helohelo karibuni tena katika past yetu ya mwenendo wa familia mimi naitwa aziza ibrahim leo nitakuwa na salome kama kawaida tuko hapa tunataka tuongee na wewe uh, pla naomba usisahau kudwnlo ap yako ya yarf taarifa maarifa kidijitali ukitaka kusikia na hizi kwenye aipata wenyeueanndo mwanzeshafanya kipindi kimoja sasahii ndo kipindi chetu chapili kwahiyo tunakuomba tafadali jitaidi nad yako ya rifali, ili uweze kupata nundo hiznnaichukuliaho kitu okay uh, na bahti nzuri sasa ziza mm. nafurahi mm. mambo ya, ya. Mm. Yes. <laughs> maarifa kidigitali kabisa emaarifakidigitalikabislaukiangalia pia sasa hivi mm. iko kidigitaliwatu Ka- wanabgram <laughs> <Instagram>, wanab <laughs> facebook yaani everywhere buin ipo ipo hatuwezi yeah. kuepuka nandomana na sisi tumeona kabisa tusibaki nyuma nyuma kwa ajili ya kumsaidia <clears throat> msikilizaji ambaye anatosikiliza hivi sasa tunakuzungumzia buli ni mm. kujichukulia madaraka ya juu mm. ya mtu kumwonea yni kutokana na udhaifu wake ukifahamu hawezi kukufanya kitu kutokana na hali yake yeah, yeah. kwa hiyo b ni uonevu mtu anakuwa na madaraka juu ya huyo mtu o mm-hmm. mwisho wa siku anaamua kumwonea kwa sababu huyo mtu anafahamu ana udhaifu fulani hivi u mm. udhaifu unaweza ukawa mambo mbalimbali ambayo tutayaangalia mm. hivi karibuni mm. na akiwa ana uhakika huyo mtu hawezi kumfanya kitu chochote Mikwele. kwa sababu wezi kumwonea mtu ambaye unajua <laughs> ata hua huyo mtu hawezi kufanya na je mimi nataka nikuulizanaunsaidia hapo mm. anayefanya b mm. ndio mdhaifu au anayefanyiwa anayefanyiwa mm. nd anakuwa mdhaifu okay. yule anayefanya yes, anakuwa anajiona na madaraka mm. ama anajiona yuko sawa anajiona yeah. na pw juu ya yule mtu ye ameona udhaifu mm. kwa yule ambaye anafanyiwa okay. mnana ni kwambie tu aziza hii ni jambo la asili Lipo. yes hmm. ni jambo la asili yaani watu wakilisikia sasa hivi wanasema stop bullying, stop bullying. no tusikimbilie kusema stop kusemaobing lazima tuelewe bulling ni nini. Nini, nini. E, jambo la asili kabisa ambalo linatokana na uwepo wa kitu ya uh, mtu au hali ya kushangaza isio ya kawaida unajua b inatokana kwenye vitu vile ambavyo sio vya kawaida mm. umeelewa ambavyo havijazoeleka na wengi mm. au havijazoeleka na kundi la watu fulani yeah. umone <laughs> na ukiangalia vile vile b hutokea kwa kujisababishia mm. a, pasipo kujua au kwa kujua kutokana na matendo fulani kuna okay. watu ambao wanajisababishia b kweli exactly kutokana na matendo yao lakini wanakuwa hawajui hajui kama yeye nd ni sababu yya kuwa bl na mm. kuna wale wengine ambao hawajisababishii hawajachagua kuwa vile yeah. kutokana na hali yao ya kimaumbile umeona mm. eh? eh, sasa kama na hali ile ya maumbile mm unawezaji kusema huyo anajisababishia kuwa buzi nakumbuka kuna dada mmoja tu naye shule huko alikuwa na chunusi sana watu fenesi ao anamwitaga fenesijina laambo ni mazitoikuambia kitu kimoja unajua kuna vitu vingine zalome inabidi tu ucheke hivi hivikli unamwita mtu no nimecheka <laughs> <laughs> <laughs> kwa sababu janikwambie unajua kuna vitu vingine ndomaana kama nakubaliana nawe unavyosema bulin ni kuna neno umesema ni asilindo iyo asili samha <laughs> <laughs> no, ukisikia unajikuta unacheka <laughs> b naia lakini ni kitu ambacho kinamuumiza mtumimi mm. nimecheka lakini huyanaambiwa vile anaumiasaommi nimepitiai sinana ilivokua mrefukwambia kitu kimoja mii tenahata soa watu wanje mimi ni watu wa ndani nyumbani kwetu walikuwa naita mwala unakumbuka a iua naichukulianajuwasabbu ni watu wa nyumbani ndomananakubaliana mm-hmm. naw navyosema kwamba ni kitu cha asiliau ni watu wa nyumbanliua aaulabda ndugu yangu anatanamblaatu hiyondo mm. likua nanikera zaidi mm. lakini niikuwa sikichukuli sirazkivo mm. lakini baadaye baadae nikaja nikajifunza kitu kimoja mm. you kimojameshaelewa know mm. yes. mm. mm. eh? yes. kwa sababu mungu anakuumba mm. vile ulivyo mm. kwa sababu ei nigekua mrefu naii ningekuwa mzuri kama Ha-ha. nilivyo ilimi <laughs> <laughs> yeah, ni mzuri kwa sababu ni mvupi umeshanelewa mm. nilivyo eh? mm. nilivo naamini mpeec mm. ndo maana nikaumbwa hivi mm. kwa hiyo nafikiri pia kuna swala la kujikubali mm. yes. kujikubali ipo na umesema kitu kizuri mm. bulin huanza na wazazi wazaziy yeah walezi wanafanya bulin ndugu mm. jamaa mm-hmm. kisha maeneo mengine hupokea umesema unaona mm. kama umesema ndugu yako alikuwa ana-anaku anakwambia mwala ndugu yako pale wangeeka palepekwagemaliziaju unaona sasa kama huyo mnapokuwa mmetoka nje ya nyumba mm. na bado tena naa nakuita mwala sasa mm. wale watu wengine wanapokea hilo jinawanajua yeah. yeah, mm. kumbeanaitwaga mwala on vitu kama hivyo lakini pia tunasema kwenye hayo maeneo mengine ambayo wanapokea ni maeneo gani mm. unakuta shuleni ofisini mm. na sasa sasabimeshika tamo mitandaoni ah, tena kwenye mitandao no, no, no, its worse yaani sasa hivi sasahivi ukijichetua uki, uki, tu kidogo umetia koment yako fulani watu tayari washazama kwenye profile yako wanaenda mm. pale wanaangalia picha <laughs> mwamba huyu <ui, wabu>. hapa <laughs> <laughs> wanakufanyia presentation yes. Wana analysis paawanakufanyiainakuwa ba kuna komenti zingine ukizisoma online unajiuliza hivi hmm. huyu wakati anaandika hii nt Mm. alikuwa anafikiria hisia za mwenzie au hicho ndio kitu ambacho huwa kinakosekana unajua kwenye wakati mwingine hatuwezi uh, kuiweka sana kama utani lakini watu huwa wanapenda tunasema kufanya utani kwenye vitu vya ukweli ukweli unajua eh? mm-hmm. pasipo kujua kwamba kile kitu ambacho anakifanya mm-hmm. kinamwathiri huyo mtu kiasi ukiasigani anaona kama kafanya tu kama ni kumzingua kamzingua lakini sasa unajua utani ulikuaga kwenye vitu ambavyo sio vya kweli