ana akubariki sana ndugu yangu msikilizaji kwa kuwa hakuna njia nyingine ambayo naweza kukwambia kwamba umechagua hilo ambalo ni la baraka katika maisha yako kwa kulisikia neno hili la mungu na jua ya kuwa unapolisikia neno hili ni kwa lengo la kusikia hilo ambalo mungu analo kwako na pia kulitenda kwa kuwa wampenda leo hii kwenye mafundisho yetu tuaendelea katika kitabu hiki cha nabii mika hii ni kwenye kipengele cha ujumbe huo wa kwanza ambao uliwaelekea hao wa mji wa yuda na samaria basi geuka pamoja nami kwenye hicho kitabu cha nabii mika kwenye sura ya kwanza aya hiyo ya 7 kwa kuwa hapo ndipo ambapo somo letu laanzia hadi aya hiyo ya 1b neno la mungu kwenye aya hiyo ya sab linayo haya, haya, haya ya kutwambia na sanamu zake zote za kuchonga zitapondwapondwa na ijara zake zote zitateketezwa kwa moto na sanamu zake zote nitazifanya ukiwa amezikusanya kwa kuwa amezi kwa ujira wakahaba, ujira wa wa kahaba kahaba nazo zitaurudia wakwa wa hili ambalo twalisoma ndugu msikilizaji neno hili ni wazi kabisa kwamba yote ya sanamu ni lazima itakomeshwa katika nchi hiyo mwalimu mmoja wa biblia alipokuwa kwenye ziara katika nchi hiyo alisema kwamba wataalamu wanaotafuta habari za watu wa kale kwa kuchimba sehemu ambazo zaaminika kwamba waliishi asema kwamba hakuna sanamu yoyote ile ambayo ilipatikana kwenye sehemu hiyo hata hivyo wakazi wa sehemu hiyo wasema kwamba licha ya kutozipata hizo sanamu ni wazi kwamba wale watu walioishi pale zamani walikuwa ni watu wanaoabudu sanamu sehemu zilizokuwa zimeinuka kwenye nchi hiyo ya samaria zilitumika kama madhabahu ya ibada kwa hiyo miungu ambayo watu wale wa samaria walikuwa wakiabudu msikilizaji kulingana na historia watu wale walimwabudu mmoja wa miungu ya sidoni iitwayo moleki sanamu hiyo ya moleki ilikuwa na mikono iliyonyoshwa na kisha makaa yaliyowaka moto iliwekwa ndani ya mikono hiyo chuma hiyo ilipokuwa moto kabisa watoto wachanga waliwekwa pale wakiwa hai kama dhabihu kwa huyo mungu aitwaye moleki na baada ya hapo watu wale wangeingia katika ibada yenye uchafu wa uzinzi na uasherati sio jambo la kushangaza kwamba katika kizazi chetu cha leo hili ndilo ambalo laendelea katika ibada za hao wanaomwabudu shetani ni kwa msingi wa haya yaliyokuwa yakitendeka ndiposa neno la mungu lasema kwamba sanamu hizo zitapondwapondwa na hivyo ndivyo ilivyotendeka ukahaba na uzinzi ndiyo ulikuwa moyo na damu ya ibada hizo za wale watu katika dini zao jambo ambalo lilimfanya mungu kuwaonya lakini wasisikie na kwa kuwa mtu anapokosa kumsikia mungu lile ambalo ambalohufuatia ni hukumu basi mungu alileta hukumu juu yao rafiki yangu ni kweli kwamba watu wale waliabudu miungu na sanamu za kuchongwa wakati ule lakini je wajua kwamba hata sasa hivi kuna hao ambao wanaabudu sanamu lakini katika njia nyingine na ulikuwa na ufahamu huu kwamba wengi wa wanadamu wanaabudu miungu hata wale ambao wanasema kwamba kristo labda unanishangaa lakini kweli ndiyo hii naam habari gani wale walio na tamaa ya mali katika maisha yao na hao ambao wanatukuza kupata mali na fedha na utasema nini kwa