ena ninaya dena mondaza kwa njia ya mongosowa iien msikilizaji mpendwa iki ni kipindi cha neno na anayekukaribisha kukaribisha mimi mimiha paapamela omuodo kipindi cha neno kikohewani tena lakini kabla hatujaendelea hebu kwanza upate ujumbe huu ujambo ndugu msikilizaji ni furaha yangu kwamba kwa neema ya mungu tumewezeshwa tena kuwa pamoja leo hii na tangu tulipoanza mafundisho kutoka kwenye kitabu hiki cha yohana wa pili hadi wakati huu naamini kwamba baraka zimekuwa ni zako mungu amezimimina katika maisha yako leo hii twaingia kwenye sehemu ya mwisho ya kitabu hiki na kupata hayo ambayo mungu ametuandalia kwa nzia aya hiyo ya yat hadi aya ya1 ya hiki kitabu cha waraka wa pili wa yohana lile ambalo wafaa kufahamu ni ya kuwa kwenye sehemu hii twazingatia jinsi ambayo katika maisha yako wahitaji kama mtoto wa mungu kuishi kwa njia hiyo ambayo itadhihirisha mafundisho ya bwana wetu yesu kristo neno la mungu kwenye aya ya tisa, linalo haya ya kutwambia kila apitaye cheo wala asidumu katika mafundisho ya kristo yeye hana mungu yeye adumuye katika mafundisho hayo huyo anaye baba na mwana pia jinsi ambavyo neno hili linavyotwambia ndugu yangu ni vyema kwanza tufahamu hilo ambalo lina maana ya kupita cheo maana ya maneno hayo ni hali hiyo ya kutangulia mbele au kiwango cha kile ambacho ni kanuni iliyopo mfano ni wale watu ambao walikuwa wakisema ya kwamba yesu kristo hakuwa na mwili kama wetu bali alionekana kana kwamba alikuwa na mwili kwa hivyo wao walikuwa wamepita cheo kwa kuwa walijiona kuwa wanayo hekima na ufahamu zaidi ya hilo ambalo kristo alikuwa amelinena kujiusu mwenyewe pamoja na hilo ambalo mitume walikuwa shahidi kwalo nasikitika kwamba kuna baadhi ya wapendwa ambao wafikiriya kuwa wanaoufunuo zaidi kuliko wapendwa wengine waweza kumpata mmoja anayesema kwamba umepungukiwa na jambo hili au jambo lile hilo ambalo analisema laweza kuwa ni sawa ila mara nyingi katika usemi ule utafahamu ya kuwa anazungumza kutokana na kiburi chake ambacho choonyesha ya kwamba amefikia kiwango cha juu sana au amefikiria hilo ambalo ni timilifu katika maisha yake hali kama hiyo iwapo unayo katika maisha yako ni ombi langu kwamba utaiacha na kuanza kutembea kwa unyenyekevu kama vile alivyofanya mtume paulo hebu ni some hilo ambalo mtume paulo alilitenda kwenye hicho kitabu cha wafilipi sura ya chafl kwa njia aya hiyo ya s ambayo inatumakinisha jinsi tunavyohitaji kutembea kama watoto wa mungu neno la mungu kwenye sehemu hiyo linalo haya ya kutwambia lakini mambo yale yaliyokuwa faida kwangu naliyahesabu kuwa hasara kwa ajili ya kristo nam zaidi ya hayo nayahesabu mambo yote kuwa hasara kwa ajili ya uzuri usio na kiasi wa kumjua kristo yesu bwana wangu ambaye kwa ajili yake nimepata hasara ya mambo yote nikayahesabu kuwa kama mavi ili nipate kristo tena nionekane katika yeye nisiwe na haki yangu mwenyewe ipatikanayo kwa sheria bali ile ipatikanayo kwa imani iliyo katika kristo haki ile itokayo kwa mungu kwa imani ili nimjue yeye na uwezo wa kufufuka kwake na ushirika wa mateso yake nikifananishwa na kufa kwake ili nipate kwa njia yoyote kuifikia kiama ya wafu si kwamba nimekwisha kufika au nimekwisha kuwa mkamilifu la bali na kaza mwendo ili nipate kulishika lile ambalo kwa ajili yake nimeshikwa na kristo yesu ndugu sijidhanii nafsi yangu kwamba