yeah. eh, eh, lakini sasa kwenye vitu vya ukweli ukweli hiyo sio sawa. So sawa na na, na kitu kimoja ambacho mimi nataka kukisema aziza mm-hmm. kwa mtu ambaye amewahi kupitia bule anaelewa Yeah. nevu yake mm-hmm. kama haujawai kupitia na inawezekana umembuli mtu unaona mm-hmm. bila kujua wengi tunapenda kutumia hizo changamoto hasa za kimaumbile yeah. kuwasema watu lakini mm-hmm. huwa hatujui kama wenzetu wanaumia kiasimaihara yake yanakuwa ni yanauayana ukubwa kiasiganiwe mm-hmm. mm-hmm. ume, ume, umesema umewahi kukumbana na yeah. eh lakini weaziza haujawai kumbuli mtu Ah, unajua mimi ah. uka, si, si, sina uhakika salome mm. najua katika, kuku, ku, katika kukua mm. mimi wakati niko shule mm. a hata mm. sekondari mimi mm. nilikuwa pulaunajua kuna wale ambao watu mba wako mi nilikuwa mtundu alafu nilikuwa ni yule mtu ambaye napenda kujihusisha kwenye vitu tofaut, tofauti yeah. tofauti kuna laba, mm. let's say kuna sijui ngoma Dio. nipo mm. sijui kuna kucheza netball imagine mii ni mfupi lakini iuwa ni kwenye timu <laughs> <laughs> <laughs> hey, yeah. nilikuwa nipo <laughs> kuna mchezo wa rede mm. tulikuwa tukicheza yaani mimi kama ndio darasa letu labda la darasa labda la tano mm. wana wana, oskwe, wana siku za michezo wanacheza wanachezared mimi watmoa o ambanieaaa ile ngu ataa akiangaliaawaa kwa hiyo <coughs> lakini kuna watu ambao mi najua nilikuwa naona walikuwa wanafanyiwa b yaani kwa sasa hivi sasa nikikaa nikifikiria mm. nimeshakuwa mtu mzima naelewa nini maana ya b naelew kwamba mtu fulani alikuwa anafanywa ile alikuwa ni bullying. yes nilikuwa naona watu mm. walikuwa anapitia mm. na sio si, si, kitendo kizuri sio mm. sio kitendo kitendo kizuri mm. yes so, kizuri kabisa kwa sababu kinakufanywa unakuwa mdogo mm. unashindwa kujiamini mm hata kwenye maamuzi yako yani huaminiamini kuna wengine mpaka kwenye performance zao za darasani ni, ni kweli kama kikojozi picha unaambiwa kikojozi na <tik> na nawakuta na, anakojua nyumbani lakini sifa imeenda mpaka shule hey. naona <tik> mtu <ambient noise> anakoja nyumbani lakini sifa inaenda mpaka shule kitu ambacho sio kizuri na huyo mtu anakuwa naumia kweli kwa sababu nyumbani anaimbiwa shuleni mm-hmm. anaimbiwa kikojozi sasa ta hata akinyosha mkono kujibu swali utasikia hey, jamani kikojozi kikojozilio anajibu swali <laughs> <laughs> kikojuzi, <jibu> swali kujibu <laughs> swalisn kuna vitu vya ajabu duniani <laughs> unaona <laughs> lakini sasa mimi pia nimewahi kupitia okay b eh, eh, na nashukuru mungu sikuwa na akili ambayo niko nayo sasa hivi unaona no, umdomwangu umebinuka mm. no, hivi basi kuna mama moja kwaumebinukaje mi paa sijawai nilipokuwa mdogo so, unajua ukikua tena maumbili anakaka vizuri mwenyewe afu mwenyee unajua unajua uh, jinsi ya kuwekwa swaga hata kama mdogo unajua kuweka swaga uh, uh, y yeah. hasa nikiwa nimezifumba ni hizi eh uh, uh, uh, kuna namna fulani hivi hiviips nakuwa imebinuka ani kama imeendajiu hivi basi uh, uh, kuna kuna bimu kubwa fulani hivi alikuwa jirani yetu alikua napenda sana kuniita binu binu alafu <laughs> <laughs> <laughs> mi nikuwa naona freshi tu yeah. wala sikuwa nawaza hivo nikua nana hey. kawaida kwahiyo sana zile binu, binu, binu, binu, binu, binu lakini baadaye nikaa najiuliza nini huyu ananiita binu yaani unajua nimekuja kujua nigiwa mkubwa kwamba ni kwa sababu ya mdomo ndo nilikuwa naitwa binu lakini ukitoa hiyo shuleni sasa mm. kama ambavyo umesema mm. mii mwenyewe nilikuwa mashughuli mm. ilivokuwa shuleni mm. ah, michezo michezo hii dibeti mm. afu darasani pia njema mm. kuna mtu akaniita nyerere <laughs> nyereekoitiakompen lakini alikwaganalikwazaaiambaka darasai yani ata mwalimu akiuliza so nikinyoshaktasijawatamsikilizani nyerere nakutoa kwenye undikutbasi hata siizi shuleni wutu walikuwa na utaratibu le kila a ikifika wanatoa zawadi kwa wanafunzi wanaofanya vizuri kwenye madarasa mengine kwaonikwaile wakifika kwenye darasa letu wakitaka ile kaa tajiatamka utasikia natarajia itaenda kwa nani ni nyerere i yeah, oh, yeah. yeah, yeah, sasa e ilivokua inakukataukmunarahalafu mimi raya. sasa najua kwenye ukuaji sa nyingine ndo umeziotea kacha napendaga kuvaa mikacha ile milenileni ambaonwa <laughs> <laughs> <laughs> kazi akunta mamaafrika ilikuwa anapenda kuachia mengi nywelenanama nywelemenlafu mtu unasikia tu hapo jamani mamaafrika sasa saje kipindi hicho uelewi hata mamaafrika manaake nini unaonah hey. yeah. alafu <laughs> <laughs> so, yeah. eh? eh, hey. yeah. kuna kipindi kile unakumbuka tangazo la ngaza ushauri na saa saandisasa mimi gani nilikuaganiko kwenye klabu ya mambo ya ushauri hey, okay. life skills mm. ushauril lbz ambazo unakuta anakutanwanaju yeah, zinakuja ya ya. mm. Zina kuje shuleni mm. kujengea uwezo wa wanafunzi mm. l wajitamboi mm. sasa mwisho wa siku akishaondoka mimi ndo nakuwa mwilimishajirika pale unawasaidia wanafunzi wenzangu se jina likabadilika taza kuitwa mama ushauri yani ukipita ukiongea kido e, hey, mama ushauri bwanahiyo ina boaunajua we unakua huko zna kitu fulani alafu mtu an ana kubi yakeanakuzi yake utasikia jamani hata mama ushauri unaelewa eh? yeah. nakwambiaichokiachamtutacheaila <laughs> jamaa likuwanakichachch <laughs> uh-huh. kabisaekamaamiohaaa sasazia mm. mimi nafurahi mm. atst hata hivyo vitu ambavyo nilikuwa b navyo nilikuwa itv na sikuwa nimewaza kama ni vibaya hivyo ijapokuwa tu kuna pahala vikiwa vinasemwa hujisikii vizuri unaona hivyo watu wanakudhihakmuda ambao walikuwa wanajaribu ku, ku, ku, kusema inasema ni b lakini ey In a, in a, in a compliment way slew mm. kwa sababu mm. mtu anapokuita nyerere mm. iko iko ni kitu kizuri kwamba amekuona kwamba una una upeo fulani ambao unaweza ukawa unafanana