msikilizaji nachukua fursa hii kukukaribisha katika jina la bwana na mwokozi wetu yesu kristo kwenye kipindi cha leo kwa lengo la kujifunza hayo ambayo mungu amenuia tuyajue leo hii twaendelea na somo letu kutoka kwenye kitabu hiki cha waibrania sura ni ile ya nane, tukianzia aya ya 6 hadi aya ya tatu. kwa kumbukumbu kumbu lako kwenye kile kipindi kilichopita tuliona na kufahamu kwamba kuna hema hiyo ya kweli ambaye yesu ni mhudumu wake leo kwenye aya ya 6 kile tutakachozingatia ni kuhusu ubora wa agano jipya kuliko agano la kale neno la mungu lasema hivi kwenye aya ya sita. lakini sasa amepata huduma iliyo bora zaidi kwa kadiri alivyo mjumbe wa agano lililo bora lililoamriwa juu ya ahadi zilizobora kwa jinsi ambavyo neno hili ilatuambia msikilizaji ni wazi kwamba huduma aliyo nayo bwana wetu yesu kristo ni bora zaidi kwa kuwa baada ya kufa na kufufuka kwake yeye ni mhudumu wa hema ile ya kweli naye yu hai ili atudumishe katika uokovu na iwapo utaniuliza kama kuna huo uwezekano wangu kupoteza uokovu niliyo nao nitakwambia ndiyo hii ikiwa ni kwa sharti kwamba yesu hayuko hai lakini mradi yu hai wokovu ni hakika sijui wewe ndugu yangu una uhakika wa namna gani kuhusu maisha yako ya baadaye sikia kuna hilo tunaloamini na ni hakikisho la wokovu ambalo li katika kristo yesu isitoshe kristo yu huko milele na milele wakati wake wa kutoka huko ukifika itakuwa kwamba yuaja kunichukua pamoja na wale ambao wanamwamini neno hili pia inatuambia kwamba yeye ni mjumbe wa agano iliyobora na kama vile tunavyofahamu tunazo hizo sehemu mbili kwenye biblia ambazo atufahamisha kuhusu agano hizo mbili ni kweli kwamba mungu alimpa mungu zile sheria kumi lakini hakuna hata mmoja aliyeokolewa kwa njia hiyo ya sheria zile kumi badala ya hiyo twaona wale wa agano la kale kila mara wakirudia kutoa hizo dhabihu maana haingeliwezekana kwamba damu ya wanyama kuondoa dhambi sheria hiyo basi iliwafahamisha kwamba kiwango ambacho mungu alikihitaji kutoka kwao kilikuwa cha juu mno na kwa hivyo haingeliwezekana hata kidogo kufikia kimo hicho na kama wao walivyopungukiwa vivyo hivyo na sisi pia tumepungukiwa kwa sababu hiyo basi yale yote yaliyokuwa yakitendeka yalikuwa ni kivuli cha hayo ambayo yatakuwepo baadaye yaani agano hilo jipya ambalo tumo leo hii kwa njia ya yesu kristo kwa kuwa hii ni agano jipya ni jambo la kueleweka kwamba kwa kuwa tunaye kuhani aliye bora moja kwa moja tunayo dhabihu iliyo bora hema iliyo bora na chochote ambacho chahusika na agano hili ni bora kuliko agano la kale naam yesu ndiye ile sadaka ndiye mhudumu wa hema hiyo ya kweli sadaka hiyo ambayo ilikuwa ni mwili wake aliitoa kwa ajili yako na kwa ajili yangu hii ikiwa ni kwa lengo kwamba tuwe washirika wa agano hilo je wewe ni mshirika wa agano hili waweza kuwa mshirika iwapo utamwamini mjumbe wa agano lenyewe naye ni bwana yesu kristo lingine ambalo lipo kwenye aya hii ni kwamba agano hii imeamuriwa kwa ahadi zilizo bora msikilizaji mungu alimpa musa zile sheria za agano na iwapo wangelivunja sheria yoyote kwenye agano hiyo iliwalazimu kuleta dhabihu kwa ajili ya dhambi hiyo iliyotendwa ila hapo awali kabla ya sheria na matambiko ya ibada watu wa mungu walimwendea kwa imani hivyo ndivyo ilivyokuwa katika maisha ya nuhu ibrahimu na hao wanaotajwa kwenye sura ya kwanza na ile ya moja, kuwa