nimekwisha kushika ila natenda neno moja tu nikiyasahau yaliyo nyuma nikiyachuchumilia yaliyo mbele na ka mwendo nifikilie meda ya dhawabu ya mwito mkuu wa mungu katika kristo yesu basi sisi tuliyo wakamilifu na tuwaze hayo na hata mkiwaza mengine katika jambo lolote mungu atawafunulia hilo nalo lakini hapo tulipofika na tuenende katika lilo hilo kulingana na hili ambalo tumelisoma kwenye kitabu iki cha wafilipi ndugu yangu ni wazi kwamba twauona mfano ulio bora ambao wewe pamoja nami twahitaji kuufuata siku zote maadamu tu hai lingine lolote ambalo ni zaidi ya hili ambalo neno la mungu latuhimiza basi itakuwa kwamba huyo anayetenda jambo kama lile amepita ile cheo au mafundisho ambayo kristo ametupa kwenye neno lake hili ni jambo ambalo wafaa kujitahadhari nalo maana wakati wowote utakapogeukia upande wa pili yaani unapoendelea mbele kuliko hilo ambalo mungu amekuagiza utakuwa umeingia kwenye kiburi na kama vile unavyofahamu mungu huwapinga wote wenye kiburi bali huwapa wanyenyekevu neema kwa hili basi ningelipenda kukuimiza ndugu msikilizaji ya kuwa lolote ambalo utalitenda katika maisha yako au lolote ambalo utalifikiria kuhusiana na habari ya neno hili la mungu itakubidi uenende kulingana na neno hili la mungu na sio zaidi ya lile ambalo mungu ametufunulia najua kwamba kuna wengi ambao husema kuwa wamepata ufunuo lakini iwapo ufunuo huo ndugu msikilizaji hauandamani na neno la mungu jinsi lilivyo kwenye biblia itakubidi usilifuate hata kidogo maana ukilifuata hilo utajipata kwamba umeangulia patupu umeacha mafundisho yake kristo na kuanza kuyafuata mafundisho ya watu ambayo hayawezi kukufikisha kwenye sehemu yoyote ile bali mwisho wako utakuwa ni majonzi na kilio kwa msingi huo nitakuhimiza rafiki yangu kulisoma neno la mungu wakati wowote wa ule kusudi yeyote anayekuhubiria au kukufundisha upate au kuyapima hayo mafundisho kwa msingi wa neno lake bwana usisahau kwamba rafiki yangu bwana wetu yesu kristo alisema kwamba kutakuwepo na haa walimu wa uongo pamoja na makristo wa uongo ambao watafundisha na hata kutenda miujiza mambo ambayo ya mkini yaweza kuwapotesha wale ambao ni wateule lakini ninayo imani ya kwamba kwa kuwa kwa umelisikia neno hili utafanya kila liwalo kusudi hili ambalo kristo alilinena yaani kwa habari za wale walimu wa uongo halitakuangusha na kuyafuata hayo ambayo hayapatikani kwenye neno lake bwana nam sichoki kurudia kwa kukwambia kwamba mtu yeyote anayekuhubiria au mafundisho yoyote unayeyapokea ni lazima urudi kwenye neno lake bwana na kuangalia iwapo hivyo ndivyo ilivyo au la kulikwepo na wanafunzi kwenye mji huitwao berea ambao walimsikia paulo akifundisha na badala ya wao kufuatilia hilo ambalo paulo alilifundisha walirudi kwenye maandiko na kutazama iwapo yale ambayo paulo alikuwa akiyafundisha yalikuwa ni hivyo au si hivyo wengi wao kwa kuwa walikuwa wasomi wa neno lake bwana waligeuka na kufuata njia hiyo ambayo ilikuwa ya kweli maana walifahamu hilo ambalo paulo alikuwa akifundisha yakuwa lilitokana na maandiko kwa hivyo basi usifuate neno tu kwa sababu laonekana kuwa ni nzuri au limepangwa likapangika bali fuata neno ambalo latokana na neno lake bwana hili ndilo jambo ambalo ndugu msikilizaji neno hili la mungu linatuhimiza kwenye kitabu hiki cha waraka wapili wa yohana naam kwa huyo ambaye adumu