tena ndugu msikilizaji nachukua fursa hii kukukaribisha katika jina la bwana wetu yesu kristo kwenye mafundisho ya leo kama vile tumekuwa tukijifunza tumeona na kufahamu kwamba mungu kwa kutupenda upeo hakutuokoa tu kwa damu ya mwana wake bali iwataka tuishi katika hali hiyo ya kutenda haki kama yeye mwenyewe alivyo hili ambalo nalisema hapa ni shauku ya mungu kwa ajili ya kila mmoja wetu ambaye twamtumaini kristo kama bwana na mwokozi wetu leo hii kwenye somo letu ambalo latoka kwenye sura ya 3 aya hiyo ya hai12 ya hiki kitabu cha waraka wa kwanza wa yohana tutaangalia na kuona ni jinsi gani ambayo twaweza kutekeleza hili basi pamoja nami hebu geukia biblia yako kwenye aya ya8 tuone nini hicho ambacho neno lake bwana latwambia neno la mungu latwambie hivi kwenye sehemu hii atendaye dhambi ni wa ibilisi kwa kuwa ibilisi hutenda dhambi tangu mwanzo kwa kusudi hili mwana wa mungu alidhihirishwa ili azivunje kazi za ibilisi jambo ambalo tuwafaa kufahamu kwanza msikilizaji ni kwamba ibilisi au shetani ndiye ahusika na dhambi zote ulimwenguni au ndiye chanzo cha dhambi ulimwenguni kama vile unavyofahamu aliwaingiza adamu na hawa katika dhambi na ni kwa sababu hiyo ndiposa kila mwanadamu anayo asili hiyo ya dhambi kwa hili basi ni wazi kwamba yeyote anayetenda dhambi ni wa ibilisi kwenye kitabu cha injili ya Johana, sure ya nane, ya yohana sura aya bwana yesu akiwakemea wale wakuu wa dini wa wakati ule aliwaambia kwamba wao ni wababa yao ibilisi na watatekeleza tamaa za baba yao na kama ilivyo msikilizaji daima ni lazima mtu hufanana na baba yake basi iwapo baba yako ni ibilisi ni lazima utafanana naye katika matendo yako vivyo hivyo ikiwa mungu ndiye baba yako basi ni lazima utamfana kwa kile ambacho watenda maishani mwako siku baada ya nyingine neno hilo lasema kwamba ibilisi alitenda dhambi tangu mwanzo hii ikiwa na maana kwamba amedumu katika uwasi dhidi ya mungu pamoja na kanuni zake tangu wakati ule hata sasa nitakuuliza usome kile kitabu cha isaya sura ya 14 aya ya1117 hadi pamoja na kile kitabu cha ezekieli sura ya 28 aya ayahiyo ya9 ili upate hilo ambalo yule ibilisi alitenda na sababu ya neno la mungu kusema kwamba alitenda dhambi tangu mwanzo na kwa kuwa dhambi ni kifungo hakuna mwingine ambaye iwaweza kumwokoa mwanadamu ila huyo aliyetumwa kwa sababu hiyo yani yesu kristo mwana wa mungu aliye hai yeye ndiye alidhihirishwa ili azivunje kazi za ibilisi ibilisina ni yesu tu ndiye yoweza kukukomboa kutokana na nguvu za dhambi wala hakuna mwingine yoweza kutenda hili bwana yesu alikufa kwa ajili ya dhambi zetu kama vile yohana mbatizaji alikiri kwamba huyo yesu ndiye mwana kondoo wa mungu azichukwaye dhambi za ulimwengu hakuzichukua dhambi zetu tu bali aliondoa na hukumu ya mungu iliyokuwa juu yetu tangu ulipomwamini kristo dhambi zako ziliondolewa nawe ukawa ni mwokovu kwa hivyo dhambi zako hakuna njia yoyote ambayo zaweza kurejeshwa mbele zako kwa kuwa kristo alizichukua pale msalabani mtume yohana asema kwamba kristo hakuja tu kuzichukua dhambi zetu bali alidhihirishwa pia ili azivunje kazi zote za ibilisi maishani mwetu bwana yesu hakuwa na dhambi wala asili ya dhambi hakuwa nayo ndiposa neno la mungu lasema kwamba ilitupasa sisi