shukuru mungu msikilizaji wangu kwa siku njema aliyotupa kwani baraka zake na neema yake imeonekana kwetu kwa kwafahamu kuwa twakutana ili tujifunze neno lake neno lake ndilo taa ya miguu yetu na mwanga katika mapito yetu hapa duniani mwangaza maishani na mwelekeo twaupata kutoka kwenye neno la mungu kwa njia ya neno hili lake jambo linalotustahili sisi kumsifu na kumtukuza daima karibu basi kwenye somo letu la leo linalotoka kwenye sura ya pili ya kitabu cha yoeli aya aya aya ya ya ya ya hadi sura ya tatu kwanza neno la mungu lasema hivi kwenye 26 na mtakuwa na wingi wa vyakula mpaka mshibe na mtalisifu jina la bwana mungu wenu ambaye amefanya maajabu kwa ajili yenu kamwe watu wangu hawataaibishwa tena ndipo mtakapojua kwamba mimi niko katika israeli na kwamba mimi ndimi bwana mungu wenu kwamba hakuna mwingine kamwe watu wangu hawataaibika haya yanayotabiriwa hapa ndugu msikilizaji yatatimia mara yeye atakapokuwa miongoni mwa israeli yaani kristo yesu atakapokuwa amerudi hapa duniani na kuuthibitisha ufalme wake hapo ndipo baraka zote za kiasili zitakuwapo kwa wingi kwa taifa hilo huku mungu akitimiza kila ahadi aliyoahidia taifa la israeli katika agano la kale mungu ameahidi kubariki nchi hiyo kwa wingi wa mavuno na mifugo yao pia kuongezeka hapa itaonekana kana kwamba baraka za kiroho zachukua nafasi ya pili hili ni kinyume na baraka ambazo mungu ameahidi kanisa ambapo twaona kwamba ni baraka za kiroho ndizo zachukua kipaumbele nazo hizi baraka tunazo katika kristo yesu kwa mujibu wa kitabu cha waefeso sura ya kwanza ijapokuwa baraka walizoahidiwa israeli zilikuwa za kiasili sasa twafikia sehemu inayonena kuhusu baraka za kiroho kwa israeli baraka hii ni ahadi ya roho mtakatifu tunapogeukia sehemu hii ni lazima tukumbuke kwamba tu katika sehemu ya unabii wa yoeli uliyoanza kwa utabiri wa kuogofya utabiri wa pigo la nzige alilolinganisha na kuja kwa siku ile ya usoni anayoiita siku ya bwana nayo hiyo siku ndiyo itaanza katika wakati huo wa dhiki kuu kisha baadaye aje bwana wetu yesu kristo kuthibitisha ufalme wake katika ulimwengu huu kwenye aya tumesoma kwamba bwana miongoni mwao sasa hebu tutazame na tuone hilo atakalotenda hata itakuwa baada ya hayo nitamimina roho yangu juu ya wote wenye mwili wana wenu waume kwa wake watatabiri wazee wenu wataota ndoto na vijana wenu wataona maono hata juu ya watumishi wangu wanaume kwa wanawake katika siku zile nitamimina roho yangu nami nitaonyesha maajabu katika mbingu na juu ya nchi damu moto na wimbi la moshi jua litageuzwa kuagiza na mwezi kuwa damu kabla ya kuja siku ya bwana iliyokuu na ya kutisha kila mmoja atakayelitia jina la bwana ataokolewa kwa maana juu ya mlima sayuni na katika yerusalemu kutokwako wokovu kama bwana alivyosema miongoni mwa walionusurika ambao bwana awaita aya hizi zinazomalizia sura hii ya pili msikilizaji wangu zanena mambo mengi mazuri yoeli amekuwa akituambia kuhusu kutimia kwa yaliyonenwa hasa kuja kwa siku ya bwana kama mtangulizi kati ya manabii walioandika utabiri wao atujulisha