We'll vile nilivyokuwa nimekuahidi ndugu msikilizaji leo hina mungu kwamba ametuwezesha ili tuingie katika mafundisho yetu kwenye kitabu cha danieli sura ya ya katika sura hii hiys jambo ambalo tutazingatia sana au vipengele tutakavyovizingatia ni kuhusu cheo ambayo dario mfalme wa wamedi ambayo alimpa danieli na mpango wa kumwangamiza danieli na maombi yake na tutaona jinsi ambavyo danieli atatupwa katika tundu la simba na kisha kuokolewa na mungu na mwisho kabisa tutaona mafanikio yake danieli pamoja na amri ambayo dario mfalme aliitoa sura hii ya msuaiya ya danieli ndugu yangu ndiyo sura ambayo inajulikana sana kuliko sura zote katika biblia sura hii yazungumzia kuhusu danieli alipokuwa katika tundu la simba rafiki yangu siku moja katika tundu la simba ilikuwa rahisi kwa danieli kuliko kuishi katika enzi ya wafalme wa pagani kwa sababu kila siku aliishi kwa hali ya hatari licha ya hayo yote ndugu msikilizaji alipata nafasi ya kuwaongoza wengine miongoni mwa wafalme ili waweze kumjua huyo mungu aliye hai hata ingawa danieli alikaa siku moja tu katika tundu la simba hilo ni jambo la muhimu sana na tutaliangalia kwa sababu lina ujumbe kwa ajili yetu jambo hili yani kutupwa kwa danieli katika tundu la simba linatuonyesha jinsi mungu anavyoweza kuokoa katika hali ya hatari au katika hali yoyote ile na pia ni picha ya jinsi mungu atakavyowalinda watu wake katika dhiki kuu sura ya ta na ya st ndugu yangu zinatupa namna mbili za ulinzi wa mungu juu ya watu waliobaki wayahudi pamoja na mataifa wakati wa dhiki kuu katika sura ile ya tatu tuliona jinsi ambavyo mateso na dhiki huwaumiza wanadamu pia katika sura ya sta tutaona jinsi chuki ya shetani ilivyo na dhiki ambayo huandamana nayo nao ujumbe unaotufaa ndugu msikilizaji ni uwo ujumbe ambao watoka katika kitabu cha petro sura ya tano, yanani, ya aya a ambayo yasema hivi muwe na kiasi na kukesha kwa kuwa mshtaki wenu ibilisi kama simba angurumae huzungukazunguka akitafuta mtu ammeze rafiki msikilizaji kulingana na maandiko ambayo tumeyasoma katika kitabu hiki cha petro wewe pamoja nami twaishi katika pango la huyu simba nam pango hiyo ni ulimwengu na kuna huyo simba mmoja ambaye ananguruma akizungukazunguka huku na huko katika pango hili mtume petro anamuita huyu adui kuwa ni shetani waweza kujiuliza mambo haya yanatendeka vipi na yawezekanaje kwamba tu katika pango la huyu ambaye ni shetani elewa kwamba hauwezi kumwona shetani kama vile awaweza kumwona mwenzako bali shetani ana njia ambayo ywaweza kukumeza wewe ndiposa kwenye hk kitabu cha waraka wa kwanza wa yohana sura ya pili, ile ya yohan11neno lake bwana latuambia hivi nimewaandikia ninyi akina baba kwa sababu mmemjua yeye aliye tangu mwanzo ninyi vijana kwa sababu mna nguvu na neno la mungu linakaa ndani yenu nanyi mmemshinda yule mwovu msiipende dunia wala mambo yaliyomo katika dunia mtu akiipenda dunia kumpenda baba hakumo ndani yake maana kila kilichomo duniani yaani tamaa ya mwili na tamaa ya macho na kiburi cha uzima havitokani na baba bali vyatokana na dunia na dunia inapita pamoja na tamaa zake bali yeye afanyaye