langu kwamba mpendwa msikilizaji hu mzima na kwamba mungu amekuwa pamoja nawe tangu tulipoachana katika kile kipindi kilichopita kumbuka kwamba kila mara unapochukua muda wake wa kulisikia neno hili wewe huyabariki maisha yangu na zaidi ya yote mungu anazidi kukubariki maana unaendelea kufahamu hilo ambalo hungelifahamu hapo awali pia natumai kwamba neno hili la mungu limekuwa baraka katika maisha yako hii ikiwa ni kwamba umemfahamu mungu wako kwa njia ambayo ni tofauti na jinsi ulivyokuwa ukifahamu hapo awali na pia umebadili njia yako na kuanza kumfuata mungu ambaye amejifunua kwako mpendo msikilizaji mungu huyu ambaye namhubiri ni mungu ambaye anataka umjue na kumwabudu kama yeye apendavyo na sio jinsi ambavyo wewe mwenyewe waweza kufikiria au kupenda kwenye kipindi chetu cha leo twafikia mwisho wa mafundisho yetu ya kwenye kwenye cha nabii yona hii hii ikiwa ni kwenye sura iwapo wakumbuka taratibu yetu kuhusu kitabu iki cha yona ilikuwa ni kwamba kwenye ile sura ya kwanza yona alihitajika aondoke toka israeli sehemu yake ya makazi ambayo iliitwa gathhaferi ili afikie ni nawi lakini kituo ambacho alifikia cha kwanza ilikuwa ni katika tumbo la samaki na kisha kwenye sura ya pili tuliona kwamba ilihitajika aondoke kwenye tumbo la samaki naafikie pale ninawi lakini tuona kituo ambacho alikifikia ni katika nchi kavu hii ilikuwa ni mara yule samaki alipomtapika na kisha kwenye sura ya tatu tuliona kwamba alihitajika kuondoka kwenye nchi kavu afikie ninawi jambo ambalo alifanya maana kituo chake cha mwisho kwenye sura ya tatu ilikuwa ni huo mji wa ninawi kisha kwenye sura ya e alihitajika kuondoka ninawi badala ya kwenda nyumbani alifikia kwenye mtango lakini mwisho kabisa akafikia kituo ambacho kilikuwa cha muhimu sana nayo na ni moyo wake mungu basi msikilizaji yaonekana wazi kwamba hilo ambalo lilihitajika kutendeka lilikuwa limetendeka hasa kwa yona kurudia mto wake na kuhubiri ujumbe ambao mungu alimwagiza ahubiri katika uo mji mkubwa wa ninawi kama tulivyojifunza kwenye kipindi kilichopita mji huo ulimrudia mungu naye mungu akaghairi neno lile baya ambalo alisema atawatenda asiiede naweza kusema kwamba kwenye sura hiya 4 shida siyo tena kuhusu mji huo waninawi na dhambi zake bali shida sasa ni huyu mtumishi wa mungu aitwaye yona yona alikuwa ni kama mwana mtundu mungu alikuwa na shida mno na huyu nabii aliyekuwa amerudi nyuma na kumuasi kuliko jinsi ambavyo alikuwa na shida na mji huo mkubwa wenye watu wapagani na wadhalimu watenda dhambi ambao hawakumjua huyo mungu iwapo ni mimi ndiye ningekuwa na fursa ya kuona jambo hili ambalo yona aliona kwa macho yake na jinsi ambavyo watu walimgeukia mungu mara moja ningelituma barua ya pepe na kuwambia watu wafurahie kule nyumbani na kulitukuza jina lake mungu kwa sifa na shukrani kwa hilo ambalo alikuwa ametenda ila haya anasema kwa kuwa kwa sasa nipo katika hali tofauti kabisa lakini ningelikuwa katika tumbo la samaki ni lazima ningelihisi kama alivyohisi ona na hayo jinsi ambavyo yona alijibia hilo ambalo lilitendeka katika mji ule wa ninawi ni jambo la kushangaza naamini kwamba msikilizaji hauna shida na samaki yule bali unayo shida na huyo mtumishi wa mungu aitwaye yona na kwa hilo mimi nipo pamoja nawe mwanzo kabisa aliitwa ili aelekee sehemu nyingine naye akachagua