jambo hiki ni kipindi cha neno na ninaamini ushakitambua kwa kitambulisho hicho mimi ni pamela ya omodo na kabla hatujaendelea hebu tupate wimbo w ufuatao kisha mchungaji jeffriy wanjala njala munialo atubariki na neno la bwana karibu pendwa msikilizaji wa jambo na karibu kwenye mafundisho yetu ya siku hii ya leo ambayo yatoka kwenye kitabu hiki cha nabii habakuki mbele ya kuendelea nataka kuamsha niya yako kwa kukukumbusha kwamba kwenye sura hii ya kwanza tutashughulika na hilo ambalo lilikuwa likimshangaza nabii huyo hili hasa ni kwa habari ya mungu kuonekana kana kwamba hafanyi lolote lile kuhusu hali ya uovu ambayo ilikuwa ikiendelea katika siku zile somo letu ni hilo ambalo latoka kwenye sura ya z aya hiyo ya kwanza, hadi tisa. neno la mungu kwenye aya ya kwanza, linalo haya ya kutambia. ufunuo nabii na habakuki kulingana na hili ambalo twalisoma hapa fahamu ya kuwa neno hili linalotumika hapa yani neno hilo ufunuo lahusu hasa hukumu ya mungu ambayo mungu alimfunulia nabii huyu kwa habari ya yale yatakayowapata wale watendao maovu hasa taifa hilo la yuda kisha kwenye aya ya pili neno hili inaendelea kwa kusema hivi e hey, bwana niliye lini wewe usitake kusikia na kulilia kwa sababu ya udhalimu ila hutaki kuokoa maombi haya ambayo yatoka kwenye kinywa cha mtumishi wa mungu wa bakuki ni hayo ambayo yaonyesha jinsi hali ilivyokuwa na hayo ambayo alimwomba mungu ili atende jambo kwa sababu yake nam hili mwenzangu naamini kwamba ndilo ambalo lipo katika maisha ya kila mtoto wa mungu ambaye afahamu ya kwamba mungu ndiye bwana wa ulimwengu wote na ya kuwa pekee ndiye iwaweza kuleta mabadiliko katika kila hali ambayo ipo sasa iwapo rafiki yangu wajihisi kuwa hakuna hilo ambalo mungu alitenda kwa sababu ya hali mbaya ambayo twaiona katika ulimwengu huu basi fahamu kuwa haupo peke yako kwa kuwa karne nyingi ambazo zimepita mtu huyu kwa jina la habakuki alimuuliza mungu swali kama hilo ulilo nalo kisha tunapoendelea kwenye aya ya tatu na nne. neno hili la mungu laendelea kutupa maswali hayo ambayo nabi habakuki alikuwa nayo je maswali haya yanafanana na yako hebu tusome ili upate kufahamu iwapo ya na yako au la neno la mungu lasema hivi mbona wanionyesha uovu na kunitazamisha ukaidi maana uharibifu na udhalimu u mbele yangu kuna ugomvi na mashindano yatokea kwa sababu hiyo sheria imelegea wala hukumu haipatikani kwa maana watu wabaya huwazunguka wenye haki kwa sababu hiyo hukumu ikipatikana imepotoka na msikilizaji lile ambalo lipo hapa ni swali hilo la kwa nini mungu kuruhusu uovu kuendelea kuwepo hasa miongoni mwa watu wake kama ilivyo kuna hali ya ukaidi na uovu uharibifu na udhalimu ugomvi na mashindano miongoni mwa jamii nyingi kama vile tunavyoona na jambo hili halijawaacha hata wale ambao ni watoto wa mungu wale ambao wamemwamini yesu kristo hili kama lilivyo ni swali ambalo ni nzee na pia ni swali jipya hili ni lile ambalo waweza kujiuliza au umejiuliza hata siku hii ya leo hebu basi tutazame kinagaubaga katika hili kama lilivyokuelezea kwenye utangulizi habakuku alihudumu au kuandika kitabu hiki katika utawala wa