ndugu msikilizaji kukupongeza tena siku hii ya leo hasa kwa kuchagua kuwa pamoja nami kwenye kipindi hiki ambacho twajifunza neno lake bwana kutoka kwenye biblia rafiki msikilizaji hakuna chochote kile ambacho chaweza kukusaidia katika maisha haya isipokuwa ufahamu mwelekeo ya kule ambako watoka na kule ambako waelekea na sehemu ambayo wapata huo mwelekeo sio sehemu nyingine yoyote bali ni katika neno lake bwana ambalo umechagua leo hii kulisikia tena kwa umakini twaendelea na somo letu kutoka kwenye kitabu hiki cha nabii yona tukiendelea kuiona hayo maumbi ambayo yona aliyaomba akiwa kwenye tumbo la samaki kama vile unavyofahamu hakuna jamii au kwa usawa mwanadamu yeyote asiyefanya dua na sala kwa njia moja au nyingine hata wale ambao hudai kwamba hawamwabudu mungu wao hufanya sala zao bila ya kufahamu kwamba mwanadamu daima ni lazima kutegemea sehemu fulani yenye nguvu ili hoja aliyo nayo ishughulikiwe kwa wengi imekuwa kwamba maombi ao hufanywa wakati wa shida nao wengine huwa ni desturi lakini unapofikiri habari zako rafiki yangu maombi yana ya maana gani kwake yona maombi yalikuwa njia ya wokovu kwani hali aliyokuwamo haikuwa nzuri hata kidogo kwa maneno yake mwenyewe mungu aliinua nafsi yake toka kwenye shimo la kaburi au toka mautini katika somo letu la leo tutaendelea kuyaona hayo maombi ya yona pamoja na mafundisho tutakayoyapata ili imani yetu itiwe nguvu na kuimarishwa tunapoendelea kumtumaini mungu ambaye ni wokovu wetu kwa kila jambo somo letu lipo kwenye sura ya pli tukianzia ile aya a7 sa roho yangu ilipozimia ndani yangu na limkumbuka bwana maombi yangu yakakuasilia katika hekalu lako takatifu haya ambaye neno la mungu la tunenea kwa habari za yona yatufahamisha hali ya huyu mtu yona alipotazama mauti usoni hii ilikuwa ni mara alipomezwa na huyo samaki roho yake ilizimia ndani yake na wakati huo huo alimkumbuka bwana mungu wake kwa msingi wa hili ambalo twaliona hapa haiwezekani ndugu msikilizaji kwamba yona alifanya ombi lake siku tatu baadaye hii ikiwa ni wazo la wengi kwamba katika siku hizo tatu alikuwa akijiangalia na kujichunguza moyoni mwake je inawezekanaje kwamba ndugu yangu mtu yaweza kuwa katika tumbo la samaki naye aendelee kufikiria jinsi ambavyo atamrudia bwana mungu wake tazama hapa nabii huyu kwenye aya ya yaa asema kwamba maji yalimzunguka hata nafsini mwake na sasa aongezea kwa kusema kwamba roho yake ilizimia huko ndani ya samaki ijapokuwa alijihisi yupo mbali na mungu maombi yake yalimfikia mungu katika hekalo lake takatifu neno hilo kuzimia ambalo yona analitumia ndilo ambalo lapatikana kwenye zaburi ya aya ile ya 17:5 pamoja na ile zaburi ya 14203 na kama ilivyo katika sura ya kanza aya ya 6 maombi ndio ufunguo na wokovu kwa huyo ambaye kupotea au yu karibu na kupotea kwa msingi huo msikilizaji na kuhimiza kwamba wakati wowote wa ule sio wakati wa shida tu bali wakati wowote wa ambapo wapate nafasi ya kunena na mungu nena naye maana hilo ambalo utanena naye basi hilo ndilo ambalo litakuhifadhi hata siku za usoni maana kama vile wanadamu tulivyo hatujui kile ambacho chaweza kutupata katika maisha yetu lakini tunapoendelea kuwa karibu na mungu katika njia ya maombi tutakuwa na ujasiri wa kukumbana na lolote lile ambalo litakuja maishani mwetu ndiposa na kuhimiza kaa katika maombi ndugu yangu endelea kuzungumza naye mungu wakati wako wowote ule nawe