kutotii na kuelekea sehemu tofauti na sasa msikilizaji yona ana sehemu nyingine mpya ambayo ni lazima aifanye kuwa kituo chake ataondoka kwenye huo mji wa ninawi naamini kwa furaha sana moyoni mwake naye atafikia chini ya mtango na kwenye kituo hicho ndipo atafikia moyo wa mungu na kufahamu mawazo yake nakiri kwamba hakuna sehemu ambayo ni nzuri tena yenye kupendeza katika maisha ya mwanadamu kufikia isipokuwa katika moyo wa mungu na hapo ndipo huyu nabii atafikia lile ambalo litatendeka ni kwamba mungu atatafuta kuvuta yona ili awe na wazo hilo ambalo analo kwa ajili ya mji huo wa ninawi sura hii rafiki yangu itakubainishia wazi kwamba mungu hawezi kukushurutisha ufanye jambo lolote kinyume na mapenzi yako na ili twaliona hapo mungu aliposongeza mbingu na kuzimu kusudi aje na kuubisha mlango wa moyo wako hawezi kuuvunja mlango wa moyo wako ili aingie na wala hawezi kuusogea hadi utakapoufungua wewe mwenyewe na kumkaribisha nam huu ndio utofauti uliopo kati ya imani ya kikristo na imani nyinginezo ukristo sio jambo la kumshurutisha mtu awayo yote maana agano ambalo litakuwepo mara mtu anapomtumaini kristo ni kati yake na mungu wala sio dhehebu ambalo hufikia kwa ushirika wa ibada hakuna lolote ambalo mwanadamu ashurutishwa na mungu kutenda hasa kwa habari za imani katika kristo ni kwa jinsi hii ndipo mungu atakabiliana na huyu nabii ambaye aliwachukia hao watu waninawi kipengele cha kwanza ambacho twakutana nacho ni kuhusu kuudhika na kuchukizwa kwa yona kwa sababu ya mungu kuwa samehe wale watu wa neno la mungu hivi kwenye aya ya kwanza lakini jambo hili lilimchukiza yona sana naye akakasirika kama vile nilivyokuwa nimekuambia hapo awali msikilizaji wangu yona hakufurahia jambo ambalo mungu alitenda yaani huo msamaha ambao mungu aliwasamehe watu wale neno la mungu lasema kwamba yona alichukizwa na hilo ambalo mungu alilitenda kwa kiwango cha kukasirika sana huyu mtu alikasirika kwa nini alikasirika kwa kuwa mbali na matarajio yake mji wa ninawi ulimrudia bwana na kutubu njia zao mbaya na udhalimu wa mikono yao naye yona hakupenda hilo hata kidogo pia ningelipenda ukumbuke kwamba sio muda mrefu sana ambapo yona alikuwa akimtukuza mungu na kuufurahia uokovu wake ile katika mungu kuwaokoa watu hawa nabii huyu alikasirika kwa kuwa watu hawa walikuwa ni tisho kwa hilo taifa la israeli kisha kwenye aya ya pili neno lake bwana aliendelea kwa kutwambia hivi akamwomba bwana akasema na kuomba ee bwana sivyo hivyo nilivyosema hapo nilipokuwa katika nchi yangu hii ndiyo sababu nalifanya haraka kukimbilia tarshishi kwa maana nalijua ya kuwa wewe u mungu mwenye neema umejaa huruma si mwepesi wa hasira uu mwingi wa rehema nawe wagairi mabaya kwa mujibu wa hili ambalo twalisoma kwenye aya hii ndugu msikilizaji waweza kukumbuka kwamba nilikuwa nimesema hapo awali kuwa yona alikuwa nawachukia watu hao wa ninawi niposa huenda hakumtii mungu kuhusu hilo ambalo mungu alimtaka atende kule ninawi hayo ambayo nilikuwa nimekuelezea hapo awali yalikuwa ni baadhi ya yale ambayo yanatokana na historia ya israeli na hao watu wa ninawi ambao walikuwa ni wadhalimu sana kwao na kama ilivyo katika aya hii neno la mungu latupa sababu nyingine ambalo lilimfanya yona kutotenda hilo ambalo aliagizwa hii ni kwamba alijua kuwa mungu ni mwenye neema amejaa