habari za watu wale wanaotafuta sifa kutoka kwa watu je haufikiri kwamba hayo yote au lolote hilo ambalo li kati yako na bwana yesu kristo ni sanamu kwa ufahamu wako hilo ambalo lipo kati yako na bwana yesu ni sanamu na hilo ndilo ambalo unaliabudu kwa hivyo ni lazima kuchagua niani utakayemwabudu tunapogeukia aya ya nane ndugu yangu nataka ufahamu kwamba sehemu iliyosalia ya sura ya kwanza kwenye kitabu hiki cha mika yahusu maombolezo yake mika mika aliguswa sana na dhambi ambazo watu hao waisraeli walikuwa wametenda na hata akalia kwa sababu ya hiyo hukumu ambayo mungu alikuwa ametuma kwao na huyu hakuwa muubiri ambaye angelinunuliwa bali alikuwa ni mhubiri au nabii kutoka kwa mungu yeye ni kama hao manabii wengine kama vile hosea na yeremia nabii huyu alikuwa na moyo mororo kama hawa niliyowataja mara nyingi twafikiri kwamba manabii katika agano la kale walikuwa wagumu kama eliya na ezekieli nam waweza kukumbuka kwamba mungu alipomtuma ezekieli alimwambia kwamba anamtuma kwa watu wenye shingo ngumu na hata akamwambia kwamba atamfanya awe na kipaji kigumu kwa sababu yao hitaji la kuwepo na manabii kama ezekieli lilikuwepo na pia kulikwepo na hitaji la wale manabii waliokuwa na moyo kama wahosea kama huyu nabii mika neno la mungu kwenye aya hii ya nane ndugu msikilizaji yatuingiza kwenye hicho kipengele ambacho tayari nimetajia yakuwa ni maombolezo ya mika nalo neno hili linayo haya ya kutwambia kwa ajili ya hayo nitaomboleza na kulia nitakwenda nimevua nguo ni uchi nitafanya mlio kama wambweha na maombolezo kama ya mbuni lugha ambayo nabii mika atumia kwenye aya hii ndugu msikilizaji ni sawa na hiyo ambayo ayubu alitumia katika kitabu hicho cha ayubu sura ya 3 aya hiyo ya 29 akisema kwamba amekuwa ndugu yao mbwa mwitu na mwenzao mbuni viumbe hivi ambavyo neno la mungu la tajia ni viumbe ambavyo huomboleza katika maisha yao naye mika asema kwamba yeye ataomboleza kama hao mbweha na mbuni hili ambalo analisema ni hilo ambalo lilimpata yeremia katika maisha yake ya huduma alipowatabiria wale watu wa ufalme wa kusini au ufalme wa yuda ujumbe huo ulikuwa wa kuyagusa maisha yake kama ilivyokuwa kwamba utayagusa maisha ya hao ambao wataupokea hapa twampata mtu ambaye mungu ataka anene ujumbe ambao ni mzito kwa taifa lakini kabla ya mungu kuhukumu ni lazima kwanza huyo ambaye ni chombo cha ujumbe ule kuhisi jinsi ambavyo mungu anahisi katika moyo wake kuhusu jambo hilo ambalo litatendeka kwa sababu ya uwasi wa watu wale dhidi ya maadili yake nao watu watakapomsikia akinena ujumbe ule pamoja na kuomboleza kwake basi itakuwa kwamba watafahamu hilo ambalo mungu anajihisi kutokana na hayo ambayo wanayatenda au yale ambayo yatawapata kwa sababu ya dhambi zao kumbuka kwamba ndugu yangu mungu daima hafurahii kuwahukumu watu lakini ni lazima kuwahukumu kwa sababu ya dhambi zao naam mbele ya mungu kutuhukumu sisi twaona kwamba kwanza alimtuma mwanaye pekee ili aje na kutangaza hilo ambalo mungu anahitaji tufanye ni baada ya wewe kutotii hilo ambalo mungu amekuagiza ndipo utahukumiwa na siyo kabla ya hapo basi ukiwaza