nyingine tena ndugu msikilizaji namshukuru mungu hasa kwa ajili ya neema na fadhili zake kwa nafasi hii ya kujifunza neno lake nitumaini langu kwamba umezidi kuona uwema wake bwana maishani mwako hasa unapotembea naye kwa njia hii moja ya kujifunza na kutenda yale ambayo yanatoka kwenye neno lake yani biblia twaendelea na somo letu kutoka kwenye kitabu hiki cha danieli sura ya aya ile apili, hadi ile ya hadi had l 1 kwenye sura hii ya kwanza ndugu msikilizaji kuna baadhi ya mambo ambayo tutazingatia kama ifuatavyo kwanza kabisa tutazingatia kuhusu kufifia kwa yuda na kuanguka kwa yerusalemu na pili tutaona jinsi ambavyo danieli alifanya uamuzi wa kuwa mwaminifu kwake mungu na tatu tutaona furaha ya mfalme nebukadreza kuhusu hali yake danieli pamoja na wenzake wale watatu hebu twende moja kwa moja kwenye kipengele cha kwanza ambacho chahusu kufifia kwa taifa la yuda na kisha kuanguka kwa mji wa yerusalemu neno lake bwana lasema yafuatayo kwenye aya ya k na aya ya pili katika mwaka wa tatu wa kumiliki kwake yoakimu mfalme wa yuda nebukadreza mfalme wa babeli alikwenda yerusalemu akauhusuru bwana akamtia yoakimu mfalme wa yuda katika mkono wake pamoja na baadhi ya vyombo vya nyumba ya mungu naye akavichukua mpaka nchi ya shinari mpaka nyumba ya mungu wake akaviingiza vile vyombo katika nyumba ya hazina ya mungu wake kwa mujibu wa maandiko haya ndugu msikilizaji ni vyema kwako kufahamu kwamba huyo mfalme yoakimu alifanyika kuwa mfalme na farao neko badala ya ndugu yake yoahazi wafalme hawo wawili walikuwa ni waovu licha ya wao kuwa ni wana wa mfalme yosiya aliyekuwa mcha mungu nitakuuliza uweze kutazama katika kitabu cha wafalme wa pili sura ya ya aya ile a 23:17 kwa habari zaidi kuhusu huyo mfalme hii ilikuwa ni mara ya kwanza ndugu yangu ya huyo mfalme nebukadreza kuhusuru mji huo alichukua baadhi ya mateka na vyombo vya nyumba ya bwana ila mji huo haukuharibiwa baadhi ya hawo waliotekwa ni danieli pamoja na rafiki zake yoakimu alipofariki mwanaye yoakini alitoa utawala ila kwenye mwaka wa 598 kabla ya kuzaliwa kwake kristo alimwasi mfalme nebukhadreza jambo ambalo lilisababisha mfalme huyo uusuru huo mji wa yerusalemu kwa mara nyingine ingawaje ngaa ila kwa wakati huo mamake mfalme na vyombo vyote katika nyumba ya bwana vilitwaliwa hadi babeli na watu wengi walichukuliwa utumwani kama mateka hapo ndipo mfalme nebukadreza alimfanya sedekia mjombake yoakini kuwa mfalme lakini huyu pia alimuasi mara tu sedekia alipoasi hapo ndipo nebukadreza mfalme wa babeli aliusuru ule mji akauharibu na kuuchoma hiyo ikiwa ni pamoja na hekalu yake bwana wanaye sedekia waliuawa machoni pake naye mwenyewe alipofushwa haya yote ndugu msikilizaji yalitendeka kulingana na neno lake mungu aliloninena kupitia kwa kinywa chake yeremia waweza kusoma habari hizo katika kitabu kile cha yeremia a sure a 2581 rafiki msikilizaji yeremia na ezekieli walikuwa wamewatahadharisha watu wote kuhusu wale waliokuwa wakitabiri uongo kuhusu mji huo wa yerusalemu wakisema kwamba yerusalemu haitaharibiwa lakini sasa kwa kuwa neno la bwana ni lazima