na, na, na, na, na, na hayati mm. mwalimu nyerere juis nyerere mm-hmm. mtu anapokuita mama ushauri namana amekuona kwamba wewe una kile ambacho unafundishwa kwenye zile klabu unakizingatia mpaka unaweza ukapewa uh, nafasi yakuweza kuwa unawaongoza wenzio wa mm, au kwa kwa upande wa mambo mengine yalikuwa naendelea shule walikuwa nakuhitaji tena mm. mbali ya ya nyerere ma, mamaafrika <laughs> <laughs> <laughs> ni kwa sababu the way ulivyo we'll yeah. salome you are a very beautiful woman ae mm. umeshanaelewa eh? mm. una mwonekano mzuri una nywele nyingi ndefu kwa hiyo hiyo somehow samho inawezaikaaikwa inawavutia lakini sasa unajua kwa sababu ya utoto hawajui jinsi ya kuje mm. kwao unajikuta wanakuambia hivyo somehow kuna blin zingine wanakuta mtu ni mtu anashindwa kujiespres sangoja ngoja nikupe hii mm. nikupe hii hiki nikisamkasa kweli yan wenye mm. shule hiyo hiyo nakuambia mimi nilikuwa naitwa nyerere naitwa mama afrika mama ushauri mm. kuna ujamaa alikwa naitwa mendeusiseme mm. <laughs> <laughs> yani, aziza ilikuwa ni majanga mimi hyo shule niliamia mm. si kuanza hapo yeah. kidato cha kwanza ah, niliamia okay. kidato cha pili sasa nilivoamia kidato chapili mm. nikakuta watu wanaita mende mende mende mende nikajua ni ubini wake labda anaitwa mende m mendeajuaunuraamaunda wenzetu ruvuma huko mm. eh, lakini nikashangaa mbona anaitwa ai kashangaa m anaita mm. naubukaikuliaaumbuli mtu bwana mimi nimejisikia vibaya sana ukubwani baada ya kuja kuelewa ili somo la mm. nikamwaza sana u jamaa yeah. na hivi navyokwambia sikumbuki jina lake nakumbuka mende mungu mm. wangu mm. yaani natamani hata angekuwepo tumuulize alikuwa najiskiaje mm. yaani hilo la mende ndo likuwa linafahamika sio na wanafunzi mpaka walimu mm. mende, mende. amelipokea tu ehi akawa anaishanakua hana cuna hey, yes, zingine zinaua nakua hauna yes, hakuwa na choice choi jamaa kusema mm. ukeli hakuwa na choice kabisa mm. hakuwa na choice kabisa mimi nakuhakikishia yes, na mm. haikuwa nzuri kusema ukweli kwa sababu ni kitu kidogo tu mende yani ndo kama ayo wambo anajibu, anajibu swali mende papers na mitihani zimekuja mende mtu tasikia mende hivyo anaita mende ko mimi nikajuaga ni ubini wake mm. lakini kuna siku nikawa najiuliza sana U mende vipi mm. lakini huu jamaa <coughs> nikamzingatia nikamwangalia vizuri kichwa chake kilikuwa kidogo melewa mm. unajua mende ana bodi alafu yeah. kichwa kidog <laughs> Aziza, stop <laughs> I'm not boy, I'm just, <laughs> surprise kuna watu na, eh, na nimekwambia sasa unaona ni asili alafu u- ufahamu watu wanafikiri wana, wana unaelewa mm. sijui nani alianzisha lakini likaenea likapokelewa sijajua kwa nyumbani kwao ilikuwaje lakini kwa shule kila mtu alikuwa anatumia hilo jina lakini nimejaribu sana kuwaza alikua na jiskiajunajua yani, mimi nachocheka mm. a anacheka watu wanamwita mm. no. mimi nachekatuul aloanzisha lojina alu ileaoitumia yes. unajua <laughs> kuna vitu vingine unajiuliza hiv huyu angeeka kwenye masomo unajua angekua wapinafikiri ni kipajini kipaji It's not in ae way mm, mm. nikipaji kwa sababu we mpaka unakaa unafikiria kumwita mwenzako jina kumwita mm, mm. maneno kumwambia kitu ambacho unaona haki- haki- akitaso haki kizuri hakipendeizo vinaonekana sasa unajua ni kama sisi ambavyo tukuwa tunaitwa mapengo mm. kibogoyo Mm. kwa sababu umengoa mm. meno yeah. unaonekana pale kwamba wewe ni mapengo ni kibogoyohivi saome imesha kutokea nyumbani kwako awatotoabakwako labda mtoto mm. kitu mungu mungu wangu kwa mm. mungu wangu mm. kama it's a mm. okay, The good amekukeawamiaauthei ni kwamba unajua raha ya kujitambua na ndio maana tuko hapa mm. uh, kushea taarifa mm. maarifa kidigitaliili yes. msikilizaji anufaike asaidike yeah. na kitu ambacho wanakisikiliza hivi sasalewumeuliza yani, yani swali zuri sana mm. mimi mtoto wangu akiwa uh, babyclas kama sikosei uh, kwenda babycla nazani kwenda mddcla hapoh mm-hmm. <coughs> maandalizi hizi zote ni shule, shule, yeah, shule za awali tu tuseme shule za hivi awalisemhiv shule za awali mm-hmm. kuna siku alikuja nyumbani akaniambia kuna mwenzake amemwambia ana meno mabaya mtoto mm-hmm. alikuwa amepooza sana mm-hmm. akaniambia mami kuna fulani amemtaja jina ameniambia mimi na meno mabaya kwaho mtoto wangu alikuaga kwa sababu hiyo nikamwambia hemybaby una meno mazuri you look beautiful mm. meno yako ni mazuri yanaonekana vizuri mm. nikaambia unamwamini nani Mimi ama yule mm. akasema wewe mama nikamwambia vizuri mtu mm. akikwambia na maneno ma- una meno mabaya mwambie mm. asante mtoto wangu ni mdogo sana alikuwa chini ya umri wa miaka mitano wakati huo nikamwambia na ukiangalia aziza mm. ni kweli ni yale meno ya utoto yalikuwa mafupi mm. yanikaa meno ambayo yamekatwa hivi we mwenyewe mzazi ukiangalia unamwelewa mtoto ambaye amemwambia mtoto wako kwamba na maeno mabaya kwa sababu sio kitu cha kawaida kukiona no tunasema tunasemab ni vile vitu ambavyo vinaonekana <coughs> si vya kawaida na mtoto watu mtoto mtoto mtoto wanavitumiaanasomanaye anasoma kabisa darasa moja kwa hiyo tunapozungumza hata huyu ambaye unasema ametumia kiasi gani kwa mfano kwa, kwa kumwita mende mm. ni vitu ambavyo vinaonekana unaona mm. una, una- una relate ku mtu sanyingine yeah, akikuangalia yeah. maana tukasema hata yule dada ambaye alikuwa anaitwa fenesi kwa sababu fenesi lina vile vile vjeko mwishi wa siku mtu anaangalia anaona anaonaseu dada huyu mm. yani ni vile tu sio fenesi ila ili ni fenesi ili hapa c sio kitu kizuri lakini najaribu kukuonyesha mazingira kama hyo mm. kao mimi nikamwelewesha mtoto wangu nikamwambia make nikamwambiams sure unaswaki kinywa chako mara kwa mara ili kisiwe na harufu mm. kwa sababu kikiwa kina harufu huyu atakuja