mm <laughs> jambo hiki ni kipindi cha neno na ninaamini ushakitambua kwa kitambulisho hicho mimi ni pamela y omodo na kabla hatujaendelea hebu tupate wimbo ufuatao kisha mchungaji jeffriy wanjala njala munialo atubariki na neno la bwana karibu angu ndugu msikilizaji kujumuika pamoja nayo kwenye siku hii ya leo katika fursa hii ambayo mungu ametupa ili tushirikiane katika neno lake hakuna lolote lililo jema kama ufahamu huu ya kuwa waweza kuyapata mawazo yake bwana kuhusu mambo mengi tu ambayo yanakuhusu na pia yahusu hayo ambayo ni ya lazima katika maisha yako kwa hili basi hatuna lingine ila kulibariki jina la bwana mungu wetu kwa kutupa sehemu hiyo ambayo tuwaweza kukimbilia ili ni njia gani ambayo twafaa kwenda kwayo kwa kusudi la kumpendeza karibu ndugu yangu kwenye mafundisho yetu ya siku ya leo ambapo twaendelea na mafundisho kutoka kwenye kitabu hiki cha nahumu ambaye mungu alimnenea kwa habari za kuhukumiwa kwa taifa la ashuru kama nilivyokujulisha hapo awali ndugu msikilizaji sura hii ya pili lashughulika na uamuzi wa mungu kuharibu taifa hilo la ashuru somo letu laanzia aya hiyo ya ya katika sura hii pili hadi aya ya kwanza kwenye sura hiyo ya tatu. neno la mungu lasema hivi kwenye aya ya a awakumbuka watu wake wenye heshima wanajikwaa katika mwendo wao wanafanya haraka waende ukutani nacho na kitu cha kuwafunika kimewekwa tayari hili ambalo twalisoma kwenye aya hii lalenga wakati ule ambapo ufalme huo wa ashuru ulipovamiwa na kundi la wamede pamoja na wakaldayo wakati huo babeli haikuwa ni taifa lenye uwezo lakini waliungana na wale wamede ili kuwapiga waashuru na kama tulivyojifunza wale waashuru walikuwa ni taifa lenye uwezo mkuu wakati ule na hata mfalme wao alitegemea sana kwamba wakuu wa jeshi lake watasimama wima lakini waliangulia patupu kwani woga uliwafanya wao kujikwaa walipowakabili adui zao hili lilitendeka walipokuwa wakienda kwenye ukuta ambao ulikuwa kizuizi dhidi ya hao adui waliokuwa wamewavamia wakati ule kisha tunapogeukia aya ya sita, neno lake bwana liendelea kwa kutwambia hivi malango ya mito yamefunguka na jumba la mfalme limeyeyushwa hili ambalo nahumu anena hapa ni kuhusu huo mto pethori au kama vile twa kwa lugha ya kimombo tigris hili ambalo nahumu anena hapa ni kuhusu o mto pethori ambao alitabiri kuwa utafurika na kuingia katika ule mji wa ninawi na wakati ambapo vita hivi vilikuwa vikiendelea kwa mujibu wa historia mto huo ulifurika kwa sababu ya mvua na ukabomoa sehemu kubwa ya ukuta wa ule mji nao mji ukawa kama kidimbwi cha maji kutokana na hili ambalo lilitendeka ni wazi kwamba misingi ya jumba hilo la kifalme ilitikiswa na kuyayushwa na mwisho wa kufanya jumba hilo kuanguka kadiri ya maili mbili unusi ya ukuta wa mji ule ulifagiliwa na maji yale ukuta huo ukiwa umeangushwa hivyo wale adui zake ashuru walipata nafasi ya kuingia humo na kuwashambulia jambo ambalo pia tunaweza kuliona hapa ni kwamba ijapokuwa wale adui walikuwa wakitafuta jinsi ya kubomoa ukuta ule bwana mungu aliingilia katikati kwa kunyesha mvua ambayo ilitekeleza hilo ambalo watu wale walitaka litendeke na zaidi sana hilo ambalo mungu alikuwa kwa kinywa cha nabii wake na humo. baada ya kuona hayo neno la mungu laendelea kwa kutwambia hivi kwenye aya ya sab husabu naye