salimu ndugu mpendwa katika jina la bwana wetu yesu kristo nitumaini langu kwamba upo mzima na kwamba baraka za mungu zaandamana nawe katika kila hali hasa kwa kufahamu hayo ambayo wafaa kutenda kama mtoto wa mungu kwa kweli hakuna baraka ambazo twaweza kutamani katika maisha yetu kuliko baraka hiyo ya kujua kwamba twakaa katika mapenzi ya mungu hili linanikumbusha wakati huo ambao wanafunzi wa yesu walifika kwake wakitaka ale naye akawaambia kwamba chakula chake ni kutenda mapenzi ya yule aliyempeleka nasi ndugu yangu kristo ametupeleka katika dunia hii kwa hivyo ni wajibu wetu kutenda hilo ambalo litampendeza kama alivyompendeza mungu baba kwenye somo letu la leo nataka tugeukie kitabu hicho ambacho tumekuwa tukijifunza nacho ni hicho kitabu cha waraka wa kwanza wa yohana kwenye hiyo sura ya aya aya ya ya hadi ile 1 neno la mungu eno hivi kwenye aya ya kuminatatu. ndugu zangu msistaajabu ulimwengu ukiwachukia kadiri ya jinsi ambavyo tumekuwa tukijifunza toka kwenye kitabu hiki cha waraka wa kwanza wa yohana naamini kwamba umefahamu kuwa mtume yohana afundishe hilo ambalo bwana yesu kristo alifunza wakati huo alipokuwa hapa duniani unapogeukia sura ya15:ayail aya ile 18 na kuendelea kwenye kile kitabu cha injili ya yohana bwana yesu kristo alisema kwamba iwapo ulimwengu ukiwachukia mwajua ya kuwa umenichukia mimi kabla ya kuwachukia ninyi kama mngekuwa wa ulimwengu ulimwengu ungewapenda wake lakini kwa kuwa ninyi si wa ulimwengu kwa sababu hiyo ulimwengu huwachukia hili ambalo neno la mungu lanena hapa ndilo ambalo la wengi wa wakristo ulimwenguni kote nam ni rahisi kuingia kwenye sehemu yoyote na kunena kwamba u wa dini fulani lakini hakuna mtu atakaye kuwa na shida nawe lakini mara unapomtaja kristo au kwamba huu katika kristo mara moja utagundua kwamba kuwa mkristo sio jambo ambalo walimwengu hufurahia kwa msingi huo ni lazima kama mtoto wa mungu kufahamu kwamba ulimwengu utakuchukia kwa sababu ya imani yako msalaba umekuwa ni kikwazo kwa wengi ila ni muhimu kwako kwa kwa kama muumini ujihadhari kuwa kutokuwa kikwazo kwa kufanya hayo ambayo ni ya uhalakini katika maisha yako kwa maneno mengine nasema kwamba usiwe aibu kwa msalaba na ujumbe wake bali usiaibikie ujumbe wa msalaba kuna wengi ambao wamekataliwa sio kwa kuwa wao ni waumini katika kristo bali tabia zao ndizo chukizo hata kama hawangelikuwa likuwa waumini katika kristo na iwe kwamba msingi ambao watu wanamkana au kumchukia kristo iwe ni kwenye msingi ambao walimkataa kristo na isiwe jambo lingine katika maisha yako tunapoendelea kwenye aya ya 14, neno lake bwana baa kwa katwam hivi sisi tunajua kuwa tumepita toka mautini kuingia uzimani kwa maana twawapenda ndugu yeye asiyependa akaa katika mauti andiko hili ambalo tumelisoma ndugu msikilizaji latufunulia wazi kabisa kwamba twaweza kujua iwapo tu wana wa mungu au sio wana wa mungu habari hizo za kusema kwamba hatuwezi kujua hali ya uwana wetu sio kweli hata kidogo neno latwambia kwamba twajua kuwa tumepita toka mautini na kuingia uzimani je hili twalijuaje twajua hili kwa kuwa twapenda ndugu nakumbuka siku moja nilipokuwa kwenye huduma baada ya kumaliza huduma niliondoka na kuenda kwenye mkahawa mmoja ili nipate chakula na kinywaji kwa kuwa nilikuwa peke yangu nilijihisi upweke baada ya kuagiza chakula changu nilikaa na kutulia na mara mtu mmoja aliyekuwa amekaa kwenye meza iliyokuwa ikinikabili aliniamka na kusema mchungaji sikutarajia kukutana nawe hapa nami nikamjibu kwa kumwambia