kusema tena kitu kingine mm. lakini ni yako, kwa afya yako sio kwa ajili ya kumwogopa yeye nikamwambia end usiogope kusmil meno yako ni mazuri mimi ninayapenda baba anayapenda mdogo wake anayapenda hmm. nikuwa na dada pia nikamwambia meno ya mtoto wangu sini mazuri nikiwa namtaja jina akasema ee hey, mazuri sana from fromdaatukamjengea mtoto uwezo wa kujiamini wakujiamini yeah, Ehe, na nikamwambia hata akikwambia tena mwambie tu asante nikamwambia usimchukie umeelewa mm. mm. sasa mtoto wangu pia tutakuja kuangalia hapa ambavyo tunaijadili hii mada maana mm. tunazungumza namna ya kukabiliana na bule yes. unaona mtoto wangu pia kuna kipindi alitoa meno karibia yote ya juu mm. hayakuwepo akawa anaogopa kucheka lakini kabla hajatoa yale meno tunapomwambia tunampeleka kwa daktari kuyatoa hivi no, like fulani anamtaja mtoto mwingine Ambali, anahana, hmm. Nikambia, e, unaogopa nikambiaunaogopa kwa sababu shuleni tunamcheka kaambia okay. nikaambia kutoa meno ni kitu cha kawaida halafu sio kwamba hayataota hayatatanaota hmm. nikamuuliza nawe ulishiriki kumcheka akasema ndio nilishiriki nikamwambia wa akaniambia anachekesha hiyo unanayolikuwa ni ya mtoto mm. akaniambia mama anachekesha mm. nikamwambia okay na unachekea <laughs> kh <laughs> nikamwambia na wewe utachekesha k mimi nilikuwa ni mtu wa kwanza kumcheka mtoto wangu alipotoa meno mm. na nilihakikisha ninafanya hiyo kumcheka mm. akacheka nikamwambia nikaambia watu wakikucheka haimaanishi kwamba wewe hutakiwi kucheka, kwa, kucheka. Mm. kwa sababu wanacheka kwenye uhalisia kama mm. wewe unasema yule fulani alivyotoa meno alikuwa anachekeshha yes. ni kama wee azi hivi tukikunyewa hizi nyusi utaonekanani <laughs> <laughs> ko tukikuita ugali tutakuwa tumekose tutakuwa <laughs> tumepatia kwa sababu paji la uso likienda usawa mpaka wa kidevu kusui na nywele hata kidogo af tukasema jamani baada ya kusema aziza. Sajana, nani anakuja ugali <laughs> kwa sababu ugali unakwaga umeona ko vitu kama hivyo na unajua aziza lazima ili utengeneze ulinzi mm. lazima uzungumze na mtoto wako sio yeye tu mm. kupokea mm. lakini na yeye kumwambia siawaho amoja kwa moja, moja tunaingia tuna kwenye namna gani mtu unakabiliana nahikikitu yes. mcho tunakizunumza aa mm. tumezungumza sana kuhusu uelewa mm. wa yes. iwe unafanya a i kaaa anawatu wengie usanamzuaoowa im nimezungumza meno ya mtoto wangu ilo limekaa vizuri mm. lakini pointi nyingine ni tuwambie watu usishindane wa, na wanaokufanyia mm. hasa ya maumbile kwa sababu huwezi kujibadilisha ziz huwezi kujibadilisha mm. unaona of course inaumiza lakini kuna baadhi ya vitu hasa kama kama makama we uwezi kujiongeza kimo huwezi kujiongeza urefu st unene utasema unanenepa una utasema unapungualakini yeah. kwenye urefu unaona na hizo sababu nyingine sasa unakuta mtu mwingine ndio namna ya ngozi yake ilivyo mm-hmm. Ehe, kuna rangi ya ngozi kuna mm-hmm. mtu anaweza akakuitayule ah, giza au kashangaatu anakuita usiku wa gizaaao ah, nginuan au chungu mdu nani yule chungu unaona kuna vitu vingine salomu unaongea samh na mimi if gilt umeshanaelewa mm-hmm. mm-hmm. unakuta unakuta mtu anamwita mtu, mtu hivyo mm-hmm. unacheka mm-hmm. unajikuta najikutwa nawee na, linakuwa hilo jina na naw unakuwa unaliita mm-hmm. unaweza ukawa unamwita pembeni pe, pe ya skii mm-hmm. lakini somehow sasahivi unavyoongea hivo nafkiri tunajihusisha tuna kwenye bila sisi kujua. Exactly. inafanyika na kujua. Mm. Kwa hiyo maana tuko hapa mm. mm. taarifa sikujuadoaaarifamaarifa kidigitali tukitegemea kabisa kwamba kuna badiliko tunalitegemea kutoka kwaka mskilizaji mm. sasa hiyo poini ni kwamba mm. lakini aini nyingine ya tatu akili na hisia zako zikubaliane na jinsi ulio mm-hmm mwanzoni ulivokuwa wewewatu yeah. wanakubul mm. ile pointi imefika unasema ila kweli mimi sini mfupi mm-hmm. he kwa hiyo mwish wa siku tunavohusiana kwenye jamii huwezi kuwazuia watu ona mtu ambaye amekuita mwala kwa sababu yule ukute jina lake lilikuwa mwala lakini kwa sababu ya ule ufupi ametengeneza alama kwa hiyo mm. namna gani ambayo anaweza akakukumbuka na wewe akasema huyu ni mfupi kama mwala mm. kwa mwish siku anaamua kukuita tu wewe mm. ni mwala mm. Kwayo, hisia, kwa hiyo komaza ya hisia kwamba huyu mtu ameniita hivi kwa sababu ametafuta kitu cha karibu cha kunifananisha mm. nacho mm. unaona na kwake yeye ndo ameona hiki ndo kitu kizuri cha mimi kufanania nacho unaona lakini zaidi tunasema kuna vile vitu ambavyo unaweza ukavifanyia kazi az mm. unaweza ukavibadilisha kwa sababu kuna zile nyingine ambazo zinatokana na ambazo zinatokana na tabia mm-hmm. unaona nawezekana e? mm-hmm. ni mtu ambaye ni mvivu nasikia chau ujasikiacha u sasa uvivu ni kitu ambacho unaweza ukakifanyia bidii fulani hivi nkakabiliana nacho mm, hiv uh, niwachagaantas tasikia <tukate> u kishoia wei mpaka mtu anaitwa kihoiassasa kama mtu unaitwa kishoia maanaake fanyia kazi lile pungufu ambalo watu wanakwambia lakini um, salome kwenye hilo swala la kishoia unajua saa ingine mimi naona akuwa kishoia saingine ni maumbile unajua kuna mwingine yuko hivo mm-hmm. yaani kiakili kimatendo yeye amevia ni changamoto ya malezi na makuzi ambayo ameyapata ziza kweli elinakuambia ukweli nikwambie nikuambie moja unajua uh-huh. <laughs> mimi salome uh-huh. mimi ni mtu ambaye natakaga nikifanya kitu uh-huh. nifanye kitu kwa, ufasi. kwa usahihi lakini uh-huh. pia kama ule muda unatakiwa nifanye kile kitu basi nikifanye mi sinagai uh-huh. biashara kitu acho kina kinaweza kkafanyika leo nifanye kesho uh-huh. nauaga nachukiaga yani. nakuaga naborekaga kabisa yani. unakuta mtu kuna uwezekano wa hili jambo kufanyika sasa, hivi au leo lakini yani atajivuta ataenda atarudi linaeza akalifanya