katika mafundisho ya neno hili la kristo basi itakuwa kwamba kulingana na neno hili yeye anaye baba na pia anaye mwana hilo ni jambo ambalo latuonyesha kwamba iwapo hautadumu katika mafundisho ya kristo mafundisho ambayo alifunza kujihusu mwenyewe na pia yale ambayo unafaa ya kuyafuata kama mtoto wa mungu basi wewe hauna naye baba na wala hauna naye mwana ukiwa unaye baba na mwana basi ni lazima uwe umeyaamini yale ambayo kristo aliyafundisha kujihusu ya kuwa yeye ndiye mwokozi na kwamba yeye ndiye mwana wa mungu na ya kuwa alikuja kwa kusudi hilo la kutuokoa sisi ndugu msikilizaji unapoyafuata mafundisho ya kristo basi utakuwa na huo uwezo wa kumsongea mungu kwa njia ya mwana wake kwa kuwa hilo ndilo ambalo kristo alitufundisha nam unaposoma kwenye kitabu cha injili ya yohana sura hiyo ya1 neno la mungu lina haya ya kutwambia kwa habari hizi ambazo nimezitaja sasa hivi hizi ni habari za kumsongea mungu kwa njia ya mwana wake yesu kristo neno la sema hivi kwanzia aya hiyo ya kwanza msifadhaike mioyoni mwenu mnamwamini mungu niaminini na mimi nyumbani mwa baba yangu mnao makao mengi kama sivyo ningaliwambia maana nenda kuandalia mahali basi mimi nikienda na kuandalia mahali nitakuja tena niwakaribishe kwangu ili nilipo mimi nanyi mwepo nami niendako mwaijua njia tomaso akamwambia bwana sisi hatujui uendako nasi tuaijuaje njia yesu akamwambia mimi ndimi njia na kweli na uzima mtu haji kwa baba ila kwa njia ya mimi kama mgalinijua mimi mngalimjua na baba tangu sasa mnamjua tena mmemwona filipo akamwambia bwana utuonyeshe baba yatutosha yesu akamwambia mimi nimekwepo pamoja nanyi siku hizi zote wewe usinijue filipo aliyeniona mimi amemwona baba basi wewe wasemaje utuonyeshe baba husadiki ya kwamba mimi ni ndani ya baba na baba yu ndani yangu hayo maneno ni waambiayo mimi siyasemi kwa shauri langu lakini baba akaaye ndani yangu huzifanya kazi zake mnisadiki ya kwamba mimi ni ndani ya baba na baba yu ndani yangu la hamsadiki hivyo sadikini kwa sababu ya kazi zenyewe kulingana na haya ambayo tumeyasoma rafiki msikilizaji ni wazi kwamba wakati wowote wa ule ambapo wayasadiki mafundisho yake bwana wetu yesu kristo hapo basi wamsadiki na mungu pia lakini ikiwa kwamba utakosa kumsadiki bwana yesu kristo utakapokosa kuyafuatia maneno yake yesu kristo pamoja na mafundisho yake itakuwa ni wazi kwamba haumwamini mungu hata kidogo na wala mungu hayumo ndani yako na pia mwana hayumo ndani yako neno hili linatuonyesha waziwazi ya kuwa ni lazima kudumu katika mafundisho yake yesu kristo iwapo tutakuwa jinsi ambavyo twahitajika kuwa pamoja na kusimama wima katika hilo ambalo twaliamini kuna hili neno ambalo lipo hapa ndugu msikilizaji kwenye aya hii ya 9 nalo neno hilo ni hilo neno kudumu neno hili kudumu lina maana ya kubakia jinsi ilivyo hii ina maana kwamba wewe uliyemwamini yesu kristo ni lazima kudumu katika mafundisho yake wakati wowote wa mahali popote kwa kila njia na kila hali hii ni kwa kuwa mungu habadiliki na yesu huyo ambaye wamwamini ni yeye yule jana leo na hata milele rafiki yangu usierevuke zaidi ya neno hilo ambalo uliliamini na ukapokea wokovu kwa kuwa neno hilo ndilo lililokuokoa basi hilo neno tu ndilo litakuendesha katika maisha yako na pia kukufikisha kwake baba hii ni iwapo utadumu katika neno hilo na hilo neno sie mwingine