tuwe na kwani mkuu wa namna hii aliye mtakatifu asiyekuwa na uovu asiyekuwa na waa lolote aliyetengwa na wakosaji aliyekuwa juu kuliko mbingu huyu kuhani mkuu aliye mwanadamu ni yesu kristo aliyetolewa kuwa dhabihu ya dhambi na pia ndiye azivunjaye kazi za ibilisi ambayo hasa ina maana kwamba kila mmoja anayemwamini kristo kwa ajili ya hilo ambalo kristo alitenda ywawezeshwa kuyaishi maisha ya utaua na kichwa cha bwana maana kazi za ibilisi zimevunjwa maishani mwake na kwa hili ndipo twafikia sehemu hiyo ambayo yaaonyesha kwamba kuna asili mbili katika muumini hili ndilo ambalo mtume paulo anena kuhusu kwenye kile kitabu cha warumi sura ya17 aya hiyo ya19 akisema kwamba lile jema alipendalo halitendi bali lile baya asilolipenda ndilo alitendalo hili ni jambo ambalo naamini kwamba waungana pamoja naye maana mimi naungana naye moja kwa moja hii ni kwa kuwa asili hiyo mpya ambayo tumeipokea kutoka kwake mungu yataka kutenda hayo ambayo ni mapenzi ya mungu lakini asili ya kale yapinga hayo yote jambo hili latendeka kwa sababu nia ya, ya mwili ni uadui na mungu kwa maana haiitii sheria ya mungu wala haiwezi kuitii kwa hili basi hakuna njia yoyote ambayo waweza kumpendeza mungu hadi wakati huo ambapo utakuwa umempokea yesu kristo kama bwana na mwokozi wa maisha yako kwa hili sina maana ya kwenda kanisani au kunena kwa kinywa chako kwamba wampenda kristo bali ni na maana ya kujitolea kwake kikamilifu na kujua kwamba kristo ndiye bwana wako tunapoendelea kwenye aya ya tisa ndugu msikilizaji neno lake bwana laendelea kwa kutwambia hivi kila mtu aliyezaliwa na mungu hatendi dhambi kwa sababu uzao wake wakaa ndani yake wala hawezi kutenda dhambi kwa sababu amezaliwa kutokana na mungu hili ambalo maandiko yataja hapa ni lile ambalo kristo alinena na nikodemo akimwambia kwamba ni lazima azaliwe mara ya pili iwapo atauona ufalme wa mungu na huyo ambaye amezaliwa na mungu neno latwambia kwamba hatendi dhambi kwa kuwa uzao wa mungu wakaa ndani yake uzao huo ambao ni asili hiyo mpya haiwezi kutenda dhambi sababu ya yule mwana mpotevu kutokaa katika haliyo aliyokuwamo ni kwa kuwa alikuwa ni mwana katika nyumba ya baba yake alikuwa na shauku la kurudi nyumbani kwa kuwa asili yake au uzao wake haungemruhusu kuendelea kukaa katika hali hiyo pamoja na nguruwe fahamu kwamba msikilizaji wangu kwa neno la mungu kusema kwamba aliyezaliwa naye hatendi dhambi jambo hili lina maana kwamba huyo aliyezaliwa au kuokolewa na kristo haishi katika maisha ya kutenda dhambi kama vile ilivyokuwa wakati ule ambapo hakuwa amemjua bwana yesu kristo kama mwokozi wake na ili mwenzangu ndilo ambalo mtume yohana alitangulia kuandika na kusema kwamba ameyaandika haya ili tusitende dhambi mambo hayo ndio kwenye sura ya pili, ya aya katika kitabu hiki cha waraka wa wa kwanza yohana kwa hili ni kweli kwamba wakati mmoja au mwingine muumini atakosea au kutenda dhambi lakini hawezi kuendelea kukaa katika dhambi hiyo na kuendelea kutenda dhambi sababu itakayomfanya asiendelee katika hali hiyo ni kwa kuwa amezaliwa na mungu na uzao wa mungu yake hii rafiki yangu haina maana ya wakati huo ambapo ulimkiri kristo tu bali swali ni iwapo kwa hakika umezaliwa mara ya pili au la ni kweli kwamba