kuhusu siku hii na yatakayokuwa yakitendeka asisitiza kwamba siku hiyo ya dhiki kuu itaanza kwa giza nene kwenye kitabu cha hosea kuna ule umuhimu wa wakati wa haya yote yatakayokuwa yakitendeka sura ya aya ya ya kitabu cha hosea yasema hivi baadaye waisraeli watarudi na kumtafuta bwana mungu wao na daudi mfalme wao watakuja wakitetemeka kwa bwana na kwa baraka zake katika siku za mwisho twatambua siku za mwisho kuwa wakati wa dhiki kuu itakayotangulia kabla ya kuja kwa kristo mara ya pili na kudhibitishwa kwa ufalme wake nayo na hiyo ndiyo twaiita melinia haya yatuongoza kufanya uamuzi kwamba yoeli alikuwa akinena kuhusu wakati maalum katika siku ya bwana baada ya huo usiku wa wakati wa dhiki kuu kwa hivyo katika hali yoyote ile unabii huu utatimia katika siku ya bwana baada ya usiku huo wa dhiki kuu hiyo ni baada ya usiku huo wa dhiki kuu na hapo ndipo bwana atamwaga roho wake juu ya wote wenye mwili ijapokuwa yoeli ndiye wa kwanza miongoni mwa manabii walioandika unabii wao hakuwa pekee kutaja habari za kumwagwa kwa roho mtakatifu osoma hivi kwenye kitabu cha nabii isaya sura ya aya s 3215 mpaka roho amwagwe juu yetu kutoka juu nalojangwa na kuwa shamba lenye rutuba na shamba lenye rutba kuwa kama msitu nabi isaya anena kuhusu huo ufalme unaokuja hapa duniani na kumwagwa kwa roho wakati huo wa wamilina bila shaka mmoja wa manabii alinena kuhusu wakati wa kanisa ila wote walinena kuhusu siku za mwisho kwa habari ya taifa la israeli haya ndiyo tayapata kwenye ezekieli sura ya 36 aya ya 27 isemayo hivi nami nitaweka roho yangu ndani yenu na kuwafanya ninyi mfuate amri zangu na kuwafanya kuwa waangalifu kuzishika sheria zangu kisha aendelea kusema hivi kwenye aya ya2 mtaishi katika nchi niliyowapa baba zenu ninyi mtakuwa watu wangu nami nitakuwa mungu wenu kama unavyoona msikilizaji wangu na kuelewa pia maandiko haya yanena kuhusu watu fulani katika nchi fulani nao ni waisraeli tu pia ni muda maalum ambao mungu anena kuhusu ambapo atamwaga roho wake kwenye sura ya 37: 1 bwana anena na kusema hivi katika kitabu hicho cha ezekieli nitatia roho yangu ndani yenu nanyi mtaishi nami nitawakalisha katika nchi yenu wenyewe ndipo mtakapojua kwamba mimi bwana nimenena nami nitalitenda asema bwana hiyo haitoshi ndugu msikilizaji kwani sura ya 39, aya 29, ya 39:29 yatuambia hivi sitawaficha tena uso wangu kwa maana nitamimina roho yangu juu ya nyumba ya israeli asema bwana mwenyezi hayo ni yale yaliyoko kwenye kitabu hicho cha ezekieli 99 nabii zakaria naye ambaye ni mmoja wa manabii wa mwisho katika kuandika unabii wao asema hivi kwenye sura ya 12, aya ya 12:1 nami nitamiminia roho ya neema na maombi juu ya nyumba ya daudi na wakazi wa yerusalemu watanitazama mimi yule waliyemchoma nao watamwombolezea kama mtu anayemwombolezea mwanawe wa pekee na kusikitika kwa uchungu kama anayemsikitikia mzaliwa wake wa kwanza wa kiume ni wazi kwamba katika sehemu hii ya maandiko twajadili kuhusu sehemu ya maandiko inenayo habari za kuokolewa kwa yule aliitiaye jina la bwana na kwamba