yosiya ambaye alikuwa ni mfalme wa mwisho katika yuda kutembea na mungu baada yake akaja yehoazi aliyefuatia njia za wafalme wa israeli kisha akafuatiwa na huyo aitwaye yohakini aliyekuwa kama huyo aliyemrithi kwani wote walitenda maovu machoni pake bwana kwa kuabudu miungu mingine miungu ambayo ilikuwa imechongwa kwa sababu ya uovu kuwa jinsi hiyo taifa hilo la yuda lilikuwa likiendelea katika hali ya kurudi nyuma na kuzama katika dhambi siku baada ya nyingine uvunjaji sheria ilikuwa ni jambo la kawaida na sheria hizo ambazo mungu aliwapa kwa mkono wa musa mtumishi wake hawakuzifuata hata kidogo walikuwa wamemwacha mungu wa baba zao hapa ndipo swali hii lilipo kwa nini mungu kuruhusu uovu huu kuwepo au kuendelea hali hiyo ambayo ilikuwepo nasikitika kwamba ndiyo ambayo watu wengi wametumia kwa kuuliza kwamba itakuwaje mungu mwenye upendo kuruhusu uovu kuwepo na kwa njia hii wengi wameharibiwa imani yao hili rafiki yangu ndilo lilimpata adamu na hawa hapo yule mwovu alipowauliza swali la kutatanisha na kuwafanya wasiwe na tumaini katika hilo ambalo mungu alikuwa amewanenea hapo awali nikana kwamba ibilisi alikuwa akiwaambia ya yakuwa mungu wa upendo hawezi kuwazuia wale matunda ya mtiule wa kujua mema na mabaya na ni hapo tu ndipo ambapo pia maswali na tashushi kuhusu hilo ambalo mungu amesema au kutenda hujia swali hilo ambalo habakuki alikuwa nalo lilihusu hayo matukio ya wakati wake watu walikuwa wakitenda kila aina ya dhambi lakini ilionekana kana kwamba hakuna chochote ambacho kiliwapata na kwamba mungu hakutenda lolote kuhusu watu wale naam swali lake ni hili je kwa nini mungu haufanyi lolote kuhusu hili kosa ambalo naliona moja kwa moja kwa nini hawo walio dhalimu na katili ndiyo waonekana kufanikiwa na sio watoto wako e msikilizaji haya ambayo nabii habakuki alikuwa akiuliza ni mambo ambayo kuhakika yapo pamoja nasi yatendeka mbele ya milango yetu na pia katika vijiji vyetu ninauhakika kwamba watu wengi wajiuliza kwa nini mungu ajahukumu udhalimu ambao upo katika mataifa na kwa nini ameruhusu hao ambao ni matajiri kuendelea kuwa matajiri na huku masikini katika hali yao kuendelea kuwa jinsi hiyo hilo ambalo lipo katika mioyo ya watu wengi ambalo pia lina uhakika lipo moyoni mwako ni swali ambalo lauliza kwa nini mungu hakuokoi na hayo maovu ambayo yamo katika ulimwengu huu maswali kama haya yalikuwepo katika mioyo ya watu wa mungu wa kale kama vile asafu jinsi anavyosema kwenye zaburi ya73 aya hiyo ya pna3 kwa maneno yafuatayo nami miguu yangu ilikuwa karibu kupotoka hatua zangu zilikuwa karibu na kuteleza maana naliwaonea wivu wenye kujivuna nalipoiona hali ya amani ya wasio haki asafu alitazama watu hao waliokuwa wakimzunguka moyo wake ukawa karibu na kuvunjika kwa sababu ya ufanisi ambao walikuwa nao na wao walikuwa watu dhalimu na wala hawakuwa wenye haki mtu huyu wa mungu kutokana na suala hili la kufanikiwa kwa wenye dhambi watu wasio haki lilimsumbua kwa kiwango cha kukaribia kuiacha imani yake alishangaa kwa nini mungu atendi lolote kwa usu watu wale watu hao wa yuda walikuwa wakiwaza kuwa wao ni