zaji wangu hiki ni kipindi cha neno na anayekukaribisha si mwingine ni mimi pamela umodo hebu kwanza tubarikiwe na wimbo w ufuatao kisha mchungaji jeffri wa njala monielo atubariki pia na neno la bwana ibariki jina la bwana siku hii ya leo ndugu msikilizaji ikiwa naimani kwamba mungu amekuwa pamoja nawe na yakuwa umeendelea kuuona utukufu wake maishani mwako neema na rehema zake zikiandamana pamoja nawe kutokana na mafundisho ambayo tumeendelea kuwa nayo kutoka kwenye kitabu hiki naamini kwamba umejifunza yale ambayo yanakufaa kama mtoto wa mungu kusudi uishi katika maisha hayo ambayo ni ya kumpendeza mungu daima kama unavyofahamu ulimwengu umejaa uovu umejaa uongo udhalimu wizi ufisadi na mambo mengine kama yale ambayo yamefanya jamii nyingi kuwa katika hali ngumu zaidi hili ndugu msikilizaji sio jambo ngeni hata kidogo kama vile tulivyoona bali ni jambo ambalo lilikuwa likitendeka hata yapata miaka 21 iliyopita hiyo ni kwa mujibu wa hiki kitabu cha mika ambacho tumekuwa tukijifunza kuhusu yale ambayo watu watuwale waisraeli walikuwa wakitenda ambayo hayakuwa ya kumpendeza mungu bali yalimfanya mungu kugadhabika na hata kuwahukumu hilo ni jambo ambalo wafaa kufahamu na kuishi ukilijua maana siku moja utasimama mbele zake mungu na kuhukumiwa kama tulivyoona kwenye kipindi kilichopita tulifahamu kwamba hali ya umma ilikuwa ni tofauti kabisa maana watu walikuwa wakitendeana maovu walikuwa ni waongo walikuwa ni wadhalimu watu ambao hawangeweza hata miniana, hata kuaminiana kati ya mke na mume leo hii kwenye somo letu la leo twaendelea kuona hayo ambaye yalikuwa yakitendeka kwenye taifa hilo katika kitabu hiki cha mika sura ya saba, ya tano, hadi ya tukianzia aya aya hiyo hadi mknz kwenye sura hii ya sab ndugu msikilizaji lile ambalo twalizingatia hasa ni kuhusu jinsi ambavyo mungu asamehe dhambi kwa sababu yeye ni mungu na kwa sababu ya yale ambayo huyatenda neno la mungu kwenye aya ya tano, linalo haya ya alo hayayawabmsimwamini rafiki msimwekee kiongozi tumaini ilinde milango ya midomo ya kinywa chako ili mkeo alalae kifuani mwako asijue habari kwa mujibu wa hili ambalo twalisoma kwenye aya hii msikilizaji maandiko haya yanadhihirisha jambo ambalo lilikuwa ni bovu mno lililokuwa likitendeka wakati ule wakati huo kama vile ilivyokuwa watu wale walikuwa ni watu ambao walikuwa walikuwa wamejiendeleza katika maisha yao watu ambao wamefanikiwa nam tuahitaji kufahamu kwamba ni lazima katika kizazi hiki kuchukua na kusimamia msimamo wetu wa lile ambalo twaliamini bwana wetu yesu kristo alisema kwamba tusifikiri ya kuwa ameleta amani ulimwenguni bali hakuleta amani ila upanga hiyo ni kwa mujibu wa kile kitabu cha injili ya ya mathayo sura aya hiyo injiliya3 na kwa ufahamu wako mradi tupo katika ulimwengu huu na mradi kuna uovu ulimwenguni ni lazima vita vitaendelea kuwepo magombano yataendelea kuwepo kati ya hilo ambalo ni la kimwili na hilo ambalo ni la kiroho kati ya giza na nuru na kati ya yale ambayo ni mema na hayo yaliyo mabaya mwokozi wetu bwana yesu kristo akinena kwenye kile kitabu cha mathayo sura hiyo ya1a y na 56 aendelea kwa kusema hivi kwa maana nalikuja kumfitini mtu na babaye na binti na mamae na mkwewe na mkwe mtu na adui za mtu ni wale wa nyumbani mwake hili ndugu msikilizaji tunalolisoma hapa ndilo ambalo lilikuwa likitendeka wakati ule wanabii mika