thank you katika jina la bwana wetu yesu kristo ni imani yangu kwamba mungu ameendelea kukuhifadhi na zaidi ya yote umeuona mkono wake ukikulinda na kukuongoza katika imani yako na katika kumtegemea yeye kama vile unavyofahamu kuna hayo ambayo mwanadamu amejaribu kuepuka bila kufanikiwa nayo na ni mauti kuna hali hiyo ya kuogopa mauti maana hakuna yeyote anayejua ni yapi yanayomsubiri baada ya maisha haya hii hasa ndiyo hali ya huyo mtu asiyemwamini yesu kristo lakini kwa kumwamini yesu kristo na kuwa na imani katika hayo ambayo amenena basi hali hubadilika kabisa kwani katika moyo wako una hakikisho la uzima hata baada ya kufa msikilizaji baada ya kumwendea yesu kristo kwa njia ya imani kile ambacho hufuata ni kutembea kwa imani katika huyo ambaye umemwamini hii ni licha ya kufahamu kwamba kuna hayo ambayo ni lazima kuwapata wanadamu ila ni vyema kujua zaidi kwamba kuna huyo ambaye anatawala juu ya yote na kuna ahadi hizo ambazo ni zetu kwa imani katika huyo kwenye kipindi chetu cha leo twaendelea na somo letu ambalo latoka kwenye kitabu hiki cha wibrania sura ya11 kwanzia 5 ya hadi ile aya ya 7 mwanzo kabisa twanza na imani ya mtu mmoja kwa jina henoko hapo awali tulijifunza kuhusu habili ambaye alimwendea mungu kwa imani naye akamtakabali lakini huyu henoko atatufunza jinsi ya kutembea kwa imani hivyo ndivyo ilivyo pia kwako kwa mtoto wa mungu yaani baada ya kuokolewa kwa imani ni lazima kutembea kwa jinsi hiyo ya imani hili ni lenye umuhimu sana katika maisha yako kama muumini neno la mungu latuambia haya kwenye somo letu la leo ambalo laanzia kwenye aya hii ya5 ya kitabu iki cha waibrania sura ya11 kwa imani henoko alihamishwa asije akaona mauti wala hakuonekana kwa sababu mungu alimhamisha maana kabla ya kuhamishwa alikuwa ameshuhudiwa kwamba amempendeza mungu ndugu msikilizaji huenda wajiuliza huyu henoko ni nani kwetu sisi kumjua huyu mtu ni lazima kwanza kwenda kwenye sura ya tano ya kitabu cha mwanzo kwenye biblia sura ambayo ni kati ya hizo zilizo na nahuzuni mno naam kwenye aya ya k hadi neno lake mungu lasema hivi hiki ndicho kitabu cha vizazi vya adamu siku ile mungu alipoumba mtu kwa sura ya mungu alimfanya mwanamme na mwanamke aliwaumba akawabariki akawaita jina lao adamu siku ile walioumbwa adamu akaishi miaka mia tatu na thalathini akazaa mwana kwa sura yake kwa mfano wake akamuita jina lake sethi siku za adamu baada ya kumzaa sethi zilikuwa miaka mia nane akazaa wana waume na wake siku zote adamu aliishi ni miaka mia kenda na thaahini naye akafa na baada ya hapo ndugu msikilizaji unapoendelea kusoma kwenye sura hiyo wapata kwamba ni kama vile kupitia kwenye makaburi na kusoma jinsi ambavyo watu waliishi na ni kwa muda upi ambao waliishi hili rafiki msikilizaji ndilo ambalo laendelea hata leo hii watu hufa kwa kuwa katika adamu sote twafa lakini katika hali hiyo twapata kwamba kwenye haya makaburi kuna kaburi moja ambayo haipo nayo na ni ya mwana wa mtu mmoja aitwaye yaredi neno lasema kwamba yaredi akaishi miaka sitini na miwili akamzaa henoko yaredi akaishi baada ya kumzaa henoko miaka mia 8 akazaa wana waume na wake siku zote za