waumini halisi wanalo hakikisho la uzima wa milele lakini kwa wale ambao ni wanafiki basi hali yao ni mbaya kwani hakikisho hilo hawanalo kwa hivyo ni lazima kujichunguza katika maisha yako iwapo u katika imani au la ikiwa una yoyote ile swali la kujiuliza ni iwapo wayapenda hayo ambayo ni ya mungu au la jibu utakalolipata ndilo litakuongoza kujua iwapo u mwana wa mungu au umezaliwa naye au umekuwa ukijidanganya haijalishi mtu amekuwa akifanya nini katika maisha yake lakini mara anapotambua yiwahitaji kutembea kama alivyotembea ni lazima kubadili nia na mwenendo kama ilivyokuwa kwa yule kijana mpotevu huyo kijana alisema kwamba atainuka na kwenda kwa baba yake na kama vile wafahamu baba yake hakuwa miongoni mwa zile nguruwe bali alikuwa mbali zaidi na huko ndiko yule kijana alitakiwa kuwa yaani alitaka kuwa katika mapenzi ya baba yake na pia kuwa kwenye uwepo wa baba yake ni hapo ndipo wewe pamoja nami twastahili kuwa siku zote hasa tunapolifuata neno lake bwana kwa kutenda hili ambalo twajifunza huyo aliyezaliwa na mungu hatendi dhambi au kuendelea katika dhambi ila kwa taarifa yako fahamu kwamba ulipozaliwa mara ya pili asili ile ya kale ambayo ilijifurahisha katika udhalimu na matendo mabaya haikuondolewa baada ya kumwamini yesu mtume paulo alikumbana na jambo hili tunaposoma kwenye kile kitabu cha warumi sura ya saba ya aya 2 ambayo hasani kilio kutoka kwa mtumishi huyu sikia neno la mungu lasema nini ole wangu masikini mimi ni nani atakayeniokoa na mwili huu wa mauti ndugu yangu ni roho wa mungu peke yake ndiye iwaweza kukukomboa sharte likiwa ni kwamba ni lazima ukiri kwamba huna njia ya kujisaidia hata kidogo na pia ufahamu kwamba hakuna sehemu nyingine ambayo waweza kupata msaada wa kukukomboa dhambi ikikufunga na kukunyangʼanya furaha yako nawe wajiona kuwa hauwezi lolote mimi nipo hapa kukwambia kwamba kristo kwa uwezo wa roho wake mtakatifu yu tayari kukukomboa na kuyabadili maisha yako hii ikiwa unamaanisha kabisa kwamba wataka mabadiliko katika maisha yako na kwamba wataka kumtumikia naam uzao wake utakaa ndani yako wala huwezi kuendelea kuishi katika dhambi kwa kuwa umezaliwa kutokana naye ndiposa kwenye aya ya1 neno lake bwana aliendelea kwa kutwambia hivi katika hili watoto wa mungu ni dhahiri na watoto wa ibilisi nao mtu yeyote asiyetenda haki hatokani na mungu wala yeye asiyempenda ndugu yake ninaposoma neno hili msikilizaji kuna wazo hili ambalo lipo katika niya yangu nalo na ni kwamba kuna hitaji la watoto wa mungu kudhihirika mno leo hii kwa kuwa wengi ambao na kufikiri kuwa ni watoto wa mungu hawafanani na mungu bali ni kama watoto wa mwingine na pia kuna hao ambao ni kama yatima elewa kwamba kuna jamii mbili katika ulimwengu jamii hiyo ya mungu na jamii ya ibilisi na kabla sijaendelea nataka kukufahamisha kwamba kuna hayo mafundisho ambayo yapo nayo na yahusu ubaba wa mungu kwa watu wote na undugu wa watu wote mafundisho kama yale msikilizaji unapokutana nayo mahali popote mafundisho hayofahamu kwamba ni ya uongo mtupu hii ni kwa kuwa hakuna sehemu yoyote kwenye biblia ambapo neno la mungu lanena habari hizo mungu wote ulimwenguni na kusema kwamba wote ni wana wake kumbuka yesu aliwaita wakuu wa dini katika siku yake