huruma si mwepesi wa hasira ni mwingi wa rehema naye agairi mabaya jambo hili linaonyesha kwamba yona alimjua mungu wake na hasa kile ambacho ni cha muhimu hapa ni kuwa licha ya kuwa ni mwasi na kukasirika jinsi alivyokuwa amekasirika yona hakuficha hilo ambalo lilikuwa likitendeka katika maisha yake wakati ule kwa kumfahamu mungu kwa jinsi hiyo mara moja alijua kwamba iwapo mungu amesema kwamba atawaangamiza watu waninawi alijua tena kwamba mungu hatawaangamiza iwapo watageuka nkuyaacha hayo mabaya waliokuwa wakiatenda na hivyo adui za watu wake wataendelea kuwa ni tisho kwa taifa lake la israeli jinsi ambavyo yona anena habari za mungu ni lile ambalo walipata katika kitabu cha kutoka sura ya 34 aya ya aya na 67 ambayo waweza kulinganisha na yale maandiko yanayopatikana kwenye kitabu cha hesabu sura ya14:8 aya ya 8, kitabu cha nehemia sura ya 9 aya ya 17 na na ile zaburi zaburi zaburi ya aya ya 8, zaburi ya 145 aya ya ya ya ya ya aya aya aya kile kitabu cha sura itaucaoe kuna hili neno neema ambalo lilatumika kwenye sehemu hii nam neno hili ndugu msikilizaji fahamu kwamba lilitumika kwa wale watu wa mataifa yaani watu ambao hawakuwa wayahudi waliokuwa wameamua kumtumikia mungu katika maisha yao yona alifahamu mengi ya utu wake mungu ambayo kwangu mimi naona kwamba ingelikuwa msingi bora wa yeye kulihudumu neno la mungu kwa watu wale tunapogeukia aya ya yaa neno lake bwana liendelea kwa kutwambia haya katika kitabu hiki cha yona sura ya nne. basi sasa e bwana nakuomba uniondolee uhai wangu maana ni afadhali nife mimi kuliko kuishi hili ambalo neno la mungu latwambia hapa ni yale ambayo yalimpata pia yule nabii eliya watu hawa huenda walifikia kwenye kiwango cha hata kujiua wenyewe nabii hawa wawili walikuwa wamevunjika moyo kila mmoja akiwa na sababu zake waliona na kufikiri kwamba hilo ambalo wangelipenda kuona katika huduma zao mungu alitenda kinyume na matakwa yao eliya alitaka kuona nchi nzima ikimrudia mungu na yona alitaka kuona hukumu ya mungu ikimwagiwa juu ya watu wa ninawi adui ya israeli dhambi za watu wa israeli ziliufanya moyo wa nabii eliya kushushika na wema wa mungu kwa watu wa ninawi ulimfanya yona kukasirika jamani msikilizaji haya ni mambo ya ajabu kweli kweli huenda yona alikuwa akijiuliza atarudije israeli kutangaza kwamba mungu hatahukumu taifa hilo ambalo ni adui yake israeli na kama mungu alivyomfunza eliya kuyaona mambo kwa njia tofauti hivyo ndivyo ambavyo atamfunza huyu nabii hili ndilo ambalo lamfanya mungu kumnenea yona kwa maneno yafuatayo kwenye aya ya4 katika kipengele cha pili ambacho cha husu jinsi mungu wa neema alivyomkabili yona katika hali yake neno la mungu lasema hivi naye bwana akasema je unatenda vema kukasirika suali hili ambalo mungu alimuuliza yona halikwa la kumkaripia mungu alikuwa akimuuliza yona iwapo hilo jema alilolitenda ndilo ambalo limemuhuzunisha na kama vile neno la mungu lasema mara mwenye dhambi anapomgeukia mungu basi malaika mbinguni hushangilia na kufurahi na kwa msingi huo hilo ambalo lilitendeka katika mji wa ninawi ni lazima iwe kwamba malaika walifurahi kweli kwelikweli na katika haya yote yona hakuelewa kwa nini mungu alitenda jambo kama lile na kwenye aya ya y neno lake bwana liendelea kwa kutwambia haya ndipo yona akatoka mjini akaketi upande wa mashariki