yaredi ni miaka mia kenda na sitini na miwili akafa henoko akaishi miaka sitini na mitano akamzaa methusela henoko akaenda pamoja na mungu baada ya kumzaa methusela miaka mia tatu akazaa wana waume na wake siku zote za henoko ni miaka mia na65 na henoko akaenda pamoja na mungu naye akatoweka maana mungu alimtwaa ndugu msikilizaji haya ambayo tumeyasoma ni kwa mujibu wa kile kitabu cha mwanzo sura ya5 kuanzia aya ya19 hadi 2 kwa njia hiyo basi naamini kwamba umefahamu kuhusu habari zake henoko na jambo la kutazama hapa ni hili baada ya henoko kumzaa methusela alienda pamoja na mungu neno la mungu alisemi yale ambayo henoko alifanya kabla ya kumzaa huyo mwana huenda alipomtazama mwana wake alitambua jukumu lake naye akabadilisha mwendo wake na kuanza kuenda pamoja na mungu neno hili lasema kwamba baada ya henoko kumzaa methusela alizaa wana ila siku zake zahesabiwa kuwa ni 65 lakini huyo hakufa kwa kuwa mungu alimtwaa naam katika henoko mwenzangu twapata kuona jinsi ya kutembea na mungu kwa imani au mwendo wa imani mwandishi wa kitabu cha waibraniya asema kwamba kwa imani henoko alihamishwa asija akaona mauti maana kabla ya kuhamishwa alikuwa ameshuhudiwa kwamba amempendeza mungu mwenendo wake ulimpendeza mungu sio kwa kuwa alifuata matambiko na sheria za namna fulani bali alitembea kwa imani hili ndilo ambalo lilimpendeza mungu yani imani imani ndugu msikilizaji ni kumtumaini mungu kwa hayo ambayo ameyanena au kuyaahidi kwenye neno lake kwa habari za henoko kutwaliwa twapata kwa mara ya kwanza habari za kunyakuliwa aliondelewa hapa ulimwenguni lakini siyo kwa njia hiyo ya mauti kwa hili tunao ujumbe wetu kama watoto wa mungu ijapokuwa kuna hao ambao huamini kwamba kanisa litakuwepwa wakati huwo wadhiki kuu na mara nyingi wao hutumia nuhu kama mfano wa hilo wanaloliamini ni vyema ufahamu kwamba hivyo si ndivyo ilivyo maana mungu hajasema jambo kama hilo lile ambalo ni la muhimu kwako kuelewa ni kwamba nuhu anawakilisha sio kanisa bali hawa watakaoongoka wakati huwo wadhiki kuu mungu ndiye atakayewahifadhi wakati huo lakini huenda wajiuliza hawa ambao wataongoka siku hiyo ni kina nani msikilizaji hawa watakaookolewa wakati huo ni wayahudi wa patao 144 pamoja na kundi au kusanyiko kubwa ambalo haiwezekani mtu kuhesabu la watu wa mataifa yote chini ya jua hawa sio huo mwili ambao twauita leo hii kuwa ni kanisa hasa kwa kuwa hili ambalo nalisema hapa ni lile ambalo latokana na kile kitabu cha ufunuo kwamba kuna hawa ambao watatiwa muhuri miongoni mwa wayahudi na kundi kubwa la watu kutoka kwenye kila sehemu lugha na taifa na hawa ndugu msikilizaji kama vile nuhu alivyopitia katika garika wao pia watapitia katika dhiki kuu lakini mwisho kabisa wataokolewa na kuwa pamoja na bwana wetu yesu kristo nam ndiposa nasema kwamba nuhu anawaakilisha hao swali ambalo hasa twafaa kulizingatia hapa rafiki yangu siyo habari za kujiuliza iwapo mungu yuwaweza kuwahifadhi watu wake kwenye dhiki maana hilo siyo jambo gumu kwake ila kile ambacho wafaa kujiuliza ni hili je mungu asema nini kuhusu jambo hili na neno lake ni kwamba waumini watanyakuliwa aliliambia lile kanisa