ya mambo ambayo huleta shida sana katika makanisa ni kuwateua watu ambao hawana kipaji cha kazi hiyo ambayo wameteuliwa kwayo hili ndilo ambalo tulikuwa tukiangalia katika kile kipindi kilichopita tulikuwa tukinena habari za huyu tito ambaye paulo alimwacha kule krete ili aweze kutengeneza yaliyopunguka kwa kuwaweka wazee katika kila mji kama vile alivyomwamuru hili ndugu msikilizaji ndilo ambalo tutaendelea kuliangalia na kujifunza kwenye somo letu siku hii ya leo ambayo yaanzia aya ya nane kwenye sura ya kwanza hadi ile aya ya kwanza kwenye sura ya pili aya ya nane msikilizaji neno lake bwana latwambia hivi bali awe mkaribishaji mpenda wema mwenye kiasi mwenye haki mtakatifu mwenye kudhibiti nafsi yake haya ambayo twayasoma hapa ni mambo ambayo yanafaa kuwa katika maisha yeyote yule ambaye ni mzee au yule ambaye ana afisi hiyo katika kanisa haya ni mambo ambayo wayajua mambo ambayo ni ya wazi kabisa ambayo hayawezi kuonekana kwa maneno bali ni lazima yaonekane katika matendo kwenye aya ya tisa, neno la bwana liendelea kwa kutwambia hivi akilishika lile neno la imani vilevile vile kama alivyofundishwa apate kuweza kuwaonya watu kwa mafundisho yenye uzima na kuwashinda wenye kupinga kwa mujibu wa andiko hili ndugu msikilizaji kuna mambo ambayo yanajitokeza waziwazi mambo ambayo ni lazima mzee wa kanisa awe nayo jambo la kwanza ni kwamba ni lazima alishike neno la imani kama vile alivyofundishwa rafiki yangu hakuna njia yoyote ile ambayo mzee wa kanisa iwaweza kufundisha au kuweza kufanya kazi ya kiroho ya kuwaongoza watu pasipo kwanza kushika neno hilo la imani ambalo amefundishwa iwapo mzee atakuwa hana mafundisho yoyote yale basi kile ambacho kitafanyika mara kwa mara ni kwamba kutakuwepo na vurugu na hali ya kuchanganyikiwa kwa kuwa huyo ambaye anafundisha hajui kile ambacho anakifundisha jambo hilo ni jambo lenye hatari sana jambo ambalo wewe mchungaji ni lazima uliangalie kwa umakini ndiposa nina wazo hili kwa kila mchungaji ambaye anawazeewa kanisa kwamba waze, ni vyema hawa wazee wasiwe tu ni wazee kwa jina bali wawe ni wazee ambao wanajua kile ambacho wamefundishwa wawe na wakati wa kujifunza neno la mungu na ikiwezekana hata waweze kufanya masomo ya biblia kusudi wajue kile ambacho wanakiamini ili waweze kukifunza hicho kwa njia iliyo bora njia iliyo barabara kabisa kama vile neno la mungu lilivyo jambo la pili ni kwamba ni lazima awe mtu ambaye waweza kuwaonya watu kwa mafundisho yenye uzima swali ambalo lipo hapa ndugu yangu ni hili je mtu yuawezaje kuwaonya watu kwa mafundisho yenye uzima iwapo yeye mwenyewe hajui kile ambacho amekiamini hii ndiyo sababu ya mimi kusema kwamba jambo la kwanza ambalo lafaa kuwepo ni kwamba huyu ndugu ambaye ni mzee wa kanisa awe ni mtu ambaye anajua kile ambacho amekiamini kutokana na yale mafundisho ambayo ameyapata rafiki yangu iwapo wewe ni mzee wa kanisa ni lazima ujue kile ambacho umekiamini ili uwe na huo uwezo wa kuwaonya wale watu kwa mafundisho yenye uzima jambo hilo ni jambo lenye umuhimu kabisa katika kanisa la leo kisha jambo la tatu ni kwamba ni lazima awe na uwezo wa kuwashinda wale ambao ni wenye upingamizi hili jambo la tatu lajijenga katika mambo yale mawili ya kwanza kwa kuwa kuna watu ambao hupinga neno la mungu kwa njia moja au nyingine lakini ikiwa unajua kile ambacho akiamini basi wewe utakuwa na