wa mji akajifanyia kibanda huko akakaa chini yake uvulini hata aone mji ule utakuwaje hili ambalo yona alitenda msikilizaji ni jambo ambalo lanipiga bumbwazi kwa kuwa baada ya kukasirika kwa jinsi ile nilitarajia kwamba ataondoka kwenye mji huo haraka iwezekanavyo lakini tazama mtu huyu alijichukulia sehemu nzuri kuangalia mji huo utakuwaje nini atende jambo kama hilo hili alitenda kwa kuwa hakuwaamini waninawi hata kidogo huenda alifikiri kwamba toba yao itayeyuka kama mvuke nao warudie hali yao ya kwanza ya dhambi na udhalimu na kama wangelifanya hivyo basi mungu angenyesha ghadhabu yake juu yao kwa kuwa mungu habadiliki katika lile ambalo amekusudia kulitenda yona alitaka kuwa mbali sana iwapo mvua ya moto ingelinyesha juu ya mji huo mkubwa waninawina huyo ndiye mtu ambaye twapatana naye kwenye kitabu hiki na ndiye aliyekuwa na ujumbe kwa watu hao sehemu hiyo ambayo alichagua kukalia ili aone mji huo utakuwaje ilibadilika na kuwa darasa katika maisha yake hili ndilo tunalolipata tunapogeukia aya hiyo ya sta ambapo mungu atakabiliana na huyu nabii kwa njia iliyo wazi kabisa tena ya kibinafsi na pia katika aya hii kuna swali ambalo tutapata jibu lake swali ambalo watu wengi wameliuliza kwa muda mrefu swali lenyewe ni hili je ni lazima kuwapenda watu kabla ya kuwaletea neno la mungu je ni lazima kuwapenda watu kabla ya kwenda kwao kama mishonari yona katika hili ni mfano mzuri kabisa maana hakuwapenda watu waninawi hata kidogo lakini alitumwa kwao hebu tugeukie aya hiyo ya st ambayo yasema hivi na bwana mungu aliweka tayari mtango akaufanya ukuwe juu ya yona ili uwe kivuli juu ya kichwa chake na kumponya katika hali yake mbaya basi yona akafurahi sana kwa sababu ya ule mtango ndugu msikilizaji mtango huu ambao twausoma hapa uliandaliwa kwa jinsi hiyo ambayo yule samaki aliandaliwa iwapo huamini lolote kuhusu samaki yule basi pia usiamini lolote kuhusu mtango huu yona alifurahia sana mtango huu ambao mungu uualiand kwa ajili ya hali yake mbaya na kama unavyofahamu ndugu yangu katika hali ya kibinadamu kuna hilo ambalo hutendeka hasa ikiwa mwanadamu huyo hana sehemu ambayo yaweza kuelekeza upendo wake ni rahisi kwa mtu kama yule kwa sababu ya upweke kupenda mimea na wanyama kuliko wanadamu wenzie naam yona hakuwa na marafiki katika sehemu ile na wala hakuwapenda waninawi na hilo lilimfanya aupende huo mtango ambao ulikuwa pale karibu naye la ziada ni kwamba hakuwa na ushirika na mungu ni mtango ndio ulikuwa pale na ndiyo ulimpa ushirika naye akaupenda kwa mungu kumwandalia ule mtango mungu alikuwa akimwonyesha huruma zake na pia jinsi ambavyo anamjali na kama vile ambavyo tumesoma kitabu hiki chote msikilizaji pamoja na sehemu hii ambayo tutamalizia hakuna sehemu yoyote ambayo yona alifurahi isipokuwa ni sehemu hii ambapo neno la mungu lasema kwamba hakufurahi tu bali alifurahi sana na alifurahia nini alifurahia ule mtango je si hilo mwenzangu ni jambo la ajabu sana hebu tuendelee kusoma kwenye aya ya 7 ili tuone matukio yanayofuatia nalo neno lake bwana laendelea kwa kutwambia hivi lakini siku ya pili kulipopambazuka mungu akaweka tayari bu nalo bu likautafuna ule mtango ukakatika hili ambalo lilitendeka msikilizaji kama vile ambavyo tutaona baadaye ni jambo ambalo kwa hakika lilimhuzunisha yona kumbuka kwamba yona