la filadelfia kwamba kwa kuwa umelishika neno la subira yangu mimi nitakulinda utoke katika saa ya kuharibiwa iliyo tayari kuujilia ulimwengu wote kuwajaribu wakaao juu ya nchi naam hii ni kwa mujibu wa kile kitabu cha ufunuo sura ya tatu, aya ya aya ch ndugu yangu kwa mujibu wa saa hiyo itakayoijilia ulimwengu saa au wakati huo umetajwa mara moja nayo yaitwa dhiki kuu waumini wote wa kiyahudi na wale wa mataifa yote chini ya jua watahifadhiwa nam tukigeukia henoko twaona kwamba henoko ni mtu ambaye anaakilisha kanisa yeye hakupitia katika gharika kuu maana mungu alikuwa amemtwaa yote haya ndugu msikilizaji twaweza kusema kwamba kwanza kabisa kutakwepo na kunyakuliwa kwa waumini kama vile henoko alivyonyakuliwa au kutwaliwa na mungu na baadaye wale watakaokuwepo hapa ulimwenguni wanaoamini watahifadhiwa kutokana na saa hiyo itakayokuwa juu ya ulimwengu wote msikilizaji kanisa ambalo ni mwili wa kristo linapotembea na bwana kama vile henoko alivyofanya siku moja litanyakuliwa kama vile twasoma kwenye kile kitabu cha wathesalonike wa kwanza sura ya aya hiyo ya 16 na 17, ambayo ya hivi kwa sababu bwana mwenyewe atashuka kutoka mbinguni pamoja na mwaliko na sauti ya malaika mkuu na parapanda ya mungu nao waliokufa katika kristo watafufuliwa kwanza kisha sisi tulio hai tuliosalia tutanyakuliwa pamoja nao katika mawingu ili tumlaki bwana hewani na hivyo tutakuwa pamoja na bwana milele naam hivyo ndivyo hali itakavyokuwa na si vinginevyo aya ya sita ndugu msikilizaji neno la mungu ulaendelea kwa kutwambia hivi kwenye kitabu hiki cha ibrania sura ya11 lakini pasipo imani haiwezekani kumpendeza kwa maana mtu amwendeaye mungu lazima aamini kwamba yeye yuko na kwamba huwapa dhawabu wale wamtafutao kwa mujibu wa hili ambalo tumelisoma ndugu msikilizaji twapata kile ambacho wewe pamoja nami ni lazima kuzingatia twaona kwamba huyu henoko alimpendeza mungu lakini haikuwa kwa matendo bali ilikuwa kwa imani nami nakwambia kwamba iwapo huwezi kumwendea mungu kwa njia aliyoichagua yani hiyo njia ya yesu kristo na kumwamini jinsi alivyo huwezi kumpendeza kwa vyovyote vile usisahau kwamba nanena nawe mwanadamu wala sineni habari za dini yako maana hakuna dini yoyote itakayomfanya mwanadamu awayeyote kumfikia mungu kile ambacho nanena ni kuhusu uhusiano wako na mungu uhusiano ambao ni wa kibinafsi hakuna siku hata moja mwenzangu ambapo mungu atakupokea wewe kama shirika kwa sababu ya dini yako na hiyo ndiyo sababu yako kuzaliwa peke yako na hata kama ni mapata lazima kuna mmoja aliyetangulia jambo ambalo la kuonyesha waziwazi kwamba mbele za mungu pia wewe utakuwa peke yake naye na utatoa hesabu zako nam utasema nini utakapofika mbele zake ni vyema kujiuliza sal hili na kutafuta jibu kwa kila njia maana ni lazima iwapo hataka kumsogea mungu umsogee kwa njia yake mwenyewe na wala usijaribu njia za matendo mema au yale matendo ya haki maana ni kama vitambaa na jisi machoni pake mungu na jibu hilo halipo mbali na wewe ndugu msikilizaji maana jibu ni yesu kristo kwa kuwa yeye ndiye ambaye mungu amemchagua ili atupatanishe sisi wanadamu na huyo mungu aliye mtakatifu tunapoendelea