kwamba na shukuru ya kuwa ananitambua lakini sikumbuki tulikutana naye wapi basi alinijibu na kuniambia kwamba yeye husikiza kipindi changu kwenye redio na wala hajakutana nami kwa jinsi kama ilivyokuwa wakati ule nilimwalika aketi pamoja nami na tukawa na wakati mzuri wa kujuana na kushirikiana je kwa nini hili lilitendeka hili lilitendeka kwa kuwa yeye ni mtoto wa mungu kama mimi nilivyo ikiwa uu mtoto wa mungu kila mara unapokutana na huyo ambaye amezaliwa kutokana na mungu ni lazima utakuwa na wakati wa ushirika naye kwa kuwa ninyi ni watoto wa damu moja na hili msikilizaji ndilo ambalo mtume yohana anena kuhusu kwenye sehemu hii ya maandiko kwa hivyo suala ambalo wafaa kujiuliza rafiki yangu ni iwapo wapenda ndugu naam unapokutana na wapendwa katika bwana yesu kristo na kuwa na ushirika na kunena habari za huyo kristo aliyewafia pale msalabani basi unao ndugu na dada katika bwana ila haya yasipokuwa ndani yako neno la mungu lasema kwamba yeye asiyependa ndugu akaa katika mauti yani hana uzima hii hasa ni kwa wale wasiojali ndugu wala kuhusika nao kwa njia moja au nyingine ni vyema kwako msikilizaji wangu kuwa katika ushirika na ndugu na kuufurahia uwana wenu katika katika mungu kwa njia hiyo ya imani bwana wetu yesu kristo ndiposa tunapogeukia kwenye aya ya15 neno lake bwana laendelea kwa kutuambia hivi kila amchukiaye ndugu yake ni muuaji nanyi mnajua ya kuwa kila muuaji hana uzima wa milele ukikaa ndani yake kabla ya kunena kuhusu andiko hili kwanza nataka nisome andiko ambalo lapatikana kwenye kile kitabu cha injili ya mathayo521 sura ya tano aya ya aya na hiyo aya na hiyo aya inayofuatia ya ishirinna mbili sehemu hiyo ya maandiko ina haya ya kutwambia mmesikia watu wakale walivyoambiwa usiuwe na mtu akiwa itampasa hukumu bali nawaambieni kila amwoneaye ndugu yake hasira itampasa hukumu na mtu akimfiolea ndugu yake itampasa baraza na mtu akimwapiza itampasa jehanamu ya moto kwa kweli ndugu msikilizaji haya ambayo twayasoma kwenye sehemu hii ni mambo mazito mno yesu aliangalia zaidi ndani ya moyo wa mwanadamu na kusema kwamba yeyote anayemwonea au kumchukia ndugu yake huyo ni sawa na muuaji wivu na kijicho humwongoza mtu hata kuwa na chuki katika moyo wake ambayo hasa humalizikia katika mauaji swali ni hili msikilizaji kuna wauaji wangapi leo hii kwa kiwango hiki ambacho mungu ameweka ni wazi kwamba wauaji walioko nje ya jela ni wengi mno kuliko haa waliokifungoni naamini kwamba waona kwa uwazi kabisa ya kuwa maandiko haya yawafundishi kwamba muuaji hawezi kuokolewa hii ni kwa kuwa kristo alikufa na kuwa fidia kwa dhambi zote kwa hivyo kila mmoja wetu bila ya kujali kiwango cha jinsi tulivyotenda dhambi twaweza kuokolewa mara muuaji anapozaliwa mara ya pili chuki hiyo aliyokuwa nayo huondoka na wala hawezi kuendelea Kuchukia. hebu niamshe kumbukumbu ya mawazo yako kwamba lile ambalo twazingatia kwenye sehemu hii ni asili hizo mbili ambazo zii katika maisha ya hao ambao wamemwamini kristo unapookoka haina maana kwamba asili hiyo ya kale huondoka mara moja bali asili hiyo ya kale na asili mpya ambayo ulipokea ulipomwamini kristo huwa pamoja moja ikipingana na nyingine ili isitende kama ipendavyo hili ndilo ambalo mtume yohana kwenye kitabu cha wagalatia alinena na kusema kwamba basi enedeni kwa roho wala hamtazitimiza kamwe tamaa za mwili kwa sababu mwili hutamani ukishindana na roho na roho kushindana na mwili kwa maana hizi zimepingana hata hamwezi kufanya mnayotaka pamoja na hili tulifahamu ya