leo au kesho ukutwa mm. kwa hiyo hiyo ni uzembe au ni, ni maumbileayo sio maumbile huo ni uzembe na huyo mtu unakuta katika makuzi yake mm. hakukuzwa katika kuchangamka na kuelewa ndo hiyo kupitia michezo kazi mm. chakula pia hivi vitu ambavyo vina msaada mm. kwa mtoto pia wazazi ama walezi wake hawakumpa uangalizi wa karibu mm. kumsaidia au kugundua hizo tabia na kuzirekebisha mapema okay. ili zisitengeneze athari kwenye maisha yake ya baadaye ambao ndo hivi tunaona matokeo Mm. umeona kwa hiyo hiyo ni tabia uzembe ambayo mtu akipewa kama ni mtu ambaye ana utayari aanaifanyia kazi. Kazi, e, kazi anabadilika vizuri mm. tu ka vitu kama hivo watu wanakulebo wanakupa jina kutokana na tabia fulani ambazo unazifanya ambazo ziko ndani ya uwezowako kubadilika na hata kama sio ndani ya uwezo wako unaweza ukaomba msaada ukaanza kuzifanyia kazi mm. uelw mm. kama chapombe Hai. i haimaanishiwa sorry kuna namna inakatakata mnajisia <makes> nakatakata mm-hmm. sawa so, nakata au kuna kitu ni nikiwa naongea nasikia hivi sehivikuko fresh ok nilikuwa nazungumza kuhusu hilo swala la chapombe yes. unaona mm-hmm. sasa inawezekana mtu anakuita chapombe mm-hmm. kwani mtu akiwa chapombe hawezi kubadilika anabadilika, anabadilika. Mm-hmm. unaweza ukabadilika ukaacha kunywa pombe lakini kwenye hii pointi ya kukubaliana kukomaza akili na hisia zako unaweza ukabadilika lakini kutokana na kudumu mm-hmm. kwa muda fulani kwenye ile tabia mm-hmm. watu wakaendelea kukuita hivyo hivo, hivo. Mm-hmm. umona mm-hmm. kitu ambacho kitakuathiri pia amba hivi nimebadilika lakini bado wananiita vile vile hiyo i muhimu angalia badiliko lako na hauna ulazima wa kuambia kwamba jamani mimi siko hivyo tena wenyewe baada ya muda watasahau wataanza tu kusema jamani huu siku hizi sio chapombe ila alikuwa chapombe unaona inabaki tu kama utani ndo hmm. tunasema imebaki historia Hmm-hmm. kwa hiyo pamoja na kwamba tunazungumza pointi ya akili na hisia zako zikubaliane na jinsi ulivyo mm. na kile ambacho watu wanakiona mm. hasa kikiwa cha kudumu mm-hmm. lakini kile ambacho sio cha kudumu unaweza kukifanyia yaani yeah. mtu apa take note, kwamba kubadilika kwako haimaanishi kwamba watu wanaweza wakaacha kutumia lile jina ambalo tayari walishakutengenezea pointi nyingine tunasema usishiriki kumfanyia buling ni mtu mwingine mm. hata kama wewe hauna kitu mazingira au hali ya kufanyiwa bulin mm-hmm. kuna watu wale wanaonaga hivi yani mimi niko, niko kamili nimekamilika kwa sababu akishajiona hana kitu chochote ambacho unaweza ukakitumia kukumfanyia uh, uonevu basi yeye yeah, anawafanyia ana watu wengine kwa sababu anajiamini eh, of course mtu anaweza akatafuta sababu tu yoyote ile mm. ya kukubul kwa hiyo hata kama una mazingira ya na namna hiyo basi usi usitumie usi hiyo sababu ya kumfanya mtu mwingine awe dhaifuh mm. hey, hey. na pointi nyingine kuwa faraja ykua anayefanyiwab Mm-hmm. ukimsii kuelewa kukubali na kuendelea na maisha yeah. ya wanahitaji hawa watu kufarijiwa lakini kwa bahati mbaya sana sasa jamii inatoa maumivu badala ya faraja huyo mm-hmm. anapokuwa anapitia changamoto hii mwingine ndo anakuja anagongelea msumali zaidi hapo uh, apo kwenyenikurudishe nyumachana na faraja uh-huh. nikurudishe nyuma kidogo, uh-huh. tu, naomba, kidogo. Uh-huh. kwenye ile unasema tabia naomba nikurudishe tena kidogo kwenye ile tabia say kwenye kwenye l tabiakwenye uh-huh. tumeona sana hawa watu maarufu uh-huh. wanakuwa b sana uh-huh. kwenye social media uh-huh. lakini unaona kuna vitu vingine kabisa uh-huh. kwamba anavivo mwenyewe kutokana na uh-huh. matendo yake au tabia zake uh-huh. Uh-huh. hii wee unaionaje kwa sababu kiukweli ukienda kwenye comments mm. Mess- n yani ment ambazo unakutana nazo mm. yani kwa mtu ambaye uko fasaha na unauelewa na unafahamu unaona eh nahiv mm-hmm. tena mbona hizi mbona mbona sio kitu cha kawaida mm-hmm. yan mtu as unakaa nyuma ya simu yako unamwataki mtu kiasi hicho mm-hmm. lakini kuna vitu ambavyo unaona nana hawa watu mm-hmm. wamesababisha au wanataka mm-hmm. kuna kitu unaliongeleaje unaliongeeajalafu baadaye wanakuja kuomba K-play victim kuhitaji mm-hmm. eh, huruma ya jamii mm-hmm. sasa eh. mm-hmm. nikasema kwenye bullying. kuna mazingira mtu anajisababishia kwa mm-hmm. kujua ama kukutua k hmm. wakati msanii unatafuta una kiki hmm. nd nafasi ya kulipa gharama garama. na garamagarama moakwamba mimi nitafanya tukio ili ni trend hmm. lakini kumbuka pia kwamba kwenye hilo tukio ambalo umelifanya unaweza ukawa hmm. kwa hiyo jiandae yeah. kupokea na wakati mwingine kuna vitu ambavyo unaweza ukuwa unavifanya bila kujua tabia fulani fulani unazifanya mwenyewe kwenye usanii wako huo mm. akutaka kuwaonesha watu wakati wote unawapa t zile mm. hot hotihoti sijui ili waendelee kuona kama kuna vitu unavitoa kila siku kwenye peji yako lakini u yake ndo hiyo inakuwa mbaya sana mm. ni kweli htuendelee <tune> hapo kwenye oai nilikurudisha nyuma kidogo tuendelee hapo unaposema kwamba um, nini e, kuwa na faajkuwa faraja, yes, faraja. Yes, so. faraja kwa faraja mm-hmm. kwanaefanyiwa mm-hmm. ukimsi kuelewa mm-hmm. kukubali na kuendelea na maishamimi hapa nina mfano hai mm-hmm. kwenye faraja na hiki kitu mimi binafsi nilishindwa kukifanya sikumbuke hata kama nimewahi kukifanya mm-hmm. nimewahi nimewahi kufanya nimeuai kufanya nimekumbuka mm-hmm. na na na huu mfano nitausema vizuri sana lakini naomba nitumie tu mfano wa mtoto wangu darasani mm. um, kwao mm. kuna seku alikuwa wanarudishiwa makaratasi ya mitiani mm. alafu yule desmt wake mm. anaekaa naye dawati moja mojamanake mm. na alikuwa ameambiwa yeye amepata maxi kidogo za chini mm. then alikuwa amepata sifuri okay. he, he, alikuwa amepata sifuri