kwamba walikuwa ni wababa yao ibilisi isitoshe neno la mungu linasema wazi kwamba wote waliompokea yesu hao ndio walipewa uwezo wa kuitwa wana wa mungu kwa hivyo iwapo haupo katika jamii ya mungu kwa njia ya mwana wake yesu kristo basi uu katika jamii ya ibilisi ibilisiila lakubariki moyo ni kwamba waweza kuondoka kwenye jamii hiyo ya ibilisi kwa kumwamini huyo aliyedhihirishwa ili azifunje kazi za ibilisi naye siye mwingine bali ni yesu kristo mwana wa mungu aliye hai kwa habari za watoto wa mungu kuna mambo mawili ambayo ni lazima kujidhihirisha ni kweli kwamba mungu yajua mioyo yetu hasa kuhusu hilo ambalo twakiri kwa vinywa vyetu lakini huyo jirani yako hajui lolote ambalo wanena kuhusu maana yuyataka kuyaona maisha yako jinsi ni lazima uzima au maisha ya mungu yadhihirike katika maisha yako kila siku ndipo afahamu kwamba kuna utofauti mkubwa kati yako naye iwapo hajamwamini kristo kumbuka kwamba licha ya kumwamini kristo na kuyataka maisha yako yawe jinsi neno la mungu linavyosema usisahau kwamba kuna asili mbili ndani yako asili hiyo ya kale ambayo daima hutaka kutenda maovu na asili hiyo mpya ambayo hutafuta kuyatenda hayo ambayo ni ya mapenzi ya mungu hii ndiyo sababu ya mtume paulo kutunenea kwenye kile kitabu cha wagalatia kwamba ni lazima kutembea katika roho na kama ufahamuvyo hili siyo katika hayo ambayo waweza kuyatenda mwenyewe paulo kama nilivyosema hapo awali alitambua jambo hili kama vile ilivyo kwenye kile kitabu cha warumi sura hiyo ya s kwamba asili hizo mbili zivitani kila mmoja na mwenzake kutoka kwenye asili ya kale maovu ndiyo yamo na katika asili mpya hayo mazuri ambayo hasa ya kumpendeza mungu tahadhari iliyopo katika hili ni kwamba haijalishi unani ila la kufahamu ni kuwa katika maisha ya kikristo huwezi kuishi kwa nguvu zako mwenyewe ni kwa uwezo wa roho tu ndipo utaishi jinsi ambavyo mungu iwataka uishi yani uzaye matunda hayo ambayo ni ya haki kwenye kile kitabu cha injili ya yohana s ya 15 bwana yesu kristo alinena maneno yafuatayo mimi ndimi mzabibu wa kweli na baba yangu ndiye mkulima kila tawi ndani yangu lisilozaa huliondoa na kila tawi lizaalo hulisafisha ili lizidi kuzaa nam bwana ahitaji tuzaye matunda na pia asema kwamba atatusafisha ili tuzaye zaidi hali hiyo ya kutusafisha ni kuondoa hayo ambayo si sambamba na mapenzi yake au kulingana na asili yetu mpya wewe pamoja nami tulipandwa katika kristo na kuwa matawi na mara moja au nyingine asili hiyo ya kale yaweza kuchipuza na hivyo kutukosesha kuzaa kama inavyohitajika kwa hivyo asili hiyo ni lazima kusafishwa ili tuwe kama apendavyo neno la mungu kwenye aya hiyo laendelea kusema kwamba katika hili watoto wa mungu ni dhahiri na watoto wa ibilisi nao hii ina maana kwamba hayo ambayo ni matunda ya maisha yao Ndiyo huwatofautisha mmoja na mwingine hili ndilo twalipata kwenye kile kitabu cha mathayo mtakatifu sura ya aya ya a:2 ambayo yasema hivi ndiposa kwa matunda yao mtawatambua msikilizaji muumini mwenzio akija kwako ni lazima apate angalau tunda ambalo ladhihirisha uwana wako katika jamii ya mungu na kwa hili ndilo mtume yohana aandika mambo mawili ambayo yatatambulisha huyo ambaye si mwana halisi katika nyumba yake mungu anatangulia kwa kusema