msikilizaji kwa ajili ya uwema wake kwetu leo hii na neema hiyo ambayo ametupa ili tushirikiane katika kulisikia na kujifunza neno lake najua jua ya kuwa wajivunia neno hili yaani biblia kwa ajili ya uhakika ambao twaupata kuhusu imani yetu pamoja na ilo tumaini tulilo nalo sio tu katika maisha haya bali pamoja na uzima huo wa milele ambao tumeupata kwa njia ya mwana wa mungu yesu kristo basi kwa kuwa hii ndiyo sehemu yetu katika bwana na tuendelee kujifunza na kutenda hayo ambayo twajifunza kwa sifa na utukufu wa jina lake huyo aliyetuita kwa utukufu wake karibu kwenye somo letu la leo ambalo latoka kwenye kitabu mika sura ya tano ya ya aya hiyo na sura hii ndugu yangu yaendeleza wazo hilo lililopo kwenye sura hiyo ya 4 kuhusu utukufu utakaoujilia taifa hilo la israeli utukufu huo wawajia watu wale kwa msingi wa ahadi hizo ambazo mungu aliwaahidi kwa vinywa vya manabii kwa baba yao ibrahimu katika hili tuliona kwenye aya ya unabii kuhusu siku hizo za mwisho na sasa kwenye sura hii ya an jambo la kwanza au kipengele cha kwanza ni unabii kuhusu kuja kwa yesu kristo mara ya kwanza neno lake bwana lasema hivi kwenye aya ya kwanzaeo sasa utajikusanya vikosi vikosi e binti wa vikosi yeye amemhusuru watampiga mwamuzi wa israeli shavuni mwake kwa fimbo mbele ya kutajia lolote kuhusu aya hii ndugu msikilizaji ningependa ufahamu kwamba kwenye maandiko ya kiyahudi au kihebrania aya hii ya kwanza kwenye sura ya a ni sehemu ya sura hiyo ya 4 ya kumalizia hili nalisema kwa msingi wa wazo hilo ambalo lipo kwenye sura hiyo linaloendeleza habari za utumwa au kuchukuliwa mateka kwa watu wa mungu hadi babeli na kama tulivyojifunza kwenye kipindi hicho kilichopita nabii mika tulimuona akitabiri na kuyaona maono kuhusu huo utumwa wa yuda au israeli kule babeli hadi wakati huo wa vile vita vikuu vita vya amergadoni na mara nyingine tena kwenye aya hii ya kwanza ajishughulisha na wazo hilo la wale wakaldayo au utawala wa babeli kuvamia yuda pamoja na yerusalemu aya hii msikilizaji wangu inaponena habari za kuhusuriwa naona kwamba yanena kuhusu huo uvamizi wa babeli juu ya yuda na hasa mji wake yerusalemu neno hili linaendelea kwa kusema ya kuwa watampiga mwamuzi wa israeli shavuni mwake kwa fimbo kwa hili kuna baadhi ya hawo ambao waamini kwamba neno hilo lanena kumuhusu bwana yesu kristo lakini unaposoma kwenye vitabu vya injili utafahamu ya kuwa yesu hakupigwa kwa fimbo bali alipigwa kwa viganja vahao waliomdhulumu lingine pia ni kwamba wale waliompiga hawakuwa adui waliotoka kwenye mataifa bali walikuwa ni watu wake mwenyewe yani wayahudi kama yeye kwa msingi huo haiwezekani kwamba aya hii yanena kumuhusu yesu kristo na mateso yake hilo ambalo laonekana wazi hapa ni kwamba huyo anayetajiwa kuwa mwamuzi wa israeli ni mfalme aliyekuwa wa uzao wa daudi yani sedekia unaposoma kwenye kitabu cha wafalme wa pili sura ya aya hiyo ya 7 neno la mungu kwenye aya hiyo lasema hivi wakawaua wana wa sedekia mbele ya macho yake wakampofusha macho sedekia wakamfunga kwa pingu wakamchukua mpaka babeli kutokana na hili andiko tulilolisoma noona ya kuwa nabimika anena kuhusu jinsi sedekia mfalme alivyoaibishwa na kutendewa ukatili kumbuka hili