rafiki msikilizaji neno lake mungu latuambia hivi kwenye aya ya s ambayo hasa yatuelezea kuhusu imani yake nuhu neno lasema hivi kwa imani nuhu akishakuonywa na mungu katika habari za mambo yasiyoonekana bado kwa jinsi alivyomcha mungu aliunda safina apate kuokoa nyumba yake na hivyo akauhukumu makosa ya ulimwengu akawa mrithi wa haki ipatikanayo kwa imani ndugu msikilizaji kwenye maandiko haya hadi sasa neno la mungu limetuonyesha jinsi ambavyo wale watu wakale walivyoishi na mwenendo wao na mungu tayari tumeona na kutazama jinsi ambavyo habili alivyotanguliza kwa kutufunza jinsi ya kwenda kwa mungu kwa njia hiyo ya imani naye henoko akatufunza kwamba hatuhitaji kufanya msururu wa mambo na matambiko ili tumpendeze mungu bali kutembea naye kwa imani na sasa twataka kukutana na nuhu naye atuonyeshe jinsi ya kuwa washuhuda au mashahidi wa imani. mara nyingi unapomsikia mhubiri akilihubiri neno hasa kumuhusu nuhu wengi wamezoea kusema kwamba nuhu alihubiri miaka 20 bila ya kupata mmoja aliyegeuka na kuingia naye safinani nataka kukosoa jambo hilo maana si kweli hata kidogo naam ni kweli kwamba wale wakaldayo ambao waliishi pamoja naye babeli hawakuingia kwenye ile safina ila nyumba yake yote iliandamana naye nuhu aliwaongoza watu wa nyumba yake kumfuata mungu jambo ambalo wengi wetu hatujalimudu bado ili tumfahamu huyu nuhu itatubidi kurudi kwenye kile kitabu cha mwanzo maana ni katika hicho kitabu ndipo twajulishwa habari zake naam hiyo ni kwenye ile sura ya sita, ambapo tutaanzia kwenye hiyo aya ya5 inayosema hivi bwana akaona ya kuwa maovu ya mwanadamu ni makubwa duniani na kwamba kila kusudi analowaza moyoni mwake ni baya tu siku zote msikilizaji haya ambayo mungu ananena kumhusu mwanadamu ni ya kuhuzunisha sana na lahuzuni zaidi ni kwamba hali ya moyo wa mwanadamu bado haijabadilika ila kuna tiba ya dawa hiyo ambayo ni yesu kristo mwana wa mungu aliye hai huyu ndiye ambaye mwanadamu anapomwamini maisha yake hubadilika maana kwa mujibu wa neno hili la mungu huyo ambaye anaamini hufanyika kiumbe kipya asili ya kale ile ya zamani ambayo hupenda yaliyo kinyume na mema ya mungu haiwi na nguvu cha kiasi cha kumshinda muumini huenda hali hii ya moyo wa mwanadamu msikilizaji ilitokana na mwanadamu kutoka kwenye usa wa mungu kwa haraka mara tu alipotenda dhambi katika ile bustani ya edeni hata hivyo kulikuwepo na mtu mmoja mwenye haki aliyekuwepwa wakati huo baada ya edeni kwenye aya ya katika kitabu hiki cha mwanzo neno la mungu liendelea kwa kutwambia hivi hivi ndivyo vizazi vya nuhu nuhu alikuwa mtu wa haki mkamilifu katika vizazi vyake nuhu alikwenda pamoja na mungu maandiko haya ndugu msikilizaji hayaneni tu kuhusu jinsi nuhu alikuwa mtu aliyetenda mema bali kuna hili ambalo alilitenda ambalo ni la muhimu kuliko yote nalo ni kwamba alikwenda pamoja na mungu lakini alifanya hivyo kwa jinsi gani huenda hilo ndilo swali lako msikilizaji nami na jibu ambalo ninalo hapa ni lile ambalo latoka kwenye neno la mungu naam kwa imani nuhu akishakuonywa na mungu katika habari za mambo yasiyoonekana bado kwa jinsi alivyomcha mungu aliunda safina apate kuokoa