fursa ya kuweza kuwapinga hao ambao wana upingamizi katika mioyo yao rafiki yangu mzee wa kanisa ndiposa nitakuomba uweze kutafuta njia ambayo waweza kujifunza biblia maana biblia hii ndiyo ambayo waitegemea nawe na unawajibika kusoma biblia hii kuna mambo mengi sana ambayo waweza kujifunza kutoka kwenye biblia hii kwa kuwa biblia hii inajisimamisha yenyewe nawe na unapoisoma biblia hii itakusimamisha wewe mbele ya wale ambao ni wapingamizi wako nakama vile stefano alivyokuwa na hekima ya mungu kwa kuwajibu wale waliokuwa wamemshtaki hivyo ndivyo itakavyokuwa katika maisha yako msikilizaji hilo ndilo jambo ambalo wafaa kulifanya ningependa kuongezea kwa kusema kwamba jambo hili hasa la kulisoma neno la mungu siyo tu kwa wazee wa kanisa peke yao au viongozi bali wewe muumini pia wafaa kufahamu hilo ambalo umeliamini maana mara kwa mara utakutana na watu ambao wanasema kwamba hili siyo neno la mungu lakini ukiwa unajua kile ambacho umekiamini na umefundishwa jinsi inavyohitajika utawashinda hawa wenye kupinga na hata wengine wataokoka kwa kuwa unalijua hilo ambalo unaliamini ndugu yangu usipuuze hata kidogo kwenda katika chuo na kusoma au kufanya masomo ya biblia kwa njia ya posta tunapogeukia aya ya km ndugu msikilizaji twaingia kwenye kipengele ambacho chanena kuhusu ushuhuda mbaya wa wale watu wa wakrete ni lazima ukumbuke kwamba watu wote ni wenye dhambi na watu wote ni ndugu kwa njia hii kwamba wote ni wenye dhambi msikilizaji ila ningependa ufahamu kwamba kuna undugu huo ambao huu katika mungu ambao sio wa watu wote kwa kuwa undugu huo huja tu kwa njia ya mtu kuzaliwa mara ya pili kwa kufanyika kuwa mwana wa mungu kupitia kwa imani katika kristo yesu nam sote kwa hakika ni wana wa adamu na katika adamu sote twafa kwa sababu ya dhambi zetu lakini katika kristo yesu yeyote anayemwamini huyo hafi tena katika adamu bali hufanyika kiumbe kipya katika kristo hata hivyo msikilizaji tukigeukia hawa watu wakrete hawa walikuwa na ushuhuda mbaya kabisa neno la mungu lasema hivi kwenye aya ya kumi kwa maana kuna wengi wasiyotii wenye maneno yasiyo na maana wadanganyaji na hasa wale watohara ambao yapasa wazibwe vinywa vyao msikilizaji maneno haya ambaye yananenwa hapa ni maneno ambayo najua kwamba wewe mwenyewe umepata kuona wakristo ambao wananena jinsi hiyo midomo yao hunena chochote kile ambacho chaanguka kwenye ulimi wao ni kama vile ubwongo wao unawaingiza katika hali ya kuzungumza na kisha inaacha ulimi ukiendelea kuzungumza nao umelala msikilizaji umelalaa hio ndiyo wa kufurahi lakini maneno ambayo hayana maana maneno yaliyo matupu maneno ambayo hayajengi hayo ni maneno ambayo ni lazima mkristo awaye yote kujiepusha nayo neno hilo linaendelea kwa kutwambia kwamba wao ni wadanganyaji na hasa wale watohara ambao yapasa wazibwe vinywa vyao hawa ambao wanasemekana kuwa ni watohara ni watu waliokuwa wakifundisha mafundisho ambayo yalikuwa kinyume na mafundisho ya mitume yani uokovu kwa neema wao walifundisha kwamba iwapo mtu yeyote angelitaka kupokea wokovu hasa wale wa mataifa ni lazima kwanza wapashwe tohara msikilizaji nasikitika kwamba kuna watu ambao huamini kwamba kanisa lao ndilo ambalo litawafanya waingie katika mbingu la hasha ndugu yangu hilo ambalo wanafundisha ni kama vile watu hao walivyokuwa wakifundisha mafundisho kama hayo ni ya uongo kabisa kwa kuwa hakuna