msikilizaji nabi mika alitabiri wakati mmoja na nabii isaya kwa hivyo alipokuwa kinena haya huenda mfalme sedekia alikuwa hajazaliwa hii ni kwa kuwa ni wakati wa nabii yeremia ndipo yuda na yerusalemu iliwekwa kwenye mikono ya mfalme wa babeli kwa sedekia kutendewa haya yaonekana kana kwamba huo ndio ulikuwa mwisho wa uzao wake daudi hata hivyo ni vyema ufahamu kuwa huyu mfalme sedekia hakuwa wa uzao ule moja kwa moja kama alivyokuwa sulemani na ndugu zake kumbuka hili yoakini ndiye alikuwa mfalme wa yuda lakini alikuwa chini ya mfalme wa babeli nebukadreza alipomuasi mfalme huyo wa babeli alimchukua mateka na kumpeleka utumwani hadi nchi hiyo ya wakaldayo na hapo ndipo nebukadreza alimfanya yekonia kuwa mfalme ila huyu tena alimuasi na akamchukua utumwani hili ndugu msikilizaji ndilo twalipata kwenye kitabu cha wafalme wa pili sura ya 2 aya hiyo ya15 inayosema hivi akamchukua yekonia mpaka babeli na mama yake mfalme na wake zake mfalme na maakida wake na wakuu wa nchi aliwachukua mateka toka yerusalemu mpaka babeli huu ndio ule uzao wa daudi uliochukuliwa mateka na ni kwa kutoka kwenye uzao huo ndiyo walizaliwa yusufu na maria mama yesu kristo nam baada ya yekoniya kuchukuliwa utumwani mfalme nebukadrezar alimfanya mjomba wake sedekia kuwa mfalme pale yerusalemu naye pia akamwasi jambo hili lilifanya nebukadrezar achoke na tabia za hao ambao walikuwa ni wa uzao wa kifalme na hayo ambayo walikuwa wamemtendea ndipo akaamua kuwaua wanawe sedekia naye mwenyewe akamfanya kuwa kipofu kwa kweli gharama ya uwasi ndugu msikilizaji dhidi ya mamlaka ni kuu sana na hivyo ni vyema kujitahadhari wakati ambapo umeaminiwa chochote kile na wale walioko kwenye mamlaka kwa jambo hili kutendeka ndugu msikilizaji ni rahisi mtu awaye yote kufikiri kwamba hilo ambalo mungu alikuwa amemwahidi daudi hasa huyo ambaye ilisemekana kwamba atatawala kwenye kiti cha daudi baba yake milele basi ahadi hiyo haingeliweza kutendeka lakini kama vile ilivyo ndugu msikilizaji hilo ambalo mungu ameliahidi kutoka kwenye kinywa chake ni lazima atalitimiza fikira kama hilo ambalo laweza kutokana na aya hiyo ya kwanza au matukio yaliyompata huyo mfalme sedekia ndiyo ambayo yatuingiza kwenye aya hii ya pili iliyo na kipengele kinachohusu kuzaliwa au kuja kwa bwana yesu kristo hapa ulimwenguni kwa mara ya kwanza kumbuka kwamba aya hii ndiyo hutumiwa mara kwa mara wakati ule wa krismasi na huenda mmoja iwauliza kwa nini kusoma maandiko haya ya krismasi leo na kwa kuwa krismasi yasherekewa kwenye mwezi wa disemba ningependa kukujulisha kwamba hiyo tarehe ya 25 siyo wakati ambapo kristo alizaliwa siku hiyo msikilizaji lichaguliwa ili iandamane na uo wakati wa baridi lakini uwezekano uliopo ni kwamba huenda yesu alizaliwa wakati wa mwanzo wa mwaka yaani kati ya mwezi wa waa na huo mwezi wa nne. hili nalisema kwa kuwa haiwezekani hata kidogo kwa wale wachungaji kuwa nje na kundi za kondoo wao wakati wa baridi kwa sababu hiyo hakuna yeyote anayeweza kutuhakikishia kwamba yesu kristo alizaliwa siku hiyo ya25 ya mwezi wa12 bali ni kwamba hayo matukio ambayo mungu aliyenena kwa vinywa vya manabii yalitimia kulingana na neno lake hiyo ni kweli ambayo ndugu