mapenzi ya mungu adumu hata milele rafiki msikilizaji maandiko hayo ambayo tumeyasoma kwenye waraka wa kwanza wa yohana sura ya pili, ni maandiko yanayotuonyesha waziwazi kwamba tamaa ya mwili tamaa ya macho na kiburi cha uzima ni mambo ambayo shetani anatumia ili kuwameza watu wa mungu hayo yote ndugu msikilizaji ni mbinu za yule ibilisi ili aweze kuwamaliza watu wa mungu kwa hivyo ni vyema ufahamu kwamba msikilizaji hiyo ndiyo dunia ambayo waishi na iwapo utasalimika itategemea ni nani ni mlinzi wako, au ni nani nani ambaye mlinzi wako wako au kwa mafundisho zaidi ndugu msikilizaji hebu tuingie kwenye aya hii ya kwanza ambayo yatufungulia kipengele cha kwanza kwenye sura hii ya sa kipengele chenyewe cha husu cheo ya danieli katika utawala huo wa dario mmedi ndugu msikilizaji neno lake bwana latuambia hivi kwenye aya ya kwanza na ya pli ilimpendeza dario kuweka juu ya ufalme maliwali 2 wawe juu ya ufalme wote na juu yao akawaweka wakubwa watatu na danieli alikuwa mmoja wao ili maliwali hawa watoe hesabu kwao mfalme asipate hasara ndugu msikilizaji ufalme wa babeli sasa umekwisha kile kichwa cha dhahabu ambacho mfalme nebukadrezar aliona katika ndoto kimeondoka na badala yake tuna mikono ya fedha ambayo ni ufalme wa wamedi na waajemi sasa huo utawala ndiyo uliokuwa ukitawala dunia yote tunapoingia katika ufalme mwingine twaona kwamba bado danieli alipewa cheo cha waziri mkuu katika ufalme huu uliokuwa ukitawaliwa na dario mmede msikilizaji tulipoangalia sanamu ile tuliona kwamba kulikuwa na hali ya udhaifu katika yale madini yaliyofuata baada ya dhahabu na ndivyo ilivyokuwa katika ule utawala uliokuja baada ya mfalme nebukadreza kumbuka kwamba rafiki msikilizaji nebukadreza hakushiriki mamlaka yake na mtu yeyote alitawala peke yake lakini hapa tunaona kwamba dario alikuwa na maliwali a na 2 ambao walishirikiana katika utawala pamoja naye juu ya hawo wote dario aliweka maraisi watatu ambao kwa hao wale maliwali a na 2 wangelitoa hesabu msikilizaji tunapoendelea kwenye aya ya tatu neno lake bwana laendelea kwa kutuambia hivi basi danieli huyo alipata sifa kuliko wakubwa na maliwali kwa kuwa roho bora ilikuwa ndani yake naye mfalme akaazimu kumuweka juu ya ufalme wote ndugu msikilizaji danieli hakuwa mkuu wa wakuu hawa tu bali pia alipata kibali kwa sababu ya roho bora iliyokuwa ndani yake hii ni kusema kwamba alikuwa amejaa roho mtakatifu mfalme alikuwa na imani kubwa sana na danieli na hiyo ndiyo sababu alimuweka chini yake katika mamlaka kutokana na hayo ndugu msikilizaji tunapotelemka kwenye aya ya 4 katika kitabu hiki cha danieli sura ya 6 neno lake mungu latuingiza katika kipengele cha pili ambacho chausu mpango wa kumwangamiza danieli neno lake bwana lasema hivi kwenye aya ya nne. basi mawaziri na maamiri wakatafuta sana kupata sababu za kumshtaki danieli kwa habari za mambo ya ufalme lakini hawakuweza kuona sababu wala kosa kwa maana alikuwa mwaminifu wala halikuonekana kosa wala hatia ndani yake ndugu msikilizaji wakati wowote utakapokuwa wa kwanza katika jambo lolote basi wenye wivu watakuchunguza sana wakitaka