katika mazingira fulani hivi ambayo sio rafiki unajua kuna vijiji fulani hivi vinakuwa vimechachuka ya yeah. watoto yaani ilawamalizi shule kuna una msimu lakini kitu ambacho kinakuja kutokea kina wafanya watu wawe na uoga sana wa kuchukua hawa watoto ni yale ambayo yanatokea ambayo yanakuwa pande zote mbili sihivyo <laughs> lakini sasa kama tujaenda huko aziza mm. uh, tuangalie ni ukiacha sababu hizo taja juu kuna sababu mbalimbali ambazo zipi za msingi wee unaona inafaa kabisa kumchukua mtoto na kumlea sababu gani wewe ambazo ukiambiwa sasa hivi unamchukua mtoto ili umlee utazingatia sababu gani uh, kwa ganiwa mimi sababu kwanza ya msingi kama mtoto atakuwa amepoteza uh, mzazi mmoja au wazazi wote hiyo ni sababu ya msingi ambayo inajitosheleza kabisa uh, kwa mimi kuchukua mtoto kukaa naye lakini sababu ya pili um, nafkiri nitaangalia pia na mazingira sm mazingira naweza kakufanya ukasema ok mimi huyu mtoto au huyu mdogo wangu nibora nikaenae mimi nafkiri naweza nikamtizama zaidi vizuri llio nakii ana kwa sababu yuko au atauka tu hapana meamua kuzaa kwasababu mpaka umefikia umezaa ule mtoto namanaaaataamleesao yeah. kila mtu aazma abebe, abebe, abebe nini mzigo wake sintakua nimetumia luga nzuri hapo mm. mm. yes, kwahiyo mi nafikiri hizo ndo sababu za msingi naziona kasabbunajuasaauua kuna mambo mengi watu wanaogopa kukaa na ndugu kwasababu ya mambo mengi watu wanaepusha lawama watu wanaepusha kuna vitendo mbavyo vinaendelea kwenye nyumba za watu watu, watu wanaepusha hivyo vitu kwao mtu anaogopa yeah Kwa, lakini hizo sababu mbili hizo ninaona kama kwangu ni ziko very strong sawa so, mimi naona mjadala wetu waleo ujikite zaidi kwenye kuangalia uh, sababu ambayo itakufanya mtu uweze kusaidia mm. mtoto mwingine ni ule uwezo wa kifedha ambao unakuwa nao e, angalia uwezo wako wa kifedha una kuruhusu kusaidia lakini sababu nyingine tuangalie mazingira rafiki ya familia mm. wengine kuishi kwa sababu kuna mwingine anapenda kusaidia lakini hana mazingira mm. rafiki mm. Aa, na ukiangalia sasa hivi kuna misemo inasema kwamba ni vizuri zaidi wasaidie watoto wakiwa huko huko huko waliko mm. lakini sasa tukibaki hapo tunakuwa hatui msaada kwenye jamii yeah. tunapewa na mungu tumejaliwa na mungu ili wengine wapate neema kupitia sisi na ndivyo s nandobao arakatu z sasa kuna kitu kimoja ambacho tunakiona sasa hivi kuna haya masuala ya ukatili ambayo yamekuwa yanaripotiwa sana sasa sasahivi na ndio ambayo yanawafanya watu waogope mm. kuna mtu anahitaji msaada lakini hakuamini aziza kukuletea mtoto kwa mm. sababu jamii imekuwa ina hofu kubwa sana mtoto wangu nikimpeleka kule anaweza akakatiliwa akakatiliwaakafanyiwa yeah, e, yeah. vitendo vya ajabu sana mm. na tunafahamu mambo ya kubakwa sa nyingine vipigo mm. unaona e, ukatili huko mwingi sana kwa watoto hizi ni sababu ambazo zimefanya sasa jamii imekuwa ina hofu sana mm. mwisho wa siku tunatengeneza kizazi chenye hofu na watu hawasaidiwi hivyai tutatengeneza kizazi cha aina gani na hii hofu ambayo tumekuwa nayo kimsingi inapoteza ule ujamaa ambao ulikuwepo awali unajua kizamani zamani aziza mm. ilikuwa unaenda kwa mjomba unaenda kwa shangazi unaenda kwa bibi mm. kucheza unaona mnahusiana mnalala vizuri mm. siku hizi unaogopa umwamini so, tena mjomba umwamini so. tena shangazi huwezi mm. kwenda lakini mm. unaona ule ujamaa unapotea mm. undugu unapotea kwa sababu watoto wanakua hawafahamiani siku hizi tena hofu sio kwa watu wazima hata