msikilizaji haiwezi ikapingwa kwa njia yoyote ile maana ii kwenye historia nayo na yathibitishwa kikamilifu na isitoshe miji nyingi ziliharibiwa lakini kwa kusudi lake mungu mji huo wa bethlehemu bado upo kwa ushuhuda wa hili ambalo neno la mungu lanena kwalo kwenye aya hii ya pili katika kitabu hiki cha mika sura ya a neno lake bwana lanena haya bali wewe betlehemu efrata uliye mdogo kuwa miongoni mwa elfu za yuda kutoka kwako wewe atanitokea mmoja atakayekuwa mtawala katika israeli ambaye matokeo yake yamekuwa tangu zamani za kale tangu milele aya hii rafiki yangu yaanza kwa njia ya kupendeza na pia njia ya kushangaza neno hili bali laleta upande wa pili wa matukio licha ya sedekia na huo uzao wa daudi kutendewa ukatili na wengine kuchukuliwa mateka na kufanywa watumwa kule babeli baada ya hayo nabii anena kuhusu kurudi kwa waliosalia na kuja kwa huyo aliye kwenye uzao wa daudi mfalme ili kubainisha kati ya bethlehemu zilizokuwepo mungu alinena waziwazi akihakikishia watu kwamba bethlehemu efrata ndipo ambapo huyo mwana wa mungu atakapozaliwa ndugu msikilizaji neno hilo efrata lina maana ya sehemu iliyo na mazao nam haya ambayo nabii mika aliyenena alinena miaka 7 kabla ya kuzaliwa kwake kristo nayo miaka ilipoendelea kuyoyoma na hali kubadilika badilika ilionekana na hata kufikiriwa kwamba haitawezekana kuzaliwa huyo mtawala wa israeli kutoka kwenye uzao wa daudi mambo na hali kama ilivyokuwa tumaini hali kuwepo na pia jamii au uzao wake daudi ulikuwa umetawanyika kote jamii moja iliyokuwa ya uzao wa daudi iliishi katika mji uitwao nazareti na huku betlehemu ndiyo ilikuwa sehemu ambayo ilifaa mwana wa mungu kuzaliwa kulingana na neno hilo alilolinena kwa kinywa cha nabii mika ni kwa msingi wa aya hii ndugu msikilizaji ndipo wale mamajuzi waliongozwa na hao waandishi na wakuu wa dini wa wakati ule hawa waandishi walinukuu aya hii kwenye unabii wa mika kwa kuwa waliamini ya kuwa huko ndiko mwana wa mungu atazaliwa ijapo hawakuamini kwamba andiko hilo limetimia katika siku zao matukio yaliyokwepo hata kufikia wakati wa kuzaliwa kwa yesu kule bethlehemu ni mambo ambayo twayafahamu sana kwa kiwango cha kutotambua jinsi yalivyo yaajabu tena ya kutuhakikishia hilo ambalo twaliamini unaposoma kwenye kitabu cha injili jinsi ilivyoandikwa na luka mtakatifu neno la mungu latupa habari ya jinsi yayoyote yalivyotendeka mtawala wa wakati huo aliyeitwa kaisari agusto alitoa amri iliyomfanya yusufu na maria kuondoka nazareti nao hawa wawili wakaondoka na kuelekea hata mji huo ambao waitwa bethlehemu iwapo punda huyo ambaye maria alikuwa akitumia angelijikwaa huenda yesu angelizaliwa mahali pengine lakini kwa kuwa miaka 7 kabla ya haya tayari neno la mungu lilikuwa wazi ya kwamba yesu kristo atazaliwa huko bethlehemu na huyo punda alimfikisha maria kwa wakati uliyofaa kwa kuwa huo ndio uliokuwa mpango wa mungu tokea milele punda huyo alifika kwenye saa iliyohitajika kuliko ndege yoyote ya usafiri iliyopo leo hii neno hili lilasema zaidi kwamba kutoka kwa bethlehemu efrata atamtokea mmoja yaani huyo atakayekuja kutenda na kukamilisha mapenzi ya mungu baba pamoja na hili tuona kwamba matendo au matokeo yake ni ya kutoka tangu