ni wazee au kina baba jambo hili likionyesha kwamba mungu alijidhihirisha kwa wanadamu kwa njia tofauti kwa wakati tofauti na katika hizi ni yule wakati ambao atawarudia watu wake na kuwatendea neno lake jema yani kutekeleza ahadi zake kwao hayo ambayo inayatajia hapa kuwa ni ahadi za mungu kwa watu wake israeli ni vyema kwako kufahamu kwamba wewe kama muumini umeshirikishwa kwa kiwango fulani katika ahadi hizo kwa njia ya yesu kristo unaposoma kwenye kile kitabu cha nabi yeremia utapata na kujua kwamba kuna ahadi ambazo mungu aliahidi watu hawa lakini bado hazijatimia licha ya kwamba twaona hawa waisraeli katika nchi au wengi kurudi katika nchi ile jambo hili sio lile ambalo mungu alinena kwa kinywa cha nabi yeremia maana kwenye sura ya a aya ya ya hicho kitabu cha yeremia twapata yafuatayo bwana asema hivi tazama nitarudisha tena hema ya yakobo zilizohamishwa na kuyahurumia makao yake nalo na jumba litakaliwa kama ilivyokuwa desturi yake na kisha kwenye sura ya1:8 ya, ya neno hilo lasema hivi tazama nitawaleta toka nchi ya kaskazini na kuwakusanya katika miisha ya dunia na pamoja na hao wachechemeyao mwanamke mwenye mimba na yeye aliye na utungu wa kuzaa watarudi huko jeshi kubwa msikilizaji lile ambalo neno la mungu unatuambia hapa hasa kuhusu nchihiya kaskazini ni hiyo nchi ya urusi katika kipindi kilichopita kulikuwepo na ugumu mwingi sana wa kuwaruhusu hao wayahudi kurudi kwao huenda hali ni hiyo hata leo hii ila mwenzangu wakati ambapo mungu atanyosha mkono wake hakutakwepo na mmoja wa kuwazuia watu hawa kurudi kwao tukiendelea kuyaona yahusuyo watu hawa kwenye kitabu cha yeremia neno la mungu latuambia yafuatayo kwenye aya ya1nao a11ee a lisikieni neno la bwana enyi mataifa litangazeni visiwani mbali mkaseme aliyemtawanya israeli atamkusanya na kumlinda kama mchungaji alindavyo kundi lake kwa maana bwana amemweka huru yakobo amemkomboa mkononi mwake aliyekuwa hodari kuliko yeye maandiko haya ambayo twayasoma yatuonyesha kwa udhahiri kwamba leo hii israeli hawajakombolewa kulingana na ahadi hii na wako mbali mno na ahadi hiyo hata hivyo mwandishi wa kitabu cha waebraniya anazungumza kuhusu ahadi zilizo bora ambazo israeli ni mrithi wazo hizi ndizo zapatikana kwenye sura hii ya 31 ya kitabu hiki cha nabii yeremia hasa ni kwenye aya hiyo 31 ya 31h33 ambapo neno lake mungu latujuza yafuatayo angalia siku zinakuja asema bwana nitakapofanya agano jipya na nyumba ya yuda si kwa mfano wa ile agano nililolifanya na baba zao katika siku ile nilipowashika mkono ili kuwatoa katika nchi ya misri ambalo agano langu walilivunja ingawa nilikuwa mume kwao asema bwana bali agano hili ndilo nitakalofanya na nyumba ya israeli baada ya siku zile asema bwana nitatia sheria yangu ndani yao na katika mioyo yao nitaiandika nami nitakuwa mungu wao nao watakuwa watu wangu kwa maneno mengine ndugu yangu msikilizaji analosema mungu hapa ni kwamba hapo awali aliwapa agano lake kwa kuandika juu ya mawe lakini hawakuweza kulitii agano hilo maana walilivunja lakini sasa asema kwamba ataandika agano lake katika mioyo yao hili ndilo limetendeka hasa kwa wale wanaomwamini yesu kristo ila ahadi kwa wale wayahudi bado haijatimia ahadi hii ni ya jumla kwa hao watu wote wakati huo ambapo ahadi hii itatimia basi itakuwa kwamba wayahudi wote watamjua mungu