haya ndugu msikilizaji ni mambo ambayo kwa hakika yaonyesha kwamba wakati ule mambo yalikuwa katika hali hiyo ambayo haingeliwezekana kumwamini mtu awaya yeyote leo hii twaishi katika kizazi ambacho maneno ya mtu hayana msingi wowote wa ule wala hayana maana maana mtu yaweza kusema hili sasa na dakika chache baadaye anasema kwamba hilo ni jambo ambalo hakulisema na wala halijawahi kufikiriwa ndugu msikilizaji hauwezi ukaamini kila kitu unachokisoma na wala kila kitu ambacho nakisikia kwenye redio au runinga katika kizazi chetu cha leo lakini hata hivyo ni vyema kwako kama mtoto wa mungu kujaribu kila jambo nasema hivi kwa njia iliyowazi kabisa tena kwa uhakika wa moyo kwamba ni vyema ujaribu kila kipindi unachokisikia kwenye redio hasa zile ambazo zaubiri habari za neno lake mungu jaribu haya mafundisho ambayo nakufundisha yaangalie kulingana na neno la mungu na unapofanya hivyo basi utakuwa na busara kwa sababu mwanadamu haaminiki tena jambo hili sio jambo ambalo ningeni kwako maana wafahamu kwamba kuna wengi ambao wamewahadaa watu kwa kuhubiri neno hili na wengine wamewahadaa watu katika tabaka hizo za uongozi na hata imekuwa kwamba mke au mume hawezi kuaminika kwa njia moja au nyingine kwa sababu ya jinsi hali imekuwa miongoni mwa wanadamu daima msikilizaji wangu mwanadamu hawezi kuaminiwa bali anapomgeukia bwana yesu kristo yafaa kuwa kielelezo ya kwamba mtu ambaye amemwamini kristo ni mtu aliyebadilishwa toka moyoni mwake naye yuaweza kutegemewa katika lile analolisema na katika yale ambayo anayatenda tunapogeukia aya ya sita, neno lake bwana laendelea kwa kutwambia hivi kwa maana mwana humwaibisha babaye na binti huondoka ashindane na mamaye na mwanamke aliyeolewa hushindana na mavaye adui za mtu ni watu wa nyumbani mwake mwenyewe tazama ndugu msikilizaji ya kwamba hili ambalo neno lake bwana aambia kwenye aya hii ya sita, ndilo ambalo kristo alilinena pia nam wakati ambapo hali kama hii inakuwepo basi kuna kuwepo na uharibifu kuna kuwepo na hali ya kuzorota ya nidhamu mambo ambayo kwa hakika ni ya giza mambo ambayo huleta hukumu ya mungu juu ya watu wanaoishi kwa jinsi hiyo na kama ilivyokuwa wakati huo ndivyo ilivyo leo hii jambo ambalo ndugu msikilizaji twahitaji kujitahadhari nalo leo eohii waweza kumwamini nani ni nani ambaye waweza kumwegemea twaishi katika wakati ambapo kwenye historia ya mwanadamu ni wakati wenye majonzi mengi wakati wa huzuni mwingi aya hii yatutambulisha kile ambacho kilikuwepo wakati huo ambapo mika alikuwa akinena hasa kuhusu lile ambalo lilikuwa likimuumiza kwenye moyo wake kutokana na hali jinsi ilivyokuwa na hayo ambayo mungu alikuwa ananuia kuwatenda watu hawa kwa njia ya kuwahukumuaa mambo haya ambayo yanaendelea katika kizazi chetu ni mambo ambayo yanafaa kukufahamisha kwamba wafaa kumlilia bwana kwa ajili ya kizazi chetu maana twaelekea upande huo huo ambao kristo alinena kuhusu pamoja na nabii wake ambaye ni mika tunapogeukia aya ya saba neno lake bwana laendelea kwa kusema hivi lakini mimi nitamtazamia bwana nitamgojea mungu wa uokovu wangu mungu wangu atanisikia katika hili ambalo twalisoma kwenye aya hii twaona lile ambalo hasa lilikwemo katika moyo wake mika na twaona ujasiri wake na hakikisho na imani yake katika bwana yeye alijua kwamba mungu atamsikia na ya kwamba yeye mwenyewe atashughulika na hayo ambayo yalikuwa