saenawe kwa kujitoa ili usikilize neno hili ni kwa neema hiyo na kutoka kwangu ni shukrani kuniruhusu ni kuletee mafundisho ya neno hili la mungu tumekuwa tukijifunza kutoka kwenye kitabu cha nabi hosea somo ambalo twendelea nalo sasa hivi ambalo latoka kwenye sura ya pli aya hiyo ya 15 hadi sura ya aya ya kwanza maandiko matakatifu yasema hivi kwenye yasemhv kwene 1 nami nitampa mashamba yake ya mizabibu toka huko na bonde la akori kuwa mlango wa tumaini naye ataniitia huko kama siku zile za ujana wake na kama siku ile alipopanda kutoka nchi ya misri jina hili akori ndugu msikilizaji ni jina lenye maana ya kilio hasa bonde hili linalotajwa hapa la akori twakutana nalo kwa mara ya kwanza kwenye kitabu cha yoshua sura ya7 waweza kukumbuka kwamba wana wa israeli mara walipoingia katika ile nchi ya ahadi walikumbana na adui watatu hao adui ilikuwa ni lazima washindwe kwanza ndipo yoshua agawanye urithi wa nchi kwa watu wale adui wa kwanza ulikuwa ni yule mji wa yeriko unaowakilisha ulimwengu kisha kulikuwepo na mji wa ai ambao walifikiri kuwa itakuwa ni rahisi kuushinda kwa kuwa ulikuwa mji mdogo ai ni mji unaoakilisha mwili nisikitika kwamba watu wengi ndugu msikilizaji waamini kwamba waweza kuishi maisha ya kikristo kwa nguvu zao yani kwa nguvu za mwili nayo daima ina maana kwamba mara wanapojaribu kufanya hivyo wao hushindwa yoshua alishindwa hapo ai hata hivyo somo lililokuwepo mahali pale walijifunza kikamilifu mungu aliwaagiza watu wale wasichukue kati ya vitu vilivyo najisi katika mji huo wa yeriko kutokana na tendo hilo jeshi la israeli lilishindwa yoshua alilala kifudifudi na kumlilia mungu alikuwa mtakatifu kama ilivyohitajika akamlalamikia mungu bwana akamwambia haya inuka mbona umeanguka kifudifudi hivi israeli wamefanya dhambi na kwa sababu kulikwepo na dhambi ilikuwa ni lazima kuondoa dhambi hiyo na mwishoye akani akapatikana yeye na nyumba yake wakatolewa nje ya kambi na kupelekwa kwenye hilo bonde la akori na huko akaharibiwa na kuzikwa kutokea hapo na kuendelea ilikuwa ni ushindi kwa israeli chini ya uongozi wa jenerali yoshua nasi mpendwa tunaposhughulikia dhambi za mwili tutakuwa na ushindi katika maisha yetu ya kikristo bwana asema kwamba bonde hilo la akori litakuwa mlango wa tumaini hasa kile anachosema mungu ni kwamba atahukumu dhambi na baada ya kuhukumu dhambi siku za usoni zitajawa utukufu na tumaini la ajabu zaidi neno la mungu lasema kwamba israeli atamwitikia huko kama siku zile za ujana wake na kama siku alipopanda kutoka nchi ya misri hili halijatendeka japo israeli wamerudi katika nchi hiyo ahadi hiyo ni ya siku za usoni kisha kwenye aya ya 16 maandiko yatwambia hivi tena siku hiyo itakuwa asema bwana utaniita ishi wala hutaniita tena bali. hili ni jambo la la kufurahisha na kupendeza pia jina hilo ishi lina maana ya mume wangu nalo jina baali lina maana ya bwana wangu watu wa israeli wakati wa hozeya walikuwa wamegeukia ibada kwa sanamu ya baali isitoshe walijaribu kuabudu bwana mungu pamoja na baali bila shaka hili halingewezekana hata kidogo diposa mungu awaambia kwamba siku yaja israeli watamwita mungu mume wangu sasa naomba tutafakari jambo hili kwa muda uhusiano unaoashiriwa kwa jina mume ni uhusiano wa karibu sana wa kina wa kibinafsi na wenye msingi wake katika upendo huu ni uhusiano wa hali ya juu sana katika jamii ya mwanadamu maelezo yanayopendeza kuhusu uhusiano huu twaupata kwenye kitabu cha wimbo ulio bora hapo tupatapo biharusi akisema mimi ni wampendwa wangu na wangu ni wangu unapokuwa na uhusiano kama huu katika ndoa basi ndoa yako ni nzuri na yenye furaha hivyo washa kuhusu jinsi ya mume na mke kuishi hautakwenda siri ni upendo usipokuwa na upendo basi