utakuwa ni kama vile umejizingira kwa ulinzi uliomkali ulinzi ambao shetani hawezi akautoboa ndugu yangu hiyo ndiyo njia ambayo wewe kama mtoto wa mungu wafaa kuishi kisha kwenye aya ya twapata kanuni yenye umuhimu sana kama wa mungu. kanuni hii ndiyo hii watu waangaliawo mambo ya ubatili na uongo hujitenga na rehema zao wenyewe kwa ili ambalo neno la mungu lnatuambia hapa najua kwamba ni neno ambalo umekutana nalo sana katika kile kitabu cha muubiri hasa tulipokuwa tukijifunza kitabu hicho naye yona hapa anatajia huo ubatili unaoambatana na watu wanapoyafuata hayo ambayo ni ya uongo yani kila mtu anayejifanyia miungu yeye huacha au kujitenga na hilo ambalo ni la kweli nalo ni neno la mungu ambalo ni tumaini kwa kila aaminiye nabii yona kama wapagani alikuwa na karibu kutenda hilo ambalo lingemtenga na rehema yake mwenyewe ni kwa ufahamu huu ndipo aliliitia jina la huyo mungu aliye hai ambaye ni mwingi wa rehema naye akamwokoa mtu huyu anasema kwamba licha ya hilo alilolitenda alimuita bwana naye bwana akamsikia nam hivyo ndivyo ambavyo bwana mungu wetu yu tayari kumsikia yeyote yule ambaye ataliitia jina lake litie jina lake ndugu msikilizaji wakati wowote wa ule naye bwana atakuitikia maana neno la mungu lasema kwamba hakuna yeyote ambaye yuwaweza kumwendea bwana au yeyote ambaye ataliita jina lake naye aaibike bali huyo anayeliitia jina lake huyo hupokea wokovu wokovu uu mdomoni mwako msikilizaji wokovu u karibu nawe kuliko vile ambavyo waweza kudhani najua kwamba watu wengi hufikiri kuwa wanapotenda matendo mema au kutenda matendo ya haki au matendo ambayo dini yao inawaagiza kuyafuata basi hapo ndipo ambapo wao huona kwamba watapata uokovu lakini wokovu msikilizaji wangu wapatikana katika kulitia jina la bwana ambaye ni yesu kristo ninaponena habari za uokovu sina maana tu ya uokovu wa roho licha kwa hilo ndilo ambalo ni la msingi lakini ningelipenda ufahamu kwamba wokovu ambao mungu anakupa ni uokovu wa roho uokovu wa nafsi pamoja na mwili wako ndiposa neno la mungu latuambia kwamba tutafufuliwa tena na tutapewa miili nyingine miili iliyotukuka isiyoweza kuona uharibifu ndugu msikilizaji wokovu utakufunza jinsi ya kuishi wokovu utakufunza jinsi ya kuenenda katika maisha haya kwa njia ya kumpendeza mungu bwana wako kwa sababu hiyo basi liitie jina lake bwana leo hii naye atakuokoa maana yeyote anayelitia jina la bwana huyo atapokea wokovu baada ya yona kumlilia bwana neno la mungu liendelea kwa kutunenea maneno yafuatayo ambayo kwa hakika ni shukrani neno lasema hivi lakini mimi nitakutolea sadaka kwa sauti ya shukrani nitaziondoa nadhiri zangu uokovu hutoka kwa bwana rafiki yangu sidhanii kwamba twaweza kujua au kufahamu shukrani ambazo mtu huyu alikuwa nazo hasa baada ya kutoka katika tumbo la yule samaki moyo wake naamini kwamba ulikuwa umejaa shukrani tele kuliko kile ambacho twaweza kudhania au kuwaza huenda hunge kumwangalia yona mara alipotapikwa toka tumbo la yule samaki lakini kwake ilikuwa ni wakati wa kutoa sifa na shukrani kwa mungu maana yeye tu ndiye ambaye alifahamu hilo ambalo lilikuwa limempata kwa hilo ndugu msikilizaji unapowaona watu wakimshukuru mungu au kumsifu wanajua kile ambacho wanakifanya maana hauwezi ukafahamu hilo ambalo mungu amemtendea ndiposa mtu huyo akainua sauti na kupaza sifa zake na shukrani kwake mungu ndugu yangu ni vyema mara kwa mara kumtolea