na kuwazua kuhusu hili ambalo nimekwambia utafahamu kwamba mungu hawezi kuruhusu hilo ambalo ni bovu au baya kutendeka juu ya maisha ya chochote kilicho kiumbe chake bila ya yeye kuhukumu huyo aliye na hatia hange likuwa mungu iwapo hawezi kufanya haki au kuwapa viumbe wake haki dhambi na maovi yanapotendeka ni lazima mungu atahukumu hata hivyo yaweza kumchukua muda kufanya hivyo ili huyo aliyetenda ovu hilo atubu na kumwomba msamaha lakini mara anapoanza kuhukumu hakuna chochote au lolote ambalo laweza kumzuia kwenye aya ya tisa rafiki yangu neno lake bwana laendelea kutupa habari zifuatazo kwa maana jeraha zake haziponyekani maana msiba umeijilia hata yuda unalifikia lango la watu wangu na hata yerusalemu kulingana na hili andiko taifa hili lilikuwa limevuka mipaka na wao kujirudia ilikuwa ni jambo gumu siwezi kusema kwamba msikilizaji na jua hiyo laini au mstari ule uu wapi ila sote twafahamu kwamba mstari au laini ile ipo na wakati wowote wa ambapo mtu au nchi avuka hiyo laini basi kukombolewa huwa ni vigumu mno kwa hii linataka umkumbuke esau aliyeuza haki yake ya mzaliwa wa kwanza pamoja na taifa hilo la edomu kwa kuwa walikwisha kuvuka mstari huo basi leo hii hawapo tena pamoja na taifa hili ni hiyo miji ya sodoma na gomora ufalme wa babeli na mataifa hayo mengine ambayo yalikuwepo lakini sasa hayapo hili halina maana kwamba mungu si mwenye rehema au huruma bali huwa ni kwamba mtu huyo binafsi au nchi hiyo huwa imeegemea dhambi kwa kiwango kwamba masikio yao ni mazito hayawezi kumsikia mungu akiwaonya watoke katika hayo ambayo yatawaletea majonzi na hata kuadhibiwa na kwa kuwa hali ipo jinsi hiyo basi mungu huwa hana lingine bali kuwahukumu kwa kuwa ni lazima dhambi kuhukumiwa mtumishi wa mungu mika asema kwamba kwa maana jeraha zake haziponyekani maana msiba umeijilia hata yuda unalifikia hata lango la watu wake yani israeli ni jambo ambalo lilitendeka hapo senekerebu mfalme wa ashuri alipovamia taifa hilo la israeli au ifrahimu na kulichukua mateka na hata kufikia nyuta za kaskazini za mji huo mkuu wa ufalme wa yuda yani yerusalemu ni wakati huu ndipo nabii isaya alitumwa na mungu ili amwambie mfalme hezekieli kwamba uvamizi wa hao wa ashuri hautafanikiwa hii ni kwa mujibu wa hicho kitabu cha isaya ile ya 37 ambayo nitakuuliza usome kulingana na haya maandiko kama tulivyosoma yuda alisikia onyo hiyo lakini ilikuwa ni kwa muda kwa kuwa baadaye alifuatia njia za dada yake israeli au ifrahimu njia za huyo israeli au efrahimu ni hiyo njia ya kuabudu sanamu na kumwacha mungu aliye wakweli mungu aliyewaita kwa jina lake kisha siku ikatimia hapo ambapo kama israeli walivyohukumiwa ndivyo pia yuda ilihukumiwa nam hili ndilo twalipata kwenye kitabu cha yeremiya sura hiyo ya kwanza aya ya14 kwa mara nyingine tena nitakuuliza usome neno la mungu kwenye sehemu hiyo ili upate hayo ambayo yalitendeka neno lake bwana kwenye sehemu hiyo linayo haya ya kutwambia sedekia alikuwa na umri wa miaka 2 hapo alipoanza kumiliki naye akamiliki miaka 1ammoj huko yerusalemu na jina la mama yake aliitwa hamutali