amefunuliwa anachukuliwa na wajakazi wake wanalia kama sauti ya huwa wakipigapiga vifua vyao jina hili ambalo neno la mungu linataja hapa yani husabu lina maana ya amri hiyo ambayo imetolewa na ni lazima kutekelezwa basi lile ambalo lipo kwenye aya hii lina maana ya kuchukuliwa mateka kwa watu wa taifa hilo la ashuru haya yatakapokuwa yakitendeka watu wale watakuwa wakipiga vifua vyao na kulia kama huwa hasa ikiwa na maana kwamba watakuwa wakiombolea hao ambao walikuwa na nguvu wale ambao waliseta kama chuma isetavyo sasa wao ndio wanaomboleza kwa kuwa siku yao ya hukumu imefika na wala hakuna wa kuokoa hili nifunze kwetu ndugu yangu ya kuwa hakuna hilo ambalo haliwezi kutupata mahali popote tulipo katika hali zetu diposa kwenye kipindi kilichopita na likufahamisha kwamba lile ambalo ni zuri ni unyenyekevu katika sehemu yote au mamlaka ambayo unayo na wala si kiburi hii ni kwa kuwa kiburi humsusha mtu na pia humharibu awa ye yote na mara kinapomaliza kufanya kazi hiyo huyo aliyekuwa na kiburi hawezi kuonekania mahali popote tunapogeukia aya ya nane, neno lake bwana laendelea kwa kutwambia hivi lakini ninawitokea zamani amekuwa kama ziwa la maji ila hata sasa wanakimbia simameni simameni lakini hapana hata mmoja atazamaye nyuma aya hii kama ilivyo yatupa picha na jinsi hali itakavyokuwa mara wale adui watakapovamia ashuru wakati ambapo watakuwa wamepokea amri ya kusimama wima na kupigana na wale adui watawaona mara wakiingia katika mafuriko yale na hakuna hata mmoja ambaye atakumbuka ya kuwa yeye ni askari wote watakimbia na wala hawataangalia nyuma unabii huu ndugu yangu watuonyesha jinsi ambavyo katika vita hivyo taifa hilo la ashuru litashindwa hata iwe kwamba hakuna wawili wa jeshi lake watatembea au kukimbia pamoja je umewahi kusikia habari za kushindwa hali hii ndiyo ina maana ya kushindwa kwenye neno la mungu watoto wa mungu wapata ahadi kuhusu jinsi mungu atakavyowalinda katika maisha yao ahadi hii ni kwa wale wanaotembea katika kichwa cha bwana nayo yasema kwamba adui hao watakuja katika njia moja lakini watasambalatika katika njia saba naam hili msikilizaji ndilo ambalo mungu amekuahidia kama vile alivyonena na wana wa israeli akiwaambia kwamba tazama juu ya milima iko miguu yake aletaye habari njema atangazaye amani ni kweli kwamba wakati huo ambapo watu waweza kukucheka kwa kuwa wamtegemea mungu jipe moyo kwani kuna hiyo habari njema ambayo ipo njiani kwa ajili yako mungu atazika hilo ambalo limekuwa likikusumbua katika maisha yako kwa kuwa yeye ndiye akupiganiaye tukitelemka kwenye aya ya tisa neno la mungu laendelea kwa kusema hivi chukueni nyara za dhahabu kwa maana ni akiba isiyoisha fahari ya vyombo vipendezavyo kwa kuwa taifa hilo lilikuwa lenye nguvu na uwezo na tena kwa msingi wa ushindi ambao walikuwa wameupata kwa kushinda mataifa mengi ni wazi kwamba walikuwa na utajiri mwingi katika hazina zao hata wakati ule taifa hilo la yuda lilikuwa likitoa ushuru kwa taifa hilo utajiri huo pamoja na hazina ambazo watu wale walikuwa nazo ndizo ambazo mungu aagiza adui zake wazichukue kama nyara ya fedha na dhahabu na wao wakisha kutenda hili basi hilo ambalo litatendeka ni hili ambalo twalipata kwenye aya ya kumi ambayo yasema hivi amekuwa utupu na ukiwa na uharibifu hata