kuwa utu wetu wa kale au asili ya kale haiwezi kumpendeza mungu hata kidogo hii ni kwa kuwa nia ya, ya mwili ni uadui na mungu na kwa kuwa hali hizi mbili zipo ndani yetu ndiposa wapata kwamba lile unalotaka kutenda huwezi unapotaka kuingia katika maombi wapata kwamba wakati mwingine washindwa moyo wetu mara nyingi wataka kutanga mbali na mungu kwa sababu ya asili hizi mbili ambazo zipo katika maisha yetu hata hivyo na kuhimiza ndugu msikilizaji kwamba kuna ushindi sasa na hata baadaye tutakuwa na ushindi kikamilifu mara kristo atakaporudi najua kwamba wakubaliana nami katika hilo ila wataka kujua jinsi hiyo ambayo waweza kwa kiwango chochote kile kudhibiti hiyo asili ya kale ambayo yataka kukupoteza kwa kutenda hayo yasiyo mapenzi ya mungu jibu langu kwako ni maneno ambayo twapata katika kile kitabu cha wagalatia sura ya aya hiyo ya16 na kuendelea nalo neno la mungu kwenye sehemu hiyo yatwambia maneno yafuatayo basi enendeni kwa roho wala hamtazitimiza kamwe tamaa za mwili kwa sababu mwili hutamani kushindana na roho na roho kushindana na mwili kwa maana hizi zimepingana hata hamwezi kufanya mnayotaka lakini mkiongozwa na roho hampo chini ya sheria basi matendo ya mwili ni dhahiri ndiyo haya uasherati uchafu ufisadi ibada ya sanamu uchawi uadui ugomvi wivu hasira fitina faraka uzushi husuda ulevi ulafi na mambo yanayofanana na hayo katika hayo nawaambia mapema kama nilivyokwisha kuwaambia ya kwamba watu watendao mambo jinsi hiyo hawataurithi ufalme wa mungu lakini tunda la roho ni upendo furaha amani uvumilivu utu wema fadhili uaminifu upole kiasi juu ya mambo hayo hakuna sheria na wao walio wakristo wamesulubisha mwili pamoja na mawazo yake mabaya na tamaa zake tukiishi kwa roho na tuenende kwa roho naamini kwamba rafiki yangu msikilizaji umepata jibu la jinsi ambavyo waweza kuwa mshindi leo hii na kuudhibiti mwili au asili hiyo ya kale ili uyatende hayo ambayo ni mapenzi ya mungu maishani mwako ushindi wako wategemea utii wako kwa neno la mungu ambalo litakuongoza kutenda kama mungu anavyotaka hili nataka ufahamu kwamba haitakuwa kwa uwezo au nguvu zako bali itakuwa kwa kuwezeshwa na huyo roho mtakatifu aliye msaidizi wowote wa wanaomwamini kristo kisha kwenye aa a1 neno la mungu lasema hivi kwenye iki kitabu cha waraka wa kwanza wa kwanza yohana sura ya kkitaucaaakaaaaa katika hili tumelifahamu pendo kwa kuwa yeye aliutoa uhai wake kwa ajili yetu imetupasa na sisi kuutoa uhai wetu kwa ajili ya hao ndugu kwa mujibu wa andiko hili msikilizaji najua kwamba wengi wetu hatujafikia kiwango hiki je kuna hao ambao wafahamu kwamba waweza kuutoa uhai wao kwa ajili yako nawe waweza kufanya hivyo jibu ninaamini kwamba unalo wewe lakini katika hili napenda kukujulisha kwamba ni kwa kufanya hili ambalo neno la mungu latuagiza ndipo tutafikia kiwango hiki ambacho twasoma kwenye aya hii hadi tufikie kiwango hiki bado mwenzangu tupo safarini na sijui tutafika lini licha ya hayo ni vyema kufuatilia hilo ambalo wafaa kutenda katika upendo kama vile neno la mungu latuelezea kwenye aya ya17 ambayo yasema hivi lakini mtu akiwa na riziki ya dunia kisha akamwona ndugu yake ni muhitaji akamzuilia huruma zake je upendo wa mungu wakaje ndani yake huyo naona hapa kwamba ndugu msikilizaji twapata lile ambalo laweza kutusaidia kuelewa maneno ambayo tayari tumenenewa kwenye aya hiyo ya16 nam upendo sio ule ambao ni wa maneno matupu bali ni hilo ambalo lajitokeza kwa vitendo kwenye kile kitabu cha yakobo mtume yakobo alisema