bali ni bwana wetu yesu kristo dumu katika neno hilo neno hilo ambalo halitabadilika licha ya kuwa watu wanabadilika mazingira yabadilika neno hilo halitabadilika milele hata milele hilo ni neno ambalo litakusimamisha imara wakati wa dhoruba kali wakati ambapo walimu wa uongo wamekuvamia wakati ambapo mambo hayakae kana kwamba ni sawa neno hilo ndilo tegemeo lako ndiyo nanga yako katika bahari hii ya ulimwengu ambayo imechafuka msikilizaji hakuna yeyote ambaye ameliamini neno hili na akaaibika la hasa hakuna hata mmoja maana yule aliyeahidi ni mwaminifu na tena ndiye atakayetenda endelea kumwamini huyu aliyekuokoa endelea kuamini yale ambayo amekunenea kwenye neno lake nawe utafahamu ya kwamba kwa hakika hakuna sehemu nyingine ambayo waweza kupata hakikisho ya hilo ambalo unalitumaini kwalo yani huo uzima wa milele isipokuwa kwenye neno hili ambalo ni la mungu tunapogeukia aya ya 1 neno lake bwana liendelea kwa kutwambia hivi mtu akija kwenu naye haleti mafundisho hayo msimkaribishe nyumbani mwenu wala msimpe salamu hili ambalo mtume aliandika ndugu msikilizaji kama vile lilivyo ni maneno yenye uzito sana basi ni lazima kukumbuka kwamba alikuwa akimwandikia yule mama mteule ambaye alijulikana sana katika kanisa na pia miongoni mwa waumini kwa ukarimu wake kama ilivyo huyu mama kwa kuwa alikuwa na uwezo aliwakaribisha wapendwa nyumbani mwake kwa hivyo jambo hili lilimfanya yohana kumtahadharisha kwa ajili ya hao wadanganyifu ambao walikuwa wametokea duniani yaweza kufikiriwa kwamba kuna hao walimu wa uongo ambao tayari walikuwa wamefikia kwake naye hakujua ni jinsi gani atakavyofanya kuwa husu ilikuwa ni vigumu kwake mtu aliyependa wageni na kuwakaribisha kutowapokea hawa waalimu wa uongo swali ambalo lilikuwa moyoni mwake ni iwapo awakaribishe au la wakati huo katika ule utawala wa kirumi hoteli kama tulivyo nazo leo hii hazikuwepo na mahali popote ambapo ungelipenda kutulia au kulala haikwa sehemu ya kupendeza hata kidogo ili kuhitaji uwe na malazi yako na pesa ambazo utatumia kukodi sehemu ambayo utajilaza usiku huo hiyo ndiyo ilikuwa hali ya wale wasafiri siku zile kwa sababu hiyo nyumba za waumini ndizo zilikuwa wazi kwa hao wainjilisti na waalimu wa neno la mungu waweza kukumbuka mtume paulo akimwambia filemoni kwamba amteneze mahali pa kulala na katika mji wa korintho paulo alifikia kwa jamii ya akwila na prisila na, hili ndilo lilikuwa likitendeka wakati ule huyu mama mteule alikuwa na swali kuhusu hao walimu wa uongo kwa habari za kuwakaribisha kwake naye mtume yohana asema kwa uwazi kabisa kwamba asiwakaribishe na wala salamu asiwape ndugu msikilizaji jambo hili ndilo ambalo wafaa kulifahamu kuhusu habari za hao ambao ni walimu wa uongo watu wasioamini maandiko kama unavyoyaamini baada ya hayo mtume anena kuhusu jambo ambalo ni muhimu kwetu leo hii jambo ambalo la kuhitaji uwe mwangalifu kwalo sana nalo hili ni lile ambalo lipo kwenye aya ya11 ambayo yasema hivi maana yeye ampae salamu azishiriki kazi zake mbovu hili ambalo neno la mungu latunenea hapa rafiki yangu ni wazi kabisa kwa kuwa lolote ambalo utalitenda ili kumsaidia huyo mwalimu wa uongo ni kushiriki katika matendo yake maovu pamoja na kazi zake mbovu hili ni msingi wako kuchunguza kila unachokitoa kwa ajili ya kazi yoyote ile ambayo yadaiwa kuwa ni kazi ya bwana