kutoka sayuni na yerusalemu ukombozi utakwepo na utapatikana ni wazi kwamba hii ni sehemu inayojulikana yani sayuni na yerusalemu swali ni hili je petro alikuwa na maana ya nini aliponukuu andiko hili kwenye siku ya pentekoste je alimaanisha kwamba unabii wa yoeli umetimia la hakusema lolote kama hilo wala kudai kwamba unabii umetimia roho mtakatifu alipowajia wanafunzi kwenye siku hiyo ya pentekoste nao wakaanza kunena kwa lugha waliwanenea hao wayahudi waliokuwa wametoka katika pembe zote za himaya ya rumi kila mtu alisikia ujumbe kwa lugha yake ndimi walizonena wanafunzi sio ndimi ambazo hazikujulikana kila ndimi ilikuwa inafahamika kwa zaidi ya watu wawili au watatu waliokuwa wamefika na kukusanyika kutoka kwenye himaya hiyo kwa ajili ya sherehe ya pentekoste wengi wao wakiwa wayahudi na watu ambao walikuwa wamekumbatia dini ya kiyahudi wengi waliamini lakini wengine walianza kudhihaki na kusema kwamba wanafunzi walikuwa wamelewa mvinyo kwa msingi huo simoni petro alisimama kama msemaji wa kikundi na kuwapa jibu hao walioshutumu wanafunzi kwa tuhuma za ulevi hayo ndiyo twayasoma kwenye aya ya kin kwenye sura ya pili ambapo maandiko yasema hivi lakini petro akasimama pamoja na wale kumi na mmoja akapaza sauti yake akawaambia enyi watu wa uyahudi na ninyi nyote mkao yerusalemu lijueni jambo hili mkasikilize maneno yangu sivyo mnavyodhani watu hawa hawakulewa kwa maana ni saa tatu ya mchana petro awaambia watu hao kwamba huwezi kuwapata watu wakinywa asubuhi naye aendelea kusema hivi kwenye aya ya16 ya sura hii ya pili ya kitabu cha matendo ya mitume hawa hawakulewa ila jambo hili ni lile lililotabiriwa na nabii yoeli akisema unapotazama kwa umakini ndugu msikilizaji waona kwamba petro hasemi kwamba tukio hili ni utimilifu wa alilo nena au kutabiri nabii yoeli waandishi wa injili na mtume paulo ni waangalifu sana wanaposema kwamba huu ni utimilifu wa unabii uliotabiriwa sina muda wa kutaja mifano yote ambayo waandishi wametaja kuwa ni utimilifu wa unabii mfano wa karibu ni kutoka kwenye kitabu cha injili ya mathayo sura ya pili aya ya17 na hiyo ya18 ambayo ni utimilifu wa alilonena nabi yeremia akisema sauti ilisikika huko rama kilio cha huzuni na maombolezo makuu raheli akilia kwa ajili ya wanawe akikataa kufarijiwa kwa sababu hawako tena huu ulikuwa ni utimilifu wa matukio yaliyoambatana na kuzaliwa kwa bwana wetu yesu kristo tunapotelemka kwenye aya ya 23 ya sura hii ya pili ya kitabu cha injili ya mathayo mtakatifu maandiko yasema hivi akaenda akaishi katika mji ulioitwa nazareti hivyo likawa limetimia lile lililo nenwa na manabii ataitwa mnazarayo hiyo ni kwa habari ya yesu kristo alipokwenda na kutulia au kukaa huko nazareti na hata twamfahamu kama yesu kristo wa nazareti kisha waweza kugeukia matendo ya mitume sura ya 13 katika ujumbe wa paulo kwa kanisa la antiokiya ya pisidia katika ujumbe huo anena na kusema hivi kwa habari za ufufuo wa yesu kristo sikia nasi tunawaletea habari njema kwamba yale mungu aliyowaahidi baba zetu sasa ameyatimiza