maneno yafuatayo kwenye sura ya yapli aya ya1516 na 16. kwenye sehemu hiyo neno lake bwana lasema hivi ikiwa ndugu mwanamume au ndugu mwanamke yu uchi na kupungukiwa na riziki na mtu wa kwenu akawaambia enendeni zenu kwa amani mkaote moto na kushiba lakini asiwape mahitaji ya mwili yafaa nini ni kweli kwamba andiko hili la tulenga kila mmoja wetu hasa kwa habari za wale walio ndugu katika kristo na wanao mahitaji ya kila namna hebu nisonge mbele kwa kusema kwamba sio hao tu bali iwapo katika uwezo wako waweza kumsaidia mtu riziki basi huo ndio upendo lakini leo hii wapendwa wamekuwa wakiroho sana maana ndugu anapomfikia kwao akiwa na hitaji neno ambalo watwambia ni kwamba ndugu nitakuombea na ninayoimani kwamba mungu atakutendea ikiwa ndugu yangu hiyo ndiyo jinsi unafanya wapendwa na huku hilo ambalo wamwambia kwamba utamwombea waweza kulitimiza yawezekanaje kwamba upendo wa mungu wakaa ndani yako kwa habari za jamii fahamu kwamba upendo haupo katika chumba cha kulala bali wataenezwa kule jikoni ndiposa ukiwa na sehemu ya kufanya kazi au kibarua utakwenda huko kila siku ili upate ajira ambayo itakuwezesha kuwalisha watoto wako kwa kuwa wawapenda hii ni kusema kwamba upendo halisi ni lazima ufanye tendo au kuhusika katika matendo fahamu kwamba kama mtoto wa mungu ni lazima upendo wako ufikie kiwango hicho cha kufanya matendo na sio tu kuwa na hali yo ya mdomo kwamba unalopendwa katika moyo wako huenda waweza kuniambia kwamba kuna hao ndugu ambao wawategemea watu na kwa hivyo hakuna haja ya kuwasaidia maana watakuwa wavivu nakubaliana nawe katika hilo ila jambo la kwanza ambalo nadhani ni la kufanya ni kujua iwapo huyo ndugu amekuwa na tabia hiyo ya kuwategemea watu au hitaji alilo nalo ni halisi na wala kukuhadaa na hata kama yuna tabia kama hiyo msaidie afahamu kwamba hawezi kuishi maisha kama hayo siku zote na kwamba maisha kama yale yanamwaibisha kristo lakini hilo siyo jambo ambalo litakufanya usimsaidie kwa kuwa zaidi ya kile ambacho anahitaji ni ushauri kutoka kwako na mwisho huenda akawa ni msaada kwa watu wengi baadaye je rafiki yangu haya maandiko yamepata nafasi katika maisha yako iwapo yamepata basi kile ambacho kitafanyika ni kwamba utayatilia maanani na kutenda kama neno hili la kuagiza kumbuka kwamba haya yote ni kwa msingi wa yote hayo ambayo yatokana na ushirika wako na mungu pamoja na ushirika wako na waumini ni ombi langu kwamba yote haya yatakuwa ya kukuinua na kukuweka katika kiwango hicho ambacho mungu atajivuna kwa ajili yako kama ilivyokuwa katika maisha ya ayubu iwapo wajiuliza wawezaje kuwasaidia ndugu zako fahamu kwamba kuna njia nyingi mno kwanza ni katika maombi kisha baada ya hapo kadiri ya uwezo wako waweza kujitoa na kuwasaidia yatima au sehemu zile ambazo watu wamekumbwa kwa janga lolote lile kumbuka kwamba hapo atakapokuja mwana wa adamu katika utukufu wake na malaika watakatifu wote pamoja naye ndipo atakapoketi katika kiti cha utukufu wake na mataifa yote watakusanyika mbele zake naye atawabagua kama vile mchungaji abaguavyo kondoo na mbuzi atawaweka kondoo mkono wake wa kuume na mbuzi mkono wake wa kushoto kisha mfalme atawaambia wale walioko mkono wake wa kuume njoni mliobarikiwa na baba yangu urithini ufalme mliowekewa tayari tangu kuumbwa ulimwengu kwa maana nalikuwa na njaa mkanipa chakula nalikuwa na kiu mkaninywesha nalikuwa mgeni mkanikaribisha nalikuwa uchi mkanivika nalikuwa mgonjwa mkaja kunitazama nalikuwa kifungoni mkanijia ndipo wenye haki watakapomjibu