watoto kwa watoto wenyewe wanafanyia na ukatili hiyo yeah. hatuwaamini tu watu wazima hata watoto pia hatuwaamini hiyo watoto wanakua kipekeao yao mm. unaona ndio tunahitaji kuishi na watoto wa kuwalea lakini hii kitu tunaiwekajewekaje sasa ili tuweze kwenda sawa ili turudishe ile hadhi ya familia ambayo tumekuwa nayo zamani na hii ndo menendo ya familia ambayo tuko nayo sasahivi salome um, mi hapo kwenye suala la zamani unajua mi nafikiri tofauti ya sasahivi na zamani ni kwamba sio kwamba zamani watu walikuwa wanafanya just for kufanya walikuwa wanafanya kwa sababu walikuwa wna moyo lakini pia haya matendo ambayo tunaona sasa hivi yanatokea siu ukatili kupigwa watoto wanabakwa wanafanya vitu vya katili ambavo hata ukiambiwa unasema du hivi kweli vilikuwepo zamani so mba viiai minaamini viikuepo sema zamani watu walikuwa hawaongei unakuta mtoto anabakwa lakini kwa sababu amebakwa na mtu ambaye yuko ndani ya familia inaishia juu kwa juu yani ndo imeisha hivo kwasababu nakuta labda ni mjomba aunishangau ni, shangal, au ni uh, mtoto andan ale familia wanakua wanaipotezea ahiv vitu viikueo sma vilikua hazaaaawanapata elimu kwamba ukifanya hikikitu sio sahihi nabidi uongeeaondmaatu wanaongea watu wamekuwa wanaogopa naonahaa siwezi kumpeleka mtoto wangu inawezekana akatokea hivi au siwezi kukubali nikaleta mmtoto wa nje au nikakubali kukaa na mdogo wangu labda wa kiume anaweza akaniaribia akan, akan watoto mshanielewa eh? kwasababu watu wanaongea sana so naamini na, na, na, na, na, atazamani hivi vitusematofauti kwamba sasahivi watu wanavyongelea we maoni yako unamwambiaje mtu ambaye anatusikiliza hivi sasa ah, rahisi kwake ni vipi kama anahitaji kukaa na mtoto wa kumlea na kwa sababu hizo ambazo amezitoa kama kwao ni mazingira rafiki je atoe feidha kumsaidia huko aliko au amchukue aje kuishi naye unajua <laughs> uzuri mimi nishapitia kwenyeya kukaa na mtoto mm-hmm. shanelewa eh? mimi eh, nilichofanya yule mtoto wakati anakuja sababu mtoto mwenyee alikuwasio mtoto mdogo alikuwa ni kijana mkubwa alikuwa ni kijana ambaye anaenda chuo uh, mara ya kwanza nilikuwa na sita nasa kasananwenzangu inawatoto wadogoaini baadaekama ajuaao najikuta unakubali kitu ambacho unaona sitaki kukifanya lakini fo theke f Man, staki maneno nini unakubali mshale kwayo mi chofaakwanza tasit laini baadae nkasema sawa hamna shida lakini siule mtototu alivofika pale nyumbani mi nilikanae chini kaambiase i kijana mkubwa eshabaasha una matamanio sh huyu mtoto aa watoto wawili ndani ya nyumba ni wadogo zako meshanelewa eh? huyo wakiume ni mdogo wakohuyoakike ni mdogo wako m staki niwe ndani we uko watoto, we uko nje na watoto niwe na wasiwasi huku ndani kwamba we huko nje na watoto yani hiyo ni maisha ambayo ni magumu siyataki meshaelewasitaki kuja kusikia sijui umemshika sijui sehemu ambazo hazitakii mtotoefanyani mm. eh, eh, eh. mm. mimi nilikuwa muwazi meshanaelewa na nilimwambia kabisa imetokea umefanya na sitaki ufanye na siombi, siombi kitokea kwa sababu hakuna mtu anataka kitu kama hicho kiukweli sheria ztapata mkondo wake mm-hmm. ilimwambiakabisa lilikuwa wazi mm-hmm. ingawa uh, mwenza wangu nilivyomwambia alichkulia hakupenda kwanini mwambia snanikmba nikuambie hivi vitu tunavificha natakiwa tuwe, tuwe, tuwe wawazi mshalw kwamba aelewe kwa mm-hmm. chochote kitakachotoke hakuna biashara kwa sababu wewe ni ndugu hapana mm. mm. umefanya kitu ambacho siicho utatakiwa uchukuliwe hatua meshanaelewa yule