mungu shukrani na sifa kwa yale ambayo ameyatenda iwe unayafahamu au kwa mfano leo hii mungu amekulinda na wala haujui lolote lile ambalo mungu alikulinda kutokana nalo lakini kama macha yako yangefunguliwa upate kuona yale ambayo angelikupata haungekuwa na lingine bali kumsujudu na kumshukuru na kumsifu huyu mungu kutokana na hilo basi hebu siku zote uwe na sifa kinywani mwako maana sifa ni sadaka ambazo humpendeza mungu pamoja na shukrani mara nyingi kutokana na hali yetu wenyewe mungu hulazimika kutupitisha katika hali kama hizo ili baada ya yote tufahamu kwamba hatuwezi lolote bila yeye na kwamba siku zote twamhitaji yona alipitia katika hali ngumu na mara alipopokea jibu la maombi yake aliamua kujitolea kikamilifu kwa mungu kwa uaminifu wote kwenye aya hii neno la mungu lnatuambia kwamba wokovu hutoka kwa bwana rafiki yangu hili ambalo yona alilinena ni fungu ambalo ni muhimu sana kwetu na tena isitoshe ni fungu ambalo hasa lajumulisha mafundisho yote katika biblia nam wokovu hautoki sehemu nyingine yoyote ile bali watoka kwake bwana kuna hili ambalo nataka ufahamu na ulielewe kikamilifu hasa kuhusu wokovu wokovu ni kazi ya mungu kwa ajili yetu wokovu siyo kazi ya mwanadamu hata kidogo kwake mungu mungu hawezi kutokoa kwa matendo yetu kwa kuwa hilo ambalo twaweza kuleta mbele yake ni lile lisilo kamilifu ambalo mungu hawezi kulipokea hatuna njia yoyote ile ambayo twaweza kumletea hilo ambalo ni kamilifu linaloweza kutununulia wokovu toka kwake kwa ajili ya hili iwapo wokovu ungelitutegemea sisi wenyewe basi hakuna yeyote ambaye angeliokoka wokovu huo ambao twanena kuhusu ungelikuwa mbali nasi kama vile mashariki ilivyo mbali na magaribi. isitoshe sisi ni wenye dhambi na tulikufia humo dhambini je kuna hilo ambalo tunaweza kumpa mungu ikiwa uokovu utatufikia basi ni lazima iwe kwa jinsi ambayo ilimfikia yona hasa alipokuwa hana tumaini na amefia katika tumbo la yule samaki iwapo ataishi ni kwa kuwa mungu yuataka kumtumia kwa kusudi lake kwa kuwa uokovu hutoka kwake nawe mwenzangu ukiokolewa itakuwa ni kwa msingi huo kwamba uokovu watoka kwake bwana na siyo sehemu nyingineyo unapowaza habari za uokovu utafahamu kwamba uokovu ni jambo la ajabu na waweza kunena habari za uokovu katika nyakati tatu wakati uliopita yani uliokolewa na wakati uliopo yani unaendelea kuokolewa na wakati ujao yani utaokolewa kwa hili basi ni wazi kwamba uokovu ni kazi yake mungu tangu mwanzo hadi mwisho hebu tutazame habari za uokovu kwenye maandiko ili tuone hayo ambaye neno la mungu la nena kuhusu nyakati za uokovu tutaanza na uokovu katika nyakati iliyopita bwana wetu yesu kristo kwenye kile kitabu cha injili ya yohana sura ya 5 aya hiyo ya2 alisema haya ambayo yaonyesha kwamba uokovu u katika nyakati iliyopita neno lake mungu lasema hivi kwenye sehemu hiyo amin, amin, yeye neno langu na kumwamini yeye aliyenipeleka yuna uzima wa milele wala haingii hukumuni bali amepita kutoka mautini kuingia uzimani mara unapomwamini kristo ndugu yangu kulingana na haya aliyo yanena basi unao uzima wa milele hili ni jambo lililotendeka kwa kila mmoja wetu ambaye alimwamini kristo wakati mmoja au mwingine hili mwenzangu ndilo ambalo twalipata kwenye kitabu hiki cha yohana sura ya 3 ayaiyo a36 ya ambayo yasema kwamba amwaminie mwana yuna uzima wa milele ulipokea huo uzima mara ulipomwamini kristo hakuna lolote ambalo ulitenda