mm. then kila mtu akawa anamcheka yule mtoto Mm-mm. na hapo anakaa dawati moja na mtoto wangu namfahamu na kuna siku washawi ku mabegi kom mm. e, nilitafuta namba za mzazi wake nikampigia mm. ka mtoto wangu alivyorudi nilishamwambia kwamba ikitokea mtoto yoyote amepata max ya chini wengine wakimcheka wewe usimcheke na wakataze wengine wasimcheke huyo mtoto mm. nikamwambia tena kaja akananiambia mama mimi nimepata hivi fulani amepata hivi nikamwambia kwanini Hmm. nyie mnakaa dawati mojahuy anapata huyue amepata hivi hmm. imekuwaje hmm. akanambia huyo anafanya hivi anafanya hivi anafanya hivi darasani hmm. zile tabia zake ambazo uko nazo nikamwambia mi waga namfundisha mtoto wangu siku zote kuwa msaada kwa watoto wenzake wenzakehe hey. kwa sababu mtoto wako unapomfundisha ndo anakuwa usalama hmm. kwa mtoto mwingine hmm. kwao nilivyomwambia vile nikamwambia ulimcheka akasema yes totowangu hua anasema ukweli akanaambia mama nilimcheka watoto waga wadanganyaji mm. nikamwambia hiyo haikuwa nzuri mm. ukienda shule kesho kwanza nenda kamwambie sori alafu ukamwambia unaweza ukafanya zaidi ya mimi na mtu mwingine yoyote darasani ukawa wa kwanza mm. na kila mtu akakupigia makofi. ni kweli he akasema sawa akasema nimemfanya ajisikie vibaya nikamwambia yesu umemfanya ajihisi vibaya kwa kumcheka tena Ay. wewe mm. ni mtu ambaye unakanae dawati moja mm. akanambia sana nikamwambia hizo tabia nyingine akiwa anazifanya mwambie asizifanye amakinike darasani na vitu kama hivyo mm. mtoto akaenda akamwambia hautaamini ule mtoto nilimkuta kwenye o20 matokeo ma mengine yaliyokuja wow. nikamwambia friend hakikisha unampa muda mudawako wakutosha usimcheke na watu wengine nkingie kifuawatuengeho ndio mbaotunaizungumza mm. wa mm. faraja a watuwengi saakutana mm. na chanaoto aowafundisha watoto kuwajengea uwezo ule uwezo wale watoto wakuaaaa n Zuri, au ambao wanaonekana kuwa na udhaifu katika eneo fulani wanakuwa wamesaidika huo likuwa mfano wa mtoto wangu mm. sasa mfano mwingine mimi nilikutana na na hiki ni kisa cha kweli kabisa yeah. na hapa kama kuna msikilizaji ambaye ni mwalimu uh, ili kitu kitamfaa sana mm. walimu na wenyewe wanashiriki kwenye bullying, yes, aziza nis... badala ya kuwa msaada wao wanafunzi yani wote wanakuwa lao moja Nikuilu. mpaka mamatron, sisi nimesoma shule flani sitahitaja mm. kwa bahatimbaya sana ile shule kulikuwa kuna zile tabia unajua ukisoma shule ya jinsia moja eh? mm. kuna zile tabia za za za, za mapenzi ya jinsia moja mojailitokea mm. mmoja wa wanafunzi mm. alikuwa na hizo tabia Actually, wanakuwa tu wengi wengi mm. ila kufahamiana ni kazi mm. ikafahamika darasa zima hutaamini ni darasa zima kumnyoshea vidole huyo kumsema plus mwalimu wa darasa na walimu wengine wengine tabia ana wenginetabalikuwa nakuja darasani anamrushia vijembe nakwambia anamrushia vijembe yule binti kuna siku darasa zima nazani lilikuwa limemnunia isipokuwa mimi walikuwa namkwepa Hmm. kwa sababu unajua wanasema ukikana mtu mwenye tabia mbaya na wewe utaonekana hivyo hivo hmm. unaona hmm. sio kwamba mimi nilikuwa sijasikia nilikuwa nimesikia sana na kuona kabisa kwa sababu kuna siku tukiwa sosho walikuwa hmm. yani wanabadilishana pipi mdomo kwa mdomo yani watoto wawili wa kike wanabadilishana pipi mdomo kwa mdomo nikaona hicho kitu mm. mara kwanza sikuelewa lakini ilivokuja kusikia vile ndo nikapigia mstari okay. Koma, ah, hivi umeona mstarindio si kwamba mimi nilikuwa nimemwongelesha nalikua na akili sana yule mm. dada alikuwa na akili sana mm. darasani lakini mm. nikaona tu amedrop aakana kuna siku wakati naangalia matokeo na akawa amekuja sehemu ile ya ubao wa kuangalia matokeo mm. kwenye kusoma pale nikamwambia eh, eh, mbona umeshuka sana mm. kumwambia tu vile alifurahi akaona kama niko so na yeye soabaadae akanifata kaniambia kwanini umeniongelesha mbona naona kama darasa zima watu wananiogopa awataki kuongea na mimi hata wale marafiki zangu ambao siku zote nilikuwa natembea nao nao naongea sasa hivi wananikwepa wana mm. umeongea nami naongeaani hujasikia chochote kuhusu mii sijui akili ilitoka wapi maana sua naakili ambao hivi sasaii nikaambiami sijasikia chochote Hmm. akaniambia h mwenyewe akaniambia mimi nna tabia hii nna tabia hii lakini natamani kuacha ila sijui namna ya kuacha lakini h shule pia inanifanya nijisikie vibaya kila siku nina mawazo kwa sababu mwalimu akija kama unamsikiaga akiwa naongeaanakwaga anani, ananiongelea mimindomana unakuta watoto wengine wengia anajiuayani hey. ana, ana, alogea aliongea aliongea aliongea Imagine, aziza mimi faida ya ile elimu niliyoipata shuleni kwenye ile life i nakwambia mm. kipindi hicho kuna inaitwa flat family life action trust walikuwa anatufundisha sana maswala ya kujitambua mm. mambo tabia tabia ya kitu gani niyoitumia ile elimu kumshauri mimi kitu cha kwanza ambacho nilimshauri ni kuama shule sijui hata kama nilimpa ushauri mzuri lakini haikuwa nzuri kwa kipindi ambacho tulikuwa nacho mda uleoa nakuongea naaialihama na, na nikamwambia ukiama waku... nikuamba... shule, shule usiende shule ya wasichana tupo hebu nenda shule ya mchanganyiko na kuna vitu vingine tu ambavyo tulizungumza ambavyo sio afya kuviweka mm. hapa sasa hivi mm. lakini hutaamini muda huo mpaka tupate likizo ya kufunga shule ulikua umebaki muda mwingi sana yule mtu alikuwa karibu na mimi na kwa muda ule ambao tulikuwa pale nikamwambia hautahusiana na huyo mwanamke mwenzako mm. utakuwa bnet na mimi ratiba yangu itakuwa ya kwako kasoro tu kwenda kwenye kulala sasa kama unauwezo toroka naenda akamfate huyo mtu ko mwisho wa siku ilisaidia mm. ndio hiyo tunasema nini kuwafaaua kwa faraja kwao yeah. kwa mwisho mm. kwa wa siku hata msikilizaji ambaye natuangalia