litasimama wima na lithibitishwe kuwa ni kweli kabisa yale ambayo manabii hao walikuwa wametabiri ndiyo ambayo yalitendeka na wala siyo yale ambayo manabii wa uongo waliokuwa wakiyasema ndugu msikilizaji chochote ambacho unachokisikia chochote ambacho unachokiamini hebu ukichunguze vizuri kabisa maana unapokosa kukichunguza na kuangalia iwapo ni kweli kabisa wewe utajipata kama watu hawa ambao walitumainia maneno ya uongo na mwishowe wakaaibika kuna mengi sana ambayo watu huyanena kwamba ni maneno yake mungu na maneno hayo kwa hakika siyo ya mungu hata kidogo bali ni maneno ambayo wao wenyewe wameyabuni msikilizaji wangu jitahadhari na watu kama wale ligeukie neno lake bwana ulisome neno hili liwache neno hili liwe ramani yako katika njia yako ya imani maana utakapofanya hivyo wewe utakuwa salama salimini kwa kuwa yeyote ambaye analitegemea neno lake mungu hata tayarika hata milele wakati huu ambao unatajiwa kwenye sehemu hii ndugu msikilizaji ni ule wakati wa kwanza ambapo baadhi ya vyombo vilichukuliwa toka nyumba ya bwana au hekalu vyombo vilivyosalia yoakimu mfalme alivitwa na kumpa mfalme nebukadreza alipokuwa akijisalimisha kwake nitakuuliza usome kile kitabu cha wafalme wa pili sura ya 24, ya aya ile kwenye aya ya3 neno lake bwana alaendelea kwa kutuambia yafuatayo mfalme akamwambia ashpenazi mkuu wa matoashi wake awalete baadhi ya wana wa israeli wa uzao wa kifalme na wa uzao wa kiungwana vijana wasio na mawaa wazuri wa uso wajuzi wa hekima werevu kwa sababu ya maarifa yao wenye kufahamu elimu watakaoweza kusimama katika jumba la mfalme tena alimwambia awafundishe elimu ya wakaldayo na lugha yao kama vile ilivyo katika maandiko haya ndugu msikilizaji ni wazi kwamba mfalme nebukadreza alijitakia kuwa na watumishi ambao watamtumikia vyema kabisa kati ya hao walikuwa wale wa uzao wa kifalme mambo haya ambayo tuayasoma kwenye aya hizi mbili ni mambo ambayo nabii isaya aliyatabiri katika kile kitabu cha isaya sura 39, ya 39:7 ambayo yanena yafuatayo kuhusu wale wa uzao wa hezekiya mfalme wa yuda nalo na hilo neno lasema hivi kuhusu jambo hili na baadhi ya wana wako utakaowazaa watakaotoka kwako watawachukulia mbali nao watakuwa matoashi katika jumba la mfalme wa babeli ndugu msikilizaji kwa mara nyingine tena ni wazi kwamba biblia haikuandikwa na watu wasio na maarifa bali iliandikwa na hao ambao walikuwa na masomo au hekima na maarifa kwa mfano musa alikuwa na maarifa na hekima ya nchi hiyo ya misri hawo wamisri walikuwa ni watu waliokuwa na maendeleo ya kisayansi walijua umbali wa jua na ardhi walifahamu kwamba dunia ni duara jambo ambalo twalipata kwenye biblia katika kile kitabu cha isaya sura ya a42 danieli pamoja na kama vile mtume paulo walikuwa ni wasomi katika nyanja mbalimbali mbali. zaidi ya hapo jambo ambalo pia twaliona kwenye aya hizi ni kwamba lile ambalo limenenwa kwa kinywa chake mungu kupitia kwa vinywa vya manabii ni lazima kutimia maana kama vile tumesoma kwenye kile kitabu cha isaya sura ya surahi 97 hilo ndilo ambalo limetendeka miaka nyingi baadaye jambo hili linathibitisha kwa mara