kijana akaniambia hapana at yaani awa mimi ni wadogo zangu ikaambias yes. kuna mtu amezaliwa na mdogo wake tumbo moja baba mmoja mama mmoja akiwa anam, anamfanyia kitendo cha kikatili mdogo wake mm. sasa wewe we, ni mt wee ni mtoto wa kaka yake na mume wangu mm umesha naelewa eh? mm. kwa hiyo nikamwambia yani sihitaji kusikia hiki kitu kwa hiyo eka katika akili yako hakuna hivyo vitu we kwanza nd natakiwa wachunge wa wadogo zako hata wanapotoka huko nje in case kuna mtu anataka kuwafanya kitu kibaya huwe ndio natakiwa uwe wa kwanza kuwalinda mm. nilikuwa niko muwazi mi nafikiri pia tunatakiwa tu we wawazi sawa so, nimekuelewa ziza tunahitaji sa nyingine kuwasaidia au kuwachukua watoto na tuwalee kwenye nyumba zetu kwa sababu wanahitaji kupata dad huko yes. walikotoka hawapati mm-hmm. unakuta ni mtu ambaye analelewaa bibi mm-hmm. na pale hamna baba kuna mtu ambaye anamuongoza mm-hmm. awezi kupata ile ile elimu isio rasmi mm-hmm. ya familia kwa sababu mtoto anajifunza wapi kuhusu familia anajifunza kutoka anapomuona kuna mtu wa kiume ambaye anakaa kwenye nafasi ya baba na pale yaa kuna mtu mwanamke ambaye anakaa kwenye nafasi ya mama hiyo yes. imekaa vizuri mm. kwa hiyo watu wasiogopi kuwachukua watoto kuwalea zaidi ni kutoa semi naelekea yes. na vipi hawa watu ambao kunakuwa kuna migogoro unakuta mm. kweli ni mtoto ambaye ana baba na mama wako huko inawezekana hata sio mbali na wewe kwa sababu watu mwingine anasema kwa nini nimsaidie si siana baba si siana mama lakini unakuta aziza hawa watu wana migogoro na migogoro hmm. endelevu hmm. ambayo mtoto sio afya kuishi pale na kusikiliza migogoro ya wazazi wake hmm. watoto kama hawa wanahitaji kusaidiwa iwe kwa muda au kwa muda mrefu hmm. lakini mwisho wa siku sio kuwatenga na wazazi wao ulisema jambo zuri sana pale mwanzoni kwamba mwisho wa siku kuna watu wanakepa majukumu wasij hmm. wakapitia umoumo kwamba bwanae huyo ndo, ndo babako ndo mamako mzazi kukaimu nafasi akaimish hmm. yeah. akunaga ili nafasiyaili ha, unalizungumziaje Uh, mbao wanapitia migogoro kwanza migogoro kama migogoro tu kwa mtoto haimjengi kwanza tuanzie hapo hamjengi kabisa inam kwenye mambo mengi sana unaeza kutata shuleni huko mtoto ha, hafanyi vizuri kwa sababu ya migogoro tu ya pande mbizi kwahiyo kwa aini kwa hi unajua migogoro mpaka ku kuna migogoro inachukua ina, ina, ina watu wawili meshanelewa mm-hmm. sio upande mmoja tu ni watu wawili mm-hmm. kwahiyo mi nafikiri soluthen hapo <laughs> <kwa> mimi kikwa uh-huh. <laughs> mini sio kuchikua ule mtoto ukaenayenii uh-huh. <laughs> hapana m nilisema mara ya kwanza wee mpaka umeamua kwenda kuzaa mtoto mishanaelewa uh-huh. uh-huh. inamaana unatakiwa ueleo kwamba unatakiwa yule mtoto apate malezi sio wote wanakuwa na uwelewa huo wengine wtwamepata watoto at k mapema sanhapo sasa i apo kitu kingine kwamba yuyu alipata bado hajakuwa machuaakwa dsin nafiirimtoto anahitaji msaada kiukweli anahitaji kukaa na mtu ambaye anaweza akampa misingi sahihi au ndo kuna umsemu anasema mtoto analea mtoto mwenzakemona Mm, mi sizani kama kuna, ni sawa hiyo kwa kwasababu watamfundisha kitugani okay. mwenyewe mtoto okay. kwenye mgogoro ao mm. kenye mgogoromesema mgogoro unahusisha watu wawili kwa maana ya kwamba unamaanisha kuna uwezekano wa kuutatua yes. lakini pia kuna mgogoro wa nafsi ausikia mgogoro ambao mtu yuko nayo yukonao mwenyewe ndani ya nafsi. <laughs> <laughs> no, <laughs> no, na, sasa sasa hivi wanahitaji