kama vile neno la mungu latwambia kwenye sura ya 31 ya kitabu hicho cha nabii ya yeremia aya ya 34 inayosema yafuatayo wala hamtamfundisha kila mtu jirani yake na kila mtu ndugu yake wakisema mjue bwana kwa maana watanijua wote tangu mtu aliye mdogo miongoni mwao hata aliye mkubwa miongoni mwao asema bwana maana nitausamehe uovu wao wala dhambi yao sitakumbuka tena msikilizaji kwa mujibu hili ambalo kwenye hiki kitabu cha yeremia ni wazi kwamba maandiko au ahadi hii bado haijatimia na hili ndilo ambalo huyu mwandishi wa kitabu hiki cha waibrania anena kuhusu agano jipya imeamuriwa kwa ahadi zilizobora kwa kuwa nayo ni agano iliyobora kwenye aya ya sa ya kitabu hiki cha waibrania kwenye sura hii ya n maandiko matakatifu yaendelea kutuambia hivi maana kama lile la kwanza halingekuwa halina upungufu nafasi isinga litafutwa kwa lile la pili kwa ajili ya upungufu wa agano lile la kwanza basi ilihitajika nafasi kutafutwa kwa ajili ya agano hili la pili kwa kusema jambo hili ni rais mtu kusema kwamba agano lile la kwanza lilikuwa sio tu pungufu katika kutekeleza kusudi lililokuwepo bali haikuwa sawa pia lakini ningelikuomba usubiri kidogo tuone aya inayofuatia kuhusu jambo hili hiyo ni kwenye aya ya 8 inayosema hivi maana awalaumu asema angalia siku zinakuja asema bwana nami nitawatimizia nyumba ya israeli na nyumba ya yuda agano jipya mungu hajilaumu kwa ajili ya hilo alilowapa kama sheria au agano kwa kuwa sheria haikuwa na shida yoyote ile ila shida au upungufu ulikuwa katika watu hao wenyewe hili najua kwamba hata wewe mwenzangu wafahamu kwamba hakuna njia yoyote ambayo twaweza kuitii ile sheria maana kanuni za sheria hiyo ni juu kuliko vile ambavyo twaweza kufikiri siku zinakuja asema bwana nami nitawatimizia nyumba ya israeli na nyumba ya yuda agano jipya hili ni hilo neno la mungu ambalo tayari tumelisoma kutoka kwenye kile kitabu cha yeremia unabii huu ambao mungu aliunena kwa kinywa cha mtumishi wake ni jambo ambalo manabii wengi wamenena katika jumbe zao aya ya ndugu msikilizaji yasema hivi halitakuwa kama agano lile nililoagana na baba zao katika siku ile nilipowashika mikono yao niwatoe katika nchi ya misri kwa sababu hawakudumu katika agano langu mimi nami Ajali, asema bwana watu hawa kama vile maandiko yanavyotwambia walivunja agano la kwanza wala hawakuweza kutenda hayo ambayo walihitajika kuyatenda aya ya kumi, yasema hivi maana hili ndilo agano nitakaloagana na nyumba ya israeli baada ya siku zile asema bwana nitawapa sheria zangu katika nia zao na katika mioyo yao nitaziandika nami nitakuwa mungu kwao nao watakuwa watu wangu hii ndiyo itakuwa jinsi ya hilo agano ambalo mungu atafanya nao yaani waisraeli ataandika sheria zake katika mioyo na nia zao jambo ambalo itawawezesha kutii sheria hizo aya ya 11 na 12, zaendelea kutujulisha haya. nao hawatafundishana kila mtu na jirani yake na kila mtu na ndugu yake akisema mjue bwana kwa maana wote watanijua tangu mdogo wao hata mkubwa wao kwa sababu nitawasamehe maovu yao na dhambi zao sitazikumbuka tena mara tu agano hiyo itakapotekelezwa katika wakati wake mungu neno hili linatuambia kwamba kutakwepo na msamaha wa dhambi yani hali hiyo ya kuhukumika katika mioyo haitakuwepo tena kwa kuwa dhamiri yao itakuwa imesafika kwa damu ya huyo atakayejitoa kwa ajili ya dhambi za