kwa kuwa huko unakotoa msaada wako ikiwa kazi hiyo si nzuri bali ni mbovu mungu anakuhesabu wewe kuwa ni mshirika wa kazi hizo mbovu bwana wetu yesu kristo alinena hali kama hii kwenye hicho kitabu cha injili ya luka sura ya 16 aya hiyo ya kwanza nakuendelea kuhusu mtu ambaye alikuwa karibu kufutwa kazi naye huyo mtu ambaye alikuwa ni wakili aliamua kutenda hilo ambalo si sawa neno lake bwana lasema hivi kwa habari za huyu mtu tena aliwaambia wanafunzi wake palikuwa na mtu mmoja tajiri aliyekuwa na wakili wake huyu alishtakiwa kwake kuwa anatapanya mali zake akamwita akamwambia ni habari gani hii ninayosikia juu yako toa hesabu ya uwakili wako kwa kuwa huwezi kuwa wakili tena yule wakili akasema moyoni mwake nifanyeje maana bwana wangu ananiondolea uwakili kulima siwezi kuomba naona haya najua nitakalotenda ili nitakapotolewa katika uwakili wanikaribishe nyumbani mwao akawaita wadeni wa bwana wake kila mmoja akamwambia wa kwanza wawiwani na bwana wangu akasema vipimo mia vya mafuta akamwambia twaa hati yako keti upesi andika hamsini kisha akamwambia mwingine na wewe wawiwani akasema makanda mia ya ngano akamwambia twaa hati yako andika a yule bwana akamsifu wakili dhalimu kwa vile alivyotenda kwa busara kwa kuwa wana wa ulimwengu huu katika kizazi chao wenyewe huwa na busara kuliko wana wa nuru nami nawaambia jifanyieni rafiki kwa mali ya udhalimu ili itakapokosekana wawakaribishe katika makao ya milele aliye mwaminifu katika lililo dogo sana huwa mwaminifu katika lililo kubwa pia na aliye aliyedhalimu katika lililo dogo huwa dhalimu katika lillokubwa pia basi kama ninyi hamkuwa waaminifu katika mali ya udhalimu ni nani atakayewapa amana mali ya kweli na kama hamkuwa waaminifu katika mali ya mtu mwingine ni nani atakayewapa iliyo yenu hakuna mtumishi hakuna mtumishi awezaye kutumikia mabwana wawili kwa maana ama atamchukia huyu na kumpenda huyu ama atashikamana na huyu na kumdharau huyu hamwezi kumtumikia mungu na mali haya ambayo twayasoma hapa ndugu msikilizaji yote haya ambayo huyu wakili alifanya lengo lake lilikuwa ni kujisaidia mara atakapofutwa kazi ile kwa kuwa alimtendea bwana wake udhalimu kwa kutapanya mali yake bwana yesu alisema kwamba hilo ambalo huyu wakili alilitenda lilikuwa ni dhalimu hata hivyo miongoni mwa yale maneno ambayo kristo aliyanena alisema kwamba wana wa ulimwengu huu katika kizazi chao wenyewe huwa na busara kuliko wana wa nuru na ikiwa kwamba wana wa ulimwengu huu wajua kufanya biashara kama hiyo je habari gani kwako kwa mtoto wa mungu siyakubidi kujua jinsi gani wahitaji kutumia fedha zako vyema kwa lolote lile je fedha hizo na usaidizi unaoutoa unauhakika kwamba watumiwa jinsi inavyohitajika na hasa ikiwa kwamba umejitolea kusaidia hilo ambalo hufahamu kuwa lakana uungu wa bwana wetu yesu kristo na hayo aliyotutendea je wafahamu ya kuwa wawajibika mbele zake mungu kwa hilo ambalo unalitenda ni lazima kuwa na hekima pamoja na busara kwa hayo uyatendayo usije ukajipata kwamba unampa yule mwovu usaidizi ambao ulihitaji kuutoa kwa wale ambao wanauhitaji yani wale ambao wanalihubiri neno lake bwana jinsi inavyohitajika ndugu yangu naamini kwamba utamakinika kwa jambo hili na kwa kumalizia mafundisho yetu kwenye kitabu hiki neno la mungu lasema hivi kwenye aya ya1na1 kwa kuwa ninayo mambo mengi sitaki