ndugu mpendwa maana kwa busara umechagua kutumia wakati wako wa sasa kwa kulisikia neno lake kwenye kipindi hiki hii ni ishara ya moja kwa moja kwamba jambo ambalo walitamani sana maishani mwako ni kuendelea kukuwa katika neema yake mungu na katika imani yako kwake nami nataka ufahamu kwamba kiu hiyo ulio nayo ni lazima itatoshelezwa kwa kuwa neno lake mungu hupoza kiu kwa ukamilifu utaendelea kunawiri na kusitawi katika imani yako kwa kristo kwa ajili ya hili ambalo umelitenda twaendelea na mafundisho yetu kutoka kwenye kitabu hiki cha webraniya sura ya nne, hii ikiwa ndiyo sehemu ya mwisho kwenye sura hii na somo letu leo hii laanzia aya ya1 hadi ile aya ya16 tayari kwenye vipindi vilivyopita tuliona na kufahamu kwamba kristo ni mkuu au ni bora kuliko yoshua na leo hii twaingia kwenye sehemu mpya ambayo yanena kuhusu ukuu na ubora wake kama kuhani kuliko ule ukuhani wa walawi kabla hatujaingia kwenye somo letu la leo napenda kukufahamisha kwamba kwanzia aya ya1 kwenye sura hii ya 4 hadi ile aya ya28 kwenye sura ya 7 mwandishi wa kitabu hiki atakuwa akitufahamisha na kutuonyesha jinsi ambavyo ukuhani wake kristo ulivyobora kuliko ule ukuhani wa walawi au haruni kama vile wafahamu msikilizaji wangu jambo hili kuhusu ukuhani ni jambo ambalo ni la karibu sana na moyo wa mwebrania yoyote na hasa wale ambao walikuwa tayari wamemwamini kristo hili latokana na hali yao ya pale mwanzo ya kuwa na ushirika na mungu yani nina maana ya jinsi ya ibada zao pamoja na sala zao ukuhani huu ambao hasa twauita ukuhani wa walawi ni ukuhani ambao ulitumika walipokuwa jangwani na baadaye katika hekalu kwa sababu hiyo chochote ambacho kilihusisha ibada au sala hao wana wa walawi wa uzao wa aroni ndio walioshughulikia au waliwawakilisha wana wa israeli mbele zake mwenyezi mungu unaposoma kwenye sura ya 3 aya ya katika kitabu hiki cha wibrania neno lake mungu lilitanguliza kutufahamisha kuhusu ukuhani wake kristo sehemu hiyo yasema hivi kwa hiyo ndugu watakatifu wenye kuushiriki mwito wa mbinguni mtafakarini sana mtume na kuhani mkuu wa yetu yesu nam na hili sasa ndilo ambalo tutalizingatia kutokea wakati huu kwenye sura hii ya hiiya4:1 hadi ile sura ya aya ya28 rafiki msikilizaji neno lake mungu latuambia yafuatayo kwenye aya hii ya14 katika sura ya 4 ya kitabu hiki cha webraniya nalo neno lasema hivi basi iwapo tunaye kuhani mkuu aliyeingia katika mbingu yesu mwana wa mungu na sana maungamo yetu kulingana na jinsi ambavyo tumesoma neno hili ndugu msikilizaji ningelipenda ufahamu kwamba kwa habari za ukuhani jina hilo kuhani linapotajwa wazo la kwanza linalomjia mtu ni yule mtu ambaye kazi yake ni kusimama mbele yake na kumwakilisha katika kila jambo ambalo lamuhusu mungu kwa lugha nyingine tuaweza kusema kwamba njia ya kwenda kwake mungu siyo wazi kwa mtu mwingine bali kwa huyo ambaye iwaweza kumfikia mungu yani kuhani jambo kama hili kwa sasa mwenzangu halikubaliki hata kidogo kwa kuwa halipo katika mpangilio wake mungu na zaidi ya hiyo jambo kama hilo la kana na kubatili kazi ambayo kristo aliifanya pale msalabani hii ikiwa hasa ule ukuhani wa waumini wote nielewe vyema sina maana kwamba haumuhitaji mchungaji wako la hasha bali nina maana kwamba unahua uwezo wa kwenda