vipenzi vya mungu na kwa msingi huo hakuna njia yoyote ile ambayo mungu angeliwahukumu huenda mara ya kwanza walipotenda dhambi hawakujua iwapo mungu atawahukumu na hapo alipoona kwamba hakuna lolote ambalo mungu alitenda kwa kuwaadhibu basi walifikiri kwamba mungu hajaona hayo ambayo wanatenda au kwamba amepuuza kosa lao kwa hili mwandishi wa kitabu cha muubiri kwenye sura ya 8 aya hiyo ya11 asema kwamba kwa sababu hukumu juu ya tendo baya haitekelezwi upesi Mioyo ya wanadamu ndani yao ili kutenda mabaya Na, iwapo kuna hilo ambalo wafaa kufahamu ni kwamba asili ya mwanadamu haibadiliki daima katika taifa hilo la yuda maovu yaliyokuwa yakitendeka nyuma ya majumba kwenye mtaa sasa ndiyo yalikuwa yamewekwa peupe ndugu msikilizaji hili ndilo ambalo linaendelea katika sehemu nyingi ulimwenguni ya kuwa watu wa sasa hawaogopi tena kutenda maovu bali hata wameliita hilo ambalo lilikuwa baya kuwa ni jema juzi kwenye taarifa kutoka kwenye nchi moja kuna hao ambao wasemekana kuwa wanapigania kuwa jamii sio kwa kuwa wamekatazwa lakini wao ni mume kwa mume na wanadai kwamba wameoana au wanawake wawili ambao wadai kuwa wao ni jamii je mwenzangu kwa kuwa hili linatendeka mbele yetu sasa ina maana kwamba mungu amebadilika elewa kwamba licha ya haya kuwa jinsi hii haina maana kwamba mungu ametupilia mbali hilo ambalo alilinena hapo awali la hasha ijapokuwa hukumu iyaonekana kwamba itachelewa lakini wakati waja ambapo hukumu ya mungu ni lazima kumwagwa juu ya hawa watendao maovu ninaposema habari za hukumu ya mungu ni watu wachache sana ambao waamini katika hili wengi wanajisi kama habakuki alipoona hilo ambalo lilikuwa likitendeka katika taifa lake uovu na udhalimu ulikuwa ukitendeka na wala haikuonekana kana kwamba kuna lolote ambalo mungu anatenda kulihusu nawe ndugu yangu wajihisi vipi kuhusu hali hiyo ambayo ipo katika kizazi chetu je wafikiri kwamba mungu atenda lolote kwa kutekeleza hukumu yake naam haionekani hata kidogo kwamba mungu atenda lolote kwa habari hizi hali kama hii iliwafanya baadhi ya watu kuanguka kutoka kwenye imani yao kwa kusema kwamba mungu amekufa kile ambacho hasa walikuwa wakisema ni kwamba hakuna mungu na wala mungu hajakuwepo uamuzi kama huu ulitokana na hali hiyo ya kuona kwamba hakuna lolote ambalo mungu anafanya ili kuleta mabadiliko katika maisha ya mwanadamu habakuki alikuwa ni mtu mwenye moyo mororo ambaye alichukia kukaa na kuona uovu ukiendelea dhidi ya watu waliokuwa hawajiwezi watu ambao ni dhaifu ambao huenda walikuwa wakitembea katika ukweli na haki hali hiyo ya kuwaona watu wale wadhalimu kana kwamba hakuna lolote litakalowapata ndilo ambalo lilimfanya kumuuliza mungu iwapo kuna hilo ambalo analifanya kuhusu hayo ambayo yanatendeka mungu alikuwa na kwake na hilo ndilo ambalo linalokufaa kama vile twasoma kwenye aya ya ao inayosema hivi angalieni enyi mliyo kati ya mataifa katazameni kastajabuni sana kwa maana mimi natenda tendo siku zenu ambalo hamtaliamini hata mkiambiwa hili ambalo mungu anena na habakuki hasa ni kumuuliza ayafungue macho yake kusudi aone hayo ambayo anatenda miongoni mwa