kwamba mtu yeyote asiyetenda haki hatokani na mungu hili andiko ni wazi kabisa kwani haijalishi mtu yakiri nini ikiwa maisha yake hayana haki basi huyo si mtoto wa mungu ni kweli kwamba waweza kuwa shemazi katika kanisa waweza kuhusika na mambo mengi ya kijamii lakini ikiwa hutendi haki wewe si mtoto wake mungu kuna hili lingine pia ambalo neno la mungu latujulisha kwamba ni kitambulisho cha huyo asiye mtoto wa mungu nayo na ni kwamba hapendi ndugu yake je msikilizaji wawapenda wakristo wenzako sikia sina maana ya hao ambao mwashiriki nao siku hiyo ya ibada bali ni na maana ya huyo ndugu ambaye wafahamu kwamba ni muumini lakini hashiriki nawe ikiwa umtoto wa mungu ni lazima utawapenda ndugu zako neno hili upendo ni neno ambalo napatikana mara kwa mara katika kitabu hiki nasi tutafanya vyema kufahamu maana yake kuna aina tatu za upendo ambazo katika lugha yetu ya kiswahili pamoja na ile lugha ya kiingereza kuna jina moja tu nalo ni upendo hata hivyo nataka kukufahamisha kwamba katika lugha ya kiyunani ambayo ilitumika wakati ule kuna aina tatu za upendo kwanza ni eros ambayo ina maana ya pendo hilo linalohusisha kujwa na kimwili kisha kuna fileo ambayo ni pendo lililopo kati ya marafiki na mwisho kuna pendo hilo ambalo latokana na mungu nalo ndilo twalijua kama agapao ni huu upendo ndiyo twasoma kwenye kile kitabu cha injili ya yohana sura ile ya tatu, ya aya hiyo hilo ndilo pendo ambalo latoka kwa baba ndilo ambalo pia lafaa kuwepo katika maisha ya kila mtoto wa mungu kwa kumpenda ndugu yako haina maana kwamba utawajibika kwa ajili ya njia zake au yale ambayo yatamfurahisha wala haina maana kwamba utakimbia na kumkumbatia bali ina maana ya kuhusika naye kwa njia moja au nyingine hasa la muhimu likiwa kwamba usiwe na chuki katika moyo wako dhidi yake tutakapoendelea kwenye sura inayofuatia tutajifunza jinsi upendo huu ulivyo na jinsi wafaa kuwa kwa sasa hebu tuendelee kwenye aya ya ambayo yasema hivi maana hii ndiyo habari mliyoisikia tangu mwanzo kwamba tupendane sisi kwa sisi kwa mujibu wa aya hii hilo ambalo neno la mungu lanena yani hilo ambalo walilisikia tangu mwanzo ni hilo ambalo yesu alinena katika kile kitabu cha injili ya yohana sura ya 13, ya aya hiyo hii ni wakati aliposema kwamba hivyo watu wote watatambua ya kuwa ninyi mmekuwa wanafunzi wangu mkiwa na upendo ninyi ninyi kwa naam pendo ndilo ishara kwamba sisi tu wa kristo kristo alifundisha hili na pia mitume wametufundisha hili wewe umesikia kama vile nimesikia siyo jambo au habari mpya bali ni lazima tupendane kama watoto wa mungu upendo kwa waumini msikilizaji ni jambo ambalo wakubaliana nami kwamba ni nadra sana miongoni mwetu na ni lazima kufanya lolote lile ili kutii hili ambalo kristo alituagiza kisha kwenye aya ya1 neno lake bwana liendelea kwa kutuambia hivi si kama kaini alivyokuwa wa yule mwovu akamuuwa ndugu yake naye alimuua kwa sababu gani kwa sababu matendo yake yalikuwa mabaya na ya ndugu yake yalikuwa ya haki mara moja msikilizaji unaposikia jina hilo la kaini wafahamu hilo ambalo liliendelea kati ya ndugu hao wawili ndugu hao wawili walifanana katika njia zaidi ya moja tena walikuwa watoto wa mtu mmoja lakini kaini alimuua ndugu yake kwa nini alifanya hivyo