dhehebu lolote lile ambalo litamfanya mtu kusimama kwa haki mbele zake mungu bali ni yule tu ambaye amemwamini yesu kristo huyo tu ndiye ambaye atasimama mbele zake mungu na kuingia katika uzima kwa kuwa pale msalabani hakukwepo na dhehebu lolote bali ni mwana wa mungu ndiye aliyekuwepo mahali pale kwa hivyo iwapo wewe ulifikiri kwamba dini yako ndiyo ambayo itakupeleka mbinguni au kukuingiza katika raha yake mungu au dhehebu lako ndilo ambalo litakufikisha kule basi pole sana geuka achana na hawa wadanganyifu mwamini yesu kristo nawe utakuwa na hakikisho la uzima wa milele kwenye aya ya11 neno laendelea kutupa maelezo zaidi kuhusu hawakrete nalo neno latwambia hivi hawo wanapindua watu wa nyumba nzima wakifundisha yasiyowapasa kwa ajili ya mapato ya aibu kuhakika msikilizaji hili ambalo watu hawo walikuwa wakifanya walikuwa wakifanya jambo ambalo siyo la kukubalika hata kidogo ningependa ufahamu kwamba popote ambapo neno la mungu lapandwa shetani pia huingia mahali pale yeye ni adui na kila mara yeye huingia na kupanda magugu kati ya ngano ndiposa ndugu msikilizaji mara kwa mara kwenye kipindi hiki ninakusihi na kukwambia kwamba usipokee maneno ya watu tu kwa kuwa mtu amesema kwamba hivi ndivyo anavyosema bwana ijapo kuwa watu wanaweza kutumia biblia ni vyema wewe urudi nyumbani na kuangalia biblia yako inasema nini iwapo utakosa kuelewa basi zungumzwa na watumishi wa mungu wengine au tuandikie ili tuweze kusemezana kutokana na maandiko na ushahidi wote ambao unahusiana na swali hilo usiwe na uoga wowote ule kwa kuwa neno hili la mungu linajitetea katika kila njia usidanganyike ndugu yangu kwa maneno ya watu sisitiza kulisoma neno la mungu baada ya mhubiri yoyote kuhubiri au kufundisha jambo lolote ambalo hauna uhakika nalo kisha kwenye aya ya1 neno la mungu latwambia hivi mtu wa kwao nabii wao wenyewe amesema wakrete ni waongo siku zote hayawani wabaya walafi wavivu rafiki msikilizaji licha ya kwamba andiko hilo la nena kuhusu wakrete kwamba ni watu wabaya haina maana kwamba kila mmoja ambaye aliishi pale krete alikuwa jinsi hiyo la hasha kulikuwepo na watu ambao ni wazuri watu ambao walikuwa wamempokea yesu kristo watu ambao waliishi maisha yao kwa unyofu na uadilifu lakini kwa jumla ushuhuda wao ulikuwa kwamba wao ni waongo msikilizaji ni jambo la kustajabisha ya kile ambacho neema yake mungu yaweza kufanya na kile ambacho neema hiyo ilifanya miongoni mwa hao watu wa krete walikuwa waongo hayawani wabaya walafi wavivu lakini walimgeukia yesu kristo na maisha yao yakabadilishwa hilo ambalo lilitendeka katika maisha ya wa wakrete msikilizaji ndilo ambalo laweza kutendeka katika maisha yako na umejaribu dini yako umejaribu kufanya lolote lile kusudi uacha njia zako mbaya lakini ninakualika kwa bwana yesu kristo ambaye ni mwokozi wa wanadamu huyo aliyebadilisha maisha ya wakrete yeye ana uwezo leo hii ya kubadilisha maisha yako kwa kuwa yesu kristo ni yeye yule jana leo na hata milele kwenye aya ya neno la mungu atambia hivi ushuhuda huo ni kweli kwa sababu hiyo uwakemee kwa ukali ili wapate kuwa wazima katika imani na paulo anamwagiza tito awe mkali kidogo kwa hawa wakrete kusudi wawe wazima katika imani kwa hivyo jambo ambalo lipo ni kwamba kuna wakati huwo ambao tuahitajika kukemewa au kukemea lengo si la kuharibu au kuhahibisha bali ni kumfanya huyo anayekemewa