aliupenda ule mtango kwa kuwa huo mtango ndio ulikuwa karibu naye na kama vile mungu alivyoandaa mtango na samaki hivyo ndivyo pia aliandaa bu na jinsi unavyofahamu buu au wadudu hawana wakati wa kufanya ushirika na mtango bali ushirika ambao wakubalika ni huwa wa kumshibisha yani kula huo mtango na kwa hili hali ya yona itakuwaje sasa hebu tutelemke kwenye aya ya 8 ili tuone hali yake itaendelea kuwa vipi neno la mungu kwenye aya ya katika kitabu hiki cha nabii yona sura ya 4 lina haya ya kutwambia basi ikawa jua lilipopanda juu mungu akaweka tayari upepo wa mashariki wenye hari nyingi jua likampiga yona kichwani hata akazimia naye akajitakia kufa akasema Niafadhali nife mimi kuliko kuishi naam hapa twampata yona kwa mara nyingine ndugu msikilizaji jinsi alivyokuwa baada ya mtango ule kuondolewa yeye alitamani kwamba ni afadhali angekufa badala ya kuishi kisha kwenye aya ya twaendelea kupata habari hizi mungu akamwambia yona je unatenda vema kukasirika kwa ajili ya mtango naye akasema ndiyo natenda vema kukasirika hata kufa kwa kweli ndugu msikilizaji yona alikuwa ni mtumishi wa mungu wa ajabu kweli kweli nabii huyu alikasirika hata kwa kiwango cha kumwambia mungu kwamba anafanya vyema kukasirika hata kufa swali ambalo mungu alimuuliza hapa ni sambamba na lile ambalo lipo kwenye aya ya4 nikana kwamba yona alikuwa akionyesha mungu kwamba hakuwa na rehema wala neema kwake kama vile alivyowarehemu watu watwaninawi kwa mungu kutenda hili lile ambalo hasa alimtaka nabii huyu kufahamu kama somo ni hilo ambalo iliwataka kumwelezea kwenye aya ya kumi na 1 nalo neno la mungu kwenye aya ya 1 lina haya ya kutwambia bwana akamwambia wewe umeuhurumia mtango ambao hu kuufanyia kazi wala kuuotesha uliomea katika usiku mmoja na kuangamia katika usiku mmoja kwa hili ambalo mungu anamnenea mtumishi wake msikilizaji hasa kile ambacho alimtaka kufahamu ni kwamba mtango si kitu hata kidogo kama vile ambavyo vitu vyote mtu hivyaweza kuwa navyo haviwezi vikamfaidi lolote lile katika hukumu yake mungu na kama vile ambavyo wafahamu bwana wetu yesu kristo alinena na kusema kwamba itamfaidi nini mtu iwapo ataupata ulimwengu wote na mwisho kuipoteza nafsi yake kwa akika hakuna faida yoyote jambo hili ndilo ambalo yona alihitajika kufahamu kwamba siyo hicho ambacho alikuwa nacho ndicho kilikuwa cha muhimu na hiyo hasa ikiwa ni ule mtango bali ni nafsi hiyo ambayo ilihitajika kuokolewa kwenye mji wa ninawi maana kulikuwepo na toba na hali ya kujirudia katika mji ule ndiposa ndugu yangu mungu hajatuuliza tuwapende watu waliopotea katika dhambi ndipo tuwahubiri habari njema bali amesema wazi kwamba anawapenda wakosaji na iwataka siye tuliyohurumiwa na eswa kuwafikia hao kwa ujumbe wa uokovu ambao mungu ametupa kwa njia ya mwana wake yesu kristo aliye bwana na muokozi wetu kisha kwenye aya ya1 mungu anaendelea kunena na mtumishi wake akimwambia maneno yafuatayo na mimi je haikunipasa kuuhurumia ni nawi mji ule mkubwa ambao ndani yake wamo watu zaidi ya mia na 2 wasioweza kupambanua katika mkono wao wa kulia na mkono wao wa kushoto tena wa kufugwa wengi sana aya hii ambayo yamalizia sura ya 4 msikilizaji pamoja na kitabu hiki cha nabii yona yaonyesha moyo wa mungu kuhusu hao watu waninawi kwa kutajia watu zaidi ya a na 2 wasioweza kupambanua katika