mataifa alikuwa akimwambia kwamba hali tofauti zimekuwepo ufalme huo wa shuru tayari umehukumiwa pamoja na mji wake mkubwa wa ninawi kuharibiwa kabisa na kisha kwenye kingo za mto frati kuna utawala ambao anauinua ambao tayari ulikuwa umeshinda taifa la misri kwenye sehemu iitwayo karkameshi huyo mshindi ni nebukadeza naye ndiye atafanya utawala huo kusonga mbele na kuwa wenye uwezo mkuu sana katika ulimwengu wote mungu amwambia habakuki atazame hayo ambayo anayatenda katika mataifa na afahamu kwamba anatenda hayo kwa mpango wake na wala si kwa kushurutishwa kwa kuwa yeye ndiye mwenyezi nam anayo mengi ambayo anayatenda kuhusiana na dhambi ni kwa msingi wa hili ndipo asema kwamba hilo ambalo anatenda ikiwa kwamba wataambiwa ha nikana kwamba anamwambia habakuki kuwa yeye hafanyi kitu bali afanye hilo ambalo ni kuu sana kupita fahamu zake hii ni kwa kuwa anatenda hilo ambalo ni la kustajabiwa ambalo hawataliamini hata wakiambiwa sehemu hii ya maandiko ndiyo ambayo mtume paulo ainukuu katika hotuba yake kule antiokia ya pisidia hili ni lile ambalo twalipata kwenye sura ya13 ya hicho ya kitabu cha matendo ya mitume aya hadi ya 41, ambapo neno lake bwana lasema hivi basi na ijulikane kwenu ndugu zangu ya kuwa huyo mnahubiriwa msamaha wa dhambi na kwa yeye kila amwaminie huhesabiwa haki katika mambo yale yote ambayo asiyoweza kuhesabiwa haki kwa torati ya musa angalieni basi isiwajilie ile habari iliyonenwa katika manabii tazameni enyi mnaodharau mkustajabuni mkatoweke kwa kuwa natenda kazi mimi siku zenu kazi ambayo msinge kabisa ijapo mtu akiwasimulia sana kama vile ilivyo kwenye kitabu hiki cha matendo ya mitume ni dhahiri kwamba mtume paulo anukuu hili ambalo lipo kwenye kitabu hiki cha nabii habakuki hasa hicho ambacho paulo anena kuhusu ni kwa habari za mungu kumletea mwanadamu wokovu na hilo hakulifanya katika sehemu ambayo ni ya faraga bali alitenda waziwazi kwa ulimwengu wote hapo yesu kristo aliposulubiwa kwenye ule msalaba wakati huo kama ufahamuvyo wayahudi kutoka katika kila pembe ulimwenguni walikuwa wamekusanyika kwa sababu ya sherehe yao ya pasaka na alipokufa yesu kristo na siku ya tatu akafufuka watu wale walieneza hili ambalo lilikuwa limetendeka hili ni jambo ambalo lilirudiwa kwenye siku hiyo ya pentekoste na kwa hawa watu wa mataifa neno la mungu kwao lilikuwa ni kwamba mungu anatenda jambo ambalo iwapo wataambiwa wao hawatasadiki licha ya jambo hilo kusimuliwa kabisa tena kwa ustadi kama ilivyo ulimwengu waliowauliza iwapo mungu ametenda lolote kuhusu dhambi naam mungu alitenda hilo zamani sana zaidi ya miaka 20 iliyopita alimtoa mwana wake wa pekee ili afe pale msalabani kwa ajili yako na yangu kusudi tusiendelee kuishi katika dhambi bali tuishi katika haki hiyo ambayo yapatikana kutoka kwake fahamu hili ndugu yangu ya kuwa licha ya mabaya ambayo yaendelea katika ulimwengu wa sasa vita ukosefu wa haki na kila aina ya udhalimu mungu yu usukani na ajua hilo ambalo analitenda wakati huo ambapo habakuki aliishi mungu alikuwa akitenda kazi yake ya hukumu tunapoendelea kwenye aya ya sita, neno hili la mungu