kwetu sisi watoto wao kwa kumfufua yesu kama ilivyoandikwa katika zaburi ya p wewe ni mwanangu leo nimekuzaa soma hayo kwenye aya ya 32na33 kwenye sura hiyo ya13 ya kitabu cha matendo ya mitume je mtume petro basi alikuwa akisema nini kwenye sura ya pili aya ya16 kitabu cha matendo ya mitume asema kwamba hawa hawakuelewa ila jambo hili ni lile lililotabiriwa na nabii yoeli akisema asemi kwamba huu ndio utimilifu wa kile alichotabiri yoweli ila asema kwamba hili la fanana na alilotabiri yoweli ukirudi nyuma kwenye mawazo yako utatambua kwamba petro hakuwa akinena na watu wa mataifa bali wayahudi waliokuwa wasomi katika yahusuyo agano la kale pamoja na wale watu wa mataifa waliokuwa wamekumbatia dini ya kiyahudi hawa walikuwa wayahudi na watu wa mataifa waliofikia yerusalemu kwa sheria ya pentekoste waliokuwa wamefanya safari kutoka mbali ili watimize matakwa ya sheria ya musa kama ilivyoagiza petro awaambia kwamba wasidhihaki hili linaloendelea kwani ndilo litatendeka katika siku ya bwana kama alivyotabiri yoeli hapo ndipo anukuu yoeli katika unabii jinsi twasoma kwenye sura hiyo ya pli aya ya17 akitabu cha matendo ya mitume inayosema hivi katika siku za mwisho asema bwana nitamimina roho wangu juu ya wote wenye mwili wana wenu na binti zenu watatabiri vijana wataona maono na wazee wenu wataota ndoto hili ni tukio la siku za mwisho ndipo roho wa mungu atakapomwagwa juu ya wote wenye mwili je hili lilitimia kwenye siku hiyo ya pentekoste la hasha waliopokea ni wachache kama vile maandiko yanavyotuelezea kwenye sura zinazofuatia naam kuna wale 3 na kuna wengine ambao walipokea roho mtakatifu lakini utimilifu haukuwa kama vile yoeli alikuwa ametabiri kwa msingi huo petro alikuwa akiwataadharisha kwamba wasidi haki linaloendelea kwani kutokana na maandiko yao matakatifu mungu kwa kinywa cha yoeli alinena na kusema kwamba atamwaga roho mtakatifu kwa wote wenye mwili kwa hivyo ikiwa ni watu wachache ndio watamwagiwa usijali hata kidogo ili atafuta kumwagiwa wewe pia kwa kumwomba mungu kwa njia ya yesu kristo petro aendelea kunukuu unabii wa yoeli kwa kusema hivi kwenye aya ya331 na nami nitaonyesha maajabu mbinguni juu na ishara duniani chini moto na mvuke wa moshi mnene jua litakuwa giza na mwezi utakuwa mwekundu kama damu kabla ya kuja siku ile kuu ya bwana iliyo tukufu je hili lilitimia siku hiyo ya pentekoste bila shaka halikutendeka maajabu mbinguni hayakuwepo kama vile ishara duniani haikuwepo wala moto na mvuke haukuonekana yote yanayotajwa kwenye unabii wa yoeli yatatendeka kwenye siku hiyo kuu ya bwana pentekoste ndugu msikilizaji ilikuwa siku kuu lakini siyo ile siku kuu ya kuogofya ya bwana iwapo tutaelewa kitabu cha yoeli na tusikosee katika kuelewa kwetu kuhusu matukio ya pentekoste na kile alichokuwa akinena mtume petro ni lazima kuelewa kimsingi kabisa yoeli alikuwa akinena nini zaidi ni kwamba yote hayo hayakutimia kwenye siku ya pentekoste jambo ambalo latufahamisha waziwazi kuwa ni mambo yatakayotendeka kwenye siku za usoni mtume petro alitumia