binti yeremiya wa libna naye alitenda yaliyo mabaya machoni pa bwana sawasawa na yote aliyoyatenda yoakimu maana kwa sababu ya hasira ya bwana mambo haya yalitokea katika yerusalemu na katika yuda hata akawaondosha wasiwe mbele za uso wake naye sedekia akamwasi mfalme wa babeli ikawa katika mwaka wa kenda wa kumiliki kwake katika mwezi wa kumi na siku ya kumi ya mwezi huo nebukadreza mfalme wa babeli akaja yeye na jeshi lake lote juu ya yerusalemu akapanga hema zake juu yake nao wakajenga ngome juu yake pande zote basi mji huo ulihusuriwa hata mwaka wa kumi na mmoja wa mfalme sedekia katika mwezi wa nne siku ya kenda ya mwezi njaa ilizidi sana ndani ya mji hata hapakuwa na chakula kwa watu wa nchi ukuta wa mji ukabomolewa watu wote wa vita wakakimbia wakatoka mjini usiku kwa njia ya lango lililokuwa katikati ya zile kuta mbili karibu na bustani ya mfalme basi wale wakaldayo walikuwa wameuzunguka mji pande zote wakaenda zao kwa njia ya araba lakini jeshi la wakaldai wakamfuatia mfalme wakampata sedekia katika nchi tambarare ya yeriko na jeshi lake lote walikuwa wametawanyika na kumwacha nao wakamshika mfalme wakamchukua kwa mfalme wa babeli aliyekuwa huko ribla kati ya nchi ya hamathi naye akatoa hukumu juu yake ndipo mfalme wa babeli akawaua wana wa sedekia mbele ya macho yake pia akawaua wakuu wote wa yuda huko ribla akampofusha macho sedekia tena mfalme wa babeli akamfunga kwa pingu akamchukua mpaka babeli akamtia gerezani hata siku ya kufa kwake basi katika mwezi wa tano siku ya kumi ya mwezi ndiyo mwaka wa kumi na kenda wa mfalme nebukadreza mfalme wa babeli nebzaradani amiri wa askari walinzi aliyesimama mbele ya mfalme wa babeli aliingia yerusalemu akaiteketeza nyumba ya bwana na nyumba ya mfalme na nyumba zote za yerusalemu na m, kila nyumba kubwa aliiteketeza kwa moto na jeshi lote la wakaldayo waliokuwa pamoja na huyo amiri wa askari walinzi wakazibomoa kuta zote za yerusalemu pande zote kulingana na hayo ambayo tume kwenye kitabu cha yeremia msikilizaji ni kweli kwamba ni lazima mungu kuhukumu dhambi iwapo toba haita kwepo, miongoni mwa wale ambao walio na hatia na ikiwa kwamba hao waliokataa kwa kuwasikia manabii wakati ule walihukumiwa basi itakuwaje kwetu sisi wa kizazi hiki ambao hatujamsikia mungu akinena nasi kwa njia ya mwana wake ni lazima iwe kwamba yeyote atakayekosa kuamini habari hizi hukumu itakuwa kali mno juu yake je ndugu yangu wewe utakuwa wapi hukumuni au katika raha yake mwenyezi mungu uamuzi hautaufanya mahali pengine popote bali ni lazima kuufanya wakati huu maadamu u hai baada ya hayo neno la mungu latupa majina ya miji hiyo ambayo ilihasiriwa na hukumu ya mungu juu ya samaria na yerusalemu neno la mungu kwenye aya ya kumi lasema hivi msiyahubiri haya katika gathi msilie kamwe katika bethle afra ugaegae mavumbini kulingana na hili ambalo neno la mungu lasema kuhusu habari za gathi mji huu wa gathi ni ule jwmji huu wa gathi ni yule mji wa wafilisti ambao, ni adui, ambao walikuwa ni adui yake israeli tangu jadi basi neno hili lilatwambia kwamba watu hao wasijue kwamba