kujua unyonge na udhaifu wako ili wautumie kukudhuru na kukuangamiza si ajabu hata kama unatumika kanisani ofisini au katika siasa shuleni na hata nyumbani jambo hili kufanyika mambo hayo hufanyika kila mahali hawa watu hawakupata lolote katika maisha ya danieli ambalo wangetumia kumshtaki kwalo walipojaribu kuchunguza maisha yake ya siri waligundua kwamba alikuwa mtu mwenye haki na hakuwa na lawama yoyote katika maisha yake huwezi kuwakataza watu kuzungumza juu yako msikilizaji wangu kwa hiyo kama mkristo unatakiwa kuishi maisha ya haki maisha yenye uadilifu na unyofu hata kama utashtakiwa kwa lolote lile hebu ipatikane kwamba maisha yako hayana kasoro yoyote ile bali iwe kwamba maisha yako yataonyesha kwamba mshtaki wako ndiye mwongo tunatakiwa kuishi maisha yasiyo na lawama msikilizaji kama vile paulo alivyowagiza wakristo kwenye kile kitabu cha wafilipi sura ya ya aya 15 akisema maneno yafuatayo mpate kuwa wana wa mungu wasio na lawama wala udanganyifu wasio na ila kati ya kizazi chenye ukaidi kilichopotoka ambao kati yao mnaonekana kuwa kama mwanga katika ulimwengu naamini kwamba msikilizaji wangu hilo ndilo ambalo wahitaji katika maisha yako yani iwapo watu watatafuta uwa lakini katika maisha yako hawatapata hata kidogo kwa kuwa wewe umeamua kuishi maisha ambayo ni matakatifu maisha ambayo ni ya unyofu mbele zake mungu na pia mbele za wanadamu kwenye aya ya sita rafiki msikilizaji neno lake bwana laendelea kwa kutuambia hivi ndipo wale watu wakasema hatutapata sababu ya kumshtaki danieli huyo tusipoipata katika mambo ya sheria ya mungu wake baada ya kutafuta uhalakini wowote ule katika maisha yake danieli watu hawo walitambua kwamba hakuna lolote lile ambalo waweza kupata katika maisha ya danieli lililo kasoro bali walijua kwamba ni lazima waangalie sheria ambayo inaambatana na mungu wake kusudi wa mshtaki kwa hilo andiko hilo ndugu msikilizaji laonyesha kwamba danieli alikuwa mtu tofauti na wale watu kwa sababu mungu huwafanya watu wake kuwa tofauti kabisa alipoingia katika ufalme wa nebukadreza alikuwa ni kijana mdogo naye alidai kupewa chakula tofauti na tangu wakati huo ndugu msikilizaji maisha yake yalikuwa tofauti kabisa jambo ambalo twaliona kwenye sehemu hii ni kwamba iwapo utatangaza msimamo wako mapema wewe utakuwa ni mtu ambaye utakuwa ni tofauti kabisa maana msimamo wako wa kwanza ndiyo ambao utakusaidia kuendelea katika uaminifu wako na mungu popote unapoenda fanya msimamo wako ujulikane maana unapofanya hivyo utakuwa na nguvu za kusimama wima kama vile tulivyoona danieli shadraka meshaki na abednego tunapogeukia aya ile ya sita na saba twaendelea kuona jinsi ambavyo hawa wanasiasa walivyokuwa na wivu juu yake danieli na mambo ambayo walimwambia mfalme dario neno lake bwana alasema hivi kwenye aya hii ya na saba basi wale mawaziri na maamiri wakakusanyika pamoja mbele ya mfalme wakamwambia hivi mfalme dario, uishi milele mawaziri wote wa ufalme na manaibu na maamiri na madiwani na madiwani wamefanya shauri pamoja ili kuweka amri ya kifalme na kupiga marufuku ya kwamba mtu yoyote atakayeomba dua kwa mungu