hayo yaliyokuwepo katika unabii wa yoeli kama utangulizi katika kuajibu hao waliokuwa wakidhi haki rafiki iwapo tutaelewa kitabu cha yoeli hatutakosea katika kuelewa kwetu kuhusu matukio ya pentekoste na kile alichokuwa kinena mtume petro zaidi ni kwamba yote hayo hayakutimia kwenye siku ya pentekoste mtume petro basi alitumia yaliyokuwa katika unabii wa yoeli kama utangulizi katika kuwajibu waleo waliokuwa wakidhi haki swali linaloebuka hapa ni hili je maada ya simoni petro katika ujumbe wake ilikuwa nini ujumbe wa simoni ulihusu kufufuka kwa bwana yesu kristo naye atumia andiko linalopatikana kwenye zaburi ya 16 ya nane, hadi ile aya ya1 ambapo maandiko yasema hivi nimemweka bwana mbele yangu daima kwa kuwa yupo mkono wangu wa kuume sitatikiswa kwa hiyo moyo wangu unafuraha na ulimi wangu unashangilia pia mwili wangu utapumzika salama kwa sababu hutanitelekeza kuzimu wala hutaacha mtakatifu wako aone uharibifu andiko hilo nimelisoma kwa utimilifu wake lakini mtume petro anukuu kwa kusema hivi mungu alimfufua huyu yesu na sisi sote ni mashahidi wa jambo hilo basi ikiwa yeye ametukuzwa kwa mkono wa kuume wa mungu amepokea kutoka kwa baba ahadi ya roho mtakatifu naye amemimina kile mnachoona sasa na kusikia tamati katika yote walionena yoeli na petro ni hii kwamba kila mmoja atakayeliitia jina la bwana atakaet haya ni baadhi ya maandiko yanifanyayo kuamini kwamba wakati wa watu kumjia bwana kwa wingi ni katika siku za usoni naamini kwamba mungu atawakoa wengi wa wanadamu kuliko hao watakaopotea kristo atakaporudi ulimwenguni kuimarisha ufalme wake naamini huo ndio utakuwa wakati ambapo watu wengi watamgeukia mungu katika ulimwengu kwa njia ambayo haijaonekana wala kuingia katika mawazo ya awaye yote pia wakati wa dhiki kuu, watamge... wa kuu watu wengi watamgeukia mungu zaidi ya wakati huu ambapo kanisa lamuubiri kristo ufufuo wa kristo yesu ambaye mungu amemfanya bwana na kristo ndiyo mada na kitovu cha ujumbe wa petro hakusisitiza tukio lililokuwa limetendeka ila jambo la muhimu ilikuwa kumjua kristo rafiki yangu usizingatie sana kutaka kuona au kujisikia katika hali fulani hadi ukakosa kumjua yesu kristo je amechukua nafasi ipi mawazoni mwako na katika huduma yako ana nafasi gani unapotafakari hilo ningependa kusema kwamba sehemu hii ya unabii wa yoeli ni muhimu sana ila itatimia katika siku za usoni tunapogeukia sura ya maandiko yatupa matukio ya ya ya siku hiyo kuu bwana neno hivi kwenye aya kwanza katika siku hizo na wakati huo nitakaporejesha neema ya yuda na yerusalemu je ni siku gani ambayo yoeli anena kuhusu je ni siku ya pentekoste anasema kwamba atakapokuwa amerejesha neema ya yuda na yerusalemu haya hayakufanyika wakati wa pentekoste bwana yesu alifanya taratibu iwe tofauti kabisa kwani aliwaagiza wanafunzi kwamba watakapopokea roho mtakatifu watakuwa mashahidi wake kuanzia yerusalemu uyahudi kote na samaria hadi miisho ya, dunia. So, mahayo, kwenye kitabu ya mitume sura ya kwanza, aya ya itacndoa badala ya kuwaleta mateka yerusalemu kristo akiwa