kwake mungu na kuwakilisha sala zako mbele zake na pia kuwafanyia wengine dua na sala kama vile mara nyingi twamuona paulo akisema kwamba anawaombea watakatifu na pia aliwauliza watakatifu kumwombea hata hivyo ndugu yangu twamuhitaji yule kuhani mkuu ambaye ni bwana wetu yesu kristo hili ndilo ambalo ayubu alihitaji alipolia na kusema kwamba hapana mwenye kuamua kati yetu awezaye kutuweka mkono sote wawili waweza kusoma habari hizo katika kitabu cha ayubu sura ya aub aya ay, ya 33. yani kwa maneno mengine ayubu alimhitaji mpatanishi kati yake na mungu nam bwana yesu kristo ndiye mpatanishi yeye ndiye kuhani ambaye kila muumini yaweza kumwendea kwa mungu baba kwa kusema kwamba bwana yesu ni kuhani ni vyema ufahamu hakuwa kuhani hapa ulimwenguni na jambo hili hasa laonekana wakati ambapo alitozwa kodi ambayo kwa kawaida makuhani hawakutozwa ili mtu awe kuhani ilikuwa ni lazima awe ni mzaliwa wa uzao wa haruni wa kabila la walawi lakini bwana yesu sio wa uzao wa walawi bali ni wa uzao wa yuda jambo ambalo lamfanya asiwe kuhani hata kidogo huyo yesu alikuwa wa uzao huo wa kifalme uzao wa daudi kwa sababu hiyo alipokuwa hapa ulimwenguni alikuwa nabii akimwakilisha mungu na kisha aliporudi kule juu mbinguni alienda kama kuhani mkuu kutuwakilisha mbele zake mungu alikufa hapa ulimwenguni ili atuokoe na anaishi huko mbinguni ili kutuombea na kutufanyia maombezi ni kweli kwamba rafiki msikilizaji kristo alipokuwa hapa alitoa nafsi yake kama sadaka na hiyo ilikuwa wadhifa wake kama kuhani lakini ili kutimiliza kazi yake kikamilifu kama kuhani ilimbidi arudi kwanza mbinguni basi kwa ufahamu wako kristo ana wadhifa tatu ya kwanza ikiwa ni ya unabii nayo na aliitimiza yapata miaka 2 iliyopita ya pili ni wadhifa wa ukuhani ambao anautekeleza hata sasa na mwisho kabisa ni wadhifa wa mfalme ambao kwa sasa waonekana katika maisha ya waumini ila wakati utatimia ambapo atautawala ulimwengu wote neno hilo rafiki msikilizaji laendelea kwa kutwambia kwamba tuyashike sana maungamo yetu nam neno hilo alisemi habari za uokovu bali lanena waziwazi kabisa kwamba tuyashikilie maungamo yetu hii ina maana ya ule ushuhuda ambao tunao katika kristo kumuhusu yeye na kile ambacho twaamini kumuhusu jambo hili ndugu msikilizaji najumuisha maisha yetu na jinsi ambavyo twaishi hasa iwapo yanashuhudia imani yetu katika kristo au la hiyo ndiyo sababu alikufa ili kutuokoa na anaishi ili kutupa nguvu za kuyaishi hayo maisha ambayo yanashuhudia imani yetu kwake fahamu kwamba ni jambo lililogumu rafiki yangu vigumu sana kuyaishi maisha ya kikristo isitoshe hakuna hata mmoja wetu ambaye mungu alimuuliza kuyaishi maisha hayo kwako wewe kuyaishi maisha ya kikristo kwa uaminifu na kwa ushindi ni lazima umruhusu roho mtakatifu wa mungu kwa njia ya maombi na kulitii neno lake atekeleze kazi yake ndani yako na hili linapotendeka mwenzangu hapo ndipo utakuwa umeashika maungamo yako sana katika kristo iwapo mtu yeyote atajaribu kuyaishi maisha ya kikristo bila ya kumtegemea roho mtakatifu wa mungu kwa njia ya maumbi na kulitii neno lake basi mtu huyo mara kwa mara atajipata kwamba amepungua na zile kanuni au matakwa ambayo yamo kwenye neno lake mungu ndugu yangu haiwezekani hata kidogo kuyaishi maisha