ulimwengu jina lake ni yesu kristo ndugu yangu kwa kumalizia nane, neno lake bwana kristongkumalzisua hano l uamhv 1 kwa kule kusema agano jipya amelifanya lile la kwanza kuwa kuwa lakini kitu kianzacho kuwa kuku, na kuchakaa kikaribu na kutoweka kulingana na hili ambalo tumelisoma ni dhahiri kwamba sisi hatupo chini ya ile sheria ya musa kwa kuwa mungu anasema kwamba kile ambacho ni kukuu tayari kimechakaa na kii tayari kutoweka naam ametuletea lile ambalo ni jipya yaani hiyo agano jipya kwa njia ya bwana wetu yesu kristo aliye bwana na mkombozi wetu niruhusu nirudie kwa kusema kwamba agano la kwanza halikuondolewa kwa kuwa lilikuwa na dosari bali sisi ambao tulihitajika kuitii ndiyo tulikuwa na dosari maana tusingaliweza kufikia matakwa ya ile sheria iliyokuwa kwenye ile agano kwa sababu hiyo wote ambao hujaribu kurudi kwenye agano la kale kwa madai kwamba ndilo agano la kwanza wao hukosea kwa kuwa agano la kwanza au agano la kale kama vile tumesoma kwenye neno hili lilikuwa tu ni kivuli ya hicho ambacho ni dhahiri na hakika siamini kwamba ndugu yangu utadumu katika kile ambacho ni mfano na kuacha hicho ambacho ni dhahiri hii ni kwa kuwa wakati wowote ambao utafikiri kuzingatia zile sheria za agano la kale utajipata kuwa umepungukiwa na kwa hakika unapokuwa na upungufu wani namnifu na kwa hakika unapokuwa na upungufu wa namna fulani hilo si jambo la kufurahia mtume paulo akigusia habari hizi alisema kwamba kwa maana najua ya kuwa ndani yangu yani ndani ya mwili wangu hakuna haliko, halikai neno jema kwa kuwa nataka bali kutenda lililo jema sipati soma hayo kwenye kitabu cha warumi sura ya 7 18 hayo ni maandiko tena ni sawa kabisa mwanadamu kama umjuavyo hana lolote jema la kutenda katika maisha yake yeye amepotoka na wala kutenda lile ambalo ni jema halimo maishani mwake sikia sina maana ya mtu ambaye hajamwamini yesu kristo bali nina maana ya wewe pamoja nami lakini kwa ajili ya agano jipya ambalo mungu ametuletea kwa kumwamini yesu kristo sasa kuna huyo roho mtakatifu ndani yetu atuwezeshaye kutenda yale ambayo hatungeliweza kutenda hapo awali mfano ni huu hapa iwapo ulikuwa huwezi kubeba gogo nzito kisha nikaja pale na chombo ambacho kitakusaidia kubeba gogo hilo mara moja unapotumia chombo hicho gogo lile utaliondoa hapo na kulipeleka sehemu uliyotaka liwe mtu anapojaribu kufuata sheria za mungu ili kuzitii kwa nguvu zake mara nyingi atajipata kwamba hawezi kama vile nimekupa mfano wa lile gogo lakini mara mtu anapomwamini yesu roho mtakatifu wa mungu huja na kukaa naye na kuwa msaidizi wake kwa kulitimiza kusudi jema la mungu katika maisha ya muumini sikia maandiko kama vile kwenye kitabu cha warumi sura ya ya aya hadi nne. sasa basi hakuna hukumu ya adhabu juu yao walio katika kristo yesu kwa sababu sheria ya roho wa uzima ule ulio katika kristo yesu imeniacha huru mbali na sheria ya dhambi na mauti maana yale yasiyowezekana kwa sheria kwa vile ilikuwa dhaifu kwa sababu ya mwili mungu kwa kumtuma mwanawe mwenyewe katika mfano wa mwili ulio na dhambi aliihukumu dhambi katika mwili ili maagizo ya torati yatimizwe ndani yetu sisi Tusio kwa kufuata mambo mambo ya ya mwili bali mambo ya roho naam hili ndilo ambalo ningependa ufahamu kwamba kwa nguvu zako huwezi kumpendeza mungu ni lazima awepo msaidizi ambaye ni kristo yesu mwana