Ajili ya neema yake ndugu msikilizaji ambayo imetuwezesha kukutana wakati huu kwa lengo moja la kujifunza kutoka kwenye neno lake yani biblia ni wajibu wetu ndugu yangu kufahamu kwamba yote ambayo yameandikwa kwenye biblia yaliandikwa ili sisi wa kizazi hiki tupate kujua hayo ambayo yatupasa kutenda twahitaji basi kuzingatia kujifunza na kuiga hayo ambayo ni mema huku tukijiepusha na hayo ambayo huleta hukumu ya mungu juu yetu au juu ya taifa letu kwenye kipindi kilichopita tulijifunza kwa kifupi kuhusu israeli au ule ufalme wa kaskazini jinsi walikuwa zabibu isiyo na matunda hili jambo ndilo ambalo tutaendelea kulishughulikia leo hii kwenye kitabu hiki cha hosea somo letu lapatikana kwenye sura ya aya hiyo ya pili hadi yap hadsraya 11 kwanza nitaanza kusoma neno lake bwana kutoka kwenye aya hiyo ya kwanza nalo neno lasema hivi israeli ni mzabibu utawao matunda yake kwa kadiri ya wingi wa matunda yake kwa kadiri hiyo hiyo ameongeza madhabau zake kwa kadiri ya wema wa nchi yake kwa kadiri ya iyo hiyo wamefanya nguzo nzuri moyo wao umegawanyika sasa wataonekana kuwa na hatia yeye atazipiga madhabau zao ataziharibu nguzo zao kwa mujibu wa haya ambayo tuayasoma hapa ndugu msikilizaji kwa hili neno kusema kwamba walikuwa na mioyo iliyogawanyika hii ina maana kwamba licha ya kuwa walikwenda kumwabudu bwana katika sherehe huko yerusalemu mioyo yao ilikuwa na sanamu hizo za dhahabu zilizokuwa kwa mfano wa ndama na walijaribu kumwabudu mungu pamoja na miungu hiyo ya sidoni iitwayo baali hili ndilo ambalo mtume yakobo kwenye sura ya ya 8 kwenye kitabu cha yakobo asema kuwa mtu mbili husitasita katika njia zake zote na huende hili ndilo jambo ambalo limewafanya watumishi wengi au viongozi wa tabaka mbalimbali kuwa na uvivu na kukosa kufanya kazi kama vile yahitajika hawa ndiyo husema hili kwa midomo yao lakini mara wanapoondoka mahali pale matendo yao ni tofauti kabisa ikiwa kuna jambo ambalo rafiki yangu huwezi kutenda ni kuingia kanisani jumapili au siku hiyo ya ibada na kuimba pambio za kulibariki jina lake bwana na baada ya kuondoka hapo uanze kutenda kinyume cha maadili yake hawo waisraeli waliishi kwa jinsi hiyo jambo ambalo lilimfanya mungu kuwahukumu naye hana budi kufanya hivyo kwa yeyote yule wasampuli hiyo kwa hivyo ndugu msikilizaji lako wewe ni kutenda hayo ambayo ni mapenzi yake mungu kwa kutii neno lake bwana na siyo kusema jambo hili na kutenda vinginevyo ni lazima ungamo la mdomo wako liambatane na kile ambacho wakitenda katika maisha yako yote kwenye aya ya tatu, neno lake bwana alaendelea kwa kutwambia hivi yakini sasa watasema hatuna mfalme kwa maana hatumchi bwana na mfalme huyu je aweza kututendea nini watu hawa wa ufalme wa kaskazini walijilinganisha na huo ufalme wa kusini wakiona kwamba wafalme hao ni kana kwamba hawakuwa wakiwasaidia kwa vyivyote vile ufalme huo wa israeli tangu ugawanyike mara mbili ule ufalme wa kaskazini haukuwa na wafalme wazuri maana wote waliabudu sanamu hata hivyo shida yao ya msingi ilikuwa kwamba mioyo yao ilikuwa mbali na mungu kwa sababu ya dhambi zao msikilizaji