milele kwa hili twafahamu kuhusu kuzaliwa kwake na kufanyika au kutoa mwili maana yeye ni yule ambaye alikuwepo tangu milele hilo ndilo lililotendeka alipozaliwa bethlehemu msikilizaji huyu aliyekuja au kuzaliwa alikuwa ni wa milele yani alikuwepo naye akaingia katika ulimwengu huu kwa njia hiyo ya kuzaliwa ndiposa kwenye mazungumzo yake yesu kristo utampata akinena kwa ujasiri kabisa akisema kwamba anajua kule alikotoka na anajua kule ambako anaenda wewe pamoja nami hatuwezi tukasema jambo hilo maana kile ambacho twafahamu ni kwamba tulizaliwa na fulani na kwamba siku moja tutakufa lakini bwana wetu yesu kristo anasema kwamba anajua kule alikotoka na kule anakoenda ndugu msikilizaji jambo hili ni jambo ambalo la faa kukufanya ufikirie iwapo katika mawazo yako umekuwa ukiwaza kwamba yesu kristo mwana wa mungu na yesu kristo kama vile neno la mungu latuonyesha kwenye kitabu hiki cha mika yeye ni mwana wa mungu maana tunapotelemka kwenye kitabu cha isaya sura ile ya aya l y 1 neno hilo lasema kwamba bikira atachukua mimba atamzaa mtoto mwanamume naye atamwita jina lake imanueli lingine ambalo alinena kuhusu huyo atakayekuja ni hili ambalo twalipata kwenye sura ya96 aya ya tisa, sehemu ya kwanza ambayo yasema hivi maana kwa ajili yetu mtoto amezaliwa mtoto huyu msikilizaji alitolewa kwa ajili ya israeli na siyo kwa ajili ya taifa linginelo kisha neno hilo laendelea kwa kusema kwamba tumepewa mtoto mwanamume huyu mtoto mwanamume hakuzaliwa bali alitolewa kwa kuwa yeye alikwepo tangu milele na kwa kuwa hivyo ndivyo ilivyo ndiposa neno hilo latuambia kwamba mungu alimtoa mwanawe pekee kama vile tunavyosoma kwenye hicho kitabu cha injili ya yohana sura ya tatu, aya ya aya na kwa hili ndugu yangu haiwezekani kwamba yesu alizaliwa kama sisi kwa kuwa mungu alimtoa hii ina maana kwamba alikuwepo kabla ya kutolewa yani alikuwepo tangu milele huende hilo ambalo waamini kumuhusu bwana wetu yesu kristo ni jambo ambalo ni tofauti kabisa nami nitakubaliana nawe na kukwambia pia kwamba wewe si wa kwanza kuwa na imani tofauti au kufikiria jambo lililo tofauti kumuhusu huyu aitwaye yesu kristo tangu yesu kristo alipoingia hapa ulimwenguni kumekuwepo na mawazo tofauti kumuhusu na wewe pia una uhuru wa kufikiria lolote lile lakini hebu nikujulishe kwamba kulingana na jinsi ambavyo watu wanavyonena na kuzungumuza au jinsi ambavyo watu wanavyosema au jinsi ambavyo watu wanavyofikiria bila ya kuangalia yale ambayo yalinenwa kumuusi yesu kristo basi utakubaliana nao lakini iwapo utachunguza mwenyewe kutoka kwenye agano la kale na hata kuja kwenye agano jipya utafahamu kwamba yesu hakuwa kama wewe pamoja nami bali yeye kwa hakika alijua kile ambacho alikuwa akinena ndiposa anamuuliza kila mmoja apate kumwamini kuna wale ambao wamesema kwamba yesu alikuwa ni mwalimu mzuri ambaye alifundisha maadili mazuri ambayo kila mmoja wetu afaakuyafata kuna wengine wamesema kwamba yesu kristo hakuwa mwana wa mungu bali alikuwa tu ni mwalimu wa kidini ambaye alikuwa na akili nyingi mno sijui wewe utasema nini lakini kile ambacho nataka kukwambia ni kwamba tangu kwenye kitabu cha mwanzo na kufikia hicho kitabu cha ufunuo yote ambayo yanamuhusu