wa mungu ni katika yeye ndipo utaweza kutekeleza hayo ambayo mungu anakuhitaji uyatekeleze maishani mwako najua kwamba hili ndilo watamani maishani mwako kama vile kila mtoto wa mungu hutamani kumpendeza mungu kwa kila njia kwa sababu hiyo himizo langu ni kwamba mtegemee mungu na kukubali na kuyaamini yote aliyoyanena kuhusu agano jipya ambalo kristo ni mjumbe wake mungu akubariki unapofanya kila jitihada ya kuishi kulingana na agano hili ambalo limeamuriwa kwa ahadi zilizo bora hebu natuombe ewe bwana tena mungu wetu nakushukuru kwa ajili ya neno lako ambalo limetufikia siku hii ya leo neno linalotujulisha matakwa na kusudi ya agano hili jipya bwana wewe mwenyewe watushaukia sisi kwamba tuweze kuishi kulingana na mapenzi yako tuishi kulingana na jinsi unavyotuhitaji tuishi hasa kwa njia ya kukutukuza kwa kukutii katika kila jambo umetuwezesha katika kila hali kwa kumtuma bwana yesu kristo ili aweze kuwa mjumbe wa agano jipya na pamoja na kuwa mjumbe wa agano jipya ili awe mjumbe wa agano jipya agano yenye msingi wake katika ahadi zilizo bora ambazo zimetekelezwa kwa njia ya huyo yesu kristo naomba kwamba katika kila hali tutaamini yote ambayo umetuwezesha kuyafahamu ili katika kuyaamini tuweze kukupendeza tuweze kuishi katika njia inayokupendeza na katika makusudi ambayo umetukusudia sisi namwombea ndugu yangu msikilizaji ya kuwa anapoendelea kuyatafakari haya tuliyojifunza leo hii na kufanya jitihada kama vile ulivyotuamuru utaweza kumsaidia katika kila jambo mungu wetu tena baba wa bwana wetu yesu kristo na kushukuru kwa ajili ya maandiko ambayo tumejifunza leo hii maandiko yanayotuelekeza katika kila njia na kila hali katika yote ambayo umetuuliza au wahitaji tuyatende bwana wetu tunajua kwamba hakuna lolote lisilowezekana kwako hasa kwa wale ambao wanaotaka kukupendeza maana wamelisoma na kulisikia neno lako na wahitaji kukutii najua kwamba ndugu yangu msikilizaji iwapo kuna jambo ambalo angelipenda kufanya ni kukutii wewe na kukuinua katika maisha yake naomba kwamba kama vile amefahamu kuwa agano hili jipya lii kwenye msingi ulio bora na pia kwenye ahadi iliyo bora ataendelea kuamini ahadi hizi na pia kuishi kama vile umemwagiza hasa anapomtegemea roho mtakatifu na kuendelea kuyaamini yaliomo katika agano hili haya nimeaomba nikijua kwamba utamtendea kwa maana nimeaomba katika jina la yesu kristo aliye bwana na mwokozi wetu men ndugu yangu namshukuru mungu kwamba amekuwezesha uwe pamoja nami hadi wakati huu kwa kulisikiliza neno hili elewa kwamba iwapo kuna jambo unalohitaji kufanya ni kumtegemea roho mtakatifu wa mungu naye atakuwezesha kutimiza yote ambayo mungu ahitaji uyatimize mungu akubariki mungu akuwezeshe katika yote hadi tutakapokutana tena kwenye kipindi kijacho mimi ni mchungaji wako jofrei wa njala na neno litaendelea Ya hapo msikilizaji wangu najua kwamba baraka umezipokea na iwapo una swali au pendekezo uitume kwa anwani ifuatayo radio sanduku la posta ni2 nairobi kisha uandike uandikenamb ambayo ni sifuri, sifuri, tano, sifuri, tano, kenya nitarudia tena radio sanduku la post ni mbili moja, 4nairobi kisha uandike od namba ambayo ni 55 kenya hebu tukutane tena kwenye kipindi kijacho kwa mibaraka zaidi ni mimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela umodo nikikwaga kwa heri na neno litaendelea