alimuua kwa kuwa matendo yake yalikuwa mabaya ila ya ndugu yake yalikuwa ya haki kwa hili twaona kwamba kaini alikuwa na wivu katika moyo wake kile ambacho kilimsumbua kaini ni kuona kwamba ndugu yake amekubalika ila yeye akakataliwa kwa sababu ya matendo yake aliona kwamba ingelikuwa ndiye ambaye angelikubalika na wala siyo ndugu yake kijicho hiki ambacho kaini alikuwa nacho ni jambo ambalo lipo katika maisha na moyo wa mwanadamu na ili mwenzangu limewafanya wengi kutenda kama kaini alivyotenda hebu fikiria habari za hao ambao ni wafanyibiashara waweza kuwa wafanyabiashara kila mtu ya aina yake au hiyo ambaye yafanana kisha mmoja wao anapofanikiwa na kuwa na wateja wengi yule mwenziye akodi majambazi na kumuua hiyo ndiyo hali ambayo kaini alikuwa nayo wakati ule huenda huwezi kumua mtu ndugu msikilizaji lakini habari gani hizo barua ambazo ni za kuwapandisha cheo wadogo zako ambazo umezikalia na hapo kanisani habari gani huyo ndugu ambaye umemzuia huduma yake kwa kuwa huduma yake yakubalika na watu wa mungu kuna mengi msikilizaji ambayo tunaweza kuyataja lakini muda hauwezi kuturuhusu bali lako ni kujichunguza na kuona kwamba haya mabaya hayamo katika maisha yako kwa hivyo chunga usije ukangukia hali hiyo ambayo imewapata wengi na kuwafanya wawe watu wasiohusika au kuwapenda ndugu zao ambao ni waumini katika kristo rafiki yangu pokea wasia huu kutoka kwangu kwamba kutokana na mafundisho haya utajikaza viwavyo na kufanya hilo ambalo mungu anakuagiza huenda haitakuwa rahisi lakini kumbuka kwamba kuna huyo mwokozi wako yesu kristo ambaye atakusaidia maana yeye ndiye aliyedhihirishwa ili azivunje kazi za ibilisi na kama ufahamuvyo kumwonea mwenzio kijicho na wivu ni baadhi ya kazi zake je utamwomba kristo akusaidie zungumze naye sasa naye atakusaidia na kukukomboa ninapoomba pamoja nawe natuombe baba mfalme tena mungu uishie milele tazama wema na fadhili zako zimetuwezesha kuendelea katika neno lako hata sasa hii ni kwa kuwa watupenda na daima wataka tufanane nawe katika kila tutendalo namkabidhi ndugu yangu mikononi mwako hasa kuhusu habari hizi za kuishi katika haki kama ulivyo pamoja na kuzishika amri zako kwa kuwapenda ndugu najua kwamba utamwezesha kwa kuwa wataka watoto wako kutembea kama kristo alivyotembea haya nimeaomba kwa imani kwa jina la yesu kristo aliye bwana na mwokozi wetu Amen. rafiki msikilizaji ni ombi langu kwamba katika haya yote ambayo neno la mungu limetufunza utajisatiti ili kuyatenda huku ukiwa na ufahamu kwamba bwana na mwokozi wako yesu kristo yu tayari kukusaidia kwa uwezo wa roho mtakatifu ili uyatekeleze hayo ambayo mungu amenena nawe natumai utakuwa pamoja nami kwenye kipindi kijacho ili tuendelee kujifunza zaidi na hadi wakati huo neema ya mungu iwe pamoja nawe ni mimi mchungaji wako jofre wanjala munialo na neno litaendelea ndiyo msikilizaji wangu neno litaendelea lakini kwanza hebu nikupe anwani yetu ili utueleze jinsi hiki kipindi cha neno kinakubariki andika barua yako kwa mtayarishi kipindi cha neno Trans World radio sanduku la postani2 nairobi kenya na hadi wakati mwingine ndimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela omodo nikikuaga nikikutakia baraka za mwenyezimungu neno litaendelea