awe mzima katika imani naamini kwamba hilo ni jambo la busara kabisa jambo ambalo ni nzuri tena la kutia moyo kwenye aya ya1 neno la mungu uliendelea kwa kutwambia yafuatayo wasisikilize hadithi za kiyahudi wala maagizo ya watu wajiepushawo na kweli kwa mujibu wa andiko hili ndugu msikilizaji ningelipenda ufahamu kwamba paulo hakuwa akinena tu kuhusu wale ambao walitaka kufuata sheria yake musa katika chembe zake lakini alikuwa akinena hasa uusu wale ambao walikuwa waliawanawapotosha watu kwa mafundisho yao watu hawa ndiyo ambao anamwamuru tito ajiepushe nao wakati ambapo yesu kristo alikwepo hapa ulimwenguni aliwakemea wale wakuu wa dini kwa kuwa waliaongeza mapokeo ya watu katika sheria yake mungu hilo pia ndilo ambalo paulo analinena hapa ndugu msikilizaji iwapo mtu yeyote atakuletea mambo ambayo anasema kwamba hivi ndivyo ambavyo mungu anataka tuishi fahamu kwamba ni wajibu wako kuangalia kwenye biblia kusudi lile ambalo unalipokea liwe kulingana na biblia na wala siyo nje ya biblia kwa kuwa tumeokolewa kwa neema sisi tumeitwa tuishi katika kiwango cha juu kuliko zile sheria kumi mungu alizitoa zile sheria kumi kwa taifa nami na nafikiri kwamba hiyo ndiyo yafaa kuwa sheria ya ulimwengu wote siku hi ya leo ndugu msikilizaji mungu anaposema kwamba usiuwe yeye hamwambii mkristo au yule asiye mkristo bali ulimwengu wote hata hivyo kwako wewe ambaye umeokolewa kwa neema wewe una maagizo ambayo yanakuruhusu uishi katika kiwango cha juu kuliko sheria zile na hilo nalolatendeka kwa nguvu za roho mtakatifu neno la mungu latuambia afuatayo wee vitu vyote ni safi kwa hao walio safi lakini hakuna kilicho safi kwao walio wanajisi wasioamini bali akili zao zimekuwa najisi naia zao pia aya hii ndugu msikilizaji ni aya ambayo watu wameitafasiri visivyo na kufanya mambo ambayo hayapendezi mungu hata kidogo wengi wao wanaamini kwamba kwa kuwa wao wameokolewa kwa neema basi jinsi wanavyoishi siyo shughuli ya mtu yoyote wanaweza kuishi jinsi ambavyo wanavyotaka rafiki yangu mafundisho kama haya ni mafundisho ambayo yanawafundisha watu kuishi katika dhambi nao hawaiti dhambi kuwa ni dhambi bali wao wanadai kwamba kwa yule ambaye ni safi vitu vyote ni safi jambo ambalo paulo ananena kwenye aya hii halihusu jambo lolote kuhusu tabia za mtu au utw wa mtu kwa vyovyote vile bali anasema kuhusu mambo ambayo ni ya kisheria yanayohusiana na kula chakula mafundisho mengi ya kisheria katika dini za uongo mara nyingi huhusisha jinsi ambavyo yamfaa mtu kula chakula lakini paulo anasema kwamba vitu vyote ni safi kwa hawo walio safi kwa maneno mengine ndugu msikilizaji iwapo utakula nyama au usile nyama jambo hilo haliwezi likaleta utofauti wowote katika maisha yako ya imani nam vyakula vyote ni safi iwapo wataka kula chakula cha aina yoyote ndugu yangu hiyo ni shughuli yako wewe peke yako waweza kula chochote kile ambacho wataka kula kwa kuwa vitu vyote ni safi kwa hawo waliyo safi na iwapo wewe ndugu yangu haujampokea yesu kristo kama bwana na mwokozi wako haijalishi ni chakula aina gani ambayo utakula maana vyakula haviwezi vikaleta uhusiano wowote ule na mungu wetu lahasha hakuna njia ya kuokolewa kwa kuacha aina fulani ya chakula na kula aina nyingine fahamu kwamba ndugu msikilizaji yesu kristo alisema kwamba sio kile ambacho kinaingia kwenye mdomo ndicho ambacho humfanya mtu kuwa najisi