yakitendeka bwana wetu yesu kristo alisema kwamba kutakuwepo na hali ya kuhangaika na kufadhaika katika mataifa pamoja na majonzi lakini haijalishi jinsi itakavyokuwa iwapo itakuwa ni giza ya namna gani mtoto wa mungu hata babaika hata kidogo neno hili ndugu msikilizaji ni lile ambalo twalipata kwenye sura ya21 ya, ya icho kitabu cha luka mtakatifu aya ya25 hadi 28 ambayo kristo alinena maneno yafuatayo kwa habari za wakati ule nalo neno lake bwana lasema hivi tena kutakuwa na ishara katika jua na mwezi na nyota na katika nchi dhiki ya mataifa wakishangaa kwa uvumi wa bahari na msukosuko wake watu wakivunjika mioyo kwa hofu na kwa kutazamia mambo yatakayoupata ulimwengu kwa kuwa nguvu za mbingu zitatikisika hapo ndipo watakapomwona mwana wa adamu akija katika wingu pamoja na nguvu na utukufu mwingi basi mambo hayo yaanzapo kutokea changamkeni kwa kuwa ukombozi wenu umekaribia kulingana na hili kama vile nimesema hapo awali msikilizaji ni kweli kwamba mtoto wa mungu hatababaishwa hata kidogo kama vile mika anavyosema kwamba yeye atamtazamia bwana atamgojea mungu wa uokovu wake maana mungu wake atamsikia wewe kama mtoto wa mungu lile ambalo utahitaji kulitenda wakati kama huu ambapo watu wamekosa nidhamu wakati ambapo uongo ni kana kwamba ndiyo kweli na uadilifu siyo jambo ambalo lasikika na hali yo ya kuwa mnyofu katika maisha ni jambo ambalo lipo mbali na watu wahitaji kumsogea bwana karibu sana kwa kuwa karibu na neno lake bwana kwa kusoma neno hili na kulitenda tunapogeukia aya ya nane, neno lake bwana liendelea kwa kutwambia hivi usifurahi juu yangu eye eh, adui yangu niangukapo nitasimama tena nikaapo gizani bwana atakuwa nuru kwangu twaona hapa ndugu msikilizaji kanuni ambayo ipo kwenye maandiko yote naam ijapokuwa mtu wa mungu yuoweza kuanguka mungu atamwinua tena na iwapo kana kwamba tumekaa kwenye giza bwana atakuwa nuru yetu hebu nirudie jambo hili kwa kukwambia hivi msikilizaji wangu kama mtoto wa mungu wahitaji kukaa karibu na neno lake bwana maana neno hilo ndilo ambalo litakuongoza litakusaidia wakati wowote wa ule ambapo una shida katika maisha yako adui yoweza kufurahi kwamba umeanguka au ya kwamba umekumbwa na shida wakati huu lakini utamwangalia kwenye macho yake na kumwambia usifurahi juu yangu eh, adui yangu maana ni yangu kapo nitasimama tena nikaapo gizani bwana atakuwa nuru yangu ndugu msikilizaji unapolifuata hili ili kulitenda katika maisha yako utainua mikono yako na kumshukuru bwana kwa ajili ya hayo ambayo amekutendea jina la bwana libarikiwe jina la bwana litukuzwe kwa hayo ambayo atakutendea kwa kuwa umekaa karibu na neno lake na unalitenda hilo neno lake tunapoendelea kwenye aya ya tisa neno lake bwana liendelea kwa kutwambia haya kwenye hiki kitabu cha mika sura ya saba neno lasema hivi nitaivumilia ghadhabu ya bwana kwa kuwa nimemwasi hata atakaponitetea teto langu na kunifanyia hukumu atanileta nje kwenye nuru nami na nitaiona haki yake hapa ndugu msikilizaji kama vile ambavyo twasoma kwenye aya hii twaona kwamba mika anakiri waziwazi wazi, dhambi ya watu wake nam mtu huyu alikuwa na ujasiri mkubwa sana kutokana na haya ambayo twayaona kwenye aya hii yeye anajinyenyekeza mbele zake mungu kusudi mungu atende mapenzi yake na hili ndilo ambalo lafaa liwepo katika maisha ya kila mtoto wa mungu wakati wowote wa ambapo giza