nyumba yake na hivyo akauhukumu makosa ya ulimwengu akawa mrithi wa haki ipatikanayo kwa imani huyu mtu kwa jina la nuhu alimwamini mungu mungu alipomwambia kwamba kutakuwepwa na garika itakayoijia uso wa ulimwengu naam kuna baadhi ya hawo ambao husema kuwa na garika, lakini huyu nuhu alianza kuteneza safina mbali na ule mto mkubwa wa furati pamoja na haya yote mungu alimpa nuhu mwongozo katika kila kitu atakachofanya ili kufanikisha ujenzi wa safina ile hii ni kwa mujibu wa sura ya st aya il16 ambayo yanena jinsi ambavyo mungu alimwongoza nuhu katika kuteneza safina ile neno hilo hivi uifanye safina mwangaza ukaimalizie juu kiasi cha mkono mmoja ukautie mlango wa safina katika ubavu wake ukaifanyie dari tatu ya chini ya pili na ya tatu rafiki msikilizaji kwa ufahamu wako wale watu wa wakati huwo walikuwa hodari katika mambo ya ujenzi kwa hivyo hili ni jambo ambalo lilifanyika katika ustadi wote na kwa kuanza kutendeza safina hiyo nuhu alianza kutenda hilo ambalo watu wengi wa kizazi chake walifikiri kuwa ni upumbavu au ameenda kichaa kama vile leo hii watu wengi husikia maneno ya injili yake yesu kristo na kuona kwamba ni ujinga na upuzi ila jambo ambalo ningependa ujue ni kwamba kuna hayo ambayo neno la mungu lasema kuhusu mambo au neno lake hii hasa ni katika kile kitabu cha wakorintho wa kwanza sura ya kwanza aya ya18 ambayo yasema hivi kwa sababu neno la msalaba kwao wanaopotea ni upuzi bali kwetu sisi tunaookolewa ni nguvu ya mungu nuhu alimwamini mungu katika hilo alilokuwa amemwagiza na kufanya hilo ambalo lilikuwa sawa machoni pake mungu kwa kuwa alikuwa na kichwa cha bwana au alimcha bwana hilo ambalo hapo awali watu walifikiri kwamba ilikuwa mzaha na upumbavu mwishowe ilibadilika na kuwa kilio kwao kama vile itakavyokuwa kwa wengi siku hiyo ya mwisho mara tu itakapofika mwenzangu na kukumbusha kwamba yale yaliyofanyika hapo zamani kwa neno la mungu ni ushuhuda kwamba yale ambayo hayajafanyika yatafanyika bila shaka nam neno la mungu ni hakika na ni lazima litatimia kwa wakati wake sababu ikiwa ni kwamba mungu analiangalia neno lake ili alitimize kwa hivyo ni vyema mwenzangu licha ya baadhi ya watu kusema kwamba matukio ya bibilia hayakuwepo mimi nakualika utazame kwenye neno la mungu nawe utafahamu kwamba mungu alitenda hilo alilolisema na nuhu kwa kuwa kwa mujibu wa historia ule mlima ambao ile safina ilitulia bado upo tena kwa jina hilo lililopo kwenye biblia mlima wenyewe waitwa ararati ambao upo katika nchi ya uturuki na pia yaaminika kwamba kuna mabaki ya safina huko huko haya yote nakuambia msikilizaji ili umakinike kwamba kuna ushahidi wa yote ambayo mungu ameyanena kuna ushahidi wa imani hii katika kristo na ni vyema ukifanya hima kumwamini yeye hasa hii ikiwa hujamwamini kama bwana na mwokozi wa maisha yako na ikiwa wewe ni muumini ni vyema kuwaombea wale wa jamii yako kwamba mungu awarehemu na kuwaokoa lakini kwanza ni lazima uwe kielelezo cha imani yako katika yote uyatendayo nina uhakika kwamba hivyo ndivyo nuhu alivyoishi na pia ndio sababu ya hawo watoto wake kumwamini pamoja na mke wake je wafahamu kwamba hatuwezi kusema kwa