bali uzima huu ni kipawa cha bure kutoka kwa mungu hilo ndilo ambalo mtume paulo aliwaambiwa wapendwa kwenye kile kitabu cha warumi sura ya6 aa ya a23kwamba kipawa cha mungu cha bure ni uzima wa milele katika yesu kristo bwana wetu mimi nimeokolewa kwa njia moja tu nayo na ni kwa kumwamini kristo si kwa sababu ya matendo ya haki niliyotenda bali kwa rehema yake kwa kuoshwa kwa kuzaliwa kwa pili na kufanywa upya na roho mtakatifu na hilo naamini kwamba ndugu msikilizaji iwapo umemwamini kristo hilo ndilo ambalo limetendeka maishani mwako nayo na nyakati ya pili katika uokovu ni kwamba uokovu waendelea au upo katika nyakati ya sasa hii ni kwa kuwa mungu katika utendaji wa kazi yake bado yiwafanya kazi katika maisha yetu twambiwa katika kile kitabu cha wafilipi sura ya aya hiyo ya121 na 13 kwamba tuutimize wokovu wetu kwa kuogopa na kutetemeka kwa maana ndiye mungu atendaye kazi ndani yetu kutaka kwetu na kutenda kwetu kwa kusudi lake jema na kama ilivyo ni vigumu sana ndugu yangu kutimiza hilo ambalo halijatendewa ndani yako na kwa msingi huu ndipo mtume paulo anene afuatayo kutoka kwenye kitabu cha wafilipi sura ya a aya hiyo ya 1 inayosema hivi maana tu kazi yake tuliumbwa katika kristo yesu tutende matendo mema ambayo tokea awali mungu aliyetengeneza ili tuenende nayo nam tulipokea maisha mapya katika kristo mara tulipomwamini hilo lililotendeka latufanya sasa kwa uwezo wa roho mtakatifu siye tuliye watoto wa mungu tunayo matunda kwake kumbuka kwamba katika kitabu cha injili ya yohana mtakatifu sura ya15 kwanziaa ya yesu alinena kutuhusu kwamba tukiwa ndani yake tutazaa matunda mengi hili ni jambo ambalo msikilizaji wangu ndilo ambalo hutusaidia kuendelea kukuwa katika neema na kumjua bwana wetu yesu kristo kisha nyakati ya tatu ni huo wokovu ambao utakuwepo baadaye rafiki yangu ni kweli kwamba nimeokolewa naendelea kuokolewa na siku moja nitaokolewa paulo akimwandikia timotheo alimwambia kwamba tangu utoto wake ameyajua maandiko matakatifu hayo maandiko yaweza kumwhekimisha hata apate wokovu kwa imani iliyo katika kristo maandiko hayo msikilizaji ni yale ambayo yapatikana kwenye kitabu cha timotheo wa pili sura ya a kwanzia aya ya15 hadi ile aya ya17 ila wewe pamoja nami na twafahamu kwamba timotheo tayari alikuwa ameokoka basi ilikuwa na maana ya nini paulo kumwambia hivyo jambo ambalo alimaanisha ni kwamba maandiko matakatifu anapoyasoma na kuyatenda basi atamfanya kukuwa na kumwezesha kuishi kwa mungu sasa na baadaye yaani hadi wakati huo ambapo wokovu utakamilika na wokovu hutoka kwa bwana hilo ndilo ambalo yona alijifunza mara alipotapikwa na yule samaki ushuhuda huu wa wokovu wake bwana ni shukrani kwa mungu kutoka kwa huyu nabii nayo nayoyajumulisha yote yanayohusu wokovu katika biblia na maisha ya mwanadamu wokovu kama vile nilisema hapo awali ni wokovu unayojumulisha mwanadamu kikamilifu yani katika roho yake katika katika nafsi yake na pia katika mwili wake nitakuuliza usome zaburi ya 3 aya ya 8 na ile zaburi ya 37: 39 nawe utafahamu kwamba uokovu uu mkononi mwake mungu na ndiye ambaye huuleta kwa mwanadamu tunapoendelea ndugu msikilizaji neno lake bwana lamalizia sura hii ya pili kwa maneno yafuatayo bwana akasema na yule samaki naye akamtapika yona pwani kulingana na aya hii ndugu msikilizaji napenda kukukumbusha lile ambalo tulisoma katika sura ya kwanza ya iki kitabu cha