ni rahisi sana kwetu kulaumu serikali au uongozi wowote ule lakini shida hii katika mioyo yetu wenyewe mioyo yetu yahitaji kuwa sawa na mungu na kwa njia hiyo lolote ambalo utachangia au kutenda itakuwa kwenye msingi ulio bora na kwa busara inayotokana kwa kumcha bwana na kutenda haki kulingana na neno lake tunapoendelea kwenye aya ya nne, neno lake bwana laendelea kwa kutwambia hivi hunena maneno yasiyo na maana huapa kwa uongo wafanyapo maagano basi ndipo hukumu ya mungu huchipuka kama mbaruti katika matuta ya shamba kulingana na aya hii siku hizo za mwisho za huo ufalme wa kaskazini zafanana sana na siku zetu watu hawo walinena makuu ambayo hawakuwa na nia yoyote ile ya kuyatimiza waliapa kwa uongo maneno yao yalikuwa matupu kama vile ilivyo leo hii ni mara ngapi msikilizaji wangu mtu amekwambia hayo ambayo hakumaanisha je wewe uliye mwanabiashara nawe wamwamini kristo ni mara ngapi umewauzia watu vitu huku ukiwahakikishia kwamba hicho unachowauzia ni hakika lakini wajua kwamba ni uongo watu hunena uongo mmoja kwa mwingine viongozi na hao wanaoongozwa hudanganyana kana kwamba wamekolea katika hali hiyo iwapo uu katika hali kama hiyo ndugu yangu basi kwa taarifa yako mungu atawahukumu wote wanaojihusisha katika uongo haijalishi sababu ya wao kufanya hivyo jiepushe na uongo mwenzangu maana hiyo siyo njia ya watoto wa mungu bali ni njia ya shetani kwa kuwa kwenye kitabu cha yohana mtakatifu sura ile ya8 ayaiyo a4 ya yatufahamisha ni nani aliye baba wa uongo sikia neno la mungu lasema nini ninyi ni wababa yenu ibilisi na tamaa za baba yenu ndizo mpendazo kuzitenda yeye alikuwa muuaji tangu mwanzo wala hakusimama katika kweli kwa kuwa hamna hiyo kweli ndani yake asemapo uongo husema yaliyo yake mwenyewe kwa sababu yeye ni muongo na baba wa huo kwa hivyo ndugu mpendwa unapojihusisha wakati wowote wa ule katika uongo wa namna yoyote wewe watenda hilo ambalo ni lake ibilisi na pia wamfanya ibilisi kuwa ni baba yako ni imani yangu kwamba haungependa hata kidogo baba yako awe ni ibilisi kwa sababu hiyo nena kweli tenda kweli naye baba yako ambaye ni mungu wa kweli atakufurahia atafurahia maisha yako na kuyabariki maisha yako tunapogeukia aya ya tano, neno lake bwana alaendelea kwa kutwambia haya wakaao samaria wataona hofu kwa ajili ya ndama za bethaveni kwa maana watu wa mji huwo wataulilia na makuhani wake waliohufurahia kwa kwa sababu ya utukufu wake kwa maana umetoweka jina hilo bethaveni msikilizaji ni jina la dhihaka kwa mji huo wa betheli kwa kuwa sanamu ya ndama mmoja wa dhahabu alikuwepo betheli na mwingine alikuwepo samaria watu hawo walikuwa na wivu miongoni mwao kwa sababu ya hao ndama maana walikuwa wakithamini uzani wa dhahabu iliyotumika kwenye kila ndama na ni nani aliyekuwa na ndama mkubwa sana waliomboleza kuhusu sanamu hizo lakini hasa walikuwa wakishindana katika jambo hilo makuhani nao walifurahia utukufu wa ubatili huu lakini mungu aliwahakikishia kwamba yote haya yataondolewa niposo wanasema kwamba watalia na pia utukufu huo utatoweka na baada ya hapo ni kitu kipi ambacho kitatendeka