kutuelezea zaidi kuhusu afya ya akili yes. lakini hapo kwenye afya ya akili mm. unaona kabla mtu hata ajatambua au kupata msaada anaweza asiwe mzazi hmm. na mlezi bora kwa mtoto wake mwish hmm. wa siku yale ambayo yanamzonga anayahamishia yote kwa mtoto anampa mtoto mzigo mkubwa na wewe unapotambua sasa mwanajamii wewe hmm. unaweza ukawa ndugu unaweza ukawa jamaa unaweza ukawa rafiki lakini mara nyingi sana watu ambao wanasaidia na kuwachukua watoto kuwalea ni ndugu ehe ndo hicho ambacho nakizungumza migogoro kama hiyo ambayo sa nyingine of course inaweza ikaa isababishwa na upande mwingine ambao sio lazima we baba au mama mtoto mwenza lakini unakuta ni mtu ambaye ana mgogoro wanafsi peke yake ni mtoto wake wa kumzaa lakini anamkatili vipigo vilivyopitiliza matusi anamnyima chakula anamnyima mahitaji maalum unaona mazingira kama hayo mtu anapoona lazima uweze kusaidia ili kumchukua mtoto awe salama wakati huo pia mnampa msaada yule mzazi mm. kwao tunahitaji kusaidia katika mazingira kama haya ndo choo ambacho nilikuwa naambia namwambia msikilizaji wetu hapa lakini aziza kuna hawa ambao vijiji walivyopo mm. sasa hivi serikali inajitahidi Uh, kwenye wenye yeah. lakini bwana kuna watoto ambao wanatoka wanatembea umbali mrefu sana elimu yeah, eh, vitu kama hivyo mm. sasa wewe amba uko mjini mjini huko kidogo hakuna urahisi fulani hivi umewekwa ni vizuri zaidi ukamsaidia mtoto huyo kupata elimu na unakuta pia ni familia duni sana mm. wazazi wa huyo mtoto wana moyo wa waku, kumpa malezi na makuzi bora lakini ule uduni wa familia unakuta mtoto nyingine mtotosanyingine kwa ya kwenda huduma za kusaidia mm. uh, maisha ya nyumbani pale wazazi waweze kujikim kwenye vitu kama hivyo mtu ambaye una uwezo msaidie mtoto kumtoa wengine wanasema mwache akomae pambani na zile shida ndonakuta watoto wamalizi shule sio kwa sababu hawapendi kumaliza shule lakini mazingira ya vijiji walivyopo yanawalazimisha kukatisha masomo kwa sababu kuna mambo mengine nyumbani anatakiwa ya yafanyike yeah unaisemaji uh, watoto wa diain meafikiri wanatakiwa wapate nafasi hiyo i tunaongela upande wa nafasi sasa hiyo ni nafasi mtoto anapewa nafasi kwa ajili ku, ku, ku, ku, ya kukua ameshaanelewa kukua kwamba kupata elimu kuondoka kwenye yale mazingira ambayo kidogo kwake labda anakuwa sio rafiki kama kuna ndugu ambaye ana uwezo na anaweza kusaidia kwa disain mi nafikiri mtoto namnayo anahitaji anahitaji msaada alafu kuna sehemu na naomba nikurudishe nyuma kidogo umesema kwamba um, kuna wale watoto wanakaa na mzazi wake unakuta uh, kuna neno umelitumia ni lakini kuna neno umelitumia kwamba yaani anakuwa ana kama vile ana shida kwa sababu mtu ambaye anaweza akampiga mtoto wake kiasi kwamba cha kumnyanyasa kumnyima chakula yn yani kum, kumfanyia vitu ambavyo kidogo ukiambiwa huyu ni mama ake au ni babake un, mtu dgnakua una, una, una mashaka nafikiri huyo mama anahitaji msaada zaidi kushinda mtoto kwa sababu mama inakuwa hayuko sawa mama au baba ambaye ana mtoto wake awezi kumfanya viteno vyam naamini hiyo nafikiri nafikiri wana- wana wana nani wana, wana nini wanahitaji wana msaada mzazi anahitaji msaada zaidi kwa hiyo kwa hiyo mi nimependa hiyo sehemu uliosema kuusiana na hiyo yeah <clears throat> Okay, msikilizaji tunaendelea na kipindi chetu na bado tunaendelea na kipindi chetu cha kuhakikisha tu aplikahen yako uwe nayo na shea na mwenzako hakikisha kosi nondohizi muhimu sana sana sana, sana. tukizungumza mienendo