hauna chochote lakini ukiwa na upendo unayo kila kitu waweza kurekebisha shida zako za kifedha utu wako na kukubaliana jinsi ya kuwashughulikia au kuwalea watoto wako kukiwepo na upendo mmoja kwa mwingine upendo usipokuwapo hauwezi wala hamwezi kufanya lolote rafiki yangu ni ajabu na vyema kuwa na uhusiano wa jinsi hiyo na mungu tunaweza kumwendea bwana yesu na kusema na kupenda ewe bwana yesu mimi ni wako uhusiano kama huo ukiwapo basi ni mengi tu ambayo paulo asema maneno haya kwenye kitabu cha wakorintho kwamba ni paulo au apolo au kefa au dunia au uzima au mauti au vile vilivyopo sasa au vile vitakavyokuwapo vyote ni vyenu nanyi ni wakristo na kristo ni wa mungu je waweza kumwita kristo kuwa ni wako je wewe ni wake iwapo wewe ni wake naye ni wako basi kuna uhusiano mzuri kati yenu hakuna uhusiano unaoweza kulinganishwa na uhusiano kama huo siku moja israeli watamwambia mungu wewe ni mume wangu kama vile tumeona jina hilo baali lina uhusiano na sanamu lenye kuchukiza la baali jina hilo lina maana ya bwana kumbuka alilosema bwana yesu si kila mtu aniambiaye bwana bwana atakayeingia katika ufalme wa mbinguni bali ni yeye afanyaye mapenzi ya baba yangu aliye mbinguni wengi wataniambia siku ile bwana bwana hatukufanya unabii kwa jina lako na kwa jina lako kutoa pepo na kwa jina lako kufanya miujiza nyingi ndugu yangu la muhimu kuliko mengine yote ni uhusiano sawa tena wa binafsi na bwana yesu kristo wala si maneno ya mdomo kuwa ni bwana wako na kudai kwamba wamfanyia mambo makuu hili laelekea jambo moja alilonena kwa simoni petro kando ya ziwa la galilaya ambapo alimuuliza je wanipenda na hilo ndilo swali pia kwako sasa hivi je wampenda unapotafakari swali hilo nitaendelea kusoma kwenye aya ya17 inayosema hivi kwa maana nitayaondoa majina ya mabaali kinywani mwake wala hawatatajwa tena kwa yao. nam hata hilo jina baali litasahaulika kabisa wataacha hali yao ya kuabudu sanamu na baada ya kuona hayo mungu aendelea kunena yafuatayo kwenye aya ya1 nami siku hiyo nitafanya agano na wanyama wa mashamba kwa ajili yao tena na ndege wa angani tena na wadudu wa nchi nami nitavivunja upinde na upanga na silaha vitoke katika nchi nitawalalisha salama salmini kama ilivyo mungu aliumba wanyama na kama sisi wao wana haki ya kuishi katika ulimwengu huu ila katika siku za usoni atafanya agano nao katika siku hiyo tuihitayo milinia simba na mwana-kondoo watalala pamoja leo hii wakilala pamoja daima mwana-kondoo huwa ndani ya tumbo la simba lakini katika milinia watalala pamoja kwa amani unaposikiliza mafundisho haya naamini watambua juhudi za mashirika mengi yaliyoko yanayotetea haki za wanyama je umetambua kwamba mungu daima kwenye biblia alishughulikia wanyama pia ashughulikia nchi kwa kuibariki ni mwanadamu ndiye ndiyehufanya uchafuzi mwanadamu ni mwenye dhambi ndani na pia ni mwenye dhambi nje naye huchafua kila aguzalo unaposafiri hutakosa kuona taka zilizotupwa na wasafiri hakika mwanadamu huchafua mazingira popote aendapo lakini hapa mungu asema kwamba yeye mwenyewe atashughulikia ulimwengu namshukuru mungu kwa hilo maana sidhanii kuwa mwanadamu aweza kufanya kama hilo aya ya zasema haya nami nitakuposa nitakuposa uwe wangu kwa milele. Nam, nitakuposa kwa milele haki na kwa hukumu na kwa ufadhili na kwa rehema nami nitakuposa kwa uaminifu nawe utamjua bwana hapa twaona jambo zuri na ajabu kwelikweli kweli. neno hilo kuposa hasa hunenwa kwa habari za bikira iwapo u mwanamume wakumbuka ulipomposa mkeo alipokuwa msichana na jinsi alivyokupendeza ulimwambia maneno matamu siku ile il ni tajriba nzuri yenye hisia za kumbukumbu nzuri hilo ndilo mungu ataka kufanyia israeli ni taswira nzuri jinsi gani hii hii ni taswira