neno la mungu lasema hivi kwenye aya ya sta nayo itachukuliwa ashuru iwe zawadi kwa mfalme yarebu efrahimu atapata aibu na israeli atalionea haya shauri lake mwenyewe aya hii msikilizaji yanena hasa kuhusu hilo ambalo litampata israeli hasa ndama hizo za dhahabu pamoja na watu hawo watakaochukuliwa uhamishoni hadi ashuru nayo na dhahabu iliyotumiwa kutendezwa ndama hizo itakuwa kama zawadi kwa huyo mfalme wa ashuru aitwaye ya yarebu na kwa kuwa israeli aliamua kuabudu sanamu basi hayo yatakapotendeka ataaibika kwa shauri hilo alilolifanya na ili ndugu yangu ndilo ambalo huwapata wote wanaomwacha mungu na kufuata miungu mingine mtu anapomwacha mungu wa kweli na kugeukia miungu mingine yoyote ile lile ambalo lipohuwa ni kwamba wakati ambapo mungu anamhukumu yeye huaibika kwa shauri hilo ambalo alikuwa amelifanya nami na ndugu msikilizaji fanya shauri la busara kwa kumwabudu mungu aliye hai mungu wa kweli mungu aliyekupa pumzi na vyote ulivyo navyo usijaribu kuabudu vile ambavyo unavyo maana mungu atakapohukumu atakuhukumu viwavyo kwenye aya ya7 neno la mungu lasema hivi katika habari za samaria mfalme wake amekataliwa mbali kama povu usoni pa maji ndugu msikilizaji hapa mungu anasema wazi kwamba atamkatilia mbali mfalme wa samaria huo uzao wa kifalme ambao ulikuwa ukitawala wakati huo utakatiliwa mbali kabisa na wala tena taifa hilo nayo aya ya 8 yaendelea kutupa habari zifuatazo mahali paaveni palipoinuka yani dhambi ya israeli pataharibika mwiba na mbingili itameya juu ya madhabau zake nao wataiambia milima tusitirini na vilima tuangukieni aya hii hasa ndugu msikilizaji yanena kuhusu kuharibiwa kwa sehemu hizo ambazo waisraeli walitumia kuiabudu miungu yao wakati huo ambapo watahukumiwa pamoja na hiyo miungu ndipo watalilia milima iwasitiri na vilima kuangukia jambo hili ndilo ambalo ndugu msikilizaji litakalotendeka wakati wa dhiki kuu kama vile neno la mungu linavyotwambia katika kitabu cha ufunuo sura ya sita, ya ya aya aya hiyo hadi ndugu msikilizaji neno lake bwana kwa kusema haya e israeli umefanya dhambi tangu siku za a huko ndiko walikosimama ili vita vilivyokuwa juu ya wana wa uovu visiwapate katika gibea huenda ndugu yangu jambo hili ambalo lanenwa hapa ni habari ambazo za fanana na hayo ambayo yameandikwa kwenye kitabu cha waamuzi sura ya 19 na 2 ijapokuwa vita vya wenyewe kwa wenyewe viliisha na watu wa gibea kukatiliwa dhambi waliyotenda iliendelea kuwepo tu nayo na gibea kuwa jina la ukumbusho na ishara ya dhambi hizo za zinaa pamoja na ibada zao za kuabudu sanamu kwenye aya ya111 na neno lake bwana laendelea kwa kutwambia hivi wakati nitakapopenda nitawaadhibu na awo mataifa watakusanya juu yao watakapofungwa kwa sababu ya makosa yao mawili naye ifrahimu ni ndama aliyefundishwa apendaye kupura lakini nimepitisha kongwa juu ya shingo yake nzuri nitampandisha mwenye kupanda juu ya efrahimu yuda atalima na yakobo atavunja madongoa yake maandiko haya ambayo twayasoma ndugu msikilizaji yatuelezea jinsi ambavyo watu hao walivyofurahia mavuno licha ya wao kutopenda kulima lakini hili ambalo