ya familia na mada ni kuwalea kuishi na watoto wa kuwalea mm. wakati tunajiongea tunajongeajongea mwishoni tunajongea mwishoni mm. aziza gani ambacho tunaweza tukakifanya sisi jamii mi um, nafikiri kiukweli kwenye swala hili sasahivi kwa sababu watu wamekua waoga najua kikubwa hapo watu wengi wamekuwa waoga kukaa na ndugu kwa sababu ya matindo yanayoendelea na vitu ambavo sasahivi vimekuwa vimewekwa wazi kama mi ilivyoweza kudili na, na stueshen yangu nikasema hapana siwezi kukimbia kwa sababu hhdai unajua wale ambao watu tunaokaanao kwenye familia zetu mi naamini ni blessings wana baraka zao anapokuja kwako anakaa kwako anakamaf ni kukubaliana na hali na kukaa na kuongea nao ba kila mtu kwenye nyumba yake ana, ana vitu ambavyo anavitaka na kuna viu ambavyo hataki kwahio ni kiasi cha kukaa nkama ni mtoto kama ni mtu mzima uaa ua na kuna moj blt45 ukivifanya hapo utakuwa umekiuka yani ume na vitu ambavyo unavovitaka kwenye nyumba yangu hmm. kwa sababu hata mtoto wako pia kuna vitu akivifanya kwenye nyumba yako huwezi kukubali kwahiyo nafikiri tuwe wawazi mi nahisi kuwa mwazi zaidi nasaidia sam hmm. hmm. wawazi hatuwezi kukataa hivi vitu spechali kwenye familia zetu za kitanzania hizi za kiafrika hivyo yes. wababu, yes. Yes. ni vitu ambavyo hatuwezi kuvikimbia vipo lakini sahivi nimeona kuna watu ambao kidogo wana uwezo akijenga nyumba anajenga nyumba labda anaweka vyumba uh, yani, uh, vya nje kwamba nkesa ametokea labda kuna ndugu anataka kuja kukaa y yeah, kwahiyo mi nafikiri awazi nanabidiinaukakasiuauauwatoto wengine kukaa nje vizuriaaiomada nzuri sana utakua kadii <laughs> kwa sababu kuna namna mtu aujihisi kama wwe ni sehemu ya hiyo familia <laughs> au pia nanakuta m- mtu anakaa pia na mschana wa kazi anamweka nje asau anaona mm-hmm. tu kwamba <laughs> <laughs> hiyo pia kidogo Kwayo, kukuna, fili, kwa hiyo kuna hiyo na fkiri kutafuta soion zaidi kwamba tufanye kitu gani ambacho tunaweza tukahisi kwamba kwetu kinaweza kikawk meshanaelewas eh? mm. yes. ulichokuwa unajaribu kusema hapo ni kwamba kwenda kwa ndugu kuwe pale ambapo kuna budi kufanya mm. hivyo nani sio nje hapo ukiangalia katika kuwasaidia watoto wetu hawa ambao tunawalea kwenye majumba yetu wengine hawana fadhila kusema kweli msaada wako unageuka kuwa maumivu kwako Vibaya unaambulia maumivu zaidi ya lawama. Exactly. Mm-hmm. lawama wakati wewe umefanya kitu kwajili ya, ya, ya kumsaidia kwa ajili ya maisha yake ili umjengee maisha bora nia njema lakini sasa sasa ile yako inakuwa tena maumivu borana eh, wakati mwingine kwa sababu nawew una watoto wako pengine unaweza ukaambiwa kwamba unawabagua una watoto ama unawatesa tumezungumza mambo ya tumezunuamaboa wewe ndo staili yako ya kwe, ujenzi uliifanya sasa mtoto mwingine inapotokea hukumuhesabia anapokuja sasa utamweka wapi mwish wa siku hatujitetei <laughs> hatujitetei hey, hey, hey, <laughs> lakini inawezekana lakini yeah. atakapokuja atatafsiri kama umembagua hmm. na na kuna watoto wengine wakija uh, kwenye hizi nyumba sasa wakija kulelewa wao wanafikiria kwamba wanateswa kama ni kazi wanaona kila kazi ambayo wanapewa wanateswa kwa sababu wao ni wageni sasa malezi na makuzi ya namna hii sio mazuri minafkfianyakazi y- ni kitu chakawailo suala la kuteswa hilo kwenye swala la kazi yani salome mtoto yoyote ndugu yoyote ambayo utakaa naye kwenye nyumba akiwa ni mdogo ukimpa kazi lazima ataona kwamba umfanyii fea yani hiyo iko hivyo nafanyaenalazima watoto