nyingine tena kwamba biblia ni neno lake mungu neno ambalo lajitegemea kwa hivyo ni jambo la busara kwako kuliamini neno hili au kufanya uchunguzi wako nawe utaona kwamba hakika kwa hili ndilo neno lake mungu ambalo wastahili kuliamini kwenye aya ya yaa neno lake bwana latwambia hivi huyo mfalme akawaagizia posho ya chakula cha mfalme na ya divai aliyokunywa akaagiza walishwe hivyo muda wa miaka mitatu ili kwamba hatimaye wasimame mbele ya mfalme ndugu msikilizaji chakula hiki ambacho mfalme aliagiza kwamba walishwe ni chakula ambacho kulingana na desturi za wakaldayo ilikuwa ni lazima kitolewe kwanza kama dhabihu kwa miungu yao kumbuka kwamba desturi na vyakula ambavyo danieli pamoja na wanzake walihitajika kula ilikuwa ni lazima visiwe na jisi kulingana na torati au mafundisho ambayo mungu aliwapa kupitia kwa nabii musa tunapogeukea aya ya sita na ya na neno la mungu latuingiza kwenye kipengele cha pili ambacho cha chausu uaminifu wa danieli kwake mungu neno la mungu latuambia hivi basi katika hao waliokuwapo baadhi ya wana wa yuda danieli na hanania na mishaeli na azaria mkuu wa matawashi akawapa majina alimwita danieli belteshaza na hanania akamwita shadraka na mishaeli akamwita meshaki na azaria akamwita abednego jambo hili ambalo twaliona kwenye aya hizi rafiki msikilizaji ilikuwa ni hatua ya kwanza ya kuwafanya hawa wana wa yuda kuanza kufikiri kama wakaldayo la kujifunza hapa ni kwamba jina ambalo wampa mtoto wako aidha litamfanya awe jinsi anavyohitajika au kwa lugha nyingine atafanana na jina lake kuna uwezo katika yale uyane nayo ndugu yangu kwa hivyo kabla haujampa mtoto wako jina fikiria viwavyo kuhusu jina hilo na maana yake hebu fikiria kuhusu mfano wa jina hili mwana mkasa je hili ni jina ambalo waweza kufurahia siamini kwamba ungelipenda jina hilo twampata raheli mkewe yakobo alipomzaa benjamini alimwita benoni manake mwana wa majuto yangu nitakuuliza usome kwenye kile kitabu cha mwanzo sura ya 35, ile ya 16, hadi s lakini babaye alibadili hilo jina na kumwita benyamini yani mwana wa mkono wangu wa kuume rafiki yangu chunguza hilo jina kabla mtoto wako kwa mujibu wa aya hizo ambazo tumezisoma ni wazi kwamba mkuu huyu wa matoashi aliyabadilisha majina ya hawa wana wa yuda ili kwamba wanapoitwa kwa majina ya kikaldayo waanze kufikiria kama wakaldayo na mwishowe kufanya kila kitu kama vile wakaldayo hufanya hebu tutelemke kwenye aya ya8 tupate kuyafahamu yale ambaye yatatokea baada ya hapa neno la mungu ulatuambia yafuatayo kwenye aya ya lakini danieli aliazimu moyoni mwake ya kuwa hatajitia unajisi kwa chakula cha mfalme wala kwa divai aliyokunywa basi alimwomba yule mkuu wa matoashi ampe ruhusa asijitie unajisi ni wazi kwamba ndugu msikilizaji kijana huyu wa kiyahudi alitangaza msimamo wake na hili alilifanya katika jumba la kifalme kwa kawaida uamuzi kama huu ungelimfanya auawe msimamo huu wa danieli haukwa wa kumpendeza yeyote yule wala siyo mfalme isitoshe mwenzangu hapa twamuona mmoja ambaye alijifahamu vyema na pia kuisimamia imani yake vilivyo nasikitika kwamba msimamo kama huu haupo