nzuri sana mungu amwambia israeli nataka nikupose uwe wangu je mungu atatendaje hili asema kwamba atamposa kwa haki na hukumu kwa ufadhili na kwa rehema elewa hili ndugu yangu kwamba hata katika amri za musa upendo na rehema huwezi kutenganisha hizi mbili hiyo ndio sababu nyingine kwamba kurudi kwa israeli katika nchi ile sioni kuwa ni utimilifu wa unabii mungu asema kwamba atakapowarudisha watu wake kule katika nchi ile itakuwa kwa haki na hukumu kwa ufadhili na rehema na zaidi watamjua bwana mungu wao leo hii israeli ni taifa kama taifa linginelo wengine hufikiri kwamba wao ni dhalimu ila ni lazima wajilinde usalama wao wategemea ulinzi wao pia wao hawajarudi katika nchi ile kulingana na utimilifu wa unabii wala hawajamrudia bwana watakapomrudia bwana itakuwa ni baraka kuu hawa ambao hawakuwa waaminifu awali sasa watakuwa waaminifu kama kanisa lililo vuguvugu vugu leo hii ndivyo israeli ilivyo nao katika siku hiyo watamjua bwana kwa sasa bila shaka hawamfahamu bwana ndugu yangu ikiwa kuna jambo ambalo twahitaji kuzingatia ni hilo ambalo twaona pale yani wakati huo ambao mungu atakuwa amerejesha israeli kwake binafsi ndipo watakapomjua bwana lakini sisi leo hii twamjua bwana kwa njia ya neema yake yesu kristo maana tumemwamini huyo ambaye mungu alimtuma na ikiwa kwamba mungu kwa neema yake ametuwezesha tumjue basi twahitaji kuendelea kumjua kwa njia ya neno lake ikiwa kuna jambo unalohitaji kufanya ni kuendelea kulisoma neno lake mungu na kuendelea kumtii katika kila jambo maana hakuna njia utakayosema kwamba wamjua bwana isipokuwa kwa kutenda hilo linalokustahili hilo linalo kupasa katika kitabu cha nabii mika sura hiyo ya tano mstari wake wa 8 maandiko matakatifu yasema hivi unaposoma kwenye maandiko jambo moja ambalo lajitokeza mara kwa mara ni hali ile ya kutenda hilo ambalo mungu amekuagiza utende ikiwa wasema kwamba wamfahamu mungu ni lazima utende hilo ambalo amekuagiza utende la sivyo hujamfahamu hata kidogo na wala hilo unalolinena hauna habari nalo ikiwa basi wadai kwamba wamfahamu basi dai hilo ni lazima litathibitishwa kwa hilo ulitendalo baada ya kuona hayo maandiko yaendelea kutuambia hivi kwenye aya ya nayo na nchi itaitikia nafaka na divai na mafuta nayo yataitikia yezrili jina linalotajwa pale yezrili really, lina maana ya mungu kutawanya au kuwapanda lakini kwenye siku hiyo mungu atawakusanya tena kisha sikiliza sasa wazo zaidi linalotoka kwenye aya ya 23 ambapo neno la mungu lasema hivi nami nitampanda katika nchi kwa ajili yangu mwenyewe nami nitamrehemu yeye asiyepewa rehema nami nitawaambia wale wasiokuwa watu wangu ninyi ndinyi watu wangu nao watasema wewe ndiwe mungu wangu maneno yaliyoko hapa yahusisha majina ya wana wa gomeri mungu hata wakusanya tu bali hawatakuwa tena loruhama kama binti wa uzinzi asiyerehemiwa mungu atawarehemu katika siku zetu israeli ni loami watu wasio wangu au watu wasio wa mungu lakini katika siku za usoni mungu atasema ninyi ni watu wangu nao watasema wewe ni mungu wangu rafiki yangu leo hii hawasemi lolote kama hilo wala hawajamrudia mungu lakini unabii huu utatimia kwani ni unabii wa milinia baada ya kuona hayo twageukia sura ya tatu ambapo twamwona hosea akiamuriwa na mungu kumchukua gomeri tena kuwa mke wake hii ni licha ya thibitisho kwamba gomeri mkewe alikuwa mzinzi hakuwa mwaminifu aya ya kwanza yasema hivi bwana akaniambia enenda tena mpende mwanamke apendwaye na rafiki yake naye ni mzinzi kama vile bwana awapendavyo wana wa israeli ingawa wanaigeukia miungo mingine na kupenda mikate ya zabibu kavu katika amri hii mungu amwambia hozeya aende ampende mkewe lakini anapendwa na wapenzi wengine ni wazi kwamba hozeya alimpenda mkewe japo