moyo wake unayeyuka na magoti yanagongana gongana viunoni mwote mna utungu na nyuso za wote zimekuwa nyeupe kwa hofu kama vile twasoma kwenye aya hii ndugu msikilizaji twaona kwamba hali hiyo ambayo mungu atahukumu ufalme huo yaani ufalme wa ashuru itakuwa ni kwenye hali ya uchungu sana kwa kuwa baada ya ashuru kukusanya hazina kutoka kwenye mataifa mengine sasa adui zake ndiyo watazichukua na sio hilo tu ndilo litatendeka kwani wao wenyewe watakuwa wa na hofu kwa sababu ya hayo yatakayowapata siku hiyo nam magoti yao gongana na nyuso zao zitakuwa nyeupe huku viuno vyao na utungumno. jambo lingine ambalo latajiwa hapa ni kwamba taifa hilo litakuwa na utupu litakuwa na ukiwa na pia litakuwa ni taifa ambalo jina lake litafaa kuitwa uharibifu nam hivyo ndivyo ambavyo mungu kulingana na unabii huu atahukumu taifa hilo jambo ambalo kwa taarifa yako lilitendeka kwa jinsi hii wakati huo ulikuwa ni wakati mgumu sana kwa ashuru kwa kuwa walifahamu ya kuwa ulimwengu wote wa wakati ule ulikuwa wawachukia kwa sababu ya udhalimu wao ulikuwa ni wakati wa hofu pamoja na kuogopa kwa hayo ambayo yalikuwa yawe juu yao wakati ule na pifu kwenye aya ya kumi na moja neno lake bwana laendelea kwa kutwambia hivila simba li wapi na mahali walishapo wana simba pa wapi hali walipotembea simba mume na simba mke na mwana simba wala hapana aliyewatia hofu kunena kuhusu simba huende nahumu alikuwa akitajia hasa ndaguri iliyotumiwa na mataifa mawili yani ashur na babeli hili pia jambo ambalo yawezekana ya kuwa anena kuhusu nguvu walizokuwa nazo wale watu kama taifa lakini kwa sasa sasaakuwa tena na uwezo wala hawakuwa na hilo ambalo ambaloingewafanya wafanane na simba hapo awali walifanana kama simba ndi posa ulimwengu uliwaogopa lakini sasa walikuwa wametawanyika au kuuawa katika vitakwenye aya, aya ya kumi na mbili neno lake bwana laendelea kutupa habari zaidi kwa habari za taifa hili nalo neno lasema hivi hiviimba alirarua vipande vipande chakula cha kuwatosha watoto wake aliwasongea wake zake nyama yajaza mapango yake mateka na makao yake aliyajaza kuhusu hilo ambalo ashuru alikuwa amefanya katika taifa lake lakini sasa hali haikwepo tena jinsi hiyo kwa kuwa hukumu ya mungu ilikuwa juu yake hakuna chochote ambacho wangeweza kula tena kwa kuwa adui alikuwa amechukua kila kitu na kwa kumalizia sura hii ya pili neno la mungu lasema hivi kwenye aya ya kumi na tatu ama mimi ni juu yako asema bwana wa majeshi nami nitayateketeza magari yako ya vita katika moshi na upanga utawala wa wanasimba wako nami nitayakatilia mbali mawindo yako katika nchi na sauti za wajumbe wako hazitasikiwa tena kamwe maneno ambayo mungu atumia kwenye aya hii si hayo ambayo daima yeye huyanena hili ni hilo ambalo amelisema mara mbili hii ikiwa ni kwenye aya hii na pia akinena kwa habari za gogu na magogu kwenye hicho kitabu cha ezekieli sura ya 37 na 38. mungu atangaza waziwazi wazi ya kuwa yu kinyume cha nchi hiyo ya ashuru pamoja na mji wake mkubwa uitwao ni nawi hawa anaonena habari zao ni watu ambao waliisikia injili yake mungu kwa kinywa cha yona nao wakatubu na kumrudia ila baadaye kama ilivyo kwa watu wengi waliacha njia hiyo ambayo iliwapasa na kurudia tabia na matendo yao ya kale msikilizaji ikiwa kwamba utaijua ile nuru lakini