hawapendi ndilo ambalo mungu atawalazimu kufanya hasa hili lnatokana na hayo makosa waliofanya kwa kumwacha mungu na kugeukia sanamu walivunja agano lake nao nam watakapoondolewa na kwenda watakapo ashuru watalima watafanya kazi hizo ambazo hawakupenda kuzifanya aya ya12 nayo na msikilizaji yaendelea kutwambia hivi jipandieni katika haki vuneni kwa fadhili uchimbueni udongo wa mashamba yenu kwa maana wakati umewadiwa wa kumtafuta bwana hata atakapokuja na kuanyeshea haki kanuni ambayo twaipata kwenye aya hii ndugu yangu ni kanuni iliyoko kwenye biblia nzima paulo akiwaandikia wale wa galatia kwenye sura ya6 aya y y7h anasema kwamba msidanganyike mungu hadhihakiwi kwa kuwa chochote apandacho mtu ndicho atakachovuna maana yeye apandaye kwa mwili wake atavuna uharibifu bali yeye apandaye kwa roho katika roho atavuna uzima wa milele hosea kama vile alivyowaambia watu wa siku yake ndiyo nami nakwambia wewe leo hii kwamba ukipanda haki utavuna fadhili ndugu msikilizaji hakuna siku ambayo kweli hii itabadilika na pia haiwezekani hata kidogo kuishi kwa viwango vyake shetani na kisha utaraji kuvuna dhawabu kutoka kwake mungu la hasha kile ambacho kipo ni lazima ufuatilie mpangilio wa neno lake bwana ni lazima kulifuatilia neno lake mungu kama vile neno la hapa kwamba jipandie katika haki nawe utavuna fadhili uchumbue udongo wa mashamba yenu kwa maana wakati umewadiwa kumtafuta bwana hata atakapokuja na kukunyeshea haki huenda wajiuliza ni udongo gani wa shamba lipi ambalo wafaa udongo huo ndugu msikilizaji siyo sehemu nyingine yoyote bali ni huo moyo wako ambao wahitaji kuutoa kwake bwana ili yeye mwenyewe aweze kuuchimbua na kuondoa magugu yote na kufanya udongo huo kuwa mororo ili kwamba unapomtafuta yeye aweze kukunyea haki pasipo kufanya jambo kama hilo ndugu msikilizaji pasipo kumrudia mungu wako pasipo kumwamini bwana yesu kristo hayo yote yatakuwa kama ni ndoto katika maisha yako nami na siamini kwamba ndugu yangu ungelipenda kuishi katika hali ya ndoto bali wataka kuishi katika hali iliyo dhahiri kabisa hali ambayo itayabariki maisha yako kwa hivyo fuata kanuni hii nawe utabarikiwa kisha aya ya 1 msikilizaji yasema hivi mmelima dhuluma mmevuna uovu mmekula matunda ya uongo kwa maana uliitumainia njia yako na wingi wa mashujaa wako kwa kweli ndugu yangu israeli walikuwa wamejifunza somo lililowapasa lakini aliendelea kupanda dhuluma naye akavuna uovu waliala matunda ya uongo kwa kuwa waliwatumainia mashujaa wao pamoja na hao viongozi waliokuwa wakiwadanganya daima imani yao ilikuwa katika watu na siyo katika mungu aliyewaokoa mungu aliyewafanya kuwa taifa na kwa sababu hiyo walipokea hilo walilolitarajia yani uongo kweli hii msikilizaji ndiyo ambayo ipo leo hii katika kizazi chetu nam haiwezekani hata kidogo kwa habari za viongozi watu kumchagua kiongozi mwenye haki nao wenyewe wamejawa uongo wa kila namna iwapo wao ni waasharati na wazinzi basi watapata viongozi kama wao na kama wao ni wezi vivyo hivyo watapata watu sampuli hiyo hiyo ya kuwaongoza mara nyingi unapowatazama watu hawa waweza kufikiri kwamba wao