awaye yote au kwa mtu awaye yote kwa muda wa siku theathi ila kwako ee mfalme atatupwa katika tundu la simba ndugu msikilizaji watu hao walikuwa na utani sana ingawa dario alikuwa ni mfalme mzuri kama tunavyosoma katika historia yeye alikuwa na udhaifu wake pia alipenda kusifiwa kama ilivyo desturi ya wengi wetu baada ya kusifiwa kwa jinsi hiyo alitoa sheria hiyo ikaandikwa kwa maandishi na kwa kufanya vile akajiinua mwenyewe kuwa kama mungu na watu wakamwabudu na kumwomba kwenye aya ya 8 na 9 neno lake bwana laendelea kwa kutwambia hivi sasa ee mfalme piga marufuku ukatie sahihi maandiko haya yasibadilike ama ilivyo sheria ya wamedi na waajemi isiyoweza kubadilika basi mfalme dario akayatia sahihi maandiko yale na ile marufuku ndugu msikilizaji udhaifu wa dario ulionekana na sasa hiyo sheria ambayo aliitia sahihi yake haingeweza kubadilishwa tena hata yeye mwenyewe kama mfalme wa wamedi na waajemi hangeliweza kuibadilisha mara inapopitishwa jambo hili lilimweka danieli katika hali ya hatari lakini tutaona jinsi ambavyo danieli aliendelea kuwa mwaminifu kwake mungu tunapogeukia aya ya k msikilizaji twaingia katika kipengele kingine ambacho chanena kuhusu maombi ya danieli nalo neno la mungu lasema hivi hata danieli alipojua ya kuwa yale maandiko yamekwisha kutiwa sahihi akaingia nyumbani mwake na madirisha katika chumba chake yalikuwa yamefunguliwa kukabili yerusalemu akapiga magoti mara tatu kila siku akasali akashukuru mbele za mungu wake kama alivyokuwa akifanya tokea hapo ndugu msikilizaji danieli hakufanya tendo la kustaajabisha wala kutisha hapana aliposikia kuhusu yale maandiko yeye aliendelea kuomba kama ilivyokuwa kawaida yake hakuogopa kuendelea na maombi yake aliomba kama kawaida bila kujificha au kuomba kwa siri yeye alipiga magoti na kutoa sala yake kwa bwana mungu wake watu wa siku zile ndugu msikilizaji kama vile ilivyokuwa desturi yao walikuwa wakiomba wakikabili yerusalemu kila wakati walipokuwa nje ya mji wenyewe siku hizi hakuna mahali popote panapokabiliwa kwa maombi bwana wetu yesu kristo alisema maneno yafuatayo kwenye kile kitabu cha yohana sura ya 4, 20 na unisadiki saa inakuja ambayo hamtamwabudu baba katika mlima huu wala kule yerusalemu mungu ni roho nao wamwabuduo imewapasa kumwabudu katika roho na kweli kwa hivyo ndugu msikilizaji hakuna sehemu yoyote ambayo waweza kukabili katika maombi yako bali kile ambacho chahitajika ni kuweza kumwabudu huyo mungu na kumsujudu katika roho na kweli kwenye aya ya11 neno lake bwana liendelea kwa kutuambia hivi basi watu hao wakakusanyika pamoja wakamwona danieli akiomba dua na kusihi mbele za mungu wake kwa mujibu wa maandiko haya ndugu mpendwa ni wazi kwamba watu hao walimuongojea danieli ili atoe dua hili ni jambo ambalo loonyesha kwamba danieli hakuwa na sifa tu mbele za mfalme au katika kazi aliyokuwa akiitenda bali katika maisha yake ya kiroho huyu alikuwa ni mtu mwenye maombi yaani watu hao walitambua kwamba yeye ni mwaminifu kwake mungu na haingewezekana kuitii ile amri ambayo mfalme alikuwa ameiweka na ni kwa msingi wa sheria ya mungu wake ndipo