uikane basi giza itakayokuwa ndani yako ni nene mno hili linathibitishwa na hilo ambalo kristo alilinena kwenye hicho kitabu cha mathayo sura ya sita aya ya ishirii na tatu ambayo yasema hivilakini jicho lako likiwa bovu mwili wako wote utakuwa na giza basi ile nuru iliyomo ndani yako ikiwa giza si giza hilo lugha nyingine iwapo nuru ya kumulika nawe wasema kwamba hauoni nuru hiyo mara moja yafahamika kwamba huu uh, kipofu hili ndugu msikilizaji anikumbusha hilo ambalo lilimpata kijana mmoja aliyekuwa akifanya kazi migodi ya dhahabu siku moja kijana huyo alitoka kama kawaidana kwenda kazini ili aweze kujipatia ujira wake wakena baada ya kuanza kazi yake kama ilivyokuwa desturi yake kulikwepo na mlipuko humo ndani huyu moja habari ikawafikia hao ambao wanahusika na uokoaji walipowaokoa watu wote pamoja na yule kijana mara walipofika nje kijana huyo aliuliza ni kwa nini taa haijawashwa mara moja watu wale walifahamu kwamba yule kijana alikuwa amepofushwa kwa mlipuko huo la muhimu kwako kufahamu ni kwamba wakati wote ambapo watu wale walikuwa kwenye mgodi ule ambamo mlikuwa na giza hakuna mtu yeyote alifahamu ya kuwa kijana huyo alikuwa amepofushwa na hata yeye mwenyewe hangi aliweza kutambua ya kwamba amepofushwa kwa sababu alifikiri kuwa taa hizo bado zilikuwa zimezimwa hali kama hiyo ndugu msikilizaji ndiyo ambayo imewapata wengi yaani nuru ya mungu inawaangazia lakini wao hawawezi kuona ndiposa kristo akasema kwamba basi ile nuru iliyomo ndani yako ikiwa ikiwagiza sigiza hilo watu wale wa ashuru walikuwa nayo nuru lakini waliikana nmara walipokaana nuru ile wajibu wao ulikuwa ni mkubwa mno kama ilivyokuwa kwa ashuru ndivyo ilivyo na kwako kwa e ndugu msikilizaji unapokosa kukubaliana na kweli ya neno la mungu na kuamua kufuata hilo ambalo si sawa ni lazima katika kufanya hilo basi ugumu hukupate na hukumu ya mungu kukupata maishani mwako ni kawaida kuona watu wakiikana kweli iliyopo hata kwa habari za maisha yao na mtu mmoja ambaye badala ya kufanya bidii na kujijenga kimaisha kutokana na mshahara aliyokuwa akiupata alikwenda kwenye duka la kukopesha vyombo naye akakopa kweli kweli mwisho wa yote alishindwa kulipa vitu vile kwa kuwa riba ilikuwa ikiongezeka mwezi baada ya mwingine kwa hili iliwabidi wale waliomkopesha kuvichukua vitu vyao na kumwacha katika hali mbaya sana kuliko hiyo aliyokuwamo hapo awali ndugu yangu ni lazima kufahamu hili yakua unapokana lolote ambalo lausu kweli ya maisha haya na zaidi sana kwa habari ya neno lake mungu huu katika hatari ya kuhukumiwa mungu amenena nawe katika njia nyingi sana na wala hauna udhuru wowote wa ambao waweza kusema ya kuwa haukusikia neno hili ambalo nimekunenea leo pamoja na wale ambao wamekuhubiri siku nyingi hukumu ya mungu juu ya taifa hili la ashuru ilikuwa ni kuu sana kwa kuwa asema kwamba atateketeza magari yake katika moshi na upanga utawala wanasimba wake wanasimba hawa ni hao vijana chupukizi ambao taifa hilo liliwategemea katika ulinzi wao lakini wao pia wataanguka kwa upanga na baada ya haya kutendeka mungu asema ya kwamba atakatilia mbali mawindo yake katika nchi na sauti za wajumbe wake hasitazikizwa tena kamwe naam ni wazi kwamba mungu atakomesha taifa hilo na wala halitakuwepo tena kumbuka kwamba zaidi ya miaka moja