yesu kristo ni dhahiri nam huenda utaniambia kwamba wewe mchungaji haufahamu kwamba mimi siyo mkristo hiyo ni sawa ndugu yangu na wala sina shida na wewe kuto kuwa mkristo lakini kile ambacho ninacho shida nacho ni kwamba unasahau kwamba lile ambalo wafaa kulifanya kuhusu habari za huyu ambaye ni mwana wa mungu ni kwamba kuna historia ambayo ni lazima uiangalie na kuichunguza nawe utafahamu kwamba huenda kile ambacho unakiamini au kile ambacho unakifuata zaidi kumusu huyu ambaye ni yesu kristo ni uongo mtupu nam watu wameambiwa mambo mengi kama vile wewe umeambiwa mambo mengi lakini nataka kukuinua na kukwambia kwamba tazama katika historia iwapo basi agusto kaisari hakuwepo nami nitakwambia kwamba yesu pia hakuwepo iwapo kwakika betlehemu haipo basi nitakwambia kwamba yesu pia hakuishi iwapo nazareti haipo basi pia tena nitakwambia kwamba yesu hakuzaliwa lakini ikiwa kwamba historia pamoja na jiografia vyote vyathibitisha kwamba yote hayo yaliyokuwa yakinenwa yapo hata leo hii basi ni lazima iwe kwamba kuna mmoja aliye mwongo naye haiwezekani kuwa ni mungu bali ni wewe ambaye umekosa kuliamini hili ambalo neno lake mungu linakwambia ndugu msikilizaji mawazo ya watu ni mengi lakini wewe mwenyewe unasema nini kwa habari za yesu kristo unasema kwamba yesu ni nani lile ambalo utasema kumuhusu kumbuka kwamba halitabadilisha jambo lolote kumuhusu maana kama vile ilivyo kwenye historia na pia kwenye jiografia kuna ushahidi wa kutosha kwamba yesu kristo aliishi na yesu kristo alikwepo na akatenda hayo yote ambayo neno la mungu kwenye biblia lathibitisha lile ambalo litabakia kwako ni kwamba kwa kuwa umedanganyika basi yale yote ambayo kristo aliyenena ndiyo ambayo yatatendeka katika maisha yako lakini namshukuru mungu kwamba wewe umenisikia nami tayari nimekudokezea hayo ambayo yanamhusu kristo yani yale ambayo yalinenwa zaidi ya miaka i 7 kabla hayajatokea je ndugu msikilizaji utawezana kweli na ushahidi uliomo katika biblia kuhusu yesu kristo ya kwamba ndiye mwana wa mungu kwa nini neno hili la mungu linene kuhusu bethlehemu efrata na siyo bethlehemu sehemu nyingine kwa nini iwe jinsi hiyo ndugu msikilizaji kwa nini iwe kwamba neno la mungu linene habari za bikira kumzaa mtoto tena mtoto mwanamume nalo litendeke haya ni baadhi ya mambo ambayo wafaa kuyaangalia na kuyatazama na kufahamu kwamba iwapo haumwamini yesu kristo kwamba ni mwana wa mungu wewe umepotea maana ushahidi upo mpendwa haya ambayo twayasoma hapa ni mambo ambayo yanaweka wazi kabisa yote hayo ambayo neno lake bwana lanena kwa kuwa hakuna mwingine awaye yote ambaye historia imemnakili kwamba alizaliwa kwa jinsi ambayo yesu kristo alizaliwa ndugu yangu ni vyema ufahamu hilo na kugeuza niya yako kumuhusu yesu kristo ambaye mungu alimtuma kwa sababu moja nayo na sababu ni kwamba tunapomwamini tupokee huo uzima wa milele ni tumaini langu ya kwamba utalifuatilia neno hili na kuweza kufanya uchunguzi wako kutoka kwenye biblia kutoka kwenye historia nawe utafahamu ya kwamba yesu kristo kwa akika ni mwana wa mungu unapoanza kutafuta kweli kwenye sehemu ambayo mambo haya yalitendeka basi hautakosa ya kupokea hilo ambalo la kufaa katika maisha yako yani