ni washindi lakini huwa siyo hivyo hata kidogo kwa kuwa tayari mungu anajua hicho ambacho anahitaji hakuna njia ya kuhepa hata kidogo hauwezi kukwepa matokeo ya dhambi hizo ambazo amezitenda ni lazima ujira wako uupate kwa kuwa uliufanyia kazi tazama ni kipi hicho ambacho wapanda msikilizaji kwani ni lazima utavuna matokeo yake kwenye aya ya1 neno lake bwana aliendelea kwa kutwambia hivi kwa sababu hiyo fitina itatokea kati ya watu wako na ngome zako zote zitaharibiwa kama vile shalmani alivyoharibu betharbeli katika siku ya vita mama alivunjika-vunjika pamoja na watoto wake jina hili ambalo twalipata hapa shalmani ni ufupi wa hilo jina la shalmanisa yule mfalme wa ashuru nayo betharbeli ni sehemu ya kaskazini mwa nchi hiyo sehemu za galilaya yaonekana kwamba kulikwepo na vita hapa ijapokuwa katika historia ya kawaida hamna lolote ambalo lanena kuhusu jambo hili ndugu msikilizaji maandiko haya yatuonyesha jinsi ambavyo dhambi huharibu watu pamoja na taifa lote katika siku za hosea neno la mungu latuambia kwamba mama alivunjwavunjwa pamoja na watoto wake mtindo huu ndio ambao waashuri walitumia pamoja na hao watu wa babeli hili ndilo ambalo wana wa israeli wanalitajia kwenye zaburi ya 137 aya hiyo ya89 na 9 wakisema kwamba ee binti babeli uliye karibu kuangamia heri atakayekupatiliza ulivyotupatiliza sisi heri yeye atakayewakamata wadogo wako na kuwaseta wao juu ya mwamba mambo haya ambayo neno la mungu latajia kwenye zaburi hii yalitendeka kwa sababu ya dhambi za watu hawo ndugu yangu dhambi ni adui yako ni adui ya jamii yako na pia ni adui ya nchi yako ni damu ya yesu tu ndiyo yaweza kukuokoa na kukupatanisha na mungu hili linapotokea unafanyika kiumbe kipya na hapo waweza kuyatenda mapenzi ya mungu pamoja na kujiepusha na dhambi ambayo yaweza kukuharibu na pia kuwaharibu wale wote waliokaribu nawe kwa kumalizia sura hii ya1 neno lake bwana latuambia hivi kwenye aya ya1 hivyo ndivyo betheli atakavyowatenda ninyi kwa sababu ya ubaya wenu mwingi wakati wa mapambazuko mfalme wa israeli atakatiliwa mbali kabisa ndugu msikilizaji hili ndilo lililotendeka washuri walivamia israeli na kuwachukua hadi ashuru nao wakawa watumwa huko maafa ya dhambi ndiyo hayo na huwa hivyo siku zote kile utakachopanda ndicho utakachovuna utachagua kupanda nini msikilizaji tunapotelemka au kuendelea kwenye sura ya11 neno la mungu lanena kuhusu hukumu ya israeli lakini mungu hatawaachilia mbali msikilizaji tangu tulipoanza mafundisho haya mungu alitangaza hukumu juu ya israeli na hali ya ukaidi wao lakini hapa kuna hali mpya ambayo mungu anena kuhusu nayo na ni upendo neno la mungu latufungulia sehemu hii kwa neno hili kwenye aya ya kwanza katika sura hiya1im kwa kusema hivi israeli alipokuwa mtoto nalikuwa nikimpenda nikamwita mwanangu atoke misri aya hii ndugu yangu kimsingi yanena kuhusu taifa la israeli aya hii pia yadhihirisha huo uhusiano wa karibu kati ya mungu na taifa hilo mungu hakuwatoa watu hawa kutoka misri kwa kuwa walikuwa wakimtumikia bali ilikuwa kinyume kabisa kwani wao walikuwa wakiabudu sanamu aliwatoa huko