hapo awali mungu kwa neema yake aliwaletea ujumbe ambao kwa toba yao aliuokoa na kuhurumia mji huo na wala hakuhukumu kama vile alivyokuwa amekusudia ila baadaye walipotoka na kurudia njia zao za zamani ilimbidi mungu kuwahukumu atawaharibu atawaondosha toka kwenye uso wa dunia na wala hawatahesabiwa tena katika jamii ya ulimwengu na hivyo ndivyo ilivyotendeka kwani leo hii haumsikii mtu hata mmoja anayeitwa mwashuru jambo la kukufahamisha ya kwamba iwapo umempa mungu kisogo hiyo ina maana ya hukumu juu yako kutoka kwake ndugu msikilizaji fahamu hilo ambalo nimekwambia na ulitie katika moyo wako maana unapompa mungu kisogo kwa njia yoyote ile lile ambalo hasa wamwambia ni kwamba huu tayari kuhukumiwa nawe na je ni nani atakayeweza kusimama katika hukumu yake mungu hakuna lako la kufanya ni kumrudia mungu katika hilo ambalo umekosa kumwambia akusamehe katika jina la mwanawake yesu kristo nawe utapata fursa ya kusimama tena wima katika haki ambayo siyo yako bali haki hiyo ambayo twaipata kwa imani katika kumwamini bwana yesu kristo aliyekufa pale msalabani kwa kusudi la sisi tulio wenye dhambi tuhesabiwe haki bure mbele zake mungu tunapogeukia sura ya tatu msikilizaji wangu wa twaingia kwenye kipengele ambacho chaonyesha kwamba hukumu ya mungu ni ya haki sura hii ya ta yatupa sababu na haki ya mungu kuuharibu ule mji wa ninawi pamoja na taifa nzima kuharibiwa kwa ninawi na taifa hilo ni mfano wa hilo ambalo twalipata kwenye kitabu cha wagalatia sura ya aya ya 67 ambayo yasema kwamba chochote mtu apandacho hicho ndicho atakachovuna kama vile kanuni hii kweli kwa taifa hivyo ndivyo ilivyopia kwa kila mtu binafsi kwenye sura hii lile ambalo twalipata hasa ni hali ya undani ya mji huwo wa ninawi pamoja na maelezo kuhusu kuharibiwa kwake neno la mungu kwenye aya ya kwanza linalo haya ya kutwambia ole wake mji wa damu umejaa mambo ya uongo na unyang'anyi mateka hayaondoki kama nilivyotangulia kusema kwenye sehemu hii neno la mungu latufunulia hayo ambayo yalikuwa yakitendeka ndani ya huo mji wa ninawi mji huu haitwa kuwa ni mji wa damu ninawi ambayo ilikuwa ni mji mkuu wa hilo taifa la ashuru ilijulikana kwa udhalimu wake pamoja na mambo mengi maovu yaliyokuwa yakitendeka katika mji ule nam taifa hilo liliogopwa na mataifa mengine kwa jinsi walivyokuwa katili na dhalimu popote walipokwenda kwa vita wale ambao walivamiwa waliona heri kujiua kuliko kuanguka kwenye mikono ya hawa washuru watu wale hawakuwa tu wenye kumwaga damu bali pia walikuwa ni waongo hii ina maana kwamba lolote walilosema kwamba watalitenda hawakulitenda hata kidogo hasa kwa habari za kulinda taifa hizo ambazo walikuwa wakizitoza ushuru na zaidi ya hapo watu wale walikuwa pia wanyang'anyi haya ambayo neno la mungu lanena hapa ni mageni kwetu ndugu msikilizaji la hasha na kwa kuwa ni kweli basi kwako ndugu yangu fahamu ya kuwa iwapo mungu alihukumu taifa hilo kwa hayo ambayo waliyatenda itakuwa kwamba hata kuhukumu wewe ni lazima atakuhukumu kwa kuwa yeye ni mungu mwenye haki ndugu yangu taifa hili jamii yako ya kutegemea wewe kuishi katika hali hiyo ambayo utakuwa wa baraka na wala sio wa kuleta hukumu ya mungu juu yake kutokana na hayo ambayo wayatenda mungu ni mwenye haki anapohukumu ila furaha yake hasa ni hapo unapogeuka