wafanye aias she ya maleaakwa sababu wewe kwenye nafsi yako unaja ksakwamba mimi namfundishamtoto kama navomfundisha mwanangumaingeuaanafanya mm-hmm. e kazi mtotowao afany o shu inmaote wanafanya alafutunatoka tukumbuke hawa watoto ambao tuna wa kwenye nyumba zetu wengine wanakuja na mavitu ma, ma yao tayariatt yani fanyiwa vitu huko labda au wameshapitia vitu ni mdogo lakini kwa vitu ambavyo wamepitia au wameviona u wa amevisikia kutokana na wazazi wake tiyari anakuwa kama vilehaikosawa kwahiyo hizo lawama salome kwenye, kwenye maishaya kusema unakaa na mtoto mtu namlea haziepukiki zipo tu na zitaendelea kuwepo tu ni kwamba unataka uelewe kwamba mimi nafanya kania njema mwishanaelewa alafu iki kitu kingine ki cha, cha kumfanya mtu una kwamba atarudi kwako nanii kushukuru iko pia tunatakwa tukiondoemwishanaelewa eh? hakunaga kitu kama hicho mm. kwa sababu unatakuwa uelewi yule mtu unakaanae kama ni mama mm. we uwezi kuwa mama mbadala mm. ana kabisa. mama hiyo hata kama ataona kuna kitu umefanya kwake usitegemea kwamba watakudhamini wee kushina mama ake mzazi huo hmm. ni uongoowana ah, anatamihawezi no w- kukupa ile h00 ee ah, ukisema0 e ni kwamba anatambua a, a, ambacho yeye eh, hata weza kubadilisha tu ni kwamba huyu ni mama wangu amenizaa huyu ni mama wangu mlezi ama huyu ni baba wangu mlezi lakini kusema kwamba ile nafasi na heshima anayokupa anaweza akakupa heshima semsem kama ambavyo anampa baba na mama yakeheshima itakuwepo lakini ile tuseme siu ni nisemeyani hawezi kukupa0 mimi sijuu labda kwa, kwa, kwa watu ambao nimeshaona naonaga asilimia kubwa <laughs> inakuwa zaidi lawama mm. kushinda, uh, kushinda... Uh, lawamaotutasema mm-hmm. kwa, kwa sababu najua watu wanapendaga kukosoa yani mm-hmm. pamoja na vitu vizuri ambavyo wamemfanyia atatafuta baya hata moja tu la kuokota kwamba alinisomesha lakininahemaenyehicho mm-hmm. mm, mm, i... uh, yes. yes. saa yes. E, lakini wapo pia ambao wanafanya vizuri sana kwa kuwashukuru yeah. na kuwakumbuka kwa sababu pasipo hawa watu ambao wamewalea mm. wasingefika aawaio eh, kiimani tunaweza tukasema kabisa kwamba ni mungu alikuwa ameweka njia ili hawa mm. watu wapite mm. sasa aziza tukirudi kwa hawa watoto tuwaambie wakubali kulelewa nimefurahi sana kwa sababu umeongea na ambena, ivi, mm. na mzazi mlezi ambaye sasa hivi huenda anaogopa kabisa hata kumchukua mtoto Kuma, eh, mimi ndugu kuna abu meongea azalzsmi nduguunawatuwanasema mndugu kumsadiaaa mm kwa kakweli visubutu <laughs> taksaidia akiwa no. huko yes. kwangu hapana mm. ni kutokana na vitu kama hivyi ambavyo tumevisema mm. unaona eh? hofu ile ambayo imetawala mm. sasa hawa watoto ambao waga wanakuwa wana na maneno wanakuwa wanazongo zongo tuwambie kabisa kwamba wakubali kulelewa E, kukubali kuishi kwa mwongozo wa sehemu fulani usitaki kuishi kama unaishi kwa baba na mama yako exactly. ama huko ulikotoka unakwenda sehemu nyingine kama ambavyo ulim, ulimketisha huyo mm. mtoto ukamwambia mm. ulikuwa unampa muongozo yeah. taratibu na kanuni za kuishi ndani ya nyumba yako mm-hmm. kwa hiyo hivyo ni vitu ambavyo wanatakiwa wavikubali na wasilinganishe maisha uwezi e, ukaishi kwangu ukalinganisha na namna ulikuwa unaishi huko kwingine i yes. maisha tofauti ni nyumba mbili Tofauti. Tofauti. na zaidi ni kuvumilia lakini tunawambia waseme hapana kwa ukatili ukatilis yes. vingine e, vinavumilika vinavumilika vina kabisa mimi nachoweza kusema hapo ni kwamba unapokukaa kwa mtu hiyo mm. sio