yona kwamba wakati ule ambapo tufani ilikuwa ikivuma wakati ambapo merekebu ilikaribia kuvunjika wale mabaharia walimtupa yona katika bahari na kisha kwenye aya ya17 neno la mungu lasema kwamba bwana akaweka tayari samaki mkubwa ili ammeze yona naye yona akawa ndani ya tumbo la samaki yule muda wa siku tatu mchana na usiku na sasa kwenye aya hii ya a kwenye sura hii ya neno la mungu latuambia kwamba bwana akasema na yule samaki naye samaki akamtapika yona pwani ndugu msikilizaji ni wazi kwamba mungu ndiye ambaye alipanga haya yote na wala hakukwepwa na mwingine yoyote ambaye angelipanga mambo hayo hili ni jambo ambalo liloonyesha kwamba mungu ni mwenye uwezo mungu ni mungu wa viumbe vyote naye iwaweza kutenda hilo ambalo analitaka hebu tuendelee kwenye sura ya tatu tuweze kuona ni yapi yale ambayo neno lake bwana liendelea kwa kutwambia neno lasema hivi kwenye aya aya ya ya ya kwanza neno la bwana likamjia yona mara pili kusema kwa mujibu wa hii kwanza twakutana na mungu ambaye humpa mtu nafasi ya pili katika kutekeleza hilo ambalo anahitajika kulitekeleza hili ni jambo la ajabu sana tena la kubariki jina la bwana kwa kuwa mara nyingi siye huanguka na ikiwa mungu hangi huyo mwenye huruma na wakutupa fursa ya pili katika maisha haya basi wengi wetu tungelikuwa tumepotelea mbali naye hatupi tu fursa ya pili bali hutupa nafasi nyingi zaidi kuliko nyakati ambazo mawazo yetu yaweza kufikiria yeye ni mwingi wa rehema tena ni mwenye uvumilivu mwingi kwetu kwa msingi huo ndugu msikilizaji ningelipenda ufahamu kwamba iwapo kuna hilo ambalo umelitenda nawe wadhani kwamba hauwezi ukasamehewa mungu yu tayari kukupokea mungu yu tayari kukupa fursa nyingine kusudi uenende katika njia ambayo ni ya kumpendeza tazama kuna watu wengi tu ambao walikosea kama vile tunavyoona katika kitabu iki cha yona na usimsahau petro pamoja na tomaso lakini hayo yote ndugu msikilizaji mungu aliwaondolea makosa yao walipomwomba awaondolee makosa yao na akawapa fursa ya pili nao wakawa ni majabali katika imani kisha kwenye aya ya pili neno lake bwana laendelea kwa kutwambia hivi ondoka uende ni nawi ule mkubwa ukaihubiri habari nitakayokuamuru kulingana na hili ambalo neno la mungu latuambia kwenye aya hii tazama tena mungu anampa iona lile ambalo anahitajika kufanya tokea hapo alipo naam mungu amenena naye amemwambia aondoke aende ni nawi yani amemwelekeza katika sehemu ambayo anafaa kwenda rafiki msikilizaji katika maisha yako ya utumishi au katika maisha yako mahali popote pale ni lazima kupokea mwelekeo kutoka kwake mungu hebu mungu akushike mkono wako mungu ayaelekeze mawazo yako na kuongoze katika sehemu ambayo wafaa kuwa yona alihitajika awe kule ni nawi lakini sehemu ambayo alikuwepo ilikuwa ni kavu naye mungu kwa kuwa alijua ni sehemu ipi ambayo alihitajika kuwa alimwambia tayari nimekupa fursa ya pili kwa hivyo ondoka nenda ni nawi nami pia nitakuhimiza unapopata nafasi ya pili au iwapoendelea kutembea vyema na bwana ni vyema umsikie mungu vyema akuongoze sehemu ambayo wahitajika kwenda maana unapokwenda katika sehemu tofauti basi lile ambalo litakupata ni majuto je kuna uwezekano kwamba sehemu ambayo upo ni sehemu ambayo inakufanya upate matatizo na majuto hayo kuna uwezekano kwamba wewe wapata hayo majuto kwa sababu hukumsikia mungu tazama ndugu yangu haujachelewa iwapo wafahamu kwa uhakika kwamba sehemu ambayo