hukumu ya mungu yaja katika taifa hilo la israeli na kwa habari za bethleh afra neno hili lanena kwamba wao wagaegae mavumbini kwa sababu ya hilo ambalo litawapata hao watu wa mji huo kwa kuwa wao pia walikuwa chini ya hukumu ya mungu fahamu hili ndugu yangu kwamba watu wale walikuwa na nafasi hiyo ambayo mungu aliwapa kwa ajili ya hili ambalo twalisoma lakini wewe pamoja nami tunayo nafasi moja tu nayo na ni kwa kuliamini hilo ambalo mungu anataka tuamini hasa kumuhusu mwana wake kwamba alikuja akafa pale msalabani kwa ajili yetu ili tuhesabiwe haki mbele zake ndugu yangu huo ndiyo ambayo twauita kuwa ni uokovu tunapoendelea kwenye aya ya neno hili lake bwana laendelea kwa kutwambia maneno yafuatayo piteni uende ukaaye shafiri hali ya uchi na aibu hivyo akaae nani hajatokea nje maombolezo ya betheseli yatawaondolea tegemeo lake jina ambalo twalipata kwenye aya hii hasa ya huo mji huitwayo shafiri maana yake ni hicho kitu kilichochema na cha kupendeza kwa sababu ya dhambi ambazo watu hao walikuwa wametenda na kwa kuwa hawakutubu wote waliangamia na hata sasa mji huo haujulikani ni wapi ulipokuwa kwa kuwa uliharibiwa kabisa dhambi rafiki msikilizaji haiwezi kukwacha jinsi ulivyo ni lazima itakuharibu na kuharibu hayo yote ulio nayo pamoja na maisha yako hili ni jambo tunaloliona siku baada ya nyingine hasa katika kizazi chetu tunapofikiria habari za vita twaona kwamba ni ulafi na tamaa ya mali ndiyo imewafanya watu kupigana na kuyaharibu maisha ya watu wengi hata wao wasiojua hicho ambacho chaendelea na je habari gani kuhusu huyo baba au mama anayeacha nyumba yake na kuwa mzinifu na kisha kupatwa na hayo maradhi ya ukimwi jamii nyingi hasa zile ambazo ni ndogo zimeathiriwa na hata zingine kufagiliwa kabisa kwa sababu ya kosa la mmoja sidhanii kwamba hili ni jambo ambalo hulifahamu kwa kuwa lipo pamoja nasi dhambi ni mbaya inaua sio tu katika hali ya kiroho bali hata katika mwili yaleta madhara ambayo mengine hayawezi kuponyeka kabisa na hata yakiponyeka basi kidonda hicho chaendelea kuwepo katika maisha ya huyo ndugu msikilizaji usifuate dhambi maana mshara wa dhambi ni mauti bali karama ya mungu ya bure ni uzima wa milele katika yesu kristo tunapogeukia aya ya neno lake bwana kwa hivi maana akayaye marothi ana utungu mema kwa kuwa msiba umeshuka kutoka kwa bwana umefika mpaka lango la yerusalemu ndugu mpendwa kama vile neno hili la mungu linavyotwambia watu hao wa marothi walikuwa wamesubiria habari njema lakini hawakuipokea kwa kuwa kile ambacho kiliwapata ni hiyo hukumu ya mungu juu yao kama vile neno hili limesema kwamba msiba wao umeshuka kutoka kwa bwana bwanana msiba huo ni ule ambayo tousoma kwenye kitabu cha isaya sura hiyo ya 36 na 37 kuhusu habari za ashuru kuvamia yerusalemu wakati wa mfalme hezekia nam neno la mungu kwenye aya ya kwanza katika sura ya 36 ya kitabu hicho cha isaya lina haya ya kutwambia ikawa katika mwaka wa14 wa kumiliki kwake mfalme hezekiya senekerebu mfalme wa ashuru akapanda ili kupigana na miji yote ya yuda yenye maboma akaitwaa kwa kweli hali ilikuwa ni ngumu sana