linapomkumba je ni nini hicho ambacho wahitaji kufanya kuna kitu kimoja tu ambacho waweza kuwa nacho uhakika nalo ni kwamba mungu ameyaruhusu mambo yote kutendeka kwa ajili ya kusudi lake na ya kwamba yeye bado yu usukani katika yote ambayo yatendeka kwa hivyo lile ambalo utahitaji kulitenda ni kunyenyekea au kujishusha mbele zake mara unapolizingatia hili lile ambalo litatendeka kwako ni hilo ambalo lilitendeka kwake mika maana alikuwa na ujasiri kwamba katika yote ambayo yatampata mungu atamtetea na kumfanyia hukumu na hata kumleta nje kwenye nuru na pia ataiona haki yake naamini kwamba ili ni jambo ambalo rafiki yangu unataka kuliona katika maisha yako lakini ni sharti ujinyenyekeze mbele zake na kutenda hayo ambayo mungu anakuhitaji utende ili uweze kuona haki yake hapo mwisho neno la mungu ndugu msikilizaji kwenye aya ya kumi, kwa yafuatayo ndipo adui yangu ataliona jambo hilo na aibu itamfunika yeye aliyeniambia yuko wapi bwana mungu wako macho yangu yatamtazama sasa atakanyagwa kama matope ya njia kuu hili ambalo twaliona hapa ndugu msikilizaji au kwa usawa lile ambalo twalisoma ni kwamba daima katika yote yanayotendeka mwisho kabisa huyo mungu ambaye watu wamempuuza atakuwa ni mshindi juu ya yote leo hii waweza kumcheka yule ambaye ni muongofu yule ambaye anasema kwamba amemwamini kristo lakini elewa kwamba siku hiyo itakapofika utafahamu hili ambalo nabii mika amenena hapa na kama vile wenzetu husema msikilizaji yule anayecheka mwisho ndiye hucheka vyema na hivyo hivyo ndivyo ambavyo ningependa kukwambia ya kwamba leo waweza kudhihaki waweza kumtenda mtoto wa mungu mabaya waweza kumdhulumu waweza kumfanyia yote ambayo una uwezo wa kuyatenda lakini mwisho kabisa utafahamu ya kwamba mungu huyo ambaye amekuwa akimwamini ndiye mtetezi wake nawe utakuwa mahali pabaya kama vile nimekuwa nikikuelezea kwenye vipindi vilivyopita ya kwamba kuna ushahidi wa kila namna wa kuonyesha kwamba huyo mungu wa israeli yu hai na mwana wake yesu kristo aliyemtuma yu hai na pia ndiye muhukumu wa ulimwengu wote atahukumu sio wale tu waliokufa bali pia wale waliyohai na kwa hivyo hauna njia yoyote ya kukwepa hukumu yake je utaweza kusimama mbele zake mungu utaweza kustahimili hukumu yake ya milele ni vyema ufikirie jambo hilo na kuacha njia zako hizo za kuwadhulumu watoto wa mungu na kuwadhihaki kwa sababu anamtegemea mungu ambaye ni mkuku kuliko kwa hivyo ni vyema ufahamu jambo hili kwa kuwa mungu hadhihakiwi kile unachokipanda ndicho utakachokivuna tunapoendelea kwenye aya ya11 neno lake bwana laendelea kwa kutwambia hivi ni siku ya kujengwa kuta zako siku hiyo mpaka utasongezwa mbali katika siku za kutangulia za historia ya watu wa mungu yani wale watu wa israeli mungu aliwatuma huko misri ili watoke kule wakiwa taifa baadaye mungu aliwaingiza katika nchi hiyo ya palestina akawapa sheria ambayo iliwafanya wawe watu wa kipekee watu ambao hawakuruhusiwa hata kidogo uawana na watu wengine lakini kwa sababu ya dhambi mungu kwa kutumia waashuri pamoja na wale wa kaldayo au watu wa babeli aliwafanywa wachukuliwa mateka katika nchi zile naam walikuwepo na huduma kwa ulimwengu wote wakati ule ambapo walikuwepo kwenye nchi yao na pia wakati ule ambapo walitawanywa ulimwenguni kote lakini hapa tazama neno la mungu lasema kwamba na siku ya kujengwa kuta zako siku hiyo mpaka utasogezwa mbali