haya ya kikristo bila ya kumtegemea mungu je wajua kwa nini watu wengi wanadaiwa kuwa ni wanafiki watu hawa wanadaiwa kuwa ni wanafiki kwa sababu wao hujaribu kuyaishi maisha ya kikristo kwa nguvu zao wenyewe hauwezi hata kidogo ndugu msikilizaji kuishi maisha ya kikristo kwa nguvu zako mwenyewe maana ni lazima umtegemee kristo ni lazima ulitegemee neno lake kulitina kulitenda na kwa njia ya maombi usisahau kwamba kwenye kile kitabu cha yohana mtakatifu sura ya aya ile ya kwanza yesu kristo alikuwa akinena na wanafunzi wake naye aliwaambia maneno yafuatayo kaeni ndani yangu nami ndani yenu kama vile tawi lisivyoweza kuzaa peke yake lisipokaa ndani ya mzabibu kadhalika nanyi msipokaa ndani yangu mimi ni mzabibu ninyi ni matawi akaaye ndani yangu nami ndani yake huyo uzaa sana maana pasipo mimi ninyi hamuwezi kufanya neno lolote ndugu msikilizaji haya ambayo twayasoma kwenye maandiko haya ni maneno yake yesu kristo ambayo yanatuonyesha waziwazi kwamba iwapo maisha yetu yatakuwa dhibitishwa na ushuhuda ya imani yetu katika kristo ni lazima tukaye ndani ya kristo nam tunapokaa katika kristo na kulitii neno lake basi yale ambaye yatakuwa yakionekana maishani mwetu yatakuwa dhibitishwa na ushuhuda kwamba tumeyashikilia maungamo yetu mara tu tutakapoanza mafundisho toka kwenye ile sura ya11 tutaona na kujifunza jinsi ambavyo ndugu zetu waliotutangulia walivyoshika sana maungamo ya imani yao katika mungu na katika kristo hawa ni wale watakatifu agano la kale na agano jipya walioishi kwa imani tunapogeukia aya ya15 ndugu msikilizaji kwenye hiki kitabu cha waibrania sura ya 4 neno lake mungu laendelea kwa kutwambia hivi kwa kuwa hamna kuhani mkuu asiyeweza kuchukuana nasi katika mambo yetu ya udhaifu bali yeye alijaribiwa sawasawa na sisi katika mambo yote bila kufanya dhambi ndugu yangu kwa hili ambalo hapa ni jambo ambalo la tutia moyo kwani kila mmoja ambaye amemwamini kristo ana kuhani ambaye iwafahamu kila hali ya kujaribiwa kwa kuwa yeye alijaribiwa kama vile wewe nami tunavyojaribiwa napenda utazame kwenye andiko hilo na upate ufahamu kwamba licha ya yeye kujaribiwa hakufanya dhambi kutenda dhambi ni jambo ambalo halingewezekana hata kidogo kwa kuwa yeye ni mungu mwanadamu hata wakati ambapo mambo yalikuwa magumu kabisa twampata kwenye kitabu cha injili ya yohana sura ya 14 ya 30, akisema maneno ya kwa wale wanafunzi wake naye alisema hivi mimi sitasema nanyi maneno mengi tena kwa maana iwaja mkuu wa ulimwengu huu wala hana kitu kwangu naam hii ni kwa habari za bwana wetu yesu kristo lakini kwa habari zako za na zangu ninauhakika kwamba ni vigumu kusema maneno kama hayo kwa maana daima shetani hupata jambo ambalo ni dosari maishani mwetu na kwa hilo hatuna uwezo au wazo la kusema kwamba yeye hana kitu ndani yetu ningependa kukuelezea zaidi kuhusu habari hizi za kujaribiwa kwake yesu kristo na kujaribiwa kwetu nami nitatumia mfano mfano huu hasa ni kuhusu magari ambayo ni ya aina tofauti fahamu kwamba kuna aina ya magari tofauti na yenye uzani tofauti kila gari kwa jinsi ambavyo limeundwa laruhusiwa kubeba kiasi fulani tu cha uzani bila ya kupitisha uzani huo iwapo uzani huo hautazingatiwa basi ni lazima gari hilo kupata matatizo na pia kuharibika kwa