walipata jambo la kumshtaki kwalo kwenye aya ya11 hadi 14, neno hili la mungu liendelea kwa kutwambia hivi ndipo wakakaribia wakasema mbele ya mfalme katika habari ya ile marufuku ya mfalme je hukuitia sahihi ile marufuku ya kwamba kila mtu atakayeomba dua kwa mungu awaye yote au kwa mtu awaye yote katika muda wa siku 3 ila kwako e mfalme atatupwa katika tundu la simba mfalme akajibu akasema neno hili ni kweli kama ilivyo sheria ya wamedi na waajemi isiyoweza kubadilika basi wakajibu wakasema mbele ya mfalme yule danieli aliye mmoja wa wana wa wale waliohamishwa wayuda hakujali wewe e mfalme wala ile marufuku ulioitia sahihi bali aomba dua mara tatu kila siku basi mfalme aliposikia maneno haya alikasirika sana akakaza moyo wake ili kumponya danieli akajitaabisha kumwokoa hata jua likachwa rafiki msikilizaji watu walimjulisha mfalme kwamba danieli hakutii ile marufuku na kwamba alikuwa naomba dirisha lake likiwa wazi akikabili yerusalemu jambo hili lilimtisha mfalme dario kwa sababu asingeweza kubadilisha sheria aliyotia sahihi kama ingekuwa ni nebukadreza aliyetia sahihi marufuku ile basi angekuwa na uwezo wa kuibadilisha jambo hili ni jambo ambalo lathibitisha kwamba kile ambacho mungu alimnenea nebukadrezar kupitia ile ndoto ya sanamu kuu aliyoiota na kisha danieli akampa tafsiri yake Dilo ambalo latendeka kwenye maandiko haya tunapoendelea kwenye aya ila ya 15 neno lake bwana laendelea kwa kutuambia hivi ndipo watu wale wakakusanyika pamoja mbele ya mfalme wakamwambia mfalme ee mfalme ujue ya kuwa ni sheria ya wamedi na waajemi lisibadilike neno lolote lililo marufuku wala amri yoyote iliyowekwa na mfalme rafiki yangu watu hawo walimkaza huyu mfalme sana ili atekeleze sheria hiyo ya wamedi na waajemi isiyobadilika kwa hivyo jambo ambalo lilikuwa limebakia kwa mfalme ni kuamuru danieli atupe katika tundu la simba maana mfalme hakuwa na uwezo wa kumsaidia kwenye aya ya16 ndugu msikilizaji twaingia kwenye kipengele cha 4 katika hiki kitabu cha danieli sura ya 6 ambacho chanena kuhusu kutupa kwa danieli katika tundu la simba nalo neno lake mungu lasema maneno yafuatayo basi mfalme akatoa amri nao wakamleta danieli wakamtupa katika tundu la simba mfalme akanena akamwambia danieli mungu wako unayemtumikia daima yeye atakuponya rafiki msikilizaji mfalme dario alikuwa na ushuhuda juu ya uaminifu wa danieli kwa mungu wake na bila shaka alitambua uwezo wa mungu wa danieli kuwa ni mkuu na kwamba angemwokoa toka katika lile tundu la simba kisha kwenye aya ya 17 neno lake bwana liendelea kwa kutwambia hivi likaletwa jiwe likawekwa mdomoni mwa lile tundu naye mfalme akalitia muhuri kwa muhuri yake mwenyewe na kwa muhuri ya wakuu wake lisibadilike neno lolote katika habari za danieli msikilizaji watu hawo waliziba lile tundu na kumwacha danieli usiku kucha akiwa na simba kwenye aya ya 1 ndugu msikilizaji twaingia kwenye kipengele cha tao katika sura hii ya sita ya kitabu iki cha danieli nalo na neno lake bwana lasema hivi kisha mfalme akaenda nyumbani kwake akakesha usiku kucha akafunga na vinanda havikuletwa mbele yake na usingizi wake