mdomo tu kisha kutarajia mabadiliko katika maisha yetu ni lazima hilo ambalo walinena kwamba waliamini msikilizaji ulitende maana wote tunaosoma habari zao walitenda yale waliyoyaamini kwa haya twafahamu kwamba tu mashahidi wa neno hili la imani yetu je rafiki msikilizaji wewe ni shahidi wa imani yako kama vile nuhu alivyokuwa iwapo ungelipenda kuwa shahidi la kwanza ni kumwendea mungu kwa imani kwa njia ya yesu kristo kisha kutembea naye kwa jinsi hiyo ya imani na kama vile tumeona hapa ni lazima kuwa shahidi wa imani hiyo kwa njia ya matendo najua kwamba haya ndiyo utakayotenda kwa kuwa wataka kumpendeza mungu kwa kila njia nami nashukuru kwamba waijua na kuifahamu njia hiyo njia ambayo ni yesu kristo lako ni kuendelea katika hilo maana hautaaibika wala hautapungukiwa kwa kuwa hiyo ndiyo njia ambayo mungu ameichaguwa ifuate njia hiyo nawe utabarikiwa utakuwa mrithi wa haki kama vile nuhu alivyokuwa Hebu na na kushukuru kwa ajili ya haya ambayo bwana umezidi kutufundisha mambo ambayo ni ya ajabu mambo ambayo ni ya kupendeza mambo ya kututia moyo na kututia maotisha ili kwamba tuweze kuishi kwa imani tutembee kwa imani na kuwa washuhuda wa imani hiyo kwa njia ya matendo yetu na kila kitu ambacho twakifanya niombi langu kwamba katika maisha ya ndugu yangu msikilizaji haya yote ambayo ameyasikia leo hii bwana utamwezesha utayahuhisha katika maisha yake kwamba yapate kuwa dhahiri na ya kuonekana maana amepokea imani hiyo kwa hili neno la kristo ambayo hujenga imani katika wewe mungu uliye hai mwamba uliye imara na kushukuru kwa kuwa roho wako mtakatifu atatenda haya yote maana yeye ndiye kiongozi wetu yeye ndiye atakayemwongoza ndugu yangu katika kweli yote na hata kumsaidia katika hayo ambayo hayafahamu asante bwana maana kwa roho wako mtakatifu atafunuliwa haya yote kwa kuwa wewe unapendezwa kujifunua na kujidirisha kwa wale ambao wanakutafuta kwa hivyo nakushukuru na kulienua jina lako maana yatatendekwa kwa utukufu wa ufalme wako na jina lako ambalo lahimidiwa milele na milele ninaomba haya katika jina hilo ambalo ni kuu jina la yesu kristo amen katika haya ambayo tumejifunza leo hii ninauhakika kwamba msikilizaji wangu umefahamu lile ambalo la kupasa kama mtoto wa mungu lifuate hilo nawe kama hawa watakatifu wa kale utampendeza mungu kwa imani yako tukutane tena kwenye kipindi kijacho kwa mafundisho zaidi na kutakia heri na baraka zake mungu ziandamane pamoja nawe sasa na hata milele mimi ni mchungaji wako jofre wa njala munialo na neno litaendelea ae sana msikilizaji wangu kwa kuwa pamoja nasi na iwapo una jambo la kutuambia au una swali la kutuuliza tafadhali jisikie huru kabisa kutuandikia barua kwa mtayarishi kipindi cha neno Trans World radio sanduku la posta ni 2a nairobi kenya au pia waweza kuniandikia email ambayo anwani yangu ni Omodo na kama kawaida na kusihi tutembelee kwenye websaiti yetu ambapo utapata mengi kuhusu hiki kipindi cha neno anwani ya websaiti yetu ni wwwwr africa org na hadi wakati mwingine ndimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela la umodo nikikuaga nikikutakia amani ya mwenyezi mungu neno litaendelea