sehemu au kabisa na kama vile ilivyo na magari ndivyo ilivyo nasi pia msikilizaji wewe pamoja nami tuweza kuyavumilia majaribu kwa kiwango fulani tu zaidi ya hapo mara moja twavunjika na kuangukia hayo majaribu hebu mkumbuke yule petro wakati ambapo alimkana yesu nawe utafahamu hilo ambalo nanena kuhusu lakini kwa habari zake bwana wetu yesu kristo alikuwa na huwo uwezo wa kustahimili majaribu ya kiwango chochote kile bila kuangukia hayo majaribu na kwa sababu hiyo yoweza kuchukuliana nasi katika mambo yetu ya udhaifu nam ninafuraha kwamba tunayekuwa ni mkuu ambaye yatuelewa vyema kabisa nami naamini kwamba kama vile jambo hili lanitia moyo na kunisaidia kuendelea mbele katika imani vivyo hivyo ndivyo ambavyo kwako pia kwa sababu ya hili ambalo twaelewa kuhusu ukuhani rafiki msikilizaji itakuwa sawa kwetu kufikiria kwamba kwa hilo taifa la israeli kufa kwake haruni ndilo lilikuwa pigo kubwa kuliko kile kifo cha musa hii ni kwa kuwa haruni alikuwa kuhani wao mkuu wengi wa wale waisraeli walilelewa pamoja na haruni na hata walicheza pamoja naye kwa hivyo walipomwendea walikwenda kwa mmoja wao ambaye aliwaelewa vyema jambo hili rafiki msikilizaji ndilo ambalo pia twalipata kwenye maandiko haya hasa yakitumakinisha kwamba kwa kuwa kristo alijaribiwa kama vile sisi tunavyojaribiwa yeye iwatuelewa vyema na wala hakuna chochote hicho ambacho chaweza kutupata katika majaribu yetu asichokielewa alijua kiu ni nini alifahamu kufiwa na mmoja ampendaye alifahamu njani nini alijua maana ya kutawaliwa alijua maana ya kunyimwa haki pamoja na mengine mengi ambayo muda hauwezi kuturuhusu kuyataja hapa lakini bwana wetu yesu katika hayo yote hakutenda dhambi yeye ndiye bwana wako ewe ndugu msikilizaji kwa kumalizia somo letu kwenye sura hii ya nne katika kitabu hiki cha uebrania neno lake mungu latwambia kwamba basi namkikaribia kiti cha neema kwa ujasiri ili tupewe rehema na kupata neema ya kutusaidia wakati wa mahitaji ndugu msikilizaji kwa mujibu wa andiko hili ni vyema kwako kufahamu kwamba msingi wa maneno haya ambayo yanatajwa kwenye sehemu hii ni yale yaliyoko kwenye aya za kutangulia na ni kwa ajili ya hayo ambayo neno la mungu limetufunulia kuhusu kristo ambaye ni kuhani wetu mkuu ndipo twaweza kukikaribia kile kitu cha neema kwa ujasiri au kwa uhuru wote hali hii yasababishwa na hayo ambayo kristo aliyapitia katika majaribu yake ambayo neno hili latufahamisha kwamba ilikuwa sawa na jinsi tunavyoyapitia majaribu mbalimbali leo hii niruhusu ndugu msikilizaji nikuelezee kwamba kile hasa ambacho neno lake bwana latuambia hapa ni kwamba matatizo yoyote yale majaribu shida na ugumu wowote wa ambao waweza kuwa unaopitia wakati huu iwe ni katika hali yako ya kiroho katika maisha yako ya jamii katika biashara yako au taja shida yoyote ile yesu kristo anakuelewa vyema kabisa maana mambo hayo ambayo yamekupata leo hii siyo mambo ambayo ni mageni kwake kwa kuwa alikuwepo katika hali hiyo hiyo ambayo wewe unayapitia leo hii kwa ufahamu huu ndugu msikilizaji kile ambacho wahitaji kufanya ni kwamba kwa ujasiri au kwa uhuru wote wafaa kumgeukia bwana yesu kristo maana yeye ndiye atakayekupa rehema na kukupatia neema ya kukusaidia wakati wa mahitaji hasa wakati kama huu ambao