bali ni kile ambacho hutoka katika kinywa cha mtu mambo hayo ni wazi kabisa kwa kuwa unapotazama mtu akinena iwapo atanena uchafu basi utajua kwamba huyo mtu ni najisi toka ndani yake nitakuuliza usome kile kitabu cha mathayo sura ya aya ile ya nani, hadi nawe utastaajabu kuona yale ambayo kristo amenena ambayo humfanya mtu awe najisi kwenye aya ya1 ambayo pia ni aya ya kumalizia kwenye sura hii ya kwanza neno la mungu lasema hivi wanakiri ya kwamba wanamjua mungu bali kwa matendo yao wanamkana ni wenye machukizo waasi wala kwa kila tendo jema hawafai rafiki msikilizaji hili jambo ambalo neno la mungu latwambia hapa ni jambo ambalo lipo tena laonekana waziwazi kuna wengi ambao wanadai kwamba ni waumini lakini katika maisha yao siku baada ya nyingine wao wanamkana mungu wanalikana neno lake mungu waweza kumwona mtu amebeba biblia kubwa sana na naameiweka kwenye kwapa lake hadi kuning'inia upande mmoja kila mtu anapomwona mtu yule anaamini kwamba yule mtu kwa hakika ni mtu aliye mtakatifu mtu anayempenda mungu lakini mara unaposikia ushuuda wa mtu huyo utapigwa butua kwa kufahamu kwamba hana ushuuda hata kidogo na ushuuda wake ni mbaya ushuuda ambao unakana kwamba anamjua mungu ni kweli kwamba alibeba biblia kubwa lakini hakuna lolote lile ambalo analiamini katika biblia hiyo rafiki yangu waweza kukana biblia kwa maisha unayo yaishi waweza kumkana mungu kwa maisha ambayo wayaishi elewa kwamba lolote ambalo walifanya aida hilo laonyesha kwamba wewe unamcha mungu au laonyesha kwamba wewe unamkana mungu watu ambao humkana mungu wao ni wenye machukizo waasi wala kwa kila tendo jema hawafai je matendo yako yanakiri kwamba wamjua mungu au yanamkana mungu naamini kwamba wewe ni mwenye busara na utafanya lile ambalo la kupasa kusudi matendo yako yaweze kukiri kwamba unamjua mungu tunapogeukia sura ya pili ndugu msikilizaji twaingia kwenye sura ambayo yasisitiza kwamba ni lazima kanisa liwe mahali ambapo neno la mungu lafundishwa na kuhubiriwa kipengele cha kwanza ambacho abao hapa ni kwamba ni lazima kanisa lifundishe mafundisho ambayo yanakubalika kulingana na neno lake mungu msikilizaji iwapo mafundisho mema hayata kuwepo yani mafundisho ambayo yanatokana na biblia basi mkusanyiko huo sio kanisa hata kidogo unapotazama kwenye sura ya pili ya kitabu cha matendo ya mitume neno lake mungu la yafuatayo ambayo kanisa la kwanza lilifanya neno lasema hivi kwenye sura hii ya pili, hii ya pili aya iyaya2 wakawa wakidumu katika fundisho la mitume na katika ushirika na katika kuumega mkate na katika kusali rafiki msikilizaji hapa kitambulisho cha kanisa la kwanza wapendwa hawo waliendelea katika mafundisho ya mitume wakawa na ushirika wakaumega mkate na wakadumu katika sala jambo hili ndugu msikilizaji ni jambo ambalo latuonyesha kwamba haijalishi mambo yatafanyika jinsi gani katika kanisa lakini kile ambacho ni chenye umuhimu ni ujumbe utakaotoka katika madhabahu ambayo itathibitishwa kwa mtu yeyote yule iwapo sehemu hiyo ni kanisa kama vile neno la mungu linavyosema au kama vile paulo alivyoelewa jinsi ambavyo kanisa la faa kuwa na isitoshe ndugu msikilizaji wale wote ambao watakuwa wakishiriki mahali pale pia watakuwa ni ushuda kwa maisha yao kwa kile ambacho wanafundishwa katika kanisa kwa hivyo ndugu msikilizaji mafundisho ambayo ni sawa kabisa mafundisho ambayo ni ya mitume ni