kweli hiyo ambayo umekuwa kitafuta. hebu e baba mfalme katika jina la mwanao yesu kristo nalibariki na kulienua jina lako kwa kuwa wewe ndiwe mungu na wala hakuna mungu mwingine mbinguni au katika dunia tazama mungu wetu mambo haya ambayo tumeyasoma leo hii ni mambo ambayo yanatufungua nia zetu yanatufungua mawazo yetu na kufikiria jinsi ambavyo wewe unatujali hata kwa kutupa ushuhuda kabla ya jambo lenyewe kutendeka tazama bwana ulinena kwa kinywa cha mtumishi wako nabii mika kwamba mwana wako atazaliwa betlehemu efrata na hivyo ndivyo ilivyotendeka kwa kuwa ewe mungu wayajua yote na pia wayaona yote hata kabla hayajatendeka bwana tazama imani yetu imeinuliwa imani yetu imetiwa nguvu kuendelea kuliamini neno lako kuliamini jina lako na kuyafuata hayo ambayo umetuagiza kwenye neno lako kwa sababu ya haya ambayo umetufunulia namwombea ndugu yangu msikilizaji ya kwamba katika haya ambayo ameyasikia leo hii bwana anapotafuta kweli kwenye neno lako na hata anapokwenda kwenye historia na kuangalia hali jinsi ilivyo utamsaidia kuona na kufahamu kwamba kweli ndiyo hii ya kwamba mwana wako yesu kristo ya kwamba yesu wa nazareti aliyezaliwa kule bethlehemu ndiye mwana wako wa pekee uliyemtoa ili kwamba yeyote anayemwamini apokee uzima wa milele bwana kwa hakika unatujali nasi twa kwa ajili ya hayo maana na shawishika moyoni mwangu kwamba ndugu yangu atainuliwa katika imani ataendelea kuinuliwa katika hayo anayoyaamini kumuhusu yesu kristo kama vile ambavyo biblia inavyotuagiza nakushukuru kwa ajili ya maisha yake na pia naomba kwamba utakuwa pamoja naye katika haya yote ukimwondosha mbali na mawazo yoyote ambayo yanatokana na huyo mwovu ibilisi mtunze na kumlinda kwa kuwa unampenda ndiposa umemruhusu asikie neno hili ili apokee hilo ambalo latoka kwako haya nayaomba kwa imani katika jina la huyo yesu kristo aliye bwana na mwokozi wetu Amen kwa mujibu wa haya ambayo tumejifunza ndugu msikilizaji najua kwamba mungu atakusaidia unapoendelea kupekuwapekua ushahidi kutoka kwenye historia ya kawaida na pia kutoka kwenye biblia kuhusu haya ambaye neno lake bwana la lanena kuhusu huyo aliyezaliwa kule bethlehemu efrata nayo na huyo siye mwingine wamjua jina lake ni yesu kristo elewa kwamba mapenzi ya mungu kwako ni kwamba ufahamu kweli hii kweli kwamba yesu kristo ndiye mwana wa mungu na kwa kufahamu hivyo upate uhuru uhuru wa kumwabudu mungu wa kweli mungu wa pekee na kuwaga nikisema kwamba mungu akubariki katika jitihada zako zote naendelee kukukuza unapoendelea kujijenga imani yako kwa msingi wa kweli hiyo ambayo ni yesu kristo na hadi takapokutana tena kwenye kipindi kijacho mimi ni mchungaji wako jofre wanjala munialo na neno litaendelea msikilizaji wangu neno ni lazima liendelee kwa hivyo hebu tuandikie barua utueleze jinsi hili neno la bwana linakubariki anwani yetu ndiyo hii ifuatayo kwa mtayarishi kipindi cha neno transworld radio sanduku la postani 21514 nairobi kenya kumbuka msikilizaji wangu waweza kununua kanda ya kipindi hiki ambacho umekisikiza leo ikiwa tu utatuandikia barua ili utuambie hivyo na hadi wakati mwingine ndimi mtayarishi wa kipindi hiki pame la umodo nikikwaga nikikutakia mema leo neno litaendelea