ni wakati wa mambo magumu katika maisha yako nielewe vyema habari za kutunga sentensi ndefu zenye madoido ya maneno katika maombi hayasaidii hata kidogo hasa yale ambayo yanatafuta udhuru ya kile ambacho huenda ulitenda tazama kuhani wako mkuu yakufahamu wa vyema sana na wala hauna haja ya kujaribu kuyapangilia maneno ili ukubalike machoni pake la kile ambacho wahitaji ni kusema naye kwa kuwa anakuelewa vyema kwa kufanya hivyo nina uhakika kwamba maombi yako yatajibiwa ni vyema kumkaribia na moyo ulio wazi tayari kuhudumiwa naye neno hilo mwenzangu liendelea kutwambia kuhusu hicho kiti cha rehema kwa taarifa yako ningelipenda ufahamu kwamba hapo awali kiti hicho kilikuwa ni kiti cha hukumu chake mungu lakini kwa sadaka ya dhambi aliyoitoa pale msalabani yaani sadaka ambayo yesu kristo aliitoa sasa wewe pamoja nami twaweza kumsogea mungu akiwa kwenye hicho kiti cha rehema kwa kusudi moja nalo ni kupokea rehema na kupata neema ya kutusaidia wakati wa mahitaji tunaponena habari za rehema rafiki msikilizaji napenda kukufahamisha kwamba neno hilo rehema hasa ni neno ambalo latukumbusha yale yaliyopita niposa katika yote utendayo ni vyema kuweka jambo hili katika mawazo yako kwamba umeokolewa kwa rehema na neema zake mungu hilo ndilo ambalo mungu anatunenea katika kile kitabu cha tito sura ya 3 45 ambayo yasema hivi lakini wema wake mwokozi wetu mungu na upendo wake kwa wanadamu ulipofunuliwa alituokoa si kwa sababu ya matendo yetu ya haki tuliyoyatenda sisi bali kwa rehema yake kwa kuoshwa kwa kuzaliwa kwa pili na kufanywa upya na roho mtakatifu nam mungu amenirehemu na pia amekurehemu wewe jina lake libarikiwe milele na milele licha ya kuhani wetu mkuu kutujua ndugu msikilizaji mambo hayaishii hapo bali kama vile aya hii ya kumia6it inavyomalizia kwenye sura hii ya 4 twaona na kufahamu kwamba kuna hiyo rehema na neema hiyo ambayo yapatikana kwenye hicho kiti cha rehema ili kutusaidia wakati wa mahitaji neno hilo msaada ni neno lililojaa matumaini kuhusu wakati ujao hilo ndilo ambalo mtumishi wa mungu daudi aliandika kwenye ile zaburi ya23 akisema maneno yafuatayo bwana ndiye mchungaji wangu sitapungukiwa na kitu katika malisho ya majani mabichi hunilaza kando ya maji ya utulivu uniongoza hunihuhisha nafsi yangu na kuniongoza katika njia za haki kwa ajili ya jina lake nam nijapopita katika bonde la uvuli wa mauti sitaogopa mabaya kwa maana wewe upo pamoja nami gongo lako na fimbo yako vyanifariji waandaa meza mbele yangu machoni pa watesi wangu umenipaka mafuta kichwani pangu na kikombe changu kinafurika hakika wema na fadhili zitanifuata siku zote za maisha yangu nami nitakaa nyumbani mwa bwana milele hili ambalo twalisoma kwenye kitabu iki cha zaburi ya 23 ni jambo ambalo waweza kulifananisha na hilo ambalo neno la mungu latuambia kwenye aya hii ya16 katika sura hii ya nne ya kitabu hiki cha webrania kwamba tukikaribia kiti cha neema kwa ujasiri ili tupewe rehema na kupata neema ya kutusaidia wakati wa mahitaji nam kwa kuwa bwana ndiye mchungaji wetu hatutapungukiwa na kitu hili kwa hakika lihimizo kuu kwetu msikilizaji maana neno hili linapotwambia kwamba hatutapungukiwa na kitu hivyo ndivyo linavyomaanisha haya yote ni kwa kuwa tunaye huyo ambaye ni