a anatusikiliza hapa sasa hivi hiyo mm. ndio maana Kwenye, ya, kuwa e, ya kuwa faraja na namna hii unamsaidia mtu kukabiliana na kwa sababu akishapokea na akiona ana mtu ambaye ana moi mm. ambaye anamwamini <coughs> kwa hiyo kwa lugha nyingine haijalishi ni nini ninishnelewa mm, mm. kiwe kitendo kibaya kiwe kizuri haimaanishi kwamba tuna encourage watu afanye matendo mabaya lakini hapana sa kuna mtu mngine anafanya kitu uh, nje ya uwezo sidhani sitaki kusema kwamba watu wanafanya vitu vibaya wakiwa nje ya uwezo hawaelewi hapana watu wanaelewa wanaelewam so yes. yes. kuna mwingine anafanya kutokana na mazingira alokuwa nayo mazingira alokulia kwa hiyo sasa wewe tukiendelea wote kumpush mm, nani atakuwa, nani tunampotezanani tamsaidail aweze kubadilika kwa hiyo ndo maana halisi ya kuwa na kuwa faraja e, na unakuta e mwenyewe anataka kwa sababu hana sikio la kumsikiliza hamna mtu Aa, ambaye yeah. anampa muda wake kumsikiliza mwishua mm-hmm. siku anakata tamaa mm-hmm. anaona okay sina mtu hata wakuniongoza hamna mtu anayeniamini mm-hmm. anabaki hivo na hata kama amebadilika hakuna mtu ambaye atati kwa sababu tunakuwa tumemlebo Se, wa, watoto wetu kiukweli kwenye mashule mm. wanapitia hii sana mimi kiukweli mimi mm. navyoona mm. shule nyingi, nyingi zinatakiwa ziwe na hawa watu ambao wanajaribu kuongea na hawa watoto mm. kwa sababu ambsatheend o theday hizi shule asilimia kubwa sasa hivi wazazi wenye uwezo kidogo wanapeleka watoto wao pva mm. zile shule prv watafute mtu ambaye ana taaluma ya hiki kitu mm. waongee na watoto meshanaelewa mm. hiyo kitu imenikumbusha binti yangu mimi mtoto wangu wa kwanza mm. uh, kuna yeye utaratibu uta ulikuwaga ukifika darasa la nne mm. watoto wanaenda unajua <laughs> tena sasahivi w ano watoto wanakua wanasoma tafkia wanachukua phd mm. <laughs> mambo yako serious <laughs> kwahiyo mimi bwana ilibidi libii boarding kwa sababu ratiba ilikuwa very tight mm. yani hata wee ujigawe vipi na mm. uu, na hizi harakati za maisha haiwezekani mm. kwa hiyo ah, unajikuta the end of the day unakubaliana tu bwana okay kwa huu mwaka mmoja ngoja nimwweke bd mm. kwamitangu nikampeleka boarding sasa yule mtoto mwanangu akakutana na mtoto ambaye alirudia darasa la nne meshanaelewa mm. eh? mm. kwa yule mtoto baadaye nikaja nikaongea na mwalimu uzuri shule ambaye iko mwanangu mwalimu wao mwalimu wao mkua, mwalimu mkuu nafikiri yule yule amesomea kabisa unajua kuna watu wengine mwalimu mwalimkuu lakini hana taaluma ya elimu elimuhnaka wasabu anajua kun kituslnaanataalum elimu wanasemaga uhalimu ni witoshsasa yes. yule ana, anaiko kitu kwa sababu kila mtoto alikuwa kirudi likizo hataki sasa mm. nikasema hapa kuna shida shalewa eh? mm. una shida haiwezekani an yani mimi, mimi kitu kimoja salome nimejifunza mtoto wangu akishakua anakata kitu analia, mpaka, he? tena unasema mm-mm. no unamkazania aende hapana sifanyagi hivyo mm. kabisa natakaga nijue kwa nini analia mm. lazima kuna sababu endapana mm. yani, sifanya au sangire anaweza akarudi nyumbani nakumbuka kuna likizo moja alinipeka kwa bibi yake mm. yani siku akawa amemtania kitu gani aliangua kileo salome mpaka mm. mama akanipigia simu siku hyohyo usiku akaniambia aila ana shida mm kwa sababu mbona amelia yaani hivtumemtania tu kidogo tu amelia sana hmm. ebu ngoja mi ntaongea naye lakini na nawewe uongee nakambia a tukagundua tuka, tuka, bwana kuna mtoto huyo mtotohuyo mtoto kumbe anamb hmm. yani, kwamba il akienda kuoga kug aunajua kuna unajua kuna kuna, <laughs> kuna, <laughs> yeah, unajua kuna, kuna kuna kuna lakini watoto wengine tu just kuna kitu anapitia nyumbani yeah. yeah. anakuja right. yeah. kama we mtu mzima ukiwa hmm. kwenye mahusiano kwa hiyo anawapelekea wenzie kwa hiyo akawa ameona kama aila mwanangu ndio ndo nani yake sh kwa hiyo hata akienda kuogaanaambia saingira ananisukuma saingile ni ikiwa ananifanyia anani, anani, anani, anani, kasema hapana mm. hii haita work kchofaikampigia mm. mwalimukaa mwalimu Kami mwalimu kuna mawili mi mtoto boarding au namba solution ya hili kwa sababu mimi siko huko boarding mm. lakini nakuwa na wasiwasi sasa hivi mm. kwamba huyu mtoto yuko hapo mpaka mm. mm. mm. eh, mm. mtoto analia mwenyewe out of n analia mm. tu hataki kwenda kwena ebuj eh. eh, ndo mwalimu akanaambia skiliza mamaela huyu mm. mtoto amerudia mm. alikuwa anatakiwa5 mm. amerudia mm. sasa una, mimi sielewi anapitia nini uko nyumbani mm. inawezekana wanamsimangalabda wnabuli wanamfania unajua wazazi tunachangiaga sana eh, mm. nyumbani unakuta kwa sababu unaona mm, naonanalipa darasala nne mara mbili mm. kwa hiyo mzazi anaamishia asira kwa sababu ya maisha unakuta amelipa mara mbili kwa hiyo anakuwa usome usoma sahivi sinin kwaiyo ile kitu mtoto kwa hiyo okay, kwahio yake anawahamishia wenzie kwa hiyo kulichofanya bahati mzuri wana macho ni mzuri sana mm. alikadali mtoto akawambia sikiliza huyu mwenzio anastahili kuwa hapa hmm. anastahili kusoma sababu hmm. mato saumi nilifatilia hiyo kitu mpaka nikajua mwisho wake hmm. kwa sababu mtoto al alibadilika alip, kabisa akawa yuko sawa meshanaelewa hmm. hmm. hmm. kwa hiyo hiyo kitu kiukweli ilinifungua macho kwamba watoto wetu kuna vitu vingi wanapitia sana hmm. lakini sasa ni wewe ufatiliaji wako mm. nami nimeelewa hii pointi ambayo tulikuwa tunasema endeleza elimu kwa wengine kutoshiriki bn kwa kuelezea madhara manayake mm-hmm. hicho kitu nachokisema mm-hmm. kuongea na matron mnaona mm-hmm. kwa hiyo utaratibu umezungumza kuhusu kuwa na utaratibu shuleni mm-hmm. kuwaleta wataalam mbalimbali mm-hmm. waweze kuwajengea uwezo watoto yes. ili wakomaze akili na hisia zao mm-hmm. waweze kukabiliana na nab yes. kwa kumalizia tuseme jiamini katika