upo sio mahali ambapo mungu anakuhitaji kuwa basi muulize mungu ni wapi ambapo anakuhitaji uwe nawe umwombe akuongoze kusudi uelekee katika sehemu ambayo wafaa kuwepo yona alifaa kwenda kwenye ule mji mkubwa na akaihubiri habari ambayo mungu atamwamuru katika hili ningependa hasa kunena nawe ambaye ni mtumishi wa mungu neno la mungu hapa latuambia waziwazi kwamba yona aliagizwa ahubiri lile ambalo ataamuriwa lile ambalo lipo ni kwamba wewe kama mtumishi wa mungu wewe kama mwalimu wewe kama mzazi unahitajika kuishi kwa jinsi ambayo neno lake mungu la kuamuru kumbuka kwamba sote hatuwezi tukawa ni wahubiri sote hatuwezi tukawa ni walimu sote tuna kila sehemu ambayo twafaa kuwepo ili ule ushuda wa kristo uweze kusambaa kama manukato au marhamu ambayo ni nzuri marhamu ambayo yaleta uzima wa milele hili ni jambo ambalo litatendeka msikilizaji iwapo utalitii neno lake bwana na kuishi kulingana na matakwa yake mungu najua kwamba katika ulimwengu wa sasa ulimwengu ambao umejaa ufisadi na udhalimu mwingi mambo haya yaonekana kuwa ni magumu lakini kwa imani katika jina lake mwana wa mungu yesu kristo wayaweza yote mtegemee mungu nawe utakuwa ni mshindi utahubiri katika maneno yako na pia utahubiri katika vitendo vyako je wataka kuishi kulingana na neno lake mungu wataka kuenenda katika njia ambayo mungu anakuelekeza basi itakubidi kuchukua hatua za utiifu hatua za kuwa mnyenyekevu kwa neno hili nawe utapokea hili ambalo neno lake bwana latunenea ndugu yangu hebu tuombe pamoja ili mungu atusaidie kwa haya na tuombe baba mfalme tena mungu uishie milele na kushukuru kwa ajili ya haya ambayo bwana umetunenea mambo makuu ambayo kwa hakika hatungeliyafahamu iwapo hatungelisoma neno lako tazama umetunenea kwa uwazi kwamba uokovu watoka kwako kwa hivyo kile ambacho twahitajika kufanya sio kufanya mambo mengi bali kumwamini huyo ambaye ulimtuma ili atupe wokovu au kutuletea wokovu na tunapomwamini huyu ambaye ni kristo basi wokovu huo ni jambo ambalo lawezekana na pia matendo yetu yatakubalika maana katika kristo ndipo umetufanya kuwa watendakazi pamoja nawe nakushukuru ewe mungu kwa ajili ya ndugu yangu msikilizaji na haya yote ambayo amejifunza leo hii niombi langu kwamba utamsaidia kuenenda katika haya ambayo umenena naye naomba haya katika jina la yesu kristo ambaye ni bwana na mwokozi wetu men rafiki msikilizaji mungu awe pamoja nawe tazama umefahamu waziwazi kwamba wokovu watoka kwake bwana yani wokovu wa roho wokovu wa nafsi na hata wokovu katika mwili wako pamoja na hili tafuta kuongozwa na roho mtakatifu kupitia kwenye neno lake na pia ulitenda hilo ambalo mungu amekuagiza utakapofanya hivyo wewe utakuwa nimbarikiwa kwa sababu mungu atakubariki hadi tutakapokutana tena kwenye kipindi kijacho na kutakia heri na baraka zake mwenyezi mungu ni mimi mchungaji wako jofre wanjala munialo na neno litaendelea Zaji wangu neno ni lazima liendelee kwa hivyo hebu tuandikie barua utueleze jinsi hili neno la bwana linakubariki anwani yetu ndiyo hii ifuatayo kwa mtayarishi kipindi cha neno transworld radio sanduku la postani 21514 nairobi kenya kumbuka msikilizaji wangu waweza kununua kanda ya kipindi hiki ambacho umekisikiza leo ikiwa tu utatuandikia barua ili utuambie hivyo na hadi wakati mwingine ndimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela umodo nikikwaga nikikutakia mema leo neno litaendelea