kwa watoto tu mm. hata kwa mtu mzima mm. unatakiwa uondoke na kitu kimoja mm. ondoka na mema Mm. kwa sababu mi nauakika mema yanakuwaga ni mengi kushinda mm. mabaya sure. meshanaelewa kwa hio ukiondoka pale na mema hata mm. wee mwenyewe utakuwa ve meshanaelewa mm. mm. lakini mm. ukiondoka na mabaya mm. e? <laughs> hivo <laughs> unajua tunavyoongea hapa eh. kuna, kuna mtu anasikiliza fu kagunafu <laughs> <laughs> kagunaapo kwenye kuondoka na memakguhuyu mm, ajakutana na mjombanguajakutana na shagaziunajua <laughs> <laughs> navozima mema zaromekuambia unapoishi na mtu umeshanaelewa eh. anakulea Let's say, kwa sababu asilimia kubwa ya watu ambao tutunaenda kukaanao laba hmm. unakuta unaenda kwasababula kuna kitu fulani hmm. anataka kusomesha hmm. au mazingira ulikuwa unakaa huko kwenu hmm. yalikuwa sio rafiki kwahiyo amekuchukua ili kwa sababu anaona pale kwake atlst utapata mazingira ambayo ni nini rafiki hmm. sasa kitendo cha kukutua kule kwenye mazingira yenu ambayo sio rafiki kukuleta hmm. pale ambapo kuna mazingira ambayo ni rafiki hilo ni jema na usipoliona mm. una tatizo umeshanaelewa kitodo cha mtu kusema katika bajeti zake na wee anakuweka kwenye bajeti yake kwamba atakusomesha hilo mm. ni jambo kubwa sana okay. anakujengea msingi na muongozo wawewe kutafuta maisha baadaye Mm. kwa kwalontoka undoke nalo kwamba huyu alinileta hapa kwake kwa lengo la kunisaidia ya habari kwamailta akkaaa yaaaaua kama ni baba mkubwa amekuchukua mtoto na labda wameachana wame mambo kibao mtoto mtotoja nimchukue nimwokoe kwenye yale mazingira umekwenda pale umeshanaelewa hujua unapokwenda pale unakutana na familia nyingine unakuta yule mm-hmm. baba ana mke wake yule mke wake ana masharti yake na ana tabia zake mm-hmm. umeshanelewa pengine we na yeye visiendaniumeshanaelewa lakini hakufanyii ukatili mm-hmm. lakini hivi vimaneno maneno maneno mtoto um, nayebwana ah, hii kuna hichichi hivo huwezi kuvikwepa vipo salome ameuchungu wa wana ujuameshkwa exactly. ndoma kasema unatakiwa uondoke na mema yale mabaya waachie wenyewe wa ampambane nayo mesh mm. ondoke na lile ambalo lilikufanya ukafika pale hiyo ndo pint ya msingi na hapa tu tuseme kabisa na, na mtoto ambaye analelewa pengine kuna vitu ambavyo wamekutana navyo sio vizuri of course, kuna watu wanafanya hayo mambo mm. tunamwambia kwamba mwisho wa siku Uh, habari ambayo utaitoa hapo kuipeleka kama ni habari hasi unaua ile roho ya kusaidia mm-hmm. kwa sababu yule ambaye amekuchukua kukulea yeye anaangalia kile alichokuwa nakifanya chema yeah. kwa hiyo pale ambapo utakuwa umezungumza tofauti na watu wakasikia hata unaenda kumsimulia naye anaweza akaogopa akasema kumbe kumlea mtoto wa mtu nyie ni lawama lawamaunaweza ukajaona kama unaongea ili ujirls kumbe unamuogopesha mtu mm-hmm. kuona sasa huyu kama alisaidiwa alafu leo tena anakuja kumuungilia mtu vibaya mimi kweli ntaweza mm. mm. kwe kuna kwao ku... nahiyo pia oawambi kuachana na mambo ya ukatilismambo ya ninio mm. ni kitu kingine kinginewatu wanakikimbia mm. mm. kwa sababu mtu anakuta amechoshwa na maisha kwanza kutafuta hela mm. kutafuta maisha kwa ujumla mm. ni, ni, ni kuchoka Kabisi. bado tena uje kudili na mtu tena mwingine na mm. Mnajua, maneno unajua wanasemaga maneno siuju yachomi ya fai lakini hapana kwa sababu unajikuta mtu unajitoa ngea ibaya mm. kwa kwakweli inakatisha ina, ina, ina tamaa lakini mwish wa siku tumwambie tu msikilizaji kwamba usikate tamaa ukiwakabisa