miongoni mwa wengi leo hii ni langu kwamba utachukua mfano huu na kuwa na msimamo dhabiti kama hawa vijana kuhusu imani yako katika kristo danieli hakuifatisha namna ya dunia hii bali alikuwa amegeuzwa kwa kufanya upya niya yake jambo ambalo lafaa kufanyika siku baada ya nyingine katika maisha yako ewe muumini pamoja na rafiki zake danieli waliakilisha wote wayahudi ambao ni mabaki ya hawo ambao ni waaminifu kwake mungu hawa ndiyo ambao paulo ananena katika sura ya11 kwanzia ayale 5 ya, ya kile kitabu cha warumi kwamba basi na vivi hivi wakati huwa sasa yako mabaki waliochaguliwa kwa neema ndugu msikilizaji fahamu kwamba haya yote ambayo hawa wakaldayo walikuwa wakiyafanya ilikuwa kwa lengo la kuwafanya hawa vijana kufikiri na kutenda yote kama wakaldayo ndani yao katika mawazo yao na katika vitendo vyao lakini kama nilivyokuwa nimekuelezea hapo awali danieli na wenzake waliifahamu imani yao na maagizo ambayo mungu aliwapa kupitia mtumishi wake musa bwana mungu aliwaagiza yafuatayo kwenye kile kitabu cha mambo ya walawi117 sura ya moja, ya kwa aya nalo neno la mungu latuambia yafuatayo kwa kuwa mimi ni bwana mungu wenu takaseni nafsi zenu basi iweni watakatifu kwa kuwa mimi ni mtakatifu wala msiwe uchafu nafsi zenu kwa kitu kitambacho cha aina yoyote kiendacho juu ya nchi kwa kuwa mimi ni bwana niliyewaleta kutoka nchi ya misri ili kwamba niwe mungu wenu basi mtakuwa watakatifu kwa kuwa mimi ni mtakatifu hii ndiyo sheria katika hawa wanyama na ndege na kila kiumbe kilicho hai kiendacho ndani ya maji na kila kiumbe kitambaacho juu ya nchi ili kupambanua kati ya hao walio najisi na hawo walio safi na kati ya kiumbe kilicho hai ambacho chaliwa na hicho kilicho hai ambacho hakiliwi pamoja na hayo ndugu msikilizaji kwa vijana hawa kufanya jambo kama hili wao walikuwa wanatekeleza lile agizo lake mungu ambalo lapatikana kwenye kitabu cha isaya surahila ya52aya ya1 ambayo yasema hivi nendeni zenu nendeni zenu tokeni huko msiguse kitu kichafu tokeni kati yake iweni safi ninyi mnaochukua vyombo vya bwana ndugu msikilizaji haikujalisha vijana hao walikuwa umbali kiasi kipi kutoka katika hekalu au kutoka yerusalemu lakini wao walijua kwamba mungu anayemwabudu ni mungu anayetawala falme zote na yu kila mahali na kwa hivyo walifanya juhudi na kuazimu katika mioyo yao kuwa waaminifu kwake mungu nawe popote ulipo rafiki yangu haijalishi kama mchungaji wako yu pamoja nawe au hakuna muumini sehemu uliyoko kile ambacho kipo ni wewe kuwa ushuhuda wa kile ambacho unaamini yani uwe mwaminifu kwake mungu hata hivyo ningependa ufahamu hivi ndugu msikilizaji kwamba waumini leo hii hawajapewa masharti ya hivyo ambavyo wanafaa kula kwenye kitabu cha wakorintho wa kwanza sura157 ile ile ya ya aya hadi neno lake bwana latuambia hivi kila kitu kiuzwacho sokoni kuleni bila kuulizauliza kwa ajili ya dhamiri maana dunia ni mali ya bwana na vyote viijazavyo na mtu asiyeamini akiwaalika nanyi mnataka kwenda kila kitu mbele yenu bila kwa ajili ya dhamiri kisha kwenye sura ya aya ya 8 kwenye hiki kitabu cha wakorintho neno la mungu lazidi kutujulisha