pungufu mm-hmm. kwa namna wengine wanakutazama wakati mwingine elewa pungufu lako ndio utofauti wako na wengine mm. na utofauti wako ndio nguvu yako kabisa kwa kumalizia jiamini mm-hmm. katika pungufu namna wengine wanakutazama mm-hmm. wakati mwingine elewa pungufu lako ndio utofauti wako mm-hmm. na, na, na na na vile vile wengine unajua lazimahivi azima utofauti wako ndio ndio nguvu yako mm-hmm. unaona mm-hmm. nitakwambia tu mfano mzuri sana mm-hmm. unaweza una kisauti fulani hivi ni mtu mzima na kisauti cha ajabu kiduchu yaani yeah. mtu anakushanga uu mbwana mkubwa lakini sauti yake ndogo lakini ile sauti inaweza ikakusaidia wewe kupata kitu kizuri sana umeona eh? mm. unaweza ukatengeneza pesa kupitia sauti yako unaweza ukajikuta ni kivutio kwa watu watu Ay. wakitaka wanakutumia wana labda hata kwenye maigizo kwenye kitu gani kwa sababu tu ya sauti yako kwa positive ambacho yes. na kabisa, na mwenyezi achoaamakabisa kuwa chanya mm. kuna kuna kuna mwandishi mmoja wa nigeria anaitwa wale ye mm-hmm. uh, sikumbuki vizuri kitabu gani lakini anasema alikuwa anaelezea kuhusu maskini mm. kwamba kuna kuna kuna mtu alikuwa maskini sana kwenye jamii fulani kiasi kwamba yni hata aziza kama ni maskini unasma hey, aaini sio kama yu. Yeah, mm. watu wakawa wanamshangaa yule jamaa akamu... imagine umaskini ni ni ni, ni pungufu ambalo unaweza ukalifanyia kazi mm. unaelewa eh. mm. k yule jamaa namna ambavyo alikuwa na experience ule umaskini akaamua aandike kitabu ili kuelezea namna mona mm. mm. mm. akaandika kitabu kuelezea namna ilivyo mbaya kuwa maskini se aliuza na historia ikabadirika k hapo so, tunaposema kwenye upungufu wako ni utofauti wako lakini mm-hmm. utofauti wako ndio nguvu yako umeelewa hiyo yule alikuwa tofauti na watu wengine kiasi waliokuwa na sasa akaona vile unamnyosha vidole ngoja niandike kitabu nielezee namna ilivyo mbaya kuwa maskini historiakaakabadilisha mm-hmm. historia yake kulingana na napungufu na akawa tajiri kwa kuuza vitabu na sasa ni mwandishi mzuri sana wa vitabu okay umeona mm. kwa hiyo jamani inawezekana inawezekana tena na tunaweza tukakabiliana na kwa namna hizo ambazo sisi tumezitaja na nyingine nyingi tu ambazo kute sisi hapa hatujazijadili hatujazijadilimimi okay. okay. <coughs> naomba nimalizie ku, ni, ni kwa kusema tu kwamba lakini sio kusema na, ku, na, na kukwambia ili naomba kwa mara ya mwisho mm. kwa hiyo unasemaje kuhusiana na b kwamba ni kitu ambacho kipo of course bullying ipo itaendelea kuwepo unaelewa nimesema ni jambo la asili mm. kuvyona vitu katika mlengo usio wa kawaida kutabaki kuwepo kwenye jamii yetu kwa mm. sababu kuna vitu hatujajiumba yeah. watu wanatokea ambao wapo kwenye jamii tofauti na sisi ambavyo tu, tunajitazama mm-hmm. umeona kwa ule utofauti utaendelea yeah. e, kwa hiyo hatuwezi hatu, hatu, hatu, ila tunaweza kukabiliana kukabilianana tunaposema kukabiliana nao maanaake ni kujua namna ya kuishi mm-hmm. e, kwa hiyo elimu itolewe tukisema ain tukisemakasema mwanzoni tukisematu pasipo kuelewa b yenyewe ina mizizi gani na namna gani tunaweza tukakabiliana nayo mm-hmm. tunakuwa tufanyi kitu tutapiga kelele nasema unampigia mbuzi gitaa ila kitu unajua juzi <laughs> uh, nili kama wiki mbili hizopita nilipata nafasi ya kwenda zanzibar sitasema nilienda kumwona nani lakini nilitenda kumwona mtu mkubwa sana mm. uh, na katika maongezi mm. <laughs> kuna kitu alikisema nilifurahi akasema mm. unajua sasa hivi kumekuwa kuna ile sijui mama si unapitia hichi oh, no si mama si napitno oh, unafikiri labda sasa sasahivi tuna tunawabebi tuna, sana watoto wetu tofauti tu, na zamani kwa sababu si tumekuwa tumepita kama hivi wewe mm. ulikuwa unaitwa mama ushauriulinaita nyerere mm. lakini ile I'm mm-hmm. uh, ni imekushepshaus yes. uh-huh. kwa hiyo mi nafikiri tunachotakiwa tufanye ni kitu gani kwamba wajenge kulingana na mazingira wanayokutana nayo wakubali yale mazingira wanayokutana nayo na wayachukulie waya vile yalivyo right, so. shelewa kwa sababu kama ni kitu ambacho hauwezi kukibadilisha kukibadilishamimi nitamfundisha mwanangu skiliza mm. sitaki umwambie mtu hivi sio vizuri mm. kwa vizuriwasababu ma ukiambiwa okay, utajisikia mm. lakini nyumba nyingine hauna hauna hauna access, hauna uwezo wa kumwambia mtoto wa mwingine mm. laba ni kutokana labda na sasa hivi tulivyo mm. 朋友。 ni kitu ambacho hakiwezekani kubadilika kabisa mm. kusema kina hakitafanyika hakita mm. kufanyika lazima kitafanyika mm. na kitakuwepo mm. kwahiyo ni jinsi ya kufundisha watoto waishinachomapokeona exactly. hey. na, na namna ambavyo unamtengeneza mtoto wako kuwa salama kwa mtoto mwingine ndio mm. ambavyo tunaiondoa yeah. kuna wakati itatoka ndomana unajuaga kuna vitu vinakuja kwa msimu mm. itakuja sasa hivi itakuja alafu kuna muda inaondoka mm. maanaake pale ambapo tutakuwa tumefanikiwa kuwajengea uwezo wa watoto wetu kukomaza akili na hisia zao wasishiriki kwa buli watoto wengine hmm. baada ya muda utashangaa tu bln hao sio kwamba itakuwa ifanyike lakini sio katika ukubwa huu na hata kama inafanyika maanake watu wanajua namna ya kuishi nayo to to the extent it's no to kuwaona watu wanalalamika nimeumizwa nimejiua nimefanyaje nimefanyaje haivi hivyo hmm. yeah wesalome well, ah, mi nafurahia hii mada nakumbuka ilikuambiaga <laughs> napenda sana tuongelekitu kwa sababu nikipana Kabisa. yes nimejifunza vitu vingi um, again jamani naomba tudanloadi aapet um, ya nini taarifa maarifa kidigitaliesntil <laughs> exim mi naitwa aziza ibrahim unaweza ukanipata kwenye social media atkichekecheka facebook pia akichekecheka salome mimi ni salome mofongo utanipataas mm-hmm. mm-hmm. asanteni Asante sana tukutane tena kwenye pas ijayo Bye. Bye-bye. Bye-bye.