alikuwa mzinzi gomeri hapa afananishwe na israeli waliogeukia miungo mingine na kutoa sadaka kwayo zaidi ni kana kwamba mungu alikuwa akimwambia hozeya kwamba sasa anafahamu jinsi hisia zake zilivyokuwa kwa wana wa israeli. alikuwa akimwambia hozeya ya kwamba mkewe hajawa mwaminifu kwake lakini amchukue tena na kumpenda hivyo ndivyo atafanya na watu wake israeli israeli walikosa kuwa waaminifu kwa mungu na atawaadhibu na kisha siku moja atawarudisha kwake na kuwapenda tena msikilizaji hivyo ndivyo mungu wetu alivyo kwamba yu tayari kuturejesha licha ya sisi kutanga mbali ila ni vyema kukaa kwake maana hilo ndilo la kwetu kwa kuwa yeye ni mwema kwetu ikiwa kuna jambo ambalo nitakuhimiza ni kwamba ukaye kwake kaa katika neno lake mfuate yeye maana yeye akupenda upeo alimtoa mwana wake wa pekee ili kwamba utakapomwamini na kukaa kwake basi utafurahia yale ambayo ataka uyafurahiye katika maisha yako ndugu yangu usifuate mfano wa wana wa israeli ya kutanga mbali au kuishi kama upendavyo bali ishi jinsi ambavyo maandiko ya kuelekeza kwa kuwa ni katika kuishi hivyo ndivyo utafurahia uokovu ambao mungu amekufanyizia kwa njia ya mwana wake yesu kristo na kwa hayo hebu tuombe pamoja mungu wetu wetu tena baba wa bwana yesu kristo nakushukuru kwa ajili ya ya muda ambao umetupa siku hii leo ili tujifunze kutoka kwenye neno lako tazama wewe usiyetaka mtu yeyote apotee mtu yeyote aangamie wewe umejitoa kwa njia ya mwana wako yesu kristo ili tupate kukujua ewe mungu wa kweli mungu mmoja mungu unayetujali mungu wa pekee na mwana wake yesu kristo ambaye kumjua ni uzima wa milele tazama bwana tumelisikia neno lako na tumejifunza kutokana na haya yaliyoko kwenye kitabu hiki cha nabii hosea mambo haya bwana yalikugusa kama vile leo hii pia maisha yetu yanakugusa wewe tunaomba kwamba utusaidie tuweze kutembea kulingana na neno lako ambalo mara tunapotembea kwalo tutakuwa kama vile unavyotaka tuwe maana tunapokuwa jinsi unavyotaka tuwe basi tunabarikiwa tunapata furaha katika mioyo yetu tunapata amani katika mioyo yetu tunahisi upendo wako na kufurahia upendo wako katika maisha yetu kwa kuwa wewe watujali na watupenda upeo namwombea ndugu yangu msikilizaji ya kuwa anapoendelea kutafakari haya tuliyojifunza leo hii utamjalia neema na baraka zako maana hakuna mwingine anayeweza kumjali isipokuwa wewe msaidie anaposoma neno lako mpe ufunuo anaposoma neno hilo na mbariki anapotenda neno hili kwa sifa na utukufu wa jina lako yote haya nimeyaomba katika jina la bwana na mwokozi wetu yesu kristo ndugu yangu ni wapi ambapo waweza kupata upendo mkuu wa namna hii isipokuwa kwa mungu huyu aliyekuumba na akupendaye hakika mungu aliwapenda wana wanaisraeli ndiposa alizidi kuwatuma manabii ili wapate kusikia ujumbe wa upendo ujumbe wa rehema ujumbe wa neema ujumbe wa fadhili ujumbe ambao ni wa baraka kubwa mno ujumbe huo pia ni wetu na twaupokea kwa njia ya mwana wake yesu kristo basi pokea huo ujumbe nawe ufurahiye hayo ambayo mungu ameweka kwa ajili yako mungu akubariki sana unapoendelea katika hilo ambalo umelipokea leo hii kwa neema na kwa uwezo wa roho mtakatifu na hadi takapokutana tena kwenye kipindi kijacho ni mimi mchungaji wako jofrei wanjala munialo na neno litaendelea Sikia hapo msikilizaji wangu najua kwamba baraka umezipokea na iwapo una swali au pendekezo uitume kwa anwani ifuatayo sanduku la posta postni nairobi kisha uandike uandikenamb ambayo ni 005, 05, kenya nitarudia tena sanduku la lapost ni mbili moja, 5nairobi kisha uandike d namba ambayo ni5 kenya hebu tukutane tena kwenye kipindi kijacho kwa mibaraka zaidi ni mimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela umodo ni kikwaga kwa heri na neno litaendelea