laendelea kwa kutwambia hivi kwa maana angalieni nawaondokesha wakaldayo taifa lile kali lenye haraka kupita kiasi wapitao katikati ya dunia ili wayamiliki makao yasiyo yao kwa mujibu wa hili ambalo twaliona kwenye aya hii twapata maelezo kuhusu hao ambao mungu atawatumia ili kuadhibu taifa hilo la yuda kwa mujibu wa hili ambalo twalisoma hapa ni wazi kwamba huyu mtumishi wake habakuki baada ya kufahamu kwamba wakaldayo ndio watachukua nchi hiyo ya yuda hadi mateka jambo hilo lilimshutua sana watu wale yaani wale wakaldayo walijiona kuwa wao ndio wakipekee katika ulimwengu wote na wala hakuna hao ambao wangeliwekwo kwenye mizani moja nao tunapoendelea kwenye aya ya s neno hili la mungu laendelea kutufunulia kuhusu taifa hili ambalo lilijulikana katika ustadi wake kwenye vita neno lasema hivi kwenye aya ya ys hao ni watu wa kutisha sana wakuogofya sana hukumu yao na ukuu wao hutoka katika nafsi zao wenyewe hili ambalo neno la mungu latuambia kwenye aya hii ni hali hiyo ambayo ywaonyesha kwamba wao walikuwa ni watu wa kujitegemea wenyewe ujasiri wao pamoja na ushujaa wao watokana na wao wenyewe na wala hawamtegemei awaye yote katika kufanya vita vyao yote haya ambayo twyasoma kwenye aya hii ndiyo ambayo yalikuwemo katika kiongozi wao mkuu ambaye pia alikuwa ni mwanzilishi wa taifa hilo jina lake ni nebukadreza zaidi zaidituendelea kupata habari kwa kwahusu kwenye aya ya 8 ambayo yasema hivi farasi zao ni wepesi kuliko chuwi ni wakali kuliko mbwa mwitu wa jioni na wapanda farasi wao hujitapa nam farasi wao watoka mbali sana huruka kama tai afanyaye haraka ale kwenye aya hii neno hili la mungu latupa picha kamili la jinsi jeshi hilo la wakaldayo lilivyokuwa kwa kweli maelezo haya yaonyesha jinsi ambavyo watafanya hilo walifanyalo kwa haraka kwa kwa haraka kuwa ni jeshi ambalo limejiandaa viwavyo na kwenye aya ya tisa, neno hili la mungu kwa hivi waja wote ili kufanya udhalimu nyiso zao zimeelekezwa kwa bidii yao kama upepo wa mashariki nao hukusanya mateka kama mchanga ni kweli kwamba ndugu msikilizaji watu wa mungu walikuwa wamejihusisha na udhalimu lakini wao wenyewe hawakuwa wameona udhalimu hata kidogo mungu kwa hukumu yake awaambia kwamba atawapa hilo ambalo walikuwa wamezoea kulitenda yani udhalimu huo na kama ilivyo msikilizaji wangu ni lazima kuku kurudi nyumbani jioni nam kile apandacho mtu hicho ndicho atakachokivuna katika hali yao ya kivita neno hili la mungu latuambia kwamba wale wakaldayo nyuso zao zilikuwa zimeelekezwa kwa bidii kama upepo wa mashariki jambo hili hasa lina maana au kutujulisha kwamba kama vile hauwezi kuzuia upepo hivyo ndivyo itakavyokuwa kwa jeshi hili pamoja na hayo watawakusanya mateka kama mchanga jambo ambalo walitenda katika nchi hiyo au ufalme wa yuda pamoja na mataifa mengine waliowashinda katika vita lengo laona kusudi ilikuwa ni moja tu kuyashinda mataifa mengi mno iwezekanavyo na kuwafanya mateka kwa hivyo rafiki yangu iwapo ulikuwa ukifikiri kwamba mungu atendi lolote kwa habari za wale wahalimu au wale waovu fahamu kwamba mungu yu kazini na kwa wakati wake atatekeleza hilo