kuhani mkuu ambaye pia ni mchungaji wetu je rafiki mpendwa umekwenda kwake leo hii ulimwambia nini ulipokuwa ukizungumza naye ulimwambia kwamba unampenda na je ulikiri na kutubu dhambi zako iwapo hujafanya hivyo fahamu kwamba yeye anayajua yale yote ambayo umeyatenda kwa hivyo ni vyema umwambie kwa kuwa yeye ndiye anayechukuana na udhaifu wetu na isitoshe alijaribiwa kwa kila njia kama vile sisi tunavyojaribiwa kwa sababu hiyo mwenzangu mwendee kwa uhuru huo ambao alikufungulia kwa njia ya mauti yake na kwa damu hiyo ambayo aliimwaga pale msalabani hadi kwenye kile kiti cha rehema nawe utapata rehema na neema ya kukusaidia wakati kama huu wa mahitaji na, kuhani wako mkuu bwana yesu kristo ywakusubiri ili unene naye na kumjulisha yote yaliomo maishani mwako maana yu tayari kabisa kukutana na mahitaji yako nitachukua fursa hii ili niombe pamoja nawe hebu natuombe baba mungu katika jina la mwanao yesu kristo nakushukuru kwa ajili ya siku hii njema ambayo umetupa siku ambayo tumefahamu mambo makuu ambayo yanatuinua mioyo yetu kuelekea kwako asante bwana kwa ajili ya huyo kuhani mkuu wetu ambaye ni bwana wetu yesu kristo aliye mwokozi wetu ambaye alijaribiwa kwa kila njia lakini hakutenda dhambi jambo hili bwana la moyo na kutuwezesha kufahamu kwamba twaweza yote katika huyo ambaye anayetutia nguvu ambaye alitupenda upeo yesu kristo niombi langu kwamba katika maisha ya ndugu yangu msikilizaji yote ambayo anayapitia mateso na majaribu ambayo anayapata sasa hivi utamsaidia kufahamu kwamba kuna hicho kiti cha rehema ambacho tunaweza kukisogelea ili tupate rehema na neema ya kutusaidia wakati kama huu wa mahitaji bwana hakuna yeyote ambaye anakusogea wewe ambaye huwezi kumsaidia bali kila mmoja ambaye analitia jina lako huyo utamsaidia na zaidi ya yote utamwokoa kutokana na shida zote ambazo ywaweza kuwa anazipitia wakati huo asante kwa ajili ya ndugu yangu msikilizaji maana hapo alipo wewe unamuona na wewe utayari kabisa kumuhudumia maana wewe ni mungu unayetupenda mungu ambaye ni mchungaji wetu na wala hautakubali tupungukiwe na kitu maana wewe ndiwe mchungaji mwema nakushukuru kwa ajili ya ushuhuda huo ambao utatoka kinywani mwake msikilizaji kwa ajili ya hayo ambayo umemtendea asante bwana maana najua kwamba haya yote utayatenda kwa sifa na enzi ya utukufu wako maana tumeyaomba katika jina la yesu kristo aliye bwana na mwokozi wetu men ni imani yangu rafiki msikilizaji kwamba katika sura hii umejifunza kumuhusu yesu na jinsi alivyo karibu nawe katika kila jambo kuliko vile ambavyo waweza kufikiri langu ni kukuhimiza kwa kukwambia hivi enenda katika haya ambayo umejifunza nawe utakuwa katika ushirika wako na huyo mwokozi ambaye pia ni kuhani wako mkuu jina lake yesu kristo mwana wa mungu aliye hai hadi tutakapokutana tena kwenye kipindi kijacho sana wakati kama hii mungu awe pamoja nawe na, na akubariki mimi ni mchungaji wako jofre wanjala munialo na neno litaendelea tumaini yangu ya kwamba umebarikiwa na hilo neno la bwana na uko tayari kutuuliza maswali yako hebu tuandikie ukitumia anwani ifuatayo kwa mtayarishi kipindi cha neno transworld radio sanduku la posta ni21514 nairobi kenya peawa weza kutumia anuani yangu ya emeil ambayo ni pomodo twrc m 이 -E.