tama. mm. ukiwa una moyo wa kusaidia saidia mm-hmm. usikate tamaa maneno yeah. yapo tayauitangianzekuzaliwa yeah. <laughs> <laughs> <Umone. laughs> eh, na... wujanaongelewanaongelewa Sun, eh, naongelewa sana, mm. na sana. Eh, tunakwambia tu pole kwa changamoto amalezi unayopitia sio rahisi unajuakulea mtoto ambaye haujamzaa kutoka kwenye tumbo lako mm-hmm. e, au hajatoka kwenye kiuno chako mm-hmm. kwa mwanaume nahta ulmzale m nami nahisi inawezekana kumlea mtoto ambae ujamzaa mm. naweza kaa ni rahisi zaidi kushinda ulomzaa mm. mm. mm. kwa sababu uliyemzaa hapo mm. kuna wanasema sijui nitumia mnu gani mm-hmm. lakini kuna ile, kuna ile kitu ambayo inawa nii mm-hmm. kwahiyo kuna maamuzi mengine unaweza kafanya mm-hmm. haufanyi ukiwa huko inai right kwa sababu ya mm-hmm. yule ni mwanaokabsa kwa chochote nsema nikifanya hivi idha nitakuwa namwonea au ntakuwa naf kwahiyo kunakuau kwa kulea so raisi, sio rahisi saiorahishyani ta nashindwa kuieleza kwa sababu yani mi nakuelewahata oh. na, na, <laughs> ambaye anatusikiliza hivi sasa naye anatuelewa sio rahisi unajua mtoto wako wakati mwingine kuna kunakuwa mm-hmm. unaona tu yuko hapo na mtoto wako anakuelewakushinda lakini mtoto wamwenzako hofu pia mm-hmm. maskini sijui sijui nikimfanya hivi ninamlea ni sawa mm-hmm. na, kuna ile namna ya kutaka kumwona awe bora kwa sababu unajua mwishwa siku jamii haimwangali mtoto inakuangalia wewe kwenye kile ambacho umempa huyo mtoto unaona yeah, sure na tuambie tu kwamba jamii inakuhitaji wewe ambaye unasikiliza na una moyo wa kumlea mtoto jamii inakuhitaji na inatambua mchango wako inawezekana kabisa kuwa una uwezo ulionao kwa sababu kuna watu wanahitaji kuvuka kwa yeah. kwa <coughs> iziz, <ilizisi> <coughs> kwako tunaposema baraka hizi ili zisikupungukie mungu amezipitisha kwako ukiwa muumini wa dini yoyote ile utakuwa unaelewa kitu ambacho tunakisema hapa <coughs> na kama sio wewe kufanya nani mwingine afanye kwao lazima uendelee kuchochea baraka <coughs> aia moj afanyekabisa na malipo mm. ni kwa munguni kweli malipo ni kwa mungu siku zote mm. wanajamii tusishedadie hofu aziza mm. e, tusishedadie hofu kwa sababu sasahivi tunaambukizana mm. tachuki mm. we mimi nilikuwa namlea mlea mtoto wa dadangu alichonifanyiakuna <laughs> watu wanapendau kabisa mm. kwahiyo mwisho wa siku tunasema tu usalama unaanza na wewe mm. kwanza Ha, ili jamii kuwa salama usimkataze mwingine kumsaidia mwingine kwa sababu ya yai e, ya. vizuri kuisema na kutoa tahadhari lakini usimwambie usifanye usisaidie hapana hawa watoto wanahitaji msaada kwa kiasi kikubwa sana na tukiwaacha tunatengeneza hatari kwa sababu watakosa muongozo wa malezi na makuzi bora isha siku ndo hawa wanakua watotowa mitaani wanakua vibaka wanakatiliwa mm. jamii yetu inakuwa ni jamii fulani hiisiokuwa na amani yeah. Paka, apa, apa na are we sure oh, yeah. wow. yes kipindi chetu cawanza kabisbisa <laughs> kabisa kabisa <laughs> na yeah. natumaini kabisa msikilizaji amekifurahia hakikisha una kikisha unaaplikn yaenamwambie uh-huh. rafiki ndugu na jamaa ili aendelee kupata nondo zaidi mimi naitwa salome mwafongo naitwa aziza binti ibrahim siache kuja tena wakati mwingine? instagram mwingineayako unatumia hendo gani mimi natumia ncel andeso salome mimi natumia kichekocheka instagrammimi kwingine sipo niko instagram na facebook kichekocheka basi mimi kancela ukienda <laughs> hapo unanipata vizuri sana na utaendelea kula nondo zako vizuri antil next time bb