kichwa cha kanisa asema kwamba wale waliozaliwa mara ya pili na nawa katika mwili wake mwili wa waumini watachukua ujumbe wake hadi miisho ya dunia ujumbe kwamba yeye kristo yu hai amefufuka kutoka kwenye wafu kuambia kwamba mungu ni mwingi wa neema mwenye uvumilivu na rehema nyingi na kwa kila aliitiai jina lake huyo ataokoka naam atapewa uwezo wa kufanyika mwana wa mungu rafiki yangu yaonekana kwamba injili ni rahisi sana kuelewa kwa kiwango kwamba watu wasemao kuwa ni wenye busara na hekima huikosa kabisa ila ni ya ajabu jinsi gani unachohitaji ni kuamini tu siamini katika uokovu utoka nao na matendo bali matendo yanayotokana na uokovu hilo ni muhimu kuona na kufahamu iwapo umeokoka basi utahitaji kulihubiri neno hili yani injili ikiwa hutaki basi ni lazima imani yako iwe na uwalakini si matendo yako lakini imani yako kwa kuwa imani ni lazima iwe na matendo je utafanya nini kuhusu hili naamini kwamba kutokana na hali yako ya kumtegemea mungu na kutafuta kumjua zaidi huku ukikuza imani yako utalihubiri neno hili kwa sifa na utukufu wa jina lake hebu natuombe nakushukuru ewe mungu uliye baba wa bwana wetu yesu kristo kwa ajili ya siku hii uliyotupa tujifunze neno lako ambalo ni uzima kwetu bwana tuliyojifunza leo hii ni maneno makuu mambo ya muusuyo mwana wako yesu kristo uliyemfufua kutoka katika wafu natumaini tulilo nalo hasa kwa kuja kwake mara ya pili hata hivyo kwa muda huu ambao bado hajaja tunaomba ya kwamba utatusaidia tuwe watu ambao wokovu utaonyesha matendo yetu tuwe watu ambao imani yetu itakuwa na matendo kwa sababu imani bila matendo imekufa namwombea ndugu yangu msikilizaji ya kwamba katika kila hali utamsaidia na kumuwezesha maana wewe ni mungu unayetujali jina lako libarikiwe jina lako litukuzwe unapotusaidia tutembee katika roho wako na kutembea katika wingi wa neema yako kama vile umetumwagia siku hii ya leo haya yote nimeyaomba katika jina la yesu kristo aliye bwana wetu men ndugu msikilizaji imekuwa ni baraka kuu sana kuwa pamoja nawe na kujifunza kutoka kwenye maandiko ambayo yametuelekeza jinsi tunavyohitaji kufahamu na jinsi tunavyohitaji kuenenda kuu katika haya ni kwamba lichukue neno la bwana moyoni mwako na ulitende kama vile linavyokwagiza nawe utakuwa ni nimbarikiwa kumbuka kwamba hakuna lolote linaloweza kuyabariki maisha yako na kuyabadili maisha yako kuliko neno hili ambalo litakuangazia katika kila jambo na hadi itakapokutana tena kwenye kipindi kijacho mimi ni mchungaji wako joffrei wanjala munialo na neno litaendelea Ya hapo msikilizaji wangu najua kwamba baraka umezipokea na iwapo una swali au pendekezo uitume kwa anwani ifuatayo sanduku la ifuatayosandukula postni2 nairobi kisha uandike uandikenamb ambayo ni sifuri, sifuri, tano, sifuri, tano, kenya nitarudia tena radio sanduku la lapost ni mbili moja, 4nairobi kisha uandike d namba ambayo ni 55 kenya hebu tukutane tena kwenye kipindi kijacho kwa mibaraka zaidi ni mimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela omodo ni kikwaga kwa heri na neno litaendelea