kwamba chakula hakiwezi kutuhudhurisha mbele zake mungu maana tusipokula hatupunguziwi kitu wala tukila hatuongezewi kitu jambo la uhakika ndugu msikilizaji ni kwamba wewe kama muumini yale ambayo unayeyatenda kutoka moyoni mwako ndiyo ambayo aidha yatakufanya uwe na jisi au kufanya uwe safi mbele zake mungu namshukuru mungu kwa ajili ya vijana hawa kwa kuwa wao ni mfano bora kabisa ya sisi kuweza kutangaza imani yetu na msimamo wetu katika mungu popote tulipo iwe kuna wale ambao wana imani yetu au wale ambao hawana imani yetu jambo hilo ndilo ambalo latuhitaji sisi kama watoto wake kwenye aya ya tisa na 91 neno lake bwana latuambia hivi basi mungu alimjalia danieli kupata kibali na huruma machoni pa huyo mkuu wa matoashi mkuu wa matoashi akamwambia danieli mimi namwogopa bwana wangu mfalme aliyewaagizia ninyi chakula chenu na kinywaji chenu kwa nini azione nyuso zenu kuwa hazipendezi kama nyuso za vijana hirimu zenu basi kwa kufanya hivyo mtahatarisha kichwa changu mbele ya mfalme ndugu msikilizaji jambo ambalo lajitokeza kwenye aya hii ni kwamba mara tu unapotangaza msimamo wako katika maisha yako hasa kuhusu imani yako mungu ataanza kukupigania na kushughulikia hali yako kama vile ambavyo toona kwenye maandiko haya fahamu hili siyo lazima iwe kwa jinsi moja na ya danieli maana mungu ana njia yake ya kuhakikisha kwamba makusudi yake maishani mwako yametimia katika hali yoyote ile mahali popote ulipo kwenye aya ya12 na 12, neno lake bwana liendelea kwa kutuambia hivi ndipo danieli akamwambia yule msimamizi ambaye mkuu wa matoashi amemweka juu ya danieli na hanania na mishaeli na azaria tafadhali utujaribu sisi watumishi wako muda wa siku 1 na watupe mtama tule na maji tunywe msikilizaji baada ya danieli kumwomba yule msimamizi wale mtama kwenye aya ya13 anaendelea kwa kusema hivi kisha nyuso zetu zitazamwe mbele yako na nyuso za wale vijana wanaokula chakula cha mfalme ukatutendee sisi watumishi wako kadiri utakavyoona jambo ambalo ningependa ufahamu ndugu msikilizaji ni kwamba hali yake danieli ya kukataa chakula kutoka mezani kwa mfalme ni kwa kuwa aliazimu kufanya jambo hilo toka moyoni mwake hili ni jambo ambalo lafaa kuwepo katika maisha yetu kama waumini licha ya sisi kuwepo hapa ulimwenguni au katika dunia dunia yenye mivuto ya kila namna ya tamaa ni vyema kufanya uamuzi wa kuwa uaminifu kwa mungu kwa kuyatii hayo ambayo ametuagiza nam ni vigumu ndugu msikilizaji kumtumikia mungu bila ya kuwazimu toka moyoni usisahau kwamba ni kutoka katika moyo ndipo kwa toka mambo yote ambayo aidha yatakufanya uwe safi au najisi sikia vyema mwenzangu sio kwa matendo ya kisheria au kukosa kula vyakula vya aina fulani ndipo utampendeza mungu kumbuka kwamba mafarisayo walitenda vitu vingi mno kwa kiwango cha yesu kuwaambia wanafunzi wake kwamba iwapo haki yao haitazidi ile ya mafarisayo hawatauona ufalme wa mbinguni ila mafarisayo walikuwa na dosari mioyoni mwao kwa kuwa yale yote waliyokuwa wakiyatenda yalikuwa ya nje tu na ndani ya mioyo yao hali yao ilikuwa tofauti kabisa hali ambayo haikumpendeza mungu hata