kuyaandika kwa karatasi na wino lakini nataraji kuja kwenu na kusema nanyi uso kwa uso ili furaha yetu iwe imetimizwa watoto wa ndugu yako aliye mteule wakusalimu kutokana na hili ambalo mtume anena hapa ni wazi kwamba alikuwa na mengi mno ya kumwambia huyu mama mteule ambayo hakuona vyema kuendelea kuyaandika hata watakapokutana uso kwa uso mtume alimjali huyu mama pamoja na watoto wake kwa kiwango cha yeye kwenda kwao ili apate kuwafahamisha zaidi kuhusu hili ambalo amewaandikia kwa maneno machache pamoja na haya anaongeza salamu za watoto wa ndugu yake huyu mama mteule rafiki yangu maandiko haya ambayo tumejifunza kutoka kwenye neno hili la mungu ni hayo ambayo yafaa kututahadharisha kwa habari za walimu wa uongo na jinsi ya uhusiano wako unaofaa kuwa nao langu ni kukwambia kwamba unalo neno la mungu na kuna hao walimu wengi wa uongo utakaokutana nao lile ambalo utahitaji kulifanya ni kuwapima kulingana na mambo makuu ambayo tumeyafahamu la kwanza ni kwamba kila muumini aamini kwamba yesu alikuja katika mwili nalo na la pili ni kwamba upendo ni lazima kudhihirishwa kwa msingi wa neno la mungu ambalo ni kweli na siyo vinginevyo vyovyote vile na jambo la tatu ni lazima maisha ya huyo muumini yawe dhihirisho la hayo ambayo yesu kristo ametufundisha nam yafuate haya nawe utakuwa salama dhidi ya mafundisho ya uongo kutoka kwa yeyote yule kwa sasa sina lingine bali kuomba pamoja nawe natuombe mungu wetu mungu uishie milele nalibariki na, na kuliinua jina lako kwa ajili ya upendo wako kwetu tazama bwana haya yote ambayo umetufunza ni hayo ambayo tuahitaji sana katika maisha yetu kama watoto wako ni ombi langu ya kuwa wakati wowote wa ule ambapo ndugu yangu atakutana na hilo ambalo halielewi hasa kuhusu mafundisho yoyote yale utamsaidia na kumkumbusha kutokana na haya ambayo tumejifunza kutoka kwenye neno lako na hasa akisaidiwa na roho mtakatifu wa mungu ambaye ni mwalimu wetu na kiongozi wetu katika kweli yote nayaomba kwa imani nikijua kwamba ndiyo utakayeyatenda kwa kuwa nimeyaomba katika jina la yesu kristo aliye bwana na mwokozi wetu mn nitumaini langu kwamba ndugu msikilizaji katika haya ambayo tumejifunza kutoka kwenye kitabu hiki cha waraka wa pili wa yohana yamekuhekemisha kuhusu jinsi ya kuwapenda ndugu katika kweli na jinsi ya kuhusiana na hao ambao wana mafundisho ya uongo wanaokaana uungu wa bwana wetu na mwokozi yesu kristo pamoja na hili naamini kwamba utaishi katika hali hiyo ambayo itakuwa wazi kwa kila mtu kufahamu ya kuwa uu um mkristo kwa kuyatii hayo ambayo kristo amekufundisha katika neno lake natazamia kuwa pamoja nawe tena kwenye mafundisho yajayo yanayotoka kwenye kitabu cha waraka watatu wa yohana na hadi wakati huo na kutakia baraka zake bwana siku zote mimi ni mchungaji wako jofre wa njala munialo na neno litaendelea ndiyo msikilizaji wangu neno ni lazima liendelee kwa hivyo hebu tuandikie barua utueleze jinsi hili neno la bwana linakubariki anwani yetu ndiyo hii ifuatayo kwa mtayarishi kipindi cha neno transworld radio sanduku la posta ni 21514 nairobi kenya kumbuka msikilizaji wangu waweza kununua kanda ya kipindi hiki ambacho umekisikiza leo ikiwa tu utatuandikia barua ili utuambie hivyo na hadi wakati mwingine ndimi mtayarishi wa kipindi hiki pame la umodo nikikwaga nikikutakia mema leo neno litaendelea