hili ndugu msikilizaji ni jambo ambalo bado halijatendeka lakini wakati ambapo kristo atarudi ni lazima litatendeka maana ahadi ya mungu yasimama milele tena ni imara nayo ni lazima itatimia tunapogeukia aya ya kumi na mbili neno lake bwana aliendelea kwa kutwambia hivi siku hiyo watakujia kutoka ashuru na miji ya misri na kutoka misri mpaka huo mto na kutoka bahari hii mpaka bahari hii na kutoka mlima huu mpaka mlima huu kama vile tulivyoona ndugu msikilizaji kwenye sura ya nne, jambo hili ambalo twalisoma kwenye aya hii ni jambo ambalo litatendeka wakati huo ambapo kristo atakuwa akitawala katika milinia hili ndilo ambalo lipo kwenye aya ya pili, ya sura ya nne, ya hiki kitabu cha mika ambapo neno la mungu lasema hivi na mataifa mengi watakwenda na kusema joni twende juu mlimani kwa bwana na nyumbani kwa mungu wa yakobo naye atatufundisha njia zake nasi tutakwenda katika mapito yake kwa maana katika sayuni itatokea sheria na neno la bwana litatoka yerusalemu ijapokuwa hivyo ndivyo itakavyokuwa katika siku zile mika anaendelea kuwakumbusha kwamba kabla ya baraka hii ambayo neno la mungu latajia ni lazima kutakwepo na adhabu juu yao na hili ndilo ambalo twalipata katika aya hii ya13 ambayo yasema hivi kwenye sura hii ya s kitabu cha mika neno lake bwana lasema hivi hata hivyo nchi itakuwa ukiwa kwa sababu ya hao wakao ndani yake kwa sababu ya matunda ya matendo yao kulingana na hili ambalo twalisoma kwenye aya hii ndugu msikilizaji twaona kwamba nchi hii ilikuwa imefungamanishwa pamoja na watu wake nchi hiyo imekuwa jinsi ilivyo leo hii yani imekuwa katika hali hiyo ya ukiwa kwa sababu ya yale ambayo watu hao walikuwa wakiyatenda wakati ambapo baraka zake bwana zitawajia watu wale hivyo ndivyo ambavyo pia nchi hiyo itakavyobarikiwa na kwa mara nyingine itakuwa ni nchi inayotiririka asali na maziwa jambo hili ni jambo ambalo latufahamisha waziwazi kwamba lolote ambalo unalitenda ndugu msikilizaji ni jambo ambalo litafanya nchi kubarikiwa au ni jambo ambalo litafanya nchi kuwa ukiwa au kwa usawa kulaaniwa na mungu ndugu yangu tazama jinsi ambavyo tawajibika si tu kwa nchi yetu bali pia kwa vizazi vinavyokuja ni jukumu lako kuona kwamba yote unayoyatenda ni mambo ambayo yatakuwa ni ya kumbariki mungu mambo ambayo yanatokana na haki uadilifu unyenyekevu wa moyo pamoja na rehema ili kwamba mungu azidi kutubariki na kutuenua katika maisha yetu binafsi na pia katika jamii na katika nchi yetu kwa jumla najua kwamba hili ni jambo ambalo ngelitaka lionekane na iwapo hivyo ndivyo ilivyo ni lazima basi kwako kuchukua hatua ya kwanza bila kumwangalia mwingine na kuanza kuyatenda hayo ambayo mungu ya kuhitaji uyatende neno la mungu ndugu msikilizaji latufahamisha jinsi mika alivyowakabithi wapendwa yani wale watu wa nchi yake kwa huyo aliye mchungaji mkuu ambaye ni bwana mungu neno la mungu latupa maombi haya najua kwamba hili ni jambo ambalo ungelitaka lionekane na iwapo hivyo ndivyo ilivyo ni lazima basi kwako kuchukua hatua ya kwanza bila kumwangalia mwingine na kuanza kuyatenda hayo ambayo mungu ya kuhitaji uyatende neno la mungu ndugu msikilizaji latufahamisha jinsi mika alivyowakabithi wapendwa yani wale watu wa nchi yake kwa huyo aliye mchungaji mkuu ambaye ni bwana mungu nalo neno la mungu kwenye aya ya1 linalo haya ya kutwambia walishe watu wako kwa fimbo yako kundi