wakati ule na wala hapakwepo na tumaini lolote lile kwa watu hawa hii ilikuwa ni kwa sababu hukumu ya mungu ilikuwa imekuja juu yao nitakuuliza usome sura hiyo ya36 pamoja na37 kusudi upate hayo ambayo yalitendeka wakati ule rafiki mpendwa yote ambayo mungu alinena kwa kinywa cha nabii mika yalitendeka hili likiwa ni hakikisho kwamba lolote hilo ambalo mungu asema kwa vinywa vya watumishi wake ni lazima kutimia kwa wakati wake jukumu mwenzangu ni lako hasa kwa kuwa unawajibika kuchagua hilo ambalo utalitenda kwa habari za hayo ambayo mungu amenena nayo kwenye maandiko haya pamoja na mafundisho ambayo nimekufunza siku hii ya leo hilo utakalochagua ndilo litakuwa wokovu wako au hukumu yako tumaini langu ni hili kwamba utachagua kumtumikia mungu katika maisha yako kwa njia hiyo ambayo yakubalika kwake yani kwa njia ya mwana wake yesu kristo aliyekuja na kufa msalabani kwa ajili ya dhambi zetu na akafufuliwa ili tuhesabiwe haki bure mbele zake mungu mpendwa wakati wako wa kujifunza kutokana na makosa ya hao waliotutangulia ni sasa na wala usifanye kosa la kurudia hayo waliyoyatenda hasa kutomtii mungu na hayo aliyowanenea wakati ule ti neno la mungu nawe utaziwa na fadhili zake milele katika maisha yako uombe mungu tena baba wa bwana wetu yesu kristo nalibariki na, na kuliinua jina lako kwa kuwa mwema na kwamba siku zote wataka tuishi katika mema unayotupa licha ya haya bwana wajua kwamba tu dhaifu lakini twafurahi kwa kuwa na huu ufahamu kwamba katika udhaifu wetu nguvu zako ndizo ambazo zadhihirika ili tupate kutenda hayo ambayo ni mapenzi yako namwombea ndugu yangu msikilizaji kwamba katika maisha yake atajitahidi kuendelea kulisikia neno hili na kulitenda kwa sifa na utukufu wa jina lako haya nayaomba kwa imani likijua kwamba ndiyo utakayoyatenda kwa kuwa tumeyaomba katika jina la yesu kristo aliye bwana na mwokozi wetu men baada ya kujifunza haya ndugu msikilizaji ni imani yangu kwamba daima katika yale ambayo utayasoma kwenye neno la mungu hayo ndiyo utakayoyazingatia katika maisha yako nam utakapoyazingatia haya utaendelea kuishi katika wema na baraka zake mwenyezi mungu siku zote na hilo ndilo ambalo llahitajika kutendeka katika maisha yako langu ni kutarajia kwamba wakati ambapo haya yanatendeka maishani mwako utakuwa ni balozi mzuri wa yale ambayo mungu ywaweza kufanya katika maisha ya hao ambao wanaenenda katika neno lake ndugu yangu neema yake bwana iwe pamoja nawe unapoendelea kutembea naye kila siku katika neno hili na hadi tutakapokutana tena kwenye kipindi kijacho ili tuyaone hayo ambayo mungu ametuandalia na kuwaga nikisema kwamba mungu akubariki ni mimi mchungaji wako jofre wanjala munialo na neno litaendelea izaji wangu neno litaendelea lakini kwanza hebu nikupe anwani yetu ili utueleze jinsi hiki kipindi cha neno kina kubariki andika barua yako kwa mtayarishi kipindi cha neno transworld radio sanduku la posta ni214 nairobi kenya na hadi wakati mwingine ndimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela ya omodo nikikuaga nikikutakia baraka za mwenyezi mungu neno litaendelea