ukampaa rafiki msikilizaji mfalme alisumbuka juu ya danieli hata usingizi ukampaa huyu mfalme kwa hakika alimpenda danieli kwenye aya ya 1 a 9 na ishiin neno lake bwana aliendelea kwa kutwambia hivi asubuhi mfalme akaondoka mapema akaenda kwa haraka mpaka penye lile tundu la simba naye alipokaribia lile tundu akamlilia danieli kwa sauti ya huzuni mfalme akanena akamwambia danieli ee danieli mtumishi wa mungu aliye hai je mungu wako unayemtumikia daima ameweza kukuponya na simba hawa kutokana na swali hili la huyu mfalme ndugu msikilizaji ni wazi kwamba hakutarajia jibu lolote kutoka kwa danieli lakini danieli alijibu jambo ambalo linauhakika kwamba lilimshangaza mfalme huyu hebu tusome kwenye aya ya21 na 22 tupate majibu ya danieli nalo na neno lasema hivi ndipo danieli akamwambia mfalme e mfalme uishi milele mungu wangu amemtuma malaika wake naye ameyafumba makanwa ya simba nao hawaku ni dhuru kwa kuwa mbele zake mimi nalionekana kuwa sina hatia tena mbele yako e mfalme si kukosa neno ndugu msikilizaji danieli alimjibu mfalme kwa unyenyekevu wa moyo ni kana kwamba alikuwa ameulizwa je umelala salama na danieli aliokolewa kutoka katika tundu la simba sawa na jinsi wale rafiki zake watatu walivyookolewa walipotupwa katika tanuruli wa kalo moto kwenye aya ya 23 neno lake bwana laendelea kwa kutuambia hivi basi mfalme akafurahi sana akaamuru wamtoe danieli katika lile tundu ndipo danieli akatolewa katika lile tundu wala dhara lolote alikuonekana mwilini mwake kwa sababu alikuwa na mtumaini mungu wake ndugu msikilizaji jambo hili latuonyesha kwamba danieli aliokolewa kwa imani hili ndilo ambalo twalipata katika kile kitabu cha webrania sura ile ya11 aya ile ya33 ambayo yasema maneno yafuatayo ambao kwa imani walishinda milki za wafalme walitenda haki walipata ahadi walifunga vinywa vya simba rafiki msikilizaji mfalme alifurahi sana kwa jambo hilo ambalo lilitendeka kwenye aya ya24 neno lake bwana laendelea kwa kutwambia akaamuru nao wakawaleta wale watu waliomshitaki danieli wakawatupa katika tundu la simba wao na watoto wao na wake zao na wale simba wakawashinda wakaivunja mifupa yao vipande vipande kabla hawajafika chini ya tundu ndugu msikilizaji mipango mibaya ya watu hao waliokuwa na uadui na danieli ilijulikana kwa hiyo wao wote pamoja na jamaa zao wakatupwa mle tunduni mwa simba ukali wa simba hawa unaonekana kwa jinsi walivyowatenda watu hawa waliwavunja mifupa yao hata kabla hawajafika chini ya tundu hili msikilizaji ni jambo la kukumakinisha wewe kwamba iwapo wewe ni mtu ambaye hupanga mipango mibaya yaani ya kuwadhulumu watu wasio na hatia basi fahamu kwamba huyo mungu anayekuona ulipo mahali ambapo umeketi huku ukiwa na mipango mibaya huyo mungu atakuhukumu kama vile alivyowahukumu hawa ambao walikuwa wamenia mabaya juu ya danieli tunapogeukia aya ya25 msikilizaji twaingia kwenye kipengele cha mwisho katika sura ya sita ya hiki kitabu cha danieli kipengele hiki cha husu amri ya dario na kufanikiwa kwa danieli nalo neno la mungu lasema hivi kwenye aya ya25 ndipo mfalme dario akawaandikia watu wa kabila zote na taifa