la urithi wako wakaao peke yao mwituni katikati ya karmeli na walishe katika bashani na giliedi kama siku za kale kulingana na hili ambalo tumelisoma ndugu msikilizaji ni wazi kwamba nabi mika aomba ombi hilo ambalo ni ombi la ajabu analowatakia watu wake ananena habari za mungu kuwalisha watu wake kwa fimbo yake kwa kuwa watu hao ni kundi la urithi wake fimbo hiyo ambayo yatajua hapa ndiyo ile tunayoipata kwenye zaburi ya 23 hasa aya hiyo ya 4 ambayo yasema hivi nam lijapopita kati ya bonde la uvuli wa mauti sitaogopa mabaya kwa maana wewe upo pamoja nami gongo lako na fimbo yako vyani fariji gongo na fimbo ndugu msikilizaji ni vyombo ambavyo wachungaji walitumia katika siku zile kwa sababu mbili sababu ya kwanza ni kwamba gongo hilo lilitumika kwa ajili ya kunidhamisha kundi na pili fimbo hiyo ilitumika ili kuweza kulinda kundi hilo hili ndilo lipo kati ya watu na mungu wao hasa napo nena habari za mungu sina maana ya mungu mwingine bali nina maana ya mungu wa israeli na pia kwa kuwa wewe umemwamini bwana yesu kristo jinsi hiyo ambayo ilivyo na watu wa israeli ndivyo ilivyo na wewe pia maana neno la mungu lasema kwamba wewe uliyekuwa mbali uliletwa karibu kwa damu hiyo ya mwana wa mungu ambaye ni yesu kristo msikilizaji wangu mungu daima yeye hutulisha au hutuongoza kwenye malisha ya majani mabichi na pamoja na kutulisha yeye hutulinda kutokana na maovu yote ambayo yaweza kutupata naye hutumia fimbo yake kwa sasa hebu tuombe pamoja ili mungu atusaidie kutenda na kuelewa hayo ambayo anatuhitaji kuyatenda na tuombe mungu wetu mungu utupendaye nalibariki na, na kuliinua jina lako kwa kuwa huu mungu wa kweli nawe wataka tukufuate katika kweli Sio kweli yetu bali katika kweli yako tazama kama wanadamu kuna hayo ambayo tumefikiri na kutenda ili kukusogea lakini yote huwa ni ubatili twaomba pamoja na msikilizaji wangu ya kuwa hayo ambayo tumejifunza hadi sasa yatakuwa mwelekeo wa hilo ambalo wahitaji tutende kwa habari za ibada yetu kwako twakushukuru kwa kuwa utaendelea kuwa pamoja nasi pamoja na kutumulikia njia hiyo ambayo ni ya haki kwetu kuishi na kukusogea hili naliomba kwa imani nikijua kwamba ndilo utakalotutendea maana tumeomba katika jina hilo la yesu kristo aliye bwana na mwokozi wetu mn hakika rafiki msikilizaji kama unavyojua mwanadamu ametapatapa kwa muda mrefu kwa habari ya kutoa ibada kwa mungu leo hii kwenye mafundisho yetu tumeona na kusogea hilo ambalo litatuelekeza kwa jinsi hiyo ambayo jibu la mwanadamu kwa jumla litapata kujibiwa ni jinsi gani ambayo yaweza kumsogea mungu na kukubalika kwake na hadi tutakapokutana tena kwenye kipindi kijacho naamini kwamba utakuwa pamoja nami kusudi tuweze kuchambua na kufahamu hayo ambayo mungu anataka kutoka kwetu wanadamu na hadi wakati huo na kutakia heri na baraka zake mwenyezi mungu ni mimi mchungaji wako jofre wanjala munialo na neno litaendelea fikia hapo msikilizaji wangu najua kwamba baraka umezipokea na iwapo una swali au pendekezo uitume kwa anwani ifuatayo sanduku la posta ni2 nairobi kisha uandike namb ambayo ni 005, 005, kenya nitarudia tena radio sanduku la lapost ni mbili moja, 4, nairobi kisha uandike namba ambayo ni5 kenya hebu tukutane tena kwenye kipindi kijacho kwa mibaraka zaidi ni mimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela omodo ni kikwaga kwa heri na neno litaendelea