ambalo li katika ratiba yake kikamilifu yeye ni mungu na ni lazima kufanya hilo ambalo ni sambamba na matakwa yake katika ulimwengu huu ambao ni wake msikilizaji ikiwa wajihusisha katika hali hiyo ya uovu na udhalimu fahamu kwamba siku yaja ambapo mambo yako yatafikia mwisho kama ilivyokuwa kwa mataifa mengine na watu pia lako la kufanya ni kumwangalia mungu ili akusamehe dhambi zako nawe utakuwa ni mmoja wa hao ambao wataona mema yake bwana katika nchi ya walio hai je wataka kuona mema katika nchi ya walio hai au wataka kuadhibiwa na mungu na kufanywa kuwa mfano kama vile mataifa yale ya ashuru babeli pamoja na yuda ni kwamba hilo si ndilo jambo ambalo ungelipenda litendeke maishani mwako na kwa sababu hiyo na kuhimiza uache njia zako mbaya kwa kumwamini bwana yesu kristo atakayekuwezesha toka moyoni mwako kutenda hayo ambayo ni haki na yale ambayo ni ya kumpendeza mungu hebu tuombe pamoja mungu tena mfalme wa vyote tumejifunza kutoka kwenye neno lako sasa hivi na kufahamu ya kuwa wewe ni mwenye haki na kwa wakati wako huhukumu kila mmoja anayestahili hukumu yako naomba kwa ajili ya ndugu yangu msikilizaji ya kuwa utasimama pamoja naye na kumsaidia ili asivunjike moyo anapoyaona maovu yakitendeka hapo alipo bali afahamu ya kuwa katika yote bwana bado upo usukani na wajua hilo ambalo walitenda kwa niaba ya hawo wanaoamini na ikiwa kwamba yeye mwenyewe ajihusishe katika yale mambo ambayo ni ya udhalimu niombi langu kwamba utafungua macho yake afahamu ya kuwa siku yaja ambapo ni lazima atavuna hicho ambacho amekipanda kwa kuwa bwana wewe huwezi kumhesabia mtu aliye mwovu mtu aliye mdhalimu na mwenye dhambi ya kwamba hana hatia bali ni lazima utamhukumu licha ya hiyo bwana nakushukuru kwa ajili ya fursa aliyo nayo katika yesu kristo ambaye akimwamini atafanyika haki na kwa hivyo hatahitajika kuhukumika mbele zako naamini kwamba atafuata njia hiyo na kutenda hilo ambalo umemwagiza hasa kumwamini kristo ili ahesabiwe haki mbele zako Naomba haya, wa imani katika jina la huyo yesu kristo aliye bwana na mwokozi wetu men ndugu msikilizaji bwana akubariki sana kwa kutumia wakati wako kujifunza haya ambayo ni yenye umuhimu sana maishani mwako nam uovu na udhalimu utaendelea kuwepo hadi wakati huo ambapo kristo atarudi na kuusimamisha ufalme wake hapa duniani kwa sababu hiyo jipe moyo mwenzangu na uendelee katika imani hiyo uliyo nayo kwa kuwa huyo ambaye ameahidi ni mwaminifu naye atatenda hilo ambalo ameahidi na hadi kipindi kijacho nakutakia neema yake bwana katika yote maishani mwako ni mimi mchungaji wako jofre wanjala munialo na neno litaendelea Zaji wangu neno ni lazima liendelee kwa hivyo hebu tuandikie barua utueleze jinsi hili neno la bwana linakubariki anwani yetu ndiyo hii ifuatayo kwa mtayarishi kipindi cha neno Trans World radio sanduku la posta ni 21514 nairobi keya kumbuka msikilizaji wangu waweza kununua kanda ya kipindi hiki ambacho umekisikiza leo ikiwa tu utatuandikia barua ili utuambie hivyo na hadi wakati mwingine ndimi mtayarishi wa kipindi hiki pame la umodu nikikwaga nikikutakia mema leo neno litaendelea