zote na lugha zote waliokaa juu ya usa wa dunia amani na iongezeke kwenu ndugu msikilizaji huyu mfalme aliwatakia watu wa dunia duniayote amani alipata amani kama vile huyo nebukadreza alivyopata amani neno lake bwana anaendelea kwa kutuambia hivi kwenye aya hii ya hi na 7 mimi naweka amri ya kwamba katika mamlaka yote ya ufalme wangu watu watetemeke na kuogopa mbele za mungu wa danieli maana yeye ndiye mungu aliye hai adumuye milele na ufalme wake ni ufalme usiyoharibika na mamlaka yake itadumu hata mwisho yeye huponya na kuokoa hutenda ishara na maajabu mbinguni na duniani ndiye aliyemponya danieli na nguvu za simba dario alitoa amri kwa watu wote kwamba wamwogope mungu wa danieli kwa kuwa yeye ndiye mungu aliye hai si kama hiyo miungu ya sanamu isiyosikia isiyoona na isiyoweza kutenda jambo lolote mfalme huyu alimwamini mungu baada ya huomuujiza ambao mungu alimtendea danieli kwa kumwokoa kutokana na nguvu za simba ndugu msikilizaji neno hili la mungu lamalizia sura hii ya 6 kwa maneno yafuatayo katika aya hii ya2 nalo neno lasema hivi basi danieli huyo akafanikiwa katika enzi ya dario na katika enzi ya koreshi mwajemi kulingana na maandiko haya danieli aliendelea kufanikiwa katika enzi ya dario na pia katika enzi ya koreshi mwajemi huyu koreshi ndugu yangu ndiye aliyotoa amri kwamba wayahudi warudi kwao sura hii ya sita ndugu msikilizaji ndiyo inamalizia habari za kihistoria katika kitabu hiki cha danieli tangu sasa na kuendelea yaani kuanzia sura ya saba tutaona jinsi ambavyo mungu alinena na danieli katika ndoto na maono mambo ambayo yalikuwa ni ya, ya kinabii msikilizaji kuna mengi sana ambayo tunaweza kujifunza katika maisha ya huyu mtu danieli mambo ambayo yatatusaidia katika maisha yetu ya kikristo mwige huyu danieli katika maombi katika utendaji kazi yake nawe kwa hakika utafanikishwa katika yote utendayo maana hayo ndiyo mapenzi ya mungu kuhusu maisha yako hebu tuombe pamoja mungu tena baba wa bwana wetu yesu kristo nakushukuru kwa ajili ya jambo hili kuu ambalo umetufundisha linalotokana na maisha ya danieli ni ombi langu kwamba ndugu yangu msikilizaji atafuata mfano huu na kwamba utamfanikisha katika yote hasa katika maombi na kuwa mwaminifu popote alipo pamoja na kazi yake haya naomba katika jina la yesu ambaye ni bwana na mwokozi wetu amen rafiki msikilizaji fuata mfano wake danieli katika maombi katika kutenda kazi yako kwa uadilifu na uaminifu naye mungu atakufanikisha maana hayo ndiyo mapenzi yake hadi kipindi kijacho mimi ni mchungaji wako jofre wanjala munialo na neno litaendelea sana msikilizaji wangu kwa kuwa pamoja nasi na iwapo una jambo la kutuelezea au pengine ungependa vijitabu ambavyo vitakuinua kiroho tafadhali tuandikie barua ukitumia anwani ifuatayo kwa mtayarishi kipindi cha neno Radio. sanduku la sanduu laostaniairobi kenya kumbuka msikilizaji wangu unapotuandikia barua tafadhali jaribu kuandika jina lako na anwani yako vyema ili tuweze kukuhudumia vilivyo na hadi wakati mwingine ndimi mtayarishi wa kipindi hiki pame la umodo ambaye ninakuwaga nikikutakia amani ya bwana neno litaendelea