wakisema bwana ni lini tulipokuona una njaa tukakulisha au una kiu tukakunywesha tena ni lini tulipokuona uu mgeni tukakukaribisha au uu uchi tukakuvika ni lini tena tulipokuona u mgonjwa au kifungoni tukakujia na mfalme atajibu akiwaambia amin nawaambia kadiri mlivyomtendea mmoja wa hao ndugu zangu walio wadogo mlinitendea mimi kisha atawaambia na wale walioko mkono wake wa kushoto ondokeni kwangu mliolaniwa mwende katika moto wa milele aliyowekewa tayari ibilisi na malaika zake kwa maana nalikuwa na njaa msinipe chakula nalikuwa na kiu msininyweshe nalikuwa mgeni msinikaribishe nalikuwa uchi msinivike nalikuwa mgonjwa na kifungoni msije kunitazama ndipo hao pia watajibu wakisema bwana ni lini tulipokuona wewe una njaa au una kiu au u mgeni au u uchi au u au u kifungoni tusikuhudumie naye atawajibu akisema amin nawaambia kadri msivyomtendea mmojawapo wa hawo walio wadogo hamkunitendea mimi na hao watakwenda zao kuingia katika adhabu ya milele bali wenye haki watakwenda katika uzima wa milele haya ambayo nimeyasoma msikilizaji ni kwa mujibu wa kitabu kile cha injili ya ya mathayo sura i ka jibu a na kuendelea kwa kweli ndugu yangu maandiko haya si mambo ambayo hatuyatambui kwa kuwa ni hayo ambayo yaonekana katika jamii zetu leo hii kwa hivyo kuna mengi ambayo waweza kuyafanya yanayoonyesha upendo wako kwa ndugu binafsi au kama kikundi kwa sababu hiyo hauna udhuru kwamba hunge kumtendea ndugu yako mema au kumpa riziki za hapa duniani unayo fursa ya kudhihirisha pendo lako kwa wapendwa kwa njia moja au zaidi lile ambalo wahitaji ni kuchukua hatua ya kufanya hivyo dhihirisha upendo wa mungu uliyo ndani yako kwa kutenda hayo ambayo waweza kuyatenda na mungu wa amani atakuwa pamoja nawe natuombe mungu tena baba wa bwana wetu yesu kristo na libariki jina lako kwa kuwa wewe ni mwema na fadhili zako ni za milele leo hii kwa neema yako umetufahamisha hayo ambayo twahitaji kutenda kama watoto wako nasi twasema asante ni ombi langu kwamba katika kila ambacho ndugu yangu msikilizaji ataamua kutenda katika maisha yake hasa kwa utii kwa neno hili mungu utamwezesha kwa kuwa hakuna mwingine ambayo yuaweza kumwezesha ili aweze kutenda mapenzi yako msaidie aone fursa hizo ambazo zipo karibu naye ili aweke pendo alilonalo ndani ya moyo wake katika matendo haya anajua kwamba utamwezesha kwa uwezo wa roho wako mtakatifu anapotii haya ambayo amejifunza na ataendelea kujifunza daima naomba haya katika jina la bwana wetu yesu kristo aliye mkombozi wetu men rafiki yangu msikilizaji hakuna raha ambayo tuwaweza kuwa nayo kama watoto wa mungu pasipo kutii neno hili unapotii hili neno ndipo utaona furaha na pia upendo wa mungu ukidhihirika katika maisha yako nalo hili linapotendeka katika maisha yako utapata toshelezo linalotokana na utii kwa neno la mungu naamini kwamba utafanya kila uwezalo ili utii hili kwa roho wa mungu aliye ndani yako amani ya kristo itawale moyo na roho yako hadi kipindi kijacho ni mimi mchungaji wako jofre wanja la munialo na neno litaendelea kwamba umebarikiwa na hilo neno la bwana na uko tayari kutuuliza masuali yako hebu tuandikie ukitumia anwani ifuatayo kwa mtayarishi kipindi cha neno Trans World radio sanduku la posta postani2154 nairobi kenya na kumbuka waweza kununua kanda ya kipindi hiki ambacho umekisikiza leo tumia anwani hiyo hiyo ambayo nimekupa ili tukupatie maelezo zaidi na hadi wakati mwingine ndimi mtayarishi wa kipindi hiki pamela omodo nikikwaga nikikutakia amani ya bwana neno litaendelea