kwa kuwa israeli ni mwanaye na alimpenda jambo hili ndilo ambalo lilimsababisha mungu kukuokoa upendo ndugu msikilizaji siyo msingi wa uokovu bali ni niya ya huo uokovu aliyokutenda nikwa jinsi hiyo ndipo mungu alimkomboa israeli toka katika nchi hiyo ya utumwa nchi ya misri kwenye kitabu cha mathayo sura ya aya ya 5 sehemu hii ya maandiko yanena kwa habari zake yesu alikuja ulimwenguni akafanana nasi akafa msalabani kwa ajili yetu ili tunapomwamini tupate uzima wa milele kama mtoto yesu alihifadhiwa huko misri lakini wakati ulipotimia mungu alimwita atoke huko na katika nchi ambayo ilikuwa hatari kwake maisha yake yadhihirisha upendo wa mungu kwetu sote walimwengu hasa pale ambapo alitoa uhai wake kwenye ule mlima wa golgotha au kalvari hili alilolifanya ndilo lilitupa ukombozi likatupa msingi wa kuwa na haki na kupata msamaha wa dhambi na hiyo ndiyo sababu neno la mungu latuambia kwamba kwa maana jinsi hii mungu aliupenda ulimwengu hata akamtoa mwanaye pekee ili kila mtu amwaminiye asipotee bali awe na uzima wa milele mpendwa msikilizaji huyo mungu ambaye alimpenda israeli alipokuwa mbali naye ndiye anayekupenda na huo upendo wa milele lako ni kulitina kuamini hayo ambayo amekuagiza kwani ni kwa njia hiyo tu ndipo utayaona hayo ambayo amekuandalia katika pendo ukaidi na ni jambo ambalo laleta hukumu ya mungu katika maisha yako tena ni hasara kubwa mno mpende bwana kwa kuzishika amri zake maana katika ukaidi hakuna lolote bali hukumu niombi langu kwamba bwana atakusaidia kutenda haya yote ambayo tumejifunza siku hii ya leo nitaomba pamoja nawe natuombe mungu mfalme tena baba wa bwana wetu yesu kristo na kupa sifa na kulitukuza jina lako kwa haya ambayo umetufundisha niombi la moyo wangu kwamba bwana utamwezesha ndugu yangu kuamini na kutii neno lako katika kila hali amwezeshe kwa uwezo wa roho wako mtakatifu na neno lako ambalo ni nguzo ya imani yetu katika kristo iwe ni mwongozo wake maishani mwake daima hadi wakati huo ambapo atakapokutana tena na bwana yesu kristo mara ya pili atakaporudi naomba nikijua kwamba haya ndiyo ambayo utakayayatenda kwa kuwa yamo katika mapenzi yako na mapenzi yako ndiyo ambayo wataka tuyatende bwana maana nimeomba katika jina la yesu kristo ambaye ni bwana na mwokozi wetu men rafiki yangu mungu awe pamoja nawe na unapozingatia kutina kuliamini neno hili kila wakati unapofanya hivyo hakikishiwa baraka na neema yake mungu maishani mwako tukutane tena kwenye kipindi kijacho hadi wakati huo nakutakia heri na baraka zake mwenyezi mungu mimi ni mchungaji wako jofre wa njala munyalo na neno litaendelea sana msikilizaji wangu kwa kuwa pamoja nasi na iwapo una swali au pendekezo tafadhali tuandikie barua ukitumia anwani ifuatayo andika kwa mtayarishi kipindi cha neno transworradio sandukula posta ni 2mo 4 nairobi kenya pia waweza kutumia anwani yangu ya email ambayo ni okni mengojeya barua yako kwa hamu msikilizaji wangu na hadi wakati mwingine ndimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela umodo ambaye ninakuwaga ni kikutakia baraka za mwenyezi mungu neno litaendelea