na kutenda hilo ambalo ni sawa kulingana na neno lake chagua kutenda kulingana na neno hili nawe utakuwa nimbarikiwa mbele zake mungu pamoja na wanadamu wote kwa hili basi ni imani yangu kwamba utayafuata hayo ambayo neno la mungu la kuagiza na wala hautafuata mfano kwa taifa hilo la ashuru ambalo baada ya kupokea neno lake bwana lilirudi nyuma na kutenda hayo ambaye yalikuwa ni machukizo mbele zake na kwa sababu ya kutenda hayo mungu aliwahukumu na leo hii hawapo tena rafiki yangu unayo nafasi ya kutengeneza mapito yako na bwana kwa kuwa hakuna yeyote ambaye yaweza kufanya udhalimu au kutenda hayo ambayo si ya haki na akahesabiwa kuwa hana hatia kama vile ambavyo tulisoma kwenye neno hili la mungu mungu hawezi kumwachilia mtu kama huyo bali ni lazima atamhukumu je utachagua kufanya nini kumbuka kwamba chagua lipo mikononi mwako nawe lile ambalo utalichagua hilo ndilo ambalo utahukumiwa kwalo au hilo ndilo ambalo utahesabiwa haki kwalo langu ambalo nahitaji kufanya sasa ni kuomba pamoja nawe kutokana na haya ambayo tumejifunza na baba mungu katika jina la bwana wetu yesu kristo na kushukuru kwa haya ambayo tumejifunza kutoka kwenye neno lako hasa kwa ufahamu ya kuwa huwezi kumhukumu awa yeyote bila sababu na bila kumpa mwanga wa hilo ambalo afaa kutenda kwa hili twalibariki jina lako na kuliinua kwa kuwa twafahamu ya kwamba wewe si mwepesi wa hasira kutokana na haya ambayo tumejifunza leo hii naomba kwa ajili ya ndugu yangu ikiwa amejihusisha na mambo ya kumwaga damu uongo na unyang'anyi bwana leo hii amelisikia neno lako ya kuwa wewe huwahukumu watu kama wale msaidie mwonyeshe kwamba uovu mwisho wake huleta maovu na zaidi sana hukumu kutoka kwako bali anapoyaacha maovu yale na kukufuata ewe bwana kwa kulitenda neno lako na hayo ambayo ni ya haki maishani mwake bwana utamsamehe na kumwongoza katika njia nyofu njia ya wale ambao hutenda haki wale ambao hukupendeza kwa kuishi kwa kicho chako haya nayaomba kwa imani kwamba ndiyo utakayomtendea maana nimeyaomba katika jina la yesu kristo aliye bwana na mwokozi wetu men ndugu msikilizaji naamini ya kuwa umeelewa jambo hili ya kuwa haiwezekani hata kidogo mungu kumhukumu mtu iwapo hajampa nafasi hiyo ya kufahamu kweli wewe umeifahamu kweli basi tembea katika kweli hiyo nawe utakuwa salama kweli hiyo hauwezi ukaipata kwenye sehemu nyingine yoyote bali utaipata kwenye neno la huyu mungu ambaye amekufunulia haya kwa njia hiyo moja tu ambayo ni ya yesu kristo ambaye ni njia kwa mungu baba maana pasipo yeye hatuwezi kutenda hilo ambalo latufaa au la mfaa mungu katika maisha yetu neema yake iwe pamoja nawe unapotenda hayo ambayo ni ya kweli na haki maishani mwako mimi ni mchungaji wako jofre wanjala munialo na neno litaendelea Kia hapo msikilizaji wangu najua kwamba baraka umezipokea na iwapo una swali au pendekezo uitume kwa anwani ifuatayo sanduku la posta ni mbili moja, tano moja, nne, nairobi kisha uandike uandikenamb ambayo ni sifuri, sifuri, tano, sifuri, tano, kenya nitarudia tena sanduku la lapost ni mbili moja, tano 54nairobi kisha uandike d namb ambayo ni55 kenya hebu tukutane tena kwenye kipindi kijacho kwa mibaraka zaidi ni mimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela omodo nikikwaga kwa heri na neno litaendelea