kidogo moyo wako msikilizaji ndipo ambapo hali zote huanzia mara tu unapoazimu moja kwa moja hilo ndilo utakalolitenda je ndugu msikilizaji utaazimu kumpenda mungu na kutenda hilo ambalo ni la kusimamia imani yako katika kristo basi fanya hivyo naye mungu atakupa nguvu ya kuwa shahidi wa kristo katika ulimwengu huu hilo ambalo danieli alitenda pamoja na wenzake wewe pia waweza kufanya hivyo kwa kuwa mungu yu pamoja nawe ili akuwezeshe katika yote ambayo utaazimu kutenda ili kumpendeza yeye nitaomba pamoja nawe sasa maana najua kwamba moyo wako utayari kuazimu kumpendeza mungu katika kila jambo natuombe baba mungu katika jina la mwanao yesu kristo nakushukuru kwa kuwa wewe ndiwe mungu na wala hakuna mungu mwingine kama wewe bwana kwa fadhili zako na neema yako wewe mwenyewe umetuwezesha siku hii ya leo kuungana pamoja na ndugu yangu msikilizaji ili kulisikia neno lako na zaidi ya yote kujifunza neno hili bwana katika haya ambayo tumejifunza tumeona kwamba danieli pamoja na wenzake waliazimu katika mioyoni mwao kutojitia na jisi kwa njia yoyote ile niumbi langu kwamba katika maisha ya ndugu yangu msikilizaji utamwinua na kumsaidia awe na moyo huo ambao ni wa wakuazimia kutenda lolote lile ambalo litakupendeza wewe mahali popote ambapo atakuwepo katika haya najua kwamba utamsaidia kwa kuwa umempa roho wako mtakatifu ambaye yu pamoja naye ili amsaidie kuweza kuyatenda hayo ambayo ni mapenzi yako asante bwana kwa kuwa najua kwamba atakapokuwa akiendelea kuyatenda hayo ambayo ni ya kukupendeza jina lako litabarikiwa nawe utainuliwa milele naomba haya nikijua kwamba yote yanawezekana kwako maana hayo ndiyo mapenzi yako haya ni katika jina la yesu kristo ambaye ni bwana na mwokozi wetu Amen. ndugu mpendwa ni imani yangu kwamba katika yote hayo ambayo yaweza kukupata kama danieli utaazimu kusimama wima katika imani yako katika kristo fahamu kwamba kuna mivuto mingi sana katika ulimwengu wa sasa mivuto ambayo imewafanya wengi ambao walikuwa wamemkiri yesu kristo kuanguka na kuiacha imani isije ikatendeka hivyo kwako maana jinsi ambavyo tumeomba hivyo ndivyo ambavyo mungu atakutendea katika maisha yako kwa hivyo mtegemee mungu na umtazamie yeye maana hakuna mwingine yoyote yule atakayekuwezesha neema yake mungu ambayo ii pamoja nawe ndiyo ambayo itakuwezesha kutenda hayo ambayo utayaazimu katika moyo wako na pia roho wake mtakatifu mungu ambaye ni msaidizi wetu yu pamoja nawe kwa hivyo usife moyo wala usikate tamaa wewe endelea mbele kutetea imani yako na kusimama wima katika hilo ambalo umeliamini hadi kipindi kijacho tutakapoendelea na mafundisho yetu mimi ni mchungaji wako jofre wanjala munialo na neno litaendelea po una jambo la kutueleza au pengine ungependa vijitabu vya kukuinua kiroho hebu wasiliana nasi ukitumia anwani ifuatayo kwa mtayarishi kipindi cha neno radio sanduku la postani 21514 nairobi kenya pia waweza kuwasiliana nami kupitia anwani yangu ya meil ambayo ni pomowr na hadi wakati mwingine ndimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela umodo nikikwaga nikikutakia mema leo neno litaendelea