lazima izingatiwe katika kanisa kwenye aya ya kwanza katika sura hii ya pili neno la mungu lasema hivi lakini wewe nena mambo yapasayo mafundisho yenye uzima rafiki msikilizaji kama vile nimetajia hapo awali kwamba ni lazima kanisa lolote lile au ujumbe wowote ule uzingatie mafundisho ya mitume pasipo kuzingatia mafundisho ya mitume basi huwo mkusanyiko hautapokea mafundisho yenye uzima kwa kuwa mafundisho yatakayokuwepo siyo mafundisho yake kristo kumbuka kwamba haya ambayo pia twayasoma kwenye andiko hili na kujifunza kutoka kwayo pia ni mafundisho ya mitume msikilizaji elewa kwamba mitume walifundisha kile ambacho kristo aliwafundisha kwa hivyo tunaposoma maandiko haya na kuyatii katika maisha yetu sisi tutakuwa kanisa ambalo ni la kristo kanisa ambalo ulimwengu utautazama na kusema kwamba kwahakika hawa ni wa kristo haya yote ndugu msikilizaji yatatendeka iwapo wewe kiongozi utachukua muda wako na usome neno la mungu ujifunze maneno haya kusudi uweze kuyafundisha hiyo ndiyo njia ambayo itafanya kanisa libadilike na kuenenda jinsi ambavyo kristo analihitaji kuenenda hapo ndipo tutaona uzima ukiwepo katika kanisa naamini kwamba hili ni jambo ambalo watamani lionekane katika maisha ya wa waumini na katika yeyote yule anayekiri kwamba kristo ni bwana chukua muda wako uwaombee iwapo wewe ni mchungaji na hata kama wewe ni muumini ombea ndugu zako ili kwamba sote kwa pamoja tuweze kuwa ushuhuda kwa ulimwengu kwamba kuna mungu anayeishi na mafundisho yake ndiyo ambayo twayafuata kwenye biblia msikilizaji nitaomba pamoja nawe maana najua kwamba haya ndiyo mapenzi ya mungu kwa ajili ya kanisa lake wewe pamoja nami ni kanisa lake natuombe nakushukuru mungu uishie milele kwa fursa hii ambayo umetupa ili tufahamu kile ambacho chatupasa kama watoto wako kama watumishi wako na kama mashahidi wako katika ulimwengu huu naomba kwa ajili ya ndugu yangu msikilizaji msaidie katika haya yote ambayo tumejifunza na mengi zaidi ambayo atajifunza kutoka kwenye neno lako ayashike na kuyatenda ili kwamba awe ni kielelezo kwa wale wote ambao wamekuamini wewe na wale ambao hawajaamini wafahamu kwamba kuhakika kristo anabadilisha na tena anadumisha bwana najua kwamba utamjaza uwezo wako wa roho mtakatifu ili jambo hili litendeke kwa utukufu na sifa ya jina lako nimeomba haya katika jina la yesu kristo ambaye ni bwana na mwokozi wetu e ndugu msikilizaji ni imani yangu kwamba mungu amenena pamoja nawe na kwamba katika haya ambayo tumejifunza umepokea hilo ambalo mungu alikusudia ulipokee fuata maandiko haya nawe utakuwa baraka katika ushirika wa wapendwa kwa kuwa umelifuata neno lake mungu hadi kipindi kijacho mimi ni mchungaji wako jofre wanjala munialo na neno litaendelea shukuru tunashukuru tuna shukuru iwapo una jambo la kutuambia au pengine ungependa tukutumie vijitabu vya kukuinua kiroho hebu utuandikie barua na utuambie hivyo anwani yetu ni kwa mtayarishi kipindi cha neno Trans World radio sanduku la posta ni 2 nairobi kenya au pia waweza kutumia anwani yangu ya email ambayo ni Omodo kumbuka msikilizaji wangu unapotuandikia barua andika anwani yako kikamilifu na pia utuambie jina lako na hivi ni ili tuweze kukuhudumia vilivyo asante na hadi wakati mwingine ndimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela omodo nikikwaga nikikutakia bwana yesu maishani mwako neno litaendelea