mkono wao wa kulia na mkono wao wa kushoto hasa ni wale ambao hawakuwa wakijiweza kwa njia moja au nyingine mawazo yangu yakiwalenga wale ambao walikuwa hawajiwezi katika mili yao au wale ambao walikuwa ni watoto wachanga na mungu anamwambia yona kwamba kwa kweli hangemtaka auharibu ule mji mkubwa pamoja na watoto na isitoshe tayari wale watu walikuwa wametubu dhambi zao walikuwa wameacha ubaya wao na mungu akaona mioyo yao naye akawasamehe kwa hivyo haingeliwezekana hata kidogo kuhukumu watu ambao tayari wametubu na iwapo ule mtango ulimfurahisha nabii basi angalau angeliwafurahia watoto wale waninawi kuokolewa na kwa hili ndugu msikilizaji unapotazama maisha ya yona wewe utaangukia upande upi katika kulihubiri neno la mungu je utatafuta kuwapenda watu kabla ya kuwahubiri au utawahubiri kwanza ni kitu kipi hicho ambacho umekiweka karibu na moyo wako kiasi kwamba hauwathamini watu ambao kristo alikufa kwa ajili yao ni ombi langu kwamba kutokana na hili ambalo tumejifunza kutoka kwenye neno hili na kwa jumla katika kitabu hiki utafanya uamuzi wa hilo ambalo walihesabu kuwa la muhimu na la kumtukuza mungu katika maisha yako na kwa hili ni imani yangu kwamba utachagua na kujihusisha na hilo ambalo litakuwa la kueneza injili ya kristo kote ulimwenguni maana unapochagua hilo mungu atakupa nguvu na uwezo wa kufanya hilo mpendwa hebu tumgeukie mungu kwa maombi kwa sasa na tuombe, mungu tena baba wa bwana wetu yesu kristo na lisifu jina lako kwa haya ambayo umetufunza kupitia katika neno lako ambalo ni uzima wetu naomba kwamba katika hayo ambayo tumekosea hasa kwa kufanya vitu ulivyotupea kuwa vya thamani kuliko watu ambao kristo aliwafia bwana utusamehe tufunze jinsi ambavyo tutajihusisha na hilo ambalo litalitukuza jina lako hasa katika kuieneza injili ya yesu kristo kote ulimwenguni namwombea ndugu yangu msikilizaji kwaba pia naye utamuwezesha kufahamu hilo ambalo liwafaa kutenda ili kueneza injili ya mwana wake yesu kristo haya nayoomba katika jina la yesu kristo aliye bwana na mwokozi wetu men rafiki msikilizaji naamini kwamba haya ambayo tumejifunza katika neno la mungu kutoka kwenye kitabiki cha yona yamekuwa ya kukuinua na kukuelekeza katika hilo ambalo wafaa kutenda kwa kuieneza injili yake mungu kumbuka kwamba hili waweza kulitenda katika njia tofauti mojawapo ikiwa ni katika maombi na pili kwa ushuhuda wa mkristo halisi katika sehemu ulioko hili utaliweza kwa nguvu za roho mtakatifu na kwa kulisoma neno hili na kulifuatia kwa kulitenda nam tutakapokutana tena kwenye kipindi kijacho tutayaanza mafundisho mapya kutoka kwenye agano jipya katika kile kitabu cha waraka wa kwanza wa yohana hadi wakati huo amani ya kristo iwe na moyo wako ni mimi mchungaji wako jofre wanjala munialo na neno litaendelea ndiyo msikilizaji wangu neno ni lazima liendelee kwa hivyo hebu tuandikie barua utueleze jinsi hili neno la bwana linakubariki anwani yetu ndiyo hii ifuatayo kwa mtayarishi kipindi cha neno transworld radio sanduku la posta ni mbili moja, moja, nne, nairobi kenya kumbuka msikilizaji wangu waweza kununua kanda ya kipindi hiki ambacho umekisikiza leo ikiwa tu utatuandikia barua ili utuambie hivyo na hadi wakati mwingine ndimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela umodo ni nikikutakia mema leo neno litaendelea